Hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Karibu kwa marudio ya kipindi kwa undani akiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye kipindi cha Kwa Undani, ambapo kwenye sehemu ya kwanza tunaadhimisha miaka 59 tangu mapinduzi ya Zanzibar. Kwenye sehemu ya pili tunaangalia wimbi kubwa la wakimbizi wa Somalia wanaoendelea kumiminika kwenye kambi ya wakimbizi ya Dadaab kaskazini mwa Kenya na kuzua changamoto nyingi za kiusalama na kimikakati. Kukuletea Kwa Undani hivi leo mimi wako Harrison Kamau. Kila mwaka Januari 12 Zanzibar huadhimisha siku ya mapinduzi, sherehe kuu zikifanyika kwenye uwanja wa michezo wa Aman, wakati pia mashada ya maua yakiwekwa kwe kwenye kaburi la Abeid Karumi, aliyekuwa kiongozi wa kwanza baada ya kisiwa hicho kujikomboa. Baada ya kuwa chini ya utawala wa Oman kwa muda mrefu, Zanzibar hatimaye ilijipatia uhuru wake 1963, serikali mpwa ikiongozwa na sultan wakati viongozi wengi wakiwa ni Waarabu. Hata hivyo, utawala wa kisultani haukudumu kwa muda mrefu, kutokana na kushindwa kuleta mabadiliko yaliyotarajiwa, na kwa hivyo mapinduzi yalifanyika na kubadili utawala wa visiwa hivyo. Maadhimisho ya mwaka huu basi yamefanyika leo yakiongozwa na rais wa muungano wa jamhuri ya Tanzania, Samia Suluhu Hassan, licha ya tangazo la awali kutoka kwa rais wa kisiwa hicho Hussein Mwinyi kusema kwamba hakutakuwa na sherehe rasmi mwaka huu. Mwenzetu Amri Ramadhan akiwa kisiwani humo alipata nafasi ya kuzungumza na Ali Sale, mnadhimu kutoka Baraza la Mawaziri Kivuli kutoka chama cha ACT Wazalendo, na haya ndiyo alikuwa nayo ya kusema kuhusu siku hii. Kwa kweli tumepoteza sana kama Zanzibar kwa sababu tulipenda tungebakia katika umoja huo, lakini mazingira yale ya muungano hayakuweza kuendelea kuwa na wanachama wawili ndani ya taifa moja, na kwa mujibu wa sheria ya kimataifa ni kwamba nchi moja ndiyo inayotambuliwa kuingia katika umoja huo na si zaidi ya nchi moja. Lakini umeuliza habari ya athari, bila shaka athari ni kubwa sana, sababu Zanzibar ilikuwa tayari ni dola kamili. Kwa hivyo kuondoka au kujitoa katika umoja mataifa kuipa nafasi Tanzania wakati huo ukiitwa jamhuri ya Tanganyika na Zanzibar ilikuwa ni ni, ni, ni, ni kurudi nyuma kwa Zanzibar, kurudi nyuma kwa taifa ambalo ilinjoi uhuru wake kwa miezi michache tu, yaani kutoka Disemba kumi mpaka Aprili ishirini na sita. Kwa hivyo kama ni athari, athari ni nyingi, na sasa hivi tunaziona. Zanzibar inatamani ifanye mambo yake wenyewe, kwa mfano e, kuwa na ushirikiano na nchi nyingine, kutafuta misaada, lakini inakwama kupitia Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa mfano kumekuwa na malalamiko makubwa kwamba Zanzibar hata ikitaka kukopa kwa sababu haina dola, haitambuliki kimataifa, inabidi ipitie kwenye mgongo wa Tanzania ikaombe misaada. Wakati mwingine hata mambo ambayo hayamo katika muungano, basi Zanzibar haina njia ya kujiwakilisha. Mfano mwingine ni kwamba hata katika jumuiya ya Afrika Mashariki basi mba, katika mambo kumi na saba ya jumuiya ya Afrika mashariki ni manne tu ndio ya muungano. Huyo alikuwa Ali Saleh Mnadhimu kutoka baraza la kivuli la mawaziri kutoka chama cha ACT Wazalendo akizungumza na mwenzetu Amri Ramadhani kutoka Zanzibar. Wakati huo huo, nimepata nafasi ya kuzungumza na Hashim Juma, mwenyekiti wa baraza la wazee taifa kutoka chama cha CHADEMA, na alikuwa na haya kusema kuhusu siku hiyo. Kama kawaida tu sikuwa mapinduzi kunakuwa na viongozi wengi wote, mara nyingi uko bahati mbaya, Magufuli aliyekuja Zanziba katika sherehe za mapinduzi, lakini safari Mama Samia yuko, yuko karibu leo siku tatu nne na anaendelea. Kwa hivyo hakuna mpya, kama ukitaka kuzungumza siku ya leo ni kawaida tu, ni wanazungumza kwenye mkutano wa hadhara ni kama miaka yote hamsini na tisa ilivyokuwa, na leo ndio iko hivyo hivyo, lakini labda tuzungumze kitu chengine tusahivi kuhusiana na siku ya leo, labda na historia yake na mambo mengine kama hayo, ili naam watanzania wa, wapate elimu kidogo na wapate uelewa kidogo wa mapinduzi yenyewe, kidogo historia ilivyokuwa ili siku hii kaanza, na mambo yalivyokuwa Zanzibar wakati wa kujipatia uhuru na kuelekea hapo. Sasa turudi kidogo kwenye historia, ilikuwaje ndio siku hii kaanza. Zanzibar kuwa kuna mfumo wa vyama vingi zamani kabla ya mapinduzi mia ilipofika tisa sitini uh na tatu uko na uchaguzi wa vyama vingi Zanzibar, ushafahamu eh? Naam. Alafu alafu Afro Shirazi ilishiriki nayo. Afro Shirazi Pati ilikuwa chini ya mwenyekiti wake marehemu Abeid Amani Karume, ikashiriki ule uchaguzi na vyama vingine vingi tu vilishiriki. Sasa inavyosemekana katika uchaguzi ina ule wa elfu moja mia tisa sitini na tatu inavyosemekana kiukweli, kiuhalisia, Afroshirazi ndio alioshinda ule uchaguzi, lakini kwasa nchi ilikuwa chini ya utawala wa Kuingereza, ilikuwa ni himaya ya Uingereza. Kwa hivyo, Waingereza hawakupenda kupa rais Karume, lakini walimwambia kwamba bwana, wee, ulioshinda umeshinda, lakini tuvumidia, hatuwezi kupawe nchi, lakini safari za mbele tutakupa. Kwa safari lazim tumpe ZP na ZPP Kwevo, uh, ingereza. Kwa hivyo inavyosemekana naingereza kwa maamuzi yao tu wakaamua kuwapa ushindi rais Karume na chama chake, wakanyimwa kupewa uhuru. Walishinda uchaguzi, lakini rais Karume hakufanya kitu chochote, na ikabaki wakapewa uhuru wao Zanzibar, wakapewa uhuru naz no. na ZPPP na, ikapata uhuru wake tarehe kumi Desemba elfu moja mia tisa sitini na tatu na tarehe kumi na tano kumi na tarehe kumi na sita Desemba elfu moja mia tisa sitini na tatu Zanzibar kwa sababu tayari ikaomba wanachama wa Umoja Mataifa, Zanzibar ikapata siti yake katika United Nation official kabisa. Na unajua ukipata siti katika Umoja Mataifa, ukiruhusiwa kwa mwanachama wa Umoja Mataifa haitegemei unatoka chama gani, kwa sababu pale hakipewi chama, pale inapewa nchi, inapewa taifa, inapewa ile serikali iliyopo pale ndio inapewa inapewa ile siti ya kuwa mwanachama wa umoja mataifa. Hebu tueleze yeah. Hebu tueleze kidogo historia ya waliokuwa wakikaa au waliokuwa wakazi wa Zanzibar kabla ya wakati huo wa kujipatia uhuru. Uh, kuna historia kidogo ya Wahindi na Waarabu ilikuwaje? Watu wa Zanzibar ni nchi nchi mchanganyiko, kuna Wahindi kuna Waarabu kuna Wangazija Wangazija ni watu kutoka na kuna Waafrika ausema Waswahili wenyewe wa aa wa wengi ni kutoka mainland bara, ushaona hawa eh? Ndo wakazi wa, wa Zanzibar, lakini wengi zaidi kuliko wote hata ukichanganya Wahindi, Warabu na Wangazija, basi hawaja wa washinda Waswahili peke Waswahili ni wengi zaidi, lakini eh? uh, lakini hiyo ukweli ndo, lakini Wahindi walikopo wengi Warabu walikopo wengi na Wangazija chokoni sasa hivyo ndo ilipokuwa, na labda tukirudi nyuma tu kidogo, ni kwamba Mwalimu Nyerere alikuwa anaitukia macho sana Zanziba. Yeye alikuwa ni mtu uh, mtu mwenye malengo yani, he was a man of mission, na mission yake, malengo yake ilikuwa ni ni kuiteka Zanzibar shone, malengo yake alikuwa ni, ni kuiteka Zanziba. Kwa hivyo ndio maana akaanza kuunganisha vyama. Kulikuwa kuna vyama viwili, Shirazi Association na Africa Association. Shirazi Association mwenyekiti wake ni marehemu Sabit Kombo, na Africa Association mwenyekiti wake alikuwa ni marehemu Karume. Sasa Mwalimu Nyerere akawachukua, akaweka Dar es Salaam, akaweka Lumumba pale kwenye makao makuu ya TANU akawaunganishia vyama vyao. Hiyo ilikuwa mwaka elfu moja mia tisa hamsini na saba aliunganisha mli Nyerere Shirazi, Shirazi Party. Rais Karume akawa mwenyekiti na Sabit Kombo akawa katibu. Hapo baada mwaka hamsini na saba baada kupita ishirini kufika mwaka sabini na saba sam sabini na saba Nyerere yule yule baada ya miaka ishirini kamili, tarehe tano mwezi wa saba elfu samia sabini na saba, tarehe ile ile siku ile ile akaua fushira pati na akajidai kuua na tano, akaunganisha fujazi na tano ndio ikazaliwa CCM. Hiyo ilifanyika uwanja wa Amani Zanzibar. Sasa mwenyekiti wa, so wa CCM Ndo mwenyekiti wa tano uliokuwa makao makuu ya tano ndo makao makuu ya CCM, katiba ya tano ndo katiba ya CCM. Kwa hiyo kwanza aliuliwa Karume mwaka sabini na mbili sabini na saba kikaoliwa chama chake cha Afro Shirazi, na ilipofika mwaka elfu tisa mia thamanini kitu chake katika Umoja Mwataifa, balozi watu wa Zanzibar, Mheshimiwa Salim Ahmed Salim akaondoshwa, shone akaondoshwa. Kwa hivyo Zanzibar ikawa haina Pate mwana mapinduzi Karume ikaojiwa sabini na mbili chama chake cha Afro Shirazi kinauliwa sabini na saba baada ya miaka mitano. Sasa nataka kidogo utueleze, wakati maadhimisho yanapofanyika kila mwaka kama yanayofanyika sasa hivi, uh, shamra shamra huwa vipi? Mm, masherehe zinafanyika kwa siku kadhaa, na ni nini baadhi ya mambo ambayo ya yanafanyika? Kwa bahati nzuri, kwa bahati nzuri, mimi jana nilikuwa Zanzibar hapa jana uh, usiku kwa kawaida, inapofika saa usiku sita tu, alama zinapigwa fashfashi, unafaa fashfashi, napigwa mizinga, napigwa fashfashi vile. Kwa hivyo Wazanzibari wote wa mjini pale huwa wanamka, wanakwenda katika kiwanja hicho cha Mnazi Moja kuangalia hizo sherehe, alafu baadaye kunakuwa na mikutano ya hadhara kila sehemu, viongozi tofauti tofauti wanakuwa wanazungumza mafanikio ya mapinduzi na maendeleo, wana, wanafanya uama wa, kwa namna tofauti tofauti. Huwa vinatokea vitu kama hivyo. Kwa hivyo sisi Zanzibari ishakuwa si jambo geni kwetu tena, ni vitu vyetu vya kawaida. Amefanya mambo makubwa sana kiasi kwamba marais wote waliokuja sasa hivi sita hawa wasaba tu hawajafanya hata asilimia kumi waliofanya Karume peke yake. Tulipoanza ulisema kwamba mama Samia yuko, labda pengine unaweza ukasema kwamba kuna hatua mpya au ukurasa mpya unaonekana katika matumaini ya Zanzibar ya kesho. Uh, wana, wana, wana jaribu kufanya vitu, wanajenga hospitali moja pale, wanajenga ofisi na pia kuna mradi wa kujenga barabara. Hizi fedha zote sio, sio dini, hii fedha zote ni msaada wa uviko, ile ya Covid. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Naomba usiondoke, tunakoelekea kwenye sehemu ya pili. Naendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Karibu kwenye sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tunaangalia swala la wimbi kubwa la wakimbizi kutoka Somalia ambao wanaendelea kuingia kwenye, kwenye kambi ama Kenya nchini Kenya kila uchao wakisemekana kufurika kwenye kambi ya Dadaab na kupelekea changamoto kubwa katika utoaji wa misaada kutokana na wingi wao. Kambi hiyo kwa sasa ina zaidi ya wakimbizi laki mbili na ishirini kikiwa kiwango mara tatu juu ya uwezo wake. Ukosefu wa usalama pamoja na ukame ni baadhi ya sababu zilizopelekea hali hiyo, kulingana na maafisa wanaoshughulikia wa wakimbizi. Basi tunaungana na mwenzetu Jason Nyakundi akiwa Kenya ili kufahamu kwa undani hali ilivyo katika kambi hiyo. Ukame mbaya nchini Somalia umesababisha idadi kubwa zaidi ya wa wakimbizi kuingia nchi jirani ya Kenya katika zaidi ya mwongo mmoja, kwa mujibu wa shirika la Save the Children. Huko maelfu ya Wasomali, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wakiwa wamewasili tangu Septemba mwaka huu. Mamia ya watu wanakadiriwa kuwasili kila siku katika kambi tatu za Dadab kutafuta chakula na malazi, wakiwa wamelazimika kuhama makwao kutokana na ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa kipindi cha takriban miaka 40 pamoja na migogoro inayoendelea. Serikali ya Kenya ilipiga marufuku usajili wa wakimbizi wapya katika mpaka wa kaskazini na Somalia, lakini UNHCR inasema imewaandikisha wakimbizi wapya elfu themanini katika miezi michache iliyopita. Mashirika ya kutoa misaada yanasema kufurika huku kwa wakimbizi kunapunguza uwezo wao wa kutoa misaada. Kikosi kazi cha kuratibu huduma za dharura cha Dadaab kimeonya kwamba idadi ya wakimbizi wapya inaweza kuongezeka kwa wengine zaidi ya elfu 60 zaidi ifikapo Aprili mwaka 2023 na kuongeza shinikizo kwa rasilimali ambazo tayari ni chache zinazopatikana kwa mahitaji ya kibinadamu. Abduweli Abdi Muhamed ni mwandishi wa habari wa Sauti Amerika huko Dadab, akielezea hali katika kambi. Kuna watu wengi waliingia Dadab e, hivi sasa e, wengi wametoka huko e, Somalia, e, ajili ya njaa na e, ukame na pia hizi vita inaendelea huko Somalia. Sasa na kuna watu ambao mbeleni walikuwa wametoka hapo wame wakarudi waka huko Somalia, ndio wakati walifika huko ndio wameona maisha ni ngumu, na tena wamerudi. Ile sasa shida iko UNHCR na, na government of kenya wamekataa kusajili watu ambao wanafika sasa hivi, lakini wamesema iko e, dalili ama iko e, taratibu ya, ya wanataka wafenye wa, wa, wa, fengi, wa wakuwe wa wakimbizi lakini sasa hivi wanapatia tu chakula, lakini hawapatii eh, ile sasa ina, inaofanyia wakuwe refuji ya kawaida. Hawa watu hawana chakula, hawana mahali pa kulala, hawana manyumba eh, ile kitu tu ile UNHCR na Red Cross, na serikali ya Kenya wamefanya ni kuwapatia tu chakula wanapatia tu chakula lakini, eh, bado hawa watu hawajapata eh, ile haki ya ya, ya rifiji. Hawana eh, manyumba, hawana mahali ya kulala, hawana chakula eh, ile tu hiyo kitu kidogo ambayo hata haitoshi, lakini hiyo tu chakula ndio walipata. Kuna ile watu wale, wale rifiji, walikuwa na hosti community, na wale mashehi ya mamaskiti ndio walijaribu kumjengea kitu kidogo kidogo ndio sasa mtu anampatia brinketi mwingine, anapatia anapatia kitu kidogo, ile kitu ako naye, mwingine anapatia pesa kidogo. Ndio sasa watu at least sahii wanajengajenga, wengine wamekaa mahali nje, ambaye ana kitu, wengine walipata tu hiyo brinketi na kitu kidogo ya kunini, wengine walichukua tu mamiti, wakaweka nguo nguo, ndio wanaingia wanalala huko. Kuna watu wengi wanafika kila siku na bado inaendelea ile kitu sasa iko kuna vita sahii inaendelea huko Somalia. Pia kuna ukame, ingawa sahii kuna mvua kidogo kidogo ilipatikana, lakini bado watu wanasema itoshi. E, mfugo imeisha, hakuna hakuna mfugo huko sasa Somalia, wanyama imekufa na njaa. E, ngamia imekufa. E, buzi imeisha. Hata kuna mama mwingine juzi tulikutana na yeye ameniambia Nilikuwa na mbuzi karibu mia mbili, lakini imeisha, ukame ikamaliza, amesema. Amebaki kama kumi. Sasa amesema hiyo kumi nimeuza, sasa ile pesa kidogo nilipata huko ndio nime, nimechukua kama fedha nimekuja naye gari. Itakuwa ngumu sana kama serikali na UNHCR hawaingililii na hawafanyi kitu chochote. Eh, naona hiyo hali ikiendelea tu hivyo hivyo itakuwa itakuwa umbaya sana saa hii asemekana kuna outbreak ya kalora hawana eh, mahali ya wanaweza pata maji safi, wengine wanakunywa maji chafu. Sasa hiyo inaweza sababisha mradhi mingi sana. Kambi ya wakimbizi ya Dadaab ilifunguliwa mwaka elfu moja mia tisa na tisini na moja ilikotoa hifadhi kwa wale walikuwa wanakimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Somalia, lakini mwaka elfu mbili na kumi na moja wimbi kubwa la pili lilitokea ambapo takriban wakimbizi elfu mia moja na thelathini walifika wakikimbia njaa kusini mwa Somalia, njaa ambayo iliua zaidi ya watu elfu mia mbili na sitini zaidi ya nusu yao wakiwa ni watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano. Shirika la Save the Children linasema hii ni mara ya pili kwa ukame kuwalazimisha wakimbizi kutoka Somalia kuingia kambi hiyo ambayo tayari ina idadi kubwa ya wakimbizi takriban elfu mia mbili na ishirini mara tatu zaidi ya uwezo wa kambi hiyo ya Dadaab na ambayo ndiyo ya tatu kwa ukubwa duniani. Shirika hilo la kutetea haki za watoto lilisema kuwa mahuku kwa wakimbizi kunasababisha shinikizo kwenye rasilimali ambazo tayari ni chache. Hii ni licha ya mkutano baina ya mashirika katikati mwa mwezi wa Oktoba kuhusu kufungua tena kambi ya ziada ambayo ilifungwa miaka mitatu iliyopita ili kuwapokea wanaotafuta hifadhi. Hali ya kibinadamu katika kambi pia imefichua changamoto kubwa ya afya ya umma inayosababishwa na ukosefu wa huduma za kimsingi, msongamano mkubwa wa watu na ukosefu wa ufadhili. Eneo la pembe ya Afrika linakabiliwa na janga la uhaba wa chakula baada ya misimu mine ya mvua iliyoshindwa mfululizo ambayo imechangiwa na kupanda kwa bei ya chakula kutokana na kupanda kwa bei ya vyakula na mafuta katika masoko ya kimataifa kutokana na vita vya Ukraine. Naye Abdulaziz Mohammed Osman ni mkazi wa kaunti ya Garissa na pia mwandishi wa habari ambaye amekuwa kizuru kambi ya Dadaab. Hali kwa sasa ya ni simtofahamu maana, uh, pata idara ambapo walikuwa wakihusika na uh, kusimamia wakimbizi unapata ile uh, nafasi walikuwa wametenga ama ile gharama pia walikuwa wametenga uh, kidogo, wale wakimbizi wamezidi nambari uh, ndiposa unapata kwa sasa inakuwa, hapo awali ikiwa unapatiwa uh, kilo ishirini na tano ya mchele hivi, kwa sasa inakuwa ni vingumu utaipata, itabidi umegawana. Alafu pia pale uh, tuseme kwa ardhi pale ambapo wenyeji walikuwa na makaazi kidogo, inabidi wanajibana wenyewe kwa wenyewe. Uh, na pia hali ya afya kidogo ni kama imezorota, maana unapata ile nafasi ambapo hata mtu angetumia kujisaidia, nayo imekuwa ni makaazi kwa sasa. Ni kama itafika mahali ambapo itakuwa haitaweza kukontroliwa anymore. Itakuwa ni hali ambapo mpaka sasa uh, kulingana na the spokesman of UNHCR, ya, alikuwa akigusia haya masuala ya kwamba wakizidi uh, kuweza kuwasili hawataweza kufikisha ile mahitaji ya wale wakimbizi. Kuanzia wiki tatu zilizopita, ni kwamba kumekuwa na mvua, kumeshuhudiwa mvua katika sehemu hizo. Okay, ardhi okay, kutoka sehemu hizo kama unayefahamu vizuri, ni kwamba maana hamna ile drainage system ya maji, kunakuwa na mwafuriko ya hapa na kule. Sasa usafi huko kwa sasa kidogo iko iko chini kabisa, chini kabisa usafi huko yeah. Maana kwa sasa e, kuna ripoti pia ya kwamba watu watano waliweza kufariki kupitia ugonjwa wa kolera ambapo waliweza kuwasilishwa katika hospitali ya rufaa ya Garissa. Ripoti hiyo ilipata kudhibitishwa na waziri wa afya sasa watu wataa poteza maisha yao. Uh, nikiendelivo na basi, namaanisha kutakuwa na outbreak hivi uh, karibuni. cha kwanza ni kwamba afya afya katika sehemu hii haijapata kuboreshwa, maana hospitali ambapo zipo kwa sasa hawajaweza uh, hawezi, hawezi, hawezi kuwa na yale ya madawa uh, changamoto la pili ni kwamba uhaba wa chakula maana inabidi unapanga foleni in ndefu na chakula unachochukua ambapo inafaa kukukidhi kama wiki moja hivi, inamaanisha kwamba hiyo chakula ni kidogo na haitaweza kufikisha wiki moja. Ndizo changamoto ambapo wakazi wamekuwa wakigusiagusia, baadhi ambapo nilipata kuzungumza nao. Mashirika ya kibinadamu yanasema yana wasiwasi kuhusu kupungua kwa umakini kutoka kwa jumuiya ya kimataifa juu ya mgogoro huo na yanaomba msaada zaidi. Kulingana na vyanzo vya habari, majadiliano yanaendelea kati ya UNHCR na mamlaka ya Kenya ili kufungua tena moja ya maeneo ya watu waliokimbia makazi yao huko Dadab yaliyofungwa miaka kadhaa iliyopita kufuatia kurejeshwa kwa maelfu ya wakimbizi nchini Somalia. Mwishoni mwa mwezi Oktoba, akiwa ziarani nchini Somalia na Kenya, kamishina mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR Filipo Grandi alijadiliana na Rais William Ruto kuhusu kambi za wakimbizi nchini Kenya. Pia nchini Kenya kwenyewe, watu milioni 4.3 sawa na asilimia 9 ya watu wote wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, wakati karibu watu milioni 6.7 nchini Somalia, sawa na asilimia 41 ya watu wote wanaripotiwa kukabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, huku utapia mlo kwa watoto ukiongezeka na pia hofu ya njaa. Mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths alisema Septemba kwamba angalau dola bilioni moja zitahitajika haraka ili kuepusha baa la njaa nchini Somalia. Mkuu huyo alisema hali mbaya huenda ikashuhudiwa mwezi Septemba na mapema mwaka ujao, wakati misimo miwili ya kiangazi ambayo inatarajiwa kuingilia ukame wa kihistoria ambao umelikumba taifa hilo la pembe ya Afrika. Alisema katika mkutano kwa njia ya video kutoka mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, kwamba ripoti mpya kutoka kwa jopo lenye mamlaka la wataalam huru ilisema kutakuwa na baa la njaa nchini Somalia kati ya Novemba na Disemba ikiwa hawatafanikiwa kuizuia na kuiepuka kama ilivyokuwa mwaka 2016 na 2017. Asante sana Jason Nyakundi kwa ripoti hiyo. Hapo ndipo tunafika mwisho wa Kwa Undani hivi leo kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, kwa niaba ya wote walioshiriki katika kufanikisha sho ya leo. ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asante sana kutusikiliza mimi naitwa bmj mridhi na kuacha na kibao cha muziki kutoka hapa studio kwa heri ya kuonana