Januari 18 mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Kunradi ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani ni saa tano na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia Redio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na kupitia mtandao wetu wa www karibuni ripoti na taarifa tulizonazo jioni hii ni pamoja na maandamano ya raia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wakitaka jeshi la jumuiya ya afrika mashariki kupambana na wasi wa M23 moja kwa moja la sivyo waondoke ingawa waandamanaji wanakuja na magesi ili waweze kusambaza na sisi tunawaambia ni wao ndio wameanza ile janga, na hatutarudia nyuma, tutaendelea mpaka dunia mzima isikie njisi wa kongomani wanateswa. Na katika nchi ya Kenya, wanasiasa wa upinzani wanataka uchunguzi wa kina baada ya Rais William Ruto kusema kwamba kulikuwa na njama ya kumteka na kumuua mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Fula Chebukati kuna athari ya kwamba kuna watu wanaweza wakaogopa wakaona kwamba labda hii kazi nikichukua maisha yangu yatakuwa ni hatarini kila wakati nitaishi maisha ya wasiwasi. Harisoni, kama wanasoma habari za dunia. Ajali ya helikopta mapema leo nje ya mji mkuu wa Ukraine wa Kyiv imeua takriban watu 18 akiwemo waziri wa mambo ya ndani Denis Monastyrski pamoja na maafisa wengine wa ngazi ya juu kutoka katika wizara hiyo. Ripoti zinasema kwamba ajali hiyo imefanyika karibu na shule ya chekechea, ingawa taarifa kamili za kilichopelekea haijatolewa. Mkuu wa baraza la Umoja wa Ulaya Charles Michel ametoa rambirambi zake kwa watu wa Ukraine wakati akimtaja Monastriski kuwa rafiki wa karibu. Wakati huo wa Marekani pamoja na washirika wengine wa Ukraine wameendelea kutoa misaada ya silaha na mafunzo kwa vikosi vya Ukraine, wakati misaada zaidi ikitarajiwa kutangazwa Ijumaa wakati wa kikao chao kinachoongozwa na Marekani kwenye kituo cha ndege cha jeshi la wanahewa cha Ramstein nchini Ujerumani. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lord Austin ataongoza kikao hicho kinachohudhuriwa na darzeni ya mawaziri wenzake pamoja na katibu mkuu wa NATO John Jens Stoltenberg, pamoja na waziri wa ulinzi wa Ukraine Oleski wazir wa wa Rezinkov, waziri wa fedha wa Marekani Janet Yelen na naibu waziri mkuu wa China Liu helo wamekubaliana kuendelea na mawasiliano kati ya mataifa yote mawili yenye uchumi mkubwa zaidi ulimwenguni. Wakati wa kikao mjini Zurich, Uswizi, akizungumza na wanahabari kabla ya kuanza kwa mkutano huo, Yellen alisema ingawa kuna masuala yenye utata kati ya Washington na Beijing, mataifa yote mawili yana jukumu la kuhakikisha kuwa ushindani uliopo haupelekei migogoro. Liu amesema kwamba China ipo tayari kushirikiana na Marekani kupitia mashauriano ili kutafuta uuiano yani. Mkutano wa leo mjini Zurich ni kufuatia makubaliano kati ya rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa China Xi Jinping kwenye kongamano la G20 mjini Bali, Indonesia, Novemba mwaka jana. Uhusiano kati ya Washington na Beijing umekuwa ukiyumba katika miaka ya karibuni kutokana na tofauti kadhaa kwenye maswala kama vile biashara, haki za binadamu, pamoja na kisiwa cha Taiwan ambacho China inadai kukimiliki. Mtawa kutoka Ufaransa anayeaminika kuwa mtu mwenye umri mkubwa zaidi duniani ameaga dunia wiki chache tu kabla ya kusherehekea miaka 119 tangu kuzaliwa kwake, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na msemaji wa kituo cha afya Jumatano kusini mwa Ufaransa. Lucile Randon ambaye pia anajulikana kama Sister Andry alizaliwa kwenye mji wa Elis kusini mwa Ufaransa hapo Februari 11 mwaka 1904. Msemaji huo kwa jina David Tavera amesema pia kwamba Andre ni manusura mkongwe zaidi wa maambukizi ya Covid 19 na kwamba amefariki Jumanne akiwa kwenye kituo cha afya cha St Catherine kilichoko kwenye mji wa Tolon. Kundi la utafiti la Genontology ambalo huorodhesha watu wenye umri wa zaidi ya miaka 110 au zaidi limeorodhesha Sister Andre kama mtu mwenye umri mkubwa zaidi ulimwenguni baada ya kifo cha Ken Tanaka kutoka Japan mwaka uliopita akiwa na umri wa miaka 119. Na mkuu wa tume ya uchaguzi nchini Nigeria amesema tume hiyo haitaahirisha uchaguzi wa rais wa mwezi ujao licha wasiwasi, jo, kosefo, usalama, enea, ya wasiwasi juu ya ukosefu wa usalama ulioenea ikiwemo mashambulizi dhidi ya maafisa wa uchaguzi BM mreidhi anatuarifu zaidi. Mwenyekiti wa tume hiyo Muhamud Yakubu akizungumza katika ukumbi wa Chatham House mjini London, Uingereza, amesema tume huru ya taifa ya uchaguzi INEC imejipanga vilivyo kuwezesha upigaji kura katika taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani Afrika licha ya changamoto zilizopo. Raia wa Nigeria wanatazamiwa kuchagua rais mpya mnamo Februari 25, kura ambayo inaweza kuwa na umuhimu katika bara zima. Rais wa sasa Muhamadu Buhari ana ukomo wa muhula kikatiba baada ya kuhudumu mihula miwili na hivyo hawezi kugombea tena. Yakub amesema kwamba INEC itawezesha upigaji kura katika kambi za mamilioni ya wakimbizi wa ndani wa Nigeria. Pia ameongeza kwamba tume ilifanyia majaribio mashine zake zote za utambuzi wa wapiga kura, vifaa vipya ambavyo vimekuwa na changamoto za kiufundi katika uchaguzi wa hivi karibuni nchini kote na alikuwa na imani kwamba wote waliojiandikisha wataweza kupiga kura zao mnamo mwaka 2019 inec ilisogeza mbele tarehe ya uchaguzi kwa wiki moja saa chache kabla ya upigaji kura kuanza ikilaumu changamoto za kimikakati unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Utafiti mpya wa afya uliofanywa na Umoja wa Mataifa unaonyesha kuwa watu nchini Somalia wanaishi katika hali ya mshtuko kutokana na migogoro ya kisiasa, ghasia za muda mrefu, pamoja na majanga ya kibinadamu. Utafiti uliofanywa na Umoja wa Mataifa, Wizara ya Afya pamoja na chuo kikuu cha kitaifa umefichua kuwa tatizo la afya ya akili limetanda kote nchini humo. Ripoti hiyo imesema kuwa viwango vya sasa ni asilimia 77 zaidi ikilinganishwa na ripoti ya awali kutoka Shirika la Afya Duniani, WHO iliyosema kuwa karibu asilimia 40 ya wakazi wa Somalia walikuwa wanakabiliwa na matatizo ya kiakili. Ripoti ya sasa pia inaonyesha kuwa tatizo la akili limeongezeka miongoni mwa vijana kulinganishwa na ripoti ya hapo awali. Utafiti wa sasa ambao umeonyeshwa VOA idhaa ya Kisomali ulifanywa kati ya Oktoba 25 na Novemba 15 mwaka 2021 takwimu zilikusanywa kutoka kwa watu 713 kwenye miji ya Baidoa, Kismayo na Dolo, kati wali nukta moja bijana, ya waliofanyiwa utafiti asilimia 68.1 ni vijana wa chini ya umri wa miaka 35, ambapo asilimia 58.5 walikuwa ni wanaume. Mwanahabari mashuhuri wa Ufilipino ambaye pia ni mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Maria Ressa mapema leo ameondolewa mashtaka ya kukwepa kulipa ushuru, yakiwa mashtaka dhidi yake na wenzake yalionekana kuwa sehemu ya utawala wa Rais aliyeondoka madarakani Rodrigo Duterte ya kuminya uhuru wa habari. Mahakama ya ushuru imesema kwamba waongoza mashtaka wameshindwa kutoa ushahidi wa kutosha dhidi ya Resa pamoja na kampuni yake ya habari ya Rappler iliyodaiwa kutolipa ushuru kutokana na uwekezaji kupitia mtandao wa hisani wa Marekani wa Omidio Network nomilikiwa na Pierre Omidyar, mwanzilishi wa duka la kimitandao la eBay. Resa wakati akizungumza na wanahabari nje ya no mahakama akiwa na hisia nyingi, muda mfupi baada ya uamuzi huo, amesema kwamba ni ushindi mkubwa kwa haki dhidi ya siasa na kwamba ni wenye kutoa matumaini makubwa <muchos> Hii ni Sauti ya Amerika. Habari za dunia zimesomwa na Harison Kamau. Jina langu ni Kennes Bwire. Matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Kaya pwani ya Kenya, Redio Free Africa na UFM Redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi, DRC. Tunasikika pia kupitia VOA Swahili com. Polisi wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji katika mji wa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wanaotaka maafisa kuhakikisha kwamba waasi wa kundi la M23 wanaondoka sehemu hiyo. Maandamano hayo yanajiri saa chache baada ya rais wa DRC Felix Tshisekedi kusema kwamba waasi wa M23 wanajifanya kuondoka sehemu walizokuwa wamedhibiti, lakini hawafanyi hivyo na wanajiimarisha katika sehemu zingine. Hoster Malivika anaripoti kamili. Wakiwa na silaha za moto na zile za kutoa machozi, polisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo PNC wamewatawanya waandamanaji hapa katika mji wa Goma. Waandamanaji waliokuwa wakiandamana hadi kunako ofisi ya meya na wengine hadi kunako ofisi ya gavana ambaye ndiye kamanda wa operesheni za kijeshi, wakiomba kikosi kutoka nchi za Afrika Mashariki kurudi nyumbani, kwani kimeshindwa kuwaondoa uasi wa M23 katika baadhi ya miji na vijiji wilayani Ruchuru pamoja na Jiragongo sisi ni jambo la kusikitisha, sababu tuliambia meyo wa mji na meo wa mji mwenyewe alikuwa anajua kama leo taandamana. tunashangala polisi ya kwetu, badala ya kukinga waandamanaji wanakuja na magezi ili waweze kusambaza, na sisi tunawaambia ni wao ndio wameanza hili janga, na hatutarudia nyuma. Tutaendelea mpaka dunia mzima isikie njisi wakongomani wanateswa. Waandamanaji wakiomba wanajeshi wote kutoka Afrika Mashariki hasa kikosi kutoka Kenya ambacho kipo Kivu Kaskazini, kuwaondoa kwa nguvu ama kupambana na makundi ya waasi hasa lile la M23 kuliko kubaki katika kambi, kupoteza muda. baende kuvita basiwakeika kuna sirkile hapa muvile ya Goma, ndio mana tunakatala na polisi, haita tuzidia paske ni tuaya mukongomani. sie tunataka guvernema tusaidie, ikamate batu yabo, babarudishe kwabo, basoda yote ya Kenya bote mapeizi likuya barudie kwabo. Hatupendi kuona forse regionale kwa inji yetu kwa sababu chile ambacho tulikuwa tunangojea kwa forse regionale hatujaiona. Maandamano ambayo ilikuwa ya amani, lakini kwa dakika za mwisho ikasambazwa na polisi, kwani ilipigwa marufuku na meya wa mji wa Goma akisema hakuna maandamano yoyote inayoruhusiwa. Kwa dakika za mwisho wanahabari nao kuanja kusambazwa na kupigwa bomu na polisi, na wengine M23 yapashwa ondoka eneo zote wanazodhibiti na kuyaacha katika mikono ya wanajeshi kutoka nchi za Afrika Mashariki, lakini bado kutekelezwa. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. kutoka DRC tuingie nchini Kenya ambapo hisia tofauti zinaendelea kutolewa kufuatia matamshi ya Rais William Ruto kwamba kulikuwa na jaribio la kumteka nyara na kumuua mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Fula Chebukati kuhusiana na matokeo ya kura za urais mwaka uliopita 2022. Chama kikuu cha upinzani chake Raila Odinga kimesema kwamba matamshi hayo ni ya kustaajabisha na kwamba uchunguzi zaidi unastahili kufanyika. Kennedy Wandera anaripoti kamili. Madai hayo ya ja Rais Ruto Jumanne akiwa ikulu ya Nairobi wakati wa mkutano na wakuu wa tume huru kupokea ripoti za utendakazi wao, kwamba kulikuwa na jaribio la moja kwa moja la kumteka nyara na kumuua mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya, Wafula Chebukati, kutokana na jinsi alivyoshughulikia uchaguzi wa urais wa Agosti mwaka 2022 yanatajwa na chama cha Odinga tuhuma kuwa tuhuma zisizokuwa na msingi wowote, na kwamba Ruto anastahili kuyathibitisha, hukukuu kikisisitiza kuundwa kwa tume ya uchunguzi kubaini kilichojiri katika ukumbi wa Bomas alikotangazwa Ruto kuwa mshindi wa kura ya urais mnamo Agosti tarehe 15 wakati vurugu zili na na kusitisha juhudi za kumtangaza mshindi wa kura hiyo kati ya saa kumi na saa kumi na mbili jioni Agosti tarehe 15, muda mfupi kabla ya Ruto kutangazwa mshindi ya ya wa kura ya urais. Matukio ya fujo yalishuhudiwa katika kituo hicho cha kitaifa cha kutangaza matokeo ya kura ya urais na kulazimisha walinda usalama kuingilia kati na kutuliza hali, hata baada ya makamishna na watumi hiyo kulazimika kuondoka ukumbini humo kutokana na kizaazaa hicho. Lakini dakika 30 baadaye, Chebukati alirejea na kumtangaza Ruto kuwa mshindi kura hiyo. Baada ya kuyasoma matokeo ya mwisho, Rais Ruto amedai kuwa kulikuwa na njama ya kumteka nyara, kumtesa na kumua Chebukati ili kushinikiza mkondo wa urithi wa urais kama hatua ya mwisho ya kulazimisha raia wa Kenya mgombea anayependelewa adhiri matakwa ya raia wa Kenya wapiga kura Tunajua kulikuwa na jaribio la moja kwa moja la kumteka nyara Bwana Chibukati na kumuua, ili tumeipozwe au kamishina aliyetii maagizo achukue mamlaka na kupindua mamlaka ya wananchi. Alex Manyasi, mfuatiliaji wa siasa na maswala ya uongozi nchini Kenya, anaeleza kuwa matamshi hayo ya Rais Ruto yana athari kwa tume ya uchaguzi. Kuna athari ya kwamba kuna watu wanaweza wakaogopa wakaona kwamba, labda hii kazi nikiichukua maisha yangu yatakuwa ni hatarini kila wak maisha ya wasiwasi. Javas Bigambo mfuatiliaji wa siasa za Kenya anaeleza kuwa madai hayo yanastahili kuchunguzwa na tume ya umma ili kuondoa hofu inayoweza kuwapo kabla, wakati na baada ya uchaguzi mkuu kwenye tume ya uchaguzi. na madai hayo ya Mheshimiwa rais basi yanashurutisha kuwa lazima kubuniwe tume huru ama an inquiry ambayo itachunguza idadisi Maswala yote kuhusu, uh, jinsi ambavyo uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili uliendeshwa. Rais Ruto alitangazwa kuwa mshindi wa kura hiyo kwa kujizolea asilimia hamsini nukta nne tisa ya kura zote za urais dhidi ya mpinzani wake wa karibu aliyeungwa mkono na rais mstaafu Uhuru Kenyatta ambaye ni Bwana Odinga aliyejizolea asilimia arobaini na nane nukta tano. Hata hivyo, Odinga alielekea mahakamani kupinga uhalali wa matokeo ya kura hiyo, lakini majaji saba wa mahakama ya juu nchini in Kenya kwa kauli moja walitupilia mbali pingamizi la Odinga kwa kauli kuwa uchaguzi huo uliafiki viwango vya kisheria kwa mujibu wa kifungu cha 1383 cha na 138 sehemu ya kumi cha katiba ya Kenya na kwamba Ruto alitangazwa inavyostahili kwa kupata kura asilimia 50 na kura moja ya kura zote zilizopigwa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante Kennedy Wandera. Msikilizaji, habari hizi zinakujia moja kwa moja kutoka VOA Swahili Washington DC. Tunasikika pia kupitia Dodoma FM Dodoma Tanzania, Redio Racom Bunagana DRC pamoja na Redio Rurale Kanya Bayonga DRC. Mapema mwezi huu, Marekani imetangaza utaratibu mpya wa kutoa msamaha kwa misingi ya kibinadam kwa baadhi ya wa wahamiaji kutoka Cuba, Haiti na Nikaragua ili kuwawezesha kuishi na kufanya kazi kwa muda hapa Marekani na kupanua utaratibu huo kwa baadhi ya wakazi kutoka Venezuela. Hata hivyo, kuna baadhi ya wahamiaji kutoka mataifa mengine ya Amerika ya kati wanadai kwamba wanastahili pia kuruhusiwa kwenye mpango huo. Harrison Kamao anasoma ripoti kamili. Kufuatia uamuzi huo wa utawala wa Biden wa kupanua msamaha kibinadamu kwa misingi ya kibinadamu kwa baadhi ya raia wa Cuba, Haiti na Nicaragua, wahamiaji kutoka mataifa hayo waliopo kwenye mpaka wa Marekani na Mexico wana matumaini makubwa hivi sasa ya kupata nafasi ya kuingia hapa Marekani. Si ikiwa watafanya hivyo kwa watu kutoka Haiti, basi itakuwa hatua muhimu na yenye manufaa sana kwetu. Mpango mpya wa msamaha unaruhusu jumla ya wahamiaji elfu thelathini kila mwezi kutoka mataifa matatu yaliyoorodheshwa pamoja na Venezuela kuwasilisha maombi yao ya kupewa kibali cha muda wa miaka miwili kuishi na kufanya kazi hapa Marekani, wakati wakisubiri matokeo ya maombi wa ya kupewa hifadhi kamili. Hiyo ni kwa sharti kwamba watimize mahitaji maalum, ikiwa ni pamoja na kupewa ufadhili wa kifedha na raia wa Marekani. Hata hivyo, baadhi ya wahamiaji kutoka mataifa ya Amerika Kusini wanasema kwamba wanajihisi kutengwa. Vilma Vasquez ni mhamiaji kutoka Honduras. wanahitaji kutupa nafasi ya kuingia Marekani, kwa kuwa kuna watu wengi wanaotoroka kutoka Amerika ya Kati kutokana na uhalifu na umaskini. Tunahitaji ajira, lengo letu ni kupata ajira ili tuweze kujikimu. Fortino Lopez Balcazar ni wakili na mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka Mexico ambaye amekaribisha hatua hiyo mpya. haki ya uhamiaji ni haki ya kibinadamu, ni haki ya wahamiaji kupata ulinzi, pia ni kama njia ya kuhakikisha usalama wao, kwa kuwa pale wanapofanya uhamiaji haramu wanakumbana na ukiukaji wa haki za binadamu kutoka kwa wenyeji pamoja na maafisa wa serikali. Balkazar anasema kwamba kutokana na sera mpya, wahamiaji wataepukana na hatari ya kutekwa nyara, miongoni mwa ukatili mwingine, ikiwa ni pamoja na kuuawa. Anaamini kwamba ziara ya hivi karibuni ya rais Joe Biden kwenye mpaka inaonyesha azma yake ya kuhakikisha usalama kwa wahamiaji. Tatizo hivi sasa si la upande mmoja, ni la pande zote kati ya mataifa mawili na mataifa yote yaliyoko bara la Amerika. Awali lilionekana kuwa tatizo la Marekani na Meksiko peke yao, lakini hali hiyo imebadilika hivi sasa. Mpango huo wa miaka miwili unaruhusu wahamiaji kuomba hifadhi pamoja na haki nyingine za kibinadamu wakati wakiendelea kuishi Marekani. Iwapo sasa hawatakuwa wamepewa hifadhi rasmi baada ya miaka miwili, Wizara ya usalama wa ndani inasema kwamba watalazimika kurejea makwao. Harizon Kamau, VOA, Washington DC. Katika makala ya afya hivi leo, tunakuarifu kuwa licha ya wataalamu wa masuala ya afya kuhimiza usafi wa kinywa ili kuepukana na maambukizi pamoja na kudhibiti harufu mbaya yenye kuchukiza, bado pia wanaonya uwepo wa harufu hiyo, wakati mwingine inaweza kuwa ni dalili ya matatizo mengine ya kiafya ndani ya mwili na wanadamu, kinyume na kinywa chenyewe kama inavyoweza kudhaniwa. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafii Mbinda, anayo taarifa kamili. Harufu yenye kuchukiza itokayo kinywani inatajwa kuwa ni miongoni mwa matatizo yanayompelekea mtu kukosa hali ya kujiamini na wakati mwingine hata kuathiri zaidi mahusiano yake ya kazi au jamii kwa ujumla. Kwenye makala hii nikizungumza na mtaalamu wa masuala ya afya kutoka katika chuo kikuu cha Helwan, Misri, Daktari Muhamed Uthman anaanza kwa kutupatia fikra kwa uchache kuhusu vitu vinavyoweza kuchochea harufu mbaya ya kinywa. Vyakula ambavyo tunakuwa tunatumia, basi vina muunganiko mkubwa sana na afya yetu ya kinywa. Yani, kuna vyakula ambavyo tukivitumia basi vinapelekea afya ya kinywa ikiwemo ukafu kama harufu kuathirika na kubadilika. Mfano wa vyakula hivyo ni ni kama vitunguu, vitunguu maji, vile vitunguu saumu, pia jamii ya vile vitunguu, yani vina, vinaathiri maanake yani harufu harufu ya kinywani. Pia maanake matumizi ya kitu ambacho ndani yake kina tumbaku inaweza ikapelekea inaweza ikapelekea harufu mbaya maanake kinywani. Nadhani hii sio ngeni Uh, unapokuwa kwa mfano mtu ambaye anavuta sigara ukiomekana, uh, unazungumza naye akiwa aki anatoa manake wakati anazungumza manake ile harufu yake ikitoka unaisikia una, una, manake harufu anakuwa ni mbaya sana, ni kwa sababu ya, ya ile tumbaku. Mbali na ulaji baadhi ya vyakula na matumizi ya vitu vingine kuchochea utoaji wa harufu yenye kuchukiza kinywani, lakini bado swala la usafi wa kinywa lisipozingatiwa nalo linaweza kuwa ni chanzo lakini pia sababu nyingine ambayo ina, ina, inapelekea harufu uh, mbaya ya kinywa ni kuto kuweza kushughulikia vizuri, maana yake kinywa chako yani, tu, hapa tunazungumzia masuala ya kusafisha, maana yake kile kinywa chako. Na kwenye kusafisha kinywa chako maana yake ni kwa kutumia mswaki, yaani angalau maana yake yani, asubuhi unapoamka pale unapiga mswaki, lakini unapotaka kulala basi pia unataka kupiga mswaki. Lakini chengine kuna wale ambao wamepoteza meno yao Uh, kwa sababu tofauti tofauti, aidha pengine kwa sababu ya umri au kwa sababu pengine ya matatizo ya, ya, ya meno na fizi ambayo amepelekea kupoteza meno yao na mara nyingi hapa tunakusudia ale ambao wamepoteza meno yao yote yani, uh, wanatumia meno ya wa bandia yale uh, yanakaa yana katika zile fizi, alafu mtu namuona kama ana meno lakini sio meno ya kweli, ni meno ya bandia. Kwa hiyo kama atakuwa hawayatunzi hawaya na kuwasafisha mara kwa mara basi pia uh, inaweza ikapelekea yale mabaki ya chakula ambayo anabaki kwenye kwenye kwenye meno yakaweza kusababisha harufu harufu mbaya ya kinywani. Suala la usafi linabaki kuwa ni katika hatua za mwanzo za mtu kuondosha harufu mbaya ya kinywa. Daktari Muhamedi akiendelea kulielezea hili anagusia pia swala lingine ambalo ni maambukizi kinywani. Kunapotokezea maambukizi maanake katika zile fizi, basi pia inaweza ikasababisha uh, harufu mbaya manayake kinywani. Pia ni bakteria ambao wapo katika ulimi ambao bakteria hao, yani unapokuwa unakula chakula vile nini, kwa wa-wana--wanatumia baadhi ya vitu ambavyo vimo ndani ya vyakula na kuweza kusababisha manake harufu mbaya, na ndio maana tukawa tunashauriwa wakati tunapiga msuwaki tusipige tu msuwaki meno, bali pia tunatakiwa tupige msuwaki na ulimi, manake yani tuwe tunausugua manake ulimi kwa kwa ile brush manake ya ya msuwaki. Wakati mwingine mtu anaweza kuyazingatia yote haya, usafi wa kinywa na kujiepusha na maambukizi ili kudhibiti harufu yenye kuchukiza itokayo kinywani, na bado hali ikaendelea hapa, wataalamu wanashauri kufanya vipimo vingine vya kiafya, kwani huenda tatizo la harufu mbaya ya kinywa ikawa ni dalili ya ugonjwa fulani mwilini, mbali kabisa na kinywa. Huyu ambaye atakuwa, atakuwa ana, ana, ana, ana tatizo la harufu mbaya ya kinywa, lakini dalili tu ya maradhi mengine, maana yake Ha matibabu yake atatibiwa ile maradhi ambayo amesababisha hiyo dalili ya kupelekea harufu mbaya kinywa. Na miongoni mwa maradhi ambayo yanaweza wa kupelekea harufu mbaya kinywa ni maambukizi kwenye njia ya hewa, lakini chengine pia uh, kwenye kwenye mapafu kuna kuna vitu ambavyo vinaita kama ni ni ni ni, ni uh, bronchitis basi, yani zitakapotokeza zi zi zi zi zi maambukizi na zikafanya kama kuvimba fulani hivi, basi pia inaweza kapelekea matatizo ya harufu mbaya ya, ya, ya, ya kinywa. Lakini pia wale ambao wana matatizo katika mfumo wa mmeng'enyo wa chakula, yani mfano kuna maradhi yanaitwa gastroesophageal reflux disease, yani yanaitwa acid katika tumbo la binadamu. Uh, kuna kunazalishwa maanake acid kwa ajili ya kuweza kufanya kazi tofauti tofauti ambazo zinahusiana na masuala ya mmeng'enyo wa chakula. Kwa hiyo tumeona kuwa uh, mtu anaweza pia kupata matatizo ya kinywa Ha, lakini sio tatizo kwenye kinywa, tatizo ni sehemu nyingine kabisa ya mwili, lakini imekuwa ni kama dalili manake ile kwa maanake ile kwa harufu mbaya ya kinywa, kama hivyo matatizo ya sukari na matatizo katika ini na matatizo katika katika figo pia. Na hadi hapa kwa leo, nikihitimisha makala ya afya kutoka Cairo, Shafi Mbinda, South America. Na msikilizaji, alfajiri saa 12 kutakuwa na matangazo mengine ya Kumekucha Afrika saa 3 kamili usiku huu. Ni kipindi cha Kwa Undani utaletewa na BMJ Muridhi akiangazia siasa za Kenya pamoja na maswala mengine ya kiusalama. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika, matangazo yamesimamiwa na BMJ Muridhi, mwelekezi Aida Isa hewani. Nimeshirikiana na Harrison Kamau, jina langu ni Kenneth Bwire, asante kwa kusikiliza. Tunakuacha na tahariri. Hiyo ni tahariri inayoelezea maoni na na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani inaendelea kukabiliana na ukosefu wa usalama nchini Haiti na mzozo mbaya wa kibinadamu na kuunga mkono juhudi zinazoongozwa na wa Haiti kufikia makubaliano ya kisiasa ambayo yatawanufaisha wananchi wote wa Haiti. Marekani pamoja na Meksiko ziliwasilisha azimio la kupitishwa kwa vikwazo kama hatua muhimu ya kuwasaidia wananchi wa Haiti. Marekani pia imeweka pia marufuku ya visa kwa vyama ambavyo vinajulikana kuwa vinashirikiana na magenge ya uhalifu nchini Haiti. Hatua hizi tayari zimeanza kuwa na athari mbaya kwa viongozi wa magenge na wasomi, wanasiasa na wachumi wanaosababisha machafuko yanayoendelea ya Haiti, lakini hatuna mpango wa kukomea hapo, alisema Balozi Robert Wood, mwakilishi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala maalum ya kisiasa tutaendelea kuwalenga viongozi wakatili wa magenge na wafadhili wao. Tutawataja walengwa kuwataja kwenye Umoja wa Mataifa ili kusitisha ufadhili kwa wale wanaohusika na machafuko nchini Haiti. Tunaridhishwa kwamba polisi wa taifa wa Haiti walifaulu tena kurejesha udhibiti wa kituo cha mafuta cha Varex. Licha ya hatua hizi nzuri, ghasia na ukosefu wa usalama bado ni changamoto ya kila siku kwa Wahaiti, alisema Balozi Wood. Utekaji nyara unaoendelea, unyanyasaji wa kingono na ubakaji unaofanywa na magenge, mapigano kati ya magenge na kufungwa kwa barabara kuu za nchi bado ni changamoto kubwa. Kwa sababu hiyo, tunaendelea kufanya utetezi wa msaada wa usalama wa kimataifa, ikiwemo kikosi cha kimataifa kisicho cha umoja mataifa kama ilivyoombwa na serikali ya Haiti. Marekani ilitoa zaidi ya dola milioni tisini kama msaada kwa usalama kwa Haiti katika kipindi cha miezi kumi na minane iliyopita, na itaendelea kutoa msaada muhimu kupitia mikataba ya nchi mbili. Tutaendelea pia kutoa misaada ya kuokoa maisha, wakati wananchi wa Haiti wana changamoto ya kukabiliana na hali ya kibinadamu inayozidi kuzorota kwa kasi, ambayo inajumuisha njaa kama hali ya kawaida katika maeneo ya Port-au-Prince na kusambaa kwa kipindupindu nchini kote, alisema Balozi Wood. Marekani inaongeza msaada wake wa dharura ili kukabiliana na changamoto zi...