Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na viji mambo. Lakini kwanza, tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimefanya mkutano wa kwanza wa hadhara tangu kuondolewa kwa marufuku iliyowekwa mwaka 2016 na kuongeza matumaini kwamba serikali imejitolea kuongeza uhuru wa kisiasa katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Haikuwa rahisi baada ya miaka saba ya kupiga marufuku mikutano ya kisiasa Mkurugenzi wa mawasiliano na mambo ya nje wa chama cha Chadema John Mrema aliwaambia wafuasi wake waliokuwa wakishangilia. Maelfu ya wafuasi wa Chadema walikusanyika katika viwanja vya Furahisha katika jiji la Mwanza lililoko kando zi wa ya ziwa Victoria, wakiwa wamejipaka rangi ya bluu, nyekundu na nyeupe ya chama hicho. Rais Samia Suluhu Hassan mwezi huu aliondoa marufuku iliyoanzishwa na mtangulizi wake John Magufuli ambaye alipewa jina la utani la Buldoza kutokana na mtindo wake wa uongozi. Mabadiliko hayo yaliyofanywa na serikali yanakuja wakati rais Samia Suluhu Hassan akiwa madarakani kwa miezi ishirini na miwili akitaka kuondoa baadhi ya sera za Magufuli. Hatua hiyo ilikaribishwa kwa tahadhari kama faida ya demokrasia na makundi ya kutetea haki za binadamu na vyama vya upinzani nchini Tanzania. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen alikwenda katika kisiwa cha Goree nchini Senegal leo Jumamosi na kuzungumzia ukatili usioelezeka wa biashara ya utumwa kuvuka bahari ya Atlantic. Hatimaye kisiwa cha Goree kinatukumbusha kwamba historia za Afrika na Amerika zimeungana kwa karibu, Yellen alisema baada ya kukitembelea kisiwa hicho. Tunajua kwamba janga hilo halikusita kwa kizazi cha wanadamu waliochukuliwa kutoka hapa. Baadaye leo, Yelen alikutana na rais wa Senegal na mkuu wa Umoja wa Afrika Macky Sall pamoja na waziri wa fedha Mamadu Ba. Wakati wa ufunguzi wa mazungumzo, na Ba alisema anapanga kujadili miradi ya miundo mbinu utayari linapotokea janga, kuimarisha demokrasia na ushirikiano wa kupambana na rushwa. Senegal kama zilivyo nchi nyingine zimeshuhudia kupanda kwa mfumuko wa bei ndani ya nchi huku kukiwa na ongezeko la bei za vyakula, mafuta na mbolea wakati woo wakati taifa mataifa yaliyoendelea na yanayoinukia kiuchumi yakipungua kufuatia mshituko wa karibuni wa vita vya Russia nchini Ukraine, mazingira ya nje ya nchi zinazoendelea kiuchumi kama Senegal imekuwa changamoto zaidi. Waziri Ba na Yellen, tutafuatilia mazungumzo yetu kuanzia pale yalipoishia mara ya mwisho ili kujadili jinsi ya kujenga uchumi wa dunia wenye nguvu zaidi wakati wa mshtuko unaoingiliana. Waziri wa Ulinzi wa Ukraine Oleksii Reznikov amesema vikosi vya Ukraine vitatoa mafunzo ya kutumia vifaru vya vita aina ya Leopard 2 licha ya washirika wa Magharibi kushindwa Ijumaa kufikia uamuzi wa iwapo wataipatia Kiev vifaru vilivyotengenezwa na Ujerumani. Reznikov aliambia idhaa ya Ukraine ya VOA hapo Ijumaa kwamba wanajeshi wa Ukraine watapatiwa mafunzo juu ya vifaru nchini Poland na alielezea maendeleo hayo kama mafanikio nchini ambazo tayari zina vifaru vya Leopard zinaweza kuanza mafunzo kwa wafanyakazi wetu wanaotumia vifaru. Tutaanza na hilo na tutaanzia kutoka hapo. Natumai Ujerumani itafuata mchakato wao kufanya mashauriano yao ya ndani na itafikia uamuzi wa kuhamisha vifaru. Nina matumaini makubwa na hili kwa sababu hatua ya kwanza imefikiwa. Tutaanza programu za mafunzo kwa wafanyakazi wetu kwenye Leopard 2, Reznikov alisema. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Cameroon na baadhi ya makundi yanayotaka kujitenga katika mikoa inayozungumza Kiingereza nchini humo wamekubaliana kuanza mchakato unaolenga kutatua mzozo ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu sita. Wizara ya mambo ya nje ya Kanada imesema, Kanada inakaribisha makubaliano ya pande husika kuingia katika mchakato wa kufikia suluhisho kamili la amani na kisiasa la mzozo huo. Waziri wa mambo ya nje Melanie Joly sema katika taarifa siku ya Ijumaa. Taarifa hiyo ilisema Canada imekubali mamlaka ya kufanikisha mchakato huo na pande zote zimekubaliana kunda kamati ya kiufundi kuanza kazi ya kuandaa hatua za kujenga imani. Mzozo huo wa kivita ulioanza mwaka elfu mbili kumi na saba unatokana na kutengwa kwa jamii inayozungumza Kiingereza nchini Cameroon na walio wengi wanaozungumza Kifaransa katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Uturuki imefuta ziara iliyopangwa ya waziri wa ulinzi wa Sweden mjini Ankara kwa sababu nchi hiyo ya Nordic imetoa ruhusa kwa waandamanaji kufanya maandamano dhidi ya Uturuki nje ya ubalozi wa Uturuki mjini Stockholm. Waziri wa ulinzi wa Uturuki Hulusi Akar alisema hakuna sababu yeyote kwa ziara ya waziri wa ulinzi wa Sweden Paul Johnson ya Januari 27 kwa sababu Sweden haijachukua hatua zozote za kuzuia maandamano ya kuchukiza dhidi ya Uturuki nchini Sweden. Sweden inataka kuwa mwanachama wa NATO, Uturuki ambayo ni mwanachama wa NATO, imezuia kuidhinisha azma ya Sweden kujiunga na muungano huo kwa sababu Sweden inaendelea kuruhusu maandamano, hatua zilipaswa kuchukuliwa, Akar alisema katika taarifa ya Wizara ya Ulinzi ya Uturuki. Uturuki ilimuita balozi wa Sweden siku ya Ijumaa kutokana na maandamano yaliyopangwa kufanyika nchini Sweden na mpango wa kuchomwa kwa Quran wakati wa maandamano hayo. Chad imeondoa usitishwaji uliowekwa wa shughuli za kisiasa kwa vyama kadhaa vya upinzani kufuatia ukandamizaji wa vurugu dhidi ya maandamano miezi mitatu iliyopita, afisa wa serikali aliliambia shirika la habari la AFP leo Jumamosi. Jeshi linalotawala lilisitisha shughuli za vyama hivyo baada ya msako mkali dhidi ya waandamanaji wanaopinga utawala wa kijeshi mwishoni mwa mwezi Oktoba ambao uliwalazimisha wengi kujificha na kuibua tuhuma za kimataifa. Msemaji wa serikali aliliambia shirika la habari la AFP hii leo kwamba pande hizo sasa zinaweza kurejea kwenye shughuli zake kwa kufuata sheria. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza maswali na majibu <tune> Assalamu alaikum mpendo msikilizaji. Baada ya taarifa habari, karibu katika kipindi kingine cha maswala na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kama kawaida, mimi nahodha wako Abdu Shakur Abud, nikishirikiana hii leo na, na, na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu. Kenneth, nimeona wasikilizaji wengi walioandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook kama ilivyo kawaida. Nani aliyebahatika basi kutufungulia uwanja hii leo? Asante sana Abdu Shakur Abud. Anayetufungulia uwanja wetu hii leo ni si mwingine ila wewe Aaron Nslemo wa Kigogo, Kibondo, Tanzania. Unauliza kwa nini siku hizi redio nyingi ikiwemo VOA hazitumii masafa ya shortwaves kutangaza habari kama ilivyokuwa zamani. Nanasikia Abud, kwa nini hatutumii masafa mafupi, yani shortwaves? Halafu anaongeza kusema kwamba siku hizi tunayakosa matangazo yenu kabisa, kama VOA. Hili si jambo zuri kwa wasikilizaji wetu kutoweza kutusikiliza. Abdu Shakur, ni nini ambacho kinapelekea kwamba hawatupati na hawapati matangazo kwa urahisi namna ambavyo wangependa? Kwa kweli ni jambo la kusikitisha, lakini ni kutokana na kwamba ni ufundi wa zamani na matangazo yanayopitia mitambo ya shortwave SW haisikiki vizuri tena, ukilinganisha na matangazo ya dijitali kupitia mitambo ya FM. Hata hivyo, VOA ingali inatangaza kupitia shortwave katika baadhi ya maeneo, ingawa teknolojia hiyo haitumiki huko Afrika Mashariki na Afrika kwa sehemu kubwa. Shortwave ilianza totumika mwishoni mwa miaka ya 1990 na kutokana na mitambo ya kidijitali redio zenye SW hazipatikani kwa urahisi hivi tena, na hivyo kituo cha VOA imepunguza kabisa au kusitisha matangazo kupitia chombo hicho. Kwa hivyo, msikilizaji wetu Aaron, ikiwa huna chombo cha FM unaweza kutupata kwenye mitambo ya medium wave, hasa kupitia Radio Free Africa. Inasikitisha kama huwezi kutupata. Tumefurahi umekuja katika uwanja huu wa Facebook, lakini tutafute, unaweza kusikiliza Radio Free Africa, makao yake yako huko Mwanza. Inasikika maeneo mengi huko Tanzania na kanda ya maziwa makuu, watu walioko DRC, Rwanda, Burundi wana kupata kupitia MW ya Radio Free Africa, lakini vilevile vile, mahala ulipo huenda kuna kituo cha FM. Tutaangalia tuone kama kuna kitu hicho tukuarifu zaidi. Sasa zamu ni yako, abaye Charzuk, hujasema uko wapi. Unauliza kwa nini Rais wa Kenya William Ruto hata anatoa kauli za kuigawanya taifa wakati tunashuhudia ushirikiano kati ya raia kutokana na kauli yake wakati wa hafla ya kumwaga Wafula Chebukati kuwa serikali iliyokuwa mamlakani ilikuwa na njama ya kumuua mwenyekiti wa IBC. Hili swali limeulizwa pia na Abdu Shakur Abud Idi Azange, ana hilo swali, yupo Beni, DRC. Kwa binafsi sidhani kama amelaumu serikali iliyopita moja kwa moja, lakini anasema yale ambayo labda amepewa na maafisa wa usalama, kwa sababu uchaguzi mkuu wa Kenya mwezi Agosti mwaka jana ulikumbwa na mambo mengi sana. Hata dakika ya mwisho ya kutangaza matokeo tuliona baadhi ya makamishina wakijiondoa, na wengine tukaambiwa wamepigwa, wamejeruhiwa, na wengine tukaambiwa uh, wameenda mafichoni na hata ikaripotiwa kwamba kulikuwa na njama za kumsukuma mwenyekiti atangaze matokeo ambayo hayakuwa ndi, sivyo? Kwa hivyo nadhani anapokea taarifa kutoka kwa maafisa wake wa, wa ndani, maafisa wa usalama, na kama kiongozi ana jukumu la kusema, lakini pia lazima akosolewe. Siwezi kusema ikiwa Rais Ruto alitaka kusababisha mgawanyiko, ingawa maneno fulani yanaweza kusababisha mgawanyiko viongozi wanaotoa huko Kenya, lakini vilevile vile, matamshi yake hayakuwa na ushahidi wowote. Pengine ndio maana msikilizaji akawa na wasiwasi kwamba huu ni ugomvi uliotokea, kwani muungano wa upinzani Azimio la Umoja unaoongozwa na Raila Odinga umelaani vikali matamshi hayo, ambayo muungano huo unaendelea kudai kwamba wameibiwa kura wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Na senata wa Narok kwa chama hicho Ledama Olekina amemtaka Rais Ruto kuunda tume ya kuchunguza njama hiyo kuweza kuhakikisha hayo anayosema ni kweli. Maanake amesema kulikuwa na njama na viongozi wa utawala uliopita ambapo baadhi ya wanachama wa Azimio walikuwa katika utawala huo, wamepanga njama ya kumteka nyara aliyekuwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Wafula Chebukati kutaka kumuua. Kwa hivyo wamekasirishwa, na nafikiri hapo ndo maana msikilizaji anazungumzia mgawanyiko. Lakini jambo kama hilo huenda serikali itasema ushahidi uko wapi. Kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa ninavuta swali la Elisha Daniel Maduhu wa Nyamswa, Bariadi, Tanzania. Unasema ungelipenda kufahamu kwa nini taifa la Marekani linaitwa taifa lenye nguvu zaidi, na huku kuna mataifa yalikuwepo kabla ya Marekani kama nchi za Ulaya zilizokuwa na nguvu zaidi. Ninavyofahamu mimi, kulingana na historia, ni kwamba madola yenye nguvu hustawi kwa miongo kadhaa, halafu huanguka. Lakini wewe Abdu Shakur, unasemaje? Sadakta kabisa, madola makuu yenye nguvu yalikuwepo katika kila karne. Mfano mmoja ni Uingereza. Uingereza ilikuwa moja kati ya madola makubwa duniani ilipokuwa na makoloni katika pembe zote za dunia, lakini baada ya makoloni hayo au tuseme utawala wa kikoloni kumalizika na kupata uhuru kwa hivyo Uingereza ilipoteza nguvu zake za kiuchumi na kijeshi na zikakupunguka. Hivi sasa Marekani imechukua, iko mstari wa mbele. Na Rasia ilikuwa wakati mmoja ambayo ilikuwa ikijulikana kama Urusi ilikuwa na nguvu, ilikuwa madola hayo mawili yenye nguvu. Hivi sasa ni Marekani na Uchina, ambapo ni mataifa mawili makuu ya kiuchumi, lakini sio mataifa mawili makuu ya kijeshi. Marekani ingali inaongoza kijeshi. Himaya ya Warumi ilikuwa hivyo hivyo, ilikuwa kubwa, ilikuwa imeenea nchi nyingi za Ulaya, imeporomoka. Kwa hivyo nadhani inabidi kuchambua na kufahamu nini maana ya taifa kuu. Tunapozungumzia taifa kuu, taifa kuu ni lile lenye nguvu za kijeshi kuliko nchi yoyote nyingine na kiuchumi, na uchumi wake ni mkubwa kuliko mataifa yote, kama alivyosema hapo, hivi sasa Marekani na Uchina inaongoza kiuchumi. Hivyo basi, Marekani kwa wakati huu ndio taifa lenye nguvu duniani kutokana na jeshi lake na uwezo wake wa kiuchumi kuliko nchi hizo za Ulaya. Hata ukizichanganya pamoja, uchumi wake hauna nguvu kama vile Marekani tunapozungumzia euro. Na zaidi ya hayo, ndio nchi inayoongoza kifedha, dola yake inatumika kote duniani na inaongoza kijeshi na hayo ndiyo maana inayofahamika kama taifa lenye nguvu duniani. Nchi ya pili kuu kiuchumi ni Uchina, kama alivyosema na hivyo. Mataifa hayo ya ulaya hayana nguvu za kijeshi wala kiuchumi, wakati huu kuishinda Marekani. Ndio maana Marekani inatajwa ndio taifa lenye nguvu zaidi kote duniani. Na vilevile vile kuna swala la ushawishi. Marekani ina ushawishi mkubwa zaidi kuliko mataifa hayo ya Ulaya au mataifa mengine, ingawa kila taifa linawekwa sawa katika kiwango cha kisiasa, kidiplomasia na mambo kama hayo. Kwa hivyo unakuta kwamba Marekani ingali taifa kuu la dunia. Unakwenda mbio sana. Abdu Shakur Abud hapa studio kumi na tano ya Sauti ya Amerika, ambako kipindi ni maswali na majibu kinakufikia kina msikilizaji, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sasa zamu ni yako Victor, na mjabi wa huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, unauliza, je, ni kweli shirika la afya duniani WHO limepata chanjo dhidi ya ukimwi? Mm. Mm. mimi nafahamu kuna majaribio ya chanjo dhidi ya HIV lakini, hadi hivi sasa aa, sina uhakika, sijasikia hizo habari kwamba ipo tiba dhidi ya HIV, labda kama inatokea wakati tukiwa hapa hewani hivi, na sijapata hizo taarifa. Namwachia Abdul Shakura Buda kajibu hilo. Mpaka hii leo shirika hilo la afya duniani WHO halijatangaza kupatikana kwa chanjo bado, kwani chanjo pekee iliyokuwa inaendelea kufanywa majaribio haikufaulu hiyo chanjo ilitengenezwa na taasisi ya Janssen kitengo cha kampuni ya dawa ya Johnson and Johnson iliyotangaza Januari 2023 kwamba majaribio ya amu yake ya tatu hayakufaulu na hivyo inaacha kabisa majaribio ya chanjo hiyo. Kwa hivyo hivi sasa kuna ile hali kwamba WHO itasema kwamba hakuna chanjo bado. Nafikiri msikilizaji alipata habari kwamba kuna chanjo zinazofanyiwa majaribio na WHO imetangaza. WHO kwa hakika haitengenezi chanjo, ni makampuni ya dawa kama hiyo Johnson and Johnson na mengine yanayotengeneza chanjo, alafu WHO inathibitisha kwamba inaweza kufanya kazi. Kutokana na tangazo hilo, hakuna chanjo inayofanyiwa majaribio kwa hivi sasa na bado hakuna matumaini ya karibuni kwamba chanjo ya kupambana na HIV itapatikana karibuni. Hata hivyo, WHO ingali na matumaini makubwa kupatikana kwa chanjo haraka iwezekanavyo. Hivi sasa ninasoma ujumbe wa Hadija Nyoni, nilikuwa nadhani Hadija Riami Abdu Shakur, huyu ni Hadija Nyoni, anasema eh, <laughs> yuko Dar es Salaam. Unauliza hivi, Umoja wa Mataifa unafanya kazi gani leo hii ikiwa tunaendelea kuona raia wanaendelea kufa hapa kila mara nimekuwa nikieleza kwamba Umoja wa Mataifa hauna uwezo wa kutanzua matatizo yote ya dunia kwa kuwa ni umoja wa nchi zote za, za dunia. Umoja unajaribu kufanya kazi katika nyanja zote za maendeleo na kudumisha amani na usalama, lakini ni juu ya nchi binafsi kumaliza matatizo yake, ikiwa ni njaa, vita au magonjwa. Umoja wa Mataifa inaingilia kati kusaidia na baada ya kuombwa na nchi husika hapo tena umoja mataifa unaingia kusaidia katika mambo mengine pia ya utawala. Usisahau umoja huo ni muungano wa zaidi ya mataifa 190 ya dunia, na ni juu ya serikali za mataifa hayo kufanya kazi kutanzua matatizo yake. Umoja huo wa NATO wenye mataifa 30 ya Ulaya hujaribu kutanzua matatizo ya kijeshi ya mataifa wanachama. Wana mkataba, wana makubaliano, nchi mmoja ikishambuliwa ni sawa na nchi zote, kwa hivyo zinasaidiana. Ni umoja ambao wa kijeshi unaosaidia nchi hizo thelathini, na kwa vile Ukraine si mwanachama wake haiwezi kuingilia kati. Moja ya sababu ambazo wachambuzi wanasema Rais wa Rusia Vladimir Putin alifanya uvamizi huo ni kwamba alihisi nchi hiyo ilikuwa inataka kujiunga na ushirika huo wa NATO, na kiongozi huyo hakutaka makombora na silaha za ushirika huo pamoja na wanajeshi kuwekwa karibu na mipaka yake, kwa sababu Ukraine ni jirani wa Russia. Na Ukraine ingekuwa mwanachama wa NATO, NATO ingepeleka wanajeshi wake na silaha zake kwenye mpaka na Russia, na hapo ilikuwa hakuna sababu Russia kukubali. Lakini sababu hiyo haina msingo wote, kwani nchi hiyo haikuwa njiani hata kuomba wanachama kwa vile ilikuwa na matatizo chungu nzima, ambayo hayakukidhi bado masharti ya kujiunga kwa NATO. Isingelikuwa mwanachama hivi karibuni, lakini hivi sasa vita vimesababisha uwezekano wa nchi hiyo kuweza kuomba wanachama ili kupata msaada wa kujilinda kutoka na uvamizi mwingine wote kutoka Russia. Basi NATO haiwezi kuingilia kati ugomvi huo na kusaidia Ukraine, la sivyo, wachambuzi walisema na viongozi wa kisiasa kwamba ingelifanya kuwepo na vita vya tatu vya dunia, na hakuna mtu alitaka kuona jambo hilo. Kwa hayo mpendwa msikilizaji, nadhani muda wangu hauniruhusu kuendelea mbele. Nasema asanteni, endeleni kusikiliza matangazo ya VOA hivi punde. Basi nampisha BMJ Muridhi kutuletea viji mambo. Kwa niaba ya Kenneth Bwire, mimi ni Abdushakur Abud nikisema kwa herini <tune> Raidi right, msikilizaji, sina shaka ukisikia kitambulisho hicho unajua ni wakati gani. Ni wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Tuanzia jimbo la Washington, msikilizaji, hapa Marekani maafisa wa polisi wakishirikiana na maafisa wa usalama wa wanyama na ndege katika jimbo hilo la Washington walikuwa na kibarua kigumu Alhamisi wiki hii cha kuwafukuza mamia ya kuku waliokuwa wakizurura kwenye mitaa ya mji wa Puyallup, kaunti ya Pierce, bila kujulikana walikotoka. Shirika la habari la UPI linaripoti ripoti kwamba kisa hicho kilitokea Alhamisi asubuhi na polisi wanashuku kwamba kuku hao walikuwa wameletwa mjini usiku wa kuamkia siku hiyo. Wakazi katika mitaa husika, msikilizaji, walipigwa na butoa walipoamka na kupata kwamba kuku walikuwa wameenea kila pembe, wengine wakipiga kelele, wakionekana kushangazwa na mazingira mapya ambayo walikuwa wamejipata. Msikilizaji, ni nadra kupata kuku walio hai katika miji mingi hapa Marekani kwa sababu ni kinyume cha sheria kuwafuga katika maeneo ya makazi au katika miji. Wamarekani wengi waona kuku wakiwa wamechinjwa na wakiwa kwenye maduka ya kuuza bidhaa kama vile supermarket, na ni kwa sababu hiyo ambapo wengi walioona yaliyotokea Alhamisi walipigwa na butwaa si haba, huku wengi wakipiga simu za dharura kwa polisi, wasijue la kufanya. Ilikuwa ni kama sinema, msikilizaji, pale maafisa wa kulinda wanyama wakishirikiana na wale wa usalama walipofika katika eneo la tukio na kuanza kuwafukuza kuku hao huku na huko, na inaelezwa kwamba iliwachukua takribani saa tano kuwakamata wote na kuwadhibiti. Idara ya sherifu wa kaunti ya PS ilisema kwamba inawatafuta au inamtafuta mwenye kuku hao na inafanya uchunguzi kubaini ni kwa nini ndege hao walikuwa wameachiliwa kuzurura ovyo katika mji huo. Picha na video zilizochapishwa kwenye mitandao ya kijamii msikilizaji, ziliwaonyesha maafisa wakiwafukuza kuku hao, baadhi wakitumia neti kuwanasa. hatujawahi kushuhudia kisa kama hiki katika historia ya mji wa Puyallup na kaunti nzima, alisema sherifu mkuu wa kaunti hiyo ya Pierce <muchu> na tukiachana na hayo ya kuku, msikilizaji, hebu tuangalie alojiri kwingineko. Mzee mmoja mwenye umri wa miaka 81 amelazwa katika hospitali moja kaskazini mashariki mwa mji wa Houston, jimbo la Texas, hapa hapa Marekani, baada ya kuvamiwa na maelfu ya nyuki. Ndiyo, maelfu ya nyuki ambao walimdunga bila huruma na kupelekea sura yake kufura kiasi kwamba hakuwa anatambulika alipofika hospitalini. Kisa hicho kilitokea katika kaunti ya Liberty wakati mzee huyo alikuwa akiendelea na shughuli zake za kawaida, alafu ghafla, binevu nyuki walionekana kutoka magharibi, mashariki, kusini na hata kaskazini, wote wakielekea pahali alipokuwa Shirika la habari la AP limeripoti kwamba alidungwa takriban mara elfu tano mara elfu tano. Msikilizaji, his daughter says doctors removed full bees from his nose and ears. Akithibitisha kisa hicho, mkewe amesema kwamba alipopata habari kuhusu yaliyomvika mmewe alikimbia kwenye eneo la tukio mara moja, huku akiwa amejawa na wasiwasi wasi. Anasema nilithibitisha kwamba ni yeye akiwa kwenye kidimbwi na nyuki wamemfunika kila sehemu. Hatimaye wataalamu wa nyuki walifika na kupulizia wadudu hao walioonekana kuwa na ghadhabu si haba. Ingawa mwathiriwa huyo bado yuko hospitalini, lakini katika hali mbaya, siku mbili baadaye aliweza kueleza yaliyomsibu. So anasema nilikuwa na uchungu mwingi mno, nilidhani huo ndio mwisho wangu. Mungu aliokoa maisha yangu na ninashukuru Msikilizaji, kufikia leo hakuna ambaye anajua kwa uhakika ni wapi nyuki hao walikuwa wametoka, na kwa hayo kuwahusu nyuki wamvamiaye mtu mmoja na kumdunga takriban mara elfu tano. Naona muda wangu hapa studio nanaambia ning'atuke, lakini siwezi kuondoka kabla sijakuacha na kauli yetu ya wiki hii, kwamba mfuata nyuki hakosi asali. Kisa na maana dunia Shukrani sana BMJ Muridhi na kipindi cha Vijimambo. Na sasa basi, ninakusomea muktasari wa habari. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimefanya mkutano wa kwanza wa hadhara tangu kuondolewa kwa marufuku iliyowekwa mwaka 2016 na kuongeza matumaini kwamba serikali imejitolea kuongeza uhuru wa kisiasa katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Waziri Mkuu wa Uingereza amepigwa faini kwa kutofunga mkanda wa kiti ndani ya gari, huku akiangalia kipande cha video kwenye mitandao ya kijamii, akiwa nyuma ya gari huko kaskazini magharibi mwa Uingereza. Wakati Rishi Sunak alipokuwa akiangalia video hiyo kwenye Instagram, kosa lake la kutofunga mkanda ndani ya gari lilionekana bila kificho, na watazamaji walilalamikia suala hilo kwa polisi wa Lancashire. Waziri wa fedha wa Marekani, Janet Yellen, yupo Afrika kwa ziara ya kikazi. Mwisho wa muktasar wa habari. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki.