Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichoruka mapema wiki hii. ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki matamshi ya rais wa kenya william ruto siku ya jumanne kwamba kulikuwa na jaribio la moja kwa moja la kumteka nyara na kumuua mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo wa Wafula Chebukati kutokana na jinsi alivyoshughulikia uchaguzi wa uraisi wa Agosti mwaka 2022 yanaendelea kuibua hisia ya tofauti. Tunajua kulikuwa na jaribio la moja kwa moja la kumteka nyara Bwana Chebukati na kumuua, ili tume ipozwe au kamishina aliyetii maagizo achukue mamlaka na kupindua mamlaka ya wananchi. Tunaliangazia hilo kwa kina na katika sehemu ya pili. Tangu kuchukua hatamu za uongozi, rais wa Kenya William Ruto amekuwa akibadilisha mambo mengi ambayo yalikuwa yanatekelezwa chini ya utawala wa mtangulizi wake Uhuru Kenyatta. Je, ni kwa nini so, kila kiongozi huwa akiingia utapata anabadilisha mambo ili yaambatane na uongozi wake yeye mwenyewe, na si nchini Kenya tu. Utayapata hapa katika kwa undani. Mimi naitwa BMJ Murithi. Naum, na kama ulivyosikia kwenye utangulizi wangu, ni kwamba matamshi ya rais wa Kenya William Ruto siku ya Jumanne, yani hapo jana, kwamba kulikuwa na jaribio la moja kwa moja la kutaka kumteka nyara na kumuua mwenyekiti anayeondoka wa tume ya uchaguzi na mipaka nchini humo Wafula Chebukati, kutokana na jinsi ambavyo alishughulikia uchaguzi wa uraisi wa Agosti mwaka uliopita. Hali hiyo imeendelea kuibua hisia tofauti tofauti, yani kauli za rais William Ruto zimezua hisia mseto. Mpinzani wa rais Ruto katika uchaguzi huo Raila Odinga kupitia chama chake cha ODM anasema kwamba matamshi hayo ni ya kustaajabisha na rais anastahili kuyathibitisha madai hayo na kuwa sehemu ya uchunguzi wa umma kuhusu kura ya Agosti 9 mwaka uliopita. Tutaliangalia hili kwa kina zaidi, lakini kabla ya hapo, ili kupata tathmini kamili tupate ripoti hii iliyotayarishwa na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. to... madai hayo ya Rais Ruto Jumanne akiwa Ikulu ya Nairobi wakati wa mkutano na wakuu wa tume huru kupokea ripoti za utendakazi wao kwamba kulikuwa na jaribio la moja kwa moja la kumteka nyara na kumuua mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya, Wafula Chebukati, kutokana na jinsi alivyoshughulikia uchaguzi wa urais wa Agosti mwaka 2022 yanatajwa na chama cha Odinga kuwa tuhuma zisizokuwa na msingi wowote na kwamba Ruto anastahili kuyathibitisha, hukukuu kikisistiza kuundwa kwa tume ya uchunguzi kubaini kilichojiri katika ukumbi wa Bomas alikotangazwa Ruto kuwa mshindi wa kura ya urais mnamo Agosti 15 wakati vurugu zili tokea na kusitisha juhudi za kumtangaza mshindi wa kura hiyo kati ya saa kumi na saa kumi na mbili jioni Agosti tarehe 15, muda mfupi kabla ya Ruto kutangazwa mshindi wa kura ya urais. Matukio ya fujo yaliyoshuhudiwa katika kituo hicho cha kitaifa cha kutangaza matokeo ya kura ya urais na kulazimisha walinda usalama kuingilia kati na kutuliza hali hata baada ya makamishna watume hiyo kulazimika kuondoka ukumbini humo kutokana na kizaazaa hicho, lakini dakika 30 baadaye Chebukati alirejea na kumtangaza Ruto kuwa mshindi kura hiyo. Baada ya kuyasoma matokeo ya mwisho, Rais Ruto amedai kuwa kulikuwa na njama ya kumteka nyara, kumtesa na kumua Chebukati ili kushinikiza mkondo wa urithi wa urais, kama hatua ya mwisho ya kulazimisha raia wa Kenya mgombea anayependelewa adhiri matakwa ya raia wa Kenya wapiga kura And murder him so that, so that the commission. Tunajua kulikuwa na jaribio la moja kwa moja la kumteka nyara Bwana chibukati na kumuua ili tumepozwe, au kamishina aliyetii maagizo achukue mamlaka na kupindua mamlaka ya wananchi. Alex Manyasi, mfuatiliaji wa siasa na maswala ya uongozi nchini Kenya, anaeleza kuwa matamshi hayo ya Rais Ruto yana athari kwa tume ya uchaguzi. Kuna athari ya kwamba kuna watu wanaweza wakaogopa wakaona kwamba labda hii kazi nikiichukua, maisha yangu yatakuwa ni hatarini, kila wakati nitaishi maisha ya wasiwasi. Javas Bigambo, mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza kuwa madai hayo yanastahili kuchunguzwa na tume ya umma ili kuondoa hofu inayoweza kuwapo kabla, wakati na baada ya uchaguzi mkuu kwenye tume ya uchaguzi na madai hayo ya Mheshimiwa Rais, basi, anashurutisha kuwa lazima kubuniwe tume huru ama an inquiry ambayo itachunguza idadisi Masuala yote kuhusu uh, jinsi ambavyo uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili uliendeshwa. Rais Ruto alitangazwa kuwa mshindi wa kura hiyo kwa kujizolea asilimia hamsini nukta nne tisa ya kura zote za urais dhidi ya mpinzani wake wa karibu aliyeungwa mkono na rais mstaafu Uhuru Kenyatta, ambaye ni bwana Odinga, aliyejizolea asilimia arobaini na nane nukta tano Hata hivyo, Odinga alielekea mahakamani kupinga uhalali wa matokeo ya kura hiyo, lakini majaji saba wa mahakama ya juu nchini Kenya kwa kauli moja walitupilia mbali pingamizi la Odinga kwa kauli kuwa uchaguzi huo uliafiki viwango vya kisheria kwa mujibu wa kifungu cha 1383 cha na 138 sehemu ya kumi cha katiba ya Kenya na kwamba Ruto alitangazwa inavyostahili kwa kupata kura asilimia 50 na kura moja ya kura zote zilizopigwa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran sana Kennedy Wandera. Msikilizaji eh, kama nilivyokuahidi kwamba tutaliangalia kwa kina zaidi suala hili katika e, kwa undani, sehemu hii ya kwanza. Sasa tuungane na Beatrice Gambo; huyu ni mchambuzi wa siasa za Kenya. E, kwanza atupe tathmini yake kuhusu kauli hiyo iliyotolewa na rais William Ruto. Umeona vipi Beatrice Gambo, eh, kuhusu kauli hiyo ama ni nini eh, hisia zako baada ya kusikia hayo yaliyosemwa na rais William Ruto hapo jana? A, mimi nilizipokea na na mshtuko na, ni, na na na kile kitu ambacho ninajua ni kwamba bila shaka Wakenya, mtu yoyote ambaye amesikia jambo hili likitamkwa na rais mwenyewe lazima limemshtua. Kwa sababu ikiwa mtu ilikuwa imefika kiwango cha kwamba maisha ya Mkenya yoyote mbali na kwamba yeye alikuwa na cheo cha juu aa, katika hali ya kuangalia mambo ya uchaguzi na hali yake kulingana na rais alivyosema jana, ni kwamba ilikuwa mbaya kiasi ya kwamba alikuwa amepangiwa kuuawa. Mimi nilishtuka, na nafikiri yoyote yule ambaye bin ni binadamu lazima awe alivyopata habari zile. Sasa unadhani ni kwa nini basi rais William Ruto anasema haya kwa sasa? Mbona ha hayakusikika eh? takriban miezi kadhaa imepita tangu mwezi Agosti wakati uchaguzi eh, ulifanyika, sio uchaguzi kufanyika, lakini wakati haya yalitokea, wakati yeye anatangaza E, ni nani ameshinda, ni nani ameshindwa? Kwa nini linafanyika sasa? Uh, kusema kweli ndugu, mimi hata pia hilo swali nimejiuliza, kwa sababu imekuwa miezi kadhaa uh, na masiku mengi tu baada ya kwamba rais ali, aliapishwa na kupewa uh, wadhifa wa kuwa rais wa taifa letu la Kenya, na yasemekane, jana nilivyoona ni kwamba mambo haya yalifanyika State House wakati uh, Chebukati alikuwa anapeana ripoti yake ya miaka sita uh, ba, baada ya kuhudumu uh, katika ule wadhifa wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi hapa nchini. Mbali na hapo, mimi, mimi kivyangu nilikuwa, um, natarajia ya kwamba kama Chebukati alikuwa amepitia hali hiyo inavyosemekana kwamba alipitia, ni lini alienda kuwe, kupeana ripoti polisi ni lini alienda DCI kwa sababu DCI ndio kitengo ambacho kinashughulika na utafiti na uchunguzi um, nchini Kenya. Mbona haku siku, sijasikia kwamba bwana Chebukati alienda DCI kupeana, kuandikisha statement, ama alienda katika kituo cha polisi um, karibu na pale ambapo jambo hili lilifanyika, ama atakutaja na kusema kwamba ni kwa kweli mimi maisha yangu yako hatarini ama kutoa statement. Unaona ile siku tulikuwa Bomas na wanne wale makomishina wanne walienda Serena na waka, na tulijua wako Serena na wakasema sisi tuko hapa na tunapeana statement kusema kwamba moja mbili tatu nne tumekereka na mambo fulani. Mbona yeye hakutoka? Hata kama ni pale pale Bomas akasema mimi nafanya E, ni mtu fulani amenitishia maisha yangu, mtu fulani ameniambia hivi, nimepokea simu nikaambiwa kitu fulani, nimetumiwa ujumbe nikatishiwa maisha yangu na, na iwapo rai. Iwapo ni kweli kwamba hayo yalitokea, hii inaonyesha taswira gani kwa siasa za Kenya? Iwapo ni kweli maanake, haya hayajathibitishwa, wajua, itakuwa vigumu sana kusema iwapo ni kweli ama si kweli, kwa sababu jambo kama lile likitamkwa na rais sisi kama wananchi, kwa sababu yeye ndio anaketi kile katika National Security Council, katika katika kitengo cha juu kabisa katika mambo ya usalama hapa nchini, na yeye, rais ndio ndio mwenyekiti wa kile kitengo. Mwisho kabisa rais eh, William Ruto kabla ya jana pia alinukuliwa alipofanyiwa mahojiano nafikiri na vyombo vya habari hapo, akasema kwamba mambo yalikuwa mea, makubwa kiasi kwamba Ee, Wakenya watakuja kujua ni kwa nini hataki kuchukua hatua sasa hivi. Naye huyu Chebukati mwenyewe amesema kwamba angetaka Rais Ruto au serikali kwa jumla ibuni ama iunde e, tume ya kuchunguza hali ilivyokuwa. E, je, haya yote e, kwa kifupi tu unaona kama yataishia wapi? Uh... Mimi ku, kusema ukweli, kuna watu wanatoneshika kidonda tunavyoongea um, kwa sababu ukichebukati ndio anapeana anasema kuwekwe tume, na ili hali watu kwa upande wa waazimio walienda kotini, walienda pale Supreme Court, kuenda kusema malalamishi kuhusu vile ambavyo aliendeleza ali huu -uh-nani uchaguzi kulingana na vile na kama lazima liwekwe jopo, kwa nini lisiwekwe jopo la watu ambao ni wakando ili waangalie kwa ndani ni nini ambacho kiliendelea. Shukran sana Beatrice Gambo kwa kuzungumza <coughs> na sauti Amerika. Asante sana, asante. Beatrice Gambo, msikilizaji, ni mchambuzi wa siasa kutoka Kisauni nchini Kenya na ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Lakini kama anavyokueleza mara kwa mara uh, usiondoke pahali ulipo, kwani tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ukiwa nami BMJ Mrithi nikiwa hapa Washington. Tangu achukue hatamu za uongozi, rais wa Kenya William Ruto amekuwa akibadilisha mambo mengi ambayo yalikuwa yakitekelezwa chini ya utawala wa mtangulizi wake Uhuru Kenyatta, ambaye walihudumu pamoja, yeye akiwa naibu na Kenyatta akiwa rais, na hii inaonyesha sura ambayo ni tofauti ya utawala wake, na hili ndilo tunaloliangazia katika sehemu hii ya pili ya kwa undani. Na sasa niwapishe wenzangu Collins Liberty Adede na Salma Muhamed. Kazi kwenu. Asante sana wenzetu, kama ulivyogusia, tunaangazia hivi leo kwa undani utawala wa Rais William Ruto, ambaye anaonekana kubadilisha sera za utawala ambazo zilikuwa zinatekelezwa na mtangulizi wake, ikiwa katika idara mbalimbali mbali za nchi kama vile mahakama, polisi miradi ya serikali na hata pia kiuchumi tangu achukua wadhifa huo baada ya kushinda uchaguzi wa urais mnamo Agosti 9 mwaka jana. Ruto aliamua awali kwanza ni kusitisha ruzuku ya mafuta ambayo ilikuwa ikitekelezwa na Uhuru ili kuwaepusha Wakenya kutoka kwa gharama ya juu ya maisha. Na alieleza ni kwa nini alifanya hivyo ama aliondoa ruzuku hiyo, alisema kwamba ruzuku hiyo ingegharimu hadi bilioni tatu kwa mwezi, na haikuwa suluhu ya muda mrefu kwa gharama ya juu ya maisha nchini Kenya. Sera zingine ambazo aliweza kubatilisha Ruto ni pamoja na kurudisha shughuli za bandari Mombasa na kurejesha udhibiti wa tume ya kutengeza nyama ya Kenya Meat Commission kwa wizara ya kilimo kutoka kwa ile ya ulinzi. Jambo lingine ambalo aliondosha ni mpango wa kazi mitaani uliotoa nafasi za kazi kwa vijana chini pia ambao ulifikishwa tamati chini ya utawala wa Kenya Kwanza. Na kuhusu mtaala mpya wa elimu, yani CBC, rais William Ruto aliunda jopo kazi la kukagua mfumo huo na kutoa mapendekezo ambayo yanafanywa kazi. Kenya Kwanza pia ilivunjilia mbali kitengo cha huduma maalum SSU, kilichokuwa chini ya mkurugenzi wa upelelezi wa jinai DCI, katika jitihada za kukomesha madai ya mauaji ya kiholela. Hatua zilizochukuliwa na Rais Ruto ni sawa, wamezifananisha kama vile za Rais wa awali wa Marekani Donald Trump kwa kurudisha nyuma yale ambayo ilitekeleza Rais Barack Obama. Swala kubwa ni kujiuliza ni kwa nini anajiepusha. Wataalamu wamezungumzia masuala mengi na wamegusia katika kila nyanja ni kwa nini ameweza kufanya hivyo. Kulingana na utaalamu wa sera za nchi wanasema kwamba ni wazi kuwa Uhuru alienda kwa miradi mikubwa ya miundo msingi ikiwa ni pamoja na SGR na expressway ambayo ililazimisha nchi kuingia katika madeni makubwa na nchi za nje. Hii ni kinyume na aina ya uongozi wa Ruto. Miradi ya Uhuru ni ya uwekezaji ambao unaonekana ulipungua hadi kufikia ajenda kubwa nne za utawala wao walipoingia mamlakani, wakati wa muhula wake wa pili na mwisho ofisini alisistizia katika ajenda hizo. Wataalam wa maswala ya uongozi wanadokeza kuwa ukimulika maono ya William Ruto utagundua anaangazia uwezeshaji, anataka ukuaji uwe jukumu la pamoja. Mipango ya Ruto imeonekana kusitisha kuchukua mikopo kupita kiasi ili kufadhili miradi mikubwa ya miundo misingi. Wataalamu wa utawala na wanaharakati wa kisiasa wanasema kwamba wanafikiri kwamba Uhuru na Ruto wanatofautiana katika masuala ya falsafa ya uongozi na katika kuhakikisha na kulinganisha mbinu za miradi ya maendeleo ya tawala hizi mbili, mtu anapata hisia kuwa Rais Ruto anazindua miradi ya maendeleo kwa kutoa sababu zake kinyume na alivyofanya mtangulizi wake. Kwa mfano, suala la kusitisha ruzuko, Ruto alijieleza kwa nini alizimaliza, na hii ni kwa sababu hazikuwa endelevu. Wachanganuzi pia wanaongeza kuwa Ruto anajaribu kusawazisha miradi mbalimbali mbali ya maendeleo kuhusiana na athari za jumla za kiuchumi. Ruto pia anaepuka sera za urithi za Uhuru za mtindo wake wa uongozi, siasa za kijiografia, na kusawazisha masilahi katika masuala ya miradi. Kitu kinachosalia hivi sasa ni kuonekana ikiwa Ruto atafikia mipango yake ya kufufua uchumi wa nchi na kuokoa kutokana na madeni ya nje kupitia sera zake thabiti. Mengine ambayo Rais William Ruto pia ameyafanya katika utawala wake ni pamoja na kuwaapisha majaji kadhaa katika idara ya mahakama ambao walikuwa wamezuiwa kuhudumu na wengine kuteuliwa kuhudumu katika idara hiyo. Pia amefanya marekebisho kadhaa katika idara ya polisi ikiwemo hata kupendekeza mabadiliko ya sare ambapo wanakusudia e, jopo kamili lililoteuliwa kuangazia masuala ya polisi Yatarejea kwenye sare zao za awali. Kando na hayo, pia katika sekta ya elimu, mabadiliko kadhaa yamefanyika na yanaelekea yanaendelea kutekelezwa, ikiwemo mapendekezo yaliyotolewa kwa jopo kazi lililoteuliwa na Rais William Ruto kuangazia elimu ya nchi, hasa sana mfumo wa elimu ambao kumekwepo na mvutano kuhusiana na utekelezaji wa mfumo wa umilisi, yaani CBC. Vilevile vile, imeonekana wazi kwamba rais William Ruto ni kama anaegemea upande wa mataifa ya magharibi ikilinganishwa na mtangulizi wake ambaye aliangazia sana ushirika na mataifa ya Uchina na e, mataifa ya mashariki. Mwenzangu Collins Liberty amezungumza na mtaalam katika masuala ya uongozi Bi Yunis Adhiambo na ameanza kwa kumuuliza mtizamo wake ni gani kuhusiana na kubadilishwa kwa sera hizi. Kila mara tunapobadilisha usimamizi wa nchi ama usimamizi wa gatuzi, unakuta yule kiongozi anayeingia anakuwa ni tofauti na yule aliyemtangulia. So kila kiongozi huwa akiingia, utapata anabadilisha mambo ili yaambatane na uongozi wake yeye mwenyewe, na si nchini Kenya tu. Ukiangalia nchi ya Amerika ambayo huwa tunafuatilia sana, alipoingia Trump usimamizi wake ulikuwa tofauti sana na mtangulizi wake Obama. Alipoondoka Trump, rais wa sasa naye usimamizi wake umekuwa tofauti sana na usimamizi wa Trump. Kwa hivyo ni mambo ya kawaida kuwa akiingia rais huwa anakuja na mambo yake. Mabadiliko haya huwa yanaongozwa na mambo tofauti tofauti. A, kwa mfano Rais Ruto angependa kuonekana tofauti sana na mtangulizi wake, uh, Rais Uhuru Kenyatta na kwa hivyo unakuta mbinu zake za usimamizi zimebadilika, utakuta hisia zake ni tofauti. Swala lingine ambalo labda linafanya anafanya mabadiliko haya, angependa kujitangaza na kuendeleza kazi yake kwa mfumo ambao ni wake, sio wa mwenzake. Maanake akifanya kama mwenzake kutakuwa hakuna utofauti, utakuwa ni kama ni bado sera za Uhuru Kenyatta zinaendelea. Itakumbukwa kuwa uh, Uhuru Kenyatta alikuwa na sera ambayo alikuwa anaita Big Four. Uh, Ruto amekuja na sera ambayo anaita hasla ambayo ni tofauti sana. Pia uh, mabadiliko haya huwa yanachangiwa na walio karibu na huyo kiongozi, wale waliokaribu vilevile wako na interest zao kama huyo kiongozi. Mimi nahisi kuwa Rais Ruto pia anajaribu kujisafisha. Kwa muda mrefu kumekuwa na dhana ya kuwa uh, Rais Ruto si mtu mwaminifu, ni mnyakuzi wa ardhi, ni mkorofi, ni, yaani mambo mengi yamesemwa mabaya dhidi yake kwa hivyo yeye pia katika mabadiliko yake anajaribu kuosha ile nafsi yake, yaani ile picha yake, aonekane pia ni mtu ambaye ana mwelekeo, anafanya mambo yake kwa mwelekeo fulani. Miongoni mwa mambo ambayo amebadilisha ni kuondoa ruzuku kwa bidhaa muhimu kama vile mafuta, na anasema ruzuku hiyo itatolewa kwa umeme na masuala mengine hayo. Wakenya wengi wamelalamika kwamba maisha yamekuwa magumu sana kutokana na hilo. Wewe unazungumziaje hili? Uh, mimi naona kabla hata rais uh, Ruto hajachukua hatamu za uongozi, maisha tayari yalikuwa yashakaza. Kwa hivyo nadhani ni ile matarajio yetu tu, sisi kama Wakenya tulitarajia labda akiingia tu hivi mambo yatabadilika yawe mazuri, kwa sababu alikuja akisema yeye anakuja kama rais ambaye anajali mahasla ama watu wa chini. Kwa hivyo ni mimi naona kuwa ni, ni, ni, ni mtazamo wetu ama Uh, dhana yetu ama matarajio yetu ambayo yanatuumiza. Hatujampa huyu bwana muda ili na yeye ajaribu kutekeleza yale ambayo alikuwa nayo, badala ya sisi kumtarajia kuwa aingie asahihishe makosa ambayo yalifanywa na wengine. Kwebo, tumikosa, kwa hivyo Wakenya kidogo tumekosa subira. Unadhani kwamba kubadilisha kwa baadhi hmm, ya hizi sera, mfano kusimamisha miradi fulani ilikuwa ifanyike kwa sababu ya gharama kubwa. Kuondosha hmm, hiyo ruzuku ikisemekana kwamba ina inaongeza deni la nchi. Unadhani hmm, eh, eh, mipango hii itakuwa na faida katika siku za hapo baadaye? Akitekeleza vizuri itakuwa na faida kwa sababu uh, sote tunajua kuwa deni letu lilikuwa limekuwa kubwa sana deni lilikuwa limekuwa kubwa sana na lilikuwa linaendelea kuongezeka, na ikiwa deni letu litakuwa ni deni ambayo Waingereza wanasema consumption, yani ni deni ambayo tunaweka ruzuku kwenye chakula, yani ni deni ambayo hatuoni si capital, hatuoni mradi ambao ni wa muda mrefu, tutaendelea kuwa katika deni. Yeye naamini ana mipango yake ambayo inahitaji muda. Uh, tatizo tu ni kuwa ni, uh, haya mabadiliko yake yanaathiri survival ya mwananchi wa kawaida, kwa hivyo imefanya maisha yakakuwa magumu zaidi. Wanawake na vijana wako wapi katika mpango huu? E, sera hizi zitakuwa na faida kwao ama mabadiliko haya yanaonyesha kwamba yatakuwa na faida kwao? Hapo sina imani sana <laughs> maanake viongozi wote wakiingia wanasema wanawake na vijana kwa kuwa labda sisi ni wapiga kura wengi uh, lakini ukiangalia hii mi, uh, kwa mfano haya mabadiliko yametuathiri sana sisi wanawake na na vijana. Ni sauti yake Bi Eunice Adhiambo akizungumzia kuhusiana na mabadiliko hayo ya sera. Jambo lingine muhimu ambalo tunaweza kugusia kuhusiana na uongozi wake, Ruto ameonekana kung'aa katika suala la kidiplomasia. Uh, William Ruto alipochukua tu wadhifa huo matendo yake yalidhihirisha wazi kwamba alitaka kufuata sera ya Kenya kwanza na alifanya kazi kwa bidii ili kuunganisha jumuiya ya Afrika Mashariki ambapo Kenya ingekuwa mhusika mkuu. Ruto alifanya kazi kwa bidii kwa mpango wake wa kikanda ili kufikia malengo yake. Katika siku mia moja za kwanza za ofisi yake alifanya mazungumzo na kufanya ziara barani Afrika ili kuimarisha uhusiano na nchi nyingine, hatimaye jitihada za zinaonekana kuzaa matunda. Alitembelea angalau nchi saba katika siku sabini za awali. Kwa mfano, alizuru Ethiopia, Uganda, Tanzania, Misri, DRC Sudan Kusini na Eritrea akikamilisha mzunguko wa kikanda na kusisitiza juu ya kuimarisha uhusiano wa kibiashara, amani na usalama. Akikutana na kila mkuu wa nchi katika pembe ya Afrika, Ruto aliahidi ushirikiano ili kutatua matatizo yanayodumu kama vile migogoro, njaa na biashara. Nika, kwa mengi hayo basi tutakomea hapa, tuwarudishe kwa wenze tu Washington. Shukran sana mwenzangu Collins Liberty Adede na Salma Muhammed hapo Mombasa kwa ripoti hiyo. Na bila shaka wasikilizaji wamepata kujua mawili matatu kuhusu hali inayoendelea e, katika siasa tofauti za William Ruto na za aliyekuwa mtangulizi wake e, huyu raisi Uhuru Kenyatta ambaye amestaafu na hadi hapo tunafika mwisho wa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani. Na hivyo basi, kipindi chote hiki, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi, na kutakia kila laheri, tukutane siku nyingine inshaallah.