isla markiiba halaga wada goobaha dagaalka ee hala geeyo Januari 23 mwaka 2023 ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa tano na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi hapa ni BMJ Mrithi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, akiwa ni pamoja na Redio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya, na kupitia mtandao wetu VOA swahili.com. Miongoni mwa habari na ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni pamoja na ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Russia nchini Afrika Kusini, sagrei Lavrov, wakati China na Afrika Kusini pamoja na Rusia zinafanya mazoezi ya kijeshi nchini humo. Je, ziara ya Lavrov ina malengo gani? Afrika Kusini eh, tangu vianze hivi vita na katika masuala mengine muhimu ya, ya, ya, ya kimataifa imekuwa yakichukua msimamo wa kutoegemea upande wowote. Kwingineko, watu kadhaa wameuawa wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika mashambulizi yanayoaminika kutekelezwa na waasi. Kabla ya ripoti zaidi, tusikilize habari za dunia kutoka kwake BMJ Muridhi. Nam, habari moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari zinaeleza kwamba waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov alikaribishwa na mwenzake wa Afrika Kusini kwa mazungumzo mjini Pretoria leo Jumaatatu, katika ziara ambayo imezua ukosoaji kwa sababu ya vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Ikiwa moja ya nchi zenye nguvu zaidi katika bara hilo, Afrika Kusini imekataa kulaani uvamizi wa Rusia nchini Ukraine, lakini pia kujizuia kuunga mkono upande wowote katika vita hivyo. Mzozo huo umepelekea vikwazo vikubwa vya magharibi, mataifa ya magharibi dhidi ya Moscow na kusababisha kutengwa kidiplomasia kwa nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Naledi Pandor alimshukuru Lavrov kwa mkutano aliyosema ulikuwa ni mzuri zaidi baada ya mazungumzo hayo ambayo awali alisema yangesaidia katika kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Hivi karibuni Afrika Kusini ilichukua wenyekiti wa BRICS, kundi ambalo pia linajumuisha Brazil, Russia, India na China ili kutoa changamoto kwa miundo ya utawala wa kimataifa inayoongozwa na Marekani na Ulaya. Wiki iliyopita nchi hiyo ilitangaza kwamba itakuwa mwenyeji wa mazoezi ya pamoja ya baharini ya kijeshi ya siku kumi na Russia na China nje ya jiji la bandari la Durban na vilevile vile Richards Bay yatakayofanyika mwezi ujao. Umoja wa Ulaya umelaani vikali mauaji ya mwandishi wa habari wa Kameruni na mtangazaji wa redio Martinez Zogo ambaye alipatikana amekufa jana Jumapili, amesema msemaji mkuu wa diplomasia ya Ulaya Joseph Borrell, katika taarifa iliyosomwa kwa niaba yake. Mkurugenzi mkuu wa kituo cha redio cha kibinafsi cha Amplitude FM wa kilichopo Yaunde na mtangazaji nyota wa kipindi cha kila siku Martinez Zogo mwenye umri wa miaka 51 alikuwa ameripotiwa kutoweka na mwili wake kupatikana jana Jumapili. Umoja wa Ulaya una laani vikali mauaji ya mtangazaji maarufu wa redio wa Cameroon Martine Zogo, alisema Nabila Masrali, ambaye alisoma taarifa ya mkuu huyo. Ni muhimu kwamba uchunguzi wa kina ambao tayari umetangazwa na mamlaka uweko wazi mazingira yote ya mauaji hayo, na kwamba waliohusika wafikishwe mahakamani. Msemaji huyo wa Ulaya alisema Umoja wa Ulaya unakumbuka jukumu muhimu ambalo linatekeleza na vyombo vya habari huru nchini Kamerun na duniani kote kwa jamii za kidemokrasia na huru, aliyeendelea katika taarifa hiyo. Waziri wa Fedha wa Marekani Janet Yellen yuko nchini Zambia. Janet Yellen kunradi, yuko nchini Zambia kwa mkondo wa pili wa ziara yake barani ya Afrika, akilenga kuimarisha juhudi za uwekezaji na mahusiano kati ya Marekani na Zambia, akiwa katika mji mkuu ambao unaonyesha wazi taswira ya uwekezaji wa China. Yellen leo amewataka wakopeshaji wa Zambia kuharakisha mchakato wa kurekebisha madeni ya taifa hilo la kusini mwa Afrika na kushutumu China kwa kile alichokiita kukwamisha makubaliano. Zambia ilikuwa nchi ya kwanza barani Afrika kukosa kulipa deni lake la kimataifa hapo mwaka 2020 na tangu wakati huo imekuwa ikijitahidi kurekebisha deni la nje ambalo limefikia dola bilioni 17 kufikia sasa, zaidi ya theluthi moja ya mikopo hiyo ikiwa ni kutoka kwa wakopeshaji wa China. Na mawaziri wa nchi na masuala ya nje wa Umoja wa Ulaya wamekubaliana kutoa msaada mwingine wa dola milioni 540 kwa ajili ya ununuzi wa silaha kwa Ukraine. Msaada huo umetolewa wakati Ukraine ikiomba msaada zaidi wa silaha nzito ili kupambana vilivyo na wanajeshi wa Rasia. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Makubaliano hayo yanafikisha jumla ya yuro bilioni tatu nukta sita kutoka kwa Umoja wa Ulaya kama msaada wa silaha kwa Ukraine, kando na michango ya nchi binafsi. Fedha hizo mpya zitatumiwa kuzilipa nchi za Ulaya ambazo zimepeleka silaha kwa njia ya binafsi kwa Ukraine. Mawaziri wamekubaliana pia kutoa uro milioni 45 kwa ajili ya mafunzo ya awali ya wanajeshi elfu 15 wa Ukrain. Kwa jumla, Umoja wa Ulaya umeahidi dola bilioni 11 kama msaada wa silaha kwa Ukrain, ikiwa ni chini ya nusu ya msaada ambao umetolewa na Marekani kwa Ukrain. Msaada huo umetolewa wakati Ujerumani inakabiliwa na shinikizo kubwa Kutokana na hatua yake ya kusita kutoa msaada wa vifaru vya kivita kwa Ukraine. Ujerumani imeonyesha nia ya kuruhusu vifaru vyake vyenye nguvu zaidi vinavyofahamika kama Leopard kupelekwa Ukraine na nchi kama Poland. Poland imesema kwamba inasubiri ruhusa kutoka kwa Ujerumani kabla ya kutuma vifaru hivyo 14 kwa Ukraine. Hata hivyo, imesema imejitayarisha kuvipeleka hata kama haitapata kibali kutoka Berlin. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Burkina Faso imethibitisha ripoti kwamba inaitaka Ufaransa kuwaondoa wanajeshi wake katika nchi hiyo iliyokumbwa na, na msukosuko mkubwa wa waasi hususan ndani ya kipindi cha mwezi mmoja uliopita, kwa mujibu wa msemaji wa serikali aliyetoa kauli leo Jumatatu. Tunasitisha makubaliano ambayo yanaruhusu vikosi vya Ufaransa na ku, kuwa nchini Burkina Faso, lakini huu sio mwisho wa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Burkina Faso na Ufaransa. Msemaji Jean Emmanuel Ouandrogo alikiambia kituo cha redio na televisheni cha Burkina Burkina Faso inaitaka Ufaransa kuwahamisha wanajeshi wake nje ya nchi ndani ya mwezi mmoja, kulingana na barua ya kidiplomasia kutoka kwa mamlaka iliyoandikwa kwenda Paris iliyoonekana na shirika la habari la AFP jana Jumapili. Waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida amesema leo Jumatatu kwamba nchi yake inakabiliwa na mazingira magumu zaidi ya usalama katika eneo hilo tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia na ameahidi msukumo mpya wa kuongeza idadi ya wanajeshi chini ya mkakati mpya katika kipindi cha miaka mitano ijayo, pamoja na kukabiliana na kupungua kwa kasi ya kuzaliwa kwa watoto, ili nchi hiyo, kwa maneno yake, iweze kudumisha nguvu ya taifa. Serikali ya Kishida mnamo mwezi Disemba mwaka jana ilipitisha mageuzi muhimu ya kiusalama na ulinzi, ikiwa ni pamoja na uwezo wa kujibu mashambulizi hatua ambayo ni tofauti na sera ya hapo awali. Habari za dunia zimesomwa na BMJ Muridhi. Unasikiliza Sauti ya America, VOA. Jina langu ni Kennes Bwire. Matangazo haya yanasikika kupitia redio washirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Kaya pwani ya Kenya, Redio Free Africa na UFM Redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi, DRC. Tunasikika sehemu mbalimbali kote duniani kupitia VOA swahili.com. Utawala wa Rais Joe Biden umeimarisha hatua zake za kidiplomasia na kuboresha uchumi wa nchi za Afrika. Waziri wa fedha wa Marekani akiwa katika ziara Afrika, lengo kubwa la Marekani ni kuwashirikisha vijana katika ukuaji wa uchumi wa nchi zao. Harrison kamau anasoma ripoti kamili. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen yuko nchini Zambia, katika kituo chake cha pili kwenye ziara yake ya Afrika ambayo inalenga kuhamasisha uwekezaji na uhusiano na Marekani. Wakati akiwa katika mji mkuu ambao umetawaliwa waziwazi wazi na uwekezaji wa China ametembelea taasisi ya taifa ya afya ya umma nchini humo akiangalia mfano wa aina yake, na awali alitembelea maabara ya Mylan ambapo ni tawi la kampuni ya dawa ya Marekani ya Viatris. Maabara hiyo ilifunguliwa mwaka 2010 na uwekezaji wa dola milioni kumi za Kimarekani. Inatengeneza dawa ambazo zinatibu malaria na HIV katika nchi na ukanda huo. Yelen alisisitiza azma yake ya kuimarisha kujihusisha zaidi kwa nchi yake na Afrika. Wakati wa mahojiano na shirika la habari la Associated Press nchini Senegal mwishoni mwa wiki, deni lilikuwa ni swala katika majadiliano wakati Yelen alipokutana na rais wa Zambia na waziri wa fedha ili kuwasukuma wa China kuendelea na mashauriano. Many African countries, nchi nyingi za kiafrika zimegubikwa na deni kubwa sana na ambalo si endelevu na kwa hakika ni tatizo na sehemu kubwa ya deni hili linahusishwa na uwekezaji wa China barani Afrika. Tunaona tuna ushindi fursa kubwa sana barani Afrika na mafanikio kwa Marekani, ambayo inatoa fursa za ajira na kusaidia katika biashara za Marekani. Zambia imeshindwa kulipa madeni yake katika eneo la janga ambapo ilishindwa kulipa dola milioni 425 mwezi Novemba mwaka 2020. Mashauriano ya jinsi ya kukabiliana na mzigo wa deni yamekuwa yakiendelea. Zambia inafanya vipi mashauriano na Wachina na watawapa mtihani wa jinsi walivyo wa karibu na kuongeza muda wa ulipaji wakati deni linazidi kuatia katika hali ya mashaka. Wataalamu wanasema mzozo wa muda mrefu wa madeni huenda ukazuia nchi kama Zambia kuondoka katika hali walionayo na kupelekea taifa nzima kuingia katika lindi kubwa la umaskini na ukosefu wa ajira na kuiondoa katika kupata mkopo wa kujenga tena nchi yake katika siku za usoni. Yellen alieleza wasiwasi wake kuhusu uwekezaji wa China katika bara hilo. Tuna programu nyingi za serikali na programu za kimataifa ambazo zimeandaliwa ili kusaidia Afrika kujenga miundo mbinu na tunapofanya hivyo, tunataka kuhakikisha kwamba hatusababishi matatizo yale yale ambayo yamejitokeza katika uwekezaji wa China hapa. Sisi tuko wazi, miradi yetu kwa kweli ina msingi mpana na manufaa kwa watu wa Afrika. Wakati huo huo, balozi Linda Thomas Greenfield, mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, atasafiri kwenda Ghana, Msumbiji na Kenya Januari 25 hadi 29, kuthibitisha na kuimarisha ushirikiano wetu na wanachama muhimu wa sasa na wa zamani katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. VOA. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini na Ledi Panda amesifu uhusiano uliotajwa kuwa wa kirafiki kati ya Russia na Afrika Kusini na wakati wa mkutano kati yake na mwenzake wa Russia Sergey Lavrov hii leo mjini Pretoria. Panda vilevile vile ametetea mazoezi ya pamoja ya majeshi ya baharini ya Afrika Kusini, China na Russia, akisema ni sehemu ya ushirikiano kati ya nchi hizo. Abdu Shakur Abud amezungumza na Nixon Katembo, mwandishi wa habari na mchambuzi wa maswala ya kigeni akiwa mjini Johannesburg, na kumuuliza umuhimu wa ziara hiyo. Umuhimu wa ziara yake ni kuhusiana na kuweza kuendeleza uh, ushirikiano kati ya bara la Afrika na taifa la Urusi uh, katika nyanja mbalimbali ikiwemo mbali, sekta ya kiuchumi ushirikiano uh, kwenye ngazi ya kimataifa haswa katika mashirika kama kwa mfano uh, Umoja wa Mataifa na mengineo. Pia uh, kumekuwa na ushirikiano wa kiuchumi na kijeshi pia. Kumbuka ziara hii inakuja wakati ambapo Afrika Kusini, Uchina pamoja na Urusi wanaandaa uh, mazoezi ya pamoja uh, kati ya majeshi ya mataifa hayo matatu hapa nchini Afrika Kusini kwenye mambao wa mashariki mwa taifa hili katika mkoa wa Kazulu Natal huko Durban. Na kuhusiana na mazoezi hayo, kwa nini wanafanya hivi sasa na vipi? Ameeleza ushirikiano kati ya nchi hizo tatu, Russia, China na Afrika Kusini. Naam, wanasema anasema kwamba huu ni mwendelezo wa ushirikiano uliopo kwa sasa kati ya mataifa ambayo yako chini ya kivuli cha BRICS Yani, mataifa eh, yanayoendelea ya kusini a, a, ambayo yanashirikisha e, India a, Urusi, China a, Afrika Kusini na Brazil. Eh, sasa pamoja na kuwa Afrika Kusini ilichukua wenyekiti wa shirika hilo la BRICS, ni katika mwendelezo huu wa ushirikiano wa kujiandaa na pia kubadilisha utaalamu wa kijeshi katika sekta hii ya ya, ya usalama. Uh, kati ya mataifa haya matatu uh, kati ya Uchina na Urusi na Afrika Kusini, swala jingine bila shaka ambalo waziri wa Afrika Kusini ameliepuka kujibu ni swala la vita vya Ukraine. Afrika Kusini inaonekana haikulaumu upande wowote wa Je, watu wamechukulia vipi, au wachambuzi wanasemaje juu ya msimamo huo wa Afrika Kusini na mazungumzo hayo yanayofanyika Wenyewe wamejitetea kwamba wana, wanachukua msimamo wa kati na kwamba wangetaka uh, vita vya vi Ukraine visuluhishwa kwa njia ya amani na kwa kutumia njia za kidiplomasia na kwamba Afrika Kusini uh, tangu vianze hivi vita na katika masuala mengine ya, ya, ya muhimu ya kimataifa imekuwa ikichukua msimamo wa kutoegemea upande wowote uh, kwamba Afrika Kusini itaendelea kufanya hivyo na itaendelea kuwahimiza uh, pande husika katika mgogoro huo kukaa kwenye meza ya mazungumzo na kuweza kutatua mgogoro huu kupitia njia za kidiplomasia. Amekuwa Nixon Katembo katika mahojiano na Abdu Shakur Abud kuhusiana na ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergey Lavrov nchini Afrika Kusini. Zaidi ya watu 25 wameuawa na wengine kadhaa kutekwa nyara na wapiganaji wa kundi la waasi la Allied Democratic Forces, ADF, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Mauaji hayo yametokea katika kijiji cha Makungwe Isa Kasongwere wilayani Beni, Kivu Kaskazini. Hoster Malivika ana ripoti kamili. Ni watu zaidi ya 25 ndio wameuawa katika kijiji cha Makungwe Isale Kasongwere usiku wa kuamkia leo, kunako kilomita tano mashariki mwa mji wa Isale Bulambo, mashariki mwa mji wa Butembo, ikiwa ni wilaya ya Beni, wengi wao wakiwa ni wanawake, watoto, wazee. Saidi Balikwisha ni mbunge na mkazi wa Isale Bulambo, akiwa pembeni ya mili iliyouawa kwa mapanga na risasi, ikipatikana mashambani. Watu ambao wamewawa ni umri wote. Kuna wazee zaidi ya miaka makumi tano kuna wale ambao wanaweza wakakua katika miaka makumi tatu na kuna pia na watoto wachanga wachanga, na miongoni mwa wale watu ambayo walitekwa nyara ni kati ya miaka tano na miaka kumi wakazi wanaopatikana katika vijiji mbalimbali wilani Beni wakisema, wamechoshwa na ahadi za serikali kuhusu usalama mashariki mwa Kongo, hasa Beni. Sisi wananchi tunaona ya kuwa serikali inakuwa kama haijali na kwa hiyo tungeliomba serikali ielekezee macho yake huku katika wilaya ya Beni, ili sisi wananchi tupime kuweka tena tumaini kusema ya kuwa kuna siku moja tutaishi katika amani. Lakini hii hali ambamo tuko leo haimbaya na haitupatie tena juhudi ya kuishi. wanaohasirika wakiwa ni wanawake na watoto, mauaji inayosababisha mayatima na wajane. Pasiasi Sina Muli ni mtetezi wa akina mama katika mji wa Beni. Kila leo watu wanaendelea kuuawa. Watu wanakimbia na wengine wanapotea, na haya yote inaleta matokeo, watoto watima wanaongezeka hivi tunasi wakubwa waendelee kufanya mbindu zao zote kusudi vita ikomeshwe. e akina wamama akina tunachoka kuona hali inaendelea siku baada ya siku wakazi wakilalamikia Umoja wa Mataifa na kikosi kutoka mataifa ya Afrika Mashariki kukaa kimya kuhusu mateso ya raia wa Kongo, Kivu Kaskazini. Clovis Mutuva ni kutoka kundi la vuguvugu la Lucha akiwa mjini Beni: tunaomba nchi zote ambazo zimetuma jeshi lao ndani ya hiyo Force East Africa Community waweze kuwakamata uwachukua na kuwa, kuwaita warudi kwao, kwa sababu sisi hatuwataki. Siku ya kwanza uh, makumi tatu na siku ya pili makumi tatu na moja tunaanja maandamano makali sana makali sana hapa Beni, kwa sababu hatuwataki, tutawafukuza mpaka tuhakikishe kama wote wamerudi. Wengi wakiomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kujenga jeshi lake kuliko kutegemea mataifa ya kigeni kuhudumisha usalama mashariki mwa Kongo. Tukitumainia wajirani kusema watakiwe kutusaidia kujenga usalama nchini mwetu, ijapokuwa nao pia wana hamu ya kule kwa mali ya nji yetu, pale tutakuwa tumejidanganya kabisa. Mauaji hayo yanajiri wakati ambapo jeshi la Kongo FARDC linaendelea na msako wa ADF katika misitu ya Beni na Ituri. usema alivika sauti Amerika. Karibu katika kona ya michezo, na moja kwa moja basi tunazia huko nchini Kenya, ambapo klabu ya Kenya Pipeline ndio mabingwa wa ligi kuu nchini humo katika mchezo wa volleyball msimu mwaka 2021 2022. Hii ni baada ya kuwacharaza wale kutoka benki KCB kwa jumla seti tatu kwa moja katika mechi kali katika uga wa Kasarani mwishoni mwa juma. Kuhitimisha ni kwamba wito umetolewa kwa serikali kwa mafunzo ya kutosha na riadha na wanaoishi vijijini, athari ya utumizi wa dawa za kututumua misuli. Denis Onyoni anaokerwa taarifa hiyo kutoka Kenya. Mshindi wa nishani ya dhahabu kwenye mashindano ya dunia kwa chipukizi wasiozidi umri wa miaka ishirini, kitengo cha matembezi almaarufu walking race, Heristone Wanyonyi amesifia pakubwa hatua zilizopigwa na serikali dhidi ya ulaji doping. Wanyonyi aidha sasa anataka shirikisho la riadha nchini Kenya kuweka data ya wanariadha chipukizi ambao sharti mazoezi yao yafuatiliwa kwa karibu. Aidha, anapendekeza kupigwa msasa kwa wakufunzi na mameneja wa kigeni kabla ya kupewa leseni ya kuhudumu nchini. Vilevile, Wanyonyi anatoa wito kwa shirika la pambana na ulaji mku nchini Kenya ada ya kutoa mafunzo zaidi kwa wanariadha wenye makazi yao mashinani. Utakapopimwa na mkoja wako patikana ya kwamba unatumia dawa ya kusisimua misuli, basi utashindwa kujitetea, kwa sababu kutumia miti shamba, au utapata ile barua ambayo iliandikwa na daktari jitetea naye. Lakini ukienda hospitalini, hata zile dawa ambazo utatumia labda itakuwa na mofini, lakini daktari ataeleza ile shida unayo Ndiposa akakupa hiyo dawa. Kauli yake inajiri siku chache tu baada ya ziara ya rais wa riadha duniani Sebastian Coe kuzuru Kenya na kuipongeza kutokana na hatua zilizopigwa dhidi ya ulaji mku, ukipenda doping. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka nchini Kenya. Na moja kwa moja like hadi huko nchini Tanzania, ambapo mashabiki wa soka nchini humo wameingia katika hali ya wa wasiwasi kusubiri mchezo wa watani wa jadi wa Simba na Yanga baada ya shirikisho la soka nchini humo kuendelea kusogeza mbele mchezo huo. Mchezo huo awali ulipangwa kuchezwa tarehe tisa mwezi ujao, sasa umesogezwa hadi tarehe kumi na sita. Baadhi ya mashabiki wa soka wanakosoa hali hiyo, wakisema inawanyima raha kuendelea kusubiri mchezo ambao unavuta hisia za wengi nchini humo. Uh, kweli si jambo sahihi, kwa sababu kwa nini inatokea hivi? Kwa sababu wanatupa sisi tufikirie vibaya, wanatupa sisi tuweze kuwaona kuwa si watu ambao wanakuwa na msimamo sahihi kwenye soka, wanasababisha hata soka letu linakuwa chini sana kutokana ratiba ishapangwa alafu wenyewe wanabadilisha ratiba ko, inaonekana kuwa hawana mfumo sahihi na hawana utaratibu sahihi katika mpangilio wao wa kusoka zaidi. Kwao wanasababisha sisi tunakosa mifumo mingi ambayo baadaye itakuja kutusaidia baadaye kina soka letu. Na kutoka Tanzania moja kwa moja turuki hadi kule Rwanda, ligi kuu ya soka mzunguko wa pili nchini humo imerejea kwa kishindo mwishoni mwa juma. Timu ya jiji la AS Kigali imebwaga Marines FC goli tatu kwa nunge na kuendelea kuongoza jedwali ya ligi hiyo kwa pointi 33, huku APR FC ikipanda hadi nafasi ya pili na pointi 31 katika michezo 16. Christopher Kanenzi anaripoti zaidi kutoka Kigali. Timu ya AS Kigali imeanza vizuri mzunguko wa pili, elizaba timu ya wazamiaji Marine magoli matatu kwa nunge katika uwanja wa Bugesera timu hiyo sasa ina alama 33 jumla ya mechi 16 ikiwa na akiba ya magoli 17. Timu ya jeshi la polisi pia ilifanikiwa kuichapa kwa tabu gorira matatu kwa mawili katika uwanja wa Bugisera. Kayihura Yusuf Chamini ni mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya Rwanda, anatoa mtazamo wake kuhusu ligi hii. Kwa kweli kuna timu zenye zimejiandaa, zimejizatiti kwa huu mzunguko wa pili, kama ipira Rayon Sport pia wamejaribu kuongeza wachezaji kwa lidirisha dogo haya kijiri. Ligi kuu ya voleibali ilitamatika mwishoni mwa juma. Timu ya APR wanawake na timu ya nishati wanaume wametawazwa mabingwa, watawakilisha Rwanda katika fainali za kombe la vilabu bingwa barani Afrika mwaka huu. Asante sana Christopher Karenzi kutoka Kigali, na moja kwa moja basi tuelekee hadi huko Kongo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwake kaozi kosha, tuambie nini kinajiri? na Mshanda na Shomari, timu ya taifa ya Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefunga virago na kurudi nyumbani kisha kwenda draw mara mbili na timu ya Cote d'Ivoire na ili ya Uganda. Ijana Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ilipigwa bila huruma na timu ya taifa ya Senegal goli tatu kwa sifuri. Akizungumza na waandishi wa habari, Odis Ngoma, kocha wa timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, anaeleza kisa na chanjo ya kutimuliwa mapema ha, si, si, kutimuliwa mapema ni kulingana na kupata muda kujiandaa vilivyo na kupata huduma kutoka kwa serikali, lakini hataweza kujiuzulu hivi sasa. Washabiki wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wa mchezo wa kandanda wanasubiri kwa hamu mechi ya maklabu ya bara la Afrika ambayo itaanza kutifua vumbi ifikapo tarehe 12 mwezi ujao Mji, kwenye kombe la shirikisho, timu ya Saint Eloi Lupopo ilicheza mechi ya kujipima nguvu hii jana dhidi ya timu ya Diable Noir ya huko Congo Brazzaville kwenda sare sifuri kwa sifuri. Kwenye kombe la shirikisho la bara la Afrika, Saint Eloi Lupopo itaingia dimbani ifikapo tarehe kumi na mbili dhidi ya timu ya US, USM ya Algeria. Kona ya michezo, Sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi Kosha, na kufikia hapo tunakamilisha ripoti ya michezo kutoka hapa Washington DC, VOA, langu jina mwanaspoti wako Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa. Asante Sande Shomari na habari za spoti, msikilizaji. Kumekucha Afrika itakuwa ni matangazo mengine ya dakika 30 itakapotimia saa 12 asubuhi, saa tatu kamili. Kabla ya hapo, basi itakuletea kipindi cha kwa undani. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi atakuwa akiangazia ziara ya waziri wa fedha wa, wa Marekani katika nchi za Afrika pamoja na nyaraka ambazo zinaripotiwa kugunduliwa katika makazi ya rais Joe Biden. Tunakamilisha matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kennes Bwire, nimeshirikiana na BMJ Mridi, mwelekezi, amekuwa Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud. Asante kwa kusikiliza, tunakuacha na tahariri. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani ina mashaka makubwa kuhusu usalama, hali ya kibinadamu na kisiasa inayoendelea huko Sahel. Migogoro hii inasababisha ongezeko kubwa katika nguvu na ushawishi wa ghasia za wenye msimamo mkali zinazosambaa katika sehemu za mwambao wa Afrika Magharibi, amesema balozi Richard Mills, naibu mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Ghasia za wenye msimamo mkali zinashamiri pale ambapo mamlaka za serikali hazipo, wakati usambazaji wa huduma unakuwa ni dhaifu, wakati demokrasia inakuwa ni tete au kulegea, pale haki inapokuwa haipatikani, na pale kutengwa kiuchumi na kisiasa kunapotawala. Kwa Marekani, uk ukosefu wa uthabiti katika Sahel ni wazi tatizo la usalama lenye suluhisho na utawala wa kidemokrasia. Kwa kuongeza kundi linaloungwa mkono na Kremlin la Wagner linaingilia masuala ya ndani ya mataifa ya Afrika, kuiba rasilimali zao, kufanya matendo ya ukiukwaji wa haki za binadamu na kuhatarisha usalama na ulinzi wa walinda amani na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa, alitangaza Balozi Mills. Uwepo wa shughuli zake si tu umeshindwa kushughulikia kwa haraka tatizo la tishio la wenye msimamo mkali lakini kwa hakika linaongeza uwezekano wa kukua kwa ghasia zenye msimamo mkali. Marekani inakemea vikali mauaji ya watu 28 kaskazini mwa Burkina Faso mwishoni mwa Disemba, na itaendelea kuwa karibu na serikali ya mpito kuboresha ulinzi wa haki za binadamu na haki za kiraia. Balozi Mills ameeleza wasiwasi kuhusu kuondoka kwa mratibu mkazi wa Umoja wa Mataifa nchini Burkina Faso na kuhusu ripoti kwamba balozi wa Ufaransa wa Burkina Faso ametakiwa kuondoka nchini humo, balozi Mills ametoa mwito kwa serikali ya Mali kuondoa marufuku zote dhidi ya MINUSMA ili iendelee kufanya majukumu yake ya Umoja wa Mataifa ambayo yanajumuisha kulinda raia, kuboresha haki za binadamu na kuhakikisha uwepo wa ulinzi na uthabiti wa Mali. Lazima tuongeze nguvu kwa pamoja katika matendo na msaada kwa washirika wetu wa Afrika kushughulikia tatizo ambalo linavuka mipaka, amesema balozi Mills. Marekani inapongeza Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, kundi la G5 Sahel na ECOWAS kwa kutekeleza hayo. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.