Kutoka studio 15 hii ni VOA Express nam. Karibu karibu karibu karibu msikilizaji, kwenye matangazo yako kama ulivyosikia, ya VOA Express ndani ya Washington DC. Msikilizaji ndani ya nyumba ya studio, nimekushaja tele kama pishi la unga na tayari msikilizaji, na vitu moto moto vya kukupa hii leo kwenye VOA Express eh, lakini msikilizaji, kwanza kabisa humu ndani ya studio siko peke yangu ne, huko naye BMJ Mridhi, na hata hujataja jina lako umesema tu umejaja, lakini ndivyo hivyo, anaitwa Sandi Shomari na mimi kama navyosema ni BMJ Mridhi. Unaweza kutupata hapa kupitia hashtag VOA Swahili na utapata mengi zaidi kwenye hiyo hashtag eh. Tukiwa na show ambayo iko na mengi, iko na mengi kweli kweli. BMJ, nashukuru kwamba umenitambulisha vizema kabisa. E, msikilizaji, ni siku nyingine Jumatano kama unavyofahamu, na tayari leo mambo ni mengi kweli kweli tunayofuatilia Januari hii 25. Ukiwa hivi sasa ni alasiri, msikilizaji, pale Afrika ya Mashariki, hali kadhalika Afrika ya Kati, tuko pamoja kuangalia mengi ambayo yanajiri. Mkutano wa shirika la umoja mataifa unaofuatia maswa nyuklia inasema Irani mwezi ujao kwa matumaini ya kufufua makubaliano hayo BMJ yanayolenga E, harakati za kuzuia nyuklia za Tehrani. Mkutano huo pengine utaanza tena, hayo tutakuwa nayo kwenye habari za dunia, bila shaka bila shaka. E, kama ilivyo ada, tutakwenda pia kuangalia nini ambacho e, mmesema kuhusu suala letu la barazani, ambapo tutakushirikisha wewe msikilizaji. Kwa hivyo usiondoke hapo, kwa sababu tukifika wakati huo, e, tutakukaribisha tusikie unasema nini kuhusu chuo cha mwalimu Nyerere nchini Tanzania, e, kuwa kwamba kimekuwa kikipokea ruzuku ya mamilioni ya pesa, kwa Tatu, bila kuwa na wanafunzi mnasema nini? Mengi yamezungumzwa hapa kwenye barazani, tutaangalia kule kwenye Facebook yale yanayojiri, bila kusahau msikilizaji, michuano ya kombe la Afrika katika wale wanaocheza katika nchi zao kule barani Afrika, CHAN 2023 inarindima kule Algeria. Bmj wengi wanafuatilia michuano hii na kuona nini kinaendelea mpaka sasa. Michuano hii iko vipi? Nini ambacho e, e, imefikia mpaka sasa, ikiwa ni robo fainali? naingia mm -hmm. Tuanzie naam, tutapata yote hayo. Tuanzie sasa kule nchini Rwanda, inaelezwa kwamba ni nchi ambayo imetajwa kuwa e, taifa la pekee la kipato cha chini duniani ambalo limepiga hatua kubwa sana na ya haraka kuelekea kwa lengo lake la, la lilowekwa kitaifa la kuhitimu shule za upili kufikia mwaka wa 2030, na hiyo ni ripoti mpya ambayo imetolewa na taasisi ya UNESCO ya takwimu Yani, kitengo chake cha takwimu UIS pamoja pia na ripoti ambayo pia imetolewa na ufuati, ya ufuatiliaji wa elimu duniani GEM, wanasema kwa Kiingereza, ambayo imechapishwa na ni, ni katika maadhimisho ambayo kama unavyokumbuka Sandi Shomari, hapo jana ilikuwa ni siku ya kimataifa ya elimu, na inaonyesha ni hii ni e, ripoti ambayo inaonyesha ni nchi zipi ambazo uh, zimepiga hatua katika kuelekea malengo hayo ya kati yani wanasi, wanaita uh, SDG4 uh, kufikia uh, tarehe ya mwisho ambayo ni tarehe uh, ni mwaka elfu mbili na thelathini. Na katika ripoti hiyo Rwanda pia imesifiwa uh, uh, sana kwa maendeleo ya haraka katika kiwango cha ushiriki wa watoto katika elimu ya awali yani ya elimu ya msingi pamoja na nchi nyingine e, zenye kipato cha chini e, zikiwa ni pamoja na Burkina Faso, Burundi, Guinea na Sierra Leone. Nimezungumza na Tom Dahiro, huyu ni mchambuzi wa masuala ya kijamii nchini Rwanda, kwanza kutaka kujua ni vipi ambavyo Rwanda imefika kiwango hiki mpaka inapata sifa kende kende kende, e, kutoka kwa e, e, taasisi ambayo ni kubwa kweli kweli kweli. Uh, katika historia ya Rwanda kitu ambacho kiliathiriwa na na, na na na serikali zilizopita ambazo ziliondolewa na RPF ilikuwa ni kudidimia ku, ku, kwa elimu na kuwa na watu wachache sana wanaopata uh, na, nafasi ya kwenda shule. Kwa hiyo azma kubwa ya serikali imekuwa ni kuhakikisha kuwa uh, namba kubwa au idadi kubwa ya Wanyarwanda wanaoweza kwenda shule na miaka yaweze kwenda shule, wanapata elimu na wanapata elimu ambayo ni bora. Nadhani kitu kikubwa ndo hicho, kwa sababu hakuna kitu kingine. Mtu anasema ana, ukitaka kuua nchi basi uwa elimu. Hiyo ripoti inaonyesha kwamba Rwanda ni moja ya nchi ambazo zimetumia ufadhili, nafikiri ufadhili kutoka hata mataifa au taasisi za nje, na imetumia kwa makusudio yalokuwepo ukilinganisha na nchi zingine, ambapo eh, labda ufadhili unakuja lakini unaelekezwa kwa miradi mingine, au pesa hizo zinakwenda eh, kwa ufisadi. Eh, imewezekanaje hapo Rwanda kwamba pesa zimetumiwa kama ilivyokusudiwa na mpaka taasisi za kimataifa zinaangazia hili? Ukifuja fedha uh, ya elimu una, una, unafuja picha ya nchi na ni muhimu kuwa watu wa wazingatie hayo. Uh, wale wanaozitumia vibaya pengine wana, wana, wana hela nyingine ambazo wanaweza kutumia kwenye elimu kwenye, lakini Rwanda kidogo kuna, kuna kuna kuna spana inakaza pale uh, inapofikia kwenye, kwenye corruption na nakuambia kuwa, kwa sababu madarasa yasipokuwepo, kuna watu hawatupata bahati ya kwenda shule. Safi kabisa, shukran sana eh, Tom Dahiro kwa tathmini yako hiyo. Ndivyo hivyo mambo yalivyo kule Rwanda. Bila shaka tutafuatilia kuona kama hiyo ripoti imepokelewa vipi, siyo eh, tu hapo Rwanda, lakini eneo zima la Afrika Mashariki na Kati. Twende kazi, mziki kidogo hapa. Ya, vitu hivyo nimechoka kuona ukinisumbua bibi. Je, niambie bana. Huyu jamaa anaitwa Matata. Eh, na kitu chake hichi kutoka wapi bwana? Anatokea nchini Kenya huyu mwanamuziki ambaye kwa kweli ni matata tu kabisa, kama jina lake, kama jina <laughs> <laughs> <laughs> kama jina lake lilivyo tu ni li matata kwa sababu, <laughs> jinsi anavyoangusha vitu e, utaona kwamba e, kwa kweli ni e, jamaa. Wimbo huu si sio mzee, aujakuwa hewani ama ujakuwa siku nyingi tangu utolewe, kwa sababu ni miezi miwili takriban e, lakini bado unaendelea kuvuma, inaendelea kuvuma bila shaka, mambo ni mazuri kwelikweli basi tukipota kwenye kitu hicho cha mbona mbona BMJ, tuelekee tuangalie, kama nilivyosema hapo awali e, michuano ya mataifa ya Afrika ya soka ya CHAN hii mm. ni michuano ya wachezaji wanaocheza mechi za ndani, yani ligi za Afrika. Wale walioko kwenye za nje ya nchi ya bara la Afrika hawachezi, ni wandani tu CHAN mm -hmm. kwa ufupi inaendelea kurindima kule nchini Algeria. Hii CHAN uh, hufanyika kila mwaka manake, nakumbuka mwaka jana pia ulikuwa unaielezea si kila mwaka. Aha. Lakini nitaielezea Aha. hivi sasa. Basi wenyeji wa Algeria wanaendelea na ku wenyeji wa michuano hii wakitarajiwa kumenyana na Ivory Coast, na michuano imekushafikia tayari hatua ya mchuju BMJ kwenye, nusu, kwenye robo fainali, na baadhi ya timu tayari mishtuku imekusha tokea baada ya timu ya Indomitable Lions wale Simba wa Kamerun ni kutolewa kwa michuano hiyo. Hali kadhalika timu za Afrika Mashariki, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nao wametupwa nje kwenye michuano hiyo. Michano hii ilitambulishwa rasmi mwaka 2022 kwa ifanyike 2022 bmj, lakini kama navyosema, ilisukumwa mbele kwa miezi sita kwa sababu ya ratiba kurudishwa nyuma kutokana na janga la Covid 19. Kwa hiyo michano hii kama unavyofahamu, imepanuliwa kushirikisha sasa timu 18 katika mataifa ya Afrika na ufanyika kila baada ya miaka miwili kwa kubadilishana na ile kombe lingine la AFCON mm -hmm. ambao linashirikisha hata wachezaji wanaocheza nje ya Afrika. Sasa basi kutokana na hivi wachezaji wanaoshiriki kwenye hii michuano eh, ni wandani pekee. Sasa basi mpaka sasa nimetaka kujua michuano hii ilipofikia, na nimezungumza na mwanaspoti wa Global Publishers, mwandishi wa michezo Irene Kilango ambaye ni mtangazaji pia wa Global Publishers, kutaka kujua mpaka sasa anavyoona eh, michuano hii ilivyo. Okay, hivi sasa tumetoka katika hatua ya makundi na tunakwenda katika hatua ya robo fainali uh, ya CHAN na mbaya zaidi timu za ukanda wa Afrika mashariki na kati hazijafanya vizuri. Mfano, Uganda mwenye alama nne amejikokota sana kupata za alama nne, japokuwa katika timu za ukanda wa mashariki tunaweza kusema ndo katuinua ukimwachia uh, DRC Kongo ambaye ana hali mbaya, na tunafahamu DRC Congo hawana hali mbaya tu kama timu ya ya ya Kongo bali hata kwenye klabu mbalimbali ambazo zinashiriki ligi kuu ya Kongo, unaona kama TP Mazembe, AS Vita, AS Maniema na injo, ndoka, eh, timu nyingine zinazoshiriki ligi kuu ya Kongo, wachezaji wao wengi wamekuwa wakiondoka timu hizo na kuja katika timu za eh, hapa nyumbani Tanzania na kuja katika timu nyingine za Uganda. Lakini Ethiopia, kwa wa kumbukumbu zangu vizuri, hawajafanya vizuri nao katika eh, kundi lao wameburuza mkia na vilevile tukiendelea kuangalia bmj ni kwamba timu ya taifa ya Morocco simba Atlas, mabingwa watetezi wa kombe hili la CHAN wametupwa nje ya mashindano hayo baada ya kupoteza mechi zao zote na kushangaza wengi, ingawa eh, hawa si waliocheza kombe la dunia, hawa ni wanaocheza nchi au mechi za ndani eh, sasa, Irin Kilango, kwa upande wako amezungumzia timu za Afrika ya magharibi na Afrika ya kaskazini vilevile Magharibi mwa Afrika, timu nyingi zimefanya vizuri ukitazama Ivory Coast, Senegal, Mali, Cameroon, Nija, ila kuna timu kama Madagaskar wameendeleza kuwashangaza Afrika. Mara ya mwisho wamefunga au uh, wamefunga Sudan bao tatu. Ni nchi ambayo si maarufu sana kwa soka, lakini tunaona wameweza kuwainua vijana wao wa ndani ya nchi na kuwafanya waweze kuwa imara katika michuano hii ya chana, lakini pia mfumo rafiki wa Madagaskar eh, academy mbalimbali tumeshuhudia na kuziona zikizaa matunda katika um, e, michuano hii ya chani, lakini pia wenyeji Algeria tunaona wamefanya vizuri na wanaendelea kufanya vizuri na tunatumaini hata katika hatua hii ya robo fainali watafanya vizuri. Tumeona wao wenyewe wenyeji, lakini hata miundombinu mazingira ni, ni rafiki kabisa kwa vijana kuweza kucheza mpira bila shaka. Michuano hii ya mataifa ya Afrika ya CHAN ni mashindano ambayo yameanzishwa mwaka elfu mbili na tisa ili kuendeleza vipaji kila baada ya miaka miwili kukuza vipaji vya ndani barani Afrika na ni matokeo michezo ambayo kwa kweli inawapa nafasi walioko barani Afrika kuweza kupata nafasi ya kuonekana nje ya bara hilo. Tarehe 27 michuano hii naingia robo fainali, Algeria watapambana na Ivory Coast, Senegali na Mauritania, Madagaskar na Mozambiki, na Niger watakuana na Ghana. Basi hiyo ndiyo CHAN inavyoendelea, msikilizaji, tutaendelea kufuatilia taarifa hizo za CHAN na kukupa habari moto moto. Basi moja kwa moja, msikilizaji, matangazo haya ya usahau pia yanakujia kupitia VOASwahili.com na moja kwa moja tayari tuelekee katika habari za dunia. Tuanzie kwa Umoja wa Mataifa. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalofuatilia maswala ya nyuklia amesema kwamba atakwenda Iran mwezi ujao kwa matumaini ya kufufua makubaliano ya mwaka wa 2015 anayolenga kuzuia harakati za nyuklia za Teheran. Akizungumza Jumanne mjini Brussels, mbele ya wajumbe wa kamati ndogo ya usalama na ulinzi ya bunge la Ulaya, Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la nishati Atomic, alisema jamhuri ya, ya kiislamu imekusanya hiyo, ya Kiislamu imekusanya kilo sabini za madini ya uranium yaliyorutubishwa kwa usafi wa asilimia 60. Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani Papa Francis amekosoa sheria zinazoharamisha mapenzi jinsi ya jinsia moja kuwa zisizo za haki akisema kwamba Mungu anawapenda watoto wake wote kama walivyo na kutoa wito kwa maaskofu wa Kanisa Katoliki wanaunga mkono sheria kuwakaribisha karibisha jamii ya LGBTQ kanisani. Kwa mapenzi jinsi ya jinsia moja si uhalifu, Papa Francis alisema wakati wa maojano Jumanne na shirika la habari la Associated Press. Papa Francis alikiri kwamba maaskofu wa kanisa Katoliki katika baadhi ya maeneo mengi duniani wanaunga mkono sheria zinazoharamisha ushoga au kuibagua jamii ya LGBTQ na yeye mwenyewe alizungumzia swala hilo katika misingi ya dhambi, lakini alieleza mtazamo hiyo kwa asili ya kitamaduni, na amesema maaskofu haswa wanahitaji kupitia mchakato wa mabadiliko ili kutambua heshima ya kila mtu. Mamlaka ya Korea Kaskazini imeamuru kufungwa kwa shughuli kwa siku tano. huku kukiwa na ongezeko la magonjwa yasiyojulikana ya kupumua kulingana na mwanadiplomasia wa Russia na chombo cha habari chenye makao yake mjini Seoul, NK News, chapisho lenye vyanzo vya habari nchini Korea Kaskazini, liliripoti mara ya kwanza kufungwa kwa shughuli za umma lockdown, likisema wakazi wa Pyongyang wanatakiwa kubaki majumbani mwao na kufanyiwa uchunguzi wa lazima wa joto la mwili kuanzia Jumatano hadi Jumapili na makamu raisi wa zamani wa makamu raisi Chen Jen Chenzhen, atakuwa waziri mkuu mpya wa Taiwan. Ofisi ya rais imesema Jumatano kama sehemu ya mabadiliko ya baraza la mawaziri kufuatia kushindwa vibaya kwa chama tawala cha Democratic Progress DPP katika uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka jana. Waziri mkuu Se Seng Shang anawasilisha barua yake ya kujiuzuru wiki iliyopita pamoja na ile ya baraza lake la mawaziri kabla ya kuundwa upya kwa serikali inayotarajiwa kuwa na mabadiliko. Hatua hiyo ya Suu ilifuatia hatua ya DPP kutofanya vizuri katika uchaguzi wa ndani mwezi Novemba, na inakuja wakati Taiwan ikijiandaa kwa uchaguzi wa rais na bunge mapema mwaka 2024 <tune> na muziki anajulikana kama mviri mviri manake tila. ile, m, ile yes. N ni silent wanasema. E, anajulikana kama mviri eh, Sande kutoka kule Kenya, lakini huyu ni mwanamziki Sande ambaye mimi namfahamu sana kwa wimbo wake Nikita uh -huh. E, manake ule ulivuma sana, lakini hii pia ni ngoma safi akitokea huko Kenya, anasema kwamba amekuwa eh, pia ameorodheshwa kwenye rekodi lebo ya Sauti Sol inajulikana kama Soul Generations Records. Uh -huh. E, kitu kama hicho wakimwita The Storyteller. The Storyteller. Mm. Yes, sababu ya najua kusimulia eh kusimulia, <laughs> kusimulia <hadithi. laughs> eh, Ehe. Ehe. Basi naona ndiye anatuelekeza kwenye swali letu la barazani, bila shaka ambalo tumeuliza. Nini Sandi Shomari, swali la barazani? Tuangalie basi kwenye swali letu la barazani kuhusu kile chuo kikuu cha Mwalimu Nyerere kule nchini Tanzania mm -hmm. ambapo tulitaka kujua baada ya eh, kuelezwa kwamba E, walimu wamekuwepo pia, kumekuwa na ruzuku za kila aina ambazo zimetolewa kwa chuo hicho cha Mwalimu Nyerere kule Butiama. e, ni kwamba e, wamekuwa wakipokea hela hizo na, na hii ni ripoti ambayo imetolewa na kamati ya Bunge. e, ni vizuri tueleze hapo kwamba wao ndiyo wametoa hii ripoti e, kwamba wamekuwa wakipewa pesa hizo, lakini kwa miaka kumi na mitatu akujawa na shughuli zinazoendelea kwamba wanafunzi wapati masomo kule wanafunzi hakuna. Ah, wanafunzi sasa, nani awajibike? Tumeuliza kwenye mtandao wetu wa Facebook, wanasema nini? Bila shaka, Jackson Ntabirweki. Jackson Ntabirweki anasema kwamba uongozi wa chuo hicho wajibike kwa kuibia serikali. Naye Fideli Mgwamie Gwamie, huyo anasema, anasema waziri wa elimu alifahamu hilo vizuri e, nyuma yake kigogo wa serikali au kiongozi wa Chama cha Mapinduzi anafahamu pia. Hali kadhalika Tadeo sesenyonyo Senyonjo anasema anasema bado kuna madeni ya Ulaya. Hii ndiyo serikali yetu, wanatuambia eti wanakusanya kodi kuendesha nchi. Tulitaka sana kusikia, uh, msikilizaji, una maoni gani? Lakini kwenye uh, ukurasa wetu wa Facebook tunaona mmeandika uh, kiasi cha haja, lakini pia uh, tulijaribu sana kuwapata uh, kwenye Facebook ama uh, kupitia njia ya simu uh, lakini naona tuna matatizo, hatupati wasikilizaji kushiriki katika uh, uh, barazani uh, uh, lakini uh, chuo hicho ni cha ufundi. Asante Shomari. E, ni cha ufundi katika e, maeneo hayo na katika kuwajibika, nafikiri pia ungekuwa ni mfano, kwa sababu kuna vyuo vingine pia vimetajwa e, na sio tu pale Tanzania lakini kwingineko pia e, yeah, vikielezwa kwamba havitumii e, hela ambazo zinatolewa na serikali kwa njia ifaayo, unaona hapo lazima sheria ifuate mkondo wake. Ni kweli na iwapo hiyo ripoti e, ina, ina ukweli wake, maanake pia kile chuo ama wale wahusika wanaweza pia kuwa e, na maoni tofauti, tofauti kuhusu swala hili. Lakini huyu Juventus Joasin Talima e, anasema nikiwa safarini, sijui anakwenda wapi, Mtwara, Tanzania <laughs> akuzungumza chochote, lakini kasema anatupata mubashara na kwamba yote tunayozungumza anapitisha amewekana, <laughs> <laughs> <laughs> tiki kabisa, sio? Haya, basi tupate mziki express, bila muziki ujasukuma gurudumu. Kijana mkijana machachari anakuja na wilo ngomba kitu chake maboko ni lagi Asante sana huyo msikilizaji, kijana machachari kabisa huyo Inos B akiwa na mkongwe Awilo Longomba. Unajua BMJ hao wakongwe wanakaa kwenye ngoma kama Awilo mm -hmm. bado wanapiga muziki, bado wanakimbizana, bado wanacheza, yuko mm -hmm. na kijana mdogo kabisa huyu, lakini ukiangalia no. yeye na, na, na kijana mdogo wanakwambia, wanafanya kazi pamoja vizuri kabisa kwenye uwimbo ndio. Safi kabisa. Safi kabisa. Basi ya, ya, ya, panga, kwenye panga panga ya mambo. Bila shaka, Safi. Twende tuangalie mambo ya tech. Bila shaka. Mm -hmm. Teknolojia basi tunakutana tuelekea hadi kule nchini Kenya ambapo mwalimu mmoja nchini humo ameanzisha kampuni ambayo inatengeneza pikipiki zinazotumia nguvu za umeme kutoka kwenye betri za zamani za kompyuta za mkononi maarufu kama laptop. Uvumbuzi huo unatajwa kuwa njia nafuu na endelevu ya usafiri kwa kutumia rasilimali ambazo ni rahisi kupatikana katika eneo hilo la Afrika ya Mashariki. Ridhi tupe taarifa zaidi. Po Waweru, mwalimu wa somo la fizikia katika shule moja nchini Kenya, anazunguka mjini akitafuta bidhaa au vifaa vya kununua. Anatafuta betri za zamani za kompyuta za mkononi zinagharimu shilingi 50 tu za Kenya, sawa na chini ya senti 50 za Marekani kwa kipande. Waweru wamepata matumizi ya kiubunifu kwa bidhaa hiyo taka. Baada ya kukusanya betri hizo kutoka kwa wafanyabiashara jijini Nairobi, anachukua mzigo huo kurudi kwenye karakana yake. Nobody was selling electric bikes. Hakuna mtu aliyekuwa akizuia pikipiki za umeme nchini Kenya, kwa hivyo ili nibidi ni agize moja. Ilikuwa na betri za lead acid kisha baada ya miezi michache, betri hazifanyi kazi tena kwa sababu ya teknolojia. Nikawa siwezi kusafiri tena, sikuweza tena kwenda mahali pa kazi, kwa sababu bila shaka pikipiki yangu ilikuwa haifanyi kazi tena. Kwa hivyo kupitia ustadi wangu, kupitia uvumbuzi wangu, niliweza sasa kupata betri za bei ya chini, na hivyo ndivyo nilianza kutumia betri za kompyuta za mkononi. Pikipiki hizi zinatumia volti 60 kwa njia ya moja kwa moja. Betri wakati mwingine huchukua saa nyingi kuchaji, lakini inaweza kuchukua dakika 45 ikiwa kwenye chaja ya haraka. Betri iliyojazwa kikamilifu inaweza kusafiri umbali wa hadi kilomita 100 kabla ya kuhitaji kuwekwa chaji tena. Anasema uvumbuzi wake ni bora kuliko ule wa pikipiki za kawaida zinazotumia mafuta ya petroli. Pikipiki za Ecomobilus zina faida nyingi ukilinganisha na pikipiki nyingine zinazotumia petroli. Kwanza ni kwa sababu ya gharama ya matengenezo. Pikipiki hizo hazihitaji ukarabati mingi kwa sababu hakuna sehemu za mitambo zinazohitaji kutengenezwa mara kwa mara nazipitia angalau miaka miwili kabla ya kupeleka kwa fundi kwa sababu injini hazipo tena. Pikipiki piki hizi zinatumiwa kuzunguka jiji, na wasafirishaji wengine wanasema wanaokoa pesa kwa kuwa hawatumii piki pikipiki za petroli tena. Joni Mwangi ni mwendesha pikipiki iliyokarabatiwa na kampuni ya Ecomobilas, amekuwa akitumia pikipiki piki hizo kwa karibu miezi sita sasa. In terms of fuel, in terms of... nyingine ilikuwa ya bei ya hali kwa upande wa mafuta na kwa kuokoa muda, lakini ya umeme inatumia muda mfupi na ina ufanisi na okoa pesa, kwa sababu situmii mafuta. Ubora wa pikipiki za kampuni ya Ecomobilas umepata kutambuliwa na wataalamu wa maswala ya uchukuzi kwa kutumia vyombo vya nguvu za umeme, hususan kwa sababu mbali na kuwa pikipiki zake zinadumu kwa muda mrefu zaidi pia zina nafasi muhimu katika harakati za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ikiwa ni pamoja na kupunguza uchafuzi wa mazingira kwa kuongeza idadi ya vyombo vya usafiri vinavyotumia nishati mbadala. Wataalamu wanasema kutumia pikipiki piki kama hizi pia kunapunguza viwango vya kelele mijini na hivyo kuboresha ustawi wa watu pamoja na kuchangia ubora wa mazingira. kwa sababu betri hizo ni rahisi kupatikana nchini Kenya inakuwa ni rahisi kwa miradi kama hii ya kampuni ya Ecomobilas kupata mizizi kwa haraka. Asante uh, sana BMJ mrithi mzee wa kazi kweli. ni mi kupata mizizi kwa haraka. Umeeleza vizuri sana kuhusu hizo pikipiki nafikiri, <laughs> mengi yanapatikana hapa bila shaka, na ni vizuri pia tutaje ni ripoti ambayo imetayarishwa na shirika la habari la AP, Associated Press. Safi sana, basi mjene, na muda unakimbia kwelikweli. Tuangalie na ujiri kwenye mitandao ya kijamii moja kwa moja kule nchini Tanzania. BMJ ukiangalia video za picha ni watu walivyompokea. Eh, makamu wa rais wa chama cha Chadema Tundulisu ambaye amerudi huko nchini Tanzania hii leo. Hiyo ndio stori kubwa, hiyo kule inatamba kulikuli kwenye mitandao, kama vijana kwa wingi, vijana wanakimbizana na ni kwa nini vijana? Lakini vijana, laki. Laki. vijana Ma... wengi ambao wanajitokeza hmm. no. inategemea na wale ambao wamevutiwa na, na Tundulisu. Ukiangalia kwa upande mkubwa ni vijana wako, wazee wako, watu aina tofauti, lakini kwa wale ambao walikuwa wanakimbia ndio vijana ndio mm-hmm. wengi kukimbia, ndio hawakupanda kwenye gari, wametoka kwenye uwanja wa ndege wanaelekea eneo witwa Temeke kwa kukimbia uhum. Wakati wengine wanaendesha kwa magari wao, wanakimbizana kusindikiza ule msafara na ku... maanake ni baada ya miaka, miaka... miaka... takriban miwili sasa kama e, ta... e, miwili na nusu hivi, tangu baada ya uchaguzi mkuu kule nchini Tanzania. Kwa hiyo amepokelewa kwa shangwe akienda huko, eh, pia akipewa nafasi ya kwenda kuhutubia. Sao, saa sawa kabisa asante Shomari, muda umekimbia kweli kweli, sijui kama tunapata nafasi e, tusome angalau moja swali. So, la leo tumeuliza: je, unadhani shule binafsi zinatekeleza ahadi zake za kutoa elimu inavyostahiki? Fidel Gwamia anasema waziri wa elimu anafahamu hilo, nadhani huko nyuma, anasema wahawakuangalia haya mambo. Naye Tadeo Senyonjo anasema tena bado kuna madeni ya Ulaya. Hiyo ndio serikali yetu, eti wanakusanya kodi kuiendesha nchi. Tunafika mwisho wa VOA Express, matangazo ambayo kujia moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15. Mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abudi. Mimi naitwa BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Sandi Shomadi. Tukutane papa hapa siku nyingine, panapo majaliwa, bila shaka