Mambo yakiendelea vizuri kabisa nalo. Jina langu ni Harrison Kamau Kennes Bwire. Harrison, unajua kuna wakati ambapo tulikuwa sote tukiamka tunaenda kwenye Twitter kuangalia watu wameandika nini huko, na wakati mwingine tunaangalia Facebook na hasa watu walikuwa wanasoma Donald Trump ameandika nini. Unakumbuka hizo siku? Sasa baba Trump tena Facebook imesema kwamba inamrudisha wafuasi wake wale milioni 50 wanasubiri zaidi kujua atakuwa anaandika nini huu wakati alikuwa akiamka, ni msururu tu wa sawa, jumbe zake. Sawa kabisa, na ni kweli mm -hmm. Aliangalia kwenye anayotanda kwenye mitandao ya kijamii. na jina lako umesahau kwamba ni Kenneth Bwire. <laughs> Hei, nimesema, Kenneth Bwire. <laughs> Basi labda Hei. Hei. Hei. Ah, <laughs> leo kwa... ama nimesema ndio la kwako. <laughs> leo katika Express tuna mengi tu ambayo tumekuandalia. Tuna masuala ya vijana ambao wanasemekana wengi wao, vijana wa kisasa labda, huenda pengine, maadili yamekosekana, hmm. na Uganda unaniambia kuna nini Uganda? Kuna ili swala la mashoga tena limerudi hasa wakati huu, si kwamba bunge limeunda sheria Hapana, lakini ni kwamba kuna mojawapo ya wilaya, uongozi wa wilaya ambayo inashutumiwa kwamba imeunda sheria kuwatetea mashoga. Sasa limeingia katika bunge la taifa, spika na spika yule mwingine wanajibizana. Basi hayo na mengine mengi kuhusiana pia na ujio wa Tundu Lisu kurudi nchini Tanzania, na vilevile vile swali la leo, yote yatapatikana ndani ya VOA Express, na usisahau kwamba mm, Express haikwendi bila muziki, yote utayapata tunapo safiri pamoja jioni ya leo. Kama wewe ni mkazi wa Afrika na mm -hmm, kama huko pengine kote duniani, wewe tusafiri tu pamoja, tuangalie Express mambo yalivyo. Umeambia kote duniani ni kwenye voa swahili.com, sio? kamili na moja kwa moja, tuelekee nchini Tanzania ambapo kuna taarifa ambayo imetokana na utafiti uliofanyika na ninazungumzia utafiti uliozinduliwa hivi leo mapema, uh, Regional Education Learning Initiative, kama reli, na taasisi ya inajulikana kama reli kwa kushirikiana na taasisi ya uwezo Tanzania, na imeonyesha kundi kubwa la vijana nchini halina maadili na stadi za maisha ripoti hiyo ya mchanganuo wa stadi ya maisha na maadili katika Afrika Mashariki iliyofanyika mwaka uliopita imehusisha vijana kuanzia umri wa miaka 13 hadi 17 katika wilaya 34 na pia kaya zaidi ya elfu 11 ukihusisha vijana zaidi ya elfu 14. Sasa swali kuu ni kwamba ni kweli vijana wamekosa a, maadili? Asilimia kubwa imekosa kujielewa kimaisha? Ili kuangalia swala hilo zaidi, naungana naye Nice Mwajuma akiwa kule Tanga, kutoka taasisi ya Jamii Mpya Initiative inayoshughulikia na kusaidia vijana pia walemavu katika jamii. Karibu sana Nice Mwajuma, hebu tueleze wewe matokeo haya ya vijana kukosa maadili umechukuliaje? Ni kweli kuna vijana ambao wamekosa maadili na mimi ninachokisema ni kwamba ni kukosa elimu kujitambua. Natamani kila taasisi inayoshughulika na masuala ya vijana, kipaumbele pia iweke katika kutoa elimu ya kijamii, elimu ya kujitambua, watu wenyewe, kwamba kuna vijana wengi wanafanya makosa, wanafanya mambo ambayo si maadili mazuri, na ukiongelea elimu inajumlisha kwamba madhara na faida ya kitu anachokifanya amekosa maadili, labda ana tabia chafu, amekosa maadili, labda anavuta bangi, amekosa maadili, anatukana, amekosa maadili, anafanya chochote kibaya. Ni kwamba kikubwa kinachokosekana ni elimu ya kujitambua. Na sijui Mwajuma, kama tunapoangalia taasisi hii ambayo inalaumu vijana na labda maisha ya kisasa, sijui kama naye mzazi anaingilia wapi, malezi yanachukua nafasi yoyote katika kuchangia hilo malezi ya kisasa pia yanachangia kwa sababu unakuta mzazi, mtoto akizaliwa tu kwanza anapewa smartphone. Ile simu huwezi jua mambo ambayo anayaangalia mule mwenye simu e, lakini wazazi wa sasa hivi mtoto wachapu au ya ausgeli ya anafanya kazi, mtoto amekaa amekaa, anaangalia TV. Huyo mtoto unamlea katika kizazi gani? Unaone, lakini wazazi pia hawafuatilii mienendo ya watoto mashuleni, unakuta mpaka vitendo vya vya, vya ulawiti e, vitendo vya watoto labda kufanya ma mapenzi yakiwa wadogo ni kutokana na kwamba wazazi hawafuatilii kazi yake, na mtoto awe rafiki wa kumpeleleza na kumuuliza una shida gani, kitu gani, kama kuna ukatili wote wa kijinsia amefanyiwa yule mtoto ataweza kueleza, naona lakini wazazi wa sasa hivi ni wale ambao mtoto akilia anapewa smartphone na wala haulizi. Asanti sana Mwajuma kutoka kule Jabi Mpya Initiative. Na pia ni kueleze kwamba utafiti huo umeonyesha kijana mmoja pekee kati ya kumi ana heshima ya kujali maadili katika jamii ambayo ni sawa mm, na asilimia 12.5 ya vijana wote waliohojiwa kuonyesha kuwepo kwa uelewa mdogo sana wa vijana kujitambua na kutatua tatizo, ambapo asilimia kumi na sita pekee wana uwezo huo wa kujitambua na kutatua matatizo. Mtoto akilia, badala ya kumwadhibu, kumshauri, unampa smartphone yeye, akaangalia viliomo ndani, kama ni vya kuchekesha, basi akiangusha ile smartphone ikavunjika. Ah, bahati mbaya <laughs> ni mambo yalivyo, amesema na anaitwa nani, Mwajuma. Mwajuma, asante sana Mwajuma na sasa Empress eh, naona Harrison Kamau anatikisa kichwa kweli eh, kimeingia muziki kabisa, akasema hivi ndio aina vibao ambao tunataka kusikiliza katika kujiburudisha. Unajua, muziki unaliwaza wakati mwingine, unaelimisha na wakati mwingine unasikiliza tu ukifanya mambo yako kusukuma muda. Sasa Kamau, unajua hili swala ambalo kote duniani linaleta mjadala mkubwa la kuhusiana na mapenzi ya jinsia moja, hasa katika mila za Kiafrika, ukisikia mambo kama haya kwamba eh vitu vinafanya vinafanywa kinyume na ilivyotarajiwa, linakuwa ni gumzo kubwa, limezungumziwa sana, ili swala la uhusiano kati ya wanaume ama kati ya wanawake. Sasa hii leo limeingia Uganda, ambapo eneo la Kasese Rwenzori huko, haya mabu, mabunge ya manispa magaribu, nimetembelea kweli, nakujua eh, ee, manispa ya Kasese mipi, i, kuna ripoti kwamba wawakilishi wa wilaya hii wamekuwa wakijadili ama wamepitisha sheria ya kuwasaidia watu ambao wanaangaziwa katika jamii kwamba wasio na, wanaotengwa zaidi hasa hawa wenye uhusiano wa jinsia moja. Swala hilo limeingia katika bunge la taifa, akanyanyuka naibu spika Thomas Tayevu akasema kuna ripoti hii ambayo nina uhakika nayo kwamba Kasese Rwenzori wamepitisha hii sheria ya kutambua watu wenye uhusiano wa jinsia moja, likaliwa mjadala jana katika bunge, Taebu akisema kwamba liwe liwalo, hilo halitakubalika. Aliyekuwa spika ambaye ni waziri wa masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Rebeka Kadaga, naye akaingia kwenye Twitter kaambia, nilipitisha hii sheria ya kuharamisha haya maneno, hamkuniunga mkono, sasa ni wakati wenu wa kuchukua jukumu. Nimezungumza na Julius Kitone, huyu ni mwandishi wa habari Uganda kuja, kutaka kujua nini hasa ambacho kimepelekea mjadala mkubwa wa kiasi hiki kwamba bunge la taifa na bunge la Kasese zinasukumana na wale walio nje pia wanaandika kuandika katika jamii. Tayebwa, alisema kwamba viongozi wa Kasese wamepitisha sheria ndogo kuruhusu vitendo vya mapenzi ya, kat... ya jinsia moja kuendelea katika eneo hilo. Aliendelea na kusema kwamba katika kupitia sheria hizo ndogo ni kinyume na sheria kuu ya nchi, kwa sababu sheria hairuhusu vitendo vya au, bya, au uh, jinsi, watu wa jinsia moja kujishiriki katika vitendo ma... vya mapenzi kwa sababu ni kinyume na sheria. Lakini viongozi wa wilaya ya Kasesi walisema maneno ya Tayemwa yalikuwa ni ya um, uongo tu. Eh, kando na kusema kwamba yalikuwa ya uongo, hili swala pia limekuwa gumzo kubwa mwezi huu wa Januari nchini Tanzania baada ya kutolewa ripoti kwamba kulikuwa na shule zilikuwa zinawafunza watoto wavulana namna ya kushiriki mapenzi ya jinsia moja, na wengi wakasema ni swala ambalo ni chungu zaidi, halistahili hata kujadiliwa katika jamii. Na anavyosema Moses Buhilia ni jambo ambalo limeishitua serikali limeishitua jamii. Jamii ipo katika mshtuko mkubwa. Serikali sasa inalifanyia kazi kuona kwamba ni nini hasa ambacho um, kinaleta hali kama hiyo. Watu wa harakati za, za kijamii wapo katika hali ya kutaka kujua ni kwa nini na hatua gani zinaweza zikachukuliwa endapo kama vitu hivi vinafanyika hapa, um, um, nchini. Ni mshtuko kwa wazazi na malalamiko yao, tayari. Dar es Salaam, tayari wazazi walikuwa wameshaitisha vikao vya kwenye mashule mbalimbali, um, katika kujadiliana kuona kabisa kwamba yasija yakaingia katika shule um, yasija yakaenea ko. Tayari tahadhari hata wazazi wameshaanza kuchukua, kwa sababu ni, ni swala la taharuki linazungumziwa zaidi kamao, lakini <laughs> nchi zote za hasa za Afrika zinazojaribu kutunga hii sheria ya kufanya hili swala kuwa kinyume cha sheria walijaribu. Hata Uganda likazungumziwa, Kenya likazungumziwa, huko huko Tanzania wapo makini sana kuelekea mkondo huo wa kutunga sheria kali, licha ya kusema kwamba ni mshtuko mkubwa hawataki kusikia katika jamii. Sisemi kwamba watunge sheria, jukumu la kwao. ao taenda kuandika hii ni sauti ya America, VOA Express. Mahakama moja nchini Kenya mapema leo imemkuta na hatia mwanadiplomasia wa Venezuela kumuua kaimu balozi wa taifa hilo la Amerika kusini mwongo mmoja uliopita nyumbani kwake katika ujirani karibu na mji wa Nairobi. Dwight Saragey ambaye alikuwa katibu kiongozi katika ubalozi huo amekutwa na hatia ya mauaji ya Olga Fonseca Julai 20, Julai mwaka wa 2012 jaj Roslin Coril amesema katika wa uamuzi wake. Mahakama pia imewatia hatiani raia watatu wa Kenya waliokuwa wameshtakiwa pamoja na Saragey akisema walihusika katika mpango wa pamoja. Russia imeanzisha mashambulizi mapya makombora dhidi ya Ukraine asubuhi ya Januari 26 na kuua mtu mmoja, saa kadhaa baada ya shambulizi la usiku la ndege isiyo na rubani, huku mapigano makali yakiendelea bila kusitishwa upande wa mashariki, ambapo vikosi vya Moscow vimekuwa vikizidisha shinikizo kwa watetezi wa Ukraine. Mashambulizi hayo mapya ya makombora yamekuja baada ya rais Volodimir Zelenski kuzungumza saa chache baada ya Ujerumani na Marekani kuahidi kuipatia Kiev vifaru vya hali ya juu vya kivita na kutoa wito wa washirika wa Kiev na Magharibi kuwasilisha makombora ya masafa marefu na ndege za kijeshi ili kuimarisha ulinzi wa anga wa Ukraine. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imesema mapema leo kuwa inamwita nyumbani balozi wake nchini Burkina Faso, ikitaja muktadha wa matukio ya hivi karibuni, siku moja baada ya Paris kutangaza kuwa itaondoa wanajeshi wake katika taifa hilo. Tumeamua kumrudisha balozi wetu mjini Paris ili kufanya mashauriano kuhusu hali ya matiz, mtazamo ya ushirikiano wetu baina ya nchi hizi mbili, amesema imesema taarifa ya waziri huyo. Maandamano ya wapinzani juu ya kuwepo kwa jeshi la Ufaransa yameongezeka nchini Burkina Faso, ambao kwa kiasi fulani yanahusishwa na dhana kwamba Ufaransa haijafanya vya kutosha kukabiliana na uwasi wa Kiislamu ambao umeenea katika miaka hivi karibuni kutoka nchi jirani ya Mali. Na mawaziri wa uhamiaji wa Umoja wa Ulaya wanakutana leo Alhamisi kujadili vizuizi vya visa vya na uratibu bora ndani ya umoja huo ili kuweza kupeleka watu wengi zaidi wasio na haki ya ukimbizo huko Ulaya kurudi katika nchi zao za asili pamoja na Iraki. Miaka mitatu baada ya mataifa 27 ya EU kukubali kuzuia viza kwa nchi zinazoonekana kushindwa kushirikiana kuwarudisha watu hao, ni Gambia pekee ndiyo iliyoadhibiwa rasmi. Bianka ndani ya VOA Express anasema check on me people, check on me, kikiwa kiashiria kamili kwamba tumeshafika wakati wa barazani, ambapo tuliuliza, je, kurejea nyumbani kwa Tundulisu kutoka uhamishoni kuna umuhimu gani katika siasa za Tanzania? Na maoni kwa kweli yamemwagika kweli kweli, si haba hmm. Lakini kabla ya kuyasoma tunaye msikilizaji tayari kwenye laini ya simu ambaye yuko tayari kabisa kutoa mchango wake kuhusiana na suala hili. Karibu sana, sema jina na eneo unakotokea na kisha uendelee kutoa mchango wako. Karibu, halo, tunakusikia, tunakupata, endelea. Inaonekana hiyo namba ina matatizo kidogo mwelekezi wetu. Uh, endapo hiyo sauti yake itakuwa nzuri utatuarifu kama tunaweza mchukua tukazungumza naye, eh, lakini msikilizaji tume- tunaangazia kurejea nyumbani kwa Tundu Lissu, kiongozi wa upinzani nchini Tanzania, ambaye aligombea urais eh, wakati ambapo alikuwa namenyana na hayati Magufuli, sio kamao? na baada ya hapo tena akarejea Ubeligiji. Mara ya kwanza alikwenda kule baada ya kunusurika kifo alipopigwa risasi kadhaa alipokuwa anatoka majengo ya Bunge, akaona uhai wake upo hatarini, akarudi kugombea urais. Alipomaliza tena akarudi Ubeligiji. Sasa hatimaye amerudi Tanzania. Sasa kurejea kwake kutabadilisha siasa za Tanzania? Wanasemaje wasikilizaji? Harrison Baba Karina anasema umuhimu upo mkubwa kwa hitaji la serikali mpaka kwa sisi wananchi. Serikali itapata faida kubwa kwa kuaminiwa ndani ya nchi na nje ya nchi kwa kuleta taswira nzuri ya kuheshimu haki na demokrasia, vitu ambavyo tulipoteza kwa miaka kadhaa. Amida Mwangaza anasema hakuna maoni tofauti kwamba hamna tija yote ambayo tutaona hapa. Alikuwa kwenye semna ya ubepari na ukoloni mamboleo na kuja kuvuruga uzalendo. Sasa anasema, sasa Tanzania wapo imara. Maoni yake Amida Mwangaza. Arimrangi anasema yuko kule Dar es Salaam, anasema Tundulisu kurejea Tanzania kutaongeza hamasa kubwa sana katika siasa, namna Tundulisu ni mwanasiasa mkubwa katika nchi yetu, lakini acha ieshe, wacha tuone. Uh, mambo yatakavyokwenda. Kuna wachambuzi walikuwa wanasema hiyo jana kwamba kurejea kwake kutaongeza nguvu katika upinzani, ile sauti ambayo tumekuwa tukimwona kiongozi wa Chadema Freeman Mbowe, sasa amepata nafasi nzuri nyingine tena, akisema hii tunduliswa, akisema hii basi, watasema watapata katiba mpya. Lakini James Owiti anasema hii ni hatua njema sana kuelekea demokrasia bora na uhuru kwa kila mtu Tanzania, ili wajenge nchi yao kwa pamoja, maana hilo ndio jambo jema, kuwepo upinzani na kuwepo serikali, wote washirikiane kutuletea maendeleo. Aya, sawasawa. Kwenye laini ya simu tunaye Musa, karibu sana kwenye VOA Express Barazani, hebu toa wa mchango wako kuhusiana na ujio wa Tundulisu. Uh, ujio wa Tundulisu bwana utaleta changamoto nzuri sana kwa maendeleo ya demokrasia ya nchi yetu. Naam na... Ujio wa tundulizi utaleta challenge kubwa kwenye maendeleo ya demokrasia ya taifa letu. Kivipi kaka? Uh, ile hamasa kakatatale hamasaia upinzani ulikuwa ufanye shughuli zake za kisiasa kwa muda mwingi kuhi, hamasa, kubwa, wala, hasa hasa, kwa hiyo italeta hamasa kubwa sana kwa wanachama wa chama cha demokrasia na maendeleo cha demo. Hmm, unajaribu kusema kwamba wale waliokuwepo wale wapinzani hawakuwa na hamkuwa, eh, mnawafuatilia sana? Anapokuja Tundulisi ndio anaongeza nguvu zaidi ndio, ameongea kuongeza nguvu. Walikuwepo, wanafanya shughuli zao waliokuwepo, ndio, lakini naye amea kuongeza nguvu zaidi. Umekuskia? hmm. Asante. Tumekusikia. Asante. Shokura sana pamoja na wengine wengi ambao wamechangia kwenye barazani kina Antonio Dotto, Lusekelo Mwanjala, Ibrahim Juna, Juma Lion, Zakaria kuna vilevile vile Masanja, Deus, Bana Ombega miongoni mwa wengine wengi, asanteni sana kwa kushiriki kwenye barazani. Basi yote haya yanafanyikia VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kibao kikija polepole pole kwa staili yake wivu <mama> Nam, nam, nam. Wimbo ni wivu, yote yakifanyikia hapa studio 15, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni VOA Express, tunapokungana naye Salma Muhamed kutoka Mombasa, akituletea ushauri na anasema kwamba vijana nchini Kenya wamehimizwa kujihusisha kikamilifu na maswala ya uongozi ili kuhakikisha uwakilishi wao unazingatiwa katika maswala ya maendeleo nchini. Basi kijana Yohana ambaye pia anajulikana kama akili nyingi, anasomea taaluma ya wanahabari katika chuo kikuu cha TUM huko Mombasa, anasema taaluma hiyo imempa motisha na ufahamu wa kuangazia kuhoji maswala ya utawala na uongozi wa nchi. Hebu tufahamu zaidi. Kwa hivyo vijana wengi wanajua wanatulinda sisi wenyewe, sisi ambao tunatetea haki, unapiga ni hatua gani ambao unaenda ili uhakikishe hiyo kazi inapatikana, hiyo hiyo hiyo haki yako inatetewa, ni wapi unaenda? Sio labda umeenda pale kwa chifu wako au kwa mzee wa mtaa. Usikufe moyo, sababu hiyo pia hata kukufa moyo, kwa maana tunapata Mombasa sasa hivi, kuongezea mambo ya dawa za kulevya, tunaongoza kila mahali, inajulikana kwa kitu nzima. So unaona vitu kama zile ndio zinachangia. Unapata jamaa wanakaa tu wao wanajua, afisa bwana, tukaenda kule tunajulikana sisi ni watu tunatumia tuma dawa za kulevya, sisi tunaitwa wakati wa fujo kukiwa na maandamano, sisi ndo tunaitwa. Sisi tunataka kukataa hilo. Sisi pia tunaweza kuwa viongozi, sisi pia tunaweza kuwa watu ambao wanaheshimika, sisi ambao tunaweza toa uh, speech tunaweza toa uh, ujumbe, hotuba mahali, kwanza kwa viongozi, na wakatusikiza na weka maanani, sababu pia sisi tuna hekima. Leadership si jambo dogo, ni jambo ambalo linahitaji vilevile, jambo pia linahitaji taaluma kivyake. so, kwa hivyo ni vizuri pia kuenda shule kupata mafunzo ya hapa, na kuna zile shortcuts ambazo zinatolewa na mashirika kadhaa. Mnaweza tolewa labda ya prezen hizi za skills communication communication communication skills communication skills skills kidogo, lakini kwenye leadership communication skills ni jambo kubwa sana kwa sababu how you communicate to people uh, speaks a lot about about who you are, ama about your characters. So mimi leo tunazungumza hivi sana, jana, hivi na hivi na hivi utanijua sana so, kwa sababu sababu na na unajua ni ni kijana wa vizuri pia kidogo kidogo. Wewe ziliamka tu from nowhere umekuwa kiongozi, alafu ile mambo ya uongozi pia zile skills ama zile vitu ambazo nafaa uwe nazo bado hazija kuingia vizuri. Kwa hivyo pia masomo ni muhimu, taaluma ni muhimu. sema naitwa mm -hmm. Yule kijana anaitwa Yohana ama jina lingine ni akili nyingi kutoka Technical University of Mombasa amatum mm. na ushauri wake ni nasaha kweli mm. kwa vijana kwa sababu pia uongozi siku hizi wanasema hakuna uongozi wa kesho, ni vijana sijui, viongozi wa kesho ni viongozi wa sasa. <laughs> mm -hmm. <laughs> na hapo awali najua tumezungumzia taaluma mm. tumezungumzia maadili kwa vijana na pia yeah. kujifahamu na kujielewa ikisemekana, mm. wengi hawajielewi na wala mazingira yao hayawafahamu, wanaishi tu <laughs> wapo hapo tu. Kuna, kuna, kuna, kuna utafiti ulifanyika wiki hii ama wiki jana Tanzania, wakasema kuanzia miaka kumi na saba ilikuwa hiyo. Utafiti ulichapishwa na vyombo vya habari Tanzania, hata na leo pia, kwamba hawaelewi namna ya kusuluhisha mambo yao. Sawa sawa basi tunapokaribia na kabla kuangalia ya kuangalia baadhi yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii akiwemo ya yako ya Donald Trump na Facebook yangu tena. Hey, uliodokeza pale ningetaka kusikia zaidi, lakini kwanza tuangalie swali la leo. Tukauliza, je, Rwanda imekiuka sheria za kimataifa kwa kushambulia ndege ya kivita ya DRC? Hili linatokana na tukio ambalo ndege ya DRC ambayo video inaonyesha ilikuwa inakaribia kutua ikipigwa kombora kutoka nyuma, na zimeleta maneno mengi. Rwanda inasukuma inasema ilikuwa imeingia anga ya Rwanda, DRC inasema hapana, ilikuwa anga yetu na nikosa. Kwa hivyo wewe, msikilizaji, unasemaje? Sasa hapa John Mukaruka anasema ko Kilimanjaro anasema sisi Wakongomani hmm. tutajitetea beyeye benyewe Mm. Mbele wa Wanyarwanda, Kagame anatia maisha ya Wanyarwanda katika shida. Tutamwonyesha sura sura mpya, ndipo anavyosema hivyo. Haya. Hey. David Chogo anasema dunia ya leo hutii sheria zaidi ya maisha, ndiposa sheria za anga huruhusu nchi kushambulia ndege yoyote inayokiuka sheria za anga zake, mfano mwaka elfu mbili kumi na tano Uturuki ilishambulia ndege ya Urusi kwa kutoheshimu anga zake. Kwa hivyo hakuna sheria iliyovunjwa. Maurice hmm. Lukalia anasema Rwanda inafanya vibaya sana kwa kweli. DRC haikukosea ilipodai kwamba hao ndio wafadhili wakubwa wa, wa m wa 25. Sasa wanaja jeshi la Afrika Mashariki iliondoke nje, amani itapatikana. Itapatikana kweli? mm-hmm. Aha. Saidi Mzee Roja anasema um, tuulize swali. Kati ya Rwanda na Kongo nchi gani ambayo iko na anga kubwa? Ni swali la kawaida. Kongo ina anga kubwa lakini tunalozungumzia hapa ni kwamba hii ndege Rwanda inasema ilikuwa imeingia anga yake. Hatujathibitishwa hayo madai, hayajathibitishwa sawa. Ni baadhi tu ya majibu kutoka kwako, kwa kwa wewe msikilizaji. Asanti sana kwa yale pia hatukuweza kuyasoma kutokana na muda, ya Kina Amos, Constant, Christian, Achille, agri agri, miongoni mwa wengine wengi. Asanti sana, majibu yote tumeyapokea. Ni vyema tukihimiza kwamba cha muhimu zaidi ni amani, Wakongomani amani, Afrika yote. Mm, hii maneno ya kudunguliwa ndege na nini haisaidii, ni amani tu, tujaribu kuunga mchakato wa amani uliopo, ili jumuiya Afrika Mashariki yote ifaidike na amani kila sehemu. Sasa basi tunapokaribia kumaliza View Express, hebu tuangalie baadhi yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Ulikuwa umesema nimedokezea masuala ya Donald Trump mwenye anawafuasi milioni 50, kwenye mitandao ya Facebook na mingine A. Meta, ambayo inamiliki Facebook imesema, wanamrudisha aendelee kuandika ujumbe, tukisoma na kwa sababu ni kwamba saizi hawaoni hatari yoyote kwamba chochote atakachoandika kinaweza vuruga usalama wa taifa. Aliondolewa mitandao hiyo baada ya bunge la Marekani kuvamiwa na wafuasi wake, akidai kwamba alikuwa ameibiwa ushindi madaye, ambayo idara zote zimesema ni ya uongo. Ni wale ambao wanakataa tu matokeo ya uchaguzi, yani Kiingereza election deniers namna huko nchini Rwanda ni kwamba malalamishi yameendelea kuongezeka dhidi ya kampuni moja ya magari inajulikana kama Tom Transfers Company, ambaye kazi yake ni kukodisha magari na pia kuuza magari au kuagiza magari kutoka nje, ikisemekana kwamba imetapeli sasa watu zaidi ya mia mbili wametoa fedha zao ili waletewe magari nchini Rwanda, lakini hayajafika na sasa idadi hiyo inaongezeka ikiendelea kuchunguzwa na idara ya uchunguzi ya Rwanda, RIB ama Rwanda Investigation Bureau. Na kwa hivyo wengi ambao wametapeliwa na kampuni hiyo wanasemekana waendelee kuripoti ili uchunguzi uendelee. Ni maswala tu ya baadhi yanayoendelea ya kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Kukamilisha tu sande, ni kwamba jumba kubwa linakuja isilii na Nairobi, linakuwa na benki, linakuwa na kila kitu mule ndani. Ni wafanyabiashara wamesema watalizindua hivi karibuni. Naitwa, jina langu Harrison Kamau.