mwezi ni Januari mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu. Tunakaribia tu kumaliza mwezi wa Januari ambao wengi wanasema kamwe haukamiliki, ni kama muda wake ni wa miezi miwili, labda utakwisha <laughs> <tuka. Nime laughs> tu ni dhana tu, lakini ndivyo mambo yalivyo hapa. Haya, sawa, lakini unakwisha tu, utafika <laughs> eh, mwisho. Sasa basi, jina langu Harrison Kamau. Ninajaribu sana kumwingiza Kamao katika masuala ya spoti na burudani, lakini Kamao, sijui kwa nini, nitampa timu sijui, nimpe TP Mazembe ama Simba ama FC Leopards, lakini hayo nitamwachia Kioko baadaye, aone kama atamwingiza Kamao katika masuala ya spoti, wakati ambapo utakuletea masuala ya burudani. Basi kando na hayo maswala ya spoti, tuna mziki ndani ya VU Express hivi leo. Tuna mambo ambayo yamefanywa na mahakama kuu nchini Kenya kuhusiana na ugavi wa mali pale wapenzi au wanandoa wanapokosana. Tutaangalia pila swala la kuhusishwa katika maamuzi ya maendeleo nchini Rwanda miongoni mwa wananchi, bila kusahau swali la leo na pia habari za kimataifa yote yakifanyika ndani ya VOA Express. Leo ikiwa Ijumaa, na popote ulipo tunatumai kwamba juma lako limekuwa sawa na linaelekea kukamilika kwa njia iliyo sawa kabisa, ikiwa jioni kule Afrika Mashariki na kati. Bwira, si mm? Naona tuanze kwako kwa mara moja tu, utueleze mm. nini hiki ambacho kimekuvutia jicho lako ama kimevuta jicho lako na sikio lako kuhusiana na ugavi wa mali nchini mm. Kenya eh, najua imekuwa katika masuala ya wanaharakati kwamba kama ukiamua kumu, kumwoa mtu alafu mkaishi nyumbani mkiachana, um, ile mali mnagawana nusu kwa nusu bila kuzingatia imekujaje. Sasa wengi wamesema kwamba kumekuwa na mazoea kwamba mtu watu wanaoana baada ya miezi sita ndoa inaharibika wanaelekea mahakamani awataki kujua ile mali ilipatikanaje kama ilikuwa yote ya Kamau basi itagawanyishwa tu nusu kwa nusu. Lakini sasa leo, mahakama ya juu kabisa Supreme Court, wanasema hivyo nchini Kenya imeamua kwamba wakati ambapo mnaamua kuachana, ile ndoa imeharibika, hamna la hamsini kwa hamsini. Hapana, hamsini kwa hamsini kama ile mali mlipata nyote pamoja, mlichangia mkaitengeneza nyote na kuna thibitisho e, kuonyesha kwamba ile mali kweli nyote mlishirikiana. Lakini unapokuja unampata Kamao ama Bwire na ile yake hamsini, tena mtaka mgawana, apate ishirini na tano we upate oh, ishirini na tano. Mahakama itasema hilo haliwezekani kabisa. Nimezungumza na Faith Alube ajaribu kunieleza linakwendaje hapa, kwamba imefikia hatua serikali ama mahakama kuu ikasema hapana, hamsini kwa hamsini Faith. Article 45 of our constitution inazungumzia kuhusu equality in marriage. Ukiangalia article 27, of our constitution tena inazungumzia usawa, hakuna kubaguliwa kwa misingi ya kijinsia. Ukiangalia pia kuna um, article 68 ya katiba yetu 68c, inazungumzia kuhusu mali ya ndoa. Sasa chenye watu wanatakana kutilia maanani ni kwamba, ndiposa uweze kuzingatiwa maneno ya 50/50 ya kugawanisha 50/50 matrimonial property, mali ya ndoa, lazima ukuwa umeoleka vizuri. Kwa hivyo for young people, wale wale wenye wanaingia kwa ndoa, wajua ya kwamba ni muhimu kuoa vizuri, na ni vizuri pia, wakati unawachana na mtu, unawachana na mtu, unavunja agano, kwa sababu ndoa ni agano, umsikia? hmm. Kwa vijana ambao mnaoana, lakini yapo yale mengine huwa yanaitwa makubaliano kabla ya ndoa. Wengine wanaingia makubaliano kwamba tukiachana, tutakuwa na tumekubaliana kwamba tutagawana namna hii. Kama yapo makubaliano kama hayo, basi italingana na uamuzi wa jaji ama hakimu wa siku kuangalia makubaliano yenu, alafu angalie namna sheria inavyosema. Lakini la mno zaidi wanasisitiza kwamba kumekuwepo tuseme ulaghai na huo ulaghai sasa ndio unakwenda mwisho wake. Kama amepata mkopo mme wako na mke karidhia kwamba ule mkopo nenda kauchukue, naye amechangia huo mkopo, anavyoelezea Faith, mali yenye unapatikana nayo kabla kuoa ama kuoleka, hiyo ni mali yako, mpaka spouse contribute something, ndio unaona anapata interest ama mali mmetafuta pamoja, lakini mali yenye ulikuwa nayo kabla ya ndoa ni mali yako. Sasa unaona hii ingine yenye watu wanalilia kugawanyisha, lazima unaprove contribution, na contribution inaweza kuwa in kind or in cash. Kama ni in kind, ni vitu kama supervision boma, kama huyu mwingine yako kazi hasa wakati unachukua loan kununua mali, huyu mwingine anakulisha, kwa hivyo hiyo ni in kind. In cash of course, yenye unatoa pesa unasema hii pesa nanunua. Lakini kama uko kwa ndoa, wanasema spouse, mali ya ndoa. Tangu tu uoe na uolewe, hiyo ni mali ya ndoa. Haya, ipo kazi. Haya, huenda ikawa pia ni sheria ambayo inalinda kwa kweli <laughs> hey, kwa sababu sio labda watu wote wa kweli, labda kuna mtu anataka kuingia kule na atoke, mm, na mali sasa, labda pale italinda, lakini ni jambo ambalo litasubiriwa tu kuonekana litakavyochukua mkondo. Hapa Lady JD na Ramadi wanasema i Sana, anasema sana. Found love, <laughs> nime, nimepata upendo siyo? Mapenzi haya ni mapenzi. Hapo ukisikia mambo ya wanavyoteremka mziki pale ni mambo ya mapenzi. Upendo labda ndio upendo, lakini mapenzi hapa nafikiri ndio. Anapendeza sana kazi za JD ni siku nyingi tu, ni kazi nzuri na napiga safi, mpangilio safi sana yani, ha, una, unaendana kabisa na VIO Express. Basi, hmm, popote ulipo, najua kwamba umefurahia. Tunapo sasa elekea kwenye taarifa ya pili, hapa tunaingia nchini Rwanda, ambapo kamati maalum ya baraza la seneti nchini humo kwenye maswala ya siasa na utawala imeanza kukusanya maoni kwa umma, ama kutoka kwa umma, kuhusu kushiriki kwao kwenye maswala na maamuzi muhimu ya taifa. Yani, Bwire, inakuwa kwamba sio serikali tu inatawala Mm -hmm. Bali wananchi pia ni sehemu ya serikali. Sasa wanaulizana, je, wananchi wenyewe wanahusishwa vya kutosha? Basi zoezi hilo limeanza tarehe ishirini na nne mwezi huu na litakamilika hapo Februari kumi. Na madhumuni ya zoezi hilo ni kutathmini ni kwa nini kuna ushirikiano mdogo miongoni mwa wananchi kwenye maamuzi muhimu ya serikali. Mm -hmm. Basi kwa mujibu wa uh, utafiti uliofanywa mwaka jana kuhusiana na utawala nchini Rwanda kutoka kwa bodi ya utawala inajulikana kama RGB, ushiriki wa wananchi wa kawaida ulikuwa katika asilimia 87.7 kutoka kwa asilimia 84 kwenye utafiti wa awali, basi likiwa ni ongezeko ndogo tu la pointi tatu katika ushiriki wa maswala ama maamuzi ya serikali na mmoja ambaye anaongoza utafiti huo, basi wakati akizungumza na wakazi kwenye wilaya ya Rubavu, ninamzungumzia senata Lambert Dushimimana ambaye pia ni mwenyekiti wa kamati hiyo, amesema kwamba viwango vya ushiriki wa wananchi kwenye maswala ya kiutawala vinahitaji kuongezeka ili wananchi wawe sehemu ya serikali. Na hapo basi vijana wamezungumzia vijana baadhi ambao wanahusika kabisa katika maswala haya na ambao wamehojiwa na kijana mmoja wao ni Innocent uh, nisengivuma ambaye ni mkazi wa Rubavu na amesema kwamba anajihisi kuwa sasa yeye ni sehemu ya utawala wa nchi baada ya kutangamana na wanakamati hao wa Senate. Vilevile vile, vile mwenzake matamshi yake yaunga mkono ni kijana Bladin Ugwigabire ambaye ana umri wa miaka ishirini na mitano na anasema kwamba hatua hiyo ina maana kubwa sana kwake, kujihisi kwamba kando na kuwa tu mwananchi nchini Rwanda, pia anapata fursa ya kujiunga kwenye utawala. basi kuna swali, je, ukusanyaji huu wa maoni utamalizikia wapi? Baraza hili la Senate la utawala na siasa likishamaliza kuchukua maoni na kukamilisha tarehe kumi mwezi ujao, litafanya vikao na taasisi muhimu kubwa za serikali kwenye ngazi za kitaifa, na hapo basi mapendekezo yatatolewa kwamba kuanzia sasa wananchi tutawahusisha kwa viwango fulani katika maamuzi. Labda wananchi wanaulizwa, bara barabara, mngependa iwe hapa ama pale? Mngetaka daraja kwanza ama mnataka tuweke unyunyiziaji wa maji mashambani? Sasa wananchi wanasema ah -ah, cha kwanza tunachotaka ni ukulima ama tunataka barabara. Sasa pale ni hatua ambayo inaonekana ni mwafaka katika kuhusisha wananchi kwenye kushiriki katika utawala wa taifa. Nina swali uliza, utekelezaji utekelezaji sasa, ndio pale taasisi za serikali za kitaifa zitaingia, ndio mapendekezo yatolewe, na mapendekezo yakishatolewa, basi mikakati inawekwa ya kuanza kutekeleza. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, tunapojiandaa kuingia kwenye habari za kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov amekutana na rais wa Eritrea Isaias Afwerki wakati akiendelea uh, na ziara yake barani Afrika ya kutafuta uungwaji mkono wa nchi yake kuhusiana na vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Waziri wa habari wa Eritrea amesema Lavrov amekuwa akizuru bara hilo kwa wiki moja, akianzia Afrika Kusini, ambayo inapanga mazoezi ya pamoja ya kijeshi na Rusia na China, na anamalizia ziara hiyo kwa safari ya ghafla katika taifa hilo la pembe ya Afrika idadi ya waliofariki kutokana na dhoruba ya kitropiki iliyokumba maeneo ya kaskazini mashariki mwa Madagaskar wiki hii iliyopita imeongezeka na kufikia 16, afisi ya serikali ya kudhibiti hatari na majanga imetangaza leo Ijumaa. Watu wengine 19 hawajulikani walipo baada ya dhoruba hiyo iliyopewa jina la Chiseno kusababisha mafuriko katika wilaya kadhaa na kukatika kwa barabara zinazounganisha wilaya hizo na mji mkuu wa Antananarivo. Katika taarifa yake afisi hiyo imesema zaidi ya watu 554 wameathiriwa, zaidi ya nusu yao wakiwa wamehama makazi yao. Tayari dhoruba Chiseno ilitua hapo Januari 19 ikiwa na upepo wa hadi kilomita 110 kwa saa. Maafisa wa kijeshi wa Ukraine wamesema Ijumaa leo kwamba vikosi vya Russia vinaendelea na mashambulizi nchini mwao na kusisitiza haja ya silaha zaidi kutoka kwa mataifa magharibi. Maafisa wa eneo hilo waliripoti mashambulizi makubwa ya makombora katika mikoa ya kaskazini, kaskazini mashariki na mashariki mwa Ukraine. Katika hotuba yake ya kila siku kwa taifa, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky ametoa shukrani kwa kuongezeka kwa idadi ya nchi zinazoahidi silaha za hali ya juu ikiwa ni pamoja na mizinga, wakati huo huo akisisitiza haja ya kuharakisha uwasilishaji wa mifumo ya silaha iliyoahidiwa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF mapema leo limehimiza kuachiliwa kwa watoto 13 waliotekwa nyara wakati wa shambulio baya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwezi huu. Katika taarifa, shirika hilo limesema kwamba wavulana 11 na wasichana wawili wanaaminika kutekwa nyara na kundi lililojihami wakati wa shambulio katika kijiji kimoja katika jimbo la Kivu Kaskazini. UNICEF ambayo inalaani utekaji nyara na ina wasiwasi kuwa watoto hao waliotekwa nyara wametendewa unyama na imeomba waachiliwe mara moja, ikisema taarifa ya shirika hilo. Tarehe 22 mwezi huu, watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Allied Democratic Forces ADF waliwaua takriban watu 23 wakati wa shambulio katika kijiji cha Mukugwe na kuwateka nyara watu kadhaa <mucho> Yeah, yani yani, uh, swala la jicho nimeona kisa kingine uh, nchini Kenya kuna jamaa aliaga dunia, lakini alikuwa na wanawake wawili. Wanawake wakuwa wanazozana, wote wanataka kumzika sehemu yake ya ardhi ambayo alikuwa amewanunulia. Jaji ameketi akafikiria, ntafanyaje hii kesi? Akaamua, anasema unaona pale mpakani pale mahali mnapakana hapo, ndio kaburi lichimbwe, nusu binivu, nusu nyingine ikuwe huku, nusu nyingine ikuwe huku. Shida imetatuliwa, shida imetatuliwa. Nani anaweka kile cheti cha kuonyesha jamaa aliaga? Kikatwe mara mbili, ama mtu apewe chake? Basi ndio mambo yalivyo. Tuende kwenye jicho letu ambapo hapa Lusi <laughs> Patrick anasema kwamba washauri uh, wa- vijana wanashauriwa kwamba watumie talanta zao kwenye mitandao ya kijamii kujipatia japo kipato. Hebu tusie naweza nikasema kwamba uwe uh, kijana msichana, au mwanaume unayo nafasi kubwa ya kujipatia kipato kupitia mitandao ya kijamii uh, lakini kwa leo namba niliwekeza hili hili hili swali kidogo kwa, kwa mabinti wenzangu uh, binti unapofikia hatua ya kwamba unaingia sasa mtandaoni, ni lazima ujue unaingia mtandaoni kufanya kitu gani. Ni lazima ujifafanue, nikiwa na maana kwamba lazima ujue ujuzi gani unaenda kuuza mtandaoni. Mfano tu um, kuna ujuzi mbalimbali zinazofundishwa, unaweza ukajifunza, au kuna kile kipaji ambacho upo nacho. Kama mimi ni mwandishi, hiyo ni, ni natural talent, yani ni kipaji changu binafsi. Kwa hiyo lazima uwe na ujuzi na sasa hivi uh, ujuzi uko, wa kutosha. Unaweza ukaamua kuwa mwendeshaji wa kurasa za mtandaoni. Unaweza kuona ni kazi ndogo, lakini ni kazi kubwa sana, kwa sababu inahitaji kufanya research, inahitaji kufanya analytics, inahitaji kuijua audience ya mtu ambaye unafanya kazi, inahitaji kujua tone, inahitaji kujua brand, inahitaji vitu vingi sana vya kuvizingatia. Unaweza ukaamua kuwa graphic designer, una design graphics za watu, ni lazima pia ujue ethics, ni lazima ujue vitu vilivyomo ndani ya graphics, yani lazima uijue skili yako kwa ufasaha vizuri, nikiwa na maana kwamba Uh, inapofika hatua kwamba unauza wewe ujuzi wako kupitia mitandao ya kijamii uh, ni lazima pia wewe unaongelea uh, content au maudhui ambayo ya yanakufanya wewe utengeneze mamlaka kwamba wewe kweli unajua. Mfano, unaweza ukasema makosa sita ambayo graphics designer wengi wanayafanya, haya tayari umeshajiwekea mamlaka, kwa sababu umeshaonyesha unajua, na umeshaonyesha kwamba kuna makosa ambayo yanafanyika, watu hawajui wa. Kwa hiyo mtu akihitaji huduma, ina maana lazima atakuwa na wewe. Lakini pia unaweza ukasema kwa nini mtu au biashara inahitaji website. Kwa hiyo vitu kama hivyo au content kama hizo zinahitaji wewe tayari uwe unaijua ile skill yako. Kwa hiyo zipo au kuna nafasi kubwa sana ya kujipatia kipato kwenye mitandao ya kijamii kwa njia salama na sahihi, kama tu ukisha jifahamu ukishajifafanua kwamba mimi naweza kutumia Instagram, Twitter, LinkedIn na Pinterest lakini naenda kutumia kwanjea. Kwa njia ya kwamba nataka niwauzie ujuzi wangu wa kufanya brand storytelling. Mimi ni mtu ambaye anajua niko vizuri kwenye masuala ya kusimulia, nipo vizuri kwenye masuala ya simulizi, kwa hiyo nataka kutumia hichi kipaji changu kusaidia brands katika kutengeneza powerful storytelling. Safi sana, yani pale vijana kutumia talanta kujipatia vipato, kama talanta hii ya mziki. Naam, mm, na sasa talanta ya mpira, kweli kabisa, kama talanta ya kwako wewe mtangazaji, ni kweli kabisa kitu ambacho mm, kinatuashiria kutupeleka kwenye mziki wa leo, ambapo Ronzo wakiwa na kusa wanasema dawa <Sess> rathi unisame ikija mvua baritis cha zoe ya msoto nitakosa utulivu utanipapresha utanikondesha nisipone weyangu dawa dawa iko hapa, safi sana, na dawa ikija siku kama ya leo, mm. ikiwa Ijumaa, dawa inakuwa mm. ni nzuri dawa. Siku zote inaleta matibabu, unajua <laughs> <laughs> na kuna dawa nyingine kwa, najua si mpenzi wa haya maswala ya soka, mchezo na nini, kuna dawa nyingine sisi tunapoingia wikend, unataka kutengeneza jambo. Nimesema vibaya mahali eh? Na, e, nani alisema, hmm. mimi si mpenzi wa soka, ni mimi nimesema sasa unajua watu unasikia waumini mm. wa dini mm. kuna wanaozungumza sana na kuna wanaotoa wana <laughs> wana sadaka na wanaomba mbali kwa ndani <laughs> sasa kuna wapenzi wa soka wanaosema wanavyoamini wa <laughs> na kuna wale wanaomba kimoyomoyo, kwamba fulani yashindi. Na ndio sababu tunaye Kioko hapa. Wewe uko wapi kwanza? si Kioko utatakueleza. Wewe uko wapi kwanza? Mimi sasa mara nyingi naangalia kwanza mm. nafanya analysis, yani mm. nafanya <laughs> <laughs> Alafu natoa maoni ya mwisho haya. Kioko yuko pako pa. <laughs> na Kioko <Kiyoko>. pia <laughs> ana maoni yake na anajua mimi kwamba pia ni mwanasporti. Kioko, nasikia mmeanza kugusa gusa kwa mbali, Ingwe, Tipi, Mazembe, Simba, Gorimahia, Arsenal, Manchester City, tuko wapi sasa? Hizo zote unafanya ni dabi mm. na kila nchi na dabi yake. Sasa leo si yanga wala simba mm. Leo ni Gor Mahia na AFC Leopard, dabu ya Kenya, jumapili hii, kesho kutwa. mm. Yani mm. Um, huu mpira umepangwa Nairobi katika uwanja wa Nyayo na mashabiki wa Gor Mahia wanaambia Raila Odinga, wachana na mkutano wa siasa unaopanga Jakaranda, uje uone mechi yetu. Gor Mahia tukifunga AFC ukiaa mkutano wa siasa, sisi Gor Mahia tutakosa mashabiki. Baba airisha mkutano, uje uone tukifunga. Gor Mahia tukifunga AFC ndio kauli ya Gor mahia hiyo, na Raila Odinga ndiye kinara ndiye mlezi ama patron wa klabu ya Gor Mahia, mabingwa wa zamani na Ingwe <laughs> Ingwe wanamwambia nani sasa aje? Ingwe wanasema shemeji zetu, hii mechi kama anaweza kuahirisha kidogo lakini <laughs> eh, shirikisho la mpira Kenya kampuni inayopanga imesema hii mechi lazima ichezwe Jumapili kwa sababu mashabiki Kenya nzima wanaisubiri. FC wanaongoza kwa wimbo mzuri sana wametunga, karibuni. Wanasema huyu mm, ni wa kuangusha shemeji zao Gor Mahia. Wimbo una ujumbe gani? Ni, ni, ni, ni ule utashi tu kwamba wao wanajipanga, wako fiti safari hii, wanasema gori anguka. Lakini kwa gaunajua wewe ni internationali bwana, hapo umesema Hebu tuambie tu, tu, tuletea hayo mengine, tuambie hayo mengine yaliyopo katika burudani. Kiko, kuna michuano ya Afrika iliyojulikanayo ili kama chani inaendelea Algeria, na hii ni ya wachezaji wale wasiocheza soka ya kulipwa, wanaoshiriki ligi za nyumbani. Inaanza robo fainali, ambapo leo eh, baada ya timu za kanda yetu Uganda kuondolewa, wakatoka Sudani, wakatoka DRC Congo. Sasa zile timu zimebaki katika robo fainali watakamilisha ratiba hiyo kwamba kwanzia leo wenyeji wa Algeria wako na Ivory Coast, kisha Senegal wako na Mauritania. Kesho mechi mbili pia, Madagaskar itakuwa inapaana Msumbiji, kisha Ghana na Niger ili kupata wa kuelekea nusu fainali. Burudani harakaharaka basi, kesho Jumamosi mji wa Mombasa unashuhudia zumba kubwa sana, kwa sababu mamia ya wenyeji wa Mombasa ili kuboresha afya zao wanatembea kilomita kumi kuzunguka mji na baadaye katika bustani ya mamangina kutakuwa na mziki wa zumba wakinyorosha viungo. Hii inaitwa Mombasa walk movement, imeanza hivi karibuni na Kioko. Sasa inaonekana kwamba uh, hali ya utalii pia ni kama imerejea Mombasa. Navyosikia ukitaja mambo ya burudani na nini, naona kama kabisa kanuni zimeondolewa, na hali ikoje? Basi tukizungumzia kuhusu burudani na utalii sasa hivi Nakwambia wale wa, tunawaita watalii wa nyumbani kutoka miji mbalimbali Kenya yenyewe, Tanzania na hata Uganda. Hawa ndio eh, watalii wengi zaidi katika eneo la pwani ya Kenya, kusini mwa Mombasa na Mombasa kwenyewe, ndio wanaandaa burudani kama hizi, na kila wikendi naona kumbi zimefurika kwa sababu ya hawa watalii wa nyumbani. Asante sana Kioko, hizo ni habari njema na zina matumaini makubwa hata kujikwamua kiuchumi pia. Uh, mambo yanapoendelea kurudi katika hali ya kawaida yote haya yanafanyikia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nilikuwa nitaka kumuuliza Kioko nini yanavuma kwenye mitandao huko, lakini kaingia haraka haraka hapa kwenye mitandao. Naam, ikaanza kuangalia yanayovuma zaidi. Unajua kwa kuongezea, ila Kioko naliona pia linavuma hapa. Kuna zile mechi ambazo zinaitwa Karabao ambazo zinachezwa hi leo kule Uingereza. Ndio naona kwenye Twitter hashtag karabao inavuma zaidi, na inavuma zaidi kwa sababu ni mechi ambazo zinakutanisha timu mbili ambazo kwa sasa ndio zinaonekana vigogo wa kombe la Uingereza mm. la mm -hmm. Manchester City na Arsenal. Meneja wa Arsenal alikuwa msaidizi wa Manchester City, kuna wachezaji wengine wa Manchester City walikuja Arsenal sasa amesema kioko dabi, na hiyo ndio dabi ambayo ipo kwenye mtandao inavuma zaidi upande wako. Kando na hilo, kuna chifu mmoja kutoka kaunti ya Baringo nchini mm. Kenya na ni uh, mahakama moja ya Kabarnet leo imemtoa ama kumpa hukumu ya miaka 40 jela ha. Ha. na chifu huyu ni kutokana na kumpa mimba mtoto mdogo ha. Ha. wa darasa la saba ha. na baada baadaye pia akahakikisha kwamba ameavya ile mimba yani, ameitoa na sasa chifu huyu aa, kwa jina Thomas Chesang amehukumiwa kwa kwamba yule msichana tayari ameondoka hata kwenye makazi yake, alitoroka kutokana na kwamba ya unyanyapaa pia, alikuwa umri wake ni mdogo. Na yule chifu alikuwa ndio macho ya serikali ya vijiji, yeye ndio anatakiwa kulinda wasichana. Lakini sasa, kinachozungumziwa zaidi ni wakati hukumu yake ilipotolewa mapema leo. Wakati wa kujitetea, amesema kwamba naomba mnihurumie, mimi ni baba mwenye watoto ambao wananitegemea, na vilevile mama yangu ni mkongwe mwenye miaka themanini na minne ananitegemea pia, hamna huruma. Swali ni je, ye, yeye alikuwa na huruma na familia ya mtoto yule wa darasa ah, la saba? Kweli kabisa, lakini ni Lekini... jambo ambalo limehuzunisha na linazungumziwa kwa kweli hapo, apambane hali. Kwa kweli nam, ndivyo mambo yalivyo, na tunapoelekea kukamilisha VOA Express, tumalizie kwa swali la leo. Tuliuliza, Marekani na Ujerumani wametoa vifaru vya kisasa kwa Ukraine kupambana na vita vya Urusi. Je, hii inamaanisha nchi za magharibi zimeingia katika vita hivyo? Eliud Kimtai Kibet nasona, anasema naona vita vya tatu vya dunia vikinukia, kwa sababu kuna wale wa kuunga mkono Urusi, upande mwingine Ukraini, polepole tu tunaingia hapo hapo, watajitokezea huko mbele na vita vya tatu. Makas Dinojio anasema kutoka kutoa silaha za kisasa haimaanishi kuwa mataifa haya yameingia vitani, hapana, bali zinaunga mkono Ukraini kujilinda pamoja na watu wake. Kasimu Bakari wa Manyara, Tanzania, anasema hilo halina ubishi, nchi za magharibi zimejikita kuisaidia Ukraine. Bila shaka dunia inakwenda kushuhudia vita vikubwa kabisa ulimwenguni. Elisha Daniel Madhuhu anasema ndiyo maana diplomasia ingetumika kuliko kutuma silaha, maana silaha ni uharibifu wa kivita. Golgota Magabe anasema yeye yupo Geita, Tanzania, bila shaka yeyote nchi za magharibi tayari zimeingia katika vita. Hujue hii vita inaweza kuwa kubwa hadi kumaliza dunia, wawe makini hawa. Bernard Ombega anasema kwamba namo wako vitani, sababu wameungana kwa kupeana silaha za kivita, ni dhahiri tosha kwamba wako vitani. Ndivyo anavyosema kutoka Naivasha kule nchini Kenya. Unasikia kwa kibao kinakuja polepole tu. kinatwambia panga karatasi zako uh -huh. ubebe laptop ya kwako wakati mwadia sasa. Hmm. Basi hapo ndio tunafika mwisho wa VOA Express hivi leo. Jina langu likiwa Harrison Kamau, hapa studioni nimekuwa na Kenneth Bwire. Upande wa pili tunaye Saida Hamdun na mwelekezi wetu alikuwa Meri Mgawe. Basi popote ulipo, tunakutakia kila la heri kutoka Washington DC. I kunipenda unanipenda tu na wala sina mashaka. breakfast in the morning unanipa supu matata, twende wote jikoni siagi bread imepaka you