Nam, yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichoruka mapema wiki hii Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye kipindi cha Kwa Undani, ambacho huwa kinaangazia maswala tofauti kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kwenye sehemu ya kwanza ya Kwa Undani hivi leo, tunaangalia mapigano makali yanayoendelea sasa hivi mashariki mwa Kongo, kati ya jeshi la serikali na kundi la waasi la M23. Katika sehemu ya pili, tutaangalia kundi la wanaharakati wa kisiasa nchini Kenya linalolenga kuhamasisha umma kote nchini kuhusu umuhimu wa kufanya marekebisho kwenye katiba mpya ya mwaka elfu mbili na kumi. Kukuletea kwa undani hivi leo, jina langu Harizon Kamao. Mapigano magari yameripotiwa kuendelea sasa hivi mashariki mwa Kongo, na hasa kwenye jimbo la Kivu kaskazini, licha ya mkataba wa kusitisha mapigano wa Novemba mwaka jana ukiongozwa na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta chini ya jumuiya ya Afrika mashariki ukifanyikia nchini Kenya. Kenyatta mapema leo amekuwa miongoni mwa viongozi ambao wamezungumzia hali iliyoko na hasa baada ya mapigano makali kutangazwa kwenye maeneo ya Bwiza na Kichanga katika jimbo la Kivu kaskazini kati ya jeshi la serikali FRDC na waasi wa, wa M23. Kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi yake, amesema kwamba amehuzunishwa na hali inayoshuhudiwa licha ya mkataba wa kusitisha mapigano waliyoufanya. Hali iliyopo sasa hivi inashuhudiwa wiki kadhaa kabla ya mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Kongo na makundi yenye silaha kufanyika katika, katikati ya mwezi ujao wa Februari. Wiki moja iliyopita naibu waziri mkuu wa Kongo ambaye pia ni waziri wa mambo ya kigeni Christophe Lutunda alitoa onyo akisema kwamba mapigano yanayoendelea huenda yakazusha hali mbaya nchini humo. Umoja wa Mataifa pia umetoa taarifa ukionya kwamba hali inayoshuhudiwa Kivu Kaskazini huenda ikapelekea mauaji halaiki iwapo haitadhibitiwa kwa haraka. Ili kufahamu hali ilivyo sasa hivi, tunaungana naye Bili Imani ambaye ni mtaalam wa maswala ya kisiasa na kiusalama akiwa jimbo la Kivu Kusini. Imani, tunapozungumza sasa hivi, hali ikoje kwanza? Hali ambayo tunayo huko ni kwamba tunajua majeshi la Kongo inaendelea kumiliki makao kama hivyo kishisha, uh, unasema huko mangambo, ambapo ni uchuru, huko ndio mahali ambapo jeshi la Kongo linasonga, hata kama tumesikia ya kuwa eh, Rwanda imeandaa kwa kutuma, hata meli zao za vita zimeanza kuonekana ngambo ingine ya nchi ya, ya Rwanda huko na wanatuma majeshi waje wasaidie au wauni wa M wa M ishirini na tatu, na jeshi letu la Kongo halifungi mikono, linaendelea. Wauni wa M ishirini na tatu walitaka ku, kuingia nafasi tatu wa, wa, wa ili wafuatilie wa, wa, wa jeshi la Kongo. Jeshi la Kongo nalo likajitahidi kwa hiyo nafasi ya tatu, ikasukuma ako vifaa na watu majeshi ili wapigane hmm. na waendelea kumiliki na kusukuma mbali eh, wahuni wahuni wa m ishirini na tatu. Taarifa zinasema kwamba vikosi vya serikali vinakabiliana na m ishirini na tatu ile m ishirini na tatu ni warugaruga ambao sisi tunajua, lakini ambao wanapata msaada kutoka Rwanda na Uganda. Hayo sio mambo ambayo inaweza kuvichwa, na ndiyo maana nchi ya Congo nayo iko inapigana si kwamba inapigana tu na hao warugaruga lakini tunapigana na jeshi eh, la inchi mbili ikiungana na warugaruga. Donc ni kusema jeshi eh, warugaruga na wajeshi ya inchi ya Rwanda na inchi ya, ya ya Uganda ambao uko wanatuma na wanasemaka kwa leo kwamba kuna hata yale majeshi ambayo yuko karibu na rais wa Rwanda wa, wa Paul Kagame ambao wameisha kutumwa huko kwa ajili ya kufanya hiyo vitu ni kusema ya kuwa ile kusema eti kuna watu ambao wanaungana na m ishirini na mbili ishirini na tatu ili wapiganishe jeshi la Kongo. Hiyo ni mambo ambayo inajulikana, sio kwamba ni leo tu, ilikuwa hata makati ya rais mstaafu Joseph Kabila, lakini hawakukuwa wakisema kwa sauti kubwa kama rais wa sasa eh, Felix Tshisekedi ko anaisema kwa sauti kubwa na watu wote wasikie na dunia nzima ijue. Hiyo ndio tofautisho ya mambo ambayo tunayo leo. Kuna jeshi la muungano wa Afrika Mashariki ambalo limeingia huko likiongozwa na Kenya, linafanya nini na watu wanasema nini kuhusiana na vita hivi, ifikapo jeshi hilo la Afrika Mashariki? Kwa sasa hivi waka, wakaaji wanasema ya kuwa hawayafikia lengo ambayo iliwaleta, lengo ya kuonesha ya kuwa wanaweza kupiganisha au wahuni wa M23 kwa sababu ndio lengo kubwa ambayo tunawachunga hako kama sivyo ni kusema watakuwa kabisa misioni yao hawakui hawakuifikia lengo lao, hawakuifikia gisi inayofaa, kwa sababu wakongomani wote wanatarajia ya kuwa hiyo njoo inaweza kuwa ina, inatuma au wanakuja, lakini wakati wako wanatuambia ya kuwa kuna mahali ambapo wameacha au wamepamiliki, kunabakia katikati sasa ya majeshi ya Kongo na katikati ao warugaruga ambao tunao. Kisha tena tunakia kusikia eti warugaruga njoo walinyang'anya hiyo nafasi Unaoiwa ya kuwa wakaaji hawezi kusikia vizuri hata rais naye hawezi kusikia vizuri kwa sababu pale wanakuwa wanaenda kinyume ya yale ambao tunawachunga ako na kinyume ya yale ambao iliwaleta kama lengo lao wa kusema, wanakuja kuleta usalama mahali ambapo hawiko nchi ya Kongo, zaidi sana huko ambapo kunakuwa hiyo warugaruga wa M ishirini na tatu. Ni kusema mpaka saa hizi hapa lengo lao hawaifikia kama inavyofaa na wakaaji wangali wanachunga waifikie, kwa sababu siku ziko zinasonga mbele, na warugaruga wanabaki wakipora mali ya nchi, wakibaka, wakiua watu, na ni yale ambayo tunasema eti dunia yote inapaswa kuangalia na kuzulumu hayo maneno yote. Ni nini hasa lengo la M23 wanapopigana na wanapokabiliana na vikosi vya serikali? Wanataka kupata nini mwishowe? Kabisa, wanataka kumiliki eneo, wanataka kugawiwa eneo hilo la Hivu. Au wanataka kufanyike nini wanapopigana na serikali? Lengo la M ishirini na tatu, si lengo lao wao wenyewe. Humwe muna lengo wanachanga, muna lengo la Rwanda, muna lengo la Uganda, wote wanajitia pamoya. Sasa hiyo lengo yao mimi naitia sawa vile ni lengo tatu. Ya kwanza ni kwamba wamiliki hiyo nafasi hiyo udongo ambayo iko pale. Lengo la pili ni kwamba yale ambayo tunayo kama madini wakuwe wanaipora wanaiba na kuibeba mwa hizo nchi, nao wapate mali, wapate pesa. Lengo la tatu ni kwamba kisiasa wawe pale wasikilikane, kama wako pale, kupitia dunia wayue kama wako pale. Na kisha yengine ambayo inaongezeka kwa hiyo kupora mali ni lengo la uchumi. Wanapenda wapandishe uchumi ya kwao na mali ambao wako wanaiba kupitia uh, nchi ya Kongo wanamiliki hiyo nafasi ambayo vifaa ambavyo vinaweza kuwasaidia kwa kuishi mwa hiyo nchi ya kwao. Hizo ndio lengo za kwao ambao wanazo, kisha mwa hiyo lengo kunapitia sasa mengine ambao ni mabaya, wanaua, wanabaka, vilevile wanasumbua raia kwa kuwalipisha ushuru ambao ha, ha, ha, hawawezi kulipa. Kuna yale mazungumzo ya amani yalifanyika Luanda huko uh, Angola, alafu pia yakafanyikia ya Nairobi ya kusitisha mapigano, na mapigano yakasimama. Kundi la m ishirini na tatu likakubaliana kwamba litasitisha mapigano. Kuna mkutano pia ambao umepangwa kufanyika mwezi ujao, mwezi wa pili. Nini huenda labda pengine kimefanya kundi la m ishirini na tatu kukaidi au kukataa kufuata mkataba wa amani? Ile movement ya m ishirini na tatu ni nini? Ni kwamba hayo mambo ambayo yuko inafuata sio ya kutoka kwao, wanafata mambo ambayo yanatokana njo na wale ambao wako wanawaongoza, mfanye hiki, mfanye hiki na ni nchi ambazo zinajulikana sasa. Yale mazungumzo ya ya angola huko, mazungumzo ambayo itafanyika mwezi wa pili hapa ambao tutaanza, ni mazungumzo ambayo sisi wenyewe tunatarajia ya kuwa yanaweza kuleta amani, yanaweza kutuma hiyo movement ishirini na tatu inatua ina, ina, inatua silaha. Na kama inatua silaha, ni kusema watu wanaweza kufurahi. Lakini je wale ambao wako nyuma ya hiyo movement wako dakor kama inaweza kuacha silaha? Wale watu njoo hawataki, na kukumbusha ya kuwa hapa ambapo eh, Davos rais Felix alikuwa wangepashwa kutanana na rais wa Rwanda huko, rais wa Kongo akakatala hata aenda kukutana na rais wa Rwanda. Ndiyo maana na waza ya kuwa Rwanda meme ilifuatilia ndege la nchi ya Kongo na ikasukuma mabomu huko kwa kutaka kuiangusha. Ile inatuonyesha kama walikuwa na haja tusumulie, lakini sisi hatutaki kusumulia tena nao kwa sababu au wanafanya mambo ambao y yale ambayo alikuambia saa hizi, haiko njia. Anaweza kukuambia tena asubuhi. Ni kusema sisi wakongomani tuko tayari, kwamba tunaweza kuzungumza. Kama eme ishirini na tatu iliwaza kama inaweza kuacha eh, bunduki, kuacha fuyo, twende kunjia ya amani, sisi tulikuwa tayari, lakini tena hawa wakaanza. Uh, sana sana tunasikia watu wakizungumzia kikosi cha umoja wa Afrika Mashariki lakini Umoja wa Mataifa hmm, umeonya kwamba hali iliyoko huenda ikatokea kuwa mauaji ya halaiki. Sasa nauliza ule muungano ama kikosi cha pamoja cha Umoja wa Mataifa MONUSCO iko wapi, wakati mambo haya yote yakiendelea? Umoja wa Mataifa unachukua nafasi gani? ni swali ambayo wakongomani wote wako wanajiuliza. Umoja wa Mataifa lengo lao ni nini? ni amani. lengo lao ni nini? ni kusema haki za binadamu ziheshimiki. Sasa je, kuna amani maka, mahali ambapo m ishirini na tatu na miliki amani? Hakuna. Je, hali ya kibinadamu inaheshimilika? Hapana. Ni kusema nao wanapaswa kuangalia ya kuwa hii muda ambao waliwaongezea wa mwaka mmoja, kwa sababu wanaweza anza kurudia mwaka ujao. Hii muda ambao waliwaongezea, je nini wako wanafanya na huko ambapo wako wanapigana, iwe jeshi ya muungano ya Afrika iwe jeshi ya ya ya, ya dunia yote ambayo tunayo hapa, hiyo MONUSCO, ni kusema wote wako na lengo moja, kabla wayaifikia: kuleta amani mahali ambapo hakuna amani, kuleta usalama mahali ambapo hakuna usalama, kusema eti eh, mtu anaweza kuheshimilika pale. Kabla wayafikia hiyo lengo, tunajua ya kuwa wangali na kazi nyingi ya kufanya, na inaomba waongeze waongeze, ili wafikie lengo la kwao kwa sababu wakongomani hawawezi bakia wanaangalia tu hivi. Tuwe na hiyo majeshi ya Monisco, tuwe na hiyo ac hapa kisha tubaki bila amani, bila usalama na watu waendelee kuuawa. Hayo ni mambo ambayo dunia y yote inaweza kuangalia ili wakongomani wapate amani. Sasa hivi tunapozungumza tunajua mapigano yanaendelea, lakini hebu tueleze baadhi ya miji au vijiji ambavyo vimeathiriwa zaidi, mahali ambapo kuna vita zaidi saa hizi ni huko Ruchuru, huko Buzi, huko Ishiishe, kule ndiyo mahali ambapo wana, inasemeka ya kuwa unafanyika mapigano saa hizi hapa, tangu asubuhi, tangu jana, na mapigano inaendelea na jeshi la Kongo linaendelea kwa kusukuma mbali wale warugaruga na kuna maneno yoyote yametolewa na Rais Felix Sekedi au serikali yake, waziri ambayo yanahusika na mambo ya ambaye ni mnenaji wa serikali ya nchi ya Kongo alisema ya kuwa wakongomani wabaki kimya, wawe nyuma ya jeshi la Kongo, raisi na government yote nzima, ikwe inafanya nguvu kama vile kawaida, ili hiyo makao yote ambayo m ishirini na mbili na miliki irudie kumikono ya wakongomani na wawafukuza wawavukishe mpaka makao ambapo huko wa, ambapo wanatosha msaada kama vile Rwanda na Uganda. Na ndio lengo la rais na ndio lengo la wakongomani wote, kwa sababu ikifikia huko eh, na sisi huku kwetu, ambapo tunako huko jimbo la Kusini, amani nayo na tunaweza kui- kuikosa vile vile. Lakini tunaendelea huku kupigana kwa kushinda, ili tuwe na amani na usalama, na tunaunga rais mkono. Hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Baada ya muda mfupi, tutaingia kwenye sehemu ya pili <muchos> unaendelea kusikiliza Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ambapo tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo kundi moja la wanaharakati nchini Kenya linaendeleza harakati za kufanyia katiba ya Kenya marekebisho, wakiangazia maswala muhimu kama ugatuzi, tume ya uchaguzi, usimamizi wa idara za serikali na ugavi wa rasilimali za nchi. Kundi hilo Linda Katiba limeandaa maandamano mjini Mombasa kuhamasisha umma kuhusu shughuli zao, kama wanavyotueleza wenzetu Collins Adede na Amina Chombo kwenye kwa undani, kutoka studio zetu huko Mombasa. Asante sana wenzetu Washington DC kama, ulivyogusia katika kwa undani, tunaangazia kundi moja la Wakenya e, wakiongozwa na wasomi kadhaa chini ya vuguvugu vugu kwa jina Linda Ugatuzi linazuru maeneo mbalimbali majimbo mbalimbali nchini Kenya kwa nia la kukusanya saini na uungwaji mkono kwenye harakati zao za kubadilisha katiba huku wakisukuma idara za serikali kutekeleza majukumu yao ifaavyo. Wameandaa mikutano na maandamano katika majimbo kadhaa nchini Kenya wakikusanya maoni na saini hizo kutoka kwa Wakenya ambao wanaunga mkono azma yao na ya kuleta mabadiliko katika vipengee kadhaa vya katiba ya Kenya iliyopitishwa mwaka elfu mbili Kumi. Miongoni mwa vipengee muhimu ambavyo wanakusudia kufanyia marekebisho ni pamoja na vile vinavyoangazia masuala ya ugatuzi, tume ya uchaguzi nchini Kenya, uwajibikaji wa idara za serikali na pia inazohusisha uteuzi wa maafisa wa kuongoza idara mbalimbali za serikali. Vilevile, vuguvugu hilo linapendekeza kuwepo kwa afisi ya mkuu wa upinzani kwa kurekebisha kipengee cha 97 na kuweka nafasi ya supa senata. Mbali na hilo, wanataka kuongeza mgao wa fedha kutoka katika hazina kuu ya taifa hadi katika ugatuzi kufikia asilimia 35, kinyume na asilimia ya sasa ya 15. Pia wakataka kwamba, uh, tume za kikatiba kupewa mamlaka zaidi, ili kuweza kuwafungulia mashtaka, hasa wale wanaopatikana na hatia za ufisadi katika taifa hili la Kenya. Haya yanajiri wakati ambapo kiongozi wa wengi katika bunge tayari kuna mswada ambao alikuwa anawasilisha bungeni kuleta mabadiliko katika katiba hasa katika nafasi za watu ambao wanateuliwa. Vilevile vile katika mkusanyiko huo wa sahihi ni kwamba kila siku wamepanga kukusanya sahihi elfu nne mia tano wakisema kwamba hii ni kuleta mabadiliko ama marekebisho ya katiba ambao watakuwa wanamhusisha mlipa ushuru. Wanadai kwamba vuguvugu vugu la BBI ama uh, harakati za mabadiliko ya katiba ya bb FBI ilikuwa inaleta gharama kwa mwananchi, lakini kwa sasa wanamhusisha mwananchi moja kwa moja, ili kuhakikisha kwamba marekebisho hayo yatakuwa yameahusu ni kati tu ya baadhi ya vipengee thelathini ambavyo vimenukuliwa na vuguvugu vugu hilo. Kulingana na katiba ya Kenya, marekebisho ya katiba yanaweza kuongozwa na mtu binafsi au kupata uungwaji na Wakenya kadhaa na watahitajika kuweka kwenye saini kabla ya kuwasilishwa bungeni yakaweze kujadiliwa, na hivyo yatapelekea ya kuwepo na kura ya maoni kuhusiana na mapendekezo yaliyoko kwenye katiba hiyo. alafu mambo ya ambayo yatapendekezwa marekebisho yataweza kutiliwa manani kabla ya kujadiliwa bungeni tena na kuhusishwa kwenye katiba. Ili kupata mengi kuhusiana na vuguvugu vugu hili, kupitia njia ya simu tumezungumza moja kwa moja na Profesa Fred Ogola ambaye yeye ndi mwasisi wa vuguvugu vugu hili ambalo lilizinduliwa rasmi eh, tarehe 29 Novemba mwaka 2022 eh, kwa jina Linda Ugatuzi, na moja kwa moja kwanza tukamuuliza vipi kuhusiana na vuguvugu vugu hili. Kulikuwa na pendekezo ya kubadilisha katiba kupitia BBI. Kulikuwa na makosa kubwa ya kujaribu kubadilisha katiba kupitia kwa mwanasiasa. Wajua wanasiasa wako na interest mbalimbali ambazo sisi wananchi hatuwezi kuwa tunajua ni gani, na katiba mara nyingi imetengenezwa na mwanasiasa, ndio maana hii katiba ya mwanasiasadi hawajagatua rasilimali, wamechukua rasilimali kutoka kwa wananchi. Wananchi hawajaona matunda ya ugatuzi, ndio maana hata tunajiita operesheni linda ugatuzi. Haudhani kwamba hii inaweza kuingiliwa na wanasiasa walagai huku ukitilia maanani joto ambalo liko nchini sasa hivi? E, baada ya uchaguzi uliokamilika, hiyo itakuwa vigumu, lakini pia huwezi badilisha katiba bila watu wa siasa, lakini uzuri yake document iko kwa mkono ya mwananchi. Sasa mwananchi akisema badilisha kipengele fulani, tunabadilisha sisi. BBI ilikuwa na sekretariat ambayo iliongozwa na mwanasiasa, hata ukipendekeza jambo yeye anaweza kuwa ajabadilisha vile umependekeza. Uzuri ya hii ya kuwa katiba na vipengele vyake vyote zinabadilishwa ziko kwa mkono ya mwananchi. Mimi Fredo Gola na sekretariat ya operesheni la ugachuzi, hakuna kiongozi, tunaongoza hii kitu pamoja na kwa hivyo ni rahisi kusisi kubadilisha. Halafu ya tatu, sisi ndio tuko na wa watu wengi kuliko watu wa siasa. So, waangalia ya kuwa wakati wa kupiga kura ya mwaka eh, 2022, tulipiga kura apa, ilipigia Raila apa, ilipigia Ruto apa, hawakupiga kura. Na saa hii rais Ruto ashapata watu wengine ambao walipigia kura, ambao hataki kumsikia tena Raila, pia hivyo hivyo, kumaanisha idadi yetu imeongezeka, kwa hivyo tuko na sauti kubwa kuliko sauti ya wanasiasa. Sauti ya mwananchi ni sauti ya Mungu, na hakuna mtu anaweza shinda sauti la Mungu. Nam uh, Profesa umesema yes, kwamba hili halitakuwa linahusisha wanasiasa, lakini uh, kwa sheria yote Kenya, kupita lazima ipitie bunge, kwa sababu hiyo ni mswada ambao lazima uende bunge uwe sheria, wabunge watahitajika kufanya hivyo. Na katika hayale maswala ambayo yanaangalia, kulikuwa na swala la minimum academic qualifications za hao wabunge. Je, unahisi kwamba wabunge hawatakwenda kubadilisha? Pili, kufikia sasa umefikisha uh, sahihi ngapi za wakenya kufuatia hilo sahi 329,000 signatures tume collect, kumaanisha kufika mwisho wa mwezi wa pili tutakuwa tumepita katikati ya ile tunataka, kwa sababu tunahitaji milioni moja, lakini tutajaribu kuwa na milioni mbili, ili mambo yakiendelea vibaya, hata wakipunguza hawezi punguza kutoka milioni mbili wafike kwa chini ya milioni moja ile ambayo inatakana na sheria. Profesa Kunoa, wanaosema kwamba vuguvugu vugu hili huenda akawa lina msukumo wa upinzani, kwa sababu mliliunda tu mara baada ya uchaguzi mkuu uliopita, hiyo haiwezi kuwa ni kweli kwa sababu, Amina, nilikuwa kwa televisheni kama nimekaa ninekaa nilikaa Bomas, nilikaa Bomas kama anafanya analysis ya hiyo election, nikaona mabaya mingi, ndio maana ile iliniuma ikanifanya baada ya uchaguzi nikaiunda hii vuguvugu ili nibadilisha kwa katiba kwa sababu gani? Moja, kuna mtu alikuwa wa naibu rais alikuwa anasema yeye hayuko serikalini, yeye a upinzani, na kwa hivyo alikuwa anapigana na rais ambaye ameketi. Ndio maana tumependekeza kuwa mwenye atakuwa wa naibu rais hana ruhusa ya kujaribu kutafuta kiti cha urais punde tu mkubwa wake ametoka ofisini. Tumeona vile vilifanyika kwa IBC, hata unaona hiyo whistle blowing imefanyika. Tulishajua kuwa kuna shida IBC, ndio maana tumependekeza uh, what is called IBC select panel ambayo itakagua wako na qualification ya kukaa kwa komishon ya IBC kwa, kwa uh, sababu uh, wale wako pale wanashambulia pengine wee ni ya mwanasiasa fulani. Profesa, sasa mnapanga kufanya nini baada ya shughuli hii? mmekamilisha ya Mombasa, ma- makaunti sita ambayo yako sehemu ya Pwani mzima, wameona ya kuwa wao ndio wajaona uzuri ya ugatuzi kabisa, ndio maana tunaongea hata mambo ya uh, uchumi. Baada ya Kilifi tutaenda Tariba, baada ya Tanariba tutaenda Kwale kisha tutaenda Lamu. Profesa Fredo Gola na mwasisi wa vuguvugu vugu la Linda Ugatuzi. Kumbuka vuguvugu vugu hili limejiri miezi kadhaa baada ya mahakama ya juu zaidi nchini Kenya yaani Supreme Court mwezi wa tatu mwaka 2022 ilipoamua kuwa mchakato wa marekebisho ya katiba maarufu kama BBI ulioanzishwa na Rais Uhuru Kenyatta ulikuwa kinyume na katiba. Na kama ilivyogusia uh, Collins kulingana na sheria eh, ni kwamba uh, kwa mpigo ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta washirika wake walikuwa uh, wameshindwa katika uamuzi uh, huo, na ulileta mchakato mkubwa katika taifa hili, lakini jaji mkuu Martha Koome akashikilia kwamba uamuzi uh, huo ndio ulikuwa wa mwisho kuhusiana na swala hilo la marekebisho ya katiba, na kupitia kifungu nambari 257 na ni kwamba rais hana uwezo uh, wa kuanzisha mchakato wa katiba, lakini akatoa uh, akatoa uamuzi uh, na kusema kwamba uh, haimaanishi kwamba katiba haiwezi kurekebishwa Bisho, lakini kupitia uh, bunge na njia nyingine uh, wanaweza kuleta marekebisho ya katiba ili mradi rais hatahusishwa moja kwa moja. Mwaka 2015 kulikuwa na azma nyingine pia ya kufanyia katiba hii iliyopitishwa mwaka 2010 marekebisho, chini ya mpango Okoa Kenya. Japo mpango huu uliongozwa na wanasiasa, akiwemo kiongozi wa upinzani Raila Odinga, Musalia Mudavadi, pamoja na Kalonzo Musyoka na wengine waliojaribu kuleta marekebisho ya katiba kupitia harakati za Okoa Kenya, japo harakati hizo ziliishia kaburi la sahau, baada ya kuingilia siasa na kubadilika kuwa mrengo wa kisiasa, viongozi walizuru maeneo mbalimbali mbali ya nchi na kuandaa vikao na wananchi kukusanya maoni, ikiwemo mabunge ya wananchi, wakiwa wanapendekeza marekebisho, japo hilo halikukamilika na kufaulu katika azma yake. Iliyobaki sasa ni kusubiri vuguvugu vugu hili kuona iwapo Wakenya wataliunga mkono au la. Hatuna la ziada kutoka Mombasa kwenu Washington. Asanteni sana wenzangu. Amina Chombo na Lipati ya Dede mkiwa Mombasa. Hapo basi ndipo tunakamilisha kwa undani hivi leo kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, jina langu Harrison Kamau ni kukutakia wakati mwema popote ulipo. Na kabla ya kukamilisha matangazo haya, nawaacha na kibao hiki cha muziki. Leo acha nianze kusifia kwetu, salamu zao wambio baiko konojigoma letu tangata na namba zao ishirini na moja barabara, tena wapenzi wa ngoma za mwambao Pongwe, Makorora na Usagara, tena tumejaliwa bwana kwenye mapenzi, mana wenyewe watu wajuana. Washezi washezi washenzi Tanga kuna makungwi na wari na pezi tu. Tanga kuna, kuna tajiri na mavukara kwa rae tu. Yani, tunasifiwa kwa mengi basi, cheza rumba, e umba, e umba