Ujambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington. Mimi naitwa BMJ Mrithi. Karibu kwa marudio ya kipindi kwa undani kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, wakati mzozo kati ya DRC na Rwanda ukiendelea kutokota, mapema mwezi huu kumekuwa na tetesi za kuwepo kwa mamluki nchini DRC lakini Kinshasa imekanusha madai hayo huku Umoja wa Ulaya ukisisitiza kwamba kuna uwepo wa watu kutoka mataifa kadhaa ya Ulaya nchini DRC. Kulikoni tuhuma zilizoko kwamba kuna uwezekano ya kuweza kukua kwa a, kikundi cha mamluki kile cha Wagner Group? Hizi tuhuma zote zinaashiria ni ya fulani. Katika sehemu ya pili, tunaangazia Marekani kutangaza kwamba inatuma vifaru 31 aina ya M1 Abrahams nchini Ukraine, hatua ambayo kwa kiasi kikubwa inafanana na ile iliyotangazwa na Ujerumani. Hii imepokelewaje na Rasia na ina maana gani kwa vita vinavyoendelea nchini Ukraine? Wachambuzi wanasemaje? Vifaru hivi vinaweza kutumiwa kama kisingizio cha vita kuanzisha vita upande wa Ukraine dhidi ya Urusi. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington. Nam msikilizaji, wakati mzozo kati ya DRC na Rwanda ukiendelea kutokota, kama ulivyosikia kwenye utangulizi wetu Kumekuwa na tetesi za kuwepo kwa mamluki nchini DRC, lakini Kinshasa yenyewe imekanusha madai hayo na ikasema kwamba hata kama haina mamluki hao iko huru kutumia misaada ya kiufundi ya kigeni haswa baada ya kununua vifaa vya kijeshi kutoka Ulaya. Taarifa kuhusu kuwepo kwa mamluki pia zimeangaziwa katika ripoti ya Umoja wa Mataifa inayotaja uwepo wa watu kutoka mataifa kadhaa ya Ulaya nchini DRC. Katika sehemu hii ya kwanza tunaangazia madai ya kuwepo mamluki hao na jinsi hali hiyo huenda ikaathiri mchakato wa amani ambao unaendelea katika eneo hilo. Nimpishe mwenzangu Jason Nyakundi akiwa Nairobi kwa maelezo zaidi. Mzozo unaoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umeingilia Urusi na nchi zingine za mashariki mwa Ulaya ambazo sasa zinatuhumiwa kusaidia Kinshasa kwa mamluki Rwanda ambayo DRC inaishutumu kwa kuwaungwa mkono waasi wa M23 katika vita vyao dhidi ya serikali ya Felix Tshisekedi, imeishutumu serikali ya Kongo kwa kujiandaa kwa vita badala ya kuzuia mivutano kuambatana na michakato ya amani inayoendelea. Alhamisi iliyopita, utawala wa rais Paul Kagame ulitoa taarifa fupi ukidai kuwa Kinshasa iliagiza mamluki kutoka nje kusaidia vita vyake dhidi ya M23. M23, katika taarifa tofauti siku hiyo hiyo, ilikariri uwepo wa mamluki kwa hisani ya serikali ya DRC. Mvutano wa kidiplomasia kati ya nchi hizi mbili wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ulipamba moto na uhusiano ukadorora huko, huku Rwanda ikituhumu jirani yake kwa kuhujumu juhudi zinazoendelea za kuleta utulivu mashariki mwa DRC. Iwapo itabainika kuwa kampuni ya mamluki ya Urusi Wagner Group imeweka kambi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, inaweza kutatiza mzozo huo ambao Jumuiya ya Afrika Mashariki na Mkutano wa Kimataifa wa Ukanda wa Maziwa Makuu wanajaribu kutatua. Pia itaipa Kigali njia ya kukabiliana na shutuma za Kinshasa za kuwaunga mkono waasi. DRC imekuwa ikiyataka makundi yote ya kigeni yenye silaha kuondoka eneo la mashariki mwa nchi yake. Richard Tutani ni mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya na kwanza nimemuuliza anavyoyachukulia madai ya kuwepo mamluki nchini DRC. Mzozo huu eh, kila ukuchao unazidi kubadilika na kwamba unazidi kuchukua mwelekeo mpya, utasika kwa hivi sasa eh, wangependa sana eh, mzozo huu Kulete karibu sana, iwe sasa sio vita kati ya ya Rwanda na, na, na, na Congo, iwe sasa ni mzozo kati ya nchi ya Urusi na zile nchi ambazo zinazounga mkono Urusi kwa upande mmoja, na uwe tena eh, ni mzozo pia na nchi ambazo zinaunga mkono eh, Amerika kwa upande mwingine na ndo unasikia kwa hivi sasa tuhuma zilizoko kwa kwamba kuna uwezekano ya kuweza kukua kwa uh, kikundi cha mamluki kile cha Wagner Group. Hizi tuhuma zote zinaashiria nia fulani, na ukumbuke kwamba katika vita yoyote lazima kukakuwa na tuhuma, kukakuwa na uvumi. Haya yote ni mikakati ya vita, kwa sababu unajua kwamba wakati ambapo kwa hivi sasa unakuta kwamba Rwanda ikiweza kuthibitisha ama kuweza kueneza eh, kile ambacho tunawezoea kukiita propaganda kwamba kuna kuna uwezekano wa kuwekwa kwa Wagner Group katika eh, ambayo inaisaidia kikundi fulani Eh, katika zana za kivita ama kimafunzo basi, utakuta pia nao pia, maybe kwa wale ambao hawasikilizani na Urusi kwa hivi sasa, huenda ikawa kwamba nao watachukua mwelekeo mpya. Kwa hivyo hayo yote ni kutaka kwamba mzozo huu huweze ukachukua mwelekeo mpya. Unajua kwamba imeweza uh, kubainika kwa muda mrefu kwa hivi sasa kwamba Rwanda kwa njia moja au nyingine iko na uhusiano wa ukikaribu sana na M23, kwamba M23 inazidisha uh, mtazamio wa Rwanda uh, katika nchi ya Kongo. Kwa hivyo ni kama kwamba mimi, kwa mara mingi, mimi husema kwamba anapobweka mbwa usimwadhibu mbwa, nenda kwa mwenyewe. Kwa hivyo ndio kuweze kukapatikana suluhisho la kudumu, ni kuweza kudhibitisha hizi umbwa ambazo zinazobweka kule e, e, DRC mwenyewe ni nani. na kama hakutaweza kudhibitishwa mwenye hizi umbwa, basi, kwa sababu huyu ndiye anayepea ile umbwa chakula, huyu ndiye anayepea ile umbwa mafunzo huyu ndiye ambaye yule umbwa anamfahamu sauti yake, anafahamu harufu yake. Kwa hivyo huyu tu ndiye anaweza akaambia umbwa hapana, usimuume yule, achana na yeye. Kwa hivyo mpaka siku ile itajulikana hizi umbwa zote ambazo zinazobweka kule DRC si, ni za akina nani, ndio suluhisho mwafaka utaweza kupatikana. Rwanda inasema kwamba inaendelea kubeba mzigo kuwahifadhi zaidi ya wakimbizi elfu sabini na tano wa Congo, huku wengine zaidi wakiwasili kila siku. Rais Kagame alizungumza kwa mara ya kwanza hadharani kuhusu kuwepo kwa mamluki nchini Congo Januari 9 mwaka huu wakati wa kuapishwa kwa rais mpya wa seneti ya Rwanda. Wakati tetesi za mamluki zilipoibuka kwa mara ya kwanza mapema mwezi huu, Kinshasa ilizikanusha. Hata hivyo, ilisema kwamba ina haki ya kutumia usaidizi wa kiufundi kutoka nje hasa baada ya kununua vifaa vya kijeshi kutoka Ulaya. Taarifa kuhusu kuwepo kwa mamluki pia zimefafanuliwa katika ripoti ya Umoja wa Mataifa ambayo iliwataja raia wa Romenia, Bulgaria, Georgia na Belarus, watu ambao kijadi wana uhusiano wa karibu na Urusi, kuwa miongoni mwa wale walioonekana katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kundi la Wagna, kampuni ya kijeshi kibinafsi iliyoanzishwa msaidizi wa zamani wa rais wa Urusi Vladimir Putin, imetajwa kote barani Afrika, ikifanya kazi katika maeneo yenye migogoro ikiwemo Mali, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudan na kwa muda mfupi nchini Msumbiji. Shughuli zao zimekuwa na utata. Nchini Mali wamesifiwa kwa kupambana na waasi, lakini wanashutumiwa kwa ukiukaji. Pia Marekani tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja imewawekea vikwazo viongozi wake akiwemo mwasisi lakini kundi hilo bado linafanya kazi kwenye migogoro mikubwa. Bwana Tuta, kwa maoni yake, anasema kwamba matumizi ya nguvu za kijeshi ni moja ya mbinu zinazostahili kutumika kusuluhisha mizozo nchini DRC. A, mimi nimekuwa nikisema kwamba uh, su, ku, lazima mbinu nyingi zikaweza kutumiwa katika ka, ka, uh, wakati mmoja, kwanza ni mbinu ya kuweza kuidhibiti kuidhibiti makali ya hivi vikundi vyote na kudhibiti makali ya hivi vikundi vyote, itahitajika nguvu ya kijeshi, na lazima hiyo nguvu isikuwe kwamba ni nguvu tu. Unajua, sasa shida ni kwamba labda wakati ule wowote ambapo wanajeshi kutoka nchi fulani ama nchi zingine zinapotumwa pale, inakuwa kwamba hawana nguvu ya kuweza kustahimili makali ya hivi vikundi vingine. Kwa hivyo inatakikana kwamba jeshi ya DRC na majeshi mengine yote ambayo yametumwa kule yakaweza kupewa vifaa vya kutosha, mafunzo ya kutosha na yakaweza pia kupewa jukumu eh, eh, eh, eh, la kuweza kuyatekeleza hayo yote ambao wako pale kuyatekeleza. Kuweza kukubaliwa kuagiza silaha kwa njia moja ama nyingine itachangia pakubwa, itachangia pakubwa kuweza kulete suluhisho kupitia kwa nguvu kwa sababu hawa waasi utakumbuka, kwamba huenda ikawa kwamba hawa waasi, kuna nchi fulani ambayo imekuwa ikiwa ikiwanunulia ikiwa silaha na kuweza kuwapa silaha. Kwa hivyo wakati ule ambapo maybe jeshi la DRC lilipozuiliwa kwamba haliwezi likanunua silaha, labda huenda ikawa hiyo ndio ilifanya kwamba waasi wakaweza kuwa na makali zaidi kuliko jeshi la DRC. Na kwa sababu kwa hivi sasa wamekubaliwa kununua silaha, ienda ikawa kwamba wataweza kununua silaha za za kisasa ambazo zitaweza kuwasaidia katika kustahimili makali ya hivi vikundi vyote. Kwa hivyo, kwa njia moja ama nyingine, huenda ikawa itachangia katika kulete, eh, kulete, kule, kule, kulete mwisho wa mzozoro huu. Ya pili ni kwamba Uh, kwa wale ambao wangependa kuwe na mazungumzo, na kwa hivi sasa utasikia kwamba kuna mazungumzo ambayo yanayoendelea, kuna mazungumzo ambayo yanayoongozwa na rais wa Kenya mstaafu Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo kwa wale ambao wangependa kuchukua njia ya mazungumzo, wacha mazungumzo ya kuwepo. Kwa wale ambao wameamua kuchukua vita, njia ya kutumia nguvu, wacha pia waonyeshwe kwamba ha, nguvu haitalete eh, suluhisho. Kwa hivyo mimi ningependa kwamba jeshi la uh, DRC likaweza kupewa uwezo uwezo uh, unaohitajika kuweza kukabiliana na vikundi hivi ndani ya mipaka ya, ya DRC, sio nje ya mipaka, kwa sababu wakati ambapo watavuka mpaka sasa, hapo ndio tunaweza kasema kwamba wanakabiliana na, na Rwanda, lakini wakati ambapo yeyote ambaye amelete vurugu katika nchi ya DRC anastahili kupambanwa na yeye vilivyo katika nchi ya DRC. Na haya yote tu yatakuwepo ikiwa uh, jeshi la DRC uh, itapewa mafunzo, itapewa vifaa uh, vya kisasa kuweza kukabiliana na hivi vikundi vyote, kwa sababu sidhanii kwamba hivi vikundi uh, vina uwezo ya kuweza kukabiliana vilivyo na vili wanajeshi wana wa hao wote ambao kwa hivi sasa wako katika nchi ya DRC. Huenda DRC ikafaidika kutokana na uhuru wake wa hivi majuzi wa kutafuta usaidizi wa kijeshi wa kigeni bila kuomba kibali kutoka kwa kamati ya vikwazo ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mnamo Desemba ishirini mwaka uliopita, baraza hilo liliondoa hitaji la arifa, na hahitajiki tena kuharifu Umoja wa Mataifa kuhusu mauzo ya silaha au msaada wa kijeshi kwa serikali ya Kongo. Wiki tatu baadaye ndege ya kijeshi ya Uturuki ilifika Goma na msaada wa silaha. Luteni Jenerali Constant Ndima, gavana wa kijeshi wa Kivu Kaskazini ambaye alipokea vifaa kwa niaba ya Rais Tshisekedi alisema mchango wa Uturuki utaimarisha vitengo vya jeshi la Kongo kwenye mstari wa mbele dhidi ya vikundi vyenye silaha na M23. Rwanda imedai kwamba Kinshasa inaendelea kutoa silaha kwa makundi haramu yaliyojihami mashariki mwa DRC ikiwa ni pamoja na wanamgambo waliotekeleza mauaji ya halaiki wa FDLR. Kauli hiyo ilikuja baada ya rais Tshisekedi kuambia viongozi wa biashara katika kongamano la kiuchumi la dunia huko Davos, Uswisi kwamba Rwanda inazuia maendeleo katika eneo hilo na kwamba waasi wa M23 hawajaondoka maeneo waliokuwa wakidhibiti licha ya shinikizo la kimataifa shukran sana Jason Nyakundi kwa ripoti yako hiyo msikilizaji usiondoke kando ya redio yako au chochote kile unachotumia kusikiliza matangazo haya kwa sababu tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi kwa undani Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani, ambapo kama ulivyosikia kwenye utangulizi wetu ni kwamba Marekani Jumatano imetangaza kwamba itatuma vifaru 31 aina ya M1 Abrahams nchini Ukraine e, kama msaada ili iweze kujikinga vilivyo katika vita vinavyoendelea, uh, vinavyoongozwa au vita vinavyofanywa na Russia katika nchi hiyo. Marekani imesema vifaru hivyo ndivyo bora zaidi duniani vikiwa vinatosha kwa kivu kuunda kikosi kamili cha vifaru vya Ukraine. Uamuzi uliochukuliwa na Washington siku za karibuni unafuatia wiki kadhaa za mazungumzo na washirika wake wakuu ikiwemo Ujerumani na hivyo kufungua njia kwa tangazo la Berlin jana Jumatano pia kwamba itaipatia Ukraine vifaru kumi na vinne aina ya Leopard 2 na kufungua pia njia kwa washirika wengine pia kutuma vifaru vilivyotengenezwa na Ujerumani Today, I'm announcing that the United States will be sending 31 Abrams tanks to Ukraine, the equivalent of one Ukrainian battalion. Secretary Austin has recommended this step. Kwa kifupi hapo, Rais Biden anasema ameshauriwa kwamba ni muhimu kutuma vifaru kama hivi nchini Ukraine na kuendelea kusema, wakati majira ya msimu wa baada ya baridi kukaribia, jeshi la Ukraini linafanya kazi kulinda eneo wanaloshikilia na kujiandaa kufanya mashambulizi zaidi ili kuikomboa ardhi yao. Rais Biden pia alisema kwamba Haya yanajiri miezi kumi na mmoja baada ya wanajeshi wa kwanza wa Rusia kuingia Ukraine. Waukraine wanahitaji kuwa na uwezo wa kukabiliana na mbinu na mikakati ya Rusia inayobadilika katika uwanja wa vita katika muda wa hivi karibuni sana. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz pia hakusalia nyuma, alisema kwamba wameona ni muhimu Rasia ilirusha makombora huko Ukrain leo Alhamisi, siku moja tu baada ya Marekani na Ujerumani kuahidi vifaru kusaidia katika mapambano ya Kiev dhidi ya uvamizi huo. Inaelezwa kwamba mtu mmoja alifariki na wengine wawili kujeruhiwa baada ya shambulizi hilo lililolenga jengo moja katika mji wa Kiev, kwa mujibu wa meya wa jiji hilo. Vilevile vile, maafisa walisema kwamba kulikuwa na shambulizi lingine kwenye vituo viwili vya nishati katika mkoa wa kusini wa Odessa. Ili kuangalia hili kwa kina, nimkaribishe sasa mchambuzi wa siasa za kimataifa Profesa David Monda akiwa mjini new York. Profesa, kwanza kabisa, hatua hii ya kutoa vifaru kwa Ukraine kwa sasa inaashiria nini? Inaashiria kwamba Marekani imebadilisha kidogo msimamo wake ya vile vifaa vya uh, kujeshi ambavyo vitaenda Ukraine Vifaru eh, vimeingizwa mle ndani. Marekani na serikali ya Joe Biden imekuwa ikisitakisa, maanake hivi vifaa vya kivita vinaweza kusambaratisha muafaka wa kujaribu kupata amani, na pia kukwaruzana kwa hawa fahali wawili wakubwa, yaani Marekani na Urusi kule Ukraine. Kwa mfano jif, uh, hivi vifaru au Uh, zana za kivita vikitumiwa uh, kwa njia ambayo itaichukiza Urusi, Marekani huenda pengine ikaingizwa kwenye hizi vita, na serikali ya Joe Biden haitaki hivyo. Na kwa muktadha huo huo, Rasia yenyewe imejibu e, kwa kusema kwamba hatua ambayo imechukuliwa na Marekani na vilevile vile, e, Ujerumani ni kama inayoashiria kwamba nchi hizi sasa za magharibi zimeingia ndani kabisa katika vita hivi. E, kwa hivyo swali hapa ni wakati, uh, Russia ikitoa kauli kama hiyo uh, hii nayo inaashiria nini? Je, ni mkondo mwingine au ni awamu nyingine ya vita hivi? Labda huenda nao pia wakaongeza kasi katika e, kupambana. Nafikiria inaashiria pia ya kwamba mienendo au uh, njia za kivita za Urusi zimekuwa zikibadilika. Kwa hivyo vile vifaa vya kijeshi ambavyo Ukraine inapewa pia lazima vibadilike. Cha muhimu hapa kukumbuka ni kwamba vifaru hivi eh, vinaweza kutumiwa eh, kama kisingizio cha vita, kuanzisha vita upande wa Ukraine dhidi ya Urusi, kwa hivyo hapo ndipo kuna hii hali ya uh, sintofahamu au uh, mabadiliko kwa nafsi ya serikali ya Joe Biden, manaake ni hali ya hatari. Na Ukrain ikianzisha vita au ikieneza vita kule Urusi, basi vile nimesema kule nyuma, Marekani huenda ikaingizwa ika, lakini vifaru hivi vimepewa Ukrain manaake uh, mitindo ya kivita ya Urusi yamebadilika na ime- eh, imeonekana bayana ya kwamba Marekani pia lazima ibadilishe zile zana za kivita ambavyo inapatia Ukraine. Profesa, nimetaja hapo awali kwamba Marekani ilikuwa ina sita sita katika kuidhinisha eh, mpango huu wa kutoa eh, vifaa hivi ama vyombo hivi, ukipenda eh, sijui eh, katika E, katika uh, mchakato wenyewe kumekuwa pia na maswali kuhusu kuidhinishwa e, kwa mambo makubwa kama haya ama e, hatua kubwa kama hizi e, kuwa kwamba zimeidhinishwa na muungano wa NATO. Sijui sasa Marekani inafanya hivi kivyake, na kama ni kivyake, ni kwa nini haishirikiani na nchi zingine katika kuidhinisha hatua kubwa kama hii? E, kwa kifupi kwa kifupi ni kwamba Marekani uh, inachukua uh, mkondo huu kama kiongozi wa NATO. Tunajua ya kwamba Marekani ni mshirika mkuu wa NATO na pia mkuu wa NATO Jens Stoltenberg ameunga mkono mkondo huu mpya wa Marekani. Kwa hivyo eh, Marekani imechukua kuchukua kipaumbele kipa eh, kupatia hivyo vifari kwa Ukraine, lakini kuna ile hatari ya kwamba vita vikaenda mrama na vikaingiza tena Marekani kule Ukraine dhidi ya Urusi. Kwa nini ilikuwa ina sitasita hapo mwanzo? Ilikuwa ina sitasita pale mwanzo manake tusao ya kwamba kwenye uchaguzi mkuu Joe Biden alikuwa amesema ya kwamba hivi vita vya kiholela, iwe Afghanistan, iwe Somalia, iwe Iraq uh, na sasa Ukraine, Marekani haitakuwa ikijiingiza tu ovyoovyo ovyo. Kwa hivyo ndiposa serikali ya Biden ikaanza kusita. Kabla hujaondoka profesa, unaona kama hatua hii sasa huenda ikapelekea hata vita vikali zaidi, kwa mtazamo wako kama mchambuzi, katika siku za karibuni zijazo? Itategemea, maanake vifaru thelathini na moja sio kiwango kikubwa, lakini inaweza kugeuza matokeo uh, kula, kule kwenye uwanja wa vita kwa wakati huu. Uh, pengine tukiashiria tutaona vile Urusi itajibu. Hatari ni kwamba pengine Urusi itaenda isambaratishe au ieneze zana zake pia za kivita dhidi ya hivi vifaru thelathini na moja. Kwa hivyo kuna hatari sana, itabidi tungojee tuone vile mambo yatajitokeza kwenye uwanja wa vita dhidi ya Ukraine na Urusi. Mwisho kabisa, Rais Vladimir Zelenski amesema anashukuru kwamba uh, hivi vifaru vinatolewa, lakini bado anataka mifumo mingine ya hali ya juu eh, ambayo anaomba pia wapewe. Ishara gani hii kwa kifupi, Profesa? Uh, ishara ni kwamba uh, Zelenski, Zelenski pia anajaribu kuonyesha kwamba Ukraini inahitaji zana zaidi za kivita manake chuki au huu uhasama ulianzwa na, na Urusi, na vifaru pekee havitatosheleza jitihada za Ukraine kuweza kujihami dhidi ya Urusi, uchokozi wa Urusi. Nikushukuru sana Profesa David Monda kuzungumza na Sauti Amerika. Asante kunijumuisha kwenye mada hii muhimu. Msikilizaji, Profesa David Monda anatukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani kwa leo, kwa niaba ya wote waliokifanikisha Mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuonane wakati mwingine, panapo majaliwa. ukisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asante sana kutusikiliza mimi naitwa bmj mridhi na kuacha na kibao cha muziki kutoka hapa studio kwa heri ya kuonana hey.