Hii ni VOA Express. Jumatatu, ikiwa ni siku njema kabisa popote ulipo, ikiwa ni tarehe 30 mwezi ni Januari mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Jina langu Harizon Kamau. Bila shaka msikilizaji, tayari mambo yanaendelea hapa studio za Washington DC. Mambo ni mengi kweli kweli, ungana nasi bila kukosa kama kawaida, mimi nimekwisha ja tele kama pishi la unga. Msikilizaji langu jina naitwa Sunday Shomari, moja kwa moja niko standby kama kueleza mambo mengi na wasikilizaji wetu yaliyojiri hii leo, tukiangazia kule nchini Tanzania, baraza la mitihani limetangaza matokeo ya mitihani kwa wanafunzi wa kidato cha nne. Sasa basi, tuangalie vijana na watu ambao wanafuatilia masuala ya elimu na wachambuzi wanasema nini kuhusiana na suala hili, hali kadhalika kambao vitu vingi vinaendelea. Kweli kabisa, nchini Kenya takriban karibu miezi minne baada ya utawala mpya, bado uchumi au hali ya uchumi inalalamikiwa na baadhi ya Wakenya wakisema kwamba uh, ni kinyume na matarajio yao vileviletu, na baadhi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, swali letu tulilokuuliza uh, na vilevile vile barazani, muziki uh, katika takriban dakika 30 tukiwa sisi na wewe, kutoka hapa studio 15, Washington DC. Basi bila kupoteza wakati tuanzie nchini Kenya ambapo wakazi wengi, kwa mujibu wa ripoti ya utafiti rasmi wa kiuchumi uliochapishwa na gazeti la Daily Nation hivi leo, inasema kwamba bei ya bidhaa muhimu na hasa chakula imepanda hadi asilimia 42 kati ya Septemba na Januari mwaka huu. Hili limejiri licha ya matumaini makubwa kutoka kwa serikali mpya kwamba gharama ya maisha ingeshuka. Waziri wa fedha hivi karibuni Njuguna Ndungu alisema au kuonya kuwa hali itaendelea kuwa ngumu ikichochewa zaidi na vita vya Ukraine pamoja na kushuka kwa dhamana ya shilingi ya Kenya dhidi ya dola ya Kimarekani. Baadhi ya wakazi wamelazimika kujinyima bidhaa muhimu kutokana na gharama kubwa, na pia wakitafuta njia zaidi za kujikimu kimaisha. Basi, ili kutathmini hali halisi ilivyo, tunaungana naye uh, Wanyela kutoka kule nchini Kenya, yuko katika kaunti ya Bungoma. Na Wanyela, hebu tueleze kwanza kabisa, wewe kama kijana na mkazi wa Kenya, hali unaionaje sasa hivi? ya serikali mpya ilipoingia madarakani, serikali ya rais wetu William Ruto, matarajio yetu yalikuwa mengi na ikiahidi mengi, ya kwamba wakiingia madarakani watashusha bei ya bidhaa, gharama ya maisha itashuka, bei ya petroli itashuka, bei ya unga itashushwa na ahadi nyingine nyingi pia. Kulikuwa na ahadi ya kazi kwa vijana. Mimi kama mkaazi wa Ngoma na mwana hadi saa hizi aaharizo hatujaona bei aundakesalia pale pale. Kwa hivyo gharama ya maisha bado ipo juu. Lakini Evans Wanyela, labda pengine mtu anaweza akajiuliza basi, hali ya maisha inapokuwa ngumu na mambo hayaonekani kuenda ni njia au uh, mbinu zipi mbadala ambazo vijana wanajituma ili kuweza kukabiliana na hali iliyoko? Wewe kama kijana na kwa niaba ya wenzako, kuna mambo mbadala ya nafanyika? Ni kwanza kabisa nitaongea kwa niaba ya mimi binafsi na baadaye nitaongea kwa niaba ya vijana wenzangu. Mimi binafsi mimi ni mwalimu, kwa hivyo kando na kazi ya walimu kuna kazi zingine kando kando, kando ambazo huwa anashughulika nazo na shughuli tofauti tofauti kwa hivyo ningependa kuongea kwa niaba ya vijana wengine ambao wananisikiliza kusema kundi katika hali saa hizi, vijana wengi sana asilimia kubwa karibia asilimia sitini ya vijana wengi wote hawana kazi katika hali hiyo. Kwa hivyo vijana wengi siku tota, hizi wanajihusisha na biashara ya bodaboda, ambayo pia mafuta yamepanda. Wengine yaani, kazi imekuwa ngumu katika hali hiyo. Kwa hivyo vijana wanateseka, wanataabika. Eh, kusema ukweli, vijana wengi hawana kazi. Asante sana Evans Wanyela, na natumai kwamba vijana wataendelea kujikakamua tukitumai kwamba hali labda huenda ikabadilika tunapokaribia katikati ya mwaka. Na basi, huyo ni Evans Wanyela mwalimu na kijana kutoka kaunti ya Bungoma nchini Kenya. Bonaona B2K anasema haiwezekani <laughs> Mambo hayo msikilizaji B2K eh, kwenye VOA Express eh, moja kwa moja wanatupeleka mpaka kwenye swala jingine ambayo tutamulika hivi karibuni Kamau, ambako huko nchini Tanzania baraza la mitihani nchini humo NECTA limetangaza matokeo ya kidato cha nne. Mtihani hii ilifanyika Desemba ya 2022 eh, na sasa basi wanasema ikiwa hivi sasa wanafunzi 333 wamefutiwa matokeo kwa udanganyifu lakini pia limetaja wateni wengine ambao wamefanikiwa. Uh, kwa upande wa matokeo, wanasema kwamba asilimia e, zaidi ya 87, Kamao, wamefaulu mitihani yao, wakitaja daraja la kwanza, la pili, la la tatu hadi la nne. Sasa basi, nimezungumza na mmoja wa vijana huko nchini Tanzania ambaye pia ni mwanzilishi wa Eco Initiative, Nyakorema Rioba, na kwanza kutaka kujua yeye kwa upande wake amepokea vipi haya matokeo yakitaja kwamba ufaulu ni kuanza daraja la jela, kwanza mpaka la nne? Pengine hii ni ufaulu ama ni kitu gani? Kwa mimi, naamini kwamba nchini kwetu kuna madaraja ya mbalimbali ya, ya shule. Kwa mfano, sehemu ambazo watoto wanajifunzia, kuna ambao wako private ambazo hizi shule zina mfumo mzuri na facilities yani, na vifaa vya kufundishia na kuna wale ambao kidogo hasa shule za serikali baadhi ambazo hawana kabisa walimu wa kutosha na vifaa. Kwa mi nikiyaona hapa haya matokeo, naamini kabisa kwamba wengi waliofanya vizuri ni hao ambao wako kwenye shule za za private, yani shule za binafsi, na wana mazingira mazuri na kila kitu kinachowafanya waweze Uh, kufanya vizuri, lakini pia kingine kinachonijia kichwani ni kwamba kuna fast cramming, yani uwezo wengi, baadhi yao wana uwezo wa kukariri kuliko uwezo wa kuelewa. Kwa hiyo hiyo hayo ndio mambo ambayo yananijia kichwani mwangu. Sasa basi, pengine Nyakorema, kuna mafanikio ukilinganisha na miaka ya nyuma, au kuna kurudi nyuma, unavyoona? inawezekana hakuna kuru, kurudi nyuma inawezekana tunaenda sawa kwa maana ya ufaulu lakini inawezekana tunarudi nyuma kwa maana ya kwamba tunawaacha wakina nani inclusivity watu wana, watoto gani wanaachwa nyuma kwa maana mbili kwa maana ya ufaulu wenyewe lakini kwa maana nyingine ya uelewa kwamba hawa watoto wana wana- wanauelewa katika mahitaji ya karne ya ishirini na moja ni nini ambacho hawa watoto wanatakiwa kujifunza kiweze kuwasaidia kukabiliana na changamoto zao wao wenyewe na za jamii yao na hata kuna hili swala la, ku rank, ranking ya shule tukasema kwamba je, kwa nini tusione kwamba ni shule gani ambayo watoto wamekuwa na project ambayo iko innovative project ambayo ime- inaweza ikabadilisha maisha ya watoto wameweza kufanya uh, na hawa basi ndo waonekane kuwa mfano kwa watoto wengine, kuliko ile kwamba amekuwa wa kwanza kwa sababu amepata ame, ame a hey. Ni vizuri kabisa kuwa na ushindani huu, lakini huenda tukawa tunarudi nyuma kwa sababu dunia ya sasa hivi inakoelekea, ni nani anaweza kutafuta suluhisho kwa kutumia teknolojia au kwa kutumia Uh, innovation yoyote ili kuweza kuleta mabadiliko kwenye jamii. Asante sana, Nyakorema Rioba, mwanzilishi wa Eco Initiative huko nchini Tanzania, na mdau wa elimu. Lakini kama kama unavyosema, unasikia hapa kwamba wanataka pengine wadau kufahamu zaidi shule gani zimefanya vyema kwa kuzitaja majina, kitu ambacho mm -hmm, kimekuwa ni gumzo huko Tanzania mm -hmm. no. zile shule ambazo zimetaja vyema zaidi hazitatajwa kwa majina ni zipi imetolewa tu yoyo orodha ya asilimia. Kwa hiyo hilo ni suala ambalo linaendelea kuzungumzwa na pengine tutalifuatilia zaidi. Basi moja kwa moja, Kamau, nione hivi sasa tuelekee katika habari za dunia. O waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema amejadili juhudi za kupunguza mvutano kati ya Israel na Wapalestina katika mkutano wake na rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi mapema leo, wakati ya ziara ya siku tatu mashariki ya kati. Baada ya kuwasili nchini Misri jana Jumapili, Blinken alisema anataka kuimarisha ushirikiano wa kimikakati kati ya Marekani na Misri, mpokeaji mkuu wa msaada wa kijeshi wa Marekani, ambao umesaidia katika kutafuta suluhu la mgogoro wa Israel na Palestina. Blinken alisema Marekani itaendelea kuhimiza Misri kuchukua hatua zaidi kuhusu haki za binadamu, ikiwa ni pamoja na kuwaachilia wafungwa zaidi wa kisiasa. Watu wenye silaha walioua watu wanane na kuwajeruhi wengine watatu katika sherehe moja ya siku ya kuzaliwa iliyofanyika katika jimbo la Eastern Cape huko Afrika Kusini, polisi walieleza, na kuongeza kuwa msako unaendelea wa kuwatafuta waliotekeleza uhalifu huo. Ufyatuaji wa risasi ulifanyika katika nyumba moja mjini Kwaza kele Polisi Afrika Kusini, SAPS, ilisema katika taarifa. Taarifa hiyo imeongeza kwamba watu hao wenye silaha walikimbia baada ya shambulio hilo. Uchunguzi kuhusu mazingira na sababu ziopelekea shambulio hilo bado unaendelea. Polisi hawajataja waathiriwa, lakini walithibitisha kuwa mmiliki wa nyumba hiyo alikuwa miongoni mwa waliouwawa. Iran imemwita kaimu balozi wa Ukrain mjini Teheran leo Juma tatu kutokana na maoni ya nchi yake kuhusu shambulio la ndege zisizo na rubani kwenye kiwanja cha kijeshi, kiwanda cha kijeshi katika mkoa wa kati wa Iran wa Isfahan, kulingana na shirika la habari la Iran Tasnim nchini Ukrain ambayo inashutumu Iran kwa kupeana mamia ya ndege zisizo na rubani kwa Rasia ili kushambulia maeneo ya raia katika miji ya Ukrain. Msaidizi mkuu wa rais Volodymyr Zelensky alihusisha tukio hilo moja kwa moja na vita hivyo. Afisa mmoja wa Marekani ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba Israel inaonekana kuhusika na shambulio hilo. Irani imekiri kutuma ndege zisizo na rubani nchini Rasia lakini inasema zilitumiwa kabla ya kuanza kuwa kwa uvamizi wa Mosco nchini Ukraine mwaka uliopita. Na mlipuko katika msikiti mmoja ndani ya makao makuu ya polisi nchini Pakistani hii leo Jumatatu umesababisha vifo vya takriban waumini 25 na kujeruhi wengine 120, maafisa walieleza. Shambulio hilo lilitokea wakati wa sala ya alasiri katika mji wa kaskazini magharibi wa Peshawar, karibu na makazi ya makabila ya zamani ambayo yanapakana na Afghanistani ambapo wanamgambo wamekuwa wakiongezeka kwa haraka. Sehemu ya paa na ukuta wa msikiti vilikuwa vimeporomoka. Manusa wengi wao wakiwa na damu kwenye nguo zao walionekana wakichemea kutoka kwenye eneo la tukio, huku miili ikisafirishwa kwa ambulensi, kwa mujibu wa ripota wa AFP Senora, senora. Yeah, yeah. Senora, senora. Hey. kwa binadamu, labda mola yakipanga tumeriziana kwa kweli, kulala chini hata bila ya, ya kitanda. Tabia yako na sura umeniteka mazima Kama vitu vizito, vizito, vizito, hatari sana, hatari vizito, vizito, vizito, vizito <laughs> si sana. Sana. Eh, sana anasema nakuona wewe mm, na ninapokuona wewe sasa mbona usichangamkie barazani, na eh, nikukumbushe kwamba tulisema ama tukauliza je, unadhani kwamba ziara ya kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis wiki hii katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo italeta tija kwenye usalama wa taifa hilo? bila shaka wengi sana, Kamau, wameingia kwenye mtandao wetu na kujibu vitu vingi kweli kweli. Basi tuwape nafasi kuwasikiliza e, waliotoa maoni yao na wale waliotumia namba zao za simu, tutaangalia kwa njia ya simu. Lakini anze na Alfonsi Sabimana, yuko kule Ngozi, Burundi. Anasema, kwa mtazamo wangu ziara hiyo haitaleta haita usalama DRC si, wakongo wenyewe ndio wataleta usalama nchini mwao. Diodone Promise mwomba anasema Mungu ndiye mleta amani nchini DRC, ila Kagame anakuwa tatizo mashariki mwa DRC. Naye Nico Kajange yupo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema kuna mataifa makubwa yanayogombania ya masilahi makubwa, hususan madini na kadhalika. Kwa hiyo ni ngumu sana mgogoro kuisha pale. Anahitajika kufanyika mazungumzo ya hali ya juu baina ya mataifa mbalimbali duniani ili kuzuia mgogoro huu. Bukuru buhiro Gustave anasema hakuna tija kwenye usalama kwa sababu pia ni mwanadamu kama sisi, ila Mwenyezi Mungu pekee ndiye mwenyewe wa kuleta usalama au kuboresha hali haya. Huyu naye nani? Diodone Promesse muomba ni ujumbe tofauti, ujumbe tofauti. Okay. Akiwa na Baku Buhuru anasema bwana kuja kwa papa sio suluhisho la vita, ila anasema papa atembelee nchi, atembee rais na nchi, wanawashawishi awashawishi watu kama Kagame eh, kutoshambulia DRC ndani ya M23, na mwisho anasema amani na usalama italetwa na Mwenyezi Mungu. Nyango wa Samson anasema nawapata nikiwa Kibra, Nairobi na huenda italete huenda inaeleta mabadiliko kidogo kupitia mazungumzo baina ya waasi wa M23, Rwanda, wafadhili wa M23, pamoja na jeshi la DRC wakiwemo KDF na washirika wake. Uh, inaweza fua dafu suluhisho na kukemea Rwanda kusapoti M23. Haya, nakutana naye Mandela mwishimwishi, naye anasema yuko Nairobi, Kenya, kwenye soko la Isiri, anasema naona ziara hii ya papa ikawe ya mafanikio kwa wakongo wote, anasema Haya basi, ni miongoni mwa wengi ambao wamejibu uh, ama kushiriki kwenye barazani hivi leo. Ndo nashukuru uh, muda labda hauturuhusu tukawasoma wote, lakini tunashukuru kwa yeyote yule aliyechukua muda wake kuweka maoni au kuchangia mada yetu ya Je, unadhani kwamba ziara ya kiongozi wa kanisa katoliki Papa Francis wiki hii nchini DRC italeta tija kwenye usalama wa taifa hilo? Tutasubiri basi. Haji moja haji, kwa moja tuende kwenye muziki. Kamao Express, bila muziki ujasukuma gurudumu. Bwana unakwambia Kamao vipi, hapa mambo namna gani? Huyo si mwingine, msamaji ni bibie machachari kwelikweli, Zuchu huyo. Kamao anakuja na kitu chake ni bebe chuchu anasema ni bebe mambo ndivyo anavyoteremuka ndani ya Voe Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kukukumbusheni tu kwamba tunapatikana kupitia redio zetu nyingi o shirika katika eneo la maziwa makuu na Afrika Mashariki, ikiwemo Redio Sunrise Arusha Tanzania, Kis FM Mwanza Tanzania, KFM Songea Tanzania, Redio Semuliki Beni DRC, Live HD Radio Kaluezi, Radio Mwananchi Nakuru nchini Kenya, miongoni mwa nyingine nyingi. Mambo yote yakitokea hapa Studio 15 Washington DC. Bila shaka bila shaka, Kamao, mambo ni mengi kweli kweli. Basi moja kwa moja Kamao, tunaangalia vitu eh, vinavyoendelea kujiri hapa kwenye Vio Express, kama ulivyosema, tuangalie kwenye masuala ya kama una kazi, kama huna kazi. Kazi tuelekea huko Mombasa na Kamao, hali inasema nini? Basi kule Kioko ametuandalia ripoti kutoka kwa vijana wawili waliokamilisha masomo katika chuo au vyuo vikuu hivi majuzi tu. Namzungumzia Edwin na Kimberly, na wameanzisha kazi ya kupiga picha za kisasa na kuziweka mapambo ili kuvutia zaidi wateja na kuwaletea kipato wakiweza kukabiliana na hali ngumu ya kiuchumi. Hebu tusikie wanavyojituma. Mimi na Edwin Mange tumeshirikiana kuleta huu mradi pamoja. Edwin ni mpiga picha mzuri sana chuoni, tumekuwa chuo na yeye, lakini tulipomaliza shule hivi, tulikuwa tunafikiria nini ambacho tunaenda kufanya. Mimi ni mzuri kwa sanaa, sababu ya zile picha na zile miradi nyingi, wale client amekuwa nao, amewafanyia picha, amewapiga picha za harusi, amewapiga picha za birthday. Edwin nikamwambia tuunganishe wazo hili, ili kipato chetu kiimarike ki kuna wale maarusi ambao wanakuja wanataka design wa, wapambiwe kama ukuta, wanataka picha zao zipangwe. Kuna venye mtu anaweza panga kama msalaba. Kuna wengine wanapenda picha zao ziingizwe kwenye saa, vile kama vile picha yako inawekwa hapo alafu saa inatengenezwa. Na kuna wengine pia wamehitaji wame sana vikombe vyao viingizwe picha picha zao, hivyo hayo mapambo hayo ndio yanatuajiri vanatupa ya kazi kwanza. Sahizi venye tumemaliza shule hivi, tunangoja ku graduate, tunafikiri itakuwa wakati mzuri ambapo tunajipatia kipato, pia sisi tusingoje kuajiriwa huwa tuko na mawazo kadhaa hivi, kama ideas hivi. Kama nataka kutengenezewa crown, ameona mahali lakini hana pesa kununua hiyo, kuna ambavyo tutakutengenezea itakuwa sawa. Hivyo ndicho kitara cha malikie hiyo, tutakutengenezea hata na na vijiti tu, lakini ikakuwa sawa, ikakuwa maridadi hivyo ni kama imenunuliwa dukani, lakini ni DIY tu za kurembesha hivyo. Material tu ni vitu za kawaida za kupatikana hivi tunachukua hizi machupa zenye zimeanguka anguka hizi, zimea, hizi tunaokota hivyo, tunafikiria wazo gani ambalo tunatengeneza pambo, tunakatakata kidogo, tunatumia rangi ya kawaida hii t pia kuna vile vijiko vya plastiki. Ukienda kwa maharusi hivi, unapata wametupa zile vijiko vya plastiki na zile masani za plastiki. Tunaona biashara iko hapo ndani, na tunapata kutengeneza hizi mapambo zenye ambazo mnatumia hapa. Kuna hizi makuti hizi pia tukisuka hizo pia, tunataka akiingia studio apendeze, sio picha akipiga ni kama amepiga picha kwa kawaida wa simu. Kuna simu zimekuja ambazo zinafanya kazi sehemu ambayo picha inafanya sasa ili kuboresha hiyo quality ya picha ya simu, na itakuwa tofauti sana. Ukija ukipiga picha na sisi, utaziweka kwenye fremu ambayo pia tunauza hapa hapo, utaipata hapa hapa, sisi tunakutengenezea. Ah, kweli vijana wanachuma vizuri na unajua Sande uh, kwa kutumia simu sana kupiga si, uh, picha na nini. Siku hizi watu wengi hawafuatilii zile picha za kitaalam kabisa, lakini hawa navyowasikia ni kwamba wanapiga picha zenye ustadi kabisa na kuzirembesha, labda na, nafikiri labda naziweka fremu nzuri alafu ile picha ikitokea kabisa ikipigwa kiustadi basi inakuwa wanapata kipato bila shaka, kama wanakwambia, siku hizi mambo yote tu ni ubunifu. Kishakuwa mbunifu, basi mambo yanakuwa mazuri, unajitengenezea pesa yako vizuri kabisa. Kwa hiyo vijana, mkendelea na ubunifu mambo yatakuwa mazuri kabisa bila akutegemea jira yoyote. Aaa, kabla ya kuangalia swali la leo, labda tuangalie tuende kazi. Kama wewe unapenda sana ngumi, unaangalia asasa mwishoni mwa juma kamaoaa nazungumzwa pambano kubwa. uh -huh. Jamaa mmoja mwenye asili ya Russia ata Beterbiev. mm -hmm. Huyu jamaa hajawahi kushindwa tangu ameanza ngumi, ana kwa rekodi ya mapambano kumi na nane kwa bila hajawahi kushindwa na jani hiyo jumamosi likuwa napigana la kumi na tisa yote ameshinda uh -huh. kwa knockout. Yaani wewe unaanguka unaondoka, au refa anasimamisha, ndio ashindi kwa point, no knockout uh -huh. Sasa alikuwa nakutana jamaa moja uingereza ambaye naye mwana, mwana ni mwanandondi mzuri Anthony anayad aliongea na waandishi akasema, huyu jamaa rekodi yake inatisha mm -hmm. Alikiri <laughs> huyu yes. Jamaa anatisha lakini akasema nitapambana naye ntapambanana hivyo hivyo kwa sababu nami pia nina ngumi nzito Yarde. Okay. Alikuwa ameshindwa mara moja tu mm -hmm. kwenye rekodi zake, kwa hiyo ni mzuri pia mm -hmm. lakini ilikuwa pambano zuri na jamaa akathibitisha kwamba yeye ni kigogo, akamtoa yale kwenye raundi ya nane. Alimuondoa na kutoka na no alim, yani knockout, katika ya kucheza tena. Huyu jamaa ni kwamba hawezekaniki, tumesha mkubali sasa basi. <laughs> <but> <laughs> amekubalika bingo, sasa hivi anakabata mkanda wa light heavyweight kule kwenye IBC elfu na mikanda mitatu kama yote anashika yule. Sasa, yule ni matata anatisha kweli kweli kwenye mitandao. Basi tukirejelea kwa hatika swala la ugumu wa maisha tulizungumzia mwanzoni mwa show hii. Sasa basi, wataalamu wa kiuchumi nchini Kenya wametoa mawaidha kwa wakazi, ni vipi wanaweza kukwepa ugumu wa maisha au gharama ya ya bidhaa na na, sasa wanatoa ushauri mm -hmm. na saa hawa wanasema hivi, baadhi ya mambo kama kama hatuweza kuchukua ni kama hizi kama wewe mm -hmm. ulikuwa umezoea gari lako, achana nalo hilo liache nyumbani, upunguze gharama ya usafiri. Kama ni vyakula, ondoa vyakula vya kifahari, ule vyakula vya kawaida, kwa kuje sukuma hivi <laughs> <laughs> wazazi <laughs> wanaonunua vitabu vya shule, usiingie uh -huh. kwenye duka ras, rasmi la vitabu. Vitabu nenda kule barabarani, ukazungumza na wachuuzi, pata uh -huh. bei nzuri. Kitu cha pili, kama mewe ni mtu wa bia, nyama choma na vitu vingine kama hivyo, viondoe kwa sasa na uwachane na raha za aina hiyo na utaweza fanya itaweza kujikimu kimaisha sasa, ume, kwa pesa eh. Sasa Wakenya wengi wako kwenye mjadala wa vipi tupunguze hali ya gharama hmm, ya maisha ili tuweze kupambana na hali iliyo iliyo ngumu, kwa sababu kila mtu analia na mambo yamekuwa magumu, hmm, wengi wakisema kwamba kujikimu imekuwa pale ni kibarua kigumu ni kigumu sana. Vile vile kama Novak Djokovic anaendelea kutamba baada ya kushinda ubingwa wa Australian Open kwa mara ya kumi. Kama kama unakumbuka hakucheza wakati uliopita kwa sababu hakuwa na chanjo ya Covid. Kwa hiyo hakuweza kuingia kucheza. Jana alishindwa kwa na ushindi na kutoa machozi kama uwakilia akiwembeba lile kombe lake baada ya kumbusha uh, eh, Stefanos Tsitsipas wa Ugiriki na kutoka na taji hilo. Kamao huo Djokovic amethibitisha yeye ni moto hatari sana hatari sana. Sasa basi tukielekea kumaliza, tuende kwenye swali la leo. Tuliuliza kwa nini mpaka sasa bara la Afrika halijajitosheleza kwenye uzalishaji wa chakula wengi sana wamejibu, kama umeona majibu lakini yalivyokuwa mengi, yani watu wamevutwa kweli kweli na hili swali. Moja kwa moja, ndanaye Saul Kiyamba anasema ukombozi wa Kiafrika bado kwa walio Afrika wengi, pia misaada kutoka nje ya bara inatudumaza kuweza kuondoka huko tusipate misaada. Kiongozi Paul Bet anasema baadhi ya sehemu zina tatizo la kiusalama, yapo yana uwezo wa kujifanyia mambo, lakini sasa kutokana na usalama haiwezekani. Uongozi duni, viongozi wanatumia rasli mali za umma kufadhili miradi yao ya kibinafsi, wala si kufadhili ukulima. Martin Nyimbili anasema asilimia kubwa ya vijana wanakimbilia mijini, wengi wao hawajishughulishi na chochote kuingiza serikali hawajali, kwa hiyo hali inakuwa inaendelea kuwa ngumu. Ombeni Isekule anasema ni kwa sababu nchi zetu za Afrika zina vita, na hiyo inasababisha wakulima kukimbia mahali wanapotakiwa kufanya kilimo. Haya mengi yamejibiwa, tuendelee kusikiliza VOA Express. Muda ndio huo unakamilika, sikiliza vipindi vingine vinavyokuja. Msikilizaji, tupo jioni, tupo alfajiri. Langu jina Sandey Shomari kutoka studio, upande wa pili Aida Issa namwona pia mwenzangu hapa mzee wa kazi Harrison Kamau. Kwaherini kwa sasa.