Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. E barabara kabisa, ni Jumanne nyingine tunakutana hewani leo, tukiwa tumejiandaa kweli kweli, na ni siku ambayo Pope Francis, eh, Papa mtakatifu papa kiongozi wa kanisa Katoliki anatua kule nchini DRC, katika nchi ama katika mji wa Kinshasa. Tutasikia mengi zaidi katika show ya leo. Mimi naitwa BMJ Murithi. Naitwa Kennes Bwire. BMJ, kuna tatizo mahali, nasikia watu wengine hawataki kulipa ushuru. Ah, sijui hayo, hizo zinaweza kuwa ni shutuma tu kwa sababu hmm, hatujapeleka mahakamani, lakini kama kuna hilo hmm, pia tutalizungumza hmm. <laughs> tutakuja kujua yaliyomo, sio eh? Tutajua tu. e, maana tunaambiwa huko Kenya kulikuwa na watu walikuwa wameamua hawalipi ushuru, lakini wale jamaa wa kufanya biashara ndogondogo, vijana wale wa mtaani, wanafukuzwa usiku na mchana walipe ushuru, walipe kodi. Lakini walio juu kule juu mm -hmm. Katika ofisi za juu wanasiasa walikuwa wanakwepa, hawalipi chochote. Sasa wameanza kushtakiana mmoja baada ya mwingine kwamba wewe BMJ hukuwa unalipa, unastahili ulipe. Ndivyo hivyo msikilizaji. Katika VOA Express hivi leo, tuna mengi tuliokuandalia. Kama tunavyosema, serikali ya Uganda kwa mfano, imewataka vijana kushiriki zaidi katika nyanja ya habari, mawasiliano na teknolojia na uvumbuzi hmm. ili kuhakikisha kwamba wananufaika na mpango ambao umewekwa ama umetiwa saini kati ya serikali ya nchi hiyo hmm. na Japani. Je, wachambuzi wanasema nini kuhusu hili? Huu ni wakati mwafaka wa kuchangamkia wito wa serikali kwamba vijana wengi wajiunge wachangamkie teknolojia. Baada ya kuanzisha sasa itakuwa ni changamoto kwa serikali kuhakikisha kwamba kila kijiji kinafaidika hmm, hapo nimesikia vizuri, kila kijiji. Bila shaka teknohama hiyo mambo yatakuwa ni mazuri zaidi, kila mtu anafaidika. Vilevile uh, BMJ katika nchi jirani ya Kenya kuna sintofahamu kuhusiana na utekelezaji wa mtaala mpya wa elimu mm-hmm. Kwamba haijulikani sasa, wale wamaliza darasa la s sita, wanaenda darasa la saba, wanakaa watu, wanasomeshwa na nani, na vifaa na vinakuwa ni vipi? Lakini hayo tutaiangazia kwa zaidi katika kipindi hiki pamoja na Safi kabisa, tutakuwa na barazani kama ilivyo desturi yetu, tutakuwa na swali la leo, tutakuwa na nini ambacho kinavuma kwenye mitandao, lakini nafikiri tuanze mm. E, moja kwa moja. Haya, wewe anza basi. Haya, serikali ya Uganda kama nilivyoeleza imewataka vijana kushiriki katika nyanja ya habari, mawasiliano na teknolojia na uvumbuzi, maarufu ICT, ili kuhakikisha kwamba wananufaika na mpango ambao umetua saini kati ya serikali ya nchi hiyo na Japan. Huyu katibu mkuu wa wizara ya tehama na mwongozi wa kitaifa Amina Zawade alisema uh, serikali ilitia uh, makub uh, saini makubaliano hayo na shirika la maendeleo la Japan la JICA, uh, kuwekeza katika sekta ya tehama ya Uganda na pia katika nyanja ya afya, kilimo na elimu ili kuhakikisha kwamba kuna ufanisi zaidi katika nafasi za kazi kwa Waganda hasa E, vijana inaelezwa kwamba vijana wapatao elfu thelathini moja kwa moja watafaidika na mpango huu na kuchungu, kuangalia hili, kwa kina nimezungumza na Levika, Haika, Masereka. Kwanza nimemuuliza, uh, vipi p uh, hii ina maana gani kwa vijana ambao mara nyingi wamekuwa wakielezwa kwamba hana nafasi za kazi na itasaidia kwa njia gani kwanza kabisa nchi na dunia nzima? teknolojia inatusaidia kuwa katika, ni kama kuwa katika kijiji kimoja. Maendeleo yote yote yana msingi wake katika teknolojia, na wakati ambapo nchi ya Uganda vijana wengi hawana ajira na elimu ambayo walikuwa wanapata eh, kwa kiwango kikubwa ni elimu ya kinadharia huu ni wakati mwafaka wa kuchangamkia wito wa serikali kwamba vijana wengi wajiunge wachangamkie teknolojia. Sasa inaelezwa kwamba Uganda ni moja ya nchi ambazo zina vijana ambao wanaongezeka kwa kasi sana. E, na ushirikiano kama huu umeonekana katika nchi zingine, ikiwa ni pamoja na nchi jirani kama Kenya. Labda swali langu hapa ni unadhani ni kwa nini imechukua muda mrefu kwa Jaika eh, kuingia nchini Uganda hususan e, katika ushirikiano kama huu ambao unahusisha vijana moja kwa moja wakati ambapo JICA inajulikana imekuwepo kwa muda mrefu. Um, nadhani ni uamuzi wa serikali mbili, lakini hata hivyo Uganda imekuwa ikishirikiana na nchi ya Japani kwa mambo mengi, kwa mfano, wanatoa ufadhili kwa watu ambao wanasoma na mambo mengine, wamekuwa wakifadhili hata maendeleo Unaona, kama mradi kama huu utafaidi vijana wote nchini Uganda kweli? Kwa sababu e, bado kuna kwingine ambako kuna changamoto za kila aina, hasa kuhusu teknolojia, hasa maeneo ya vijijini. E, nini ambacho ungeshauri wakati mradi kama huu unapoanzishwa, ili kuhakikisha kwamba wote ikiwezekana wanafikiwa? Uh, ukweli ni kwamba sio kwamba vijana wote watafaidika. La muhimu ni tuanzishe kwanza. Baada ya kuanzisha, sasa itakuwa ni changamoto kwa serikali kuhakikisha kwamba, kwa sababu kuna miundombinu ambayo inaendana na teknolojia, kwa mfano umeme. Kuna maeneo ambapo umeme haupo, kwa hivyo ni changamoto kwa serikali kuhakikisha kwamba kila kijiji kinafaidika lakini la muhimu tuanze, baada ya kuanza na imani kwamba tunaweza. Vijana wote wanaweza kutofaidika e, e, moja kwa moja, lakini kwa njia nyingine kwa sababu kijana mwingine akipata pato kutokana na hiyo teknolojia anaweza kamwajiri mwingine. Shukran kwake Liv Levi Kahaika Mashereka eh, huyu mchambuzi wa maswala ya teknolojia na ya kijamii akizungumza nasi moja kwa moja au nilikuwa nimemrekodi hapo awali eh, kutoka Kampala, Uganda. Unajua ni dokta, sio? Ni daktari mm-hmm. Haya, tuingie katika muziki. Uh, Yemi anasema tunapendezana <mucho> Safi sana hapo, tunapendezana. Hiyo maanake nini? Lakini yaani, mi napendeza we unapendeza. Aya, tuachane na mambo ambayo hatuyajui. Nini kingine? Nini kingine unacho, Kenesi Bwire? Tunaweza jiingiza matatizo, sio ndiyo? Ndiyo lakini wimbo msafi sana, kibao kimepangwa vizuri, hata gitaa inachapa vizuri, sauti inakubali, imenyooka sana niami sasa, msikilizaji, tupo nchini Kenya, ambapo serikali ya Kenya ilianza kutekeleza mtaala mpya ambao unaitwa competence based curriculum sio CBC. Yani uh -huh. ya mtaala wa vitendo sio nadharia tu Ndiyo. na sasa mtaala huo umefika awamu nyingine ambapo wamemaliza darasa la sita, sasa wanakwenda darasa la saba. Darasa la saba ni kama sasa unaanza shule ya upili lakini kwa kutekeleza darasa la saba sasa shule ya upili, kumetokea changamoto uh, katika idadi kubwa ya shule, hasa shule za serikali. Zile za binafsi wanaripoti kwamba wapo tu vizuri, wamejipanga, lakini za serikali kuna changamoto chungu nzima. Wanafunzi wanapoingia eh, darasani, wanapoanza masomo, mojawapo ni kwamba hawajui ni wapi pa kuingia kwa sababu hamna madarasa madarasa yaliyopo yana idadi kubwa ya wanafunzi, vitabu havijawafikia. mm -hmm. Wanafunzi hawajui wa, wavae sare zinafanana namna gani, ili kutofautisha na wale wa shule e, za msingi. Pamoja na hayo, ni kwamba shule ambazo zinastahili kuwapa masomo katika darasa la saba ni pale e, shule za msingi walikosomea. Sasa kama hakuna madarasa, hawajafaa sare, zinajulikana walimu, hawapo Tatizo limekuwa kubwa zaidi, ni kwamba hata vitabu vya kutumia hawajui wanatumia vitabu wa aina gani, na serikali inasema bado tunaji, eh, tuna, tunajizatiti na hivyo kuomba wazazi kwamba kuweni wavumilivu. Lakini kando na huo uvumilivu, wazazi nao wanasema kwamba huenda inaonekana serikali haikujipanga vizuri, na mtaala huu waliupeleka mbio sana bila kufikiria namna ya kutekeleza. Hamisi Babusa ni mhadhiri na mchanganuzi wa maswala ya elimu Kenya. Eh, jambo lolote linapoanza pale mwanzo huwa lazima kuwe na matatizo, ni lazima, alafu ukiendelea ndipo unaposuluhisha yale matatizo moja moja moja mpaka una- kwa kiingereza unaita teething problems. Mtoto anapoota meno eh, anapoota meno ya kwanza anakuwa mgonjwa kabisa, mwili eh, unapata joto jingi, eh, anawashwa kabisa na ule ufizi anauma kabisa, analia tuko hapo mahali lakini mambo yatatengemea bora. Eh, sasa a changamoto ni kubwa. Serikali moja ilianza alafu ikaondoka, nyingine ikaja. Sasa ni wale wakae waeleailio urwa wapange, waweke long-term, long-term yeah, vizuri alafu mambo yaendelee vizuri. Hilo wimbi la hao madarasa mawimbi litaenda hivyo mpaka io vikuu wataenda pamoja hao mpaka tunaweza kwenda kutengeneza ripoti kule mbele, kama alisuluhishwe kwa hivyo. Wanahitaji, serikali inahitaji tu kufanya mpangilio burwa, wapange vizuri. Serikali bmj inasisitiza kwamba safari ishaanza na hawezi rudi nyuma, katika mtaala wa nane nne nne ambao unamalizika katika mwaka huu. Darasa la nane la mwaka huu ndilo la mwisho kabisa, mtihano wa KCPE unaondoka. Kwa hivyo ni kama wana madarasa mawili fomu ambayo inaanza sasa sa hivi ya mwaka uliopita na hii darasa la saba pia inakuwa kama kidato cha kwanza, lakini wanasema matumaini yapo. E, changamoto nam ni huo uhaba wa madarasa, changamoto ya kwanza. Alafu awaalimu walimuaina gani wakuwapeleka pale, changamoto ya kwanza kuwa ile hiyo shule ya shule ya sekondari ya daraja la chini ipelekwe wapi? Wakaamua ipelekwe shule za msingi. Ishapelekwa sasa, je, usimamizi na walimu wake? Changamoto nyingine. Lakini hayo mambo yatakuja yenyewe, yatajifungua tu wakati unaendelea. Kuna yale mambo unaona unaona unaonataa ende e anza iua na changamoto, kama changamoto zote zikapatikana zikaa suluhu moja moja hadi mfumo kukamilika vizuri. Haya, habari za dunia Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba rais wa Tunisia Jumaatatu alilaumu idadi ndogo ya walojitokeza kushiriki uchaguzi wa bunge kutokana na chuki miongoni mwa wapiga kura wa bunge hilo na sio kupungua kwa umaarufu wake. Tume ya uchaguzi ilitangaza kwamba ni asilimia 11.4 peke yake waliopiga kura ndio waliopiga kura siku ya Jumapili katika duru ya pili ya uchaguzi wa bunge. Wakosoaji wa rais Kais Sayid walisema kwamba vituo vitupu ni ushahidi kwamba walikuwa wanapinga ajenda yake na kunyakua mamlaka. Matumaini ya kuipatia Ukraine ndege za kivita yanatarajiwa kuwa katika ajenda kuu Jumanne wakati waziri wa zirua, ulinzi wa Ukraine Oleksii Reznikov alipotembelea Paris kwa mazungumzo na viongozi wa Ufaransa. Maafisa wa Ukraine wametoa wito kwa washirika wao wa magharibi kutuma ndege hizo ili kukabiliana vyema na uvamizi wa Russia, lakini hadi sasa wito huo unapokelewa kwa tahadhari. Rais uh, kunradhi, kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis anatarajiwa kuwa akiwasili wakati wowote wa nchini jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo leo Jumanne kwa ziara ambayo litaangazia gharama ya kibinadamu kwa migogoro ya muda mrefu na vilevile unyonyaji katika utajiri wa madini wa nchi hiyo kubwa ya katikati kati mwa Afrika. Papa Francis mwenye umri wa miaka 86 anatarajiwa uh, au uh, huenda ametua sasa hivi katika e, mji mkuu Kinshasa ama atatua wakati wowote na ni baada ya hafla ya kukaribishwa na kukutana na rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi, anatarajiwa kutoa hotuba kwa maafisa wanadiplomasia na wawakilishi wa mashirika ya kiraia na wabunge. Nchini Peru, wameahirisha mjadala kuhusu pendekezo la rais aliye madarakani Dina Boluarte la kupanga uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu. Bunge lilipanga kujadili pendekezo hilo siku ya Jumatatu, lakini bunge hilo lilitoa taarifa kwamba mjadala umesogezwa hadi Jumanne. Pendekezo la kusogeza uchaguzi uliopangwa kufanyika mwaka elfu hadi mwaka elfu mbili ishirini na sita hadi kunradi mwaka elfu mbili ishirini na nne hadi elfu mbili ishirini na sita limevutia uungwaji mkono unaoongezeka katika bunge la rais Butete. hicho huyu ni mwanamuziki anajulikana kama Maud Elka, akishirikiana na Gazi Mawete. mm. nasikia hapo, nilikuwa najaribu ku google google kwa sababu kwa kweli sio kila wakati tunajua kila kitu mm. nikijaribu kumwelewa mwanamuziki huyu, lakini wanasema anatokea Ufaransa na mbona mimi nasikia sauti ni nyumbani kabisa vijijini Nairobi. <laughs> <laughs> kuchukua kila mema uji. Eh, upande laki wako, lakini kuna uwezekano manake wanamziki wengi huhamia pia nchi za Magharibi, kwa hiyo kuna kuna vile pia wana, wanapokutana na wanamziki wengine wanachapa ile kolabo inakuwa nzuri, alafu unasikia anaimba ule mtindo ambao unaelekea upande huo. Ni kwa mfano unasikia mwanamziki akiwa Kenya anaimba unafikiri huyu eh, katokea Kigoma mm -hmm. kumbe yupo pale ame naiva Pasha pale kijijini kitongojini, kazi safi, lakini wimbo safi kabisa. Basi tuangalie katika barazani hivi, leo tunazungumza kuhusu nini? Uh, Kenneth, ni adabu gani sahihi, wewe BMJ, labda unadhani mtoto apewa anapokosea shuleni? Viboko, ngumi, mateke, kufyeka? Adabu gani sahihi yani? Uhum. Uhum. Uhum. Na hili linatokana na mengi. Ambayo yameendelea wiki hii, tumeona mengi katika vyombo vya habari, wanafunzi kuchapwa viboko, sijui kwenye miguu na na wapi na wapi. Tulichapwa tu, lakini hilo swali linaeleweka kabisa. Kwa hiyo mm, twende moja kwa moja, naambiwa mwelekezi wetu tuna msikilizaji tayari. Kwanza karibu msikilizaji, sema jina lako, pahali ulipo, na wewe pia changia, ni adabu gani ambayo unafikiri inafaa? Na asante sana kutoka sio hedi na, na jina zangu ni Solomon Lolterra, natokea upande wa Kenya, upande wa Kilgori Transmara. Sasa upande wa mjadala, kaa hiyo sasa, naweza kuwa nachangia upande wa aua, mwanafunzi kuchakua kwa wanafunzi kwa shule, sioni kaa inaweza leta picha mzuri manake ukijaribu kuangalia upande wa kuchafua inaweza kuwa na tofauti sana, na itaweza leta shida kuarii kwa kukaa kwa daraa a upande wa darasa inaweza kaa ana wasiwasi ujwa. Mm. Sawa, sa, sa, sa, sa, tunasema tuna, tuna kwamba kuna kuchapwa ambao ambalo ni swala limeleta mjadala mkubwa, lakini tunauliza ni adhabu gani? Kwa sababu kuna njia zingine ambazo unaweza kumwelekeza mtoto eh, bila kiboko. Wewe unaona ni adhabu gani ambayo inafaa? Kwa sababu adhabu nafikiri lazima iwepo kwa njia moja au nyingine, adhabu ndiyo inaweza kuwa unajua, nayo kuonya ama kumwambia mwanafunzi ile, ile u- ubaya wa, wa kitu fulani kwa, kwa, kwa upande wa adabu itaweza kuwa inamsaidia, lakini kwa kusatwa nayo kwa wanafunzi upande hapa wa Kenya nafikiria, kwa kusatwa kwa wanafunzi nafikiria hiko kwa sheria na ilishaondolewa sasa kuchaka kwa wanafunzi, mi siwezi ona kama inaosaleza vizuri sa. Sawa sawa kabisa. Na kuna upande mwingine anaweza kukusaidia kidogo. Kuna ile kama mwanafunzi unaona ni mtundu zaidi, unaweza kumrejeza nyumbani. Mm -hmm. Aje na mzazi ndo umwelezekee. Shukran sana, ni maoni ya huyo msikilizaji kutoka nchini Kenya. Ili pia tupate nafasi ya kusoma yale ambayo mnasema kwenye mitandao ya kijamii nafikiri nianze na huyu Ndovya Kasiki, huyu msikilizaji wa siku nyingi, ako kule Butembo, Kivu Kaskazini, anasema Uh, ako Bukavu kunda. Uh, ki, nikiwa Bukavu, Kivu Kusini, mashariki mwa DRC nadhani jambo la msingi ni kuonyesha mtoto dhamani ya masomo, na pili kumwonyesha mateso anayopata mtu kama hakusoma masomo. Hii inatosha. Wengine wanasema nini? Steven Kawange wanasema wapewa adabu ikiwemo ya kupewa viboko, kwa sababu mtoto mleavyo ndivyo akuavyo. Ukimwacha basi, usipomkunja matatizo makubwa. Msikilizaji, mengi yamesemwa kwenye mitandao ya kijamii. Naona muda tuliokuwa nao nao unakatika, endelea kuchangia hapo hapo, ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, andika na usome mengine ambayo wasikilizaji wengine wanasema, alafu gumzo hili liendelee. Naona ni wakati wa kupata mm, ngoma eh, Lexil akimshirikisha Relevani, anasema bounce katika Express. Twende kazi I don't want Papa Mtakatifu asha wasili Kinshasa, amefika tayari mm. nilikuwa naangalia pia naona ma, ma, mitandao hapa inaanza kuripoti, vyombo vya habari vya kimataifa mm. E, amewasili kule Kinshasa. Tutumie, tutumaini kwamba ujumbe wake utaleta heri na matumaini kule, bunduki zinyamaze, sio? Sawa kabisa. Na unajua kuna stori kwamba katika mipango ambayo ilikuwa imepangwa alitaka sana afike kule Goma, lakini eh, ofisi yake imeandika ni katika taarifa kwamba hawawezi kufika huko kwa sababu ya hali ilivyo. Kwa hiyo ni jambo la kusikitisha. Katika maishani kuna vitu vinakera, lakini BMJ sio uh, vya papa pana <laughs> Kuna vitu vinakera katika maishani na kuna watu wengine wanashindwa, watamwambia nani nini kinamkera? Ndio maana tuna hii nafasi ya kutueleze kero lako. Aha. Kero linasema nini leo? Kwa kweli, um, kero hivi leo tumsikilize. Amina Chombo amekuwa akizungumza na baadhi ya watu kule coast ya Mombasa, uh, na labda pia Uli, ulikuwa umeona kwamba ni kuhusu vazi la buibui <coughs> e, wanasema kwa Kiingereza veo lakini, <coughs> pia wewe msikilizaji, kama unajua neno la vazi la buibui kwa Kiingereza tuandikie hapo kwenye Facebook tuone. Lakini kuna watu pia wanatumia lile vazi si kwa sababu unastahili kulitumia, lakini anatumia tu kulitumia kujificha na kufanya uhalifu. Nam, ndio hivyo anazungumzia. Mina, kero langu kero langu mimi ni kuhusiana na mabuibui, jinsi watu wanaposhona na jinsi anavyotumika buibui. Ilikuwa ni stara, lakini sasa si stara tena, kwa sababu ya jinsi ambavyo kwamba watu wanashona, imekuwa ni kama biashara, mtu kutumia buibui bui ili kujiuza jinsi alivyo na kujitangaza mwonekano wake, jinsi alivyo. Kwa hii katika jamii limekuwa ni jambo kubwa, na ambalo kwamba pia haliruhusiki katika masala yote, hata si jamii pekee, katika dini haliwezi likaruhusika. Changamoto kubwa ni kwamba tuangalie katika wanaosimamia masala kama haya nyumbani wazazi wanavyoruhusu jambo kama hili na yule anayotumia jambo kama hili, apate elimu ambayo kwamba inaweza ikamsaidia namna gani aweze kujistiri. Sababu ukisema kwamba litumike jinsi lilivyo, si kwamba tena itamstiri, bali inazidisha kuleta yale maovu ambayo kwamba anafanyika. Yarudishwe kama vile alivyokuwa ile mabuibu ya zamani, ama jinsi itakavyokuwa limeletwa mtu asiweze akaleta vile. Na ingine ni kuvaa nguo ambazo kwamba kama jinsi mtu amevaa majinsi limemleta jinsi ambavyo kwamba mwili wake utangaza vile ulivyo, alafu pale pale atumia nikabu. Nikabu ni nguo ya heshima kwamba mtu amejistiri, lakini sasa nikabu leo imetumika kama nguo ya kupitia mahala, mtu asijulikane kwamba huyo amefanya jambo fulani. Mtu atumia nikabu kwa kufanya maasi, kwamba amepita mahala ili asionekane, aingie akafanya jambo ambalo kwamba silo zuri. Kwa hiyo tumeutangaza ili vazi si vazi la heshima, bali ni vazi la kuvaliwa na mtu yoyote kwamba atakuwa na heshima yake mpaka asokuwa na heshima yake. Kwa hiyo imeleta wanaotumia mabuibui wanaotumia majinsi kwamba wameyatumia kwa njia ambayo kwamba si ya haki ama si njia mzuri mbali na dini na hata katika jamii. Kwanza tukirudi katika jamii, tumeitukana jamii haswa ya Kiislamu, na tumeitukana hata jamii zetu ambazo kwamba tunaishi nazo. Mtoto akivaa buibui ambayo kwamba limemkaba, amevaa jinsi ambayo kwamba imemshika, tena pale pale ametumia pale nikabu mzazi lako ni lipi katika nyumba? Kwa hiyo ni masala ambao kwamba kila mtu aweze kujirudisha sawa na kuangalia mimi ni kioo cha jamii, ama mimi katika jamii ninapotumia ni nguo kama hii, wale jamii wananiona vipi, ama watu wataniona vipi? Mama zetu ama nyanya zetu katika mabuibui yao walikuwa kivaa zamani, ilikuwa ni buibui ambao kwamba lina kamba wajifunga, na hakuna mtu ambao kwamba atamwangalia kwa mara mbili mbukamba, ama mara tatu ama atukanike katika jamii, alikuwa watu wanaangalia kwa hali mzuri, lakini leo tuangalie jinsi lilivyo, tusiige mwigo wa Magharibi. Unajua, sisi tunafanya kwa kuiga, jambo ambalo kwamba halituruhusu kwetu sisi katika jamii. Mila zetu tukiziacha, ni kwamba haituruhusu kufanya jambo kama hilo. Kwa hiyo kila mtu aangalie kwamba mimi, jamii yangu, je hili wanalikubali? Na kama halikubaliki katika jamii, basi tusiwe watu wenye kuiga. Hey, mambo ya buibui hayo. Aha, mm, uh-huh, na <laughs> swala hilo limekuwa likizungumzwa miaka nenda miaka rudi, lakini nimesikia ushauri mzuri kutoka kwa, wanalolitumia vibaya waache, kweli. Yani mm, kweli kabisa. Basi msikilizaji, unasafiri na VOA Express. Naona tumesalia ndaka mbili tu, sijui kama tutajaza mambo yote haya, lakini katika swali la leo tunauliza: je, unaunga mkono hatua ya serikali ya Tanzania mm, kutotangaza matokeo ya shule zilizofanya vizuri zaidi kufuatia mtihani wa kitaifa na ni kwa nini, wanasemaje? Wamezungumza kwa wingi sana mm. huyu uh, Timothy Katuma anasema ni jambo la maana sana kutotangaza, kwani kufanya, kufanya hivyo ni kuandaa mazingira ya wizi wa mitihani na baadaye kuipata ku, ku, kupata wasomi wasioendana na soko la kielimu na kusababisha kuipata wataalamu wenye uwezo wa chini. Hongera serikali kwa kuliona hili mm. Na huyu, huyu, <laughs> huyu anajulikana <laughs> kama Domikiasi Oyofasi, baba David anasema, yuko kule Kiogoma uh, wala siungi mkono hata kidogo. Hivi wana mpango gani? ameuliza swali eh. Labda nimalizie Kennes Bwire na huyu nani, huyu Demikis ameandika mengi sana hapa, ameandika hmm, mengi kabisa. Amiri Sambese anasema mi naona Eh, munge diskasi kuhusu kodi <laughs> <laughs> sasa, huyo naye anatuelekeza hilo <laughs> ndio linaumiza <laughs> <laughs> bwana mfuko. <laughs> Lakini ndio na ni, ni demokrasia, msikilizaji bila shaka eh, eh, we unatoa tu maoni yako eh, na kweli mambo ya kodi pia kusema kweli, Amiri Sembese, mm. umezungumza vizuri mambo ya kodi, tutaendelea kuyazungumza hasa hapa katika VOA Express. Sasa BMJ, naam katika yale yanayovuma mtandao kuna uh, baba mkwe mm -hmm. Bungoma mm -hmm. ndo huko Kenya sio? mm -hmm. baba mkwe alienda kusuluhisha ugomvi ah, wa mke wa kijana wake. mke wa kijana wake akaamua kushika sehemu za siri na kuuma, anaziona ah. Hapa zinaandika vyombo vya habari vyote vya Kenya, alafu na video pia. O, baba mkwe amepigwa video akizungumza yaliyotokea. Sasa inakuwaje sasa? Mimi hata sitaongeza chochote, msikilizaji, muda tuliokuwa nao ni huo tu katika VOA Express. Aya, baba mkwe sijui tutayazungumza vipi, lakini ingia kwenye mitandao ya kijamii eh, kwa VOA Swahili uangalie yote yanayozungumzwa na we uchangie. Eh, tukutana wakati mwingine. Matangazo haya yamesimamiwa na Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamduni, hapa studio imeshirikiana na Kennesi Bwire. Mimi naitwa BMJ Mridhi, tunakutakia alasiri njema iliyosalia.