hujambo msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington mimi naitwa bmj mridhi karibu kwa marudio ya kipindi kwa undani Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha Kwa Undani cha VOA Swahili. Mada tunazoangazia hii leo ni pamoja na mataifa ya Afrika Mashariki, namna yatakavyofaidika na, na uchimbaji mafuta kutoka nchini Uganda, na mada nyingine ni kuhusiana na mkutano wa Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamed na viongozi wa nchi jirani katika juhudi za kulitokomeza kundi la Al-Shababu nchini Somalia. Naitwa Mkamiti Kibayasi, karibu tuwe pamoja nam. Rais wa Somalia Hasan Sheikh Mohamud Jumatano alikuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi kutoka nchi tatu jirani kujadili mapambano dhidi ya Al Shababu, wakati mashambulizi mapana dhidi ya wanamgambo hao yanazidi kuongezeka nchini Somalia. Viongozi walioshiriki katika mkutano huo mjini Mogadishu ni Rais William Ruto wa Kenya, Ismail Omar Guele wa Jibuti na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed. Katika mkutano wao wamekubaliana kutoa msukumo wa mwisho wa operesheni za pamoja katika maeneo ambayo bado yako chini ya magaidi ili kuikomboa kabisa Somalia nzima kutoka kwa kundi la Al-Shababu. Ili kufahamu haya kwa undani zaidi, ni naye mchambuzi wa siasa za kimataifa ni Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York katika jimbo la New York hapa nchini Marekani. Profesa Monda, nini tathmini yako katika mkutano huu ambao umewashirikisha viongozi wa nchi jirani katika kukabiliana na kundi la Alshababu nchini Somalia? Inaashiria ya kwamba kikanda mataifa ya Somalia pamoja na Jibuti, Kenya na Ethiopia yatashirikiana pamoja ili kujaribu Uh, kukan, uh, kuangamiza kikundi hiki cha ugaidi cha Al-Shabab, uh, na pia inaashiria ule ushirikiano wa kikanda uh, uh, chini ya uh, uh, kile kikundi cha ATMIS, ambacho, ambacho kimejumuisha pia wanajeshi wa kikanda uh, kuweza kukandamiza Al-Shabab. Uh, la tatu ni kwamba inaashiria ya kwamba serikali ya Somalia ingependa kwenda kwenye hivi vitongoji, eneo za mashambani ambapo Alshabab bado ina, eh, uh, ina ushawishi mkubwa na kuweza kukandamiza kikundi hichi, lakini pia ikandamize Alshabab kwa ushirikiano na mataifa ya kikanda ili uh, hawa waasi wasivuke mpaka tuseme kwenda Kenya, Ethiopia au Jibuti na kuendeleza za uh, ugaidi. Kwa hivyo ni ushirikiano wa kikanda na ni kule kwa Rais Sheikh Mahmud kujaribu tena kudhibiti na kuendeleza uongozi wake uh, mpya uh, kule Somalia lakini ifahamike kwamba rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud alitangaza vita kamili dhidi ya wanajihadi hao pale alipoingia madarakani hapo mwaka jana, na alitoa wito wa wasomali kusaidiana pamoja ili kuweza kutokomeza kundi hili. Kwa nini unadhani inakuwa ni vigumu zaidi kutokomeza kundi hili ambalo linaonekana ni dogo, lakini lina nguvu ndani ya Somalia, na hata kuleta hatarishi katika nchi jirani. Ni vigumu kwa sababu nyingi, na ndavitaja vichache hapa. La kwanza ni kwamba ugaidi ni jambo ambalo ni vigumu kuithabiti, eh, kuithibiti eh, mlipuko wa bomu kwenye msongamano wa watu, kwa mfano, Mogadishu Eh, ni vigumu kwa polisi au jeshi kuwa kila pahali kila wakati. Kwa hivyo hivi vikundi vya ugaidi vinatumia nafasi hiyo kuweza kuendeleza ugaidi. La pili ni kwamba serikali ya Somalia ni serikali dhaifu. Eh, tunajua serikali eh, Somalia haijokuwa na serikali thabiti kwa miaka mingi tangu Siad Barre eh, atolewe madarakani. Kwa hivyo ule uhafifu wa serikali umeweza kuendeleza hiki kikundi cha Al-Shababu. Na pia cha tatu ni kwamba Alshabab kwa njia nyingi, hususan eneo za mashambani, ndio imekuwa serikali, manake vile nimesema, uh, serikali ya Mogadishu imekuwa hafifu. Kwa hivyo Alshabab eneo za mashambani imekuwa ikitoa uh, Uh, usaidizi kwa raia kwa vyakula hivi, imekuwa ikitoza ushuru, imekuwa ikijenga mahospitali. Kwa hivyo kuna sehemu za Somalia ambapo ina ule ushawishi uh. Na pia kumalizia ni kwamba Al-Shabaab ilipata uunguaji mkono zaidi vile ambapo uh, mwaka wa elfu mbili na, na sita ambapo Ethiopia ilivamia Somalia, Alshabab ilionekana kama sio kikundi cha ugaidi lakini ni wanaharakati wa kuweza kuendeleza nafsi ya Somalia, kukomboa nchi. Kwa hivyo uh, kwa vidokezi hivi inaashiria ya kwamba Alshabab itakuwa tisho na ilibidi Rais Mahmud aweze kujumuisha mataifa ya kikanda kuweza kushirikiana uh, na serikali ya, ya Somalia na pia serikali ya Marekani ili kuweza uh, kuondoa uh, tisho la ugaidi la uh, hiki kikundi cha Al-Shababu. Kama ulivyoeleza, na kuna ripoti ambazo zinaainisha kwamba Alshababu bado wanadhibiti sehemu za mashambani na inafahamika hilo na nia na lengo la ATMIS ni kwamba kutokomeza kundi hili ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Je, kuna mwangaza wa haya ambayo yanazungumzwa na, na ATMIS katika uh, kulisambaratisha kundi hili, nafikiria itakuwa kuna mwangaza uh, manake Somalia haiwezi kudhibiti hali ya usalama Somalia peke yake, imethibiti sana sana eneo la Mogadishu. Kwa hivyo kukiwa na ushirikiano na mataifa uh, ya nje hususani ya kikanda na pawe tena na ushirikiano na Marekani kwa uh, hili suala la ujasusi kufadhili uh, wanajeshi wa kikanda uh, kufikia Marekani kusaidia Ethiopia, Jibuti uh, Somalia na Kenya kuweza kudhibiti Al-Shabab, nafikiria itaendeleza jitihada za kuweza uh, kudhibiti kikundi hiki. Lakini nikisema hivyo lazima pia nitoe uh, nitoe dokezi hili na kusema ya kwamba hatuwezi kusisikiza peke, uh, uh, visingizio vya kijeshi peke yake kudhibiti Alshabab. Itabidi uh, kuwe na uh, kijeshi, lakini pia kuwe na mswada wa kuweza kuwa na serikali ya umma kuweza kusaidia wananchi kwa njia ambazo haifanyi. Wakati huu serikali ya Somalia kuweza kuwaletea maji, kwa mfano, kuweza kuhakikishia usalama wao, ili Al-Shabaab isiingilie kati na kujaribu kuwahakikishia usalama wa uh, usalama wananchi, uweze serikali ya Somalia iweze uh, kuendeleza miundombinu ya kijamii uh, na pia ashara kama, biashara, kama barabara hivi na miundombinu mingine. Kwa hivyo isiwe tu kusisitiza uh, uh, mfumo au uh, mwelekeo wa kijeshi, lakini pia serikali ya Somalia lazima pia isisitize kuweza kuwatolea huduma wa Somali ambao wako mashinani, Uh, mashambani ambao hawapati usaidizi wa serikali ili vikundi hivi vya kigaidi visiingilie kati uh, na kuweza kutokomeza jitihada za serikali kuleta usalama uh, kwenye taifa la Somalia. Shukrani sana, Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka Chuo Kikuu cha New York katika jimbo la New York hapa nchini Marekani. Naitwa Mkamiti Kibayasi na sehemu ya pili ya kwa undani tutaangazia kuhusiana na faida katika nchi za Afrika Mashariki kufuatia uchimbaji mafuta kutoka nchini Uganda. Utakuwa naye Jason Nyakundi. Na katika sehemu ya pili ya kwa undani, tunaangazia nchi za Afrika Mashariki zitakavyofaidika na mafuta ya Uganda. Uganda siku ya Jumanne iliagiza vituo vyake vya kwanza kati ya vinne vya mafuta vilivyopangwa kuanza kuchimba kisima cha kwanza cha uzalishaji, hatua muhimu, wakati nchi hiyo ikikimbia kufikia lengo lake la uzalishaji wa kwanza wa mafuta hapo mwaka 2025, baada ya kucheleweshwa kwa muda mrefu. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki iligundua akiba ya kibiashara ya mafuta ya petroli takriban miongo miwili iliyopita, lakini uzalishaji umekuwa ukiakhirishwa mara kwa mara ni kutokana na ukosefu wa miundombinu kama vile bomba la mafuta. Mpango wa leo unaonyesha umuhimu wa rasilimali hii kwa uchumi wa Uganda na nchi jirani, na pia kile Uganda inapaswa kujifunza kutoka kwa nchi zenye ustawi wa kiuchumi ambazo zimetumia mafuta kujiendeleza. Tunajiunga na mwandishi wetu Jason Nyakundi kutoka Kenya. Uchimbaji wa mafuta umeanza katika mradi unaoendeshwa na wachina nchini Uganda, na taifa hili la Afrika Mashariki linatarajia kuanza uzalishaji ifikapo mwaka 2025. Msemaji wa wizara ya nishati na maendeleo ya madini ya Uganda, Asolomon Muyita alisema kwanza uchimbaji huo katika kitalu cha King Fisher wilayani Kikube ni hatua kubwa ya kuelekea kufikia uzalishaji wa mafuta wa kiwango cha kibiashara. Kampuni ya China National Offshore Oil Corporation ndio inasimamia mradi huo, na Uganda inakadiria kuwa na akiba ya mafuta inayoweza kuwa angalau mapipa bilioni 1.4. Kutokana na kuanza kwa mradi huo, rais Yoweri Museveni Alhamisi iliyopita alitoa mustakabali mzuri kwa uchumi wa Uganda, ambao alikadiria kukua kwa mabilioni ya dola kwa muda mfupi. Profesa Kitojo Waitengele ni mtaalamu wa diplomasia ya uchumi huko Tanzania, na kwanza nimemuuliza kuhusu manufaa yatakayopatikana kwa Uganda na majirani zake kutokana na rasilimali hii ya mafuta. Jambo la kwanza biashara za ukanda ni biashara nzuri, kwa maana ya ule ukaribu kijiografia. Hebu fikiria kusafirisha mafuta kutoka Dubai mpaka Tanzania au Kenya, it's very expensive kwa sababu ya ule umbali, eh. Na huo umbali huo, miundombinu inayotumia kusafirisha ndio inayofanya hata gharama ya mafuta ikaongezeka. Sasa wenzetu wa Uganda mafuta tu wako hapo jirani, yaani sisi kwetu Tanzania ni kama iko mkoa tu wa jirani, na nyinyi pia vile vile mkoa wa jirani. Kwa usafirishaji wake unakuwa rahisi zaidi. Na sasa kama sisi Tanzania kama nao kuna bomba la mafuta, eh? Na ili bomba la mafuta huo ni mkondo mbili ambao utakuwa unasafirisha mafuta kwa bei nafuu. Kwa hiyo ndio maana sisi wengine e, tunafurahia wenzetu tukugundua mafuta kwa maana kwamba sio wao tu watanufaika lakini hata sisi Tanzania bara pia tutanufaika. Kwa hiyo itakuwa na manufaa kwa nchi zote zinazozunguka Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na sasa kwa sababu sisi tuna, tuna upendeleo fulani wa kikodi na usio wa kikodi huwezi kujua upendeleo huo sisi tunaweza tukanufaikaje sisi majirani pia kwa hayo mafuta. Naona neema imewajia Waganda. Hilo ni jambo la kwanza ambalo hatuwezi kulikataa kulingana na umuhimu wa mafuta katika kukuza uchumi na jinsi ambavyo kimsingi Afrika kwa jumla, hasa sisi Afrika Mashariki, tumekuwa tuki, tukiumizwa na mabadiliko ya bei za mafuta na nini. Kwa hiyo ninaona neema imekuja kwa Uganda na sisi ambao tunamzunguka lakini kwa tahadhari kubwa ya ile laana ya kuwa na rasilimali ambayo inaziandama nchi nyingi ambazo zinagundua rasilimali ya muhimu kama hiyo. Yani hiyo laana inakuja kwa sababu ya matatizo yetu sisi wenyewe, ambayo sisi tunaweza kujifunza kwenye nchi zingine, ni jinsi gani ambavyo zimeweza zikatatua hayo matatizo ya kuwa na, na hiyo laana ya kuwa na rasilimali eti. Yani kitu cha kushangaza sana kwamba nchi nyingi zinakuwa na rasilimali zinawasaidia kuondokana na umaskini na kuletea maendeleo. Sisi Afrika, hasa Afrika au nchi zinazoendelea tunapokuwa na rasilimali nyingi, hizo rasilimali zinakuwa laana. Ni jambo ambalo haliwezekana, halikubariki. Kwa hiyo lazima tuwe tu, na mikakati sasa kuangalia ni nini chanzo cha hiyo laana na tunawezaje kuondoka na hiyo laana? Kwa sababu kama unavyoona Zanzibar kuna uwezekano mafuta, Tanzania bara kuna uwezekano na mafuta, nafikiri hata Kenya kuna uwezekano mafuta. Kwa hiyo inakuja. Na tumeshajifunza kuona hata hayo madini tu tulio nayo jinsi ambavyo ni laana kwetu. Kwa tujifunze mafuta atakapokuja ndio kutakuwa na laana zaidi. Na machafuko ninaangalia nina, nina katika nchi zetu hasa kwa mfano nchi ya Uganda ambayo bado ina ina ina, ina, ina, ina kuna kutoelewana kukubwa nchini mwao, lakini imezungukwa na nchi ambazo haziji, uh, DRC ambayo hawaelewani. Pia kuna hatari kubwa ya kuwa na machafuko makubwa kama hawatasimamia vizuri hiyo rasilimali. Serikali ya Uganda inatarajia kujipatia kipato cha takriban dola bilioni 66 kutoka kwa mradi huu na dola zingine bilioni 3.7 kutoka kwa bomba na shughuli za usafishaji wa mafuta kwa miaka 25. Kitalu cha mafuta cha Tilenga kinachoendeshwa na kampuni ya Totali ya Ufaransa kinatarajiwa kuzalisha mapipa 190 kwa siku. Uganda pia mwaka huu inaanza ujenzi wa bomba lenye urefu wa kilomita 1400 hadi bandari ya Tanga nchini Tanzania, ambapo mafuta hayo yatasafirishwa kwenda masoko ya kimataifa. Bomba hilo linalotarajiwa kukamilika ifikapo mwaka 2025 linatajwa kuwa refu zaidi duniani, lakini wakosoaji wanasema kwamba limekosesha makazi wanavijiji na kutishia mazingira. Hata hivyo, maafisa nchini Uganda wanasema wanakijiji walioacha makazi yao walilipwa fidia na kusisitiza kuwa walichukua hatua za kulinda mazingira. Mara nyingi rasilimali ya mafuta imetajwa kuwa laana kwa nchi zingine, hasa za Afrika, kwa kuwa wakati mwingi imechangia kuibuka migogoro na ufisadi mkubwa. Lakini Uganda inaweza kujifunza kipi kutoka kwa nchi zilizo nawiri kutokana na utajiri wa rasilimali ya mafuta? Hebu he angalia kwa mfano Waarabu walichokifanya. He, Waarabu wana mafuta, lakini kitu cha maana walichokifanya ni kwamba kwa kutumia pesa za mafuta wamepanua uchumi badala ya kuendelea kutegemea tu mafuta. Wamepanua kwa maana kwamba hasa wameelekeza kwenye utalii. Wewe unaweza kwa kuamini kwamba uh, za Kiarabu eh, ndizo zinavutia sana watalii, pia ni baadhi ya nchi ambazo zinavutia sana watalii. Uwezi kuamini. Kwa sababu gani? Kwa sababu wametumia mafuta kudiversify uchumi wao upande mwingine, sio tu kutegemea mafuta pekee, kama kama nchi za Kiafrika zilizo na mafuta zimefanya eh wame diversify. Kwa hiyo kuna kuwa na mapato mengine yanatoka kwenye sehemu zingine za uchumi, lakini pia wame, wame, wame, wame, wamepeleka yale manufaa yanayotokana na mafuta kwa wananchi wao, umeelewa? Kwa hiyo wananchi wanafeel wana, wana, wana, wana, wana, wana manufaa ya uwepo wa mafuta. Hii ni tofauti na nchi za Afrika Ukiziangalia nchi za Afrika, sitaki kutaja nchi moja moja. Tatizo la nchi za Kiafrika ni kwamba unakuta wame concentrate kwenye mafuta. Ukisoma historia ya mafuta katika Afrika, wame, wame, wamechukulia ile mafuta kama mwarubaini, matokeo yake sekta zingine zimekufa. Ziko nchi ambazo zilingang'ania mafuta, sekta ya kilimo ikafa, kwa mfano, kwa mafuta, kwa sababu yanategemea soko la dunia, ya kiyumba tu nchi ile na yumba. Kuna nchi, baadhi ya nchi ambazo zina mafuta lakini zilifika, zilishindwa hata kulipa wafanyakazi wao mishahara kwa sababu ya kuyumba kwa bei ya mafuta duniani. Na tatizo ni kwamba hawakuwa na mkakati wa kudiversify. Lakini kama mafuta unakuta kwamba ni, ni sekta ambayo ina manufaa makubwa faida kubwa, uchumi wake unakuwa haraka hiyo sekta. Kuna hatari ya kuibuka mafisadi kwa wingi katika hiyo sekta. Kuna hatari ya kuingia mikataba mibovu ambayo mikataba ile haiwanufaishi wale wenye mafuta, inawanufaisha wachimbaji wa mafuta. Kwa hiyo unakuta Chile hainufaiki. Ndio maana nasema inabidi kusomea uzuri. Na hii ndio matokeo kama tunakuwa na mikataba mibovu katika vitu vidogo vidogo vijenzi. Je, katika katika bidhaa muhimu kama mafuta unategemea nini? Hawa jamaa wanapenyeza tungawira, mnaingia mikataba mibovu, mnapewa ka percent kadogo ambako haka, hakaelewei haka. Kwa hiyo mafuta anachimbwa, anayenufaika ni mchimbaji badala ya mwenye mafuta. Kwa hapo haya ndio key areas ambazo zinafanya sisi tunakuwa na mafuta lakini hatunufaiki lakini wengine kama nchi kama Norway nchi zingine kama, kama Urusi kule ambazo zina mafuta zinanufaika nao kwa sababu zinasimamia hiyo rasilimali ya mafuta. Pesa zinazopatikana zinatumia ku diversify uchumi, zinatumika kupeleka kuwafikia wananchi kwenye mambo ya bima afya, kwenye mambo ya, ya, ya, ya, ya, ya elimu kwa watu wake, kwenye mambo ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kuwasaidia wale maskini kwa njia moja au nyingine. Kwa hiyo unakuta watu wana feel wapo mafuta katika maisha yao. Afrika sivyo ilivyo. Kitalu cha mafuta cha Kingfisher kina upana kuanzia mwambao wa ziwa Albert mpaka kilomita tatu ndani ya ziwa. Wanaharakati wanahofia mafuta yanaweza kumwagika kwenye ziwa au vijiji vilivyo karibu na kuhoji jinsi taka kutoka kwa mradi huo zitakavyothibitiwa. Rais wa Uganda mwaka jana alikasirishwa na azimio la bunge la Umoja wa Ulaya lililoitaka jumuiya ya kimataifa kutoa kile walichokitaja kwamba ni shinikizo kali kwa mamlaka ya Uganda na Tanzania pamoja na uendeshaji wa mradi huo na wadau kulinda mazingira na kukomesha shughuli za uchimbaji katika maeneo yanayolindwa ukiwemo mwambao wazi wa Albert. Bunge la Umoja wa Ulaya lilikuwa limeonya kwamba mradi huo wa bomba uliwaweka watu laki moja katika hatari ya kuhama bila fidia ya kutosha. Mamlaka za Uganda zinaona bomba hilo kama nguzo ya maendeleo ya kiuchumi na kudai kwamba utajiri wa mafuta unaweza kuwaondoa mamilioni ya watu kutoka kwenye umaskini. Uganda inakadiria kwamba ina mapipa bilioni 6.5 ya mafuta gafi ya ziwa Albert, lakini ni mapipa bilioni moja nukta nne pekee yanayoaminika kupatikana. Wafahamu kwamba eh, mafuta kupatikana sio mwarobaini, na ndio maana nilipenda Museveni alipoeleza kwamba bado tunahitaji kujenga viwanda vya kuongezea thamani, yani pesa tunazozipata kutoka kwenye mafuta ziende kujenga viwanda vya kuongezea thamani yale key crops ndani ya Uganda chai, kahawa, e, eh, bidhaa za mbao eh, samaki na kadhalika na mahindi, kuziongezea thamani ili nazo ziongezee mchango wake, badala ya kusema kwamba kwa sababu tumepata mafuta na mafuta yanaleta pesa nyingi, basi tukae tutulie, tujue kama tunapata hela kutoka kwenye mafuta. Hilo jambo la kwanza. Jambo la pili ni usimamizi mzuri wa, wa mikataba. Kila mkataba upitiwe katika hatua zinazostahili, sio kuwachia watu wachache ah kama ambavyo ipo kwenye nchi nyingi za Afrika Mashariki, mikataba ile ifikishwe mpaka bungeni, watu wajiridhishe kwamba hivi tunakuwa na manufaa gani, kama wakati fulani Mugabe alivyokuwa anawaambia wawekezaji, yeye mnakuja tu na na koleo, alafu mnachukua sehemu kubwa. Hapana, mimi nataka nusu kwa nusu, kama Mugabe alivyofanya, kama Magufuli alivyokuwa anafanya. Kwa wawekezaji wakija, mnaangalia vizuri ili muone kile mtakachonufaika, na muhakikishe pesa zile pia zinaendea yale makundi makundi yaliyotengwa, na watu wakijisikia kwamba wao wananufaika, hawatapigana watu wanapigania rasilimali hizo hizo. Kwa yako mambo kibao ambayo tugana naweza kujifunza badala tu ya kuchekelea rasilimali hiyo wajifunze kutokana na wale, wale walioshindwa wenzetu, kama nchi hizo ulizozitaja. Huwa sipendi kutaja sana nchi, lakini jijifunze pia kwenye nchi ambazo zimefanikiwa, zinakuwa na rasilimali nyingi lakini zinafanikiwa. Lakini jifunze kwenye nchi ambazo zinakuwa na rasilimali nyingi alafu zinashindwa, kwa sababu wanaita laana ya kuwa na rasilimali nyingi. Jumuiya ya Afrika Mashariki ni miongoni mwa jumuiya za kiuchumi zinazokuwa kwa kasi zaidi duniani kipindi cha kabla ya Covid-19. Ulishuhudia tume ya uchumi ya Afrika ikibaini kwamba Afrika Mashariki ndio uchumi unaokuwa kwa kasi zaidi ikilinganishwa na kanda zingine barani. Uganda pekee inakadiriwa kuwa na takriban asilimia 0.2 ya jumla ya akiba ya mafuta duniani. Nchi hii inajivunia mapipa bilioni 2.5 ya akiba ya mafuta yaliyothibitishwa ikishika nafasi ya 31 duniani. Akiba hii pia ni zaidi ya mara 200 ya, ya matumizi yake ya kila mwaka, hali ambayo itaifanya ipate faida kubwa kutokana na mauzo ya nje. Shukrani sana Jason Nyakundi kwa ripoti hiyo ya kwa undani zaidi iliyoangazia nchi za Afrika Mashariki, namna zitakavyofaidika na mafuta kutoka nchini Uganda. Mimi ni Mkamiti Kibayasi ndiyo nakamilisha kipindi cha Kwa Undani kwa siku ya leo. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mgawe, mwongozaji alikuwa ni Aida Isa. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili. Ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Asante sana kutusikiliza. Mimi naitwa BMJ Mridhi na kuacha na kibao cha muziki kutoka hapa studio. Kwa heri ya kuonana.