hii ni idhaa kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc jina langu harrison kamau mimi naitwa mkamiti kibayasi ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo ni jumatatu februari 6 mwaka 2023 tunasikika kupitia redio shirika za fm kwenye eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu pamoja na kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com Kwenye matangazo yetu hivi leo, wakazi wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wafanya maandamano makubwa ya kufunga barabara za mji wa Goma wakiomba vikosi vya kigeni kuondoka nchini. Nini baadhi ya sababu walizotoa? Sisi tumeamua kufunga barabara zote Goma kwa sababu ya hali ambayo iko napita katika nchi yetu. Tuko na watu ambao wameitwa kukuja kusaidia, lakini hao ao ndio tena wako nakua. Sisi wa Kenya na wa MONUSCO, sisi ndo hatutaki tena katika nchi yetu na katika taarifa nyingine, dunia leo yaadhimisha siku ya kimataifa inayolenga kuangamiza ukeketaji wa wanawake na wasichana kwa asilimia mia moja kote ulimwenguni. Basi ni vidokezo tu vya baadhi tulivyokuandalia hivi leo, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi hapa na kusomea habari za kimataifa. Tetemeko kubwa la ardhi lenye ukubwa wa kipimo cha Richter 7.8 mapema Jumatatu lilisababisha vifo vya zaidi ya watu 12,700 nchini Uturuki na kaskazini mwa Siria na kuanzisha juhudi za kuwatafuta manusura kwenye vifusi vya majengo yaliyoanguka. Tetemeko hilo la ardhi lilitokea alfajiri karibu na Gaziantep karibu na mpaka wa Uturuki na Siria lilifuatiwa na tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 7.5 kwa kipimo cha Rikta kiasi cha kilomita 100 kaskazini, mapema alasiri. Maafisa wa Uturuki wanasema zaidi ya watu 1000 waliuawa nchini Uturuki na maelfu zaidi walijeruhiwa. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alisema angalau majengo 2800 yalianguka. Wakati huo maafisa wa afya wa Siria walisema takriban watu 430 walifa katika maeneo yanayoshikiliwa na serikali, huku wafanyakazi wa uokozi walisema kiasi cha watu 225 walifariki katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch HRW limesema Jumatatu kwamba kuna pazia zito la ghasia zinazozunguka uchaguzi uliopangwa kufanyika nchini Nigeria baadaye mwezi huu. Ghasia hizo zinadhoofisha haki za msingi za watu kupiga kura, alisema Anietie Ewang, mtafiti wa HRW wa Nigeria ambaye alitoa wito kwa maafisa wa Nigeria kuweka mifumo salama itakayowawezesha Wanaijeria kupiga kura kwa salama. Ni muhimu kwa mamlaka kurejesha haraka imani ya umma kwa uwezo wao wa kuwawajibisha wale wanaohusika na vurugu za uchaguzi na kuhakikisha usalama wa Wanaijeria wote, Ewang alisema katika taarifa yake. Mwanamuziki wa Iran ambaye anakabiliwa na uwezekano wa kufungwa kwa wimbo wake ambao umekuwa wimbo wa maandamano yanayoendelea kuitikisa jamhuri ya Kiislamu alilia mapema Jumatatu baada ya kuona ameshinda tuzo ya Grammy. Shervin Hajipour alionekana kushangaa baada ya kumsikia Jill Biden, mke wa rais Joe Biden, akitangaza kuwa ameshinda wimbo mpya wa Grammy wa tuzo maalum ya mabadiliko ya kijamii wa Barai. Video ya mtandaoni ilimwonyesha Haji Por akiwa katika chumba chenye giza akifuta machozi baada ya tangazo hilo. Wimbo Haji Por Barae au kwa Kiingereza unaanza na kucheza mitaani kwa hofu inayohisi tunapobusu. Mashairi hayo yanaorodhesha sababu za vijana wa Iran kuchapisha kwenye mtandao wa Twitter kwa nini waliandamana kupinga demokrasia inayotawala Iran. China ilisema Jumatatu kwamba uamuzi wa Marekani wa kulitungua puto ambalo lilikuwa limeingia katika anga ya Marekani ni jaribio la uaminifu wa Washington katika kuboresha na kuimarisha uhusiano wa China na Marekani kwa namna ya kushughulikia migogoro. Ndege ya kivita ya Marekani ililiangusha puto, linaloshukiwa kuwa la kijasusi la China siku ya Jumamosi wakati lilipokuwa likisafiri katika bahari ya Atlantic kwenye pwani ya South Carolina. Safari ya puto hilo ilimalizika baada ya kusafiri kwa siku kadhaa katika bara zima la Marekani. Maafisa katika utawala wa rais wa Marekani Joe Biden walisema puto hilo lilikuwa ndege ya uchunguzi na kuitaja ndege yake juu ya Marekani kuwa ukiukaji usiokubalika wa uhuru wetu unaofanywa na China. Maafisa walisema utawala ulichukua hatua za kuzuia puto hilo kukusanya taarifa zozote wakati lilipokuwa likivuka nchi. China ina kanusha madai hayo ikisisitiza kuwa ni ndege ya kisayansi ya kiraia ambayo ililipua anga ya Marekani kimakosa. Waziri wa madini wa Burkina Faso Simon Pierre Busim amesema kwamba serikali yake haikutoa kibali cha uchimbaji madini wa kampuni ya Nord Gold kutokana na kuwa ni ya Rusia, yakiwa majibu kwa mataifa magharibi ambayo yamekuwa na wasiwasi kwamba taifa hilo linaimarisha uhusiano wake na Moscow. Harison Kamau anaisoma ripoti zaidi. Akizungumza na wanahabari kando ya mkutano wa kimataifa juu ya uchimbaji madini wa Indaba mjini Afrika Kusini, katika mji wa Cape Town, bosi amesema kwamba hawatoi vibali kwa makampuni kwa kuwa yanatoka Rusia au Marekani, lakini wanazingatia iwapo yanaheshimu sheria za nchi pamoja na kulipa ushuru wao. Serikali ya Burkina Faso iliyochukua madaraka Septemba mwaka jana, baada ya mapinduzi ya pili ya kijeshi ndani ya kipindi cha miezi minane, ilitoa kibali kwa Nordgold hapo Desemba. Kampuni hiyo inaendesha operesheni zake kwenye migodi ya Bisa na Boli katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Kampuni hiyo pia inamiliki mgodi wa Tapako ambao ulifungwa Aprili mwaka jana kutokana na sababu za kiusalama. Bosima ameongeza kusema kwamba Nordgold iliomba kibali cha kuchimba madini kwenye mgodi wa Yimigou mwaka 2017. Mgodi huo unapatikana kwenye jimbo la San Matenga na unatarajiwa kutoa tani 2.53 za dhahabu katika muda wa maisha yake ya miaka minne kulingana na serikali. Afisa kutoka wizara ya madini John Baptise Kabore amesema kwamba mgodi huo utaanza shughuli zake mwaka huu. Kampuni ya Nordgold tayari kampuni ya Nordgold tayari imewekewa vikwazo na Marekani na wala haijatoa tamko lolote kufuatia kupewa kibali cha uchimbaji dhahabu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA Washington DC. Waziri wa biashara wa China Wang Wentao amesema mazungumzo yaliyofanyika Jumatatu na mwenzake wa Australia Don Farrell ni hatua muhimu katika kurudisha uhusiano wa kiuchumi na kibiashara baina ya nchi hizo mbili, huku uhusiano ukiimarika baada ya kuzorota katika miaka ya karibuni. Mkutano huo kwa njia ya video unawakilisha hatua nyingine muhimu katika kuimarisha uhusiano wa Australia na China, Farrell alisema, baada ya mazungumzo ya kwanza kati ya mawaziri wa biashara wa nchi hizo mbili tangu mwaka 2019. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alisema leo kwamba ameidhinisha kupelekwa misaada kwenye maeneo yaliyoathiriwa na tetemeko la ardhi nchini Syria baada ya kupokea maombi kupitia njia ya kidiplomasia ambapo majirani hao hawana mahusiano rasmi ya kidiplomasia. Israel ilipokea ombi kutoka kwa chanzo cha kidiplomasia cha misaada ya kibinadamu kwa Siria, na niliidhinisha, Netanyahu aliwaambia wabunge kutoka chama chake cha Likud na kuongeza kuwa misaada hiyo itatumwa hivi punde. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Katika taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo, tunaelekea kwenye mji wa Goma, Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako maandamano makubwa yamefanyika na kukatiza shughuli za kawaida, wananchi wakiomba wanajeshi wa Kenya walioko kwenye kikosi cha Umoja wa Afrika Mashariki kuondoka mara moja, wakidai kuwa wanachochea zaidi kasia zilizopo. Astel Malivika anaripoti zaidi. Wakiwa na hasira, wakazi wa mji wa Goma Kivu Kaskazini, wengi wao wakiwa ni vijana, wameandamana na kulazimisha shughuli zote kufunga katika mji wa Goma, ikiwemo biashara, kazi za serikali, shule na kazi nyingi za binafsi, isipokuwa hospitali pekee. Barabara zote zikizibwa na mawe kila sehemu, wanaotembea wakitumia miguu, kutokana na hasira ya wakazi wa Kivu Kaskazini waishiwa mjini Goma. Sisi tumeamua kufunga barabara zote Goma kwa sababu ya hali ambayo iko napita katika nchi yetu. E, tuko na watu ambao wameitwa kukuja kusaidia, lakini hao hao ndio tena walikuwa wanatuua sisi, ndio kwa maana tunafunga barabara wa Kenya na wa Monisco. Sisi ndio hatutaki tena katika nchi yetu, ndio maana tunafunga barabara, wengine wakiweka vizuizi kusubiri wanajeshi wa Kenya kutoka Afrika Mashariki ili wapambane nao moja kwa moja ama kuwalazimisha kurudi nyumbani, kwani wameshindwa kushirikiana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kupambana na uasi wa M23 wilayani Masisi tu, sisi tuliwaza kama Wakenya wanakuya kutusaidia, kumbe Wakenya nao wa hautusaidie na kitu angia sai, sie atutaki. Tunataka amani katika nji yetu ya Kongo, tunahitaji pia amani. Wale venye muko nasema ni wakutusaidia, tunapenda muvarudishe kwavo, sie tubakie sie na amani, juu sino vile tutaendelea tukufatu greve na tutaendelea tukupigana navo juu havataki amani mwii nji yetu ya Kongo. Kwa dakika za mwisho wakazi wengi wameandamana hadi kuna kumpaka wa Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, sehemu inayojulikana kama vile Petite Barriere, ambako mamia ya raia wamesambazwa kwa risasi. Tunalomba kwanza President de la Republique atoshe sinyatire mwest afrika komuniti Mpaka leo nimekomaa, naendesha pikipiki, halafu naeleza tu vita vita, naishi maisha ile tu ya kivita katika nchi ya kidemokrasia. Baadhi yao wakiwa na hasira wanasema kwamba wapo tayari hata kufanya mwezi mmoja wakiendelea na maandamano. Oser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Zaidi ya watu 1,500 wamefariki kutokana na tetemeko kubwa la ardhi lililotokea Uturuki na Siria, na matetemeko kuwasili hadi Greenland upande wa kaskazini mwa Ulaya, kulingana na idara ya jiolojia ya Denmark. Tetemeko hilo linalotajwa kuwa kubwa kuwahi kutokea Uturuki limepimwa kuwa na nguvu ya 7.8 kwenye kipimo cha Rikta na kimesababisha hasara kubwa nchini Uturuki na Siria. Juhudi za uokozi zinaendelea na mataifa ya kigeni yameanza kuwasilisha rambi rambi na kuahidi misaada kwa mataifa hayo mawili. Abdi Shakur Abud anatufahamisha zaidi. Wafanyakazi wa uokozi na huduma za afya nchini Uturuki na Siria pamoja na raia wanaendelea kufanya kazi za kutafuta watu waliokwama ndani ya vifusi, huku Rais wa Uturuki Tayyip Erdogan akisema kwamba karibu watu 912 wamefariki na zaidi ya watu 5383 wamejeruhiwa na karibu majengo 2818 yamebomoka nchini mwake. Kiongozi huyo amesema ni vigumu kutabiri idadi halisi ya watu watakaofariki wakati wafanyakazi za huduma dharura wakiendelea na uokozi kuwatafuta watu waliokwama. Usara rasia tupokee ujumbe chungu nzima kupewa misaada wa kimataifa. Hadi sasa tumepokea mapendekezo ya msaada kutoka nchi 45 ikiwa ni pamoja na kutoka kwa NATO na Umoja wa Ulaya. Jeshi la Uturuki tayari limetayarisha njia maalum ya kuwezesha ndege za nchi hiyo na za kigeni kupita, kupeleka msaada wa dharura pamoja na timu za uokozi katika maeneo yaliyoathirika na tetemeko hilo kusini mwa nchi hiyo na kaskazini magharibi ya Siria. Waziri wa ulinzi wa Uturuki Hulusi Akar amesema wanahitaji ndege na timu za uokozi kwa haraka. adopuzar e, dahil e, diar bu da bukonuda gerekli ulastirma hizmetini vermek icin. Washirika wetu wamefanya matayarisho ya hali ya juu, kuweza kuleta ndege kubwa za kijeshi za usafiri. Ziko tayari, lakini kuna changamoto kuhusiana na ikiwa viwanja vya ndege vyetu viko tayari na pia matatizo ya hali ya hewa na baadhi ya njia za uwanja wa ndege zimepasuka juhudi hizo zikiendelea Uturuki, picha za video zilionaswa na kituo cha televisheni na kuripotiwa na mwandishi habari Yuksel Akalan wakati tetemeko la pili potokea, wakati wa mchana, zinaonyesha watu wakikimbia katika mji wa Malayata, ikionyesha watu wamefunikwa na vumbi. tulipokuwa tunaelekea kwenye eneo la vifusi kutokana na tetemeko la kwanza kuripoti juu ya juhudi za uokozi kulitokea tetemeko jingine kubwa na tukaona majengo yakiporomoka wa na watu wakikimbia. Upande wa pili wa mpaka wa Uturuki nchini Syria, msichana mdogo aliokolewa pamoja na watu wengine katika mji wa Azaz, na karibu watu mia tano wanaripotiwa wamefariki katika majimbo ya Hama, Aleppo na Latakia. Maafisa wa Siria wanasema watu 330 wamekufa katika maeneo yanashikiliwa na serikali na, na zaidi ya 200 wamefariki katika maeneo yanashikiliwa na upinzani. Maafisa wa jiolojia wanasema tetemeko limesababisha hasara kubwa, kwa vile halikuwa chini sana ardhini kama inavyokuwa kawaida. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mashirika yasiyo ya kiserikali yanayotetea haki za wasichana yameitaka serikali ya Tanzania kusimamisha sera za kuangalia upya sheria zilizoko ziwe na adhabu kali, hasa kwa wale ambao wanajihusisha na ukatili wa uteket, upeketaji huo, ili kuhakikisha baadhi ya mila potovu zinatokomezwa. Hayo yamesemwa leo wakati dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya kupinga ukeketaji no wa watoto wa kike na wanawake. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, anaripoti zaidi. Vitendo vya ukeketaji vinavyofanywa kwa wanawake na watoto wa kike vimeendelea kuota mizizi katika jamii nyingi, hali ambayo wadau mbalimbali wanaamini kulimaliza tatizo hilo kunahitajika uwekezaji mkubwa utakaohitaji watu kuwa imara kulikemea jambo hilo ambalo ni katika ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Mkurugenzi mtendaji wa shirika lisilo la kiserikali linalostawisha afya mfungamano kwa usawa wa kijinsia na maendeleo endelevu kutoka Arusha, Makrina Rumanyika, amesema ili kutokomeza ukeketaji ni lazima kila mmoja abadilishe mtazamo juu ya tamaduni hii pamoja na serikali kuziangalia upya sheria ambazo hazitoi adhabu zilizopo ili kuondosha mianya inayoruhusu utaratibu huu kuendelea. Kwa mfano sheria hiyo ya makosa ya kujamiana ina mapungufu mengi sana, na ndiyo maana sisi tumepata uzoefu kwamba wenzetu wa Kenya wana sheria kali sana, na kwa kuwa na sheria hizo kali wanaona kabisa kwamba sheria za Tanzania dhidi ya ukeketaji ni laini, na kama ni laini, mangariba wanavuka kutoka Kenya kuja huku kukeketa. Hata hivyo, kuendelea kuwepo kwa vitendo vya ukeketaji nchini Tanzania, wataalamu wanasema bado kuna ashiria mila potofu ambapo madhara yake ni makubwa kuwa sehemu ya kawaida ya maisha ya watu katika baadhi ya jamii. Rebeka Jumi ambaye ni mkurugenzi wa shirika lisilo la kiserikali la Msichana Initiative amesema serikali inatakiwa kuhamasisha uwepo wa tamaduni mbadala, ambapo kuna haja ya kutoa mafunzo kuelezea hatari za ukeketaji pamoja na kuweka zawadi, kwani mabinti wengi wanaingizwa katika hali hiyo. Kwa wa mtego wa kupewa zawadi mbalimbali mbali. Kwa mfano, badala ya kukeketwa, binti anaweza akapitia kwenye sherehe zile zile, akapewa mafunzo ya ukuaji, akapewa mafunzo ya kujiamini, ya usafi na vitu kama hivyo, bila kupitia kwenye ukeketaji, kwa sababu inaonekana hata zile zawadi wanazopewa kwenye ukeketaji ni moja ya kishawishi kikubwa kinachowafanya mabinti wengi waingie kwenye, kwenye kukeketwa. Kwa upande wake Dr. Sultan Abdallah kutoka hospitali ya Aga Khan Dar es Salaam amesema tabia ya ukeketaji ina athari kubwa kwa afya za wanawake ikiwemo kuvuja damu kwa muda mrefu na hata kumletea matatizo wakati wa ujauzito, hali inayoweza kupelekea mama kupoteza uhai wake pamoja na mtoto, ikapelekea pengine hata mama kupoteza uhai, pengine mpaka na mtoto pale pale pale, kwa maana ya kwamba pale palipowekwa kwa jeraha, panaweza kea kizazi kikawa kinakosa balansi ya kubeba ule mtoto aliyeko tumboni. Mwaka 1998 serikali ya Tanzania ilipitisha sheria iliyofanya ukeketaji kuwa kosa la jinai ambapo tangu wakati huo matukio keketaji yamepungua kutoka asilimia 18 hadi asilimia 10. Rebeka Jumi amesema. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salam. Sana Kamao. Basi, katika jukwaa la michezo hii leo, kama tunavyofahamu, wa Senegal kote duniani wanasherekea kweli ushindi wao dhidi ya Algeria katika michuano ya kombe bingwa la Afrika CHAN na. Basi tukiacha hayo, tuelekea huko Tanzania ambapo mwanamichezo wetu George Jogopa anasema kwamba timu za soka za Tanzania zilizoshiriki michuano ya kimataifa zinatarajia kushuka dimbani wikendi hii baada ya kufanya vyema katika michezo yao ya mwisho mwisho ya ligi kuu, timu ya Simba yenye uzoefu na michuano hiyo ya kimataifa itasafiri hadi huko Guini kuvaana na Horoya hapo Februari 11 katika mchezo wa klabu bingwa barani Afrika. Simba inakwenda huko ikiwa na matumaini ya kusonga mbele, na kulingana na mwenyekiti wake Muktaza Mangungu, kikosi cha timu hicho kiko katika ari kubwa, na kwamba matokeo yake iliyopata katika michezo ya mwisho mwa wiki ni ushahidi ni ushahidi tosha kuhusu mchezo wao huo ujao. Tumejipanga vizuri, timu yetu, tutacheza mechi Jumamosi inayofuata tarehe 11 na tunaamini kabisa tutaenda kupata ushindi tukiwa nje. Timu hiyo ya Simba jana ilishuka dimbani mjini Dar es Salaam dhidi ya Alhilal ya Sudan katika mchezo wa kirafiki wa kimataifa kama sehemu ya maandalizi ya michuano ya kafu timu hizo zilikwenda sare moja kwa moja. Alhilali ya Sudan nayo inaondoka Dar es Salaam kuelekea Afrika Kusini, ambako itavaana na memelodi sundown katika mchezo mwingine wa klabu bingwa. Katika hatua nyingine, Simba imetamba kwamba bado iko katika mbio za kuwania ubingwa wa ligi kuu licha ya kuzidiwa kwa pointi na watani wao Yanga inayojinasibu kuondoka na kombe hilo. Kwa hiyo bado tunayo nafasi ya kuendelea kupigania ubingwa, lakini wale ambao wanaamini kwamba tayari washachukua ubingwa, labda kuna mbinu tofauti ya iya kucheza uwanjani wanaoifahamu. Huwezi ukajihakikishia ubingwa kabla hujacheza mechi. Matokeo ya mpira yanapatikana uwanjani, hayapangwi kwenye karatasi wala hayapangwi ofisini. Kwa hiyo tunashukuru kwamba sisi bado tupo katika hiyo running track, kwamba tutakimbia kuhakikisha kwamba tunatetea, tunapigania na tunahakikisha tunapata ubingwa. Hiyo ndio jambo ambalo tuko nalo na sasa tukiondoka huko, twende huko Kenya. Baadhi ya wanariadha wenye tajiriba akiwemo bingwa mara mbili wa Olimpik katika mbio za 1500 Faith Kipyogong wametawala mbio za nyika za Sirikwa Classic zilizoandaliwa katika kijiji cha Lobo katika kaunti ya Uasin Gishu. Haya yanajiri wakati serikali kupitia wizara ya michezo nchini Kenya ikitangaza kuongeza mgao wa fedha katika mashirika yote yatakaohakikisha kuwa utumizi wake wa kutitimua misuli nguvu miongoni mwa wanariadha yanazikwa katika kaburi la sahau. Dennis Wanyonyi ana taarifa kutoka Nairobi. Mshindi mara mbili wa nishani ya dhahabu kwenye mashindano ya Olimpiki Faith Kipyegon aliibuka kidedea kwenye makala ya kwanza mbio za nyika za kilomita kumi za Sirikwa zilizoandaliwa mjini Eldoret siku ya Jumamosi. Hii ni baada ya kumaliza kwanza kwa kutumia muda wa dakika 33 na sekunda hamsini mbele ya bingwa wa dunia katika mashindano ya jumuiya ya madola katika mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi na maji na mzungumzia Jackline Chepkoech aliyemaliza katika nafasi ya pili kwa kutumia muda wa dakika 34 na sekunda hamsini na mbili huku bingwa wa zamani kwa chipokezi usiozidi umri wa miaka 20 zena jemotai akimaliza watatu kwa kutumia muda wa dakika 35 na sekunde nane. Katika upande wa wanaume, bingwa wa kitaifa Charles Lokir alitawala mbio hizo mbele ya Joseph Kiprotich na Dennis Kiprotich waliomaliza nafasi ya pili na tatu mtawalia katika mbio za kilomita 10. Itakumbuka kuwa mbio hizo awali zilifahamika kwa jina Agnes Tirop Memorials, ambaye aliuawa kutokana na kile kinachoaminika kuwa ni mzozo wa kimapenzi. Kuhitimisha tuangazie matokeo ya mechi za ligi kuu nchini Kenya ambazo zimesakatwa wikendi, ambapo Zoe ilitoka sare ya sufuru kwa sufuru dhidi ya AFC Leopards kichapo cha goli moja kutoka kwa Police FC, nayo Gor Mahia ikisajili sare ya goli moja kwa moja dhidi ya Bandari. Vihiga ilinyuka goli moja bila jibu na vijana wa Ulinzi Stars. Hadi kufikia sasa, vinara wa ligi wanasalia kwa nenzo yao kwa alama 28. Gor Mahia ni ya pili kwa alama 27 sawia na KCB huku Tasca na Police wakimaliza kwa nafasi ya 4 na tano mtawalia kwa alama 25 na 24. Kwa Sauti ya Amerika, mezi ya michezo kutoka kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi naitwa na hatimaye stadium kubwa ya kandanda nchini DRC imefungwa na mainspekta wa shirikisho la kandanda la kaf Afrika na FIFA kabla ya mechi ya raundi ya mwisho ya kaf kuanza mnamo wiki moja ijayo. Kahozi Kosha ana maelezo zaidi kutoka Kinshasa. Mainspekta hey, wa shirikisho la kandanda Afrika kaf na wenzi wao wa FIFA kisha upekuzi uliofanywa katika mastadium mbalimbali hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walitoa wa ripoti yao kuwa stadium ya Martiri iliyo stadium kubwa ya mchezo wa kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Kinshasa haistahili kupokea mechi ya raundi ya makundi ya kombe la shirikisho na ligi ya mabingwa barani Afrika. Kwa nini stadium ya Martiri mjini Kinshasa haistahili kupokea mchuano ya KAF wakati ambayo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitoa zaidi ya dola milioni tano kwa kutengeneza upya stadium hiyo Ulikande, mwandishi wa habari na mkufuzi wa soka, anaeleza kuna kukosa uh, ile propriete ndani ya stade Ustafi. Kwa inspekta wameruhusu mechi ipigwe kwenye stadium ya TP Mazembe mazembe na ile ya serikali ya Kibasa Maliba mjini Lubumbashi. Kona ya michezo ezo VOA Kinshasa, jina langu Kaozi Kosha. Ni haya tu mpendo msikilizaji, tuliokuwa nayo hii leo kutoka meza ya michezo. Ni mimi Abdu Shakur Abud ni kutakieni nyote kuendelea kusikiliza sauti ya Amerika. Hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, producer Aida Isa, msimamizi Abdi Shakur Abud kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana naye Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani kwa kuhamasisha uwajibikaji na ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na utawala wa Iran. Marekani kwa kushirikiana na Uingereza pamoja na Umoja wa Ulaya zimeweka vikwazo kwa raia kumi wengine wa Iran pamoja na taasisi moja zaidi ya Iran. Watu waliowekewa vikwazo ni pamoja na naibu waziri wa Iran wa ujasusi na makamanda muhimu katika kikosi cha kimapinduzi cha Iran yaani IRGC. Katika taarifa, wizara ya fedha ya Marekani imeita taasisi ya IRGC Cooperative Foundation kuwa ni mfadhili wa maafisa wa IRGC na maslahi yao ya kibiashara. Watu watano wanaohudumu katika bodi pia wamewekewa vikwazo. Hatua ya leo ni mpya kabisa katika juhudi kadhaa za vikwazo vilivyowekwa kwa kushirikiana na washirika na wadau wetu, na vinalenga raia wa Iran na taasisi zenye uhusiano na serikali ya Iran inayofanya vitendo vya kinyama na msako mbaya kwa watu wanaoandamana kwa amani, alisema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price. Toka kuanza kwa maandamano makubwa mwezi Septemba kufuatia kifo kilichotokea mikononi mwa polisi cha binti wa miaka ishirini na miwili Mahsa Amini. Makundi ya haki za binadamu yanayoaminika yanakadiria watu kumi na tisa elfu wamekamatwa wakihusishwa na maandamano, zaidi ya watu mia tano wameuawa na vikosi vya usalama vya Iran, zaidi ya dazeni wamepewa hukumu ya kifo na wanne inajulikana kuwa wamenyongwa. Miongoni mwa wale wapya waliowekewa vikwazo na Marekani ni viongozi wa juu wa IRGC, chombo kikuu katika operesheni ya kusaka watu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, alieleza katika taarifa kwamba watu wawili, Muhammad Nazar Azimi na Karoushi Asiabani, kamanda wa vikosi vya IRGC ambaye amekuwa akishutumiwa kufanya matendo mabaya chini ya vikosi vya usalama toka kuanza kwa maandamano. Matendo hayo yanajumuisha kufyatulia risasi waandamanaji wasio na silaha na kushambulia magari yaliyokuwa yakipeleka mifuko ya damu wa hospitali ili kuwasaidia waandamanaji waliojeruhiwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Price amesema vikwazo hivyo vipya vinatuma ujumbe wa wazi kwa utawala wa Iran kwamba ulimwengu unaangalia na pia unajiandaa kuchukua hatua dhidi ya ghasia ambazo maafisa wa Iran wanazifanya kwa watu wao wenyewe. Kama Iran inaendelea kujihusisha na ukiukwaji wa haki za binadamu, aliweka wazi msemaji Price, tutaendelea kuweka shinikizo zaidi kwa Iran. Kama waziri wa mambo ya nje Blinken alivyosema, Marekani itaendelea kusimama na wairan wenye uthubutu kusimamia haki zao za binadamu, wanaoongozwa na wanawake, vijana wenye ujasiri. Yote haya yakifanyika kwenye mazingira ya kufanyiwa udhalimu. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.