Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika ya Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati, hapa Washington saa saba mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako ni Sandey Shumari. Serikali ya Kongo siku ya Jumatatu ilaumu waasi wa, wa M23 kwa shambulizi dhidi ya helikopta na kumuua wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa, huku mamia ya watu katika mji wa mashariki wa Goma wakiandamana kutokana na kukithiri kwa ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Ghasia za wanamgambo zimekumba eneo kubwa la mashariki lenye utajiri mkubwa wa madini la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa miongo miwili, licha ya uingiliaji kati wa kijeshi wa ndani na wa kikanda na juhudi za kulinda amani za Umoja wa Mataifa. Helikopta ilikuwa ikiendeshwa na kikosi cha kulinda amani cha MONUSCO ilishambuliwa siku ya Jumapili baada ya kuruka kutoka mji wa Beni. Mlinda amani wa Afrika Kusini aliuwawa na mwingine mmoja kujeruhiwa. Si Afrika Kusini wala MONUSCO iliyosema ni nani anaweza kuwa anahusika wala ni aina gani ya silaha iliyotumika kuilenga helikopta hiyo au ni nini kilisababisha majeruhi. Serikali ya Kinshasa ililaumu kundi la M23 katika taarifa yake siku ya Jumatatu, kundi ambalo lilianzisha mashambulizi makubwa mwaka jana lilikanusha shutuma hizo. Kitovu kipya cha kimataifa cha itikadi kali za Kiislamu ni Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, ambako watu wanazidi kujiunga kwa sababu ya kiuchumi na kidogo kwa zile za kidini, inaeleza ripoti mpya ya shirika la maendeleo la kimataifa la Umoja wa Mataifa, UNDP. Ongezeko kubwa la asilimia 92 ya waajiri wapya kwa makundi yenye itikadi kali wanajiunga kwa ajili ya maisha bora ikilinganishwa na motisha ya wale waliohojiwa katika ripoti ya awali iliyotolewa mwaka 2017. Kulingana na ripoti hiyo ya UNDP iliyotolewa leo Jumanne, kumekuwa na kupungua kwa asilimia 57 kwa idadi ya watu wanaojiunga na vikundi vya itikadi kali kwa sababu za kidini. Ilisema takriban watu 2200 waliohojiwa kwa ajili ya ripoti hiyo katika nchi nane za Afrika: Burkina Faso, Cameron, Chad, Mali, Niger, Nigeria, Somalia na Sudan. Zaidi ya waliohojiwa elfu moja ni wanachama wa zamani wa vikundi vya itikadi kali walioajiriwa kwa hiari na pia kulazimishwa, ripoti hiyo ilisema. Aendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5fm Nairobi, Kenya. Mahakama moja nchini Zambia imewaachilia huru raia wa nne, raia wa nane wa Kroatia waliokuwa wamefunguliwa mashtaka ya ulanguzi wa watoto. Mahakama ilitupilia mbali mashtaka dhidi ya Wakroatia wanandoa ndoa wanne kufuatia maombi ya mawakili wao. Hapo awali walikana mashtaka. Wanane hao ni pamoja na Zoran Subosich miaka hamsini na mbili, mpiga gitaa katika bendi maarufu ya Ladino Pivo au cold bia, na Imovich Subosich msimamizi, kulingana na vyombo vya habari vya Croatia. Wengine ni pamoja na Damir Magic fundi umeme, Nadik Magic fundi vilevile, Ladislav Persich, Alexandra Persich, Noa Kalevich na Ivona Kalevich. Mashtaka hayo yalidaiwa kuwa Desemba saba mwaka jana, wanandoa hao wanne walishirikiana kuwasafirisha watoto hao. Watoto hao wadogo walikuwa wanatoka nchi jirani ya Congo na wanandoa hao walisema waliochukua watoto hao kupitia kwa wakili. Waziri wa ulinzi wa Ukraine Oleksiy Reznikov alitwiti Jumanne kwamba mageuzi yanaendelea hata wakati wa vita katika maoni ambayo yalikuja katika msururu wa kujiuzulu kwa watumishi wa serikali na kufukuzwa kazi na uvumi kwamba yeye angebadilishwa. Asanteni nyote kwa msaada wenu, pamoja na uokozi na ukosoaji wa kujenga. Tunatoa uhitimisho, nov aliongeza. Hizo zilikuwa habari za dunia. Jina langu ni Sandey Shomari. Kaa tayari kuungana naye BMJ Mridhi kwenye kipindi cha kwa undani aundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15, Washington DC. Kipindi, uh, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua, tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia mzozo ulioibuka, mzozo mpya wa kidiplomasia kati ya Marekani na China kufuatia kutunguliwa kwa, uh, kwa balun uh, au puto ambayo, kama ulivyosikia katika taarifa zetu, ilitunguliwa katika uh, pwani ya Atlantic siku ya Jumamosi na katika sehemu ya pili, e, tutavuka moja kwa moja mpaka huko nchini Kenya ambako rais wa nchi hiyo ametuma e, kwa baraza la bunge e, makadirio ya nyongeza ya mwaka wa fedha 2022/2023 ili kuongeza ama kukadiria e, e, ni fedha za serikali ambazo serikali yake inahitaji kutumia ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Muridhi. Naam, tuanze. Uh, hapa Marekani uh, kama nilivyokueleza ni kwamba katika e, siku za karibuni kumekuwa na vuta ni kuvute kati ya Marekani na China kufuatia kutunguliwa eh, kwa Uh, hilo baluni ambalo eh, kama tulivyoeleza ni hali ambayo ilitokea puto ambalo lilitunguliwa katika eh, pwani ya Atlantic na Marekani, baada ya siku nyingi za vuta ni kuvute na maswali eh, na majibu machache kuhusu suala hilo eh, ni kwamba China leo imesema eh, italinda kwa udhabiti haki na maslahi yake kutokana na hatua ya Marekani ya kutungua puto hilo eneo ambalo linashukiwa kuwa la kijasusi na ambalo ni mali ya China, huku uhusiano kati ya nchi hizo mbili ukielezwa kama ambao unazidi kuzorota na baadhi ya wachambuzi. Kwa kifupi, ni kwamba puto e, hilo lilitokea kule nchini China na baadaye likaonekana katika anga ya, uh, ya, ya Canada kabla ya kuvuka mpaka na kuingia nchini Marekani ambapo ndipo wale ambao walikuwa eh, ama wakazi wa baadhi ya maeneo ambapo puto hilo lilipitia, ingawa ni kwa anga ya juu kidogo, lakini likashuhudiwa lika, uh, katika uh, bara la um, Marekani katika eh, baadhi ya majimbo uh, puto hilo lilisafiri eh, kutoka uh, jimbo moja hadi lingine na kufikia katika pwani ya Atlantic ambako, kama tulivyoeleza, lilitunguliwa. Kuwepo kwa puto hilo kulimfanya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, e, kuahirisha ziara ambayo ilitarajiwa kufanyika wiki hii mjini Beijing, ambayo ilikuwa inatoa matumaini kiasi ya kuboreka kwa mahusiano kati ya nchi hizo mbili. China inadai kwamba puto hiyo hilo ni, ni la kiraia na lilitumika kwa utafiti wa hali ya hewa lakini ikakataa kusema ni idara ipi ya serikali au ni kampuni ipi ambayo ilikuwa ina uh, ilikuwa imetuma uh, puto hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China Mao Ning leo hii amesisitiza kwamba uh, puto hilo halikuwa tishio lolote, na uh, kwamba liliingia katika anga ya Marekani kwa bahati mbaya, kwa hivyo kwamba uh, uh, uh, uh, China, China haikukusudia kutuma puto hilo kuingia katika anga ya Marekani. Mao walikosoa tena Marekani kwa kutungua puto hilo badala ya kama alivyosema kwa maneno yake, kutumia njia ya utulivu wa kitaalam katika kusuluhisha hayo ambayo, ama mzozo huu ambao umeibuka. Msikilizaji, mvutano wa Marekani na China umezua wasiwasi mkubwa hapa Washington na miongoni mwa washirika wake wengi, sio tu Marekani lakini nchi ambazo ni washirika wake. Na kuna wasiwasi kwamba migogoro ya moja kwa moja inaweza kuwa na athari mbaya kwa uchumi wa dunia, hasa tangu uvamizi wa Russia nchini Ukraine mwaka jana, ambapo China kwa kiasi kikubwa imeonekana kama inaegemea upande wa Moscow. Kwa hiyo unaona vuta ni kuvuta hiyo imekuwepo na sasa hivi ili kuangalia tena kwa kina zaidi suala hili e, Amin Mwidau anajiunga nasi akiwa Toronto, Canada. Amin, e, swali la kwanza labda ni kuhusu, maanake wengi wameshajua yale yaliyotokea, lakini sasa mvutano huu umepelekea rais Joe Biden kukosolewa hususan na upande wa mrengo wa kulia hapa Marekani, e, wa Republican. Sana wanakosoa jinsi alivyoshughulikia suala hilo, ni kwa nini? Sasa kikubwa zaidi, wale Republicans wanachokieleza ni kwamba ile njia iliyopitiwa na ilo puto ama ile balloon ni njia ambayo kwamba uh, kuna kuna kuna sehemu mbalimbali za za za za kiulinzi ama za za kiserikali ambazo kwamba zingekuwa ni hatarishi kwa nchi kama China kupata habari zake. Tukiwa kwa ufupi, kuna sehemu kama ile uh, state ya Montana kuna yale mabomu ya intercontinental ballistic missiles ambayo ni mabomu yenye kuruka kutoka katika kontinenti moja mpaka nyingine hasa, na kuna sehemu zingine ambao kuna kuna kambi za kijeshi, na kuna sehemu zingine ambazo kuna vifaa vya vya kimuhimu vya kiserikali, pengine masuala ya ya nishati na mengineo. Kwa hiyo walionelea kwamba ili puto kuweza ku, ku, kupewa muda mrefu na kupita katika sehemu zote hizo ilikuwa y, yaleta wasiwasi wasi mwingi kwa sababu kuna taarifa nyingi ambazo kwamba puto hilo lingekuwa lingi, limeweza kuteka na kupeleka China, na ambapo hiyo yaweza ikaleta madhara kwa Marekani siku zinazokuja. Sasa naye Rais Biden na tuseme serikali yake kwa ujumla E, wanaeleza nini? Kwa sababu kulikuwa na mambo sijui, waliogopa kwamba ingeangukia watu, sijui ume, umepata nini hasa katika kujitetea? Sasa Rais Biden alilosema ni kwamba uh, taarifa ilivyomfikia Jambo la kwanza aliloamrisha wanajeshi ni kuli- ni kulifetua ilo puto na kuliangusha, lakini hofu waliokuwa nayo wanajeshi ni kwamba hawakujua ni kitu gani kilichokuwa ndani ya ile puto, pengine kungekuwa na kemikia ke, ama kemikali ambazo kwamba zingeleza kuleta athari, na kwa vile hiyo puto lenyewe urefu wake ilikuwa ni sawa sana mabasi matatu lingeanguka ka sehemu ambayo kuna watu pia ingeweza kuleta maafa. Kwa hiyo walijaribu kutafuta sehemu ambayo kwamba ingelikuwa ni ya usalama zaidi, ndo walipoiongojea mpaka ilipofika katika sehemu ya bahari, ambapo watu si wengi na ni mahali ambapo hata likianguka lingekuwa, kama lingekuwa lina kemikali kemi, kemikali za aina yote ama jambo lolote hatarishi me, basi kungekuwa maafa yameepuka. Sawa. Sasa tukifika hapo ambapo o, puto lenyewe lilitunguliwa, imekuwa ni stori kubwa wikendi nzima. Lakini sasa baada ya a, lile puto kuingia baharini, kumetokea sasa mvutano ambao tunaweza kuita wa kidiplomasia na China. Leo Jumanne e, tumepata ripoti kwamba e, wame, wamekosoa tena kwa msemaji wa wizara ya mambo ya nje anajulikana kama Mao Ning akisema kwamba e, wao hawakukusudia e, kwamba hilo puto liingie Marekani, kama ulivyoeleza hapo mwanzo e, Amin. Lakini wanasema wako na uhuru wa kuchukua hatua zozote. Je, unadhani ni nini kitakachotokea sasa? Sidhani kwamba kuna kuna jambo lolote la le kubwa litakalotokea. Haya ni maneno ambayo kwamba wanatumia ki, katika katika mitandao ya kidiplomasia, kwa sababu tunacho kinachotokea hapa, tukiangalia kwa urefu, ni kujaribu kwa nini mwendelezo wa mashindano baina ya Marekani na China, ya kujaribu kudhibiti hizi anga za ulimwenguni, kwa sababu vitendo kama hivi vishawahi kutokea sehemu za za China, ndege za kimarekani zikiingia katika anga ya China na kulingana na ripoti zingine zilizotokea ni kwamba hili puto si mara ya kwanza kupita Marekani, isipokuwa wakati wa wakati wa Trump haikujulikana, lakini yalipita zaidi ya matatu hivyo hivyo. Kwa hiyo hii ni njia mojawapo ya China kujaribu ku, ku, kufanya majaribio katika katika masuala yake ya kujaribu kudhibiti na kuona ni reaction gani ama ni namna gani Marekani yatakavyojibu. Kwa hiyo cha zaidi hichi wanachofanya China ni kujaribu kujikinga, yani kujimmunize na na na malalamishi ambayo kwamba Marekani aweza akapeleka kidiplomasia. Kwa maana baada ya uchunguzi wa lile puto, ya vile vifaa vilivyoangushwa, vitakapochunguzwa Marekani itajua ilikuwa ni dhamira gani ya China katika kupitisha puto lile katika katika nchi yake. Kwa hiyo ikiwa kutakuwa ni, ni mambo ya kijasusi, watakuwa na sababu ya kwenda kukaa chini na kulalamika. Hasa Wachina nao ni katika hali ya kujaribu kujiweka sawa wanaweka wa, wa lawama la wa zao mashutuma zao kutokana na kuangusha kwa puto lao, lakini tutegemee kwamba huu ni mvutano wa, wa, wa kisiasa wa ki na wa kidiplomasia ambao wenye kujaribu kila mmoja wao wa kutafuta udhibiti wa anga za ulimwengu. Shukran sana Amin Mwidau, lakini usiondoke kwa sababu nitarejea kwako kwa, kwa muda mfupi tu, kabla hatujaingia kwa sehemu ya pili. Msikilizaji, ni kwamba eh, hatujajua mengi kufikia sasa kuhusu serikali ya Marekani, nini ambacho inakisema kwa baada ya kuangalia na kuchukua mabaki ya aputo hilo eh, na sijui iwapo kutapatikana ushahidi kwamba kulikuwa na hila zozote eh. Nikirudi kwako, uh, Amini Mwidau, kabla hatujaondoka eh, kwa suala hili eh, unadhani nini kiwenda ki, kikafanyika iwapo kutagundulika kwamba ni kweli kabisa walikuwa wanatumia uh, hilo puto eh, kwa shughuli za ujasusi. Wajua wa, wa, wa, wa, wa, Marekani na, na China ni watu ambao kwamba wame, wame karibiana sana kiuchumi ki, ni kwamba uchumi wa Marekani wategemea China na uchumi wa China wategemea Kimarekani. Kwa hiyo yoyote ambayo kwamba, hatua zote zitakazochukuliwa zitakuwa ni hatua ambazo kwamba haziwezi kuvunjilia mbali uhusiano wa kiuchumi ulionao, kwa sababu huu weza akaleta athari kubwa kwa nchi ya Marekani ambayo kwa sasa inajaribu kujiepusha kuingia katika recession na pia kupunguza mfumko wa bei nchini. Kwa hiyo kikubwa cha, cha zaidi ninachoona kitakachoweza ku, kutokea hapa ni pengine kuwekwa vikwazo vya vya teknolojia kama vile teknolojia ya ya ya utengezaji bidhaa za za pengine za usalama ama za kijeshi na, na especially katika masuala ya kikompyuta na vile vile pengine baadhi ya ma ma baba maofisa wa ubalozi waweza wakaondolewa katika katika Marekani ama wakapunguzwa. Na vile vile Marekani yaweza ikazidi ku, ku, ku- kupata nafasi sasa ya wao pia kwenda ku- kufanya uchunguzi zaidi wakijasusi kwa nchi kama China wakitumia hichi kama kisingizio ya, ku, ya, ya kulipiza yale China wanayofanya. Waziri wa mambo ya nje uh, ame, ameahirisha wamesema ni kuahirisha, lakini tuseme ni kufuta ile ziara ambayo safari alikuwa afanye kule China. E, yote haya utayazungumzia vipi kwa labda dakika moja? nafikiri kuahirisha kwa safari ya ya balozi Blinken ni kutaka kujua kwa uhakika dhamira na sababu ya lile baluni lilikuwa la aina gani, lakini tutegemee kwamba hii safari itaendelea na mazungumzo kuhusu kuingia kwa baloni hii Marekani yatafanyika ana kwa ana baina ya serikali hizi mbili wakati ndugu Blinken atakaporejea katika safari yake ya China. Shukran sana Amin Mwidau kuzungumza na Sauti ya Amerika. Asante ndugu Morey. Amin Mwidau ni mchambuzi wa siasa za uh, kimataifa, amejiunga nasi kutoka Canada. Msikilizaji usiondoke, kwani tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani Namnakaribu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Utawala wa Rais wa Kenya William Ruto umepunguza matumizi ya jumla ya mwaka huu wa kifedha ambao unamalizika mwezi Juni kwa shilingi za Kenya bilioni e kumi na nne katika bajeti yake ndogo ya kwanza ikiwa ni pamoja na kupunguza au kufuta miradi mingi ya miundombinu ya mtangulizi wake rais eh, Uhuru Kenyatta. Katika bajeti ya kwanza ya nyongeza ya mwaka wa fedha 2022-2023, Wizara ya Fedha imepunguza matumizi kwa shilingi bilioni mia moja na sita huku nyingi ya fedha hizo zikielekezwa kwa sekta za miundombinu, maji na usafi wa mazingira. Iwapo bunge litaidhinisha bajeti hiyo, basi serikali ya kitaifa zikiwemo wizara, idara na mashirika mengine yatatumia jumla ya shilingi bilioni mbili nukta moja katika kipindi cha miezi 12 kufikia mwezi Juni ikilinganishwa na makadirio ya awali ya shilingi trilioni mbili nukta moja mbili kuangalia hili kwa kina zaidi eh, tuna mgeni pia na ni mtaalamu wa masuala ya uchumi akitokea nchini Tanzania lakini akifuata uchumi wa, um, kwa ujumla katika eneo hilo Dr. Brevis Kayoza kwanza kabisa umepokeaje makadirio ya nyongeze ya bajeti iliyopita ya Kenya eh, yaliyotolewa hii leo ama yaliyopelekwa katika bunge la taifa hilo Nimeyapokea kwa sura mbili kubwa. Sura ya kwanza ni eh, yanajaribu kukidhi ile kiu iliyokuwa inapigiwa kelele kwamba kuna matumizi makubwa sana ndani ya serikali na haya matumizi makubwa hasa yako kwenye sehemu la matumizi ya kawaida, ile wanayoita recurrent budget, na haya matumizi ya kawaida kwa eh, kwa kawaida huwa yanaongeza nakisi ya bajeti, kile kiwango ambacho serikali inatakiwa kukikopa kutoka nchi za nje ili kukirudisha ndani. Kwa takribani miaka saba au sita, uchumi wa Kenya umekuwa na nakisi ya bajeti inayopindukia eh, asilimia nane kwenda juu, na vipimo vya Afrika Mashariki, walau inasemekana au ili tuweze kuweka uchumi wetu katika rubaa zinazofaa E, nakisi ya bajeti isiwe zaidi ya asilimia nne. Na ukiwaangalia walau washauri wa kiuchumi wa serikali wa Rais William Ruto imekuwa kelele yao kwa muda mrefu, hata pale walipokuwa nje ya serikali, kwa mfano uh, Dr. David Ndii. Kwa hiyo najaribu kuona mapendekezo haya kama yanajaribu kusema kwamba hapana, lazima tupunguze kiwango cha nakisi ya bajeti ili tuweze kupunguza uwezo wetu wa kukopa kutoka nje na tujenge uchumi wetu kutokea ndani. Lakini eneo la pili kubwa ambalo inajaribu kuliona e, ni kwamba serikali inajaribu kutafuta wigo wa kuongeza e, uwekezaji wa serikali yenyewe kwenye sekta za kiuzalishaji, sekta zenyewe kama e, asau kutumia hiyo plan wanayoita plan a, au manifesto ya Rais William Ruto ya Kenya Kwanza ambayo inajaribu kusema kwamba tunataka kuongeza tija kwenye sehemu muhimu za kiuzalishaji yani, eh, productivity, na eneo kubwa ni sekta ya kilimo na maeneo yanayofanana na hayo. Hili ni muhimu kwa sababu kwa muda mrefu uchumi wa Kenya pamoja na kukua, lakini kiwango cha tija kimekuwa kidogo. Kwa miaka sita iliyopita, ripoti ya eh, ya fuko la fedha duniani IMF inayotoka kila mwezi wa nne kuonyesha hali ya uchumi katika eneo letu imeonyesha kwamba pamoja na Kenya kufanya vizuri kwenye uchumi eh, ukuaji wa uchumi lakini tija imekuwa ni kidogo. Tatizo kubwa limekuwa ni kuwekeza kwa sehemu kubwa sana kwenye miundombinu, na miundombinu ndiyo imetafsiriwa kwa muda mrefu na serikali ya Kenya na kwa kweli by extension na serikali zingine za Afrika Mashariki au barani Afrika, wakati hayo sio maendeleo. Uchumi halisi huko kwenye eh, kwenye uzalishaji. Kwa hiyo bajeti hii inaona kama inataka pia eh, kulijibu swala hilo. Hata hivyo, kiwango kinachopunguzwa kwa kweli sio kikubwa sana, hasa ukiangalia mazingira yaliyopo sahivi yanayokabiliana na uchumi watahitaji kufanya kazi kubwa sana eh, kwenda eh, kwenda mbele, kwa sababu kwa vyote vile haitaweza kupunguza kiwango cha nakisi hata kufikia eh, asilimia nne ya bajeti yao. Watahitaji kitakuwa eh, kwenye kipimo ambacho bado kitakuwa ni kikubwa, na hiyo itawalazimika kwa u itawalazimisha kuweza kutafuta fedha nje nje ya uchumi wao. Moja ya hatua ambazo uh, rais William Ruto na utawala wake wanachukua ni kuhakikisha kwamba Uh, mingi uh, ama baadhi ya miradi ambayo ilianzishwa na mtangulizi wake, Rais Uhuru Kenyatta imesitishwa ama imefutwa, na wanasema ni katika kujaribu eh, kuokoa hela na uh, pia kuendeleza ama ku, ili wa, waweze ku kutekeleza ile e, e, yale ma, ma, mambo ambayo waliwaahidi wa, si, wa, wa Kenya a, ama raia wa nchi hiyo. Sasa kwako wewe, ukiangalia swala hili, unaona ni siasa tu au ni kweli kabisa ni mbinu madhubuti za a, kukuza uchumi? Nafikiri na, na, na, na, uh, mrithi ni sura zote mbili. Sura ya kwanza ni ya kiuchumi niko hoja ya msingi ya kwamba kiwango cha uwekezaji kwenye miradi mikubwa ya uchumi kwenye uchumi wa Kenya kilikuwa akikidhi, eh, uhalisia wa uchumi wenyewe kuweza kuendelea kuhimili eh, ukuaji unaofaa, lakini kuweza kurudisha uchumi wenyewe kwa watu au kutengeneza fedha mifukoni mwa watu, kutumia lugha hiyo, ni kwamba uchumi ulikuwa na lazima uendelee kufanya, lazima uendelee kujikita E, kwenye miundombinu ambayo pia imethibitika kwa ripoti tofauti tofauti kwamba imekuwa sehemu kubwa ya watu kutumia Kiswahili cha Dar es Salaam ya upigaji, kiwango cha rushwa sehemu kubwa sana kimekuwa kitokea katika maeneo ya miundombinu. E, hiyo lakini tusisahau hata deni la taifa lenyewe ambalo limekuwa likiongezeka, linaonekana kwamba pamoja na kwamba linatajwa kuwa linakwenda kwenye miradi ya maendeleo, lakini ipo tatizo kubwa sana katika ufuataji wa sheria na tunakumbuka kwenye wakati wa uchaguzi, mmoja wa wagombea Jimmy Wanjigi alijaribu kufanya forensic audit ya deni na akajaribu kuita eh, deni la taifa la Kenya kuwa ni heis, ni ni upigaji au ni uwizi mkubwa, na baadaye nadhani watu wengi wanaopatia maswala wa ya kiuchumi wa Afrika Mashariki waliweza kubaini baadhi ya ukweli ndani yake, lakini hatuwezi kukataa pia kwamba lipo suala la kisiasa ambalo tatizo, eh, eh, uh, la viongozi wa kiafrika ni kwamba hata pale ambapo kuna mambo mazuri yanakuwa yamefanywa na mtangulizi, wanataka kuonekana kama wao wanaanzisha mambo mapya au wanatumia njia mpya, hata kama wakati mwingine mambo hayo yanafanya kazi. Ni kweli kweli miundo msingi ina matatizo, lakini njia ya kweli isingekuwa kujaribu kuidondosha e, kwa kiwango ambacho tunajaribu kuona, ingekuwa kutafuta njia mpya za kuweza kuakisha kwamba miradi hiyo itaendelea kutekelezwa na wakati huo huo wakiendelea kuakisha kwamba uchumi wao utaendelea, kwa sababu hiyo ndiyo kazi ya msingi ya wachumi walioko ndani yeah, wa wa wa, wa, ya serikali. Hasa pale ambapo rais Ruto aliamua kuteua jopo la washauri wake, ilitarajiwa kwamba walau ndo kazi yao msingi waweze kutafuta jinsi ya kufanya mlinganyo kuwa kuwa sawa. Kwa kitendo cha kujaribu kusema kwamba hapa miradi, kujaribu kwamba hapana miradi hii, bila shaka ni swala la kujaribu kuonyesha kwamba rais Uhuru Kenyatta eh, alikuwa na madhaifu katika kuendesha miradi hii, na hili ni jambo ambalo unaweza ukaliona kwenye maeneo mengine, kwa mfano masuala ya kodi ambayo inaendelea hivi e, sasa jijini Nairobi au nchini Kenya, mm -hmm. na masuala yanayohusiana E, na kisiasa ya kisiasa kwa ujumla, tusisahau kwamba Tanzania kumekuwepo na hali kama hiyo. Baada ya rais Samia Suluhu Hassan kuingia mamlakani, kulikuwepo na kelele kubwa kwamba je, yeah, miradi iliyoanzishwa na rais kama mikopo au ni fedha zetu? Rais Magufuli alikuwa anasema kwamba ni fedha za ndani, lakini ukweli kwamba zilikuwa kwa zinakopwa. Watu, watu walisema pana rais Samia atahitaji kudondosha miradi fulani na kuweza kuendelea, lakini e, baadhi ya watu walisema pana njia nzuri ni kutafuta mkondo wa katikati, endelea kutengeneza hiyo miradi lakini wakati huo huo mfanye kazi ya kuimarisha uchumi. Ilitarajiwa pia kwamba kama wangeondoa swala la kisiasa nchini Kenya, rais William Ruto angeweza kutumia njia ya rais Samia Suluhu Hassan katika kuendeleza miradi hiyo na kuakisha kwamba inaikamilisha, kwa sababu kwa, kwa, kwa vyote vile imeshatumia fedha za umma, imeshatumia fedha za walipa kodi. Kuiacha ni hasara kwa umma, na hiyo hasara wanasiasa, mara nyingi mm. hawajali wanajali yale ambayo wanajaribu kuyatenda wakati huo. Dr. Kayoza, muda wetu umekwisha kabisa, lakini kwa chini ya dakika moja suala hili <laughs> eh, itakuwa ni vigumu mimi kuondoka bila kukuuliza. Umesikia uh, yale yanayoendelea, marumbano yanaendelea nchini Kenya kuhusu eh, kutozwa kodi kwa uh, viongozi na vilevile vile wa Kenya kwa ujumla wake. Je, unadhani iwapo Rais William Ruto atasikilizwa na Wakenya na kwamba watalipa kodi, unaona kama hii itasaidia katika kupunguza hiyo nakisi ya bajeti, kwa kifupi? Bila shaka ni jambo muhimu linahitajika, na linaweza likapunguza nakisi hiyo, kwa sababu uchumi wa Kenya kadri ambapo unakuwa kwa sababu ya kuwekeza zaidi kwenye miundo mbinu, wigo wa kukusanya kodi umekuwa ukibaki pale pale ama ukipungua. Tatizo kubwa upo ukwepaji mkubwa sana eh, wa kodi na hasa kwa watu ambao wameshikilia uchumi wenyewe. Kwa hiyo itakuwa ni jambo zuri muhimu. Rais rais William Ruto hapaswi kulifanya jambo hili kwa njia za majukwaa, kwa njia za kisiasa. Ni muhimu akalifanya kwa njia za mistari ya kiuchumi. Shukran sana, Dkt. Brevias Kayoza kuzungumza na Sauti ya Amerika. Kwa leo ni hafari yangu kuzungumza nawe mrithi nambrevia eh, Kayosa amejiunga nasi kutoka Dar es Salaam. Msikilizaji, naona muda umetupa kisogo, lakini eh, kwa kifupi eh, ni kwamba eh, utawala mpya huo wa Rais William Ruto ulikuwa una, ta, unadhani kwamba eh, ama ulikuwa umeeleza katika katika e, yale yaliyoelezwa wakati wa kampeni kwa wafuasi wao kwamba, e, wangezindua ile hasla fund ambayo tayari imezinduliwa, lakini imekumbwa na msukosuko wa misukosuko ya hapa na pale. E, kwa hiyo, bado kuna tafutwa mbinu ambazo zitaweza e, kuondoa kule kuyumba, e, kuyumba kwa mpango huo wa hasla fund e, wengine wakieleza kwamba wale waliopata e, hela hawajalipa wa madeni yao ama mikopo hiyo na baadhi, eh, ma, mamilioni ya watu pia wakielezwa kwamba wamelipa, lakini yote haya nakuwa ni katika juhudi za serikali hiyo kama inavyoeleza eh, kutafuta kuinua uchumi wa nchi hiyo. Kufikia hapo basi, tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa leo. Kwa niaba wa ya wote waliokifanikisha, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, msimamizi kama kawaida ni Mary Mgawe, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tukutane wakati mwingine katika kipindi hiki cha kwa undani. Kwa heri.