Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya Alhamisi tarehe 9 mwezi wa pili mwaka 2023 na mambo yanakwenda vizuri sana hapa studioni. Jina langu Harison Kamau na mimi hapa ni BMJ Murithi. Kama ilivyo desturi, tumejiandaa vilivyokuletea show ambayo ni moto sana kutoka hapa Washington na Harison Kamau. Stori ambayo inagonga vichwa vya habari hasa nchini Uganda ni kwamba utafiti ambao umefanywa na shirika lisilo la kiserikali la Uganda Youth Development Link unaonyesha kwamba eh, kuna sababu kuu ambazo zinasababisha vifo vya kujiua eh, kwa vijana wenye umri wa kati ya miaka kumi na mitano na kumi na tisa Hebu kwanza tusikie eh, wachambuzi ama wataalam wanasema nini kinachosababisha hali hii. Inakuwa muhimu walimu wafundishwe na hii ianze kwenye vyuo vya walimu wanapokwenda kufundishwa kuwa walimu teacher training. Wengine wafanye kazi hiyo wafundishwe wana, wana, alafu wanakuwa ni kama mabingwa, wanapelekwa kila shule kusaidia vijana ni kati ya yale utakayoyasikia kwenye show hii, bila kusahau, kama ilivyo desturi yetu, leo Alhamisi tutakuwa na barazani, ambapo tutakuuliza vile ambavyo unafikiria tushauliza, lakini tutasubiri kusikia majibu yako kuhusu mada ya leo katika barazani Harrison. Sio hilo tu, pia kuna tatizo kubwa ambalo limeibuka la wizi wa fedha kupitia simu za mkononi, na inakuwa kwamba kwa watu wanadukua uh, akaunti za watu na pia wengine kutumia vitambulisho vya wenyewe na nitakueleza au tutazungumza zaidi kuhusu swala lililotokea, na je, vijana wanazungumza nini kuhusu tatizo hilo, ndani ya VOA Express hivi leo, kama kawaida amaliziki bila mziki, zunajua no. kwamba mziki lazima unaanguka kwenye VOA Express. Na tutaendelea pia na Black History Month, manake mwezi huu wa mtu mweusi, utasikia yote hayo na mengine mengi pamoja na trending stories, lakini kwanza tuanzie Uganda, kama nilivyokujulisha msikilizaji, ni kwamba utafiti uliofanywa na shirika ambalo si la serikali liitwalo Uganda Youth Development Link unaonyesha kwamba vitendo uh, vya um, uh, vya vitendo ambavyo Uh, vinatumika kati kama sababu kuu za vifo vya vijana wenye umri wa miaka kati ya 15 na 19 ni kujiua wao wenyewe, na ni utafiti huu ambao pia ulionyesha kuongezeka kwa majaribio, yani wale kujaribu kujiua eh, kati ya wale walioshirikishwa kwenye uh, uh, uh, kwenye E, hali hiyo walio na tatizo la kisaikolojia uh, ya wastani na matumizi mabaya ya dawa za kulevya. Na katika jitihada za kurejesha afya ya akili kwa wanafunzi, kuna huyu afisa ya elimu, uh, hiyo, ya elimu katika nchi hiyo Wizara ya Elimu Saidi Nsamba ambaye amenukuliwa na vyombo vya habari akitoa wito kwa wadau kushughulikia afya ya akili katika ngazi zote. Sasa nini ambacho kimesababisha hali hii? E, kuwa mbaya namna hiyo? Swali hilo nimemuuliza Leila Sheikh. Huyu ni mtaalam ama pia ni uh, anashabikia ama ni mwanaharakati wa kutetea haki za elimu kwa vijana. ni kwa nini hali hii imekuwa mbaya namna hii, Leila Sheikh? Eh, tatizo letu kubwa bado hatuja sio tu kuwekeza kuwasaidia watu ambao wanapitia ugonjwa wa akili lakini pia hatuja kubali kamba ugonjwa wa akili upo kwenye jamii zetu. Kama yupo mgonjwa wa akili anafichwa, aonekani Unaficha kabisa tena, utaki kabisa watu wajue, ni kitu cha aibu. Wakati sisi tunasema wanaharakati harakati kwamba ugonjwa wa akili ni ugonjwa wa aina yoyote, ugonjwa. Kwa nini mtu akiwa na saratani anasema <coughs> na watu wanampa sapoti, kwa nini mgonjwa wa akili anachekwa? Hata matusi, mtu akitukanwa wakichaa. Umeelewa eh? E, e, e kuna mapendekezo ambayo yanatolewa na ti huu kwamba E, wanafunzi wanapoingia, hasa wanaoenda katika shule za uh, upili, shule za sekondari e, wale walimu pia wawezeshwe e, wap, wanasema kwa Kiingereza building capacity, wawezeshwe ili waweze kutambua kama watoto wako katika hali ambayo inaweza kupelekea wao kutaka kujiua. E, sasa na vilevile vile wanapendekeza kwamba vyombo vya habari viwe vinatumiwa au viwe vikiongeza eh, ule wanaharakati au katika ku, kueleza mambo haya ili yajulikane. Utasemaje kuhusu hayo mawili kwa kifupi? Kwanza kabisa ni muhimu sana walimu wenyewe wapewe masomo na mafunzo waweze kutambua, sio walimu wote, mfano kwenye kila shule kuwepo na walimu wawili watatu ambao wamepitia mafunzo weza kufahamu ule utambuzi kwamba huyu mtoto au huyu kijana anapitia kipindi kigumu, akae naye ampe ushauri na saha, amuulize maswali na ajaribu kumsaidia. Mmoja, inakuwa muhimu walimu wafundishwe, na hii ianze kwenye vyuo vya walimu wanapokwenda kufundishwa kuwa walimu, teacher training, wengine wafanye kazi hiyo, wafundishwe, au baada ya kufanya teacher training ile na na kozi ya uwalimu wapelekwe kule kwenye kwenye taasisi at ya ustawi jamii ambapo wanafundishwa wana-, wana alafu, wanakuwa ni kama mabingwa, wanapelekwa kila shule hawa hawa hawa kusaidia vijana. Hiyo mmoja. Kuhusu kuhusu vyombo vya habari, tuna tu, sisi tuna dhima kubwa sana kuelimisha jamii, ile elimu jamii, kutoa kuambia elimu jamii kwamba haya magonjwa yapo, tusione aibu na tujaribu kuwasaidia na pia kusaidia jamii kuweza kwe kutambua ugonjwa huu ukoje, na kama wazazi pia waweze kusaidia watoto, majirani, ndugu, jamaa, rafiki. Ni muhimu sana, vinginevyo, tutakuwa tunapoteza watoto. Safi kabisa, Laila Shek huyo na Kamau. Uh, shukran sana Laila Shek Kamau. Hili uh, suala sio tu limejikita Uganda, nikizungumza ni na huyu, manake ni mtaalamu mm-hmm. wa ma mambo haya, anaambia eneo zima hilo la Afrika Mashariki wanakumbana matatizo haya ya vijana kujiua hasa <tipi> e, kati ya umri wa miaka kumi na minne hadi ishirini ni tatizo pia la kimataifa tu, lakini ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea vizuri kabisa pale namuona Masa anasema lovisosong na muda, kama ungependa wimbo huo uendelee, kuna mahali unanigusa, has, hasa hapo, anazungumza kwa lugha ambayo sio Kiingereza, sema Love is a song, unasikia je? Alivyo eh? upangilia ni mzuri na kabisa, unaweza ukaeleza kwamba ni wimbo unaohusiana na mapenzi. Bila shaka basi muda hauruhusu kwa sababu lazima tuangalie swala ambalo limekuwa likitokota likiendelea, na pia huenda umeliona na liko kwenye mitandao ya kijamii pia, na ninazungumzia kuhusu wizi wa fedha kupitia simu za mkononi. Sasa unajua kwamba fedha nyingi haziwek benki, zinawekwa kwenye uh, fedha zinawekwa kwenye simu za, za mkononi na hata watu wengine hawapati kushika pesa taslimu kwa siku nyingi. Aha. Sasa basi utapeli umeingia kwenye laini hiyo, yani wakati mtu akipata kitambulisho cha mtu, anaenda anasajili laini mpya, kwa mfano ile ya, ya Mpesa au nyinginezo, na kisha baadaye anatumia akaunti hiyo kukopa pesa. Unajua kwamba zinakopwa, wanasema wanasema Mshwari kwa mfano ya Mpesa, ukishakopa zile hela, unaweza ukaamua kutorudisha na ukikopa na kitambulisho cha wenyewe basi hauna budi, unaweza ukakataa kwa sababu sio wewe umeiba ume, ume, ume hivi. Unazungumzia kuhusu Kenya, sio Kenya na, aha, na aha. Kisa na sababu ni kwa sababu kuna vijana ambao wametiwa mbaroni, wanasemekana kuiba mamilioni ya fedha kwa kutumia vitambulisho vya wenyewe kukopa pesa za mshwari. Wakisha kopa wanaweka kwenye akaunti zao na kutupa zile namba ambazo wamekopa nazo. Kwa hivyo, baada ya kufuatiliwa, vijana wale wamepatikana katika kitongoji kimoja mjini Nakuru wakiwa na maisha ya kifahari, wana magari mapya, nafikiri matatu, na mambo mengine makubwa wanafanya, wanaishi kifahari kabisa. Lakini sasa swali linaibuka, je, huu ni wizi aina mpya? Wizi na pia unavunja vijana wengi moyo katika hali ya kuweza labda kujaribu kuweka fedha zako na kujikuza. Lakini ili tuangalie pia hali hiyo inavyoendelea zaidi, nazunguwacha tuungane naye Ambrose Ngumbo ambaye ni kijana kutoka Kisii, naye aseme anaoneleaje ya wizi huu mpya, ama stahili hii ya maisha miongoni mwa vijana. Unaonaje kwako, kwa kwa Ambrose? Naam, ikiwa kwamba mtu uh, na kitamfiko chake ambacho ameistabilisha nambari ya simu. Alafu nikiwa katika mambo ya hela, tuseme kwamba hizo hela ndio salama, ila tu shida ni kwamba kuna uwezekano tuseme wa idara ya kusajilisha watu kitambulisho, unapata kwamba wamefanya mikakati na hao vijana wakatia kitambulisho, sababu hao tu ndio wana habari za wenye kitambulisho e, lakini kama ni simu ya mtu ameitumia kwa mfano mie nimetumia kanisho changu na nambari yangu ya simu ambayo naitumia katika mambo ya, ya, ya fedha kutuma na kupokea, bado hii salama. Wana habari za Wakenya ndio labda kwa sababu mambo na ufisadi ndio kile yanachangia sababu, au gina wakikiniza katika masuala kama hayo, hawa ambao wanawasaidia kupata zile nambari na mambo kama hayo wananufaika pia. Lakini uh, sasa nauliza hivi ugumbo uh, kuna shida kubwa ambayo labda pengine inatokea miongoni mwa vijana? Sijui kama unaona kama kuna mtindo wa kutafuta au kuzingatia hela za kupatikana kwa urahisi. Unaona kama vijana wanajituma kweli kweli, kweli, kutafuta pesa kwa njia ya kawaida au kuna tamaa fulani inaopelekea mambo haya? Naam, vijana eh, wengi hasa siku hizi huwa kwamba wanahitaji hela za haraka na kutoa jasho wapate malipo. Hivyo basi tuseme kwamba vijana wengi, itakuwa kwamba ni wajibu wa viongozi kuhamasisha vijana hapa kijijini hata mjini waelewe kwamba eh, kusema kwamba lazima wajibidishe katika shughuli zao. Vile vile kuna sheria, sheria ikichukua mkondo wake, hawa vijana watatambua pia na wanahitaji kupata hela kihalali. Asanti sana Ambrose Ngumbo, ukiwa Kisii kwa maoni hayo, ni mazuri yakitoka kwa kijana, lakini mm -hmm. mambo hayo tutayafuatilia kwa kina, ila, ila mi kama ningeuliza, sijui kama makampuni haya kweli kabisa, mtu anakwenda anakopa pesa anachukua pesa, pesa za wenyewe, hawana njia nyingine ya kuweza kujua kwamba zimekwenda kwa mtu ambaye sio mteja. Umeuliza swali nzuri. mm -hmm. Kunasemekana kwamba kuna msajiri ama wana, wana shukia kwamba kuna wasajili kwenye vitambulisho, kwenye vitambulisho wanaotoa vitambulisho vya watu hai. Basi hai, tuendelee tuzungumza hayo. E, tuangalie habari za kimataifa. Idara ya, idadi ya watu waliofariki kutokana na tetemeko la ardhi nchini Uturuki na Siria imefikia 1016 na huenda idadi hiyo ikaongezeka zaidi, wakati waokoaji wakiendelea kutafuta manusura chini ya mabaki ya nyumba zilizoanguka. Idara ya serikali inashughulikia majanga imesema kwamba wafanyakazi 1110 wanashirikiana katika juhudi za uokozi. Magari 5500 na mashini za kuchimba chini ya mabaki ya nyumba zinatumika katika shughuli hiyo. Rais wa Uturuki Rezep Tayip Erdogan ametembelea sehemu hiyo karibu na kitovu cha tetemeko hilo katika mji wa Gaziantep na pia kutembelea sehemu iliyo karibu na mpaka wa Uturuki na Siria. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski amelihutubia bunge la Ulaya mjini Brussels hii leo na kuomba msaada zaidi kwa silaha kwa wanajeshi wake ili kuendelea kupambana na uvamizi wa Rasha nchini mwake. Kiongozi huyo wa Ukrain anafanya ziara katika nchi tatu za Ulaya akitafuta msaada kutoka kwa washirika wake wakati vita vya Rasha nchini Ukraine vikiendelea kwa karibu mwaka mzima. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov anatarajiwa Khartoum Sudan ambako anakutana na viongozi wa kijeshi na kujadiliana kuhusu uhusiano wa Sudan na Russia pamoja na mambo mengine, kulingana na shirika la habari la serikali ya Sudan Suna. Mazungumzo kati ya Lavrov na viongozi hao wa kijeshi pia yataangazia mchango wa Khartoum katika kumaliza uh, mzozo wa usalama katika nchi jirani zikiwemo Chad, Sudan Kusini na jamhuri ya Afrika ya Kati. Ziara ya Lavlov nchini Sudani inajiri wakati wanadiplomasia wa ngazi ya juu kutoka Marekani na nchi nyingine za Ulaya wamemaliza mazungumzo ya siku mbili na viongozi wa kijeshi wa Sudan, watetezi pamoja na watetezi wa demokrasia. Na wizara ya ulinzi ya Australia imesema kwamba itaondoa kwenye majengo yake kamera za usalama zilizotengenezwa na kampuni zenye ushirikiano na chama cha kinachotawala nchini China cha kikomunisti baada ya Marekani na Uingereza kufanya hivyo. Gazeti la nchini Australia limeripoti kwamba jumla ya kamera 913 vifaa vya mawasili o ndani ya jengo, viunganishi vya umeme na vifaa vya kurekodi video vilivyotengenezwa na kampuni ya Hikvision na Dahua eh, kutoka kwa majengo na afisi za serikali ikiwemo Wizara ya Ulinzi, mambo ya nje na biashara. ngoma mambo yanakwenda kwa miondoko hiyo, yani, upande wa pili, tukiwa naye Aida Isa, mambo haya anayafahamu, anasema party until dawn. Unajua huo wimbo sio? <laughs> Huu wimbo sio ni wa jana. Najua wimbo wa zamani e, laki laki laki lakini najua muziki hauzeeki. Na ukisikia mtindo huo unakumbusha siku za zamani sana na baadhi yetu tulikuwa hatujazaliwa wakati wimbo una, lakini U. sasa tunaona ulivyo wewe mm -hmm. Ingekuwa hata na mikakati ya kuimba hizi nyimbo tena yani, zinafanywa tena remix ingekuwa ni vizuri sana lakini nikiashiria kamili kwamba tumefika wakati wa barazani ambapo tuliuliza nini ni maoni yako kuhusu wanasiasa wa upinzani wa kwenda Ikulu kumwona rais? Maoni yamemwagika si haba, lakini kwenye laini ya simu mm, tunaye msikilizaji ambaye kwanza tutasikia maoni yake kabla ya kusoma yaliyoandikwa kwenye mtandao wa Facebook. Karibu sana, sema jina na sehemu unakotokea na kisha utoe mchango wako. Unaongea na Livin Kalisindege wakilemapofo nji ya ng'ombe, Kilimanjaro hapa Tanzania. Kuhusu e, wanasiasa kwenda ikulu kuonana na raisi, kuna vitu mbalimbali. Kwanza moja unakuta ni kwamba wale wanasiasa wanakwenda kule ili kutoa zile tofauti zao za kisiasa katika nchi. Yaani unakuta mwanasiasa anakwenda kule ili aweze kufanya mikutano yao labda kwa uhuru, pasipo kusukumwa, pasipo kuulia labda na polisi e, wakiwa wanataka kukua kitu kimoja, wanasiasa wote pamoja na serikali, kwa kujenga nchi kwa pamoja, pasipo kubaguana, wakiwa na uhuru wa kutosha, na ndicho kitu kinachofata wanakwenda kule Ikulu kumwongea na rais, ile ya rais kuwa ndiyo mhimili mkubwa na ndio kichwa cha nchi, aweze kutoa tu tamko la kuwaruhusu wanasiasa wafanye kazi zao kwa uhuru, wakishirikiana wote kwa pamoja kwa kutoa tofauti zao na kushirikiana ili kuweza kujenga taifa kwa pamoja kwa ushirikiano mmoja bila kubaguana. Mimi ni Chadema, mi ni CCM au mi ni CUF, yani wote waonekane ni Watanzania isipokuwa tu kwa itikadi tofauti tofauti ya vyama hivi, watu watenganisha naam. E, lakini utasemaje kuhusu kukosolewa ambako kumekuwepo kwamba wana, wengine wanakwenda wanapata chai kule uh, wanashutumiwa kwamba wana, wanaenda pale na wanashawishiwa uh, inakuwa kwamba wanaunga mkono mipango ambayo sio ya vyama vyao ambavyo ni vya upinzani kwa kifupi utasemaje? Ah, kwa kifupi ni kweli. Hata sasa hivi ukiangalia katika vyama vya upinzani vingi vimefungwa mdomo, unakuta zile agenda walizokuwa nazo wanapiga nazo kelele, watangu wametoka huko Ikulu hawaziongelei. Inaonyesha ni kwamba labda ameambiwa sikosoe, akafungwa mdomo. Hata hii kufungwa mdomo kwa kweli, mi najiona kitu kama hicho kipo mm -hmm. Kwa sababu eh, ushirikiano, yani ile ku kukosoa serikali sasa hivi imekuwa hamna kabisa. Sana sana unakuta inasifia serikali, inasifia viongozi wa serikali ambayo kia vitu vikawa kitu Asante uh, sana msikilizaji, kwa maoni yako hayo katika barazani. Msikilizaji, kumbuka kwamba unaweza kuchangia pia kwa njia moja au nyingine, ikiwa ni pamoja na ukurasa wetu wa Facebook ambapo maandishi ama ujumbe ni mwingi kweli kweli. E, tuone wanasemaje kwenye Facebook. Harison Kamau namwona Ali Mrangi Mresa anasema, binafsi maoni yangu wanasiasa kwenda Ikulu kumwona rais ni kukutana kwa sababu ya kuongea mambo ambayo yanaweza kujenga nchi. Haya, huyu bana Dorina Ombega anasema yuko kule Naivasha, Kenya na awapata shwari kabisa. Mtazamo wangu naonelea kwamba hawafanyi makosa, ni njia moja ya kuleta uwiano kati ya serikali kuu na upinzani ili kuboresha maendeleo kwa wananchi. Pili ni kuimarisha amani na utulivu nchini Kenya. Na kama unajua hili linakuja wakati kuna mvutano mkubwa huko Kenya kwenyewe. Vedasto uh -huh. Romani anasema yuko kule Nzega, Tabora anasema cha kufanya waache ubabe wa kung'ang'ania madaraka kwa muda mrefu. Yaani ni maoni tu, baadhi wengi, wameleta wamemiminika, tunawashukuru sana. Wengine kama kinakumbuka Livini, Morris Eradias, Mswahili um, miongoni mwa wengine wengi, asante sana kwa kuchangia. Sasa tuende kwenye ngoma ya leo, ambapo nilikwambia nilikuambia VU Express mambo ya kuishi bila ngoma anasema. <laughs> albatonato uh -huh. na ni mambo yanavyo kweli, Despacito, mambo ndivyo ndivo yanavyokwenda na nani, VOA oh, no! Express ah! kabisa, eh, kabisa. Unasikia vitu hivyo, ametuchagulia Aida Isa mwenyewe vitu vizito, huyu Despacito, wimbo ambao kama tulikuwa tunazungumza hapa, umepata umaarufu mkubwa sana uh, kote duniani nafikiri wakati wakizungumza kuhusu maswala haya, naona sasa tuangalie e, katika uh, Black History Month. Mwezi huu kama ambavyo tumekuwa tukikueleza ni mwendelezo wa maadhimisho ya mwezi wa uh, Black History Month, na leo tuna mtupia jicho Sojourner Truth ambaye ni mtetezi, alikuwa mtetezi mkubwa sana wa haki za kiraia na wanawake. Aida isa yuko tayari kabisa kutujuza zaidi akiishi katika karne ya 19, mtumwa wa zamani Sojourner Truth alikuwa mtetezi mkubwa wa kutetea haki za kiraia na wanawake, na vilevile vile haki za kusitishwa kwa utumwa. Shughuli zake za uanaharakati zilichangia kualikwa kwake kukutana na rais wa 16 wa Marekani Abraham Lincoln hapo mwaka 1864. Alipozaliwa alipewa jina la Isabella Bomfrey. Alikuwa mtumwa katika kaunti iliyokuwa ikizungumza kidachi huko Ulster, jimboni New York hapo mwaka 1797. Aliuzwa na kununuliwa mara nne katika umri wake, na kama mtumwa alikumbana na madhila mengi. Akiwa bado kijana, aliungana na mtumwa mwingine na kuishi kindoa, na walizaa watoto watano hapo mwaka 1827, mwaka mmoja kabla sheria za kuachiwa huru watumwa kuanza huko new York, Sojourner Truth alitoroka na mwanawe mchanga Sofia na kwenda kwenye familia moja ya kizungu ambayo walikuwa wakipigania kusitishwa kwa utumwa, na familia hiyo ilinunua uhuru wa Sojourner kwa dola ishirini na kumsaidia kumpata mwanawe Peter aliyekuwa ana umri wa miaka mitano na ambaye alikuwa ameuzwa kwenye utumwa huko jimboni Alabama. Baada ya hapo Sojourner alihamia mjini New York mwaka 1828, ambako alifanya kazi kama mhubiri. Alishiriki katika shughuli nyingi za kikanisa na kuwa msemaji mahiri. Kama mhubiri, Sojourner Truth alikuwa na watetezi wengi waliokuwa wakipinga utumwa kama vile Frederick Douglass miongoni mwa wengine wengi. hakujua kuandika wala kusoma Mwaka 1851 Sojourner alianza ziara nchini kuhutubia kuhusu masuala ya haki za wanawake. Alitoa mojawapo ya hotuba yake mashuhuri iliyopewa jina Ain't I a Woman, yaani, Je, yeah, mimi si mwanamke? Hotuba hiyo ilipinga fikra zilizokithiri enzi hizo kuhusu ubaguzi wa rangi na jinsia na ukosefu wa usawa baina ya wanaume na wanawake. Katika miaka ya elfu moja mia nane hamsini Sojourner alihamia jimboni Michigan, ambako aliendelea kuhubiri kote nchini na kuwasaidia watumwa kutoroka utumwa na kupata uhuru. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipozuka, Sojourner aliwahimiza vijana kujiunga na kutetea muungano na aliwasaidia wanajeshi weusi kupata vifaa baada ya vita hivyo. Sojourner alialikwa rasmi White House ambako alikutana na Rais Abraham Lincoln. Inafahamika kuwa rais Lincoln ndiye aliyetia saini agizo la kusitisha utumwa hapo Januari mosi mwaka 1863. Sojourner so, Truth alifariki Novemba 26 mwaka 1883 akiwa na umri wa miaka 86. Shukran sana Aida Isa Un, unajua Kamau ni, kwa nini ni muhimu kukumbuka watu weusi na mchango wao katika historia ni kwa sababu moja ya sababu ni kwamba wakati wa utumwa kulikuwa ha, huwezi kupata habari hizi zilikuwa zimefichwa ama wale wazungu ambao walikuwa watawala wakati huo hawakutaka Eh, isikika kwamba mtu mweusi amefanya vitu ambavyo vinaweza kuangaziwa, kwa hivyo ni wakati mzuri wa kufanya hivyo. Asanti sana BMJ. Tunapoelekea kukamilisha View Express, tunaangalia baadhi ya mambo ambayo ametanda sana na kushamiri kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, na swala ambalo kwa kweli linatokota kote ulimwenguni ni kuhusiana na janga la tetemeko la ardhi kule Uturuki na Syria, ambapo sasa hivi tunapozungumza taarifa zinasema kwamba zaidi ya watu 17,000 wamekwama. Lakini kando na hilo, BMJ, ni hali iliyoko sasa hivi sio kukwama tu lakini wamekufa, wamekufa. wamekufa. Ha. Hali iliyoko ngumu sasa hivi ni kwamba ni wakati wa msimu wa baridi winter, yeah. Na wanasema baridi ni nyingi sana sasa, kando na waliokufa walionusurika sasa pia wana matatizo ya baridi, maanake mm -hmm. Katika sehemu nyingi hamna umeme, hamna uchukuzi, barabara zimekatika. Sasa baridi pia mm -hmm. inasemekana ni tishio kubwa pia la kuua walionusurika. Nawacha hivyo pia, wale ambao wanashiriki katika shughuli ya uokozi pia wanakabiliwa na hali ngumu, kwa sababu pia pia baridi inawapata. Unaona, likisemekana kuwa tetemeko kubwa zaidi la mwisho li, uh, lilitokea mwaka 1999 nchini humo na pia liliua zaidi ya watu elfu 17. Kwa hivyo tunaendelea kufuatilia tukiendelea pia kutoa pole kwa waliopatikana kwenye janga hili. ni, ni, sto, ni stori kubwa sana duniani kama ulivyosema, na nimeona imeendelea kutrend kwa siku tatu sasa mfululizo. Lakini kule nchini Kenya kuna hii story kuhusu eh, Fred Matiang'i, alikuwa waziri wa mambo ya usalama wa Kenya. Ikasemekana kwamba kulikuwa maafisa wa polisi waliokwenda kwake nyumbani kule eneo la Karen e, lakini habari hiyo imesemekana kwamba sio kweli kulingana na waziri wa sasa wa mambo ya usalama. Amesema yeye kabisa hakutuma maafisa wa polisi kwenda kumkamata Matiang'i. Kwa hiyo ni historia ambayo inaendelea kutanda kwenye mitandao e, na hatujui itaishia vipi lakini sasa ni ile vuta ni kuvute eh, anaambua alifanya, lakini wengine wanasema hatukufanya. Haya basi, kwenye swali la leo tuliuliza, Marekani inasema itaendelea kushindana na China. Je, itaweza kupiku ushawishi wa China barani Afrika? Wamejibu kwa wingi. Allen kabisa anasema Marekani haitoweza kushindana na China. China inawaso, inawasogelea wa Afrika bila unafiki mkuu kama Marekani. Wamarekani ni wanafiki kupindukia. Asman nyongeza anasema kwamba hapa Kenya wametupatia mikopo ya kujenga barabara na mikopo ya kusaidia nchi. vilevile vile, huyu anajulikana kama Ezekiel Silas, anasema China ndilo taifa lenye ushawishi mkubwa barani Afrika kiuchumi, lakini Marekani ipo kwa ajili ya kutengeneza makundi eh, kama mwamvuli wa waasi ili kuendelea kupora mali zetu. Hey, shutu makali sana hizi dinga <laughs> Orkairoi anasema itategemea na jitihada za Marekani ila kiukweli China ipo karibu sana na nchi za Kiafrika, hasa kwenye biashara na maendeleo. Shukran sana kina Dina Okiroi, Juhaifa bin Kudus na Mpelwa Sekela Nyanda. Nyote mnaweza kuchangia pale kwenye Facebook. Wakati wetu umekwisha hapa studio. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Murithi. nimeshirikiana na Harison Kamau, tunakuacha na ngoma hii e, Ambapo burudika usikie mambo mazito hayo.