Hii eh, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Hujambo msikilizaji. Jina langu ni Kennes Bwire na mimi hapa ni BMJ Murithi, na kukaribisha kwa mikono miwili kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Februari 10 mwaka 2023 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa kote nchini Tanzania, Redio Citizen kote nchini Kenya na kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. <tune> Matangazo yetu hii leo ikiwa ni Ijumaa, tunakuletea live talk, majadiliano ya wiki. Tunaangazia mgogoro unaoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo licha ya viongozi wa jumuiya ya Afrika mashariki kufanya vikao kila mara kutafuta suluhu na katika ma masala mengine kabla ya mjadala huo, pia utasikia habari za dunia kutoka huko Afrika na kwingineko, ambako pia tunaarifiwa rais wa Afrika kusini Cyril Ramaphosa akatangaza hali ya dharura kutokana na ukosefu wa umeme. Msikilizaji, ni matangazo ya saa nzima. Tunaanza na habari za dunia. matumaini ya kuokoa watu zaidi nchini Uturuki na Siria walionaswa chini ya vifusi vya tetemeko la ardhi la kiwango cha 7.8 katika vipimo vya Richter yanazidi kufifia hata ingawa leo Ijumaa, siku nne baada ya tetemeko hilo kutokea, manusura kadhaa walitolewa kwenye vifusi katika mkoa wa Hatay kusini mwa Uturuki. Maafisa wanasema idadi ya watu waliofariki kutokana na tetemeko hilo kubwa la ardhi lililopiga eneo la mpaka kati ya Uturuki na Siria siku ya Jumaatatu sasa ni zaidi ya elfu ishirini na mbili na hivyo kuwa tukio baya zaidi la mitetemeko ya ardhi kuwahi kutokea tangu tetemeko la ardhi na tsunami la mwaka elfu mbili kumi na moja lililosababisha vifo vya karibu watu elfu ishirini nchini Japan. Vikosi vya uokoaji vimetatizwa katika juhudi za kutafuta manusura kwa ukosefu wa vifaa huku hali ya baridi nyingi pia ikiathiri kasi ya shughuli ya uokoaji. Msafara wa msaada wa lori sita za Umoja wa Mataifa, malori sita ya Umoja wa Mataifa haukuweza kufika Siria hadi Alhamisi hapo jana kupitia kivuko cha Balhawa ambacho ndicho pekee kilichoidhinishwa kutumiwa na Umoja wa Mataifa kuhamisha misaada ya kibinadamu kutoka Uturuki hadi katika maeneo yaliyo nje ya udhibiti wa serikali ya Siria, kaskazini mwa nchi hiyo. Vikosi vya Rasia vilishambulia Ukraine kwa mfululizo wa makombora kote nchini leo Ijumaa ambayo alilenga miundombinu muhimu na kusababisha kukatika kwa umeme katika maeneo kadhaa. Mji wa Zaporisia ambao una kinu kikubwa zaidi cha nyuklia barani Ulaya ulipigwa na makombora yapatayo kumi na saba kwa saa moja kulingana na kaimu wa meya wa mji huo. Ving'ora vya kuonyesha kuhusu vya kuonya kuhusu mashambulizi ya anga vililia kote nchini, huku maafisa wakiwaonya watu kukimbilia maeneo salama waliposikia ving'ora hivyo. Mashambulizi hayo yamefanyika huku maadhimisho ya mwaka wa kwanza tangu Rasia ilipofanya shambulio la kwanza dhidi ya Ukraine hapo Februari 24 mwaka uliopita yakikaribia. Mashambulizi hayo pia yanafuatia ziara ya ya hivi karibuni ya rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky huko London, Paris na Brussels ambapo alikutana na viongozi wa Ulaya kuomba ndege na vifaa vingine vya kivita kusaidia Ukraine kukabiliana na uvamizi huo wa Rusia. Ukraine imeahidi mizinga kutoka Marekani, Ujerumani na washirika wengine wa NATO, lakini bado haina vifaa vya kutosha kujibu vilivyo mashambulizi dhidi ya Rusia. Wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema leo Ijumaa kwamba vikosi vya Rasia huenda vimepata mafanikio kimbinu katika maeneo mawili muhimu nchini Ukraine, kwenye viunga vya kaskazini mwa mji wa Donbas na Bahmut na karibu na ukingo wa magharibi wa mji wa Fuhuldeda. Misri imeanzisha mchakato wa upatanishi kati ya Israeli na Wapalestina katika jitihada za kukomesha ghasia huko Jerusalem na ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na kuzuia kuenea kwa ghasia hizo hadi kwenye ukanda wa Gaza kabla ya mwezi mtukufu wa Waislamu wa Ramadan, kwa mujibu wa maafisa wa serikali. Wiki hii Cairo iliwapokea viongozi wa kundi tawala la, la, la, la Gaza la Hamas na kundi dogo wa washirika wa Palestina Islamic Jihad, PIJ. Kulingana na maafisa hao, mazungumzo na wawakilishi wa Israeli yalifanyika awali. Na hasia za ukingo wa magharibi ambazo zimeongezeka mwaka jana wakati Israeli ilipozidisha mashambulizi kufuatia msururu wa mashambulizi mabaya ya barabarani ya wapalestina katika mji wa Israeli yameshika tena, yameanza tena kushika kasi tangu serikali ya Israeli yenye msimamo mkali wa mrengo wa kulia kuapishwa hapo tarehe ishirini na tisa mwezi Disemba mwaka jana unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jiji kuu la marekani washington dc chama kikuu cha upinzani nchini afrika kusini democratic alliance kimesema kitawasilisha pingamizi la kisheria mahakamani dhidi ya serikali ya rais Cyril Ramaphosa kwa kutangaza hali ya janga ya kitaifa kwa madai kwamba serikali yake ilitumia vibaya fedha za ununuzi wa bidhaa na vifaa wakati wa janga la Covid-19 na kusababisha hali hiyo kuwa mbaya hata zaidi. Rais Cyril Ramaphosa amesema amemteua waziri mpya ama atamteua waziri mpya katika afisi ya rais kushughulikia maswala ya umeme, jambo ambalo wakosoaji wamesema litasababisha ucheleweshwaji wa kirasimu kwa vile kuna wizara mbili tayari za kushughulikia masala ya sekta ya nishati. Ramaphosa hapo jana alitangaza janga la kitaifa katika hatua ya kuharakisha juhudi za kukabiliana na rekodi ambayo imekuwepo ya uhaba wa umeme nchini humo ambao umekwamisha ukuaji wa uchumi wa taifa hilo ambalo ni moja ya mataifa yaliyoendelea ya zaidi kiviwanda barani ya Afrika. Afrika Kusini katika miezi ya hivi karibuni imekumbwa na moja ya mizozo mibaya zaidi ya nishati na kukatika kwa umeme, kwa miaka mingi kumezidi kuwa uh, kubaya zaidi. Mgao wa umeme ulioratibiwa umewekwa ili kusaidia mfumo wa umeme unaozalishwa na makaa ya mawe nchini humo na uendelee kufanya kazi licha ya mahitaji makubwa. Kwingineko, Ethiopia imedhibiti utumiaji wa mitandao ya kijamii, kwa mujibu wa shirika linalofuatilia maswala ya intaneti la NetBlocks. Hii inafuatia vurugu katika maandamano ambayo yameibua mgawanyiko mga mkubwa ndani ya kanisa la kiorthodoksi la nchi hiyo. Maandamano hayo yalizuka katika eneo la Oromia baada ya viongozi watatu wa kanisa hilo kujitangaza kuwa maaskofu wakuu mwezi uliopita na kuandaa baraza lao la uongozi. Na Kamerun imezuia watu kutembea katika mpaka wake na Equatorio Guine kufuatia vifo kadhaa visivyoelezeka ambavyo wataalamu wanasema huenda vimetokana na homa ya kuvuja damu, wizara ya afya imesema leo Ijumaa. Unasikiliza Sauti Amerika, VOA habari za dunia zimesomwa na BMJ Muridhi. Msikilizaji, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, inapitia hali ngumu sasa kwa watu wanaoishi mashariki mwa nchi hiyo. Makundi ya waasi yameendelea kushambulia wakazi, kusababisha vifo na uharibifu wa mali wanajeshi wa serikali wameendelea kupigana na makundi ya waasi bila mafanikio makubwa. Viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wamekuwa wakikutana kutafuta mkakati unaofaa kumaliza ukosefu wa usalama DRC, mkutano wa hivi karibuni ukiwa umefanyika Bujumbura, Burundi, ambao umewaleta pamoja marais wa jumuiya ya Afrika Mashariki kujadili namna ya kupata suluhu la mgogoro wa DRC. Nchi jirani zimetajwa kuunga mkono makundi ya waasi hasa kundi la M23 ambalo ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kundi hilo limejihami vizuri sana na kuonekana kupokea mafunzo mazuri sana, lakini ripoti haisemi nani anayetoa hayo mafunzo. Ripoti inadai kwamba Rwanda inahusika na kufadhili M23. Viongozi wa jumuiya walikubaliana kutuma jeshi la pamoja kusaidia DRC, lakini kufikia sasa wanajeshi wa Kenya pekee ndio wanajihusisha moja kwa moja katika kutafuta suluhu. Uganda na Sudani Kusini zilitangaza kutuma wanajeshi, lakini wanajeshi wake hawajaingia DRC. Nisisitize hapa kwamba kuna wanajeshi wa Uganda DRC, ndiyo, lakini kwa shughuli nyingine tofauti kabisa inayoitwa Operation Shujaa iliyoanza Novemba mwaka elfu mbili ishirini na moja hata kabla ya makubaliano ya kutuma jeshi la pamoja kushughulika moja kwa moja na makundi ya wasi likiwemo emu ishirini na tatu Na hivyo wanajeshi wa Uganda walio DRC kwa sasa wanapambana na kundi la ADF na hahusiki kwa vyovyote na swala linalozungumziwa kwa sasa. Uganda imeahidi wanajeshi elfu moja Sudani 750, Burundi ilituma wanajeshi lakini wanashughulika na kundi linalotishia usalama wa Burundi la Red Tabara. Raia wa DRC wanaandamana kila mara, wanataka kuona hatua zinachukuliwa. Wanataka kuona jeshi la jumuiya linaloongozwa na Kenya likirusha mabomu labda makombora na kupigana na waasi wa M 23, lakini jeshi hilo linasema kazi yake inatekelezwa kimkakati na hawataki kurudia makosa yaliyowahi kufanywa hapo nyuma ndani ya DRC. DRC inashutumu Rwanda moja kwa moja kwa kuunga mkono waasi wa M23. Rwanda inashutumu DRC kwa kupata hifadhi ama kuwapa hifadhi waasi wa FDLR ambao raia na rais wa Rwanda Paul Kagame wanaona kama hatari kwa utawala wa Kigali na usalama wa Rwanda kwa jumla. Ni mgogoro uliochanganyika mambo mengi, pengine unaweza ukasema ni mgogoro ndani ya mgogoro katika mgogoro. Tunajadili mgogoro huo hii leo. Kwenye laini ya simu kutoka Johannesburg, Afrika Kusini ni Nixon Katembo, raia wa DRC, msomi, mwandishi na mchambuzi kuhusu DRC. Kutoka Pretoria, tunaye Peter Bigenda, msomi na mchambuzi wa siasa za maziwa makuu. Kutoka Nairobi, Kenya, tunaye Richard Tute, mtaalamu wa usalama na tunaye na wende wa moto mchambuzi wa diplomasia na uhusiano akiwa Kampala Uganda. Kuendesha mjadala ni mimi Kenneth Bwire, nashirikiana na BMJ Muridhi wangwana. Karibu katika mjadala Peter. Asante sana, asante sana. Karibu Peter, nianze na wewe mgogoro wa DRC ambao sasa Jumuiya ya Afrika Mashariki inaonekana kuzama ndani licha ya mazungumzo ya Nairobi na Angola ambayo yanaonekana kukosa heshima mbele ya wahusika, yani ya wahusika, yaani makubaliano yanavurugwa na wanayoyakubali muda mfupi. Hapo ulipo unapoketi chini na kufikiria kuhusu nchi hii kubwa sana yenye utajiri mkubwa, nini kinakuwa kinazunguka kilini mwako? Uh, kwa kweli yanayozunguka akilini mwangu ni mengi, kwa sababu mgogoro wenyewe eh, kuutafsiri si jambo jepesi uh, una mitizamo tofauti uh, makubaliano yamekuwa ya eh, eh, hayaheshimiwi tukichukulia kwa mfano ma, mazungumzo yaliyofanyika Luanda nchini Angola ambapo ilikubalika kwamba mapigano yasimame na waasi waweze kuachilia maeneo wanayoyashikilia, lakini yote hayo hayajaheshimika, na hayajaheshimika kwa sababu moja au mbili. Jumuiya ya Afrika Mashariki iliridhia kwamba itatuma kikundi cha wanajeshi katika kile kilichosadikika kwamba kundi hili la wanajeshi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wangeenda kushirikiana na jeshi la uh, FARDC katika jitihada za kuleta amani katika ukanda wa mashariki mwa Congo Kinshasa, lakini hilo halijatokea. Uh, baada badala yake, imekuja kuonekana kwamba kundi hili la wanajeshi limeingia katika harakati za kidiplomasia. Na kwa ujuzi wangu mdogo wa mambo ya kijeshi, wanajeshi si wanadiplomasia. Mwanajeshi ame, ameandaliwa kupambana na adui. Sasa wale waliopelekwa katika Kongo ya Mashariki hawajaonyesha hilo, na hii na hii, haijadhihirika mara ya kwanza. E, tumekuwa na kikundi cha MONUSCO ambacho kwa mara ya mwisho kimepambana na kikundi hiki cha waasi cha M ishirini na tatu hapo mwaka elfu mbili ishirini kumi e, sh, e, na mbili pale ambapo M ishirini na tatu ilivurumushwa kutoka katika mji mkuu wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini. Kwa hiyo kwa kweli ni mambo mengi yanayopita kichwani, kwamba, je, umoja huu una nguvu kweli ya kuweza kuleta suluhisho la, la mgogoro huu unaoendelea? e, ma, maswali ni mengi lakini majibu ni kidogo. Nam, shukran sana, na tukienda kwake na bende wa moto. Uh, wewe e, unafahamu mengi ambayo yanaendelea hapo DRC. Labda hata kabla hatujazungumza zaidi, hivi karibuni kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis alikuwa kule DRC na ikaonekana kwamba kana kwamba yale ambayo aliyasema na yale aliyoyafanya wakati wa ziara yake yangekuwa na tija na kwamba, e, labda kunge, e, haya ambayo yamekuwa yakiendelea yangesitishwa, hata kama ni kwa muda. E, je, unadhani ziara kama hiyo maanake, tulizungumza kwa kirefu hapa e, na wachambuzi wengine wakasema kwamba huenda ikawa na, na, na, na ikaleta e, tija katika mchakato wote huo. Unaona kama ziara ya Papa haikuwa na matunda yoyote, kwa sababu tumeanza kusikia sasa e, tuna, ni kama tunarejea pahali ambapo tulikuwa kabla ya hapo. E, la kwanza nikakubaliana na mchambuzi wa haa ya mambo ya usalama yanapita tuta, nafikiri jina nimelitaja vyema. Um, la mwanzo ni kwamba bila alivyosema kazi na maandalizi yote ya askari jeshi isiyo kazi ya kupatana na diplomasia. La pili, kama kungelikuwa na makubaliano, kama makubaliano kamili, kwamba tuanze na diplomasia, nilitegemea mimi au kutarajia kwamba majeshi yaliyotumwa Kongo, kutoka Kenya, inayoongozwa na jemadari, jemadari mahiri Jeff Nyaga si kuona faida yoyote ya kulituma Kongo kwa wakati huo, kwani kulidhibiti jeshi liwe linapigana ha, au halipigani, ni malipo ya hali ya juu sana. Hilo lieleweke na serikali zote za hapa uh, Afrika Mashariki. Jeshi hilo halipo nyumbani kwao, limetumwa demokrasia uh, Jamhuri ya Demokrasia la Kongo mbali sana na kwao, na ni hatari sana kutuma jeshi kutoka kwa nchi moja kuenda kwa nchi nyingine. Hiyo ni hatari ya mwanzo. Hatari ya pili ni kwamba ninachukua pesa nyingi sana za walipaji kodi, nimeliweka pale. Uh, wasikilizaji nao watachambua, walielewe. Kwa hivyo, uh, vita ni ushabiki Uliniuliza, uliniuliza swali kwamba kumekuwa na tija lolote kwa safari ya papa kule demokrasia ya Kongo. mm-hmm. lingelikuwa Ulimi, na tija kama askari wetu wa jumuiya ya Afrika Mashariki lingelikuwa limeanza kazi, kwani wakongomani walikuwa tayari wameandamana wa na kwanza walichukuliwa vibaya sana walipokuwa wakibakia wakifakia barabara kwa matayarisho ya Papa, wakawa na kero sana. Kwa hivyo tija ni, ni ndogo sana ya safari ya Papa. Lakini kwanza, nitaongeza hili kabla ya wenzangu huja hewani, nitaongeza hili kwani ni la muhimu sana. Jeshi likitumwa kazi, jeshi linapendelea sana hali ya dharura, hali ya haraka, kwani adui, nafikiri utakumbuka bwana Bwire na, wak na wasikilizaji, wakati jeshi la Kenya lilipoingia kule Goma lilipata ushabiki wa hali ya juu sana, na hapo ndiyo ilikuwa nafasi ya juu ya haraka kuenda kuanza kufanya kazi jeshi linaloandaliwa kufanya mm -hmm. uh, kutafuta adui, waliotumwa kutafuta na kuangamiza adui, kwani siku mm -hmm. hizo hizo zenye za mwanzo hizo mbili tatu, tangu jeshi la Kenya liingie huko Kongo, adui wa emu 23 walikuwa wameanza kusambaratikana kusambaratika na kutangaza kwamba wame wanafikiria kusimamisha vita haya. Navende, navende na vende, shikilia hapo, shikilia hapo. Na vende Nixon, uh, umemsikiliza na vende anayoyasema ndiyo. Labda wa raia wa DRC walitarajia kwamba wanakuja kutusaidia, na wamesikika katika maandamano kwamba tulitarajia jeshi la jumuiya linapokuja linakuja kutusaidia tunayaona sasa hivi ni kwamba ni kama ndio wamekwenda kama jeshi la jumuiya lakini ni jeshi la Kenya. Sasa lina mzigo pale. Jeshi la Burundi linapambana na watu wengine ambao maslahi yake ni ndani ya Burundi. Jeshi la Uganda limesema litapelekwa, halijafika Sudani Kusini vilevile vile, halijafika wiki hii. Walipokuwa wanazungumza Burundi, Alionekana Shisekedi kukosa furaha na kumwambia Nyaga, kamanda wa Kenya, kwamba mlikuja kutusaidia, lakini inavyoonekana raia wanaona kwamba hamtoi msaada. Nini linafanya jeshi la jumuiya ya Afrika Mashariki linaloongozwa na Kenya kutorusha mabomu makombora wanavyotaka raia wa DRC? Nixon, Nixon? Namba nabwr kunishirikisha katika mjadala huu. Kwanza ni lazima tuanzie na suala moja ambalo wachambuzi wa, wa masuala ya kisiasa wanasema kwamba uh, vita ni mwendelezo wa diplomasia kwa namna nyingine ama mwendelezo wa siasa kwa namna nyingine. Ngoja nijibu swali lako moja kwa moja, kwa kupelekwa majeshi ya Kenya na kwa nini raia sasa hivi wameanza kuliona kama ni jeshi ambalo linasaidia waasi kama wanavyosema, kama tumechukua tukisikia katika ripoti mbalimbali mbali, eh, zinazotolewa na na mwandishi wenu Kamba yuko mjini Goma. Kwanza tufahamu kwamba majeshi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki yamepelekwa huko baada ya mkataba wa Rwanda pamoja na Nairobi ambako viongozi wa Afrika Mashariki walikubaliana kwamba watakwenda huko Kongo Mashariki kupiganisha makundi ya waasi ikiwemo em eh, ishirini uh, na tano kuwashurutisha kusalimu silaha iwapo hawatakubaliana na mchakato wowote wa amani, na hivi basi jeshi lingilie moja kwa moja kwa nguvu, hilo halijafanyika. E, M23 ilitakikana ijiondoe katika maeneo yote yaliyoshikiliwa na jeshi hilo la uvamizi, kama wanavyotaja raia wa, wa, wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa maana kuwa kumekuwa na ripoti mbalimbali mbali kutoka Umoja wa Mataifa kwamba wanaungwa mkono na jeshi la Rwanda, ingawa Rwanda yenyewe inakanusha hilo. Hilo ni jambo la pili. Jambo la tatu tuangalie uwanja wa mapigano wenyewe wa ambao wanajeshi hao wa Afrika Mashariki wamepelekwa hasa wanajeshi wa Kenya ambao ni takriban tu elfu moja na mia mbili e, kati yao kuna mafundi mitambo kuna e, wa, ma, ma, ma, uh, wanajeshi ambao wanahusika na vitengo mbalimbali mbali. Ukiangalia kilomita mraba ya ardhi ambao wanatakikana warejeshe amani, hahitajiki hata uh, wanajeshi hao ku, hata batalioni moja ambayo ni wanajeshi elfu takriban elfu tatu hadi elfu tatu na, na, na, na nusu hai, hawatoshi kwa ku, kwa ku, ku, ku, ku ardhi ambayo wanatakikana wachunguze na, wa na, na kurejesha amani. Sasa huo ni ni ni, ni, ni, ni swala la kimkakati ambalo pengine jumuiya ya Afrika Mashariki haijafikiria mm -hmm. iwapo ni itaweza kabisa kurejesha amani katika mashariki kama walivyojipa eh, eh, Eh, majukumu haya walipo saini mikataba hii ya Luanda na Angola. Ni maana sasa unaona raia wa Afrika Mashariki wa Kongo Mashariki wameanza kulalamikia kwamba sasa eh, wanaonekana wa, wa, wa, wa wamehadawa na, na, na jeshi la Kenya kwa kwamba watasaidia ile hali awasaidii chochote eh. Jambo la nne ambalo ningetaka kuligusia na, na ni muhimu ni kwa Jenerali Nyaga na maafisa wake. E, e, ambaye a, ameonekana sasa wale aliowaenda kuwapiganisha wao, akipigwa picha na video vikionekana mtanda, mtandaoni wakishirikiana ni kama anakula chakula cha pamoja. Sasa hii haihitajiki katika mbinu za kisiasa na mbinu za kivita katika diplomasia ya ya ya, ya, ya, ya vita e, ukiwa, u, u, una- umepelekwa huko kwenda ku, kutekeleza eh, wajibu fulani eh, kuwapokonya silaha waasi uh, hao. Kwa nini upigwe upigwe nao picha uonekane katika video mkizungumza na kufanya mambo mengine? Kuna video ambao malizika, mimi mwenyewe nimeiona akirusha kwenye uh, runinga hii ya VOA eh, ambao wanaonesha nyaga akishirikiana na na hawa waasi wa M23, jambo ambalo halingehitajika kwa jenerali huyo kufanya. Mtu ambaye ame anaonekana sasa kama anaegemea upande wa m ishirini na tatu, na nadhani raia wa wa Afrika wa jamhuri wa wa ya kidemokrasia ya Congo wana haki ya kusema kwamba tumedanganywa na vikosi hivi vya Afrika Mashariki. Na isitoshe malizia mwaka mauli, kauli yako haraka haraka, uh, ili tumpe nafasi mwingine kabla hatujaingia katika sehemu ya pili, tafadhali. Bila shaka ukiangalia uh, uh, uh, historia ya kivita ya kongo mashariki ni mataifa haya ya Afrika mashariki ambayo yameweza ya ya me, ya kushiriki katika vita hivi na kuyasababisha Kongo kuwa na mgogoro huu. Sasa uh, kuna masilahi ya kiuchumi ambayo Kenya ina, inayo pale. Kuna masilahi ya kisiasa ambayo Rwanda na Uganda zinao pale. Sasa huwezi uh, uh, kutarajia kwamba wale ambao wamehusika katika mgogoro ndio wataweza kusuluhisha mgogoro huu. E, ninavyosema kila siku ni kama kumpeleka e, nyangau kuenda ku, kukuwa jaji mkuu katika masuala ya ya, ya ya mbuzi. Eh, sasa utakuwa umekosea kidogo. Shukran sana Nixon eh, Katembo, tutashirikiana hata zaidi katika hasa katika sehemu ya pili. Msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya sauti America eh, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Zimesalia kama dakika mbili, dakika moja tu eh, tuingie katika sehemu ya pili, lakini kabla hatujaondoka hapo, labda nimpe nafasi Peter Bigenda anijibu tu kwa haraka. Kundradhi, nafahamishwa kwamba Richard Tuta, Peter, tuta, uh, Richard Tuta eh, kwa haraka haraka kuna taarifa kwamba Rais Uhuru Kenyatta ambaye kama tunavyojua ni kiongozi wa usuluhishi katika eh, mzozo huo eh, amezungumza jana na akasema anaomba nchi za Afrika Mashariki ambazo ziliahidi kwamba zingetuma vikosi huko DRC eh, zifanye hivyo. Nini kinachangia kwamba havijatumwa mpaka sasa? Tuko na sekunde thelathini kwako. Uh, nafikira kile ambacho kinachangia sana ni kwa sababu sababu za kibinafsi za nchi ambazo zilipaswa kutuma wanajeshi, kwa sababu lazima tujue kwamba hali iliyopo ili, ili hivi ili sasa kule Kongo inabadilika kila uchao, labda waliahidi wakati ule, lakini eh, mambo sasa ienda kwamba yamegeuka, kwa sababu pia yale ambayo yanafanyika yana, yana kule Kongo pia ni kati ya mambo ambayo yanafanyika katika ulimwengu ulimwengu mzima, kwa hivyo ni hali ambayo ni ate ate, inage, inageuka kila kuchao. Kwa hivyo labda kuna sababu ambayo E, imeka, ime, iwenda ikafanya kwamba hizo nchi sasa imeangazia sera zao za ndani na ikaona kwamba mm, labda kutuma ama kutotuma wanajeshi kule hakuwafaidi katika njia yoyote. Tutashikilia hapo, tunarejea sehemu ya pili na uendeleze hoja yako, msikilizaji. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk, tunazungumzia mgogoro ulio mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hisia zako zinaonekana pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Endelea kuandika, msikilizaji, tutasoma wachambuzi wetu. Msiondoke kwenye laini ya simu, tutarejea baada ya muda si mrefu. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya Live Talk, mjadala kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunaangazia mgogoro unaoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na e eh, msikilizaji, una fursa ya kutuandikia ujumbe wako kupitia VOA Swahili, ambapo pale kwenye Facebook utasoma ujumbe wako. Jitahadhari usije ukaandika ujumbe ulio na matusi. Nimeona baadhi ya ujumbe dmj si ujumbe ambao ni mzuri, utaendelea kuusafisha mwingine kuondoa, manake tuheshimiane. Mm -hmm. Wow. Uh, tunajua Wow. ni swala ambalo linahisia linaguza nyoyo za watu linaguza maisha ya watu linaguza fikira za watu, lakini unapoandika pia jua kwamba ujumbe wako uwe wa kujenga. Wachambuzi wetu Nixon Katembo ukiwa Johannesburg, Afrika Kusini, na Vende wa Moto ukiwa Kampala, Uganda, Peter Bigenda Pretoria Afrika Kusini, na Richard Tuta ukiwa Nairobi, Kenya tunarejea kwenu mtuchambulie haya maswala tuweze kuyafahamu tuweze kuyaelewa na vilevile wenzetu wa Jamhuri ya eh, Demokrasia ya Kongo nao wawe na lile ambalo wanajifunza kuelewa zaidi kinachoendelea nchini mwao wakati ambapo wanatafuta maana ambayo wameikosa kwa kweli miaka mingi. BMJ ulikuwa unazungumza na nazungumza Richard. Richard tute aliweza kueleza tu kwa, ingawa hakuchukua muda mrefu, lakini ameeleza hoja yake kwa nini uh, hawa watu labda hawajafika, uh, licha ya kwamba ilitarajiwa kwamba wangekuwa wote wamefikisha uh, vikosi vyao kule. E, ili wapambane kwa pamoja. Tulikuwa tunaangalia na wewe e, Kenneth Bwire, kwenye mitandao na e, hasa e, stori ambayo ilitumwa na Malivika wakati wale wakieleza ni kwa nini wanaandamana. Wanasema wanataka Wakenya waondoke E, walikuwa wanasistiza hapo Wakenya ambao wametumwa kule kama vikosi waondoke, lakini kuna picha pana hapa mm, Kenesi, kwamba sio tu Wakenya ambao wako kwenye kikosi hicho hawafai kuwa ni Wakenya wa tu peke yao wanaongoza tu hmm, na Jonyaga yeah. kamanda wa kikosi kikosi hiki kinaongozwa na Wakenya, lakini ni kikosi cha pamoja kilivyo, tulivyoelezewa ni kikosi cha jumuiya ya Afrika Mashariki na kamanda alitoka Kenya, akisaidiwa na kamanda wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Lakini Rwanda walikataliwa wasipeleke wanajeshi na serikali ya DRC, lakini wakatuma wanajeshi wawili kuangalia, ambao pia wamefukuzwa tena na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo mm -hmm. wamefukuzwa wamerudi Rwanda. Lakini wanalouliza ni wengi, kwamba umesema linaonekana kama ni suala la Kenya sasa, wengine wale wapo upande gani? Um, Peter Bigenda, wanapokwenda wanajeshi hawa walioko pale DRC hawatumii mabomu, tulivyosema hawatumii silaha. E, wengine watasema yaacheni masuala ya majenerali kwa majenerali, na ndivyo alivokuwa anazungumza Nixon kwamba wanajeshi wa Kenya wanaonekana wanakutana na wanajeshi na waasi wa M23 katika kambi ambalo walikuwa wameshikilia wakiachilia, yaani, majenerali wanakutana majenerali upande ule mwingine, lakini hawa majenerali wengine wamekaa pembeni Uganda, wamekaa pembeni Sudani Kusini wametangaza tunakuja, wamekaa pembeni Burundi ambao wamekuwa mwenyeji wa viongozi hao wote wapo kule lakini wapo pembeni kidogo, wanashughulika na kundi lingine ambalo linahatarisha usalama wa Burundi. Uh, Rwanda inasema mazungumzo ndio yatafanya kazi hapa. Tuzungumze na hawa M ishirini na tatu wasikie wanasemaje upande ule mwingine FDLR. Pia kuna minong'ono kwamba ndio ni kundi ambalo ni la Rwanda lakini, je, Kagame hayupo huru kuzungumza na FDLR? Wanazungumza viongozi, lakini makamanda wapo mstari wa mbele. Nini kinaendelea hapa? Mazungumzo pia yanaendelea kati ya makamanda ama ni nini? Asante sana. Asante sana kwa sababu swali ambalo umeliuliza ni swali zuri sana. Kwanza kabisa, napenda kuunga mkono uchambuzi wa wa ndugu Nixon Johannesburg. Uh, naweza nikasema kwamba na, nataka kunukuu kitu kimoja hapa ambacho ningependa wenzangu waki, wakijue na hata wasikilizaji kwa ujumla ni kwamba ishirini kumi na tatu mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Uh, kulikuwepo na ripoti ya Umoja wa Mataifa ambayo ilisema, hii ni ripoti ya Umoja wa Mataifa kwamba M23 iliundwa na Rwanda, inaendeshwa na Rwanda. Sasa kama iliundwa na Rwanda, na moja ya sababu ya kuundwa kwa hii M23 ni kwamba mara baada ya chama tawala RPF kushika hatamu ya, ya Kigali wale waliokuwa wana uh, wanaongoza serikali ya Rwanda walikimbilia nchini uh, iliyokuwa Zaire wakati ule walikimbilia DRC uh, pamoja na kundi zima la Interahamwe. Sasa hawa m ishirini uh, na tatu wanashikilia msimamo ule ule wa Kigali kwamba wanapinga vuguvugu vugu za kisiasa zinazoongozwa na hiki kikundi cha Wanyarwanda walioko katika ukanda wa mashariki ya Kinshasa ya FDLR. Sasa kwa nini jeshi hili linashindwa? Kama nilivyosema hapo mwanzoni, eh, tatizo hili la, la, la ukanda wa uh, Kongo ya mashariki ni tatizo tete, si tatizo jepesi hata kidogo. Uh, moja, jumuiya ya Afrika Mashariki si kitu kimoja, na ninadhani kwamba nahisi hawaongei pia kwa sauti moja. Laiti wangekuwa kitu kimoja au watu wanaoongea kwa sauti moja, basi tungeona majeshi ya Sudani ya Kusini pale. Tungeaona majeshi ya Kenya, Uganda, Tanzania na Burundi, na kama ulivyosema wewe mwenyewe jeshi la Burundi liko pale, lakini lipo zaidi katika kulinda maslahi yao wenyewe. Sasa, uh, ufumbuzi wa tatizo hili kwa maoni yangu binafsi naona una kwamba unalala katika mikono ya watu wawili, yaani Kigali na Kampala hawa hapa wana maslahi ya kiuchumi na kisiasa, maslahi ya kiuchumi na kisiasa kwa maana kwamba eh, uchumi wao unategemea ukanda huu wa mashariki ya Kongo. Eh, eh, kisiasa zaidi kundi hili la M ishirini na tatu limeundwa na watu wenye tabaka la kabila la watusi ambao wanapatikana katika nchi hizi mbili ya yaani Rwanda na Burundi, na hivi inakuwa ngumu sana, ni ngumu, kama alivyosema Nixon, ni ngumu sana kwa Rwanda kupeleka majeshi katika uh, uh, nchi ya uh, Kongo kupigana ku, ku, ku, na ndugu zao hawa wa M23. Vile vile Uganda, kwa nini imesita mpaka dakika hii kupeleka majeshi yao pale Eh, pa- pa-pa- pa, pale Kongo Mashariki ni, ni kutokana na sababu hizi hizi. Itakumbukwa kwamba ma, mara baada ya kundi hi, hili kugawanyika mara mbili, kuna lile kundi lililokimbilia Rwanda na wengine wakakimbilia eh, Uganda ambao walikuwa wanaongozwa na huyu ndugu Sultani ambaye ndio okay, kiongozi wa M ishirini na tatu. Sasa kuna kitu kingine ambacho ningependa kuwakumbusha wasikilizaji na wachambuzi wenzangu kwamba Rwanda elfu mbili kumi na tano ulianza mgogoro au uhasama kati ya Rwanda na Burundi mara baada ya jaribio la kutaka kumpindua madarakani aliyekuwepo Rais wa wakati ule ndugu Petro Nkurunziza. Wa, wale waliohusika walikimbilia Rwanda na kupokelewa vizuri pale na serikali ya Bujumbura haikufurahishwa na jambo lile. Elfu mbili kumi na tatu ulizuka uhasama kati ya Tanzania na Rwanda mara baada ya Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndugu Jakaya Kikwete kutoa maoni yake binafsi katika mkutano wa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki aliposema kwamba anapendekeza serikali ya Uganda, serikali ya Rwanda, serikali ya Kongo Mashariki kukaa kwenye meza ya duara na mahasimu wao, mm -hmm. Katika jitihada za kutatua migogoro inayowakabili sasa. Hili hapa, Uganda ililipokea vizuri, lakini Rwanda haikuyapokea vizuri maoni haya. Elfu mbili na kumi na tisa ulikuwepo mgogoro kati ya Rwanda na Uganda, na mgogoro huu uliibuka mara baada ya Kigali kuona kwamba ina, pengine inaunga mkono kikundi kinachoitwa kama Platform 5, ambayo ilikuwa inaongozwa ama inaongozwa na aliyekuwa mshirika wa karibu kabisa wa Kagame ndugu Kayumba Nyamwasa na, na, na kilichotia zaidi petroli katika hilo ni pale shirika la utangazaji la Kampala la, la, la kitaifa lilipofanya mahojiano na ndugu Kayumba Nyamwasa, na hivi Kigali kuona kwamba huu ni ushahidi tosha kwamba Kampala inasaidiana na wapinzani wa serikali ya Kigali. Sasa na, na, utaona kwamba hapa Kigali yamekuwa na uhasama na Kampala na Bujumbura na Dodoma. Pita, na, Pita, na kama tazamani kama, kama uh, uh, swala wenye usuluhisho wa tatizo hili Malizia nafikiri pita hapo. Uh, tumempoteza kidogo, lakini alikuwa anamalizia kauli yake hapo. Unasikia historia hiyo akitupea uh, ambayo ni historia imeandikwa na inajulikana na tumeisoma, tumeiona e. Na kuna mengi ambayo e, yamezungumzwa hapa, lakini kabla hatujarudi kwake, nafikiri na vendo wa moto na vile vile Richard, tuta tuzungumze zaidi, tuangalie yale mnayosema wasikilizaji kwenye mitandao ya kijamii. Na kabla ya hapo pia niwaeleze wasikilizaji wengine kwamba mnaweza kuchangia katika mjadala huu kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Eh, andika pale, huenda tukakupata kwa njia ya simu au tutasoma yale ambayo mnayasema. Atuingie kwenye Facebook. Kenes Bwire Boni Ide anasema anampongeza rais Chisekedi kwa kujaribu kutafuta amani na kuonyesha ulimwengu mara ngapi nchi yake ipo katika matatizo, ila ninaomba asiishie hapo kwa amani ya kudumu. Hata kama siyo leo au kesho, inafaa jiandaye kikamilifu na kuweza kushirikiana na majirani zake kumaliza uhasama huu. Nimemwona huyu huyu naye, Fadhili Fwalinga anasema yuko kule Tunduma. Uh, anasema ili kusaidia Kongo nchi za Afrika Mashariki zenye bandari zinapaswa kuiwekea vikwazo Rwanda ili iache kufadhili M23. Olivia Nzogero anasema tuseme ukweli hapa jeshi la Kongo limeingiliwa na haliwezi kuaminika halina uwezo wa kuweza kupambana na hivyo pia lijengwe upya. Nimejaribu uku, kuandika ujumbe wake E, kulingana na aliyoyaandika sio kuyasoma moja kwa moja tu, maana kuna maneno mle ndani aliyotumia hayaendi mm -hmm. hewani. Safi kabisa zaidi. eh, saidi mzee Roja anasema mataifa mengine yajue kwamba Kongo itabaki moja. Pia hao watusi ambao wamepata ufadhili hifadhi eh, nchini Kongo wawe makini sana, wasidanganywe na wazungu Uh, ambao ni wako Rwanda, eti kwamba watapata nchi ndani ya Kongo. Hayo ni mawazo na ambayo yanatoka kwa wasikilizaji. Bahame Bote haseme yupo wapi lakini anasema, inakuwaje nchi inaanza kufadhili waasi kwenda kusumbua nchi nyingine? Na inakuwaje nchi nyingine kuwa ndio imewaweka waasi kusaidia nchi nyingine? Jameni, tutatue haya mambo kwa ukweli, kwa uwazi na kwa kuzingatia usalama wa raia. Umechangia kwa wingi kabisa, lakini wapo, tutapata nafasi nyingine, tutayasoma maoni yenu, lakini nimalizia na Olivia Nzogero anasema Rais Kagame anajipiga kifua kwa sababu anajua jeshi la DRC lilikuwa limeharibika kwa kuweka wa ndani, kwa kuweka ndani Wanyarwanda kupitia ndugu yao Josefu Kan, Kanambe Kabila huku hatua nyingine zikichukuliwa polepole kwa kuhakikisha kwamba Kongo ni ya Wakongomani. Richard E. Tuta, ripoti ya taasisi ya amani duniani OWP iliyochapishwa Desemba 30 mwaka 2022 siku chache zilizopita tu, inasema ni ruhusu ni nukuu kwamba Rwanda inaunga mkono kundi la M23 kwa sababu kuna idadi kubwa ya watu kutoka kabila la Watusi Wanaoishi DRC. M23 wanaiba dhahabu ya DRC na madini mengine na kupeleka Rwanda. Rwanda ina ushawishi mkubwa dhidi ya M23 na inastahili kushawishi kundi hilo kuacha kupiga, uh, kupiga vita serikali ya DRC. Hilo linawezekana na Rais wa Rwanda Paul Kagame amna, ameunga mkono M23 na kukubali kuacha vita na kuondoka sehemu ambazo wamekuwa wakishikilia. Nimenukuu ripoti ya taasisi ya amani duniani OWP. Richard Tuta, unaelewa sana masuala ya usalama, unaposikia nukuu kama hii inayopendekeza kwamba mzigo upo mabegani mwa rais wa Rwanda Paul Kagame kweli? Uh, unajua lisemalo lipo na kama, <laughs> na kama halipo naja, unajua kunasemekana kwamba wakati wote wakati na guruma kama masidi zinawekwa mafuta kama masidi e, e, mbio ni kama masidi basi ni masidi na ukiona kwamba kwa hivi sasa, ukiangalia mbinu wanayoitumia waasi wa m ishirini na tatu, uangalie silaha wanazozitumia uangalie mavazi wanazovaa, inaashiria kwamba kuna uwezekano kwamba hiyo ni ukuu ambao umeisoma ume, huenda ikawa ni kweli, kwa sababu unaona hata kwamba zile sehemu ambazo wanatekeleza mashambulizi siku mbili tu zilizopita, utaona kwamba eh, mbinu ambao wametumia kutekeleza mashambulizi kule maeneo ya Shake inaashiria kwamba wanataka kuichenga mji mkuu uh, wa, wa, wa wa Ngoma, na unajua Ngoma inakaribia nchi ya Rwanda sababu unaona kwamba wanajaribu kuikata hiyo barabara ya ya, ya, ya, ya kuelekea kuleke, mji mkuu wa DRC. Kwa hivyo wa, wa, wa, wa haya yote yanaashiria, na na kwamba sitaogopa, sita kusema kwamba hizi ni tuhuma ambazo zimekuwekwa kwa muda kwa hivi sasa, na inaashiria enda ikawa kwamba m ishirini na tatu ni kumbwa ya nchi ya Rwanda kwa hivyo ukitaka kusuluhisha chochote kuhusiana na m ishirini na tatu itabidi uende kwa mwenye. Umbwa la pili ambalo pia ningependa kuguzia, nilipata kwamba uh, uh, mmoja wetu amesema kwamba tatizo lililoko kule halihitaji linahitaji suluhisho la kijeshi sio la kidiplomasia, na kwamba wakati ambapo wanajeshi wa Kenya walipokwenda kule walikuwa wanatakikana kwanza tu kuangusha kwa mabomu ningependa kusisitiza kwamba wanajeshi ndio ni watu wa kusuluhisha mambo wa kupitia vita mm -hmm, lakini pia wanangoja amri na wanangoja amri kutoka kwa wanadiplomasia, na unakuta kwamba wakuu wa kidiplomasia ambao walikutana juzi eh, kule marais wote wa Afrika Mashariki, labda huenda ikawa kwamba amri haijatoka inavyopaswa kutoka, na hiyo ndio unakuta kwamba wananchi wa Kongomani wameanza kushikwa na wasiwasi, kwa sababu wana imani na walikuwa wanaamini sana kwamba jeshi la Kenya ingeweza kutekeleza eh, eh, ingeweza kustahimili makali ya M ishirini na tatu mm -hmm. baada ya siku chache sana lakini wamengoja hawaoni, lakini kile ambacho wanastahili kufahamu ni kwamba Uenda ikawa wanajeshi wa Kenya ni goliazo kule, lakini wamefungwa na minyororo, na hizi minyororo ambazo zimewafunga ni minyororo za kidiplomasia. BM mm -hmm, na mm -hmm. nakuomba mm -hmm. najua ni wakati wako kuuliza swali, lakini nisemee, nakuomba sana, nina swali la kufuatilia kwa hilo, lakini naomba nilipeleke kwa Nixon. M ishirini na tatu imetuhumiwa na Rwanda, lakini DRC inatuhumiwa FDLR Kagame anazungumza sana kuhusu FDLR kila siku, namna ambavyo M23 inazungumziwa. Nini inakuwa vigumu sana kwa Kinshasa kumsikiliza Kagame kuhusu FDLR ambalo linaonekana, Kagame anasema linataka kusumbua utawala wake, kuangusha Rwanda. nam niulize swali hilo hilo kwako na wasikilizaji wa idhaa ya, ya Sauti ya Amerika. N nini kimekuwa kigumu kwa Kagame kuzungumza na ndugu zake wa Nyarwanda au wa FDLR na wengine wa akina uh, Kayumba Nyamwasa wa RNC, eh, yeye anapowasukuma wakongomani kuzungumza na m ishirini na tatu kukubalia na kukubaliana nao? Hilo ni moja, jambo la pili ni kwamba Kagame ameshiriki majeshi yake, ameshiriki moja kwa moja na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa makubaliano walioafikiana. Uh, katika operesheni za kwanza kimya moja na kimya ya pili, kumekuwa operesheni ya amani moja na operesheni ya amani ya pili uh, katika operesheni hizi zote nne, Rwanda imekubaliwa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupeleka majeshi yake ndani ya Kongo kuwasaka wa, waasi wa FDLR. Imekuwaje katika operesheni hizi nne Rwanda ikashindwa kuwasaka waasi wa na tunajua kwamba waliosalia eh, FDLR ni wazee wakongwe sana ambao walipigana vita vya mwaka tisini na ine, na nne na sasa hivi baadhi ya ya rika ya umri wa, wa, wa watu wanatuhumiwa kuwa FDLR wako katika rika ya miaka sitini na sabini ambayo hauwezi kupiga vita tena kama vijana pale. Sasa kuna kuna kuna uhuni fulani katika masuala mazima ya kutafuta ufumbuzi wa amani eh, katika mgogoro huu wa Congo na viongozi kama Rwanda kutokubali kwamba ni lazima na wao wawe na majukumu ya kukubaliana kuzungumuza na mahasimu wao ama upinzani wa Rwanda, ili Ndiyo. ukanda mzima wa Afrika Mashariki pamoja na ukanda wa maziwa makuu huweze kupata amani. Huwezi kumsukuma Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuzungumza na waasi wa m ishirini na tatu unawataja kwamba ni waasi wa nchi ya Kongo Naam. wakati ambao umekataa wewe mwenyewe kuzungumza na wasi wako na wapinzani wako. Sasa ni lazima kuwe na nima, nia ya kisiasa na kuzungumzia wazi nini shida za ukanda wa mazimbo wa makuu, tangu ashike uongozi po Jenerali Paul Kagame huko nchini Rwanda, ila i, la sivyo vita vitaendelea. mm -hmm. uh, katika uh, na tutaendelea kuzungumzia masuala haya ya Kongo, lakini tunajua kwamba kutoka ripoti mbalimbali kwamba hakuna M ishirini na tatu tusidanganyane, hakuna M ishirini na tatu Hawa ni wanajeshi wa Rwanda ambao wanaipiga vita serikali ya Kongo kwa manufaa ya kuendeleza uchumi, na kangalia angu amezungumzia kwamba wanataka kuchukua pale. Sa nini wanachokifanya? Kuna vitu viwili, kwanza ni kuizalilisha serikali ya Kongo na kuizungumzia, na kusukuma kwenye meza ya mazungumza. Jambo la pili ni kunufaisha uchumi wa Rwanda, sababu wakifunga hizi njia ya kutoka Sake na kutoka Kibumba, maeneo ya Butembo huko Goma itakuwa haina bidhaa muhimu za matumizi, hivi watategemea Rwanda kupata bidhaa hizo na hizi basi kusaidia uchumi wa Rwanda kukua zaidi. Asante sana. Asante. Asante. Na, na, na mimi sijui kama huyu wa wa msikilizaji wa wa sijui kama sijui uh, kama sijui kama Dixon Nixon ananisikilia, ni, ananisikia anapozungumza eh, lakini nilitaka amalizie kauli zake, nimpe nafasi, amekuwa mtulivu sana na bende wa moto. Uh, alizungumza wakati mmoja tu eh, naye apate nafasi kwa sababu muda nao ndio huo unakimbia, na pendo wa moto eh, tumeona hapo jana rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, Felix Tshisekedi akilaani uh, kile ambacho amekiita ni vita vya kikatili, vita hivyo hivyo tunavyovizungumzia hapa, na akaishutumu Rwanda kwa mara nyingine tena wakati akizungumza na raisi mwenzake wa Komoro eh, eh, kisiwa hicho cha Komoro Azali Assoumani E, ambaye huyo ni rais anatarajiwa, kuna uwezekano kwamba akachukua zamu ya uongozi kama, kama a, a, rais e, e, wa Umoja ama mwenyekiti wa Umoja wa Afrika e, e, katika mkutano utakaofanyika wiki ijayo kule Senegal. Sasa mimi swali langu hapa ni, tulimuona Rais Shisekedi na Rais Kagame katika eh, mkutano uliofanyika nafikiri wiki iliyopita. Sasa wale wenyewe hawasikizani, lakini hawa wakitoka nje anamshutumu. Unadhani kwamba hawa wawili wanafaa wakutane ana kwa ana, labda chini ya usimamizi wa wengine eh, wazungumze moja kwa moja ndo tupate tu ukweli wa uhalisia wa mambo, na jambo lingine lolote ambalo uko nalo, na Bendo wa Moto, kumalizia kwa sababu muda umekwisha. Asante sana kaka BMK, nime oh, nimesikia nah, <laughs> mambo mazuri sana, lakini nikaona pia na uchungu. Lakini nitaingilia pale pale. Bwana Tuta aliuliza nani anatoa amri ya muonisho kwa jemedari Jeff Nyaka? Nafikiri tumhurumie huyu jemadari Nyaga na tumsaidie, kama nyinyi wanahabari <laughs> tueleze Arusha. Mm, amri ya mwisho inayomsongeza Jeff Nyaga na wale wako chini yake inatoka wapi? Hilo swali la kwanza. La pili, Tuta atakubaliana na mimi kwamba nafikiri kwa wakati huu jenerali Mnyaga anaendelea kupata sintofahamu, kwani amri yake inatoka kwa rais mstaafu Uhuru Kenyatta ambaye ni balozi wa amani, ama amri yake inatoka Arusha kwa Peter Masuki ama amuri yake itatoka kwa amiri jeshi wa nchi hizi zote, ama amri yake ya mwisho inatoka kwa rais wake wa wakati huu rais Ruto. Hilo ndilo litatufanya sisi kama watu wa jumuiya ya Afrika Mashariki kuelewa hata huyo jenedari sasa mstakabali wake utapotelea kule Jamhuri ya Kongo, aelewi afanye nini, na sisi ndio tunaweza kumsaidia. Tuta lazima sisi na wanahabari waulize maswali hayo. Tulisema hapo awali, mwaka uliopita, kwamba tuwe na taasisi ya majemedari ambayo wanaweza kukaa kule Arusha, wachakue mmoja wao asio na upendeleo wote kule Kongo, Rwanda au Uganda ili awe amepewa amepewa nguvu zote za kuweza kuendelesha vita, na ndipo jefu nyaka aelewe nani ndiyo anatoa amri kwake na nani asiyekuwa na nguvu ya kumwambia nini la kufanya tukifanya hivyo kwani, sasa Nyaga labda ameambiwa na rais wake wa zamani kwamba na yeye anataka kujijenga upya, asiwe anakosa fursa hii ya kuweza kumaliza vita kule Kongo akitumia diplomasia. Lakini nawende nawende, na wenzako wote, hayo nimewapa maswali ya karibu karibu lakini kunayo maswali mengine ya ndani ambayo tunaweza kujiuliza sisi na na vende pate majibu ili jeshi likienda Kongo mnyaga ataweza kuwa na nguvu la kuendesha okay, Na, na vende alipo alipowasili Goma walipotoka Nairobi kuwasili Goma, alihutubia waandishi wa habari, akasema hawajakwenda pale kupigana, wamekwenda pale kuingilia kati na kusuluhisha mgogoro bila kurudia makosa ambayo yaliwahi kutokea DRC ya miaka mingi wakati wa Mobutu, yakaja kabila ya hivyo hivyo hadi wa leo, yale makosa yasirudiwe. Nafikiri hapo inakuwa ni ufafanuzi kwamba hawezi kwenda pale kuangusha mabomu, lakini kuna makubaliano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki yaliyokubaliana, kwanza mkienda pale BMJ utakuwa unasimamia kipindi, hutakuwa mchambuzi, sio? Haya, BMJ ulikuwa na lipi la kusema? Nilikuwa na na kuonyesha kwamba muda unakimbia, na naona kweli kabisa muda wetu umekwisha, msikilizaji. E, naona lisali lisa, zima lisa, hili linakimbia sana mpaka, uh, muda unakwisha haraka namna hiyo e, lakini ndivyo hivyo mambo yalivyo ni washukuru wote ambao mmeshiriki katika matangazo yetu hivi leo katika live talk, wakati ambapo tumekuwa na e, wenzetu hao au wachambuzi ambao wametusaidia sana kuangalia e, hali ilivyo kwenye mzozo huo wa DRC na nafikiri tutapata nafasi nyingine, Kenes Bwire. Huu um, mjadala hauishi kwa sasa, na wachambuzi wetu wametufaa sana, tutaendelea kuwashirikisha na kutoa maoni yao maoni yao mazuri sana na kwa, kujika, kwa, kwa, sababu ya kujenga ni jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa DRC ikiwa ndio nchi changa bila amani, hakuna lile ambalo linaweza kufanikiwa. ni kushukuru sana wewe eh, Nixon Katembo kwa uchambuzi wako, ukiwa hapo Johannesburg, Afrika Kusini. Umeandika sana vitabu na makala kuhusu DRC na vendo wa moto ukiwa Kampala, unafahamu sana diplomasia ya nchi zetu. Asante Peter Bigenda, mchambuzi wetu, na Richard Tuta, mtaalamu wa usalama. BMJ Mridhi amekuwa mshirika wangu hapa studio, tukielekezwa na Aida Isa, mwelekezi na msimamizi wa matangazo akiwa Abdu Shakur Abud. Naitwa Kenneth Bwire, ni kutakie usiku mtulivu na wikendi yenye mafanikio.