Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichoruka mapema wiki hii. Msikilizaji karibuni kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya kwa undani, ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Leo tunazungumzia basi juu ya hotuba ya hali ya taifa aliyotoa rais Joe Biden mbele ya mabaraza mawili ya bunge jana usiku juu ya mafanikio yake na sera zake za ndani na za nje kwa mwaka unaokuja. Vilevile tutazungumzia juu ya kuanza tena mazungumzo kati ya Marekani na Kenya juu ya ushirikiano wa kibiashara basi. Ungana nami Abdu Shakur Abud kwa undani. Nam, basi mpeno msikilizaji, karibu ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwanza tunaangalia hali ya taifa ambayo rais Joe Biden amesema taifa hili liko na nguvu na lenye nguvu kwa wakati huu. Hivi punde amewasili Wisconsin, akianza ziara ya majimbo ishirini katika kuuza ujumbe wake wa kutaka kuleta mabadiliko ya kijamii na ki siasa hapa nchini. Na katika hotuba yake hapo jana, ameeleza jinsi taifa hili lina nguvu kiuchumi, kimaendeleo na kijamii. Na hatua hii ambayo hutolewa kila mwaka wakati kama huu ni kumpatia fursa rais kueleza mafanikio yake na mipango yake ya mwaka mzima, hasa kuwafahamisha wabunge na Wamarekani juu ya mipango anayotaka yatekelezwe. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Toronto Amin Mwidao anasema hotuba yake hii ya jana ilikuwa na umuhimu mkubwa kwa vile ni katikati -kati ya mhula wa utawala wake. Hii ni mkakati na mkakati wenyewe ni kwamba amefikia nusu ya utawala wake, kwa sababu kipindi cha urais ni cha miaka minne. Kwa hiyo huu ni katikati -kati, hii ni agenda ya ya ndani, yani domestic agenda, ajaribu kuwaweka wapiga kura na wamarekani sawa kuwatayarisha kwa kile kitu tunacho, tunachotegemea kuwa ni mwanzo wa kampeni yake ya kupigania kura kwa muhula wake wa mwisho baada ya miaka miwili ijayo. Nam, kama mwidaa anavyosema, na wachambuzi hapa Marekani wanasema hivi sasa. Je, kutokana na hotuba ambayo ilikuwa na matumaini makubwa, Biden atajitangazia kwamba anagombania mhula wake wa pili? Lakini Biden alizingatia zaidi masuala ya ndani, hasa akisisitiza juu ya swala ya kurudisha ajira zilizopelekwa nje kwa kurudishwa hapa Marekani, kuwekeza zaidi hapa Marekani na kununua bidhaa zinazotengenezwa hapa Marekani, hasa upande wa miundo mbinu na teknolojia akisema Marekani imerudi nyuma katika miundombinu. Hili suala la uhamiaji ni suala ambalo ni lenye kutumiwa sana na wanasiasa hasa wakati kama huu, na uh, rais Biden ni mzoefu kwa sababu alikuwekwa kwenye Senate kwa miaka mingi sana, na kama ulisikiza katika ile hotuba yake, ni kama ambayo amewapatia changamoto ama challenge uh, wafuasi wa Republican Party kwamba analoomba ni kutengezwe sera ambazo kwamba zitawawezesha wahamiaji wa kihalali kuja Marekani na kama hawataki hayo, basi waipe serikali uwezo wa kuweka wa kuwapatia wale walinzi wa wenye mipaka ile vifaa vya kutosha kutekeleza sheria za nchi kwa hiyo wa Marekani hapa wa, wa Republicans wamepatikana katika uh, changamoto ni kwamba wakikataa yote mawili itaonekana kwamba wanaoendeleza ni siasa, lakini hili ni suala gumu, ni swala sugu ambalo kwamba si la kuteguliwa kwa, kut, laku, kwa, kwa, kwa urahisi. Na vile kwamba uh, hii Congress ya Marekani ama bunge la Marekani kwa sasa liko katika mikono ya Republican na Senate iko katika mikono ya Democrats na rahisi kwenye Democrats, itakuwa vigumu sana wa, wa Republican kumpa Uh, ushindi Rais Biden kwa kukubaliana na sera zozote mpya za za za immigration ambazo zitakuwa ni zenye kuonesha kwamba kumepatikana njia sawa sawa ya kutatua tatizo hili. Naam, basi mbali, kabla ya kuzungumzia swala la uhamiaji, tukirudia katika swala la miundo mbinu, Rais Biden amesema kwamba Marekani imerudi nyuma sana katika swala hilo, inabidi turudi katika mahala tulikuwepo. Nam anasema tulikuwa nambari moja duniani katika masuala ya miundombinu, hivi sasa tumeshuka hadi nafasi ya kumi na tatu. Marekani kuwa nafasi ya kumi na tatu duniani katika miundombinu haikubaliki. Hivi sasa tunabidi kurudi mahala tulipokuwepo na hivyo tumepamoja sheria kubuni miundombinu bora zaidi hapa Marekani. Na Biden alizungumzia pia juu ya serikali yake kufuat, kufuta madeni wanafunzi kupunguza idadi ya wa Wamarekani wasio na bima ya afya na masuala mengine ya uchumi, kama anavyoeleza hapa Amin Mwidau haya am, mambo ya uchumi sidhani kwamba yatakuwa ni doa, kwa sababu jambo kubwa sana lenye kusababisha idadi ya watu wakampa namba ndogo hizi kama thelathini na sita ni kutokana na kwamba Marekani imetoka kwenye kipindi kigumu sana wakati ule wa, wa mviko kumi na tisa yaani covid kumi na tisa Kwa hiyo wengi walikuwa matumaini yao wamepoteza, wame matumaini na nafikiri kutokana na changamoto za kisiasa na na taarifa mbalimbali zenye ku kwenye kupigana ambazo zenye kutoka kwenye upinzani, na kwamba hakuwa na na usimamizi mzuri wa ku kueleza umma kuhusu yale aliyoyafanya, basi hii kidogo imeleta matatizo, lakini itakapokuwa ameingia katika, katika harakati za kisiasa za kisawasawa na akaeleza kama alivyoeleza jana yale yote aliyoyafanya na pia yale pesa alizowekeza katika kipindi hiki cha miaka miwili iliyopita zikianza kuonekana katika mashinani, basi bila shaka zile kura za maoni kuhusu utendakazi wake uta, utazidi kupanda zaidi. Kwa hiyo sioni kwamba hiyo ni challenge, lakini kwa, kwa sababu pia Amerika imegawanyika mara mbili, nusu ya Marekani, Marekani ni Democrats na nusu ni ni Republicans. Umuhimu kwake yeye ni kupata lile fungu la independence, na bila shaka kutokana na kazi aliyoifanya haitakuwa kazi ngumu. Naam, na vilevile Biden mbali na maswala ya ndani, amezungumzia maswala ya kigeni. Hakuchukua nafasi kubwa kuzungumzia maswala ya kigeni, lakini mawili makuu yalijitokeza, ni kuhusiana na uhusiano na China na vita vya Ukraine. Ingawa hakuzungumzia kwa urefu kuhusu China, amesema licha ya mvutano uliopo, yeye yuko tayari kufanya kazi pamoja na China kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizi mbili. Nina nia ya dhati kufanya kazi na China pale inapowezekana, kusukuma mbele masilahi ya wamarekani na manufaa kwa dunia. Lakini wasifanye makosa, kama tulivyoeleza wazi wiki iliyopita, kama China inatishia utaifa wetu, tutachukua hatua kulinda nchi yetu na tumefanya hivyo. Kwa upande huo wa China, Mwidao anasema uhusiano bado anaweza kuwa anazungumza kati ya nchi hizo mbili Haya ni mambo ambayo kwamba ambayo kwa yako ya hai katika katika siasa za kisasa. Swala la Ukraine ni swala ambayo iliko hai la kuendelea na baluni ya China ni kwamba mchakato wake haujamalizika kwa sababu kuna uchunguzi ambao lazima ufanywe na wana wa, usalama wa Marekani ndio watakapojua kwa uhakika ni kitu gani China walikuwa wanatafuta. Kwa hiyo, ili hili ni, ni swala ambalo kwamba halijamalizika. Kwa hiyo kwa, kwa ufupi alikuwa yuwaangazia kwa sababu kuna baadhi ya wapinzani wa katika Republican Party ambao tayari walikuwa wamezungumza, kwa hiyo kuhusu udhaifu wa Marekani kuto kutoliangusha lile baluni kwa haraka zaidi. Kwa hiyo hii ni swala ambalo kwamba ni lenye kukua, halijamalizika mambo yake. Na Ukraini, ni swala ambalo lenye kukua na Ukraine kwa wingi zaidi. Marekani ni kiongozi katika swala hili kwa sababu amejumuisha makundi mengine yale ya kama ya NATO kwa hiyo ilikuwa si muhimu zaidi, kwa maana state of the union zaidi ni kwa ni kueleza hali halisi ya nchi ilivyo kwa sasa. Kwa hiyo mambo mengi ya kimataifa yalikuwa yako chini ya muhimu, yalikuwa ni yale ya nchi ambayo yataamua ya kwamba ataendelea ama atashindwa kuendelea na uongozi wake. Naye mchambuzi wa taasisi ya Wilson hapa Washington, Michael Kugleman, anasema wa Republican hawaonekani kuwa na furaha na misimamo hiyo ya Biden. So taking... kwa hiyo alikuwa anachukua msimamo wa nguvu, alikuwa ameacha nafasi wazi kwa maridhiano, na kwa kweli sidhani wabunge wale waliotaka msimamo mkali wameridhishwa na kile ambacho amekisema jana usiku. Na kuhusiana na Ukraine, tukirudia katika Ukraine, uh, rais Biden amesisitiza kwamba wanashirikiana pamoja na NATO na washirika wake kuweza kuhakikisha kwamba Urusi haiwezi kupata ushindi kule Ukraine. We United NATO. Tumeunganisha NATO na kujenga ushirika wa ulimwengu. Tumesimama dhidi ya uchokozi wa Putin. Tumesimama na watu wa Ukraini. Leo usiku, kwa mara nyingine tena, tumeungana na balozi wa Ukraini hapa Marekani, anawakilisha siyo tu taifa lake, lakini ushujaa wa watu wake na tukirudia hapa ndani masuala ya ndani, moja ya kuu ambalo inaonekana alipata uungaji mkono kutoka pande zote mbili ni kutogusa mafao ya uzeeni na huduma za afya kwa watu wazima. Maana kulikuwepo na wabunge wa mrengo mkali wa Republican waliosikika wakisema wanataka kupunguza mafao hayo. Wakati huo pakatokea kitendo cha kilicho nadra katika bunge ambapo Biden alijibizana na baadhi ya wabunge wa chama cha Republican. Na hali hiyo imeonekana kuwa sio ya kawaida; ni nafasi kwa rais kuzungumza bila kuingiliwa kati, lakini alionekana yuko tayari kabisa kujibu maswala hayo, na alipambana nao vizuri kulingana na wachambuzi wa mambo. Lakini swala jingine muhimu ni la uhamiaji, ambapo inaonekana kuna kazi kubwa kuweza kufikia maridhiano juu ya mabadiliko. Hata hivyo ame waomba wabunge angalau wapitishe sheria kuwapatia walinzi wa mipaka msaada zaidi. Hili suala la uhamiaji ni suala ambalo ni lenye kutumiwa sana na wanasiasa hasa wakati kama huu, na uh, rais Biden ni mzoefu kwa sababu alikuwekwa kwenye Senate kwa miaka mingi sana, na kama ulisikiza katika ile hotuba yake, ni kama ambayo amewapatia changamoto ama challenge, uh, wafuasi wa Republican Party kwamba analoomba ni kutengenezwe sera ambazo kwamba zitawawezesha wahamiaji wa kihalali kuja Marekani, na kama hawataki hayo basi, waipe serikali uwezo wa kuweka wa kuwapatia wale walinzi wa mipaka ile vifaa vya kutosha kutekeleza sheria za nchi. Kwa hiyo Wamarekani hapa wa, wa Republicans wamepatikana katika a, changamoto ni kwamba wakikataa yote mawili itaonekana kwamba wanaoendeleza ni siasa, lakini hili ni suala gumu, ni swala sugu ambalo kwamba si la laku, laku, kuteguliwa kwa, kwa, kwa urahisi na vile kwamba, uh, hii Congress ya Marekani ama bunge la Marekani kwa sasa liko katika mikono ya Republican na Senate katika mikono ya Democrats na rais kwenye Democrats, itakuwa vigumu sana wa, wa Republican kumpa Uh, ushindi Rais Biden kwa kukubaliana na sera zozote mpya za za za immigration ambazo zitakuwa ni zenye kuonyesha kwamba kumepatikana njia sawasawa sawa ya kutatua tatizo hili. Na kutokana na hilo basi Biden akasema wabunge wafanye kazi pamoja, akasema yuko tayari kufanya kazi na pande zote mbili. Pande zote mbili zikasimama wakapiga makofi wakafurahi. Na kawaida, hotuba ya rais humalizika, halafu muda mfupi baadaye wabunge wa Republican wanajibu. Lakini jibu lao halikuwa la kuvutia kuweza kuonyesha kwamba kuna umoja, kwani Sandra Huckabee, Governor wa Arkansas ndio aliyetoa msimamo wa chama cha Republican. In the Wafuasi wa mrengo wa kushoto Marekani wanataka kualipisheni kodi kubwa zaidi mbali na kwamba unakumbwa na bei kubwa ya mafuta, maduka kupungukiwa bidhaa muhimu na watoto wetu kufundishwa kuchukiana juu ya swala la rangi zao. Nam basi, kufuatana na maoni yaliokusanywa na vyombo vya habari muda mfupi tu baada ya hotuba ya rais Biden inaonyesha kwamba karibu asilimia 65 wa Marekani wameridhika na hotuba yake na wanaona sera inaelekea namna ilivyo. Basi tutaendelea kufuatilia swala hili. Upenda msikilizaji, ni sehemu yetu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usiondoke kando ya redio yako. Basi, mpendo msikilizaji, mimi ni Abdu Shakur Abud, nasema unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Katika makala yetu ya pili, tunaelekea moja kwa moja hadi studio zetu za Mombasa, ambako Amina Chombo na Collins Adede wanatuarifu kwamba Kenya na Marekani zimerejea katika mazungumzo kuhusu mkataba wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili, huku ule mkataba wa AGOA ukitarajiwa kukamilika mwaka elfu mbili ishirini na tano. Mataifa haya yatafaidika vipi kutokana na huu ikiwa yatafanikiwa, na wataalamu wanasemaje kuhusu mabadiliko makubaliano hayo? Je, utakuwa na utata kwenye mikataba mingine ambayo Kenya imehusishwa na mataifa ya Afrika? Hebu tuwasikilize. Asante sana wenzetu. Kama ulivyogusia ni kwamba Kenya imerudia majadiliano na serikali ya Marekani kuhusu mkataba wa kibiashara uliotiwa saini kati ya marais walioondoka mamlakani, Donald Trump wa Marekani na Uhuru Kenyatta wa Kenya. Mazungumzo hayo yalikuwa yamekwama kutokana na marais Uhuru na Trump kuondoka mamlakani na pia janga la COVID-19 lililotikisa dunia. Na sasa ujumbe wa Kenya unaoongozwa na katibu wa kudumu katika wizara ya biashara Kenya, Alfred Kombudo, unaendelea kufanya majadiliano huko Washington DC kwa nia ya kupata maafikiano kabla ya mkataba huo kuanza kutekelezwa rasmi. Kwa mujibu wa waziri wa biashara nchini Kenya, Moses Kuria, mkataba huu wa biashara huru kati ya Kenya na Marekani utatoa fursa kwa mataifa hayo mawili kuendeleza biashara ambazo zimekuwa zikifanyika chini ya mkataba wa AGOA ambao unakwenda kumalizika mwaka elfu mbili ishirini na tano na ikiwa wamechukua miaka miwili sasa hivi kuendeleza kwa mazungumzo haya, waziri Moses Kuria pamoja na mwakilishi wa Marekani katika masuala ya biashara Catherine Tai wanasema kwamba mazungumzo haya yanaendelea, na pia mara hii, mbali na biashara, na vilevile masuala ya taasisi za fedha ndogondogo, itahusisha wanawake na vijana kuhakikisha kwamba kunakuwa na soko la biashara za kilimo kama vile ambavyo imekuwa Kenya ikituma ama ikiuzia Marekani e, bidhaa za kilimo ambapo hivi sasa tunafahamu kwamba kupitia Agoa Kenya imekuwa ikisafirisha e, bidhaa zake bila kulipa ushuru ndani ya Marekani. Na kingine ni kwamba Marekani inasukuma kuhakikisha kwamba kutakuwa na uwazi na vilevile vile katika masuala ya uagizaji, upeanaji wa zabuni na pia masuala ya haki za rasilimali na kuhakikisha kwamba sodo ambazo zinapeanwa ama zinapewa uh, wanawake zinakuwa za hali ya juu, kuhakikisha kwamba zinafikia uh, walengwa. Kenya kwa upande wake wanasema kwamba licha ya kwamba wanasukuma kupata uh, ukuaji wa biashara kati ya Kenya na, na, na Marekani, vilevile vile wanataka kuhakikisha kuna sheria eh, za kulinda viwanda vya taifa hili ili kuhakikisha kwamba uh, wapati hasara licha kwa watakuwa wanatuma bidhaa kule, lakini pia viwanda vyao uh, vinalindwa. Kumbuka hivi sasa tayari Kenya inatuma zaidi ya asilimia tisini ya bidhaa za nguo zinauzwa nchini Marekani. Na mataifa haya yakijaribu kutafuta usawa kwenye biashara ili kulinda viwanda na pia kwa njia moja, Kenya ikitafuta kuonyeshwa ama kuelekezwa jinsi ya kukabiliana na vikwazo ambavyo huwekewa bidhaa zake za kilimo. Tumezungumza na mtaalamu wa masuala ya kidiplomasia, Daktari Hassan Hanenje, na tulianza kwa kumuuliza, je, mkataba huu una maana gani kwa mataifa haya mawili na haswa sana Kenya itafaidika vipi? Kwa kweli kutakuwa na faida kwa sababu ukilinganisha na hata mkataba ambao mwingine wa goa ambao unaendelea hadi mwaka elfu mbili ishirini na tano Kenya imeweza kunufaika. Na katika huu mkataba wa biashara huru kati ya Marekani na Kenya kuna njia kadhaa ambazo Kenya itaweza kuuzia Marekani kwa mfano vitu zake bila kupitia tuseme njia nyingi na vikwazo za kibiashara za duniani, lakini pia changamoto moja hapo pia ni kuna pia mkataba wa biashara huru katika free trade, Africa free trade na basi sasa, hiyo inaweza leta utata kulingana na yale mazungumzo na maelewano yenye umekuwa nayo kati ya Kenya na pia free trade area katika jumuiya ya Afrika. Labda unaposema utata, unaweza tupatia mambo mawili matatu ambayo unadhani anaweza leta utata? Kukikuwa nasema mkataba wa biashara huru Uh, huwa ni kati ya nchi ama maeneo ama tuseme ni jumuiya fulani. Kwa mfano jumuiya ya Afrika Mashariki ingeweza tuseme kuwa sawa ama rahisi sana kama ingekuwa jumuiya ya Afrika Mashariki, kwa sababu yale mambo ambayo tayari jumuiya Afrika Mashariki wamesikizana hayataleta utata kukiwa na mkataba, kwa mfano kati ya hiyo jumuiya jumuiya na tuseme nchi za Ulaya. Lakini kwa sababu Kenya uh, imeamua na Kenya ndio itakuwa nchi ya pili kuwa na mkataba wa biashara huru baada ya Moroko katika Afrika kuna yale manufaa fulani kwa Kenya, lakini pia italeta ule utata, kwa sababu kuna mikataba fulani ndani ya Afrika na ndani pia ya jumuiya ya Afrika Mashariki yenyewe ambayo huenda itaenda sambamba na huu mkataba mpya ambayo sahizi unazungumziwa una kati ya Kenya na Marekani. Unadhani Kenya ilenge wapi ili kufaidika sana kutoka kwenye mkataba huu? sana sana itakuwa ni mauzo tuseme ya kilimo uh, lakini pia biashara uh, kwa mfano kuna hali ya uwekezaji ambapo kwa Kiingereza wanasema outsourcing uh, Marekani yaweza kuleta tuseme, kutumia uwezo wake kusaidia Kenya kuweza kutengeza tuseme kama mavazi hivi, wao wakiuza Marekani uh, na tuseme labda sehemu zingine itakuwa ni uh, bidhaa ambazo ni nadra kupatikana ambazo saa zingine labda zimekuwa zikigharimu Kenya uh, uh, pesa nyingi. Na Marekani, unajua inazo ni nji ambayo pia imeendelea kiasi. China imefanya biashara kubwa sana kuja Kenya ikilinganishwa na Marekani, hasa kulingana na takwimu za mwaka elfu mbili ishirini na mbili Economic Survey ya Kenya. Je, uh, kuidhinishwa kwa mkataba huu mpya uh, utapunguza ukiritimba ambao China amekuwa wakifaidi uh, katika mataifa ya Afrika? Huu um, mkataba ukitiliwa sahihi utaongeza biashara kati ya Kenya na Marekani, lakini biashara kati ya Kenya na China ama China na Afrika ni kubwa sana, ni kubwa mno. Wajua Uchina imeweka mikakati mingi sana, na imeweza kuweka uwekezaji ambao ni mkubwa sana katika bara la Afrika na katika Kenya, na si rahisi kuondolewa katika hiyo nafasi ya kwanza. Unahisi kwamba ingekuwa bora labda kwa Marekani kuzungumza na viongozi wote wa Afrika pamoja badala ya nchi hadi nchi katika mikataba hii? Katika mambo ya biashara nchi nyingi huwa inataka mikataba ambayo itaifaidi, na labda marekani imeona pia haitakuwa kwa faida yake kuzungumza na mataifa yote ya Kiafrika. Tayari wana mkataba wa GOA ambao pia umeweza kufaidi Afrika. Lakini la pili pia, Kenya aa, ni nchi ambayo iko huru na kuna mambo ambayo ingependa labda kuyapeleka kivi yake, kuonyesha kwamba ni nchi huru na kuna mambo yajitafutia, kwa sababu hata katika jumuiya ya Afrika ya mashariki kuna mambo haswa ambayo haiegemei uh, kwa uzuri Kenya katika, katika biashara labda. Sasa Kenya ndiposa ndi imeona uh, iweze kutia mkataba na Marekani kusudi iweze kupewa kipaumbele katika tuseme sera za Kimarekani za kiuchumi na kibiashara. Kwa ufupi tu tunapokamilisha, je, hii inasema nini kuhusu utawala wa rais William Ruto kidiplomasia? Sasa huu mkataba hujaanza leo, uh, umeanza miaka chache iliyopita na umekuwa ukiendelezwa. Hata mwaka jana pia umekuwa na mazungumzo yakiendelea, ingawa yakakuja yakasimama kwa muda. Na sasa ingawa yaonekana ya kwamba, uh, rais Ruto anaegemea Marekani, lakini si hivyo haswa anachangia tu mambo ambayo tayari yalikuwa yashaanzishwa na taifa la Kenya na haya mambo ya mojawapo ni mkataba ama nia ya kuwa na mkataba ya biashara huru kati ya Marekani na okay. Kenya ni sauti yake Daktari Hassan Hanenje, mwanadiplomasia, na tukiangalia AGOA naona kwamba ni mpango ambao unaipa Kenya na mataifa mengine arobaini chini mwa jangwa la Sahara kuuza bidhaa zao bila kutozwa ushuru katika masoko ya Marekani, ambapo zaidi ya bidhaa elfu sita zinauzwa nchini humo zaidi ya asilimia sabini ya bidhaa kutoka Kenya na kwenda Marekani kupitia mkataba huo wa AGOA sasa hivi. Basi, kupitia mkataba huu mpya ambao unaendelea katika mazungumzo utaipa Kenya fursa ya kuendelea na biashara zao katika soko la Marekani, kwani eh, kama nilivyotaja awali AGOA mpango wake unakwenda kumalizika mwaka 2025. Mwaka 2021 kulingana na takwimu za uchumi mwaka 2022 inaonyesha kuwa Kenya iliongeza bidhaa ambazo waliuza nchini Marekani, ilifikia shilingi bilioni 59.5 mwaka huu 2021 kutoka bilioni 49.3 mwaka 2020. Hii ikiwa imeongeza kutokana na bidhaa kama vile makademia na bidhaa nyingine za nguo ambazo zilitumwa nchini Marekani. Mkataba huu vilevile vile unatarajiwa kuongeza zaidi uhusiano mwema wa kibiashara kati ya kenya na Marekani. Serikali ya Kenya inapania kuongeza bidhaa ambazo wanatuma nchini Marekani ili kuongeza pato la taifa kutoka asilimia kumi hadi thelathini kufikia mwaka elfu mbili ishirini na tano na kuongeza vilevile vile pato la Kenya kupitia viwanda kutoka asilimia saba hadi ishirini kwa mwaka elfu mbili thelathini. Kando na kuendelea na mikataba mbalimbali inayohusisha mbali mataifa ya Afrika, Kenya imekuwa ikijaribu kutafuta mikataba kivyake na mataifa ya kama vile Marekani na Uingereza ili kuimarisha pato lake. Hatuna la ziada kutoka VOA Mombasa, kwenu Washington. Asante uh, sana Collins. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, mwongozi wa matangazo Saida Hamdun, mimi ninasema kwaherini. Na kabla ya kukamilisha matangazo haya, na waacha na kibao hiki cha muziki.