Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa saba mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako ni Sandey Shumari. Wanajeshi wa Kenya wataungana na polisi kupambana na matukio ya lukithiri ya ujambazi katika maeneo ya kaskazini magharibi ambayo ameua zaidi ya raia mia moja na polisi 16 katika miezi sita iliyopita, maafisa walisema. Rais William Ruto ameahidi kurejesha usalama katika maeneo yenye ukame yaliyo mpakani na Uganda, Sudani kusini na Ethiopia, ambako wizi wa mifugo uliokithiri umechochewa na kuenea kwa silaha za rashasha. Waziri wa mambo ya ndani Kithure Kindiki anasema hali katika eneo la kaskazini la bonde la ufa ni dharura ya kitaifa na kuwapa watu katika eneo hilo siku tatu kusalimisha bunduki zao Kabla ya kukabiliwa na nguvu kamili ya sheria. Hatua ngumu na madhubuti lazima zichukuliwe mara moja, Kindiki alisema katika taarifa yake ya Jumatatu jioni. Kama sehemu ya majibu, jeshi litatumiwa katika kaunti sita za eneo hilo siku ya wa Jumatano, waziri wa ulinzi Aden Bare Duale alisema katika taarifa tofauti. Kukamatwa kwa viongozi wa kisiasa na vyombo vya habari ni awamu mpya katika mapambano ya rais wa Tunisia Kais Said na upinzani uliogawanyika lakini uliotiwa moyo, na hivyo kuzua hofu ya kampeni pana zaidi ya kuzima upinzani. Tangu Saidi alifunga bunge miezi 18 iliyopita na kutumia utawala kwa njia ya amri yake utendaji, kabla ya kuandika upya katiba maafisa usalama, wa usalama wamekuwa wakichukua hatua mara kwa mara dhidi wa penzani, ya wapinzani. Wanadai rais amefanya mapinduzi yasiyo ya kidemokrasia. Said amekanusha mapinduzi akisema hatua zake zilikuwa za kisheria na muhimu ili kuokoa Tunisia kutokana na machafuko. Aliahidi kutetea haki na uhuru aliyoshinda katika mapinduzi ya mwaka 2011 yaliyoleta demokrasia. Walakini wimbi la kukamatwa watu tangu Jumamosi linawakilisha hatua mpya kali dhidi ya wakosoaji wake na kuongezeka kwa kampeni ya shinikizo ambayo imeongezeka katika miezi ya hivi karibuni, na marufuku ya kusafiri na uchunguzi unaendelea. Kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Watu wanane waliuawa baada ya pantoni ya kuvusha watu na mtumbwi mmoja kugongana kwenye Ziwa Kivu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maafisa wa eneo hilo walieleza Jumanne wanaume wanne na wanawake wanne waliokuwa kwenye mtumbwi huo walifariki dunia katika ajali hiyo iliyotokea Jumamosi katika bandari ya Bukavu. Waziri wa uchukuzi wa jimbo la Kivu Kusini, Matthew Alimasi Malumni, aliambia AFP mtumbwi huo ulikuwa ukielekea Ijwi, kisiwa kilicho kati kati ya ziwa kubwa la volkano, ulipogongana na Emmanuel 3, kivuko kinachosafiri kati ya Bukavu na Goma, mji mkuu wa jimbo jirani la Kivu Kaskazini. Alimasi alisema mili hiyo ilipatikana Jumanne. Alisema mtumbwi ulikuwa umejaa kupita kiasi na abiria walikuwa hawajavaa makoti ya kuokoa maisha. Mkuu wa tume ya uchaguzi ya Nigeria alisema Jumatatu kwamba vituo 240 vya kupigia kura havitatumika katika uchaguzi ujao, kwani hakuna aliyevichagua kutokana na ukosefu wa usalama katika maeneo hayo. Vurugu za watu wanaojitenga na magenge ndio wasiwasi mkubwa kwa Wanigeria wanapopiga kura Februari 25 kwa ajili ya wa wabunge wapya na mrithi wa Rais Muhamadu Buhari. Wapiga kura wapya waliojiandikisha nchini Nigeria wanaruhusiwa kuchagua kituo cha kupigia kura, na watu wengi huchagua eneo la karibu yao na wanapoishi, kwa sababu idara za usalama hupunguza harakati za uchaguzi. Mwisho wa habari za dunia. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Murithi kwenye kipindi cha kwa undani Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza, kama ulivyosikia mwenzangu uh, Sandi Shomari akikusomea taarifa ni kwamba wanajeshi wa Kenya waungana na polisi kupambana na matukio yaliyokithiri ya ujambazi katika maeneo ya kaskazini magharibi ambayo amesababisha vifo vya zaidi ya watu eh, mia moja pamoja na maafisa kumi na eh, sita katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Rais wa nchi hiyo anasemaje? tutakuwa na polisi pale, tutakuwa na wanajeshi pale. So tunataka kuwaambia watu wenye wanapenda amani kama uko na bunduki ambayo hujapatiwa leseni na serikali hurudisha. Na katika sehemu ya pili, tutaangazia ripoti mpya ya Benki ya Dunia inayochambua uchumi wa Tanzania ambayo inasisitiza kwamba sekta ya maji na usafi wa mazingira ni muhimu katika maendeleo ya taifa. ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi. Nam, tuanzie nchini Kenya. Wanajeshi wa taifa hilo wataungana na polisi katika kupambana na matukio ambayo yanaelezwa kuwa yaliyokithiri ya ujambazi katika maeneo ya kaskazini magharibi mwa nchi hiyo ambayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja na maafisa wa polisi 16 katika kipindi cha miezi sita tu iliyopita. Rais wa taifa hilo William Ruto amesema kwamba ili kurejesha usalama katika maeneo yenye ukame yaliyo mpakani mwa uganda sudani kusini na ethiopia ambako wizi wa mifugo umekithiri na umechochewa na kuenea kwa silaha za rashasha rasha, itabidi kwamba jeshi litumwe mle eh, kushirikiana na maafisa wengine wa usalama awali waziri wa mambo ya ndani kithure kidiki alisema hali katika eneo la kaskazini mwa bonde la Ufa ni e, dharura ya kitaifa, na akawapatia watu katika eneo hilo siku tatu kusalimisha bunduki zao, e, kauli ambayo pia ilirudiwa na Rais William Ruto. Hatua ngumu ya, na madhubuti lazima zichukuliwe mara moja, waziri huyo alisema na kama sehemu ya kujibu basi, jeshi litatumwa katika kaunti sita za eneo hilo eh, kuanzia kesho Jumatano eh, kuanza shughuli hizo kwa mujibu wa waziri wa ulinzi Aden Bare Duale. Na ni maeneo ambayo ni pamoja na kaunti za Turukana, kaunti ya Baringo, kaunti ya Pokot Magharibi na vilevile vile e maeneo mengine yaliyo katika uh, ujirani huo. Rais William Ruto alisema kwamba inabidi utawala wake utume wa wanajeshi hao kwa sababu hali imekuwa ni tete. Tutakuwa na polisi pale, tutakuwa na wanajeshi pale, so tunataka kuwaambia watu wenye wanapenda amani, kama huko na bunduki ambayo hujapatiwa leseni na serikali, rudisha. Everybody mwenye ako na bunduki ambayo sio halali ambayo hajapatiwa na serikali they must surrender in three days. Historia fupi, msikilizaji, kuhusu suala hili ni kwamba kwa miaka mingi karne, uh, kunradhi, kwa miongo kadhaa sasa hali ya usalama katika eneo hilo imekuwa ikizidi kuzorota licha ya kuwepo kwa serikali mbalimbali mbali. Tawala kadhaa zimekuja na kwenda, kila, kila utawala ukieleza vile ambavyo utashughulikia suala hilo. Nimetaja majimbo ambayo yanahusika sana, lakini kuna matatu ambayo ndio yanahusika moja kwa moja, jimbo hilo la Pokot Magharibi na vilevile vile jimbo la Turkana, pamoja pia na lile la Baringo, ndiko kumeshuhudiwa visa vingi namna hiyo, na ikabidi kwamba hatua zichukuliwe lakini zinaishia mara nyingi kwamba ni watu wanakufa na, na mifugo pia ku, kuibiwa na mingine pia kujeruhiwa hata na kuuawa eh, na kwamba eh, ni hali ambayo imepelekea malalamiko ya aina tofauti, ikiwa ni pamoja na malalamishi kutoka kwa wale wanaoangalia eh, maswala ya haki za binadamu kusema kwamba pia zinakiukwa katika operesheni zinazoendelea huko. Tuungane sasa na na huyu uh, George Musamali mchambuzi wa siasa na maswala ya usalama nchini Kenya. eh, eh, George Musamali, moja kwa moja, wewe kwanza umepokeaje hatua hii ambayo siyo ya kawaida, kutuma jeshi katika maeneo ambayo kwa kawaida ni maafisa tu wa usalama wa kawaida ambao huwepo? Uh, kwa kweli uh, umelizungumzia hili swala na mimi nawe tumelijadili kwa kina mara kadha wa kadha na ni lazima turudi nyuma kwa historia, maanake hili ni tatizo ambalo tumekuwa tukikabiliana li nao nalo kwa zaidi ya miaka sitini. Si kwamba lilianza juzi, na nakumbuka ya kwamba si mara ya kwanza tumepeleka jeshi katika maeneo hayo kuweza kujaribu kutafuta suluhisho kwa matatizo ya kiusalama katika maeneo hayo. Na tulikuwa kuna operesheni nyingine kubwa zaidi ya hii ambayo imetangazwa hapo jana na Bwana Ruto ambaye tuliita Operation Nyundo hii ni operation ambayo ilifanyika mwaka elfu moja tisa mia na themanini na nne na anakumbuka kwamba umemtaja Meja Jenerali Nkaiseri. Wakati ule yeye ndiye aliyekuwa komanda wa kikundi cha wanajeshi ambao walishiriki katika operesheni ile, na baadaye alikuja akapanda mamlaka, akawa uh, akakuwa meja jenerali, na kisha alipostaafu akajiunga na siasa, na alipojiunga na siasa akawa waziri wa masuala ya usalama wa ndani na tatizo ambalo alikabiliana nalo mwaka elfu moja tisa mia na themanini na nne alikutana nalo miaka ya elfu mbili na ishirini na ishirini elfu mbili kumi na tisa kumi na nane. Kwa hivyo operesheni ya kijeshi peke yake ama operesheni ambazo tumeshuhudia katika maeneo haya ambayo yamehuzisha wanajeshi na vitengo vya usalama hayajazaa matunda yoyote, maanake hali ni ile ile, kwamba tunatumia mbinu ambayo imetumika hapo awali na tukaona kwamba hii mbinu, mbinu haijafaulu na kisha baadaye tukisha wanajeshi mambo hali ikirejelea pale pale, basi tunazozidi kuitumia ile ile mbinu ambayo ni mbinu ambayo haijasaidia. Kwa hivyo kupeleka wanajeshi tu siyo suluhisho, maanake umezungumzia kwamba rais Uhuru uh, uh, uh, uh, Kenyatta pia aliwatumia wanajeshi kule Laikipia kukabiliana na hawa wavamizi wa kabila la Wapokoto, Waturkana na Wasamburu, na baada ya operesheni kuisha hali ikarejelea pale pale kwa hivyo cha msingi hapa ni lazima tujiulize, je, mbinu za kijeshi ndiyo suluhisho ya tatizo la usalama katika maeneo hayo ama kuna njia nyingine mbadala ambayo yafaa kutumika ili kukabiliana na hili tatizo na tupate suluhisho la kudumu? Kwangu mie nikizungumza, nasema ya kwamba, la, hizi mbinu za kijeshi ambazo tunazitumia, serikali baada ya nyingine, tulikuwako na serikali ya Kenyatta wa mwanzo, Jomo Kenyatta, Kenyatta one tukaja na serikali ya rais Daniel Arap Moi, rais uh, Mwai Kibaki na hivi sasa rais mstaafu uh, Uhuru Kenyatta, na hivi sasa tunazungumzia serikali ya rais uh, uh, uh, William Ruto, ambao wote hawajafikiria nje ya kutumia nguvu za kijeshi kukabiliana na tatizo ambalo suluhisho lake linaweza kuwa upande mwingine, na hapo ndipo tunaikosoa serikali, maanake lazima izungumze na wadau ili kujua hasa kina cha matatizo haya ni yapi. Tuhuma zimetolewa kwa wanasiasa kwamba wao ndio wanayochochea. Wangapi wamekamatwa na kufunguliwa mashtaka na kisha kuhukumiwa? Hatujaona jambo kama hilo likitokea. Kwa hivyo hizi tu tunasema kwamba ni ngurumo za haja kutoa vitisho kwa raia, na kisha tunawaacha wananchi katika maeneo hayo maisha yao wakiwa katika hali ya hatari, kutokana na hao wahuni ambao wamekwepo kwa kipindi kirefu sana. George Msamali naomba usiondoke hapo, lakini umezungumza kuhusu raia. Hebu tusikie baadhi ya raia wanavyosema katika maeneo yaliyoathiriwa sana eh, hasa hawa ambao wanazungumza na Radio Citizen na kituo chetu shirika huko nchini Kenya. Sisi hapa watu ishirini, ishirini na nne tumesika na ni wafijana bwana Sio, mnakaa kwa Nairobi mnakaa kuongea kwa mdomo na hakuna kitu mnatufikisha hapa bwana. Jana walikuwa pogoto walitufamia sana, sasa wazazi wakaogopa basi kuni kuashilia watoto wao wakuje kwa sababu um, wazazi walitoroka jana jioni. Tuko na walimu watano, kila mmoja ameshika begi yake kwamba yuko tayari kuondoka hata kama ni kuacha kazi. Kwa hivyo kwa sasa, vile tunavyoongea na nyinyi hivi, hakuna masomo yanayoendelea katika shule hiyo. Turnout ya junior secondary imekuwa low, because kwa jumla tu wanafunzi wote hawako, hata ECD. Unaona watoto wadogo wa hawako hapa because watoto wame, wazazi wamehofia watoto wao, security ya watoto wao ukisikia wakieleza hapo uh, utaona hali ilivyo. Kwani kwa, kwa ni hali ambayo kwa, kwa kweli ni ya kutia wasiwasi uh, wasi. Lakini kumekuwa pia na wanajeshi ambao walitumwa katika maeneo kama vile Laikipia. E, George Musamali e, shutuma kwamba wanajeshi wanapotumwa visa vya mauaji ya kiholela na mashambulizi ya kiholela, kiholela huongezeka utasemaje kuhusu hili? Kwa kweli tuma kama hizo zimekwepo manake kule Mount Elgon Wakati tulitumia jeshi tulipata tuhuma kama hizo, ukiukaji wa haki za kibinadamu. Nakumbuka pia operesheni Nyundo, pia tuhuma kama hizo zilikwepo na ushahidi ulikwepo, manake tulitumia ile tunaita scorched earth method. Manake scorched earth method ni kwenda na kufanya uharibifu, kutumia vitengo vya usalama, ng'ombe kuwawa, mabwawa ya maji kuwekwa sumu na hali kadhalika. Tuhuma kama hizo zimekwepo, na ingawa tunasema ya kwamba ni shutuma tu kwamba ni visingizio vi, ili jeshi liweze kuondoka. Mimi mwenyewe ni lihudumu na nakubali ya kwamba kuna ukweli nyuma ya maswa, ya madai kama hayo. Maanake kama hivi sasa, ndugu yangu, operesheni imetangazwa jana, leo tumewatuma wanajeshi. Tulikuwako na mda gani wa kuweza kupanga ile operesheni, tuwe na kile kwa kimombo tunaita operational orders kwamba hawa maafisa wa kijeshi wanatokwenda kule, wanaenda kufanya nini? Hilo ndio swali ambalo tunafaa kujiuliza. Maanake kwa kawaida kikundi cha kwanza cha wanajeshi ambao hupelekwa ama maafisa wa polisi ni wale wa kwenda kufanya ile tunaita, uh, kwenda kutafuta habari za kijasusi. Ufisadi, ufisadi ndio unawezesha mambo ambayo tunayazungumzia kuendelea katika taifa. Maanake hizi ng'ombe zinapoibiwa hufika Nairobi, ni kitowe changu kule Nairobi, nikiwa Nairobi. Maanake hizi ng'ombe husafirishwa kwa magari, hupita barabarani, barabarani tuna vizuizi -vizu vya polisi. Kwa hivyo jambo ambalo tunasema ni kwamba hatuwezi sema moja kwa moja viongozi wanahusika, lakini ni kwamba uhalifu wa ng'ombe ama ile cattle rustling imegeuzwa sasa ikawa kwamba ni biashara ya kawaida, na tusipokabiliana na hilo, basi hatuwezi pata suluhisho la hili tatizo. Na je, swali tunajiuliza kwamba ni vipi wale wananchi pale wameamua kujihusisha na uhalifu na kama huu, ni kwa sababu hawana mbinu ingine mbadala ya kitega uchumi na inabidi kwamba wao watahusika, aidha wamefadhiliwa na wa viongozi ama ni wao wenyewe moja kwa moja, maanake wana matatizo yao na wanahitaji kuishi kama wananchi wengine. Basi hatuwezi sema, lakini ukweli ni kwamba ufisadi umechangia pakubwa mm, utovu wa usalama katika uh, kaskazini mwa Kenya. Shukran sana George Musamali kuzungumza na Sauti ya Amerika. Asante sana ndugu Ni sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi. Kama nilivyokuarifu hapo awali, ni kwamba ripoti mpya ya Benki ya Dunia ambayo inachambua uchumi wa Tanzania inasisitiza ama inaeleza kwamba sekta ya maji na usafi wa mazingira i, iko muhimu zaidi katika maendeleo ya taifa, na ni ripoti ambayo imesema kuna umuhimu wa kut kutazama kwa kina sekta hiyo ya huduma ya maji safi na usafi wa mazingira ili kuokoa takribani dola bilioni mbili pesa za Marekani hizo ambazo hupotea kila mwaka nchini humo kutokana na ukosefu wa maji safi na salama na vilevile vile uchafuzi wa mazingira. Kabla hatujalizungumza hili, nimlete mwenzangu Idi Wesu ambaye ametutayarishia ripoti ifuatayo. Maji na usafi wa mazingira ni haki za kimsingi za binadamu. Na usafi ni muhimu kwa maisha yenye afya na heshima. Lakini idadi kubwa ya wakazi wa Tanzania hawana huduma za kutosha za maji safi na salama. Hii ni kwa mujibu wa Benki ya Dunia. Licha ya maendeleo makubwa katika miaka ya hivi karibuni, ukosefu wa upatikanaji wa maji safi na salama unaendelea kudhoofisha viwango vya maisha na kufanya ukuaji wa uchumi kwenda taratibu. Benki ya Dunia inasema huduma duni za maji safi na salama huigharimu Tanzania zaidi ya dola za Marekani bilioni mbili nukta nne, sawa na pesa za Tanzania shilingi trilioni tano nukta sita kila mwaka, sawa na asilimia tatu nukta mbili ya pato la taifa la mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Wanawake, watoto, wazee, watu wenye ulemavu wanachama wa makundi mengine yaliyotengwa na kaya masikini kote nchini hubeba sehemu kubwa ya gharama za kijamii na kiuchumi zinazotokana na huduma duni za maji safi. Um, of... Kazi kubwa bado inahitajika, kwani kuna hasara ya zaidi ya dola bilioni mbili kutokana na changamoto zitokanazo na huduma za maji na usafi wa mazingira, lakini tunaamini kwa matumizi bora na mipango iliyothabiti tutaendelea kushirikiana na serikali ya watu wa Tanzania na tunaamini huko mbele mambo yatakuwa mazuri zaidi. By, uh, uh, the, uh, the angalau zaidi ya asilimia 64 ya kaya zinapata huduma ya msingi ya maji safi, asilimia 32 wanapata huduma za usafi wa mazingira, huku asilimia 48 ndio wanapata huduma za usafi kulingana na vigezo vya mpango wa maendeleo endelevu, yani SDGs. Je, haya yanaathiri vipi uchumi? Mhandisi Wilhelmina Malima wa shirika la Sanitation and Water Action anaeleza. Kuangalia gharama ambazo mtu anaweza kuzitumia kuwekeza katika matibabu ambazo anaweza kuziokoa, lakini kwa yule mtu kuwa na afya njema, kuepuka magonjwa yanayosababishwa na uchafu wa mazingira au kukosa maji, anaweza kuchangia kwenye uchumi. Tumeangalia pia katika shule kiwa na huduma bora za maji na usafi wa mazingira shuleni, ina maana unapunguza utoro, unachangia katika wale watoto kuweza kufanya vizuri katika masomo yao, na hasa kuangalia eneo la wasichana. Upatikanaji wa uhakika wa huduma za maji safi na usafi wa mazingira utaimarisha sekta zingine kama elimu na nguvu kazi. Hivyo, wadau wanataka kufanyika kwa kazi zaidi katika matumizi ya rasilimali za maji zinazopatikana nchini. Lakini Ziwa Victoria, maeneo ya kanda ya ziwa, bado kuna changamoto kubwa ya, matumi, ya upatikanaji wa maji kwa matumizi aa, ya, ya, ya nyumbani. Kwa hiyo mimi binafsi naona ripoti hii itaisaidia serikali lakini sisi wadau kutuonyesha ni kwenye maeneo gani muhimu ambayo sasa tunapaswa tuende kuchukua hatua ambazo zitasaidia kuboresha maisha ya watu aa, lakini kuboresha sekta nzima aa, ya maji na maeneo ambayo yanasaidia sekta nzima. makofi mengi na vigeregere maji yanamwagika maji... Serikali ya Tanzania inasema imeweka mikakati kuhakikisha huduma za maji na usafi wa mazingira zinaboreshwa zaidi. Kwa mujibu wa mhandisi Anthony Sanga, katibu mkuu wa Wizara ya Maji kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tano huduma za maji maeneo ya vijijini iwe imefikia asilimia themanini. Tunapomaliza ishirini na tano basi tuhakikishe kwamba huduma ya maji katika maeneo ya mijini imefikia asilimia tisini na tano, lakini huduma ya maji maeneo ya vijijini imefikia asilimia themanini na tano. Mwezi wa tatu tutazindua ripoti ya tulipofika ya, ya, mpaka sasa hivi. Kwa mujibu wa Benki ya Dunia, ukuaji wa uchumi wa Tanzania umekuwa ukiimarika. Hata hivyo sekta ya kilimo ambayo inaajiri zaidi ya asilimia sabini ya watanzania imekuwa na mchango mdogo katika ukuaji huo ambapo inachangia chini ya asilimia moja. Vincent Mugwai ni mhadhiri wa uchumi, chuo kikuu cha Dar es Salaam, anasema kama Tanzania inataka kuona mageuzi katika kilimo ni lazima iamue kuwekeza pakubwa. Asilimia kubwa tu ya watanzania bado wanategemea jembe la mkono. Hata hatuongelei jembe la kukokotwa na ng'ombe, hatuongelei <laughs> trekta. Sasa, sasa, sasa, e, kwa, kwa, kwa sababu hiyo production yetu, uzalishaji wetu wa kilimo uko chini sana. Sekta za viwanda na ujenzi bado zimeendelea kuwa vichocheo vya ukuaji wa uchumi, ambapo zinachangia asilimia 2.6 ya pato la taifa. Idi Uwesu, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam ni hali ya upatikanaji wa maji safi na usafi wa mazingira nchini Tanzania. Dr Brevias Kayoza ni mchambuzi wa uchumi kwanza kabisa, daktari, hisia zako kuhusu ripoti hii ya Benki ya Dunia? En, na en, ni, ni, ni ripoti muhimu inayofungua masuala kadhaa imezungumza. Jambo la kwanza, hali ya kiuchumi kwa ujumla, kwa maana ya uchumi mpana, makadirio ya ukuaji wa uchumi kwamba walau utakuwa juu ya nchi nyingi za ukanda huu wa Afrika Mashariki na nakusima jango la saa kwamba uchumi utaweza kuwa kwa asilimia tano nukta mbili mwaka unaokuja. E, lakini imejaja mfumko wa bei kwamba ni bado unahimilika na ni mdogo kulinganisha na nchi zingine kwa asilimia tano nukta mbili vilevile. E, lakini pia ilijaribu kuweka msukumo mkubwa juu ya kuongeza tija kwenye uchumi pamoja na kushajiisha sekta binafsi ili kujenga uchumi jumuishi. E, namba mbili imezungumza hilo swala juu ya maji na e, nimesoma ripoti yote kwa peji zake sabini na sita. Sehemu inayohusu umuhimu wa maji ilikuwa ni sehemu muhimu, na kuna vitu ambavyo vinahitaji mjadala mpana e, kwa mfano wameonyesha kwamba Tanzania inapoteza eh, takriban eh, shilingi bilioni dola bilioni do, inapoteza dola bilioni moja nukta tisa kwa mwaka kwa sababu ya watu kutokuwa na maji salama safi ambayo inaweza kuwasaidia, lakini wakati huo huo kutokana na matatizo au magonjwa ambayo yanatokana moja kwa moja na ukosefu wa maji salama e, watu wanakufa zaidi ya elfu thelathini na moja e, kwa mwaka, kwa kundi lile la vifo ambavyo vinaweza e, kuzuirika, na wanapoiweka kwa muktadha kwamba tunaweza tukafanyaje kutoka hapa tulipo mmoja e, wanasisitiza kwamba Tanzania ikiweza kwe, kutekeleza mradi wake wa maji safi na salama ule wa awamu ya tatu ambao una gharimu au una thamani ili uweze kutekelezwa unahitaji dola bilioni sita e, nukta tano. Wakaonyesha kwamba itaweza kusaidia Tanzania kuweza kuweka akiba ya, ya kuokoa kiwango cha shilingi trilioni mbili, dola bilioni mbili nukta nne za Kimarekani kutokana na hasara ambazo watu wanakwenda kutibiwa na wakati mwingine nguvu kazi ina, ina, inapotea. Kwa hiyo upande huo ulikuwa kwa kweli nadhani muhimu sana, ukiacha hizo takwimu za uchumi mpana ambazo tumezizoea na nyingi zipo zinazokinzana na takwimu za serikali, kwa mfano za kwenye mfumuko wa bei na masuala ya uhalisia wenyewe. Unaposema mfumuko wa bei ni asilimia tano nukta mbili e, maanaake watu wakienda madukani waone ongezeko la aina hiyo, au wanapokwenda kwenye masoko lakini hali sivyo ilivyo kwa kweli kiuhalisia. Na, na, Dr. Kayoza, una unaona kama sasa baada ya mapendekezo hayo, manaake nimeaona mapendekezo na kwamba itakuwa kwamba uh, serikali iwapo itatilia maanani baada ya mapendekezo itaokoa hela uh, nyingi tu kweli kweli. Uh, je, unaona mm, serikali inaweza kushughulikiaje swala hili? Inaweza kufanya nini ndio ifike Eh, katika ha, hali ambayo imependekezwa na kuokoa pesa kiasi hicho. Eh, ni, ni, ni, ni, ni kazi ngumu sana kwa serikali, lakini yako masuala kadhaa inaweza ikayafanya. Jambo la kwanza muhimu ni kuhakikisha kwamba inaweza kuwekeza vizuri au inaweza kutekeleza vizuri miradi muhimu ya maji safi na salama bila kuupotevu kwa sababu ripoti yenyewe, pamoja na kwamba inataja kiwango hicho cha fedha ambacho kinahitajika kuwekeza, lakini kwa miaka karibia kumi hivi sasa nchini Tanzania ni kwamba pesa inayokwenda kwenye miradi ya maji, takriban asilimia arobaini na sita ya pesa hiyo, kwa kila shilingi mia moja inayokwenda kwenye miradi ya maji huwa inapotea. Ina kwa hiyo moja ni kuhakisha kwamba kiwango cha upotevu wa fedha kwenye miradi na hasa kwenye miradi ya maji kina eh, kinapungua ili waweze kuwa na fedha ya kutosha kuweza kutekeleza miradi yenyewe. Jambo la pili ni uhakika wa wataalamu katika masuala yenyewe ambao e, wanaweza kwa kweli kuuanisha mahitaji ya maji safi na salama upande mmoja, lakini upande wa pili kufungamanisha vizuri na uchumi. Kuna u, kuna uga, kuna mwanya kati ya sera za huduma za jamii kama maji na sera za kiuchumi, na hilo jambo ambalo linatakiwa kufanya kazi zaidi. mm -hmm. Namba tatu litakuwa mm -hmm. ni lakini mikakati ya kiuchumi zaidi kwa sababu ukiangalia ripoti yenyewe inajaribu kuonyesha kwamba ili Tanzania iweze kutekeleza mradi huo wa dola e, bilioni sita nukta tano wa tatu itamgharimu kila Mtanzania dola e, kumi na sita walao kama tutataka kujenga, kama tutataka kupima kwa kumtoza mtu lakini ikiwa mradi huo utatekelezwa na ukakamilika, Naam, utaongeza pato la mtanzania kwa dola thelathini na nane, nusu ya kiwango ambacho anatakiwa kutumia. Kwa hiyo kuna swala la kuangalia eh, taratibu za kikodi kwenye vifaa ambavyo vinatumika na kwenye mazingira yote yanayohusisha mm -hmm. sekta yenyewe ya maji ili kupunguza masharti, kupunguza gharama za uendeshaji wa sekta yenyewe ili kuweza kuhudumia e, watu hawa na kufikia malengo hayo, kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Shukran sana Dr Kayoza kuzungumza nasi kwa leo. Asante sana, JB Mridhi. Ni fahari yangu kwa naye. Dr Kayoza ni mchambuzi wa siasa na uchumi nchini Tanzania. Hadi hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi hiki cha kwa undani kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote ambao wamefanikisha kukuletea kipindi hiki hewani, E, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi ni Saida Hamdun. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuonane tena Mungu akijalia. Kwa heri.