Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harizon Kamau. Mwanadiplomasia mkuu kwenye utawala wa Taliban wa Afghanistan amepuuzia madai ya Rusia kwamba maelfu ya wapiganaji wa Islamic State wamejikita kaskazini mwa Afghanistan kwa nia ya kuvuruga taifa hilo la kati mwa Asia mwanadiplomasia huyo ambaye pia ni waziri wa mambo ya kigeni wa Afghanistan amehoji iweje maelfu ya watu wamekusanyika kwenye sehemu moja na wala wasionekane. Hilo ameuliza wakati akifanya ya hotuba yake kwa taifa kupitia televisheni mapema leo mjini Kabul, wakati wa maadhimisho ya 34 tangu kuondoka kwa vikosi vya Sovieti nchini humo. Tangazo hilo limekuja siku moja baada ya afisa wa ngazi ya juu kwenye jeshi la Urusi kusema kwamba magaidi wamekita mizizi ya Afghanistan wakiwa tishio kubwa zaidi la kieneo. Tangazo hilo la Rasia pia limefanyika siku ambayo vikosi maalum vya Taliban vilishambulia ngome ya Islamic State kwenye mji mkuu na kuua wanamgambo watatu huku mmoja akikamatwa. Shambulizi la kujitoa mhanga nje ya ubalozi wa Rasia mjini Kabul Septemba mwaka jana liliua wafanyakazi wawili wa ubalozi huo pamoja na raia wanne wa Afghanistan waliokuwa wakiomba vibali vya kusafiria. New Zealand imeanza mchakato wa ukaguzi na ukadiriaji wa hasara iliyosababishwa na kimbunga Gabriel ambacho kimeondoka nchini hivi leo. Takriban watu wanne wamethibitishwa kufa kutokana na kimbunga hicho kinachosemekana kuwa kibaya zaidi kuwahi kupiga taifa hilo la Pacific, akiwemo zimamoto zima mmoja wa kujitolea, ambaye alifunikwa na maporomoko ya ardhi kwenye ufukwe wa mashariki mwa taifa hilo mwingine alikuwa mtoto mdogo aliyesombwa na maji Jumanne kwenye makazi ya Eskdale karibu na ufukwe wa Hawke Bay ulioko kwenye kisiwa cha North Island. Kimbunga hicho kilichopiga taifa hilo Jumatatu mvua, kilikuwa na mvua ya hadi sentimita 40 zilizopelekea mafuriko, maporomoko ya ardhi pamoja na uharibifu wa miundombinu muhimu. Takriban wakazi elfu tisa wamelazimika kuondoka kwenye nyumba zao huku wengine wakilazimika kuchukua hifadhi kwenye mapaa ya nyumba zao ili kujiepusha na mafuriko serikali imesema kwamba zaidi ya watu elfu moja mia nne kutoka North Island hawajulikani walipo wakati nyumba zilizokosa umeme zikishuka kutoka elfu moja mia mbili hadi elfu moja mia moja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Katika juhudi za kupambana na mzunguko haramu wa fedha ambao mara nyingi unatumiwa na kundi la Al Shabab. Serikali ya Somalia imetangaza Jumanne hatua ya, hatu ya kudhibiti utakatishaji wa fedha ambazo zinahitaji makampuni kadhaa kujiandikisha na kuandikisha wateja wao. Kamati ya kupambana na utakatishaji fedha na ufadhili wa kigaidi imetoa uamuzi kuamuru kampuni za kuthibitisha bima na uuzaji wa majengo zisajiliwe ndani ya wiki kadhaa. Zaidi ya hayo, makampuni ya mawasiliano yameagizwa kusajili wateja walio ndani wali ya muda Walio nao ndani ya muda wa siku tisini. Pia wachukue picha na alama zote za vidole za wale wanaopea kadi mpya za simu na wale ambao walizipokea hapo awali. Hatua hizo mpya pia zinaweka ukomo wa miamala ya pesa kwa simu hadi dola mia tatu, ikiwa ni juhudi ya kuzuia miamala mikubwa ambayo inaweza kutumika katika kufadhili shughuli za kigaidi. Uamuzi huo unatarajiwa kuwa na adhari kubwa kwa operesheni za al-Shabab na makundi mengine ya kigaidi katika eneo hilo kwa sababu mara nyingi wanategemea mtiririko wa fedha haramu kufadhili shughuli zao. Takriban wahamiaji sabini na tatu wameripotiwa kutojulikana walipo wakidhaniwa kufa kufuatia ajali ya meli katika pwani ya Libya jana Jumanne. Ukurasa rasmi wa Twitter wa shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa IOM umeandika watu saba walionusurika walifanikiwa kufika katika ufukwe baada ya kutoka kwenye boti ambayo ilikuwa imebeba takriban watu themanini wanaripotiwa kuondoka Alkaya mashariki mwa Tripoli kuelekea Ulaya, ripoti zimeongeza. Aidha, IOM imeongeza kusema kuwa hadi sasa miili kumi na moja imepatikana na shirika la Mwezi Mwekundu la Libya pamoja na polisi wa ndani, wakati watu saba walionusurika wakiwa wamelazwa hospitalini. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Sasa nampisha mwenzangu Kenneth Bwire, tayari kabisa kukuletea kwa undani. Jina langu Harrison Kamau. Asante Kamau, kwa habari za dunia kwa undani. Sehemu ya kwanza, tunaangazia ongezeko la maji baharini na kutishia uwepo wa visiwa pamoja na uharibifu wa miji iliyo karibu na bahari. Sehemu ya pili, tunaangazia ukame unaotishia maisha ya mamilioni ya watu Afrika Mashariki. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba maji baharini yanaendelea kuongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kuonekana tangu miaka ya elfu moja mia tisa, na kuweka hatari nchi zilizo karibu na bahari au visiwa vinavyozungukwa na bahari. Nchi kama Bangladesh, China, India na Uholanzi zipo katika hatari kubwa sana ya kupoteza sehemu kubwa ya ardhi kutokana na maji ya baharini. Zaidi ya watu milioni mia tisa wanaoishi katika sehemu za pwani kote duniani wamo katika hatari kubwa ya mafuriko kutokana na kuongezeka kwa maji baharini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametangaza kwamba kiwango cha maji baharini kinatarajiwa kuongezeka hata wakati kiwango cha joto duniani kinaongezeka. Nchi ambazo ni visiwa hasa nchi ndogo zinazozungukwa na bahari kama Madagaskar na Msumbiji ambayo ipo karibu na bahari zipo katika hatari kubwa. Miji kama Cairo, Lagos, Maputo, Bangkok, Dakar, Jakarta, Mumbai, Shanghai, Copenhagen, London, Los Angeles, New York, Buenos Aires na Santiago zipo katika hatari kubwa ya athari zitokanazo na kuongezeka kwa kiwango cha maji baharini. Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba kila kiwango cha nyuzi joto kina athari kubwa kwa dunia na kiwango cha maji baharini. Watabiri wa hali ya hewa kwa upande wao duniani wamesema Jumanne kwamba kiwango cha maji baharini kimeongezeka kwa kasi na bahari kuchemka kwa haraka sana. Kiwango cha maji baharini kinatarajiwa kuongezeka kwa kati ya mita mbili hadi tatu katika muda wa miaka elfu mbili ijayo iwapo kiwango cha joto kitasalia kuwa nyuzi joto moja nukta tano. Kwa laini ya simu ni Profesa Fulbert Namwamba, mhadhiri wa sayansi katika chuo kikuu cha Salisbury akiwa Maryland. na mwamba karibu. kwenye kwa undani maji yanatoka wapi? na kujaza bahari, wakati sote tunajua kuna ukame. Kinachofanyika kila wakati, kuna theluji. Hiyo theluji huwa inalimbikizika, na ukiangalia kama mlima Kenya au mlima Kilimanjaro utaona barafu nyingi na theluji. Hasa ukienda sasa nchi kama Greenland au Alaska utakuta kuwa hiyo barafu imelimbizika hata utaenda kilomita na kilomita ikiwa ni barafu. Na ukichimba chini ya hiyo barafu utaenda hata kilomita mbili ya ardhi ya barafu. Sasa kinachofanyika, wakati eh, vipimo joto vinapanda na wakati joto inakuja hii milimbiziko yote ya barafu iliyo mlima Kenya, mlima Kilimanjaro, Greenland, na kwingineko inayeyuka ningependa kuwapa wasikilizaji uh, ushahidi huu. Mkiangalia wakati huu Kilimanjaro utaona kuwa barafu imepunguka. Ukiangalia mlima Kenya utaona kuwa barafu imepunguka. Sasa kuna karibu nchi nzima, karibu nchi nzima uh, viwango vya karibu nchi nzima vya barafu ambavyo vinayeyuka. Hii barafu yote iliyo Alaska, iliyo North Pole iliyokuingineko ikiyeyuka yote inaenda baharini. Hapo ndiyo asili ya maji ya bahari kuongezeka. Mwingine anaweza akasema kwamba hiyo barafu unayozungumzia inapoyeyuka, nyingine inaenda chini ya ardhi, nyingine inapaa ndani ya anga, inakuwa ni kama inachanganyika na upepo uh, asilimia inayochanganyika na upepo Aa, au kuwa kama mvuke ni pengine asilimia moja au mbili. Asilimia tisaini na tano ya hiyo barafu inayoyeyuka inaenda baharini, na naeleza kwa sababu karibu nusu ya kaskazini mwa Kanada ni barafu, Greenland yote ni barafu, na nafikiri wasikilizaji wamejifunza jiografia na, na, wa na nikasema ukitaka kujua kuwa barafu inayeyuka Msiende mbali mbali, mwangalie Kilimanjaro na mtaona kuwa tulipokuwa watoto Kilimanjaro ilikuwa nyeupe yote juu. Ukiangalia wakati huu Kilimanjaro huoni barafu wala theluji hata kidogo. Nini kinayeyusha barafu? Kinachoyeyusha barafu ni kuwa uh, vipimo joto vya dunia vinaenda juu sasa Ukifungua kama ukiwa na friji halafu, ufungue na uende utembee, ukirudi utakuta barafu yote imeyeyuka. Au ukichukua hata vigae tu vya barafu kawaida, uviache juu ya meza na kuweko na joto kidogo, itayeyuka. Sasa hiki tunachosema, uh, kuwa vipimo joto vya joto duniani vinaenda juu, uh, dunia inaendelea kuwa na joto, kinachosukuma hii joto ni kuwa carbon dioxide inapoenda hewani inafungilia dunia kama blanketi, na tunavyozidi kuchoma gesi na mafuta, carbon dioxide ikienda juu inafungia joto duniani kama blanketi, na dunia inaendelea kuwa na joto zaidi. Sasa hii barafu inayoyeyuka inakwenda baharini, tueleze athari zake zinakuwa ni zipi? Hamna faida hapa. Aa, kuna mwenzangu hapa nilipo Maryland, kwa mfano, kuna kisiwa kinaitwa Smith Island rafiki yangu alipokuwa mtoto, yeye ana yuko miaka sasa kama sabini. Alipokuwa mtoto, kuna kiwanja waliokuwa wakichezea baseball. Alipoenda juzi kujaribu kucheza pale baseball, akakuta pale alipokuwa anacheza baseball anahitaji uh, mashua kwenda pale. Ni kusema sasa iko futi tatu juu ya pale kiwanja kilikuwa. Kwa hivyo haya ni maneno yataonekana watu wowote wanaoishi karibu na bahari, hata kama Louisiana walio na mashamba na nyumba karibu na bahari tayari, hiyo bahari imeshapanda. Miji kama Dar es Salam, Malindi, Mombasa, Lamu, visiwa kama Madagaska, uh, sehemu kwa mfano kama Likoni ambazo zinakaribia na bahari itaanza kushuhudia nini kama bahari inaendelea kujaa hivi kiasi kwamba unasema mahala kulikuwa viwanja, watu wanakwenda na mashua. Sasa sasa inategemea Eh, pale uh, kwa kwa jumla uh, mila za watu wa Afrika Mashariki ni kuwa hawakuwa wanajenga kwenye maji penyewe, walikuwa wanaenda juu kidogo. Kwa hivyo hawa watakuwa sawa, lakini hata ukiangalia miji kama Mtwapa au uangalie mji wa zamani wa Gedi, uh, ukitaka watu wanaulizana, je, kwa nini watu waliondoka Gedi? na ni kuwa wakati bahari inapoenda juu maji ya chumvi nayo yanaingia kwenye visima. Kwa hiyo, la kwanza ni kuwa visima vitageuka kuwa chumvi wakati maji yanaenda juu. Kama kuna wale wamejenga karibu na bahari, wapende wasipende, eh, hizo nyumba zao ah, bahari itameza. Kama wako mbali ah, itakuwa muda kidogo, ikichukua muda, kama tuseme miaka thelathini au arobaini, una saa za kuhama na kuhamia mahali lakini kama wale wamejenga kwenye upeo wa maji, kama sasa kitu uh, kikubwa kama Afrika Mashariki ni watalii, au wale uh, wamejenga nyumba za watalii kwenye bahari kwenyewe, huo uh, ufuo wa bahari utamezwa, na itachukua muda tena kutengeneza mchanga wa kwenda kupata burudani pale baharini bahari inapojaa inaweza sumbua ama kupelekea maji katika maziwa ambayo yanapeleka maji ndani ya bahari na pia mito kupata matatizo kama hayo. Ndiyo hiyo uh, mito inayokaribia karibu na bahari, ikiwa ni kama mto kama tuseme Sabaki ambayo inaenda baharini au mto Tana, hapo ka, karibu na bahari kutakuwa na chumvi chumvi karibu na bahari. Uh, ziwa zile ziko karibu na bahari zitapata chumvi zaidi, lakini kikubwa kwa watu wetu wa Afrika Mashariki ni kuwa, uh, visima vya maji tamu au maji baridi vitaingiwa na maji chumvi. Maji chumvi, uh, hakuna binadamu anakunywa maji chumvi. Wana pengine waweza kuoshea vyombo, lakini huwezi kunywa maji ya chumvi. Mafuriko huko pia, mito inaweza jaya kusukuma maji nyuma mafuriko yanazidi uh, nchi kama zimbabwe na msumbiji zitakuwa na mafuriko zaidi sababu ya vimbunga sababu ya vimbunga na vimbunga vinapotokea inakuwaje vinavunja nyumba vinakuja na mafuriko watu hawana mahali pa kukaa na ukiangalia kimbunga cha mwisho kilichokuwa kule zimbabwe uh, na msumbiji watu wamefariki watu karibu elfu thelathini au elfu arobaini kwa hivyo athari kubwa pia vimbunga vinakuja na vifo vingi na magonjwa, magonjwa na maji chafu. Nchi kama Madagaska, ambazo zipo ndani katikati ya bahari, zilizo katikana bahari, ni Madagaska. Sasa inategemea je, wana miji pale karibu na bahari, lakini kuna visiwa. Sasa kama visiwa fulani kwenye bahari la Hindi na visiwa kama Kilwa au Mafia au Zanzibar, visiwa vidogo vidogo, kuna visiwa vitamezwa, na kuna ufalme fulani huko, nafikiri ni Solomon Island au karibu na Australia, watu weusi walio upande huo, ambayo mfalme ufalme wake wote utaisha baada ya miaka kama ishirini e, visiwa hivi vyote vitamezwa na wananchi ni lazima wa, wahambe wana, waende waishi kwingineko kama raia au wakimbizi. Hakuna lile tunaweza tukafanya profesa, kujiondolea hii hatari ambayo inatuzunguka? Kuna mengi tunayoweza kufanya. I... tukipunguza matumizi ya petroli na gesi e... tunapunguza carbon dioxide kwenda hewani. Kwa hivyo kunalo do... lile tunaweza kufanya ni kupunguza kuchoma kwa mafuta, kuchoma kwa makaa. Tukipunguza hizo zote tunapunguza a kiwango ambacho uh, vipimo joto vinapanda. Hivyo tunaweza punguza, ni kama ukimpunguzia mtu mablanketi, nikija niku nitoe mablanketi utasikia baridi zaidi, nikikuongezea blanketi utapata joto zaidi. Carbon dioxide ndiyo inaleta hii joto. Maelezo ya ufasaha na rahisi zaidi ni Profesa Fulbert Namwamba, mhadhiri wa sayansi na jiolojia katika chuo kikuu cha Salsbury Maryland, hapa Marekani, akikamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani ambapo tumeangazia kuongezeka kwa maji baharini. Sehemu ya pili ni muda usio mrefu. Hii ni VOA. Unasikiliza kwa undani kutoka sauti ya Amerika, VOA. Naitwa Kennes Bwire. Tunaungana na waandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhammad na Josephat Kioko, wanaangazia ukame unaotishia maisha ya mamilioni ya watu Afrika Mashariki. Shukran. Ukame unazidi kutikisa Kenya baada ya kukosa mvua kwa takriban miaka miwili sasa mvua imepatikana kidogo katika sehemu kadhaa na pia eneo kubwa la Afrika Mashariki, mataifa kama vile Tanzania, Ethiopia na upembe wa Afrika pia hali ni hiyo. Lakini sasa hapa Kenya wanasema kaunti nyingi zimeathiriwa na ukame. Maeneo kadhaa kama vile Marsabit, Isiolo na Garisa wameripoti utapia mlo kuangaisha watoto kutokana na hali ya kiangazi na ukosefu wa chakula. Serikali inajitahidi, lakini bado mashirika ya misaada kutoka Marekani yameleta misaada ya vyakula, lakini bado. Rais William Ruto aliongoza usambazaji wa vyakula tangu Septemba mwaka jana, lakini watu bado wanaumia kwa sababu mvua haikupatikana ya kutosha tangia mwezi Oktoba hadi mwezi Disemba, na hivyo mashamba mengi hayakupata vyakula ilivyokuwa inatarajiwa. Sasa ukame huu umekuwa ni mkubwa zaidi, na la karibuni kabisa, yani mapema wiki hii, kufikia majana Jumanne, Rais William Ruto akasema anaongoza maombi ya kitaifa na hapo hapo akazungumzia kuomba Mungu ailete neema ya mvua ili kupata uzalishaji wa chakula cha kutosha kulisha wananchi. Hali ni tete katika maeneo kame zaidi hapa nchini Kenya, ndiposa kuhusishwa kwa maswala hayo ya kiimani na pia kuhusisha viongozi wa kidini hali kadhalika katika kuombea mvua kuja. Katika maombi haya nimepata furaha kubwa na nimepata hakikisho kwamba Kanisa sasa inaelewa mahali pake katika taifa letu la Kenya. Kama serikali tumefanya mipango yote, mipango ya mbolea, mipango ya mbegu, mambo yale ambayo yanahitajika ili tujitayarishe, kwa sababu tunajua Mungu atatupatia mvua na Kenya itakuwa na chakula na tutaondoa aibu ya njaa katika taifa letu la Kenya. Nimeketi chini na governors wa taifa letu la Kenya wote, bila ya kujali wametoka chama gani ama sehemu gani, kwa sababu ya muhimu ni tupange kilimo, tuhakikishe ya kwamba taifa letu linaenda mbele. Na waomba watu wote wa dini zote katika taifa letu la Kenya tuweze kuombea taifa letu, hasa katika shida hii ya njaa na shida ya ukame, ndio Mungu atupatie mvua ndio wa Kenya waziangamie. Lakini hiyo mipango yote haiwezi kufaulu kama hatu, Mungu hata tupatia mvua. Hata wakati tunapanga mambo ya dams na mambo yale mengine water harvesting, bado tunahitaji Mungu atusaidie na mvua, ndio Kenya yetu iweze kwenda mbele na tusiangamie kwa mambo ama janga la ukame. Kulingana na uchanganuzi wa hivi majuzi kuanzia Julai hadi mwezi Septemba mwaka jana 2022 takriban watu milioni 3.5 ikiwa ni asilimia 24 ya wakazi wa maeneo ya kame zaidi hapa nchini Kenya wanakabiliwa na viwango vya juu vya uhaba wa chakula. Hili ni ongezeko la asilimia kumi kutoka kipindi kama hicho mwaka 2021 ambapo watu milioni 2.1 waliwekwa katika makundi ya IPC yani, awamu ya dharura na awamu ambayo ni ya hatari zaidi. Uhaba huo wa chakula ukichangiwa na sababu za ukosefu wa mvua au kushuhudiwa kwa kiwango cha chini cha misimu minne mfululizo ya mvua ya chini ambayo imepita, uzalishaji wa chini wa mazao nchini na uzalishaji duni wa mifugo, migogoro inayotokana na rasilimali chache. Hizi zote zikiwa sababu zinazochangia hali kama hiyo, na pia kupanda kwa bei ya juu ya chakula kutokana na vita vya Ukraine na uzalishaji mdogo wa ndani wa nchi. Maeneo athirika zaidi ni sehemu za mkoa wa bonde la ufa nchini Kenya. Ni kwamba asilimia inaongoza ni katika eneo la Isiolo, eneo la Turkana ni asilimia hamsini, Garisa ni asilimia arobaini na tano Mandera asilimia arobaini na tano hali kadhalika Marsabit, uh, ikifuatiwa na Baringo asilimia arobaini. Mapema mwezi uliopita mamlaka inayoshughulika na maswala ya ukame hapa nchini Kenya ilionya kwamba kufikia watu milioni sita wameathiriwa na janga hili, kwa ukosefu wa chakula kwa sababu maeneo yanamoisha hayakupata mvua ya kutosha na kupata chakula katika mashamba yao. Kutokana na hayo, sehemu ambazo zimeathirika zaidi, Rais William Ruto ametangaza kwamba ameshakutana na viongozi mbalimbali, wakiwapo wa bunge na hata magavana kutoka vyama mbalimbali vya kisiasa. Na katika kauli yake, alipokuwa akizungumza mjini Nairobi katika uwanja wa Nyayo, na pia siku tatu zilizopita huko Nakuru alikoongoza mkutano wa, wa maombi, alisema yeye habagui. Serikali imewaita viongozi wote, wakiwapo magavana bila kujali anatoka chama gani na akapigiwa kura nani. Na maombi anayoongoza pia anasema ameingizwa siasa. Maeneo hayo ni kama vile kaunti ya Samburu, na mbunge mmoja kutoka eneo hilo na Isula Lesuda anasema mpango upo kuwasaidia wananchi. tunaendelea kutafuta na kushirikiana na wadau ambao wanasaidia, na pia serikali kuu na pia ya kaunti, ili waweze kusaidia watu kupata chakula na hata kufikiria pia long term kwa mambo ya maji, kama ni mambo ya mabawa boreholes. Uh, lakini kwa sasa mambo sio mazuri kabisa. mifugo hmm, ndio hayo yanakufa. Ha, hata tuko na shida ya watoto ambao wanapaswa kwenda shu, wameenda shule na hata wale ambao wanaenda form one kupata karo kwa sababu wanategemea mifugo kwenda hmm, kuyauza na ili wa kwa hivyo tuko na changamoto, tunang'ang'ana kutafuta suluhisho, na bado tuko na mambo ya insecurity. Tunang'ang'ana kama viongozi kutafuta njia ya kuwasaidia pia wakaaji wa Samburu. Watu wako na shida sana, mambo ya chakula na pia maji, vile tunaendelea kusiki, kusikia ni ya kwamba haitaendelea kwa muda. Hata wale ambao wanalima constituency yangu, tuko na mahali ambapo ni fertile, na kawaida huwa tunategemea mvua lakini kwa sasa hatujaweza kupata mvua. Kuna mahali zingine uh, kama Samburu North, Samburu East, kwa miaka hata mitatu hawajaona mvua. Katika swala la jinsi binadamu walivyoathirika na ukame huu ni kwamba hali ya utapia mlo pia ni mbaya sana. Inavyoripotiwa, baadhi ya watoto milioni 5.1 katika maeneo yaliyoathiriwa na ukame wana utapia mlo wa hali ya juu, ikisababisha kuathiri hali ya afya kwa ujumla. Kuhusu mvua zijazo za Machi Mei mwaka 2023 pia zinatabiriwa kuwa chini ya wastani. Iwapo mvua hizi zitashindwa na usaidizi wa kibinadamu hautatolewa kwa kiwango kikubwa, uhaba wa chakula utaendelea kuzorota bila kujali jinsi mvua ya mwaka huu itakavyofanya. Mahitaji ya juu sana kibinadamu yataendelea hadi mwishoni mwa mwaka huu, huku urejesho kamili kutoka kwa ukame wa hali hii ukichukua miaka, ili kukabiliana na njaa na utapia mlo unaosababishwa na ukame kote kikanda. WFP ambayo ni shirika la chakula duniani linafuata mbinu jumuisho ya njia mbili: kukidhi mahitaji ya haraka ya chakula na lishe yenye kuokoa maisha, huku kwa wakati mmoja ikijenga uwezo wa kustamili mabadiliko makubwa ya hali ya hewa. Tayari WFP iko nyanjani ikiwapa mamilioni ya watu msaada wa kuokoa maisha kila siku. Tangu katikati ya mwaka elfu mbili ishirini na moja, kutokana na ukarimu wa washirika wake, WFP imeongeza zaidi ya mara mbili misaada katika maeneo yaliyoathiriwa na ukame katika pembe ya Afrika kutoka milioni nne hadi zaidi ya wanufaika milioni nane nukta nane wa chakula kila mwezi. Hata hivyo, mahitaji ya kibinadam ya kibina yanaendelea kushinda upanuzi mkubwa wa WFP. Sasa WFP inatoa wito wa dharura wa dola bilioni 2.4 kusaidia kuepusha janga kubwa la kibinadamu katika pembe ya Afrika na kusaidia watu milioni 8.8 walioathiriwa na ukame kwa msaada wa kila mwezi wa kuokoa maisha. Juhudi zote hizo za WFP yaani shirika la chakula duniani na mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa zikiendelea, na pia serikali tofauti kuweka juhudi za kulisha watu na pia kutafuta suluhisho ya ukame huu unaokumba sehemu mbalimbali. Rais William Ruto naye anaamini lazima kuhusisha Mungu kupitia maombi, na mtazamo wa viongozi wa kidini pia upo kuhusiana na maombi haya yanayotaka mola asaidie, na ndio maana hapa tumezungumza na kiongozi wa kidini ambaye ni Sheikh Yusuf Abdo katika dini ya Kiislamu, akitupatia mtizamo wake kuhusiana na swala hili. Hivyo, katika mafundisho ya dini yetu ya Kiislamu lipo hilo la watu kumwomba Mungu ama kuweka sala, hasa kama vile ilivyokuwa kuna sala ya Idi, kama vile ilivyokuwa kuna swala ya Ijumaa, basi vile vile kuna swala inaitwa salatul istisqa, ni, ni hasa ya kuomba mvua wakati watu wamefikwa na ukame. Hivyo ni wajibu wa viongozi wa dini ya Kiislamu waitikie mwito wa rais wa nchi hii ya Kenya juu ya masala kama hayo. Na jambo lingine, nafikiri pia na ningetaka hili E, lifike kwa wasikilizaji wote Waislamu na wasiokuwa Waislamu kwamba wakati mwingine ukame pia unakuja kutokana na watu kuwa mbali na Mwenyezi Mungu. Tukiangalia ulimwengu huu tunaoishi, e, watu wamejasiri kutaka kupambana na Mwenyezi Mungu au kumchalenji Mwenyezi Mungu. E, tumefikia sasa kufanya dhambi na kuasi, e, yani, kuyafanya mambo ambayo labda hata wanyama ambao Mungu hakuwapa akili mambo yale hawawezi kuyafanya. Ha, kadhia ya mambo haya ma, e, LGBTQ sijui ina mambo kama haya. Haya mambo yote ni ujasiri wetu sisi wanadamu, namna ya kuvuka mipaka, kutaka kumuudhi Mwenyezi Mungu subhana wa taala. Mambo kama haya ndiyo yanayosababisha Mungu kuondosha baraka zake katika nchi na watu kuletewa majanga aina mbalimbali. Kwa hivyo pia e, tujaribuni togeri, kutengeneza mafungamano yetu na Mungu wetu tukimlilia Mungu juu ya majanga haya ya njaa, iwe kweli kile kilio ni kilio mwanzo sisi kurudi kwa mola wetu juu ya yale tunaoyafanya. Eh, tunakamilisha kwa undani. Kutoka sauti Amerika VOA, ni sehemu ya pili ambayo imetayarishwa na Salma Muhammad pamoja na Jasphe Tikioka, ambayo imeangazia ukame nchini Kenya na namna serikali inatumia mbinu zote ikiwemo maombi ili kuomba mvua ikanyeshe. Sehemu ya kwanza tuliangazia namna bahari inavyojaa maji kutokana na kuyeyuka kwa theluji alivyoangazia Profesa Fulbert na Mwamba. Mwelekezi wa kipindi amekuwa Saida Hamdun. Jina langu ni Kennes Bwire. Asante msikilizaji kwa muda wako, nikutakie usiku mtulivu.