Nam, yafuatayo ni marudio ya kipindi cha kwa undani kilichoruka mapema wiki hii. Asante Kamau kwa habari za dunia. Kwa undani, sehemu ya kwanza, tunaangazia ongezeko la maji baharini na kutishia uwepo wa visiwa pamoja na uharibifu wa miji iliyo karibu na bahari. Sehemu ya pili, tunaangazia ukame unaotishia maisha ya mamilioni ya watu Afrika Mashariki. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba maji baharini yanaendelea kuongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kuonekana tangu miaka ya elfu moja mia tisa, na kuweka hatari nchi zilizo karibu na bahari au visiwa vinavyozungukwa na bahari. Nchi kama Bangladesh, China, India na Uholanzi zipo katika hatari kubwa sana ya kupoteza sehemu kubwa ya ardhi kutokana na maji ya baharini. Zaidi ya watu milioni 900 wanaoishi katika sehemu za pwani kote duniani wamo katika hatari kubwa ya mafuriko kutokana na kuongezeka kwa maji baharini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametangaza kwamba kiwango cha maji bahari kinatarajiwa kuongezeka hata wakati kiwango cha joto duniani kinaongezeka. Nchi ambazo ni visiwa hasa nchi ndogo zinazozungukwa na bahari kama Madagaskar na Msumbiji, ambayo ipo karibu na bahari, zipo katika hatari kubwa. Miji kama Cairo, Lagos, Maputo, Bangkok, Dhaka, Jakarta, Mumbai, Shanghai, Copenhagen, London, Los Angeles, New York, Buenos Aires na Santiago zipo katika hatari kubwa ya athari zitokanazo na kuongezeka kwa kiwango cha maji baharini. Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba kila kiwango cha nyuzi joto kina athari kubwa kwa dunia na kiwango cha maji baharini. Watabiri wa hali ya hewa kwa upande wao duniani wamesema Jumanne kwamba kiwango cha maji baharini kimeongezeka kwa kasi na bahari kuchemka kwa haraka sana. Kiwango cha maji baharini kinatarajiwa kuongezeka kwa kati ya mita mbili hadi tatu katika muda wa miaka elfu mbili ijayo iwapo kiwango cha joto kitasalia kuwa nyuzi joto moja nukta tano. Kwa laini ya simu ni Profesa Fulbert Namwamba, mhadhiri wa sayansi katika Chuo Kikuu cha Salisbury akiwa Maryland. Na Mwamba, karibu kwenye Kwa Undani. Maji yanatoka wapi? na kujaza bahari wakati sote tunajua kuna ukame. Kinachofanyika kila wakati kuna theluji. Hiyo theluji huwa inalimbikizika, na ukiangalia kama mlima Kenya au mlima Kilimanjaro utaona barafu nyingi na theluji. Hasa ukienda sasa nchi kama Greenland au Alaska utakuta kuwa hiyo barafu imelimbizika, hata utaenda kilomita na kilomita ikiwa ni barafu. Na ukichimba chini ya hiyo barafu utaenda hata kilomita mbili ya ardhi ya barafu. Sasa kinachofanyika wakati vipimo e, joto vinapa, zi, vinapanda na wakati joto inakuja hii milimbiziko yote ya barafu iliyo mlima Kenya, mlima Kilimanjaro, Greenland, na kwingineko inayeyuka ningependa kuwapa wasikilizaji uh, ushahidi huu. Mkiangalia wakati huu Kilimanjaro utaona kuwa barafu imepunguka. Ukiangalia mlima Kenya utaona kuwa barafu imepunguka. Sasa kuna karibu nchi nzima, karibu nchi nzima, uh, viwango vya karibu nchi nzima vya barafu ambavyo vinayeyuka. Hii barafu yote iliyo Alaska, iliyo North Pole iliyokuingineka ikiyeyuka yote inaenda baharini. Hapo ndiyo asili ya maji ya bahari kuongezeka. Mwingine anaweza akasema kwamba hiyo barafu unayozungumzia inapoyeyuka, nyingine inaenda chini ya ardhi, nyingine inapaa ndani ya anga, inakuwa ni kama inachanganyika na upepo. Uh, asilimia inayochanganyika na upepo Aa, au kuwa kama mvuke ni pengine asilimia moja au mbili. Asilimia tisaini na tano ya hiyo barafu inayoeyuka inaenda baharini, na naeleza kwa sababu karibu nusu ya kaskazini mwa Kanada ni barafu, Greenland yote ni barafu, na nafikiri wasikilizaji wamejifunza jiografia na, na, wa na nikasema ukitaka kujua kuwa barafu inayeyuka Msiende mbali mbali, mwangalie Kilimanjaro na mtaona kuwa tulipokuwa watoto Kilimanjaro ilikuwa nyeupe yote juu. Ukiangalia wakati huu Kilimanjaro huoni barafu wala theluji hata kidogo. Nini kinayeyusha barafu? Kinachoyeyusha barafu ni kuwa a, vipimo joto vya dunia vinaenda juu sasa Ukifungua kama ukiwa na friji halafu ufungue na uende utembee, ukirudi utakuta barafu yote imeyeyuka. Au ukichukua hata vigae tu vya barafu kawaida, uviache juu ya meza na kuweko na joto kidogo, itayeyuka. Sasa hiki tunachosema uh, kuwa vipimo joto vya joto duniani vinaenda juu, uh, dunia inaendelea kuwa na joto. Kinachosukuma hii joto ni kuwa carbon dioxide inapoenda hewani inafungilia dunia kama blanketi, na tunavyozidi kuchoma gesi na mafuta, carbon dioxide ikienda juu inafungia joto duniani kama blanketi, na dunia inaendelea kuwa na joto zaidi. Sasa hii barafu inayoyeyuka inakwenda baharini, tueleze athari zake zinakuwa ni zipi? hamna faida hapa. Aa, kuna mwenzangu hapa nilipo Maryland, kwa mfano, kuna kisiwa kinaitwa Smith Island rafiki yangu alipokuwa mtoto yeye ana yuko miaka sasa kama sabini. Alipokuwa mtoto kuna kiwanja waliokuwa wakichezea baseball. Alipoenda juzi kujaribu kucheza pale baseball, akakuta pale alipokuwa anacheza baseball anahitaji uh, mashua kwenda pale, ni kusema sasa iko futi tatu juu ya pale kiwanja kilikuwa. Kwa hivyo haya ni maneno yataonekana watu wowote wanaoishi karibu na bahari, hata kama Louisiana walio na mashamba na nyumba karibu na bahari tayari, hiyo bahari imeshapanda. Miji kama Dar es Salaam, Malindi, Mombasa, Lamu, visiwa kama Madagaska, uh, sehemu kwa mfano kama Likoni ambazo zinakaribia na bahari itaanza kushuhudia nini kama bahari inaendelea kujaa hivi, kiasi kwamba unasema mahala kulikuwa viwanja, watu wanakwenda na mashua. Sasa sasa inategemea Eh, pale uh, kwa kwa jumla uh, mila za watu wa Afrika Mashariki ni kuwa hawakuwa wanajenga kwenye maji penyewe, walikuwa wanaenda juu kidogo. Kwa hivyo hawa watakuwa sawa, lakini hata ukiangalia miji kama Mtwapa au uangalie mji wa zamani wa Gedi, uh, ukitaka, watu wanaulizana, je, kwa nini watu waliondoka Gedi? Na ni kuwa wakati bahari inapoenda juu maji ya chumvi nayo yanaingia kwenye visima. Kwa hiyo la kwanza ni kuwa visima vitageuka kuwa chumvi wakati maji yanaenda juu. Kama kuna wale wamejenga karibu na bahari wapende wasipende, eh, hizo nyumba zao ah, bahari itameza. Kama wako mbali ah, itakuwa muda kidogo, ikichukua muda kama tuseme miaka thelathini au arobaini, una saa za kuhama na kuhamia mahali lakini kama wale wamejenga kwenye upeo wa maji, kama sasa uh, kitu kikubwa kama Afrika Mashariki ni watalii au wale uh, wamejenga nyumba za watalii kwenye bahari kwenyewe, uh, huu ufuo wa bahari utamezwa, na itachukua muda tena kutengeneza mchanga wa kwenda kupata burudani pale baharini bahari inapojea inaweza sumbua ama kupelekea maji katika maziwa ambayo yanapeleka maji ndani ya bahari, na pia mito kupata matatizo kama hayo. Ndio hiyo uh, mito inayokaribia karibu na bahari, ikiwa ni kama mto kama tuseme Sabaki ambayo inaenda baharini au mto Tana hapo ka karibu na bahari, kutakuwa na chumvi chumvi karibu na bahari uh, ziwa zile ziko karibu na bahari zitapata chumvi zaidi. Lakini kikubwa kwa watu wetu wa Afrika Mashariki ni kuwa visima vya maji tamu au maji baridi vitaingiwa na maji chumvi. Maji chumvi, hakuna binadamu anakunywa maji chumvi. Wana pengine waweza kuoshea vyombo, lakini huwezi kunywa maji ya chumvi. Mafuriko huko, pia mito inaweza ajaya kusukuma maji nyuma mafuriko yanazidi uh, nchi kama zimbabwe na msumbiji zitakuwa na mafuriko zaidi sababu ya vimbunga sababu ya vimbunga na vimbunga vinapotokea inakuwaje vinavunja nyumba vinakuja na mafuriko watu hawana mahali pa kukaa na ukiangalia kimbunga cha mwisho kilichokuwa kule zimbabwe uh, na msumbiji watu wamefariki watu karibu elfu thelathini au elfu arobaini kwa hivyo athari kubwa pia vimbunga vinakuja na vifo vingi na magonjwa, magonjwa na maji chafu. Nchi kama madagaskar ambazo zipo ndani katikati ya bahari zilizo katika na bahari ni madagaskar Sasa inategemea, je, wana miji pale karibu na bahari? Lakini kuna visiwa, sasa kama visiwa fulani kwenye bahari la Hindi na visiwa kama Kilwa au Mafia au Zanzibar, visiwa vidogo vidogo, kuna visiwa vitamezwa, na kuna ufalme fulani huko, nafikiri ni Solomon Island au karibu na Australia, awa watu weusi walio upande huo, ambayo mfalme ufalme wake wote utaisha baada ya miaka kama ishirini. E, visiwa hivi vyote vitamezwa na wananchi ni lazima wa, wahambe, wana, waende waishi kwingineko kama raia au wakimbizi hakuna lile tunaweza tukafanya profesa, kujiondolea hii hatari ambayo inatuzunguka. Kuna mengi tunayoweza kufanya. I, tukipunguza matumizi ya petroli na gesi e, tunapunguza carbon dioxide kwenda hewani. Kwa hivyo kunalo lile tunaweza kufanya ni kupunguza kuchoma kwa mafuta, kuchoma kwa makaa. Tukipunguza hizo zote tunapunguza Ah, kiwango ambacho ah, vipimo joto vinapanda. Hivyo tunaweza punguza, ni kama ukimpunguzia mtu mablanketi, ikija ntoe mablanketi, utasikia baridi zaidi. Ikikuongezea blanketi, utapata joto zaidi. Carbon dioxide ndiyo dio inaleta hii joto. Maelezo fasaha na rahisi zaidi ni Profesa Fulbert Namwamba, mhadhiri wa sayansi na jiolojia katika chuo kikuu cha Salisbury, Maryland, hapa Marekani, akikamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, ambapo tumeangazia kuongezeka kwa maji baharini. Sehemu ya pili ni muda usio mrefu. Hii ni VOA. Unasikiliza kwa undani, kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Naitwa Kennes Bwire. Tunaungana na waandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohammad na Josephat Kioko, wanaangazia ukame unaotishia maisha ya mamilioni ya watu Afrika Mashariki. Shukran. Ukame unazidi kutikisa Kenya baada ya kukosa mvua kwa takriban miaka miwili sasa. Mvua imepatikana kidogo katika sehemu kadhaa, na pia eneo kubwa la Afrika Mashariki, mataifa kama vile Tanzania, Ethiopia na upembe wa Afrika pia hali ni hiyo. Lakini sasa hapa Kenya wanasema kaunti nyingi zimeathiriwa na ukame. Maeneo kadhaa kama vile Marsabit, Isiolo na Garissa wameripoti utapia mlo kuangaisha watoto kutokana na hali ya kiangazi na ukosefu wa chakula. Serikali inajitahidi, lakini bado mashirika ya misaada kutoka Marekani yameleta misaada ya ni vyakula, lakini bado Rais William Ruto aliongoza usambazaji wa vyakula tangu Septemba mwaka jana, lakini watu bado wanaumia kwa sababu mvua haikupatikana ya kutosha, tangia mwezi Oktoba hadi mwezi Disemba, na na hivyo mashamba mengi hakupata vyakula ilivyokuwa inatarajiwa sasa. Ukame huu umekuwa ni mkubwa zaidi, na la karibuni kabisa, yani mapema wiki hii kufikia majana Jumanne, Rais William Ruto kasema anaongoza maombi ya kitaifa na hapo hapo akazungumzia kuomba Mungu ailete neema ya mvua ili kupata uzalishaji wa chakula cha kutosha kulisha wananchi. Hali ni tete katika maeneo kame zaidi hapa nchini Kenya, ndipo saa kuhusishwa kwa maswala hayo ya kiimani na pia kuhusisha viongozi wa kidini hali kadhalika katika kuombea mvua kuja. Katika maombi haya nimepata furaha kubwa na nimepata hakikisho kwamba kanisa sasa inaelewa mahali pake katika taifa letu la Kenya. Kama serikali tumefanya mipango yote, mipango ya mbolea, mipango ya mbegu, mambo yale ambayo yanahitajika ili tujitayarishe, kwa sababu tunajua Mungu atatupatia mvua na Kenya itakuwa na chakula na tutaondoa aibu ya njaa katika taifa letu la Kenya. Nimeketi chini na governors wa taifa letu la Kenya wote, bila ya kujali wametoka chama gani ama sehemu gani, kwa sababu ya muhimu ni tupange kilimo, tuhakikishe ya kwamba taifa letu linaenda mbele. Na waomba watu wote wa dini zote katika taifa letu la Kenya tuweze kuombea taifa letu, hasa katika shida hii ya njaa na shida ya ukame, ndio Mungu atupatie mvua ndio wa Kenya waziangamie. Lakini hiyo mipango yote haiwezi kufaulu kama hatu, Mungu hatatupatia mvua. Hata wakati tunapanga mambo ya dams na mambo yale mengine water harvesting, bado tunahitaji Mungu atusaidie na mvua, ndio Kenya yetu iweze kwenda mbele na tusiangamie kwa mambo ama janga la ukame. Kulingana na uchanganuzi wa hivi majuzi, kuanzia Julai hadi mwezi Septemba mwaka jana elfu mbili ishirini na mbili, takriban watu milioni tatu nukta tano, ikiwa ni asilimia ishirini na nne ya wakawazi wa maeneo ya kame zaidi hapa nchini Kenya wanakabiliwa na viwango vya juu vya uhaba wa chakula. Hili ni ongezeko la asilimia kumi kutoka kipindi kama hicho mwaka elfu mbili ishirini na moja ambapo watu milioni mbili nukta moja waliwekwa katika makundi ya IPC, yaani awamu ya dharura na awamu ambayo ni ya hatari zaidi. Uhaba huo wa chakula ukichangiwa na sababu za ukosefu wa mvua au kushuhudiwa kwa kiwango cha chini cha misimu minne mfululizo ya mvua ya chini ambayo imepita, uzalishaji wa chini wa mazao nchini na uzalishaji duni wa mifugo, migogoro inayotokana na rasilimali chache, hizi zote zikiwa sababu zinazochangia hali kama hiyo, na pia kupanda kwa bei ya juu ya chakula kutokana na vita vya Ukraine na uzalishaji mdogo wa ndani wa nchi. Maeneo athirika zaidi ni sehemu za mkoa wa bonde la ufa nchini Kenya, ni kwamba asilimia inaongoza ni katika eneo la Isiolo, eneo la Turkana ni asilimia hamsini, Garisa ni asilimia arobaini na tano Mandera asilimia arobaini na tano hali kadhalika Marsabit uh, ikifuatiwa na Baringo asilimia arobaini. Mapema mwezi uliopita, mamlaka inayoshughulika na masuala ya ukame hapa nchini Kenya ilionya kwamba kufikia watu milioni sita wameathiriwa na janga hili, kwa ukosefu wa chakula, kwa sababu maeneo anamoisha hayakupata mvua ya kutosha na kupata chakula katika mashamba yao. Kutokana na hayo, sehemu ambazo zimeathirika zaidi, rais William Ruto ametangaza kwamba amesha kutana na viongozi mbalimbali wakiwapo wabunge na hata magavana kutoka vyama mbalimbali vya kisiasa. Na katika kauli yake alipokuwa akizungumza mjini Nairobi katika uwanja wa Nyayo na pia siku tatu zilizopita huko Nakuru Ongoza, mkutano wa maombi alisema yeye habagui, serikali imewaita viongozi wote wakiwapo magavana bila kujali anatoka chama gani na akapigiwa kura nani. Na maombi anayoongoza pia anasema ameingizwa siasa. Maeneo hayo ni kama vile kaunti ya Samburu. Na mbunge mmoja kutoka eneo hilo, na Isula Lesuda, anasema mpango upo kuwasaidia wananchi. Tunaendelea kutafuta na kushirikiana na wadau ambao wanasaidia na pia serikali kuu na pia ya kaunti ili waweze kusaidia watu kupata chakula na hata kufikiria pia long term kwa mambo ya maji, kama ni mambo ya mabawa uh, boreholes. Lakini kwa sasa mambo sio mazuri kabisa, mifugo ndio hayo yanakufa. Hata tuko na shida ya watoto ambao wanapaswa kwenda shu, wameenda shule na hata wale ambao wanaenda form one, kupata karo kwa sababu wanategemea mifugo kwenda hmm, kuyauza na ili wa kwa hivyo tuko na changamoto, tunang'ang'ana kutafuta suluhisho, na bado tuko na mambo ya insecurity. Tunang'ang'ana kama viongozi kutafuta njia ya kuwasaidia pia wakaaji wa Samburu. Watu wako na shida sana, mambo ya chakula na pia maji, vile tunaendelea kusiki, kusikia ni ya kwamba haitaendelea kwa muda. Hata wale ambao wanalima constituency yangu, tuko na mahali ambapo ni fertile na kawaida huwa tunategemea mvua lakini kwa sasa hatujaweza kupata mvua. Kuna mahali zingine uh, kama Samburu North, Samburu East kwa miaka hata mitatu hawajaona mvua. Katika swala la jinsi binadamu walivyoathirika na ukame huu, ni kwamba hali ya utapiamlo pia ni mbaya sana. Inavyoripotiwa, baadhi ya wa watoto milioni tano nukta moja katika maeneo yaliyoathiriwa na ukame wana utapiamlo wa hali ya juu, ikisababisha kuathiri hali ya afya kwa ujumla. Kuhusu mvua zijazo za Machi Mei mwaka elfu mbili ishirini na tatu pia zinatabiriwa kuwa chini ya wastani. Iwapo mvua hizi zitashindwa na usaidizi wa kibinadamu hautatolewa kwa kiwango kikubwa, uhaba wa chakula utaendelea kuzorota. Bila kujali jinsi mvua ya mwaka huu itakavyofanya, mahitaji ya juu sana kibinadamu yataendelea hadi mwishoni mwa mwaka huu huku urejesho kamili kutoka kwa ukame wa hali hii ukichukua miaka. Ili kukabiliana na njaa na utapia mlo unaosababishwa na ukame kote kikanda, WFP ambayo ni shirika la chakula duniani linafuata mbinu jumuisho ya njia mbili: kukidhi mahitaji ya haraka ya chakula na lishe yenye kuokoa maisha, huku kwa wakati mmoja ikijenga uwezo wa kustamili mabadiliko makubwa ya hali ya hewa. Tayari WFP iko nyanjani ikiwapa mamilioni ya watu msaada wa kuokoa maisha kila siku tangu katikati ya mwaka elfu mbili ishirini na moja. Kutokana na ukarimu wa washirika wake, WFP imeongeza zaidi ya mara mbili misaada ya katika maeneo yaliyoathiriwa na ukame katika pembe ya Afrika kutoka milioni nne hadi zaidi ya wanufaika milioni nane nukta nane wa chakula kila mwezi. Hata hivyo mahitaji ya kibinadamu yanaendelea kushinda upanuzi mkubwa wa WFP. Sasa WFP inatoa wito wa dharura wa dola bilioni 2.4 kusaidia kuepusha janga kubwa la kibinadamu katika pembe ya Afrika na kusaidia watu milioni 8.8 walioathiriwa na ukame kwa msaada wa kila mwezi wa kuokoa maisha. Juhudi zote hizo za WFP yaani shirika la chakula duniani na mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa zikiendelea na pia serikali tofauti kuweka juhudi za kulisha watu na pia kutafuta suluhisho ya ukame huu unaokumba sehemu mbalimbali. Rais William Ruto naye anaamini lazima kuhusisha Mungu kupitia maombi, na mtazamo wa viongozi wa kidini pia upo kuhusiana na maombi haya yanayotaka mola asaidie na ndio maana hapa tumezungumza na kiongozi wa kidini ambaye ni Sheikh Yusuf Abdo katika dini ya Kiislamu akitupatia mtazamo wake kuhusiana na swala hili. Hivyo katika mafundisho ya dini yetu ya Kiislamu lipo hilo la watu kumwomba Mungu ama kuweka swala hasa, kama vile ilivyokuwa kuna swala ya Idi kama vile ilivyokuwa kuna swala ya Ijumaa basi vile vile kuna swala inayoitwa salatul istisqa, ni ni hasa ya kuomba mvua wakati watu wamefikwa na ukame. Hivyo ni wajibu wa viongozi wa dini ya Kiislamu waitikie mwito wa rais wa nchi hii ya Kenya juu ya masala kama hayo. Na jambo lingine nafikiri pia na ningetaka hili eh, lifike kwa wasikilizaji wote Waislamu na wasiokuwa Waislamu kwamba wakati mwingine ukame pia unakuja kutokana na watu kuwa mbali na Mwenyezi Mungu. Tukiangalia ulimwengu huu tunaoishi E, watu wamejasiri kutaka kupambana na Mwenyezi Mungu au kumchallenge Mwenyezi Mungu. E, tumefikia sasa kufanya dhambi na kuasi. E, yani kuyafanya mambo ambayo labda hata wanyama ambao Mungu hakuwapa akili, mambo yale hawawezi kuyafanya. Kadhia ya mambo haya ma LGBTQ sijui na mambo kama haya. Haya mambo yote ni ujasiri wetu sisi wanadamu namna ya kuvuka mipaka, kutaka kumuudhi Mwenyezi Mungu subhana wa taala. Mambo kama haya ndiyo yanayosababisha Mungu kuondosha baraka zake katika nchi na watu kuletewa majanga aina mbalimbali. Kwa hivyo pia e, tujaribuni kutengeneza mafungamano yetu na Mungu wetu, tukimlilia Mungu juu ya majanga haya ya njaa, iwe kweli kile kilio ni kilio mwanzo sisi kurudi kwa Mola wetu juu ya leo tunaoyafanya. Eh, tunakamilisha kwa undani kutoka Sauti ya America VOA. Ni sehemu ya pili ambayo imetayarishwa na Salma Muhammad pamoja na Jasfat Kioka ambayo imeangazia ukame nchini Kenya na namna serikali inatumia mbinu zote ikiwemo maombi ili huomba mvua ikanyeshe. Sehemu ya kwanza tuliangazia namna bahari inavyojea maji kutokana na kuyeyuka kwa theluji alivyoangazia Profesa Fulbert na Mwamba. Mwelekezi wa kipindi amekuwa Saida Hamdun. Jina langu ni Kenneth Bwire. Asante msikilizaji kwa muda wako, nikutakie usiku mtulivu