Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo. Na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Februari 20 mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Wakati siku chache zikisalia kabla ya uchaguzi wa Nigeria, bado wananchi wa taifa hilo wanalalamikia kudhoofu kwa usalama na hali ya kiuchumi lakini wachambuzi wanasema uchaguzi utakuwa wa namna gani. Ni uchaguzi ambao nikiangalia kutakuwa na kura ya duru ya pili, kwa sababu mshindi anatakiwa kushinda robo ya kura katika majimbo 24 kwa 36. Na katika ripoti nyingine, vita vya Russia na Ukraine vyakaribia kufikisha mwaka mmoja kamili, wakati hali ikiwa bado tete. Mwelekeo wake uko vipi? Hivi bado havina mwelekeo kwamba vitamalizika hivi karibuni Maanaake tunaona ya kwamba hakuna aliyekiri kushindwa, ijapokuwa ya kwamba tungeweza kusema ya kwamba Ukraine kufuatia wa wasaidizi wake imeweza kujizatiti kabisa. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Patrick Nduwimana. Umoja wa Afrika Jumapili umesisitiza kuwa una sera ya kutovumilia mabadiliko yanayokiuka katiba, huku ukiendelea kusimamisha wanachama wa nchi nne zinazotawaliwa na jeshi. Nchi za Sahel za Burkina Faso, Guinea na Mali vilevile vile Sudan ziliwekewa vikwazo na taasisi hiyo ya Afrika baada ya mapinduzi ya kijeshi katika miaka ya karibuni, lakini Umoja wa Afrika Jumapili umesema uko tayari kuzisaidia kurejea kwenye utawala wa kidemokrasia. Mkutano umesisitiza kutovumilia kabisa mabadiliko yanayovunja katiba, amesema kamishna wa AU wa masuala ya kisiasa amani na usalama Bankole Adeoye. Tume iko tayari kuunga mkono nchi hizi wanachama kurejea katika utaratibu wa kikatiba. Lengo ni kwamba demokrasia lazima iote mizizi na lazima iimarishwe na kulindwa, aliuambia mkutano wa waandishi wa habari katika siku ya mwisho ya mkutano wa AU mjini Addis Ababa. Umoja wa Afrika Jumapili umesema kwamba hadhi ya uangalizi ya Israeli kwenye umoja huo imesitishwa na hivyo nchi hiyo haikualikwa kwenye mkutano wa AU mwishoni mwa juma baada ya mzozo kuhusu kufukuzwa kwa mmoja wa wanadiplomasia wake wakuu. Israeli iliyokasirishwa na hatua hiyo imemshtumu hasimu wake mkuu Iran kwa kupanga njama ya kufukuzwa kwa mwanadiplomasia huyo siku ya ufunguzi wa mkutano wa AU Jumamosi kwa kusaidiwa na Algeria na Afrika Kusini tukio hilo lilionyesha mzozo ndani ya jumuiya hiyo ya Afrika kuhusu uamuzi wa mwaka elfu mbili ishirini na moja wa mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika kuipa Israel hadhi ya kuwa mwangalizi. Hatua hiyo ilipingwa na nchi wanachama zenye nguvu, ikiwemo Afrika Kusini. Mkutano wa AU wa mwaka jana ulisitisha mjadala kuhusu kuondoa hadhi hiyo na kuunda kamati ya wakuu wa nchi ili kushughulikia swala hilo. Hii inamaanisha kuwa hadhi hiyo imesitishwa hadi wakati kamati hii itakapochukua maamuzi, na kwa hivyo hatukualika maafisa wa Israel kwenye mkutano wetu, Faki amewaambia waandishi wa habari Jumapili, akiongeza kuwa uchunguzi unaendeshwa. Ufaransa na Burkina Faso zimesimamisha rasmi operesheni za jeshi la Ufaransa katika taifa hilo la Afrika Magharibi, limesema jeshi la Burkina Faso Jumapili baada ya sherehe ya kushusha bendera ya vikosi vya Ufaransa. Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. hapo Januari Burkina Faso iliipa Ufaransa mwezi mmoja kuondoa vikosi vyake wakati ikimaliza makubaliano ya kijeshi yaliyoruhusu vikosi vya Ufaransa kupambana na waasi katika himaya yake ikielezea kuwa nchi itajilinda yenyewe. kuondoka kwao kunafungua ukurasa mpya kwa Burkina Faso kukabiliana na makundi ya Kiislamu yenye uhusiano na Al Qaida na Islamic State ambayo yamechukua eneo kubwa la ardhi na kusababisha maelfu ya watu kukosa makazi katika eneo pana la Sahel kusini kidogo mwa jangwa la Sahara. Katika taarifa, mkuu wa vikosi vya jeshi la Burkina Faso amesema jeshi lao limeshiriki chini ya uongozi wa vikosi maalum vya Ufaransa Sabre katika kushusha bendera na kuadhimisha rasmi kumalizika kwa kikosi kazi cha operesheni katika ardhi ya Bukina Faso. Wizara inayohusika na mambo ya kijeshi ya Ufaransa haikujibu lolote ilipoulizwa kutoa maoni yake kuondoka kwa takriban wanajeshi mia nne wa kikosi maalum cha Ufaransa nchini Bukina Faso kunafuatia kudorora kwa uhusiano ambao umejumuisha kwa Uwagadugu kuitaka Ufaransa kumwondoa wa balozi wake mwaka jana. Maandamano ya kupinga uwepo wa jeshi la Ufaransa yaliyoongezeka maradufu kutokana na mtazamo kwamba Ufaransa haikufanya lolote katika kukabiliana na wanamgambo. Katika wiki zilizopita, makundi madogo ya waandamanaji wanaopinga Ufaransa kuwepo nchini humo yamekuwa yakikutana kila jioni mjini Uagadugu kuangalia kama kuna dalili za Ufaransa kuondoka. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC. Umoja wa Afrika unaandaa mkutano wa maridhiano ya kitaifa kwa ajili ya Libya. Mkuu wa tume ya umoja huo Musa Faki Mahamat ameiambia AFP Jumapili katika jitihada za hivi karibuni ili kurejesha uthabiti katika taifa hilo linalokumbwa na mzozo Tulikutana na pande mbalimbali na tuko katika mchakato wa kufanya kazi nao kuhusu tarehe na mahali pa mkutano wa kitaifa, alisema baada ya mkutano na waandishi wa habari uliohitimisha mkutano wa siku mbili wa AU. Mkutano huo utasimamiwa na mjumbe wa umoja wa Afrika kuhusu Libya, rais wa jamhuri ya Kongo, Denis Sassou Nguesso. Faki amesema Libya ilitumbukia katika muongo mmoja wa machafuko kufuatia kupinduliwa kwa Muhamar Gaddafi mwaka wa 2011 katika uasi ulioungwa mkono na NATO. Matokeo ya kunyakuwa madaraka yalizua maelfu ya makundi ya wanamgambo ya ndani ya nchi na kusababisha uingiliaji kati wa mataifa ya Kiarabu vilevile Uturuki, Russia na nchi za Magharibi. Jeshi la Ukraine linasababisha hasara kubwa sana kwa vikosi vya Russia karibu na mji wa Vuledar katika mkoa wa Mashariki wa Donbas. Rais Volodymyr Zelensky amesema Jumapili, hali ni ngumu sana na tunapambana tunawaangamiza wavamizi na kuisababishia Rusia hasara kubwa isiyo ya kawaida, Zelenski amesema katika hotuba ya kila usiku kwa njia ya video. Zelenski alitaja miji kadhaa ya, ya Donbas ambapo mapigano yamekuwa yakifanyika kwa miezi kadhaa, akisema kadri Rusia inavyozidi kupata hasara huko Donbas, Bahmut, Vuledar, Marinka, Kremina, ndivyo tutaweza kumaliza vita hivi kwa ushindi wa Ukraine kwa haraka. Zelenski alisisitiza kuhusu hali ya ulinzi katika sekta nyingine baada ya kile alichokielezea kama mkutano uliopanuliwa wa uongozi wa kijeshi. Mambo yalikuwa yamedhibitiwa karibu na bandari ya Black Sea ya Odessa, amesema, na wanajeshi walikuwa wakilinda mkoa wa kati wa Zaporizhia, ambao kwa sehemu kubwa unadhibitiwa na vikosi vya Russia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Februari 23. Taifa lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika, Nigeria, litafanya uchaguzi wake wa kumchagua rais ajaye, licha ya, ya, ya kwa sasa kukumbwa na hali ya wananchi kutokuwa na furaha kutokana na hali mbaya ya usalama na ugumu wa kiuchumi. Kikubwa kinachotazamiwa ni je, vinara kuelekea uchaguzi huu ambao wamekuwa kwenye siasa za Nigeria kwa miongo kadhaa wataibuka na ushindi? Nimezungumzana Profesa Fulbert na Mwamba na kwanza nikamuuliza uchaguzi huu utakuwa wa namna gani ni uchaguzi ambao nikiangalia kutakuwa na kura ya duru ya pili kwa sababu mshindi anatakiwa kushinda robo ya kura katika majimbo ishirini na nne kwa thelathini na sita tukiangalia wakati huu kura za maoni anayeongoza bwana peter obi ana asilimia ishirini na moja tinubu ana asilimia kumi na tatu atiku ana asilimia kumi ni kusema kuwa haku na mwania yeyote ambaye atapata wingi wa kura asilimia hamsini. Jambo la pili, serikali imegeuza fedha na noti, za naira mia tano na naira elfu moja zimetolewa na watu wameambiwa wageuze, na inasemekana kuwa hizi noti kubwa zimepunguzwa ili kusiweko ununuzi wa kura. Nigeria inategemea ununuzi wa kura katika uchaguzi wake. Kwa hivyo kuna mvutano juu ya ukosefu wa fedha. Kuna ukosefu Petroli. Kwa hivyo, na pia kuna vurugu na ghasia sehemu mbalimbali. Kaskazini mashariki kuna maharamia wa kidini, halafu ukiingia upande wa kusini mashariki kuna wanaotaka kuweko nchi tofauti ya Biafra. Kwa hivyo, hayo ndio mazingira ya uchaguzi wa kati. Je, sasa Nigeria ipo katika hali kweli ya utayari ya kufanya uchaguzi huu kwa kuangalia mazingira yaliyopo ya usalama, vurugu Changamoto za kimaisha na ikizingatiwa kwamba iliwahi kutolewa shauri kama hilo, nitasema iko tayari, sababu hata uongeze mwaka mzima haitageuka. Mvutano huwa mwingi, vurugu huwa nyingi, wizi wa kura ni wingi, na ununuzi wa kura hufanyika mara nyingi katika kura zote. Kwa hivyo hawana namna ili waendelee mbele, halafu tutaangalia ni nani ataibuka mshindi katika hilo vurugu lote. Na uchaguzi huu umeonyesha Nigeria kuwa taifa la namna gani, licha ya kwamba kuwa lenyewe ndiyo taifa enye uchumi mkubwa wa Afrika, ndilo lenye uchumi mkubwa wa Afrika. Demokrasia yake ni demokrasia ambayo ina kizungumkuti kama kawaida, kuna shida za kikabila, kuna shida za dini, lakini wenyewe husema afadhali ile wanayo kuliko kukosa kuwa na uchaguzi. Utakubali kweli kuwa huwezi ukasema kuwa Nigeria kuna udikteta, sababu hakuna yule ambaye atasema atalazimisha watu kupiga kura hivi wala wala vile. Ni kuwa Wanigeria wenyewe wanakubali ni afadhali sababu kitu kimoja kipo Nigeria ni uhuru wa kunena na uhuru wa magazeti, na ni afadhali, wanasema ni afadhali wawe na lile vurugu na mchanganyiko kuliko kukosa kuwa na demokrasia, ingawa hiyo demokrasia si ya kikamilifu. Ni profesa Fulbert Namwamba akiongea na, na Kumekucha Afrika kutoka Salisbury Maryland, hapa Marekani. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi, za zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Marekani inatoa dola zingine milioni 100 kama msaada wa kibinadamu kwa Uturuki na Siria kuzisaidia nchi hizo mbili kukabiliana na athari za tetemeko baya la ardhi ambalo limeua zaidi ya watu na kuwaacha mamilioni ya wengine bila makazi. Msaada huo mpya unajumuisha jumla ya msaada wa Marekani kufikia milioni mia moja themanini na tano na utatolewa kwa mashirika kima ya kimataifa na yasiyo ya kiserikali ambayo yameshiriki katika juhudi za uokoaji na ujenzi. Waziri wa Marekani wa mambo ya nje Anthony Blinken anaitembelea Uturuki kujionea mwenyewe uharibifu baada ya tetemeko lenye kipimo cha 7.8. Amesema msaada huo mpya utasaidia katika ununuzi wa blanketi, vyakula nguo za joto, mahema na vifaa vya ujenzi wa makazi. Msaada huo pia utaunga mkono huduma za afya na matibabu, juhudi za maji safi na usafi na programu zinazounga mkono elimu ya watoto na vijana zilizoathiriwa na tetemeko hilo. Blinken Jumapili alisafiri kwa helikopta katika baadhi ya maeneo yaliyoteketezwa na tetemeko hilo la ardhi na mwenzake wa Uturuki, Mevlut Gavuzoglu. Blinken anatarajiwa kukutana na rais Recep Tayyip Erdogan leo Jumatatu. Uongozi wa Talibani nchini Afghanistani umesema Jumapili unafanya kazi ya kugeuza kambi za zamani za majeshi ya kigeni nchini humo kuwa vituo maalum vya biashara, kuimarisha ukuaji wa uchumi na maendeleo katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Mula Abdul Ghani Baradar, naibu waziri mkuu anayehusika na masuala ya uchumi, aliongoza mkutano katika mji mkuu Kabul na kuagiza maafisa husika kuendelea na mipango hiyo, ofisi yake imesema. Kufuatia majadiliano ya kina, iliamuliwa kwamba wizara ya viwanda na biashara inapaswa kuchukua udhibiti wa kambi zilizobaki za vikosi vya kigeni kwa nia ya kuzibadilisha kuwa maeneo maalum ya kiuchumi, taarifa hiyo imesema. Ndiyo, Bagram ni miongoni mwa kambi za kijeshi zinazobadilishwa kuwa maeneo maalum ya kiuchumi chini ya mpango uliozinduliwa leo, msemaji mkuu wa Taliban Zabihullah Mujahidi ameiambia VOA alipoulizwa kuhusu hali ya kituo cha kijeshi cha zamani kilichokuwa kinasimamiwa na Marekani. Vita vya Rusia na Ukraini vitaadhimisha mwaka mmoja toka majeshi ya Rusia yalipofanya uvamizi nchini Ukraine na kuzusha mgogoro uliozalisha matatizo lukuki kuanzia kidiplomasia, uchumi, maendeleo na hali ya maisha duniani kiujumla. Wakati mwaka mmoja ukitarajiwa kuadhimishwa, hatma ya vita hivi ni kizungumkuti. Nazungumza na profesa Timothy Sadera, na kwanza nataka kujua ni nini mwelekeo wa vita hivi. Kwa maoni yangu ni kwamba vita hivi bado havina mwelekeo kwamba vitamalizika hivi karibuni, maanake tunaona ya kwamba hakuna aliyekiri kushindwa, ijapokuwa ya kwamba uh, tungeweza kusema ya kwamba Ukraine kufuatia wa, wasaidizi wake imeweza kujizatiti kabisa na kuweza kupitisha mashambulio ambayo Russia ilidhania kwamba itamalizia tu kwa muda, haingechukua miezi kama hawajamaliza. Hayo kile ambacho tunachokiona uh, inat ishara gani kuelekea mbele? Maanake tunaona Marekani na washirika wengine wa NATO wameongeza nguvu kwelikweli kutoa misaada kwa Ukraine. Kwa sasa kinachoonekana ya kwamba umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. Kwa hivyo muungano wa NATO waonekana ya kwamba kuweza kusitisha ama kusimama imara na pia kuweza kusitisha mashambulio yake ya Russia, kwa maanake lililokuwa linajitokeza kwa Russia ama Warusia wengi walidhania kwamba itakuwa tu ni mpito, lakini kwa kweli kimekuwa ni kibarua kigumu na pia wa, wa, ani, wale askari. Askari wengi wa Russia wameuawa. Kwa hivyo yaonekana ya kwamba bwana Putin sasa anataka kuondoka kidogo, atulie, ajipange tena, lakini tunaona uh, Uchina pamoja na Iran bado hazijatoa waziwazi mwelekeo wa hali iko vipi, na ikumbukwe kwamba Iran imeshutumiwa kupeleka zile ndege zisizo na rubani drone, uh, kwenda kusaidia mashambulizi ya Russia dhidi ya Ukraine. Je, tunaona kwamba kuna uwezekano sasa Uchina na Iran wakawa waziwazi, wazi wazi wakiunga mkono upande wa Rusia. Kuna uwezekano ya kwamba watajitokeza, maanake Uchina pia ni mbambe mkubwa ambaye sasa hivi anaonekana ya kwamba ndiye muunga mkono halisi kwa, kwa Urusi. Lakini kwa upande ule mwingine tukiona ya kwamba kina Iran pia wameanza kushambulia na kuanza kusema ya kwa maneno ya kwamba watatenda. Kwa hivyo tunaona tu ni muda, maanake bado wanasoma, na kama jinsi tunavyojua ni kwamba wanaposhikana uh, nchi hizo zote nne zimekuwa ni kinyume katika nchi nyingi, na jinsi tunavyona hata katika nchi zetu za Kiafrika utaona ya kwamba wale ambao wanaungwa mkono na Rasia na Iraq, Iran na wa China wanaanzisha vita vya visivyokuwa na maana, maanake wanajua jinsi watakavyoweza kufaidika na mwelekeo sasa wa kiuchumi wa dunia, hali ya vyakula. Nchi ambazo zinaendelea, tunaona mfumuko wa bei unazidi na kila mtu anapigia kelele. Vita hivi kwenda mbele hali ikoje? Kwa kweli, kwenda mbele hali inaweza kuwa ngumu zaidi, maanake nchi ya Ukraine ilikuwa ni ya muhimu sana katika utoaji wa fertilizer na pia mafuta, na tukikumbuka kilichotendeka pale mwaka elfu mbele kumi na nne ambapo Russia tena ilivamia Crimea na ikajitwalia, kwa hivyo pale, kuchukua uchumi wa nchi ya Ukraine na pia kuchukua utoaji wa gesi muhimu ambazo zinatoka sehemu zile, ni kumaanisha ya kwamba sasa hivi dunia itajizatiti kubadilisha mienendo yao na pia vitu ambavyo vilikuwa vinatoka pale kama vile nimesema, mbolea, ni kumaanisha ya kwamba sasa hivi kilimo kitaathiriwa, watu wataathiriwa, kwa hivyo hali inaendelea kuwa ngumu zaidi. Ni profesa Timothy Sadira akizungumza nami kutoka Atlanta Georgia, hapa Marekani. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema nchi nyingi za Afrika zimenyimwa ahueni ya madeni wanayohitaji sana na ufadhili wa masharti nafuu. Alitoa maoni hayo Jumamosi katika mkutano na wanahabari uliofanyika baada ya ufunguzi wa mkutano wa kilele wa umoja wa Afrika uliofanyika Addis Ababa. Maya miskir anaripoti kutoka Addis Ababa ambako ni makao makuu ya AU na Harison kamau anaisoma ripoti kamili. Katibu mkuu alieleza kwamba kwa sababu ya ukosefu wa msaada wa kifedha, bara la Afrika linakabiliwa na hali ngumu sana Akiongea katika mkutano na wanahabari habari uliofanyika kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa, katibu mkuu Antonio Guteres alisema ili kuonyesha uwezo wa bara hilo, mfululizo wa changamoto lazima kwanza ushughulikiwe. Mfumo wa fedha nice usiofanya kazi na usio wa haki unazinyima nchi nyingi za kiafrika ahueni ya madeni na masharti nafuu ya ufadhili wanayohitaji mifumo na miundo kuanzia Afrika na elimu mpaka hifadhi ya jamii, uanzishaji wa nafasi za ajira na usawa wa jinsia haupati uwekezaji kwa sababu wa ukosefu wa misaada. Guteres alizungumzia adhari ya madeni ambayo yako kwenye uchumi wa bara hilo. Katika matamshi yake mapema siku hiyo katika sherehe ya ufunguzi wa mkutano wa kilele wa EU alisisitiza kwamba kujiendeleza nchi za Afrika mara nyingi kunaachwa nyuma wakati wakopeshaji wa kimataifa wakiweka mipango yao ya kifedha. In these areas and climate... nchi za Afrika haziwezi kuwekeza katika maeneo haya muhimu sana na kupambana na ngazi ya maendeleo huku wakiwa wamefungwa kamba nyuma. Guterres ameeleza kwamba Afrika kikawaida haina uwakilishi katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na katika taasisi ya Bretton Woods tunahitaji muundo mpya wa deni ambao unatoa ahueni ya madeni na kufanyia tena marekebisho kwa ajili ya nchi ambazo ziko katika mazingira hatarishi, ikiwemo nchi za kipato cha kati, kutoa usitishaji haraka wa madeni na kuzifutia baadhi ya nchi zenye shida. Mwenyekiti wa tume ya AU Musa Faki Mahamat alitoa matamshi ya kufungua kikao cha AU na kufuatiwa na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed. Sherehe za ufunguzi zilijumuisha kukabidhi wenyekiti wa AU kutoka kwa rais wa Senegal Macky Sall kwenda kwa rais wa Komoro Azali Assoumani. Kauli mbiu ya mkutano wa AU mwaka huu ni mwaka wa AfTA, yaani kuchochea eneo huru la kibiashara katika bara hilo. Leo katika jamii na maendeleo tunaangalia wahudumu wa afya katika maeneo yaliyoathirika na ukame nchini Kenya. Sasa wameanzisha huduma za afya ya nyumba hadi nyumba ili kuwafikia wazazi walioshindwa kufika hospitalini kwa ajili ya matibabu. Hali ya ukame hasa kaskazini mwa Kenya imeleta maafa makubwa, huku wakazi wakilazimika kukaa nyumbani kwa kushindwa kufika zahanati ambazo ziko mbali. Huba Abdi anaarifu zaidi. Kabla ya jua kuchomoza Francis Ololoi na wahudumu wa afya wengine wa kujitolea katika jimbo la Turkana wanaanza safari ya kuwafikia jamii ili kutoa huduma za afya. Kutokana na hali mbaya ya ukame, jamii katika kijiji cha Loima hawawezi kwenda hospitalini kwa sababu huku ni mbali kwao. Tukaama sisi wenyewe kukuja kufanya utafiti wetu tuone kama kuna watu wengi kwa kwa huu uh, uh, sehemu ama ni watu tu ni wachache ndio wamekuja. Kwa kweli vile sisi tulikuja tukapata, kweli watu ni wengi, na tuliweza kufanya hiyo utafiti wetu, tukagundua kwamba manamba za watoto siko mingi sana, kwa mmoja wa wasetu ambao wasaidiwa kwa wengi sana. Uh, wale watu wanahitaji uh, dharura za afya wako wengi sana, so tukaamua, um, tu kuenda uka, kwa idara yetu ya afya, tukawaelezea kupitia kwa MOH wetu na DPHN wetu wao uh, walianza kuomba self pia naye wasaidie kama wanaweza kuwa na uwezo wa kusaidia kwa sababu hiyo wakati ndio sasa kulikuwa na hiyo maana ya kiangazi ya njaa sana. Akiwa amefanya kazi hii kwa miaka mingi, mzee Christopher Nkondo mhudumu wa afya wa kujitolea, amekuwa akibisha kila boma ili kuwatafuta wagonjwa walioshindwa kufika hospitalini. Mbinu hii imesaidia pakubwa, kwani kumekuwa na ongezeko la visa vya utapiamlo katika muda wa miezi mitatu iliyopita ambavyo vinatokana na ukame. Aidha, anaelezea kuwa familia sasa zinalazimika kuhama zaidi kutoka kwa vituo vya afya ili kutafuta maji, chakula na malisho kwa wanyama wao. Lakini kwa wale wa mbali tunaweka, tunatoa madawa hapa, tunaenda kwa, hospitali ndio tulete, tuweke. Then, hapa kwa wale wa wako mbali tunaweka kwa bag ndio tuende tuwatembelee wale wako mbali ine, ine, inasaidia sana kwa sababu pia ina reduce ile movement ya watu kuenda hospitali. yeah, that, that movement ya kila siku wanaenda pale saa hizi wanapata dawa kwa karibu, kwa karibu sana so wanafurahia, na sisi pia tukiwa chestis tunafurahia kwa sababu ilikuwa ni kila, kila siku ni kuandika referrals na kuwapeleka hospitali, so hii ime, imepupisha that movement ya wao kutoka hapa na kuenda hospitali. Kabla ya ukame, vituo vya afya vilirekodi idadi kubwa ya wanaotafuta matibabu, lakini kutokana na makali ya njaa imekuwa vigumu hospitali yeah, kutoka hapa ni karibu kilomita ishirini na nne na wao kutembea na watu wadogo na kurudi, ameshafika kilomita arobaini na nane kwa siku. Na hata saa singine hawezi fika, anaweza kuja lale mahali, kesho asubuhi akuja aende hospitali atibu, arudi na lale mahali. So mtu anaweza tumia siku mbili tatu, akitembea tu peke yake utafuta tu dawa ambayo limemletea hapa. At least baada ya two weeks unaweza kumwona kama anaendelea mzuri na tangu tuanzishe hii, hii outreach site yetu hapa wao wamefurahia sana pia. Zina tunaona sasa zile magonjwa silikuwa simepungua kwa sababu, tulipata hapa kulikuwa na magonjwa ya, ya, ya kuharisha, kulikuwa na magonjwa sana ya kifua, watu walikuwa wanaumia sana ya kifua, kulikuwa na watu pia walikuwa wanakunywa maji chafu. hata hivyo kufikia jamii ambayo uhamahama mara kwa mara imekuwa moja ya changamoto kuu inayokumba wahudumu wa afya. Francis anasema kwa wafugaji wengi wako radhi kuwatafutia mifugo wao malisho, licha ya kuwa wao wenyewe wanaumia na, na magonjwa mbalimbali. Cha kwanza ni jinsi nitafikia watu mpaka hapa, cha pili ni kuletewa madawa hospitali ya kutosha, kwa sababu ile population watu nawafikia na ni wengi sana, karibu watu elfu mia saba I mean, ndo cho elfu miaza karibu watu elfu saba na kitu ndio nawahudumia, na wao na wote ni watoto wadogo plus na watu wazima, ndio mi nawahudumia pia. Niko na changamoto ya wauguzi wa, wa that is now staffing part of it. Ukiona mimi mwenyewe mi ndio medical person peke yake, na tunasaidiwa na chiu na nutritioni, so unajua ile sami, nimepotea mimi nimeenda shughuli zingine, watu wanabaki wakiangaika, nani atawasaidia? Kwa sababu wao wanaamini mimi, wao wanaamini anafanya kazi zingine So tungepewa tu hiyo nafasi ya kuajiriwa tuongezee tu watu ama pia naye tuongeze hizo so. Na japo hatua ya kuwafikia jamii imeonekana kuleta afueni kubwa, wahudumu wa afya sasa wanaitaka serikali kujiunga nao ili kusaidia katika kuwafikia wakazi zaidi, kumaanisha kuwa hii programu imeweza kuwasaidia na wengi wao wameweza kupona na kuenda nyumbani. Hata hivyo bado tuna shida, kwa sababu hawa ambayo wanaenda nyumbani, huko nyumbani hakuna kitu watapata so kumaanisha inafanya hii programu yetu iendelee sana kwa muda mrefu na hatuna pesa ya kuweza kuendelesha. So mahitaji yangu kuwa maybe kwa wale watu wasaidizi ambao wanatusikiza sisi hapa, kama wanaweza kuwa na namna yoyote ya, ya kuja kusaidia ndio tuendelee kufanya nini, kusuhia fivo ambayo inatokana na utapia mlo. Hapa Huba Abdi, VOA, jimbo la Turkana. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Matangazo haya yanasikika kupitia redio shirika kote eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, pamoja na mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Na hapa basi, pata burudani ya muziki. Hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Patrick Nduwimana. Umoja wa Afrika Jumapili umesisitiza kuwa una sera ya kutovumilia mabadiliko yanayokiuka katiba huku ukiendelea kusimamisha uanachama wa nchi nne zinazotawaliwa na jeshi. Umoja wa Afrika Jumapili umesema kwamba hadhi ya uangalizi ya Israel kwenye umoja huo imesitishwa na hivyo nchi hiyo haikualikwa kwenye mkutano wa EU mwishoni mwa juma baada ya mzozo kuhusu kufukuzwa kwa mmoja wa wanadiplomasia wake wakuu. Ufaransa na Burkina Faso zimesimamisha rasmi operesheni za jeshi la Ufaransa katika taifa hilo la Afrika Magharibi, limesema jeshi la Burkina Faso Jumapili, baada ya sherehe ya kushusha bendera ya vikosi vya Ufaransa. Umoja wa Afrika unaandaa mkutano wa maridhiano ya kitaifa kwa ajili ya Libya. Mkuu wa tume ya umoja huo Musa Faki Mahamat ameiambia AFP Jumapili katika jitihada za hivi karibuni ili kurejesha uthabiti katika taifa hilo linalokumbwa na mzozo. Jeshi la Ukraini linasababisha hasara kubwa sana kwa vikosi vya Rasia karibu na mji wa Vuledar katika mkoa wa mashariki wa Donbas, rais Volodimir Zelenski amesema Jumapili. Marekani inatoa dola zingine milioni mia moja kama msaada wa kibinadamu kwa Uturuki na Siria kuzisaidia nchi hizo mbili kukabiliana na athari za tetemeko baya la ardhi ambalo limeua zaidi ya watu 1046 na kuwaacha mamilioni ya wengine bila makazi. Uongozi wa Talibani nchini Afghanistan umesema Jumapili unafanya kazi ya kugeuza kambi za zamani za majeshi ya kigeni nchini humo kuwa vituo maalum vya biashara, kuimarisha ukuaji wa uchumi na maendeleo katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kombe cha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikia.