And Sundays at 1500 and 200... Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Wanajeshi wanane wamekufa katika shambulizi la kushtukiza linaloshukiwa kufanywa na wanajihadi huko kaskazini mwa burkina Faso, jeshi lilisema Jumatatu, likiongeza kwamba takriban washambuliaji sitini waliuawa katika shambulizi la kujibizana. Shambulizi hilo lilitokea Ijumaa katika du na Orsi katika jimbo la Kuladan, ilisema taarifa hiyo. Wanajeshi wanane waliuawa, watatu walijeruhiwa, na wengine kadhaa hawajulikani walipo sema taarifa ikieleza idadi hiyo, kiasi cha magaidi sitini waliuawa katika shambulizi la angani la kujibizana lililolenga maeneo ya adui ambayo walijaribu kukimbilia kuelekea mpakani huko kaskazini kuelekea Mali, ilieleza taarifa hiyo. Magari saba ya kijeshi na darzeni za pikipiki piki pia ziliharibiwa. Taarifa ilitoa wito dhidi ya kutangaza idadi isiyo rasmi hadi vifo vitakapothibitishwa katika eneo hilo. Rais wa Marekani Joe Biden leo Jumatatu alifanya ziara ambayo haijatangazwa nchini Ukraine, siku chache kabla ya nchi hiyo kuadhimisha mwaka mmoja wa uvamizi wa Rusia. Biden alisema alikuwa huko kuonyesha uungaji mkono wetu kwa uhuru wa taifa hilo, mamlaka yake na uadilifu wa eneo. Akizungumza akiwa pamoja na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski katika makazi ya rais mjini Kiev, Biden alitangaza msaada mpya wa Marekani wa milioni mia tano zikiwemo risasi za kivita na za kupambana na vifaru. Pia alisema kutakuwa na vikwazo vipya vya marekani dhidi ya Russia wiki hii. Mwaka mmoja baadaye, Kiev inasimama Ukraine inasimama, demokrasia inasimama, alisema Biden. Wamarekani wanasimama na nyinyi, na ulimwengu unasimama na wewe. Biden alizungumza kuhusu kuuleta pamoja muungano wa zaidi ya nchi hamsini kulisaidia jeshi la Ukraine na kuunganisha uchumi unaoongoza kuweka gharama ambazo hazijawahi kutokea kwa uchumi wa Rusia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Iran ilikanusha ripoti Jumatatu kwamba inasindika madini ya uranium hadi kufikia kiwango cha utengenezaji silaha. Hadi sasa hatujafanya jaribio lolote la kurutubisha zaidi ya asilimia 60. Uwepo wa chembechembe juu ya asilimia 60 ya usindikaji haimaanishi urutubishaji zaidi ya asilimia 60. Msemaji wa shirika la nishati la Atomic la Iran Behruz Kamalvandi alisema Jumatatu, kulingana na shirika rasmi la habari la IRNA. Ripoti ya Bloomberg News ya Jumaapili ilisema wakaguzi kutoka shirika la kimataifa la Atomic waligundua uranium iliyorutubishwa hadi asilimia 84. Uranium lazima irutubishwe hadi karibu asilimia 90 kwa bomu la nyuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken aliwaambia waandishi wa habari Jumatatu wakati wa ziara yake nchini Uturuki kwamba Marekani ilikuwa na mawasiliano ya karibu na IAEA na inafanya kazi kupata taarifa zaidi kuhusu hali hiyo. Hili litakuwa jambo makini sana, alisema Blinken. IAEA ilisema kwenye tweet hapo Jumapili kwamba ilifahamu ripoti kuhusiana na viwango vya urutubishaji wa uranium nchini Iran. Baadhi ya wagombea wa upinzani huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, wameelezea wasiwasi wao juu ya uchelewesho na madai ya dosari katika zoezi la uandikishaji wa piga kura ambapo linafanywa kuwakandamiza wapinzani katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Desemba mwaka huu. Hadi kufikia tarehe 17 Machi, zaidi ya wapiga kura milioni 50 nchini Kongo wanatarajiwa kuandikishwa, lakini tume ya uchaguzi nchini humo seni Ijumaa ilisema baadhi baadhi ya vituo ambavyo haikuvitaja katika eneo la kwanza la usajili katika majimbo kumi ukiwemo mji mkuu Kinshasa ilikuwa na dosari. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Asante Mkamiti kwa undani. Sehemu ya kwanza tunaangazia ziara ya kushtukiza ya rais wa Marekani Joe Biden nchini Ukraine. Sehemu ya pili tunaangazia mchakato wa kutafuta amani DRC baada ya viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kukutana Addis Ababa, Ethiopia. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden ametembelea Ukraini hii leo katika ziara ambayo haikuwa imetangazwa, yaani ya kushtukiza. Biden amefanya mazungumzo na rais wa Ukraini Volodimir Zelenski na kuahidi kwamba Marekani itaendelea kusaidia Ukraini kwa kila hali na kwa muda mrefu itakavyohitajika ametembelea Ukraine siku chache kabla ya vita vya Russia dhidi ya jirani wake kumaliza mwaka mzima, ikiwa ni siku ya 361 hi leo. Biden amesema kwamba wakati rais wa Russia Vladimir Putin alianzisha vita dhidi ya Ukraine, alidhani kwamba itakuwa rahisi kwake na kwamba Ukraine ilikuwa nchi dhaifu na mataifa ya magharibi yalikuwa yamegawanyika, lakini sivyo alivyodhani. Ameongeza kusema kwamba Putin alidhani atashinda nguvu mataifa magharibi, lakini alikosea pakubwa. Amesifu Ukreni kwa ujasiri na kukataa uvamizi wa Rasia. Putin kwa upande wake anatarajiwa kuhutubia taifa kesho Jumanne. Hotuba yake inatarajia kutangaza malengo ya Rasha katika vita vyake vinapoanza mwaka wa pili. Russia imeongeza mashambulizi dhidi ya Ukraini wakati wa kipindi cha baridi kiasi cha kutumia mamluki kutoka kundi la Wagner, lakini mashambulizi hayo hayajafanikiwa pakubwa. Hayo yakijiri, waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi anatarajiwa mjini Moscow kwa mazungumzo. China imekuwa ikisisitiza kwamba haichukui msimamo wowote kuhusu vita hivyo licha ya ishara za kuimarisha urafiki na Rasha wiki chache kabla ya Rasha kuvamia Ukraine. Katika siku za hivi karibuni, Marekani imekuwa ikisema kwamba huenda China ikatoa silaha kwa Rasha. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China, Wang Wingbin, amesema kwamba Marekani haina uwezo wowote wa kuambia China cha kufanya na kwamba ushirikiano kati ya China na Rasha ni uhusiano baina ya nchi mbili huru. Rasia inajaribu kudhibiti mikoa miwili mashariki mwa Ukraine ambayo inaunda eneo la Donbas lenye utajiri wa madini na wenye viwanda. Wanajeshi wa Rasia wameimarisha mashambulizi katika sehemu za Kremina kaskazini mwa Ukraine hadi Vahuldar kusini mwa nchi hiyo na kudhibiti sehemu zilizo karibu na mji wenye shughuli za uchimbaji wa madini wa Bakmut. Ukrani ambayo inapokea msaada mkubwa wa silaha kutoka kwa mataifa magharibi imedai kwamba inaendelea kuangamiza wanajeshi wa Rasia. Katika hotuba kwa taifa, Rais Zelenski amesema kwamba kadri jeshi la Rasia linavyoendelea kupata hasara Donibas, katika sehemu za Bahmad, Vahuldar, Marinka, Kremina, ndivyo muda unavyokaribia kwa vita hivyo kumalizika kwa haraka na Ukreni kupata ushindi. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema kwamba Russia inaendelea kupata hasara kubwa sana katika vita hivyo ikiwemo kupoteza wanajeshi wa ngazi ya juu walipojaribu kuingia Vahuldar, mji wenye idadi kubwa ya wanajeshi wa Ukraine. Wizara hiyo imesema kwamba wanajeshi wa Russia wanakabiliwa na shinikizo la kisiasa wakati vita hivyo vinapoingia mwaka wa pili, na kwamba huenda Moscow ikatangaza kwamba imedhibiti Bakhmut, hata kama siyo ukweli. Mataifa ya Magharibi yanasema kwamba Rasha imepoteza maelfu ya wanajeshi na magari kadhaa ya vita, wanajeshi hao walipojaribu kuingia Vahuldar ambapo kuna idadi kubwa ya wanajeshi wa Ukraine. Magari ya Rasha yalikanyaga mabomu ya kutegwa ardhini, huku mashambulizi makali yakiendelea kutoka kwa wanajeshi wa Ukraine. Kuangazia hili kwa undani zaidi, kwenye laini ya simu ni Amini Mwidau, mchambuzi wa diplomasia na siasa, akiwa Canada. Amin, ziara ya Biden Ukraine kwa kushitukiza, wakati ambapo Putin alikuwa anatarajia kutoa hotuba yake ambayo labda angeiona ni hotuba iliyo safi ambayo wengi hawataisikiliza kwa kuzingatia, ambayo amesema Biden ni ujumbe kwa Putin ama ni ujumbe kwa Ukraine? Hii ni dhihirisho kwa ulimwengu mzima kwamba Marekani wako karibu na Ukraine na wako tayari kupambana na na Russia kupitia usaidizi ambao wa kwamba wataupeleka katika nchi ya Ukraine. Kwa hiyo katika upande mmoja ni, ni kuwapa hima, kuwa support wa, wa Ukraine katika harakati zao na kuwa, na kuwapamoyo lakini pia ni kupeleka salamu kwa Russia kwamba sisi hatuko mbali sana, kwa sababu moja kati ya jambo alilolifanya ni kutangaza upya uh, kuzidisha usaidizi wa, kio, wa kijeshi ambao wa kwamba Marekani imepeleka katika Ukraine anaposema kwamba mwaka mmoja baadaye Kiev bado imesimama, Ukraine imesimama, demokrasia imesimama, anamaanisha nini? Tegemeo kubwa la la ulimwengu, ikiwa Marekani pia ikiwa ni mmoja wao, ilikuwa ni kwamba vita hivi vilipoanza watu wengi walitegemea kwamba Russia wangeweza kuvamia na wakauchukua utawala wa nchi ile ama wakafika Kiev katika mji mkuu baada ya wiki mbili. Sasa kuto kushindwa kwa Russia kuchukua mji um, mkuu kuchukua serikali ya Ukraine na kumwondoa kumwondoa rais wa Ukraine mwaka mmoja sasa. Ikiwa Ukraine bado iko vile vile na wanajeshi wanapigana na ile motivation yao bado iko juu, yeye uh, Biden anamaanisha ya kwamba malengo ya Russia waliokuwa nayo pale mwanzo hayakufaulu na hayatafaulu kwa sababu Ukraine bado yana nguvu uh, kinyume na mategemeo ya Russia walipoamua kuvamia ziara hii ya Biden ya kushutukiza Ukraine ambayo inajiri saa chache kabla ya hotuba ambayo ilitarajiwa kutolewa na Putin hiyo kesho Jumanne, kwa namna yoyote inabadilisha hotuba ya Putin. Kama alikuwa ameiandika, inabidi aihariri ama aandike upya. Hotuba za viongozi wowote wa, wa kiserikali huwa ni hotuba ambazo kwamba zina malengo ya kisera, kwa hiyo lazima kulikuwa na shabaha maalumu ambayo rais Putin alikuwa ameiweka ya kuitangazia ulimwengu. Bila shaka kitendo cha rais Biden kwenda Ukraine ni jambo ambalo kwamba kwamba hakulitarajia, kwa sababu wengi walikuwa wamehofia, kutokana na usalama wa nchi ile, rais Biden asingeweza kwenda kwenda. Kwa rais Biden kumedhihirisha uh, mwendeleo wa usaidizi wa kijeshi katika nchi ya Ukraine. Kwa hiyo bila shaka hotuba ya rais Putin itabadilika. Uh, kutilia maanani haya maendeleo yaliyotokea katika masaa ishirini na nne yaliyopita, kwa namna yote, Putin yupo katika shinikizo kubwa, kuelezea watu wa Russia yale ambayo amefanikiwa ama yale ambayo alilenga kuyapata ndani ya Ukraine, kama kuna chochote ambacho amekipata. Ama unaona ni kawaida tu atasema, na watamsikia. Utawala wa, wa, wa Putin si utawala wa kidemokrasia na nguvu zake hazitokani na sapoti anaoipata ama ufuasi anaopata kwa wananchi. Kwa hiyo yeye, ni malengo yake, ni zile akili zinavyomtuma ndivyo atakavyofanya, na haswa kwamba ikiwa kwamba bado anao usaidizi wa nchi za kubwa kama vile China na nchi zingine ambazo kwamba zamuwezesha kwa sasa kuendelea na kufanya viara katika Ukraine Sidhanii kwamba atakuwa na shabaha ya, ku, ya kujieleza ni kitu gani alilokuwa akitaka katika nchi hile, kwa sababu wananchi wa Russia bila shaka, kupitia mitandao na na nyanja nyingine tofauti za habari, wajua kinachoendelea Ukraine. Maandamano yamekuwa yakitokea huko Russia, hata kukatokezea mashambulizi ya hapa na pale, wengi wakipinga vita ambavyo vinaendelea Ukraine. Baadhi hata walikimbia alipotaka kuwalazimisha Putin waingie katika jeshi. Russia imeamua kutumia mamluki wa Wagner, labda baada ya raia wake kuonekana kusita kujiingiza katika jeshi moja kwa moja, Wagner wakiwa ni wafungwa ambao wanatumika na kampuni ya kibinafsi. Je, Putin anajipata katika hali ambayo siyo hali aliyotarajia? hali ngumu hali yaliyokuwa nao ni hali ngumu, lakini pia katika kivingine ninavyoiona, ni kwamba sababu ya yeye kutumia hivi vikundi vya Wagner ilikuwa ni kujaribu kutafuta wakati ambao utawawezesha wale baadhi ya warasha waliochaguliwa kuingia katika jeshi kupata mafunzo ya kutosha na kuwa tayari kupambana katika katika vita walivyokuwa wakitegemea baada ya hii uh, muhula wa baridi kumalizika. Kuma, kwa maana tutegemee kwamba kutakuwa na damu mpya ya kwa maana wako baadhi ya warasha ambao kwamba ni wafuasi wake wa kiitikadi, kwa hiyo wale ambao kwamba wamepatiwa mazoezi ya kutosha, na na pia ilikuwa ni wakati kwake yeye kujaribu ku buy time, kujaribu kutafuta silaha mpya, kwa sababu katika moja ya taarifa ambazo kwamba tuliziona kwa wakati wa nyuma ni pale alipokuwa akimkemea waziri wake kwamba alikuwa ataka helikopta na na bidhaa zingine za za kijeshi zitengezwe kwa muda alio aliyoutaka. Kwa hiyo hii ilikuwa ni kutafuta ili kutumia hao walio na jeshi wa Wagner, ilikuwa ni kujipa nafasi ya kuendeleza vita wakati akijitayarisha na matayarisho ya kupambana kisasa. Tunalofahamu ni kwamba zimeripotiwa ndege za mashambulizi zisizokuwa na rubani ali zile drones ambazo Putin amekuwa akizipata kutoka Iran, wengi wakisema ishara kwamba hana zile silaha anazotaka zimekuwepo pia ripoti kwamba amekuwa akitafuta uungwaji mkono wa Belarus kumsaidia katika kupambana. Waziri wa mambo ya nje wa China, Wang Yi, anatarajiwa mjini Moscow kwa mazungumzo pamoja na viongozi wa Rasia. Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, ameonya China kwamba isijaribu kuisaidia Rasia na silaha ama kivyovyote kimkakati, japo China imekuwa ikisema kwamba haichukui msimamo wowote. Je, Unaona Beijing ikishawishika moja kwa moja na kujiingiza katika vita hivi hata baada ya Biden kuzungumzia kwamba anaionya Beijing? Sidhani kwamba Beijing kwa sasa yatishika na Marekani, na hiyo ni kutokana na kwamba uhusiano wao wa kidiplomasia umezorota haswa kwamba Wamarekani wamekuwa ni wenye kuwaunga mkono ile taifa la Taiwan ambalo China inadai kwamba ni ni sehemu ni moja ni moja baadhi ya sehemu zake. Kwa hiyo na alafu tumeona tukio la, la wa China kuleta baluni yake katika Marekani ya kiuchunguzi, na kwamba wamesita ku, kuomba msamaha ama kukiri kwa yale walikuwa wakiyafanya. Hasa Beijing wanachotambua ni kwamba biashara yao ama uhusiano wao wa, wao na Marekani ni wa kibiashara, na zile biashara walizo nazo ni biashara ambazo Amerika hawezi kuzikata kwa sababu vile vitu ambavyo vya kukatwa wamevikata, kama ni bei kuongezwa, wameongezwa katika baadhi ya bidhaa zao. Kwa hiyo uhusiano wao China, wamewekeza zaidi sasa. Kwa kwa upande wa Russia, wameweka mikataba mipya na wame, wamekuwa ni wenye kuongeza idadi ya ama kiasi cha mafuta wanaonunua kutoka kwa Russia. Kwa hiyo kwa wao kushinda kwa Russia ni kushinda kwa wao kiuchumi na kwa vile uchumi wao pia ni, ni, umekuwa kiasi ambao kwamba waweza ukabeba kile kinachozaliwa ndani ya nchi sidhanii kwamba kukemewa na Marekani itakuwa ni tishio kwa Beijing kwa wakati wa sasa. Blinken anaposema kwamba China inaelewa hatari iliyopo anamaanisha nini? Anamaanisha kwamba katika katika ulimwengu wa sasa uh, hivi vita si vita vya vya Russia na na Ukraine, ni kwamba vita hivi vina uwezekano wa kuvuruga Euro, Europa nzima, lakini vita hivi hivi pia vina uwezekano wa kupanuka zaidi ya vile vilivyo, kwa maana Russia ni nchi yenye yenye nyuklia. Ikifika wakati ambao kwamba imelemewa na na Ukraine ama Ukraine wakipata silaha ambazo kwamba zitakuwa zashambulia ndani ya Russia, Russia wanao uwezo wa kutumia silaha kali kama vile za kinyuklia, ambao athari yake itakuwa si ya baina ya Russia na Ukraine, bali itakuwa ni katika ulimwengu mzima ama Europa nzima kwa kwa kiwanzo cha kwanza, alafu baada ya hapo eza ikawa ni, ni vita vya dunia tena. Hivyo nusu bilioni ni dola ambazo Biden ameahidi kwa Ukraine kwa msaada wa kijeshi. Ametangaza kwamba vikwazo zaidi vitatolewa kwa kampuni ambazo zinaisaidia Russia. Silaha zitaendelea kupelekwa Ukraine kupambana na wanajeshi wa Russia. Rasha kwa njia zote vile inaonekana haijafifia katika azma yake ya kile ilichokitaka angalau ipate sehemu. Putin mara moja ameangazia vita hivi kama kati yake na mataifa ya magharibi. Ishara zake za mwisho ni zipi? Ishara za mwisho zitakuwa ni pale nchi kama vile India na nchi kama vile China na zingine zile za BRICS kama vile pengine Brazil zitakapoamua sasa, wakati umekuwa ni mwafaka wao kuingilia kati na kupunguza makali ya yale ya vita vinavyoendelea. Lakini ikiwa nchi hizi bado zitakuwa ni zenye kufaidika katika kufanya mathalani biashara za mafuta ambao wanapatwa kwa bei rahisi kutoka China, na kwa vile Russia, hata wajapokuwa wamewekewa vikwazo, lakini ni vikwazo ambavyo kwamba wameweza kuvidhibiti kwa sababu mifumo yao ya kifedha ambayo ingelikuwa imeanguka imeweza ku kukaa vile vile kwa sababu wameweka mifumo mpya ambayo ni tofauti na ile ya Swift inayotumiwa ulimwengu mzima, na vile vile mali zao wanazoziuza uh, kwa nchi za nje bado soko lake liko pale pale. Mafuta na madini mengine wamepata masoko mapya, gesi zao zimepata masoko mapya. Sasa yale masoko mapya ndiyo yatakuweza kuamua kwamba Russia i, i, i, i, ipunguze ule moto ulio nao ama iendelee na vita vyake. Kwa hiyo ikiwa yale masoko yatakuwa bado ni yenye ku, kuyaunga mkono Russia kwa kununua bidhaa zake, basi Russia mpaka itakapopata kipigo ambacho kwamba kitadhuru ndani ya nchi, either Ukraine ishambulie ndani ama wameshindwa wame kijeshi vibaya sana, ndipo watakapoamua kuacha. Lakini kwa sasa, na bila shaka watakapofika sehemu ambayo kwamba wataona kwamba waweza wakataja waka, waka, waka ushindi bila kusave na ku, na ku save face, basi waweza wakaamua kwamba ni wakati mwafaka waingie katika mazungumzo wao na Ukraine, lakini bila shaka Ukraine nao lazima wapate kitu, kitu kimoja ambacho kwamba waweza wakakitangaza kwa watu wao kwamba tumepata ushindi kwa sasa pia. Asante sana Amin. Asante ndugu Bwire, nashukuru. Ni Amini Mwidau, mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa, akizungumzia ziara ya Biden nchini Ukrain maelfu ya raia na wanajeshi kutoka pande zote mbili, Rusia na Ukrain wameuawa, mamilioni ya watu wamekosesha makao na miji imeharibiwa. Mataifa ya magharibi yanaendelea kutoa msaada wa silaha kwa Ukrain, Ukrain inaendelea kuomba msaada zaidi ikiwemo roketi za masafa marefu na ndege za kivita. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka Sauti Amerika, VOA. Inarejea na sehemu ya pili muda si mrefu. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti Amerika, VOA. Naitwa Kenneth Bwire. Msikilizaji, kwa mara nyingine tena, viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wamekutana mjini Adis Ababa, Ethiopia, safari nyingine kujadiliana namna ya kumaliza vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Kwa mara nyingine wametaka vita kusitishwa kati ya wanajeshi wa DRC na kundi la waasi la M23. Wameamrisha makundi yote ya silaha kuweka chini silaha na kuondoka sehemu ambazo yanadhibiti. Taarifa kutoka Arusha, makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki, imesema kwamba viongozi wamekubaliana kwamba mazungumzo yatatumika kuhakikisha kwamba vita vinasitishwa. Vyanzo vya habari vimesema kwamba rais wa Angola, Joao Lourenco, atazungumza moja kwa moja na kundi la waasi la M23 kuacha vita. Waasi wa emu 23 wanashikilia sehemu kubwa ya mashariki mwa DRC ikiwemo mpaka wa Bunagana karibu na Uganda na wanaendelea kupigana na wanajeshi wa serikali ya DRC katika sehemu zingine, lengo lao kuu likiwa kuingia mji mkuu wa kibiashara wa Goma. Wakuu wa majeshi ya nchi wanachama wa EAC walikubaliana kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki itume uangalizi DRC ifikapo Februari 28 Kufuatilia mchakato wa amani nchini DRC. Kulingana na ukurasa wa Twitter wa Ikulu ya rais wa Kenya, viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanataka pande zote husika katika mgogoro wa DRC kutekeleza makubaliano ya kusitisha vita na kuheshimu muda wa siku 30 ambao umewekwa kuanzia Februari 28 mwaka huu 2023, pamoja na kuunga mkono juhudi za kisiasa za kusuluhisha mgogoro huo. DRC inashutumu Rwanda kwa kuunga mkono wasi wa M23. Rwanda inashutumu DRC kwa kuunga mkono kundi la wasi la FDLR, ambao wanashutumiwa kwa kusababisha mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inakubaliana na shutuma hizo na kuibana Rwanda kuunga wasi wa M23. Rais wa Rwanda amelaumu DRC kwa kusababisha mgogoro wa mashariki mwa nchi hiyo kwa kukataa kutekeleza mikataba ya amani na kundi la M23 kwenye laini ya simu kutoka Johannesburg, Afrika Kusini, naungana na Peter Bigenda, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu. Karibu Peter. Je, makubaliano ya Addis Ababa ambayo yanafuata makubaliano ya Burundi ama Bujumbura ambayo yalifuata makubaliano mengine ya Nairobi, Angola na kwingineko yataheshimiwa safari hii? Sidhani kama yatazaa matunda ya aina yoyote ile, sidhani kwa kweli, na ni kwa sababu zifuatazo, nikijaribu kuwa haraka haraka kutokana na kwamba muda wenu nyie wenzetu huwa si wa kutosha kivile. E, moja ya sababu ni uwezo, kwa sababu Eh, AU yenyewe imeshasema kwamba kweli wa, wanahitaji kuunga mkono juhudi za Jumuiya ya Afrika Mashariki katika kuleta m, amani u, uka, upande huu wa Kongo ya Mashariki, lakini hata hivyo wanaridhia kwamba ama wanakubaliana kwamba hawana uwezo wa kifedha, hawana ujuzi pia, na hivi wanahitaji kuungwa mkono kifedha na kiujuzi na Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa. Na sababu nyingine ya pili ya kutokuwepo kwa utashi, utashi wa kisiasa, na utashi huu inatokana na kwamba hizi nchi zinatambua kwamba tatizo la Kongo si tatizo jepesi hata kidogo, baada ya M23 kugundua kwamba eh, ndani ya Kongo yenyewe kuna matatizo mengi wanajua kwamba Kinshasa iko katika nafasi dhaifu katika kuwashinikiza kukubaliana na yale yaliyozungumzwa Bujumbura pamoja na Rwanda, kwamba wasitishe mapigano. Meza ya mazungumzo, kokote wanakoenda, wapo DRC, serikali ya DRC inawakilishwa vizuri sana. Wapo Rwanda wanaotuhumiwa kwamba ndio wachochezi wakubwa wa migogoro DRC, hawapo wanaofyatua makombora na mabomu M 23. Kwa nini? mkakati gani huu? kidemokrasia ya Kongo kuishi tumo Rwanda kwamba inawasaidia ya hawa wanamgambo haramu wa kikundi cha M ishirini na tatu, si swala la allegations tu. Umoja wa Mataifa uliunda tume, ukafanya uchunguzi wake ukatoa ripoti yake na ripoti hiyo iko wazi kwa kila mtu kuisoma. Wanasema kwamba si mimi wala si mtu mwingine, bali umoja wa mataifa wenyewe unasema kwamba M ishirini na tatu iliyoundwa na Rwanda N na moja ya sababu ya kuunda kikundi hiki ni kutokana na malalamiko kwamba kilichokuwa kilichotokea nchini Rwanda 1994 kikundi cha FDLR ambacho kiko mashariki mwa Kongo kinaendeleza harakati zake za kisiasa na kijeshi katika kutaka kuangusha utawala wa Kigali, jambo ambalo Kinshasa inakanusha. Sasa ni ngumu sana. Ni ngumu kwa sababu ninajiuliza ni, ni, ni kwamba, je, M23 ana vifaru vingapi? M23 ana wanajeshi wangapi? ana bunduki ngapi? alianza kukusanya michango kutoka kwa na kwanza wanachama wake ni wangapi wa kuweza kupambana na jeshi la Kongo ya, ya, ya Kinshasa? Sasa hivi wanayo leverage au M23 ya kusema kwamba tunayahitaji mazungumzo, kwa sababu mtutu wa bunduki tunao na uungwaji mkono kwa Kinshasa ni mdogo. Wameenda wanajeshi wa Kenya, hawajafanya lolote. Wanajeshi wamefunzwa kwenda vitani, wanajeshi jeshi, sio wanadiplomasia. Sasa wanasema kwamba wangependelea kuipatia nafasi eh, diplomasia lakini sasa huwezi ku, ku, ku, ku kutoa nafasi ya kidiplomasia wakati maharamia wanazidi kuua, wakati maharamia wanazidi kuchota mali huku wakijimalika kupambana na serikali ya Kinshasa. Sasa jumuiya ya Afrika Mashariki ilikuwa haipeleka majeshi, mpaka dakika hii ni Kenya ambayo imepeleka jeshi ambalo halina meno, na kama lina meno halitaki kung'ata. Ndugu Ruto, Daktari Ruto ana sita kwa sababu anajua kwamba hapa kuna moto mkali, moto ambao akiwasha madhara yake yatasikika mpaka Nairobi. Ni Peter Bigenda, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, akikamilisha kwa undani. Mwelekezo wa kipindi amekuwa Saida Hamdun, mimi ni Kenneth Bwire kutoka Washington DC. Uwe na usiku mtulivu.