Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na kwa mkuu wa msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Mrivi. Jina langu ni Kenneth Bwire, msikilizaji na kukaribisha kwa matangazo yetu, ikiwa ni Jumaa ya tarehe 24 mwezi Februari mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika katika maeneo ya Afrika Mashariki na kati, ikiwa pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na nchi jirani na redio wa shirika pamoja na VOA Swahili.com. Katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa kama alivyokueleza mwenzangu Kenneth Bwire, kama ilivyo ada, tunakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki, ambapo tunaangazia mwaka mmoja tangu Russia kuanza uvamizi wake nchini Ukraine. Baadhi ya waandishi wa habari ambao walitembelea siku za kwanza kwanza wanakumbuka nini? Kwa kweli, hali inaweza kusema kwamba ilikuwa ni ya kusikitisha na ilikuwa Yani, kwa mtu wa kawaida ukiwa pale lazima utashikwa na huzuni. Ah, maybe labda uwe ni mtu wa aina nyingine tofauti. Katika habari nyingine, Jill Biden mke wa rais wa Marekani amewasili nchini Kenya, kituo cha pili cha ziara yake ya siku tano barani Afrika, akiangazia zaidi masuala ya vijana na wanawake. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban saa nzima kutoka hapa Washington. Kumbuka pia kwamba unaweza kuyapata matangazo haya kupitia masafa ya FM kote duniani na kwenye mtandao wetu katika voa swahili.com na kabla ya kuanza live talk, kwanza tupate habari za hivi punde za dunia zikisomwa na Kenneth Bwire. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky ameahidi kwamba nchi yake itapata ushindi dhidi ya Russia mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu. Amesema hayo wakati wa maadhimisho ya mwaka mmoja tangu Russia ilipovamia Ukraine kijeshi Februari 24, mwaka uliopita. Zelensky amesema siku Russia ilivamia nchi hiyo ilikuwa siku ndefu sana kwa maisha ya raia wa Ukraine, lakini nchi hiyo imefanikiwa kusimama imara na kupambana, na kwamba wataendelea kupambana zaidi. Katika maadhimisho yaliyojaa huzuni, rais Zelensky ameonyesha ujasiri kwa watu wake na kuendelea kupambana na Urusi katika vita hivyo vibaya kuwahi kutokea tangu vita vya pili vya dunia. Amesema kwamba raia wa Ukraine wamedhihirisha kwamba hawawezi kutishwa na wenye imani na umoja. Licha ya mwaka uliojaa uchungu na huzuni, mamilioni ya watu wamekoseshwa makao, mamilioni wanahitaji msaada, maelfu wameuawa, wakiwemo wanajeshi na mali imeharibiwa katika vita hivyo. Kimbunga Fredi kimepiga Msumbiji na kusababisha mvua kubwa ambayo maafisa wametaja kuwa hatari na ya kipekee. Kimbunga Fredi kimepiga mji wa Vilanklos kwa kikiwa na upepo wa kasi ya kilomita 113 kwa saa. Kinatarajiwa kupungua kasi kinapoelekea Afrika Kusini, lakini watabiri wameonya kwamba kinaweza kusababisha mvua kubwa nchini Zimbabwe, Afrika Kusini, Zambia, Malawi na Botswana. Kimbunga hicho kilikuwa kimepungua kasi kilipofika Madagaskar Jumanne usiku ambapo kiliua watu wanne na kuacha zaidi ya elfu kumi na sita bila makao. Kilipata nguvu tena Jumatano na Alhamisi usiku wakati kinaelekea Msumbiji. Mke wa rais wa Marekani Joe Biden, Dr Jill Biden yupo Nairobi, Kenya, kituo cha pili cha ziara yake ya nchi mbili za Afrika ambako anatarajiwa kuzingatia hali ya ukame katika pembe ya Afrika. Akiwa Namibia, ameambia vijana kupigania na kulinda demokrasia ambayo wazazi na babu walipigania. Jill Biden amehimiza wasichana na akina mama nchini Namibia kujihusisha zaidi na kukuza demokrasia nchini mwao. Alikuwa akihutubia wanafunzi katika chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Namibia. Amesisitiza kwamba ukuzaji wa demokrasia hauna mwisho. Namibia ni nchi changa katika demokrasia baada ya kupata uhuru kutoka kwa Afrika Kusini mwaka 1990. Ziara yake inaangazia namna ya kuwawezesha wasichana na kina mama, pamoja na kuangazia ukosefu wa chakula kutokana na kiangazi ambacho kimeathiri pembe ya Afrika. Mahakama ya umma isiyokuwa na mamlaka yoyote ya kisheria imempata na hatia rais wa rusia Vladimir Putin kwa makosa ya uhalifu wa vita dhidi ya Ukraine na kutaka kamatwe. Uamuzi huo usio na nguvu zozote umetolewa leo Ijumaa, wakati ulimwengu unaadhimisha mwaka mmoja tangu rusia ilipovamia ukraine kijeshi. Vikao vya mahakama ya umma vimefanyika wiki nzima mjini Hague na kusimamiwa na jopo la wataalamu watatu wenye uzoefu mkubwa katika sheria ya kimataifa. Wametaja jumuiya ya kimataifa ama, wametaka jumuiya ya kimataifa kuchukua kila hatua kuhakikisha kwamba mahakama yenye nguvu kisheria inatoa ilani ya kutaka Rais Vladimir Putin akamatwe haraka iwezekanavyo, pamoja na kuwachukulia hatua washirika wake katika vita hivyo na kufikishwa katika mahakama maalum kujibu mashtaka ya kuvamia Ukraine kijeshi. Miongoni mwa majaji wa mahakama hiyo ni U, ya umma ni Stephen Rapp mwendesha mashtaka wa Marekani ambaye aliongoza juhudi za kumkamata na kumfikisha, ma, kumfungulia mashtaka aliyekuwa rais wa Liberia Charles Taylor kwa makosa ya uhalifu dhidi ya Sierra Leone. Mahakama imesikiliza ushahidi kutoka kwa waathirika wa vita vya rasia na wataalam wa kijeshi kabla ya kutoa uamuzi huo. Walowezi wa Israel wamewapiga risasi na kujeruhi Wapalestina wawili kaskazini mwa ukingo wa Magharibi leo Ijumaa. Wizara ya afya ya Palestina imesema uh, kwamba Wapalestina wawili waliojeruhiwa wanatibiwa katika hospitali kijijini Kosra karibu na ukanda wa Magharibi katika mji wa Nablus. Majina ya waliojeruhiwa hayajatolewa. Kundi la walowezi waliokuwa wamejihami kwa bunduki nilishambulia kijiji hicho na kusababisha raia wa kipalestina kujitokeza kutaka kujua kilichokuwa kikiendelea kabla ya mmoja wa walowezi kuanza mashambulizi ya risasi bila kuchokozwa. Mtu mmoja amepigwa risasi tumboni na mwingine kwenye paja. Jeshi la Israeli limesema kwamba wanajeshi wake wamewasili sehemu hizo na kuzuia makabiliano, huku polisi wa Israeli wakisema kwamba walikuwa wanachunguza tukio hilo. Shirika la kusambaza umeme nchini Afrika Kusini, Eskom, limeteua mkurugenzi mpya baada ya kuondoka kwa mkurugenzi wake aliyefanya mahojiano na vyombo vya habari na kushutumu chama kinachotawala kwa ufisadi. Katika taarifa, kampuni ya Eskom imetangaza kwamba afisa mkuu wa fedha wa shirika hilo Kalib Kasim ameteuliwa kuwa kaimu mkurugenzi akichukua nafasi iliyoachwa wazi na Andre de Ruite. Kasim ataongoza kampuni hiyo kwa muda usiojulikana. Katika mahojiano na televisheni moja ya Afrika Kusini, De Ruyter, ambaye alitarajiwa kuondoka ofisini mwezi ujao, alishutumu chama kinachotawala Afrika Kusini cha ANC kwa kutumia kampuni ya Eskom kama mfuko wake wa kujipatia pesa. Ameshutumu maafisa wa ngazi ya juu serikalini bila kuwataja majina, akiwemo waziri, kwa kufaidika kutoka kwa kampuni hiyo. Chama cha ANC kimefutilia mbali madai hayo yanayoonekana kuwa sababu ya kufutwa kazi kwa Diroita. Afrika Kusini inakabiliwa na ukosefu mkubwa wa umeme na shirika la Eskom limekuwa likitoa umeme kwa mgao wa hadi masaa kumi na mawili kwa siku. Rais wa Tunisia Kais Saied amehakikishia watu wanaoishi nchini humo wanaotoka katika nchi zilizo kusini mwa jengo la Sahara kwamba hawataathirika na sera yake ya uhamiaji. Hata hivyo, Kais amesisitiza kwamba uhamiaji haramu umechangia kuwepo mabadiliko ya demokrasia nchini mwake, akisema kwamba watu wanaoishi nchini humo kinyume cha sheria hawataruhusiwa kuendelea kuwa nchini. Alikuwa akizungumza wakati wa kikao na waziri wake wa mambo ya ndani kilichoangazia hali ya usalama nchini humo. Mnamo Jumanne, Saied aliamuru idara ya usalama kufanya msako unaowalenga wahamiaji haramu kutoka nchi za kusini mwa jangwa la Sahara. Amesema kwamba wahamiaji haramu wamekuwa wakiingilia mfumo wa demokrasia wa Tunisia, ambayo imekosolewa na makundi ya kutetea haki za kibinadamu kwa kuwa na sera za kibaguzi. Na serikali ya kijeshi ya Burkina Faso imetangaza mpango wa kusajili wanajeshi elfu tano zaidi ili kusaidia kupambana na makundi ya wapiganaji nchini humo. Waziri wa ulinzi Kanal Kasom Kolabi amesema kwamba wanajeshi watakaosajiliwa ni lazima wawe na umri wa kati ya miaka ishirini na thelathini na tano na wawe tayari kuhudumu katika jeshi kwa muda usiopungua miaka mitano. Zaidi ya wa wanajeshi hamsini waliuawa wa wiki moja iliyopita kaskazini mwa nchi hiyo wanajeshi wengine 15 waliripotiwa kufariki Jumatatu baada ya msafara wao kushambuliwa na makundi ya wa wapiganaji yenye ushirikiano na makundi ya kigaidi ya Al Qaida na Islamic State. Karibu watu milioni mbili wamekosesha makazi nchini Burkina Faso tangu mapigano yalipoanza mwaka 2015. Ni matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Shukran sana kwa mwenzangu Kennes Bwire kutusomea habari hizo. Na sasa tukiingia katika Live Talk, majadiliano ya wiki, kama nilivyokuarifu, ni kwamba leo ni siku ambayo mwaka mmoja a, kuanzia au tuseme tarehe kama ya leo Februari 24 mwaka uliopita, siku chache tu baada ya Russia kutangaza kwamba ilikuwa inayatambua rasmi maeneo yaliyojitenga ya Donetsk na Luhanski e, katika majimbo kuwa ni majimbo huru, nchi hiyo ilifanya shambulizi lake la kwanza nchini Ukraine. Uvamizi huo ulianza katika eneo la mashariki mwa Ukraine la Donbas. Muda mfupi tu baadaye, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky naye akatangaza kuanza kutumika kwa sheria ya kijeshi nchini mwake na vile vile akavunja rasmi uhusiano wa kidiplomasia na Rasia. Vitendo hivi vya Putin vililaaniwa na mataifa mengi ulimwenguni kote, hata ingawa kuna baadhi ya washirika wake ambao hawakutoa kauli yoyote wakati huo. Baada ya hapo, mapigano yaliendelea, Rasia ikidai kuyateka maeneo kadhaa na mara kwa mara ikishutumiwa kwamba ilikuwa inalenga maeneo ya raia wasio na hatia na kusababisha umwekaji wa damu na Russia ikaendelea kukanusha madai hayo licha ya picha na video ambazo zilisambaa kupitia vyombo vya habari na mitandaoni, e, zikionyesha hali halisi ya mambo. Punde tu baada ya mashambulizi hayo kuanza, maelfu kwa maelfu ya watu walionekana wakihama makwao, huku wengi wakitafuta hifadhi katika nchi jirani kama vile Poland, huku hali ya wakimbizi nayo ikitajwa kuwa mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa katika miongo kadhaa. Mwenzetu Mary Mgawe alikuwa mmoja wa waandishi wa habari wa kwanza kabisa kufika nchini Poland na kushuhudia hali ilivyokuwa, na nimemuuliza kwa kifupi hali ilikuwaje alivyoishuhudia wakati huo. Uh, kwa kweli BMJ kwa wakati ule tulifika katika mji wa Warsaw, lakini sisi tulikwenda katika kazi maalumu kwenda kutembelea kwenye makambi ya wakimbizi na tulibahatika kutembea katika maki, makambi mbalimbali ikiwemo Medika na mengineo, lakini pia katika maeneo mengine ambayo yanahifadhi wakimbizi kama vile stesheni za treni na, ma, na maeneo mengine ambayo kwa kweli yalikuwa ametengwa, hapo ndipo walikuwa wanapokelewa kwenye mipaka, alafu wanapelekwa kule. Hali ilivyokuwa, nikiwa nakumbuka kwamba leo ndio mwaka mmoja, Ukraine na Rusia vita vyake vinafikia, karibu vinafikia mwaka mmoja moja kwa kweli, hali inaweza kusema kwamba ilikuwa ni ya kusikitisha na ilikuwa yani, kwa mtu wa kawaida ukiwa pale lazima utashikwa na huzuni. Uh, maybe labda uwe ni mtu wa aina nyingine tofauti, hata kama ni mwandishi wa habari. Kuna nafasi, kuna wakati mwingine ulikuwa unajifikiria, ukiangalia binadamu wenzako wanavyovuka katika ile mipaka, wanavuka kwa wingi, wimbi kubwa lilikuwa ni wimbi kubwa la watu, sio watu wachache kuna magari yamepaki pale yameegeshwa. Kuna huduma za Msalaba Mwekundu ziko pale. Kuna mashirika mbalimbali mbali ya kusaidia wakimbizi yako pale, na yalikuwa wanawachukua tu hawa watu, wanawatia kwenye mabasi bila hata ridhaa yao kwamba kwenda wapi wanawapeleka... bila shaka mwenzangu huyo Meri Mgawe na tutamsikiliza baadaye kidogo akieleza hali hasa ya wakimbizi, lakini kifupi, kabla sijawakaribisha wageni wetu, naambiwa na mwenzetu Aida Isa tayari wako kwenye laini za simu: Amin Mwidau mchambuzi wa siasa za kimataifa akitokea kule Toronto, Canada na vilevile vile, eh, Dkt Profesa Nasoro Kitunda akitokea kule Dar es Salaam na vilevile vile, E, na profesa Bravias Kayoza pia akiwa kule nchini Tanzania. Wote hao wenye, wako kwenye laini za simu. A, tutazungumza mengi, lakini kifupi nitaka nieleze tu Septemba 21 mwaka uliopita, Putin alihutubia taifa akieleza mpango wake wakutuma, wa kutuma wanajeshi wapatao elfu mia tatu wa ziada ili kupigana nchini Ukraine, Rusia, tarehe tano mwezi Oktoba mwaka huo wa elfu, elfu mbili, ishirini na mbili. E, Rusia, wa elfu Rusia rais wa Rusia pia alitia saini hati ya mwisho ya kujumuisha mikoa mingine minne ya Ukraine, hiyo ikiwa nayo ni Donetski, Luhanski, Kherson na Zaporizia e, kufuatia kile alichokiita kura ya maoni ambayo ilikosolewa na mataifa ya magharibi, na tarehe e, tuseme tarehe ishirini na tano mwezi wa Januari, uh, Ujerumani ilitoa uh, vifaa uh, vya kijeshi vya kusaidia Ukraine katika vita hivyo, ikishirikiana sasa na Marekani, ambapo ilikuwa ni mara ya kwanza kwa uh, Ujerumani kutangaza kwamba ilikuwa imefunguka na kwamba ilikuwa inashirikiana na Marekani eh, kwa kabisa katika kutoa vifaa kama hivyo, na ikawa ni mara ya kwanza pia kuona ushirikiano kama huo eh, tangu vita hivi eh, kuanza hapo tarehe ishirini mwezi huu wa Februari. Eh, rais Biden na ni wiki hii tu amefanya ziara ya kushtukiza kule mjini Kiev, katika eh, hotuba pamoja na rais wa Ukraine. E, huko um, Marinski uh, Biden alitangaza msaada wa dola uh, milioni mia tano kwa nchi hiyo eh, na, kwa, na kutangaza kwamba mwaka mmoja baadaye Kiev inasimama. Tumsikilize rais Biden, uh, rais Biden akizungumza mjini Kiev. Naambua kwamba uh, hatuna sauti hiyo kwa sasa eh, lakini pia uh, siku moja baadaye rais Putin alizungumza wakati akizungumza ki, nchini e, Russia akitoa hotuba kwa taifa akasema mambo mengi tu, lakini a, muhimu zaidi akasema kwamba alikuwa anachit, anasitisha ushiriki ama Russia ushiriki wa Russia katika ukaguzi e, wa uzalishaji wa silaha za nyuklia maarufu START. Hebu tumsikie. Parajeni... wanataka kuweka mkakati kwa sisi kushindwa na kujaribu kupata viwanda vyetu vya nyuklia. Kwa hili nimelazimika kutangaza hivi leo kwamba Russia inasitisha ushiriki wake katika mkataba wa START. Nanija kusema hatuondoki katika mkataba huu, hapana, tunasitisha ushiriki wetu. Ni uh, Raisi Vladimir Putin hapo, na kabla ya hapo, siku moja kabla ya hapo, kama alivyokuambia uh, tuna sauti hiyo sasa ya Raisi Biden. E, wakiwa na viongozi wawili wa ngazi za juu kuzungumzia suala hili wiki hii. Hebu tumsikie alivyozungumza akiwa mjini Kiev, e, nchini Ukraine. demokrasia itasimama pamoja nanyi, Wamarekani watasimama pamoja na nyinyi, na dunia inasimama na nyinyi. Kiev imechukua sehemu ya moyo wetu. Lazima niseme hivi We spoke on the mwaka mmoja uliopita, kama wiki hii tulizungumza kwa simu, bwana rais. Ilikuwa ni usiku sana huko Washington, asubuhi na mapema hapa mjini Kyiv. Ndege za Urusi zilikuwa angani na vifaru walikuwa kwenye mpaka. Ulinieleza kwamba ulikuwa unasikia milipuko kwa mbali, sitasahau hilo, na dunia ilikuwa inaelekea kubadilika I Sawa sawa, Rais Biden hapo akisema anakumbuka waziwazi wazi mambo yalivyokuwa. Na sasa ni wakati mzuri, ni wakaribishe wageni wetu walio kwenye laini za simu katika live talk, kukuendesha mpango huu E, ambao tumekuwa tayari tumeanza kuuendesha ni mimi BMJ Mrithi, nashirikiana na, na mwenzangu Kenneth Bwire e, nianze na Amini Mwidau akitokea kule Toronto, Canada. Labda nitasukuma tu swali moja kwa moja e, baada ya kusikiliza viongozi hao wawili wakizungumza hapo, tunajua wiki nzima hii mambo yamekuwa ni mengi kule Poland e, kule e, pia kule nchini Russia na kama tulivyosikia pile kule Ukraine e, Amini Mwidau kuna watu wanasema hivi vita sio tu vya Ukraini na Rasia, vinaonekana kama vimekuwa ni vya Rasia na Marekani. Ukraini inakaa kama ni mtoto katika vita hivyo. E, hebu lizungumzia hilo kwa kifupi kabla hatujakaribisha wengine. Asante ndugu Muraidhi, nafikiri hivi vita watu wengi wameviona kwamba ni vita vya uwakala kwamba Ukraini ni wakala wa Marekani katika ku, kuendeleza yale wanayoyaita kwamba ni demokrasia, kwa sababu ukiangalia katika lugha wanaozitumia, Russia wameiweka, wame hivi vita ama wameviweka hivi vita kwamba ni vita vinavyosababishwa na tisho la usalama, na Marekani nao wameweka kwamba hivi ni vita vinavyotishwa na vinavyotisha demokrasia katika ulimwengu. Kwa hiyo kuitwa kwamba ni vita vya kiwakala, Marekani ikiwa ndio ndio mhusika mkuu, ni kwa sababu Marekani ndiyo inatoa you know, you know, uongozi katika nchi zingine za, za ulimwengu haswa zile nchi za za, za, za mrengo wa NATO ambao nyingi zio katika Europa ili kuweka sawa Waunganisha kutoa msaada kwa Ukraine ili kuweza kumdhibiti Russia katika mashambulizi yake na kile itakavyokuwa, kutokana na uelewaji wa watu wengi sana ulimwenguni ni kwamba Russia, kutokana na silaha walizokuwa nazo na ukubwa wa nchi ile, ilikuwa ni nchi ambayo kwamba ingeweza kuipiga kwa kwa wepesi sana Ukraine. Hasa kutoweza kuipiga Ukraine mpaka leo, tumekuwa tuhesabu mwaka mzima, ni kwamba kuna nguvu za mtu aliye nyuma, hasa huyo aliyeko nyuma ni Marekani akishirikiana na wenzake katika mrengo wa NATO, ndo sababu ya kwamba vita hivi vikaitwa vya wakala, ama ni Ukraine ni agents wa Marekani na nchi za magharibi. mm -hmm. Uh, Kitunda na Soro, unaposikiliza hawa wote wakizungumza, Putin amejaribu kuleta wanajeshi wa Kiba, wanaonekana kuzidiwa wakakimbia, akaamua kuleta mamluki wa Wagner ameenda kwa jirani wa Ukraini pale Belarus kutafuta kuungwa mkono. Uh, wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Rasha wote wametembea duniani wakiongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Rasha, hata Afrika wamefika kutafuta kuungwa mkono. Ukimsikiliza Zelenski leo, amesema kwamba mwaka elfu mbili ishirini na tatu ndio mwaka wa kushinda. Silaha zinaendelea kuingia, Neto wanaendelea kuzungumza kwa semi moja. Biden anaendelea kuwatafuta washirika waendelee na vita vya Ukraine dhidi ya Urusi. Unapotathmini na kuwasikiliza wote, tunaelekea wapi? Uh, nadhani kuna kuna fukuto kubwa ambalo, eh, kwangu mimi ni muhimu kutizama historia, eh, matokeo ya vita ya Ukraine pamoja na Urusi, kwangu mimi ni matokeo ya kihistoria hasa katika eh, ule mvutano uliokuwepo hasa katika pande kuu eh, za itikadi mbili moja, za kijamaa pamoja za kibepali. Eh, unaweza ukatizama hasa katika muktadha huo, kwa sababu kila mtu anatafuta ukuu eh, wa ulimwengu na eh, Lenini aliwahi kusema siku moja kwamba katika kila mapambano ya kisiasa ujue kuna mapambano ya kiuchumi, kwa hiyo hata kinachopigana hapo ni mapambano ya kiuchumi, ndo maana, e, ya kiuchumi unaweza kuyatizama. Ndo maana tumezungumzia masuala ya uwakala. Marekani anaingia si tu kwamba anaipenda sana Ukraini, lakini e, swala lake ni kutaka kuweza kuisambaratisha nchi hiyo ya, ya, ya Urusi, hasa katika nilichosema kile katika mvutano wa ulimwengu, e, hasa katika yale mapambano ya kitabaka baina ya nchi kubwa na nchi ndogo ndogo, lakini pia nchi kubwa katika kutafuta ukuu wa rasilimali na ukuu eh, wa, wa kueneza rasilimali hasa katika, katika nikit, hasa, mm. eh, hasa katika ulimwengu. Kwa hiyo, kwa hiyo kwa hiyo nikitathmini hasa kinachozungumzwa naona historia inazidi kudhihirika juu ya mapambano ya kitabaka hasa katika ulimwengu. Kwa hiyo kwangu mimi pia vita hii eh, ambayo mwanzoni watu walidhani ingechukua muda mfupi sana kuweza kumalizika, lakini mapambano ya kitabaka siku zote hayakomi, bali yanabadilika sura, ndio maana leo hii tunazungumzia namna Ukraine anavyotumika kama sura eh, ya kuti, ya kuti- kutizama hasa mataifa mengine ambayo Putin anasema mataifa ya kimagharibi, na tumeshuhudia namna gani nchi zote mbili hizi zinavyotafuta ushawishi naam, katika mabara mbalimbali, mabara ya Afrika. Katika Afrika tunaona tumeshuhudia waziri wa Russia wa, warasia wa, wa, wa, wa Sergei Lavrov eh, aki- akija Afrika kutafuta ushawishi, lakini tumeshuhudia hata wamarekani wenyewe akija Afrika kutafuta ushawishi, kwa hiyo ni mapambano ya kitabaka hayo ambayo yanazidi kuziirika. Kwa hiyo kwangu, mimi vita hii si tu masuala ya kidemokrasia kama inavyozungumzwa na Marekani e, ama kutafuta suala la mipaka, lakini ni swala ambalo linajidhihirisha hasa katika mapambano ya kitabaka kama historia namna inavyo Shukran sana, Profesa Nasoro Kitunda, tutarejea kwako kwa, kwa naomba usiondoke hapo e, na pia ntamkaribisha hivi e, karibuni. Kabla hatujaingia katika sehemu ya pili, e, Dr Brevia Zikayoza e, atueleze kwa kifupi hali ya uchumi kule Afrika Mashariki ilivyoathirika au ni hatua gani zilizopigwa, e, kwa kifupi tu e, wakati mwaka mzima sasa E, ukiisha lakini kabla ya Dr. Brovez Kayoz, anafahamishwa tu na msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji e, kwa Live Talk, taja jina lako na pahali ulipo na toa mchango wako bila e, shaka. mimi ni Josphat Ayora kutoka Taribo Kenya. Namshukuru huyu mtangulizi mwenye ametoka saa hizi eh, kusema sana eh, Marekani uende kawa wako nyuma ya hii na wako na eh, sababu fiche yenye wanawasaidia hapo. Ndio swali langu linatokea, je, viongozi hawa wengine ama nchi hizi zingine zenye ziko na nguvu kama kweli wanapenda Mungu na wanapenda binadamu, ni kitu gani hiki kinawazuia, ili kuweza kusaidia hii nchi ya Ukraine yenye watu wake wameweza kupoteza maisha? Hiyo nchi inaweza kutaabika kwa muda mrefu. Ni kitu gani hiki? Je, ni woga? Je, ni nini ili tuweze kuzuia kweli? Hii vita vimemaliza mwaka mmoja na watu wanaendelea kuteseka. Hata nataka kuuliza tena swali je, Rusia mnapoendelea kupiga hao watu wa Ukraine ni kitu gani hiki? Mnaona hamwezi ku, kuona, mnataka kuangamiza eh, maumbile yake Mwenyezi. Si Mungu mwenye aliumba binadamu kwa mfano wake mwenyewe? ni kitu gani hiki? simuache tu kupigana ili muweze kuokoa hao binadamu. Ni swali langu Josephat Ayora kutoka nchi ya Kenya, mwenye nimeudhika sana na haya. Josephat Ayora asante sana, na nafikiri hilo swali la pili, eh, natumai kwamba Rais Vladimir Putin soma mitandao ya kijamii anaweza kuliona ama kasikia na labda tukapata kumsikia. Huenda lisitokee leo, lakini ni swali nzuri. E, breve zikaioza huyo msikilizaji Josphat. E, swali lake la kwanza lilikuwa nchi zingine zinafanya nini, au ni nini zinaweza kufanya, kwa sababu pia kuna mataifa hasa hapo Afrika yamba, ambayo e, yanasema hayaingilii maswala ya yasiyo ya husu e, labda ni swali muhimu ukijibu na kutueleza kwa kifupi tu, kwa dakika moja, hali imebadilika vipi? Kwa sababu tumezungumzia hili swala kwa muda mrefu, hapo Afrika, uchumi na Ukraine na Russia, hali ikoje? Karibu Dkt Kaioza. Asante Mridhi. Nafikiri hapa Afrika Mashariki, kama zilivyo pembe kuu zote za dunia, na hasa kwenye nchi maskini kama zetu, hali imekuwa mbaya na imekuwa mbaya kupitiliza kuliko ilivyokuwa hata imetarajiwa. E, kwa sababu vita hii imejitokeza pale ambapo mgogoro mkuu hasa wa kifedha wa mwaka elfu mbili na saba elfu mbili na nane haukuisha, na jinsi ambavyo umekuwa ukihamahama, janga e, kubwa limekuwa katika nchi za kwetu, hasa kwa kuongezeka kwa madeni ya taifa Eh, kuwa na mifumuko ya bei inayohamishika kutoka pembe moja kwenda nyingine eh, lakini pia kumekuwepo na tatizo kubwa sana la rushwa ambayo imejitokeza katika bara la Afrika kwenye rubaa za kiuchumi, kwa sababu ya mapesa mengi au jitihada kubwa zinazochukuliwa na hii serikali ili kuzima matatizo yanayokuwa yameibuka kutokana na janga fulani na hali hii imeendelea kujitokeza kwa mfano, kwenye sekta ya nishati, baada ya vita hii kutokea. E, taarifa nyingi zitakazokuja kutokea labda baada ya miaka mitatu minne mitano mbele, itaonekana kwamba kuna fedha nyingi zimepotea e, kwa sababu ya masuala kama haya. Nasisahau kwamba tulikuwa tumetoka kwenye COVID kumi na tisa na kwa hiyo uchumi hizi zilikuwako kule hazijaweza kutangamaa. Na muhimu zaidi ni kwamba migogoro ya kiuchumi iliyosababishwa na matatizo yanaendelea Ukraine ya na Rusia iliyoendelea Ukraine kutokana na uvamizi wa Rusia ni migogoro pia ya kijamii na kisiasa nchi nyingi, eh, sio tu Afrika Mashariki, lakini kwa Afrika Mashariki nako tume, tumejaribu kuona kwa mfano, kuna tokota nchini Kenya hivi sasa, kwa sababu maswala ya kisiasa nama, yako mambo ya kiuchumi ambayo yamejitokeza ya gharama za maisha, wanasiasa wameamua kuyachukua eh, kama sehemu muhimu ya kushajihisha hoja zao na haishii kwenye kwenye siasa, lakini pia anakwenda kwenye masuala ya, naomba mm, Dr. Kayoza ushikilie wazo lako hilo, kwa sababu naona sehemu ya kwanza inatupa mkono uh, hapa studio inatuambia tuondoke, lakini kwa wale ambao wamekuwa wakitusikiliza kwa njia ya redio ambao wanatuacha sasa hivi tunasema shukran sana. E, tutakuwa katika sehemu ya pili sasa na kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com tukiendelea kuzungumzia mwaka mmoja baada ya vita kuanza nchini Ukraine. Hapa studio niko naye Kennes Bwire, mi naitwa BMJ Mridhi, mwelekezi wetu ni Aida Isa. Tukutane katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Live Talk. Sehemu ya pili ya live talk, msikilizaji, tunaangazia uh, mwaka mmoja baada ya rasha kuvamia Ukraine, vita ambavyo vimesababisha hasara kubwa. Zaidi ya watu milioni tatu wamepoteza wamepoteza makao yao, milioni mbili na zaidi wanahitaji msaada mkubwa, nyumba na mifumo kadhaa imeharibika na hiyo ni hesabu ya sasa tu, hesabu inaendelea, kwa sababu ishara hazionyeshi kama kila upande upo tayari kuweka chini silaha. Putin anaonekana lazima atimize ahadi aliyoitaka, ama ahadi ambayo amewapatia Warusia, ama lengo lake kubwa kupata angalau sehemu kubwa ya Ukraine, kwa sasa akiwa anashikilia asilimia ishirini ya Ukraine, ama atoe utawala wa Ukraine. Upande wa Ukraine, Volodymyr Zelensky anahimiza raia wake kwamba tutashinda. Wachambuzi wetu, Niamini Mwidau mchambuzi wa siasa akiwa Canada, na Soro Kitunda akiwa Dar es Salaam, pamoja na Kahioza Bravius. Kahioza, ulikuwa umekamilisha hoja yako? nilikuwa ni, ni najaribu kuimalizia hiyo hoja ya gharama kubwa ya kiuchumi kwenye nchi zetu, ambayo nilikuwa najaribu kusikiza kwenye swala la kila wakati, ambapo nchi hizi imetaka kuingia kwenye hatua za dharura za kudhibiti eh, hali ngumu ya kimaisha, yamekuwa yakiambatana na ongezeko kubwa sana la eh, rushwa. Kwa mfano kwenye sekta ya nishati, japo ni, hivi sasa wachumi hawajaweza kubainisha rasmi ni kiango gani kuna e, upotevu mkubwa sana wa fedha za umma kutokana na kukabiliana na majanga e, hasa ya kuongezeka kwa mfumko wa bei kwa kuagiza kwa mfano kwa kuweka ruzuku kwenye vitu vinavyoitwa kuweka ruzuku kwa mfano kwenye nishati ya mafuta. Zipo e, kila e, dalili na kila njia kwamba kuna pesa nyingi inapotea. Watu wana wanaita asilimia kumi katika nchi za Afrika Mashariki lakini pia kumekuwepo na tatizo la pale ambapo ruzuku hizo au hatua mifuko inavyofunguliwa ya kuweza kukabiliana majanga haya e, sehemu ndogo sana ya watu wameweza kulipwa mapesa mengi kutokana na hatua zinazochukuliwa, lakini pesa hizo kwa kweli hazijaenda e, kwenye chumi zenyewe. E, mfano ambao ni dhahiri kwa mfano hivi sasa ni nchini Kenya. E, kwenye sehemu zingine hazijaweza kuthibitika vizuri, lakini unaona kwamba kuna e, kuna hiyo hiyo dalili. Lakini taka niongeze kidogo ambapo tunda alisema, japo e, hili jambo lina maslahi fulani ya kiuchumi, lakini si hasa ya maslahi ya kiuchumi kwa maana ya Marekani kwa mfano na Urusi, na nakubaliana na wenzangu waliosema kwamba mgogoro huu umekuwa um, kwa Urusi na, na, na, na Marekani, kwa sababu Urusi ni kidogo mno kiuchumi kwa Marekani. E, takwimu za hivi karibuni uchumi wa, wa, wa Rasia Urusi wenyewe ni takribani dola trilioni moja nukta tano kwa vipimo vipana vya juu na nchi ya Marekani leo tunazungumza uchumi wa dola trilioni ishirini na moja uhum. Kwa hiyo kiuchumi, walao kwa uchumi jumla, si hawa si washindani hata kidogo, lakini bila shaka ni kwamba kwa sababu Urusi ina mash, mashiko au mahusiano na baadhi ya nchi ambayo ni washindani wakubwa wa, wa Marekani kwa mfano nchi kama Uchina, unazungumza nchi yenye thamani uchumi wake wenye thamani ya dola trilioni kumi na sita kwa naona unakaribiana sana na Marekani na washirika wengine nchi kama Irani na wengine wanaomwunga mkono Urusi, ambao kwa kweli wameisaidia Urusi mpaka sasa walau kuendelea no, kuhimili vikwazo vya kiuchumi vinavyotoka Marekani kuelekea Rasia, ndipo wanapoweza kuona mgogoro huo wa kiuchumi, lakini sio mgogoro wa moja kwa moja kwa kweli, au sio ushindani wa moja kwa moja kwa kweli wa kiuchumi kati ya Marekani na Urusi. Dr. Kayoza, shukrani sana eh. Nafikiri kwa sababu tu, tu tuko wengi na tu, tupate ili tu, wapate nafasi pia. Nasikia tumeungana naye sasa, mchambuzi wa siasa na uchumi eh, kule Afrika Kusini Peter Abigenda, lakini kabla hatujamleta Peter pia atoe kauli yake e, eh, ah, amini mwidau, unajua umekuwa umetulia tu e, uh, ukisikia za aliyokuwa anaeleza hapo Dr. Kayoza na wengine e. Na kuna suala hili ambalo watu wanauliza e, e, Baraza la e, ama Umoja wa Mataifa jana umepiga kura na tumekuwa na hizo taarifa kwamba umesema sasa e, Russia iondoke mara moja, iachane na uvamizi huo. Hizi kura zimepigwa, baraza la usalama limepiga kura mara kadhaa. Eh, labda kwa msikilizaji ambaye anajaribu kuelewa kura hizo zina umuhimu gani, kwa sababu anakaa tu akipiga wa kura, alafu wengine hawasikii nini kinachofuata. Hebu eh, tulizungumze hilo kwa kifupi. A, nafikiri katika baraza la, la umoja mataifa kuna kuna vikao viwili, kuna lile baraza la, la usalama ama ambayo ni Security Council, alafu kuna kuna ile ile General Assembly ambayo inawashughulisha wanachama wote wa Umoja wa Mataifa. Sasa katika masuala mengi ambayo kwamba yaweza yakatekelezwa na na Umoja wa Mataifa ni lazima yawe yameruhusiwa katika baraza la usalama, na katika baraza la usalama kuna wananchi kuna kuna nchi zile za permanent members ambao ni kudumu, wakiwemo kama vile Marekani, Russia, China, Ufaransa, Uingereza aa, na, na nafikiri nchi zingine mbili hivi. Sasa hao wana wana kile tunachoita kura ya turufu ama veto, ni kwamba jambo lolote litakalopitishwa pale, ikiwa mmoja katika hawa ameyakataa, basi haliwezi kutekelezwa. Kwa hiyo ili baraza la General Assembly ambayo United Nations General Assembly ina watu wengi zaidi, lakini kauli zao hazishurutishi umoja mataifa wa mataifa kuchukua hatua yoyote. Kwa hiyo hicho ni, ni kitu ambayo tunaweza tukaita kwa sasa ni symbolic tu symbolic um, vote ama kura ya, ya maoni tu ya mataifa ya ulimwengu, lakini isiyokuwa na utekelezaji ama ama amri za utekelezaji kisheria. Kwa hiyo kwa sasa wana wana uhuru kufanya kura kama hizo katika General Assembly, ambayo zina isharia tu kwamba wingi wa wanachama wa Umoja wa Mataifa mm -hmm. hawafurahishwi na vita hivi na, vi, vi, vi, na ina umuhimu wa kwamba vita hivi vi, visimamishwe, lakini mbali na hapo, kauli kubwa ambayo ni muhimu zaidi ni ya baraza Uh, baraza kuu la usalama na ni Russia na China wako hapo, na bila shaka haiwezi kupita resolution yoyote ambayo kwamba Russia wataikubali ikiwa yenye kuwadhuru wao. Peter, nam, nam, um, um, um, um. Uh, Peter, umemsikia Amin kuhusiana na uh, hiyo kura ya baraza la Umoja wa Mataifa ni mojawapo tu ya juhudi ambazo zimekuwa zikichukuliwa kuhakikisha kwamba angalau swala so, la vita linatoka masikioni mwa wengi, mimi na wewe. Lakini juhudi zingine ni kwamba hata mwakilishi wa Afrika aliyeitembelea Russia kujaribu kumshawishi Putin aweke chini silaha hakufanikiwa. Umoja wa Mataifa ulikuwa na mwakilishi, haikufanikiwa. Uturuki ilijaribu kuingilia kati kumaliza hili. Mafanikio makubwa yalikuwa kuruhusu ngano na nafaka na vingine kuondoka, lakini mituta ya bunduki, silaha na vingine viliendelea kulia. Sasa hivi zipo ripoti za China kwamba huenda yeye ndio anataka kuwa msuluhishi, lakini China vilevile imetajwa kwamba ina upendeleo, inapendelea sehemu moja. Pita, diplomasia, diplomasia imefeli. Asante sana kwa fursa uliyonipa mpaka dakika hii. Naweza nikasema kwamba duru za kidiplomasia katika usuluhishi wa vita inaendelea kati ya Urusi na Ukraini, naweza nikasema kwamba imefeli kwa kiasi kikubwa, sio kwa kiasi kikubwa, sio kwa asilimia mia moja. Sasa nimefurahishwa sana na maoni ya ndugu Amin alivyokuwa naelezea eh, eh, kazi za baraza la Umoja wa Mataifa na kazi za baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Sasa Amini, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Sasa ningependa mmoja wasikilizaji wako wa Sauti ya Amerika wajue kwamba, hasa ndugu zangu walioko Afrika, kwamba Umoja wa Mataifa kiuhalisia haukuanzishwa kwa manufaa ya kila mwanachama. La hasha, hata kidogo. Umoja wa Mataifa ulianzishwa na wao wenyewe. Nikisema wao wenyewe, ni wale ambao katika baraza kuu la umoja la la, la usalama la Umoja wa Mataifa ni, ni mataifa kama tano kama alivyotaja ndugu yangu Amini kwamba yumo pale, Mfaransa, Uingereza, Marekani, Urusi na, na China vilevile. Sasa hawa, lolote lile utakalolileta katika baraza la umoja wa Mataifa, wana ile kura ya turufu au kura ya veto ya kuweza kupinga mswada wowote ule ambao utapitishwa. Kwa hiyo ni ngumu sana di diplomasia hasa kupitia chombo cha umoja wa Mataifa kufaulu diplomasia inaweza ikafaulu pale ambapo masha, mataifa yenye ushawishi juu ya moscow kwa mfano beijing leo hii beijing akiamua kwamba nataka kuingilia swala hili la vita ya ukraini na na moscow eh, kidiplomasia ki mimi binafsi nadhani kwamba uchina ina nafasi kubwa kuliko taifa lolote lile duniani Umeona na sababu nyingine ambayo inaweza ikaishinikiza Urusi kusitisha uvamizi wake ka, uh, katika taifa hili la, la Ukraini ni zile effects za kiuchumi, kwa, kwa sababu mara baada ya uvamizi huo makampuni mengi ya kigeni yaliondoka, na itakumbuka kwamba Januari elfu uh, mbili ishirini na moja uh, Urusi ilianza tozo za bondi. Unajua, kuna wawekezaji wa kimataifa waliotoka nje wakaja kuwekeza katika bondi za serikali pale Moscow pale. Walivutiwa kutokana na kwamba zile bondi zile zilikuwa hazi attract, zilikuwa ni tax free. Mm-hmm. Ulikuwa hutozwi eh, nini teksi ya aina yoyote ile, lakini ku, kuanzia Januari elfu mbili ishirini na moja serikali ya Urusi ilianza kutoza, na hivi haya makampuni yakaanza kuuza hizo bondi sasa kutokana na vita hii, kumekuwa na athari kubwa kimataifa na, na kwa Urusi yenyewe kiuchumi, baada ya haya makampuni kuondoka na baada ya vikwazo vya jumuiya ya, ura, ya Ulaya pamoja na Marekani, wakishirikiana kwa pamoja kuiwekea vikwazo Urusi, mataifa mengine duniani ilikuwa vigumu kufanya transactions na Urusi na hasa U, ukitaka kununua bidhaa maarufu ya Urusi ambayo ni mafuta naam, imekuja in, kuwa ngumu, na hii imewaathiri Warusi wenyewe na wananchi, ni kwa vile tu hawana platformu ya kuweza kutoa malalamiko yao au maoni yao kuhusu hii vita, lakini kiukweli wanaumia kama tunavyoumia na sisi wenyewe, na itakumbukwa kwamba nchi ya Ukraine ina export kiasi kikubwa sana cha nafaka duniani. Kwa hiyo eh, hii vita kwa kiasi fulani ilizuia na mm -hmm. Baada ya eh, udhamini wa Uturuki ndio tukaanza kuona mpenyo wa nafaka hizi zikianza ku kumiminika katika masoko yetu, lakini hata hivyo eh, kile ambacho tunaita kwa Kiingereza uh, food price index haikuweza ku, au kielekezo cha bei kwa Kiswahili sahihi ki, haikuweza haikuweza kutelemka kivile, bado asali za mlipuko wa bei across the board imekuwa ikiendelea kuwa juu. Eh, labda kitu ambacho kitakuwa kimetusaidia kidogo ni kutokana na kwamba bei ya mafuta no. iliteremka kidogo, na nadhani mpaka sasa hivi kwa bero tunachezea kama dola themanini na kidogo hivi kwa bero moja, lakini eh, kusema kwamba duru za kidiplomasia zitafanikiwa eh, zita Uh, uwezekano ni mdogo, kwa sababu inahitaji busara. Hii vita hakuna anayenufaika, Urusi hanufaiki, uh, uh, mataifa ya kimagharibi hayanufaiki. Kwa hiyo duru za kidiplomasia, nchi kama hii, jitihada uh, za Uturuki, Uchina nayo kama ingeweza kwenda pale na kuvuta sikio la huyu ndugu Putin kwamba ndugu yangu tu, tukae tu chini, hii vita na haikuneemishi kwa chochote kile, nitakukata nitakukatiza, zinaweza tu, tu, tu, tu, ki zikaleta suluhisho la kudumu. Asante, shukrani sana basi. Msikilizaji eh, huyo ni Peter Bigenda, mchambuzi wa masuala ya uchumi na vile vile siasa akiungana uh, nasi kutoka kule eh, Afrika eh, Kusini, aliniambia yani, kwamba yuko kule Pretoria eh, na tutaendelea kuwa naye. Muda unakimbia sana, Kennes si Bwire. Nafikiri kwanza tuangalie nini wanachosema kwenye mitandao ya kijamii kwa sababu eh, tunapenda pia wasikilizaji wakishiriki moja kwa moja katika Livetalk. Hebu tuone mnasema nini, na naona mmechangia kwa wingi, kila mtu na maoni yake kuhusu mwaka mmoja baada ya uvamizi wa rasia kuanza nchini Ukraine. Kennes Bwire, uh, Richard Kambale anasema yupo Beni, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Anasema mzozo huo unastahili kufuatiliwa kwa umakini sana, kwa sababu dalili ya ukomo wake haionekane vyema. Wanazozana na mzozo unaendelea, ila kila mtu anastahili kuwajibika na kumaliza huyu Isaac Sultan ameandika kwa Kiingereza maneno mengi, nasema e, Ulaya serikali za Ulaya na hasa wanachama wa Neto wanaona Putin kama ni mbaya, lakini ni maswala yapi yenye e, una, anataka a, ambayo hayazingatiwi, anaweza kuwa yuko sawa e, e, lakini tungependa kujua zaidi ni maswala yapi ambayo hayajazingatiwa haya haya, kulingana na wale ambao wanakosoa, uh, uh, umoja wa NATO. Anasemaje mwingine? Najaribu kutengeneza hapo mtambo wangu kwenye laptop, lakini inaonekana inakoma kidogo. Safi kabisa, namwona huyu eh, Fadhili Fwalinga anasema yuko kule tu Nduma, kata ya Mpande, Mji Mwema uh, anasema wajumbe wa umoja wa mataifa wasi Adi, ad, wasifanya nini e, wasijaribu kufuta wanachama wa rasia kwa kuvamia nchi ya Ukrain na kuua raia wake kinyume cha sheria. Nafkiri anasema e, wachukue wa, wa hatua tu kama ambavyo baadhi ya watu wamekuwa wakieleza. E, kensi ni, ni kati ya yale mnayoyasema, tukipata fursa tutasoma mengine mengi. E, na tuna wageni chungu nzima kwenye kwenye nimuulize Amin um, hi leo Muungano wa nchi thelathini zikiongezwa na Marekani na Kanada zimesisitiza kwamba kamwe hawataiacha Ukraine. Upande mwingine, siku chache zilizopita tulimsikia Vladimir Putin akisema kwamba e ule mpango ama makubaliano ya matumizi ya nyuklia ameuondoka kwa muda, sijui hapo inampa fursa ya kuzitumia, haieleweki. Vikwazo vimetolewa pande zote washirika wa Putin walio karibu na wasio karibu wamebanwa na hivi vikwazo. Nini kinamfanya Putin hatishiki kabisa? Nafikiri ni, ni kati ya maneno ambayo yamezungumzwa na ndugu zangu hapa lakini ma, maneno ambayo kwamba kwake yeye ni muhimu sasa ni lile suala la, la itikadi na usalama na mfano mkubwa ambao tunaweza tukautumia sasa ni ule wa Cuban Missile Crisis ya wakati wa Khrushchev na Kennedy walipokuwa wanazozana kuhusu hamu ya Urusi kupeleka mizinga yake Cuba, na Marekani wakasema kwamba ikiwa ile meli yenye kubeba mizinga ile itavuka katika laini fulani, basi wao wataishambulia, alafu iwe ni vita vya ulimwengu tena, kwa sababu Marekani alikuwa hawezi kukubali ama hawezi kuingia kwenye akilini mwao kwamba kuwe na silaha za kiadui katika ma, m, maili arobaini kutoka katika ardhi yake katika sehemu ya Florida. mm -hmm. Kwa hiyo hasa Russia wanachokiona kwa sasa ni kwamba kuongezeka ama kukabiria, kukaribia kwa NATO kuja katika Ukraine, kwa sababu Ukraine walikuwa jambo ambalo kwamba walikuwa wakilitaka ni kuwa mwanachama wa Europa na mwanachama wa NATO. Kwa hiyo kukaribia wao kwa NATO kwa nchi ambayo kwamba ilikuwa ni ni baadhi ya ardhi yake katika USSR, ilikuwa ni tisho kubwa la la kiusalama, lakini pia la kiitikadi, kwa sababu ndugu yangu, nafikiri Profesa Nasoro alizungumzia kuhusu ya ideology ya ujamaa na na ucapitalism ama ama communism na capitalism. Kwa hiyo ikiwa kwamba Ukraine watakuwa wamekwenda katika mrengo wa capitalism, basi madhara ya itikadi hii yawenda yakaingia ya katika Russia ijapokuwa kwamba na madhara haya yaweza yakatisha pia usalama wa Rasha, kwa sababu wananchi wakibadilika, haihitajiki kutumia silaha kupendua nchi ama kugeuza utawala wa, wa Rasha. Kwa hiyo nafikiri haya ndo masuala ambayo kwamba na yanamtatiza ama yako katika akili za, za Rasha kuhakikisha kwamba ushindi wa Rasha katika Ukraine wapatikana katika vita hivi. Nam, shukran sana Amini Mwidau. Uh, msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja, mjadala wa moja kwa moja kutoka hapa wa... Washington tukuwa na wageni kutoka pembe mbalimbali mbali duniani, kule Tanzania, kule nchini Afrika ya Kusini, kule Canada, na suala ambalo kabla hatujamleta Profesa Nasoro Kitunda, suala ambalo pia limeibuka kuwa ni kubwa sana, wakati mwaka mmoja wa maadhimisho ya kuvamiwa kwa Ukraini na Russia, ni suala la wakimbizi na hapo. E, mwanzo mwanzo, unakumbuka kwamba tulicheza ama tulimsikiliza mwenzetu Mary Mgawe ambaye alikuwa mmoja wa waandishi wa habari wa kwanza kufika maeneo ambapo walikuwa wanatiririka wale wakimbizi wakitokea e, huko Uh, um, uh, Ukraine kuingia hasa katika nchi jirani. Uh, na sasa sitazungumza kuhusu takwimu kwa sababu tumekuwa tukisikia, lakini Mary Mgawe mwenyewe amekuwa akiripoti kuhusu masuala haya, uh, na nimemuuliza hali ikoje sasa mwaka mmoja baadaye, baada ya wale aliowaona uh, sasa ikoje na ni nini ambacho hasa kinaelezwa na tume ama shirika linalohusika na wakimbizi la Umoja wa Mataifa. Mary Mgawe Ukiangalia vmj katika taarifa ambazo zinarekodiwa na shirika la kuhudumia wakimbizi duniani, UNHCR inaripoti kwamba zaidi ya wakimbizi milioni kumi na nane kufikia Februari mwaka huu, yaani tayari watakuwa wameondoka kule Ukraine kwenda katika nchi mbalimbali mbali katika bara Ulaya. Kwa hiyo utaona hiyo kwamba ni idadi kubwa, japo kwamba kuna taarifa nyingine zinasema kwamba hali pengine katika baadhi ya maeneo zimeanza kuwa nzuri kidogo, lakini miji, vita bado vimeendelea, miji bado imeendelea kuharibiwa, lakini matumaini nayo pia yameendelea ku kupungua na taarifa nyingine zinaonyesha kwamba watu wanazidi kuondoka kule, kwa sababu jumuiya ya kimataifa nayo pia imeonyesha kufungua mikono yake kuwasaidia hawa watu. Kwa hiyo, imagine unapokuwa katika hali hii ngumu, na anatokea mtu anakwambia kwamba anaweza kukuhifadhi anaweza kukupatia maisha mengine ambayo ni bora, kwa sababu kule Ukraini wale waliobaki ambao wanaorejea wanarejea tu lakini hali kwa kweli bado ni mbaya. Kwa hivyo ndio maana unaona hao wakimbizi bado wanaona kwamba ni afadhali kuondoka kwenda katika nchi nyingine bara Ulaya kujipatia maisha ambayo ya yalio bora. Wale waliokuwa wanasoma pia wamejaribu kuhama kutoka Ukraine kuhamia nchi kama Poland kwa ajili ya kumaliza uh, uh, masomo masomo yao pale. Uh, tulikutana na, na na wanafunzi wa Nigeria. Wanafunzi wa Nigeria walikuwa wanasoma Ukraine lakini walikuwa wakati huo wako Poland na nilipata bahati ya kuwasiliana nao baadaye, baada ya pale kufanya ile coverage mwezi wa Machi mwaka jana, walisema walifanikiwa kupata shule pale Poland. Kwa hiyo hawana matumaini tena ya kurejea Nigeria ama kurejea Ukrain kwa ajili ya kuendelea na, na, na masomo yao, kwa sababu kwa wakati huo Ukrain ilikuwa haitoi nafasi ya kusoma kwa njia ya mtandao maarufu kama online na lakini taarifa nyingine utaona, ambapo unaweza UNHCR anasema ni idadi ndogo kwa wale wanaorejea. Kuna asilimia ya wakimbizi karibu elfu thelathini ambao wameanza kurejea kule Ukraine, wanarejea kwa kuangalia kwamba pengine kutakuwa na maisha bora kule ama pengine vita vinaweza vikakamilika hivi karibuni. Kwa hiyo, hiyo ndio idadi ambayo naweza nikaisema, BMJ. Lakini swala la wakimbizi kwa kweli, ukizingatia kile kinachoelezwa na UNHCR bado ni kubwa. Safi kabisa, Meri Mgawe, mwenzetu huyo. Kenes Bwire, sijui kama ulikuwa na swali kwa huyu Profesa Nasoro Kitunda, kwa sababu nataka muda usiishe kabla hatujazungumzia kukosolewa ambako kumekuwa ni eh, kwa hali ya juu, kukosolewa kwa Rais Biden hasa na wa Republican hapa. Labda mmoja wa maprofesa atazungumzia hilo eh, eh, lakini nakupa moja kwa moja, nafikiri ni hoja nzuri, unaweza mpaka hioza Eh, Kayoza unasoro nani yuko tayari pa? Nafikiri wote wako kwenye laini Kayoza. H-naam naam e, na, na, na, na, ni uh, Bravies daktari Bravies Kayoza, nilikuwa nazungumza kuhusu huenda, eh, najua wewe ni profesa wa uchumi na mambo kama hayo, lakini kuna ukosoaji mkubwa umetokea hapa hasa hapa Marekani wa Republican wakimkosoa rais Biden. Kwa sababu za kiuchumi pia, wakisema kwamba zile hela ambazo zinatumwa kule Ukraine, e, wanaweza kuzitumia hapa kwa sababu pia wako na projecti ama programu zao wangependa ziangaziwe hapa nyumbani. E, sijui unaweza kusemaje kuhusu ukosoaji kama huo, kama umekuwa ukifuatilia Dr. Kayoza? Na, nakubaliana na sana, ukiachilia mbali siasa za ndani za Marekani lakini hoja ya kiuchumi ina mantiki sana hivi sasa, hata kama isingekuwa inatoka kwa Republicans. Na kuna mambo makubwa mawili nadhani kwenye hoja hii. Jambo la kwanza e, utafahamu kwamba e, Federal Reserve benki kuu ya hapo Marekani ulipo mridhi, imekuwa ikijitahidi kuongeza viwango vya riba katika harakati za kukabiliana na mfumuko wa bei, na imekuwa ikienda hivyo kani nchi zingine za kiviwanda au zinaendelea zaidi kiviwanda duniani, lakini kosa kubwa ambalo wanalifanya ni kwamba kadri wanavyoongeza viwango vya riba kukabiliana na mfumuko wa bei, upande wa pili serikali inaongeza matumizi makubwa, matumizi ambayo kwa Wamarekani wengi, walau siyo ya lazima. Mtu yoyote aliyekwenda kwenye darasa la kawaida la kiuchumi ni kwamba serikali ikiwa inaongeza matumizi makubwa huwa ina athari hasi kwenye uchumi na hasa kwenye kuongeza mfumko wa bei. Kwa upande mmoja wanaongeza viwango vya riba, wanawaambia watu wa kawaida kwa lugha ya, ya Tanzania ya Afrika Mashariki kufunga mkanda kwa sababu kuna kuna pesa nyingi zinapelekwa kwenye vita ya Ukraine, na mpaka sasa kwa takriban miezi kumi na mbili iliyopita aggregate, kwa ujumla wake, takriban dola bilioni mia moja kwa vitu tofauti tofauti ambavyo Marekani imefanya zinakwenda kwenye vita ya Ukraine, lakini wakati huo wa huo haipunguzi tatizo la mfumko wa bei. Namba mbili, ni jambo ambalo lilikuwa lime ni jambo la deni la taifa, deni kuongezeka. Ukijaribu kuongelea deni la Marekani, deni binafsi, mashirika na deni la umma limeongezeka, kwa kweli inaendelea kuongezeka kwa, kwa kiwango kikubwa sana. Sasa tatizo mm -hmm. moja liko Marekani, ndani ya uchumi wa Marekani, kwa sababu eh, kadri matumizi kama hayo ambayo Republicans wanaagi kwamba wanatengeneza hoja kwamba si lazima sana, kadri ambapo yanaongeza matumizi makubwa, mmekuwa hapo Marekani na mjadala mkubwa juu ya kuweka kikomo cha deni la taifa baadhi ya wachumi ambao ni wade, ambao wanalini kwa upande wa demokrati wanasema hapana. Eh, hakuna sababu ya kuweka ukomo na mm, wanaolini kwa upande wa Republican wanasema kwamba hapana, tunahitaji kuwa na ukomo. Sasa tatizo kubwa ni kwamba kadri deni kubwa linavyokuwa linaongezeka, mapesa mengi hayajaenda kwenye uwekezaji muhimu wa watu wakati upande mmoja matajiri wanaongezeka kwa kiwango kikubwa sana na, lakini um, investment kwenye mambo ya, ya kihuduma ya inakuwa inapungua. Athari zake ni kwamba zitakuwa msambao kutoka hata nje ya Marekani na hiyo inaweza ikawa na madhara makubwa pia kwenye masoko ya fedha duniani. Asante Kahioza. Inaonekana ufadhili inayopeleka Marekani unaweza athiri kwingine, anavyosema Kahioza kiufupi. Lakini na soro maadui wapo ndani ya Ukraine. Asilimia ishirini ya Ukraini imechukuliwa na adui. Hiyo ni sehemu kubwa sana ya nchi kama Ukraini. Ujasiri anaodhihirisha Volodimir Zelenski kwamba hawa tutawashinda hata twende Krimea walio waliombao waliichukua mwaka elfu mbili kumi na nne tuwaondoe tuwapige wakikimbie, ni ujasiri kwa wananchi, kwa wanajeshi, ni ujasiri wa kweli huu. Dakika moja, uh, nafikiri E, ni ujasiri ambao unatokana na na uungwaji mkono, kwa sababu nisema hapo, e, baraza kuu la Umoja wa Mataifa e, zaidi ya kura mia arobaini na moja e, nchi hizo zimeunga mkono e, nchi ya Urusi azimio hilo nchi, nchi ya Ukraine na azimio hilo la kuitaka nchi ya Urusi kuweza kuondoka hasa katika nchi ya Ukraine, na ukimsikiliza Zelenski anasema kwamba hiyo ni ishara kwamba eh, taifa hilo la Ukraine linaungwa mkono. Kwa hiyo mi nadhani jeuri hii na eh, hamasa hii anaipata kutoka kwa mataifa hayo ambayo yanamuunga mkono. Kwa hiyo kwahiyo eh, tusubiri tuone itakuwaje, kwa sababu sisi mm -hmm. si waganga kienyeji tutabiri, lakini kwa hali inavyoonekana eh, bado utakuwa ni mkopa mgumu, kwa sababu tumemsikia eh, pia Putin katika wakati anaotubia taifa na bunge mm -hmm. kwamba anasema atatumia mpaka tone la mwisho kuhakikisha kwamba vita hii anaemaliza mapema. Kwa hiyo eh, na yeye an, an, an, anaungwa mkono na mataifa mengine, kwa hiyo nadhani ni vita ambayo ni zaidi ya, ya, ya Ukraini pamoja na Urusi, hasa kuitizama eh, katika muktadha wateaa mseme tu la mwisho kwamba eh, Afrika inapaswa kujifunza Naomba samahani kwa sababu uh, tumemutoa profesa kwa sababu muda umetuishia kabisa kwa e, katika mazungumzo yetu ya live talk hivi leo tukuwa naye Nasoro Kitunda, profesa huyo e, kutoka Tanzania na vile vile e, Dr. Brevius Kayoza pia kutoka Dar es Salaam Tanzania, na Peter Bigenda, huyu ni mchumi na vilevile vile mchambuzi wa siasa kutoka Afrika Kusini, na bila kusahau Amin Mwidau e, huyu mchambuzi wetu kutoka kule e, Canada e, Toronto Canada. E, shukrani sana nyote mlio shiriki, tungezungumza mengi ikiwa ni pamoja na swala lile la ufisadi ambalo hatukupata nafasi, lakini kutakuwa na wakati mwingine inshallah. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, nimeshirikiana na Kennesi Bwire. Wikend njema.