Ujambo wa msikilizaji, popote pale unapoendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ninakukaribisha katika marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakuambia karibu sana Mridhi. Sehemu ya kwanza ya Kwa Undani tunaangazia ziara ya mke wa rais wa Marekani Joe Biden, Dr. Jill biden nchini Malawi na Kenya. Sehemu ya pili tunaangazia ushirikiano wa kibiashara katika nchi za Afrika Mashariki. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. wa Rais wa Marekani Joe Biden, Dr. Jill Biden yupo Afrika katika ziara ya siku tano nchini Namibia na Kenya. Akiondoka Washington, Jill alisema kwamba ana mambo mengi anayolenga kutimiza katika ziara hiyo. Ziara yake inalenga namna ya kuwainua wanawake na vijana, pamoja na namna ya kuhakikisha kwamba kuna chakula cha kutosha katika nchi anazotembelea na Afrika kwa jumla ziara ya Dr. Jill Biden nchini Namibia na Kenya ni sehemu ya juhudi za Marekani kuimarisha ushirikiano wake na bara la Afrika, hasa wakati ushawishi wa China unaonekana kuimarika zaidi Afrika. Jill Biden aliondoka Washington wakati mumewe Rais Joe Biden alikuwa katika ziara nchini Ukrain na Poland. Ziara ya Jill Biden Afrika inajiri miezi michache baada ya Marekani kuandaa kongamano la viongozi wa Afrika hapa Washington DC, Desemba mwaka uliopita. Jill Biden ni afisa watatu wa ngazi ya juu wa Marekani kutembelea Afrika mwaka huu baada ya waziri wa fedha Janet Yellen na balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield. Jill anaangazia maswala ya wanawake, vijana na chakula katika pembe ya Afrika ikiwemo Kenya ambayo imekumbwa na hali mbaya ya ukame. Anaangazia pia uhusiano wa Marekani na nchi za Afrika. Katika nchi mbili anazotembelea, Namibia na Kenya, anakuwa afisa wa ngazi ya juu wa Marekani kutembelea Namibia tangu ziara ya muda mfupi ya aliyekuwa makamu rais wa Marekani Al Gore mwaka 1996. Profesa Munene Macharia ni muhadhiri wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika chuo cha kimataifa cha Marekani Nairobi. Eh, Namibia haijachukua msimamo ambao unazasemekana una uko kinyume na matakwa ya, ya amerika eh, Namibia imeguzana ni jirani ya Afrika eh, kusini na Afrika Kusini, inaonekana kama wakati huu imechukua mwelekeo ambao eh, wa amerika wafurahii sana, hasa ule uhusiano na, na, na, na Urusi, inaonekana kama kuna jambo kama hilo lakini saa Namibia ni kuonyesha ni dalili tu atinaweza kufanya ile inaitwa PR. e, tusikilizane hata kama jirani ana mambo mengine tunasikilizana. e, ni ujumbe ambao unatumwa, e, katika nchi za Afrika Kusini ambayo hivyo ni kusema, maana Namibia imetulia, haina wasiwasi -wasi mwingi, labda inafaa kutembelewa na kuonyesha kama ishara ya mambo mazuri ambayo yanaweza kutokea ikiwa nchi fulani zitajichunga zitajikinga. Afrika Mashariki, um, Kenya ni nchi muhimu, na kwa muda mrefu Kenya na Amerika wamekuwa na uhusiano mwema, na saa zingine huonekana kama imejitenga kuliko nchi zingine. Kuna wakati fulani ambapo Kenya ilikuwa ikisemekana ndio nchi pekee ambayo imejitokeza kuhusiana na Amerika na nchi za magharibi kwa undani bila wasiwasi e, hata wasi. Wakati huu mzozo wa Ukraini ulitokea a, kuna kumbuka wa Kenya ndio ilikuwa kama nchi a, a, husika na mataifa Baraza la Usalama, ikajitokeza vizuri na ikaongea vizuri, kulingana na vile nchi zingine zilikuwa zikiona a, kuchukua msimamo wa kusema yaliyofanyika si mazuri, na kwa hivyo kwa msimamo na mtazamo Kenya ni nchi mashuhuri katika eneo la Afrika Mashariki, na hatuwezi sahau ati hata uh, ujumbe mwingi wa Umoja wa Mataifa huko Nairobi. Kila mtu, kila chochote mtu ambacho anataka atakipata Nairobi, ikiwa nakitafuta Afrika, Afrika. Kwa hivyo kuna hua, hua, mambo na tena kuna vile labda j mwenyewe atakuja, wataongea wakiongeza na William Ruto, wanaweza sikizana mambo fulani ambayo yanaweza isaidia Kenya kuvuka uh, viwango fulani ambavyo labda iko na matatizo ya uh, kufikia. Marekani ina kibarua cha ziada kufikia ushindani wa kiuchumi kutoka kwa China barani Afrika. Biashara kati ya Marekani na mataifa ya Afrika iliongezeka kwa asilimia ishirini na mbili kati ya mwaka elfu mbili na tisa na elfu mbili ishirini na moja ikiwa ni sawa na dola bilioni 44.9. Lakini uwekezaji wa moja kwa moja ulipungua kwa asilimia 5.3 ikiwa ni kiasi cha dola bilioni 30.3. Biashara kati ya China na Afrika iliongezeka kwa asilimia 35 mwaka 2021 ikiwa ni kiasi cha dola bilioni 254. Bidhaa kutoka China zimeongezeka katika mataifa ya Afrika. Hii ni mara ya sita kwa Jill Biden kutembelea Afrika, mara ya tatu nchini Kenya na mara ya kwanza nchini Namibia. Wakati wa kongamano la viongozi wa afrika hapa Washington DC mwaka uliopita, Dr Jill Biden alifanya mazungumzo na wake wa marais wa Afrika, akiwemo wa Kenya na Namibia. Ikulu ya White House imesema kwamba Rais Biden anatarajiwa kutembelea Afrika mwenyewe baadaye mwaka huu, japo tarehe kamili haijatangazwa. Makamu rais wa Marekani Kamala Harris vilevile anatarajiwa kutembelea Afrika kuonyesha namna Marekani ni mshirika wa kutegemewa na nchi za Afrika. Uchina umeingilia dunia mzima, hata Amerika yenyewe katika kule kuvutia wa, wateja kwa ku, ku njia zote. Bei zao ni nafuu, kila kitu unachotaka unaweza kupata kwa ku njia ya nafuu, e, ambayo watu wengi wanasema pesa kitatusaidia hii na hii, kwa hivyo wanavutiwa na hiyo bei nafuu, na wanavutiwa na heshima ambayo inaonekana kama Wachina wanajaribu sana kuonyesha. Uh, upande huo mwingine kuna shida ya kujipiga kifua na kuonekana kuna majivuno, na kusema lazima ukubaliane na sisi juu ya hii na hii, na kama hutakubaliana na sisi, basi utaona hiyo hiyo. Tisho saa zingine haiendi vizuri katika nchi, maana saa zingine nchi kama ni hivyo, kwa hivyo mwenendo na msimamo wa Amerika, eh, ukibadilika kidogo, ndio uonekane kweli unajali masilahi ya watu wengine, basi itakuwa mzuri. Nataraji basi mke wa rais kuja. Unajua, mtu awezi kupuuza mke wa rais, maana yeye ndiye namba mbili katika nchi, si kwa utawala, lakini kumkaribia rais mwenyewe, yeye ndiye na kwa sababu ya hiyo mke wa rais anamshinda hata makamu wa urais katika kuonyesha mambo ya, ya nchi mwana sikio la rais liko na mkewe. Na ikiwa mkewe atakemea au atakataa jambo fulani, itakuwa ni vigumu sana rais kukataa, itakuwa vigumu sana. Kwa hivyo ile ripoti ambayo Joe Biden atapeleka kwa mmewe juu itakuwa na uzito, na huo uzito labda utasaidia kuamua ni nini Biden atafanya ili aongeze sifa na ushikamano na nchi za Kiafrika ili zianze kuona Amerika kama ni nchi nzuri ambayo inaweza kuwafaidi ambayo, ambayo ina heshima ambayo inaweza aminika. Jill Biden anakutana na wake wa marais wa Namibia na Kenya, kando na kuangazia masilahi ya wanawake na vijana mazungumzo yao vile vile yanaangazia demokrasia, ushirikiano katika sekta ya afya na maendeleo ya kiuchumi. Mpango wa serikali ya Marekani wa kupambana na maambukizi ya virusi vya ukimwi maarufu PEPFA utajadiliwa. Atahutubia pia wanafunzi wa vyuo vikuu, asilimia 70 ya watu wa Afrika wakiwa na umri wa chini ya miaka 30. Kenya inakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Ukame mbaya unapelekea mimea kunyauka shambani na mifugo kufariki huku raia wengi wa Kenya wakiwa hawana chakula cha kutosha. Ziara ya Jil Biden nchini in Kenya inatarajiwa kuangazia zaidi namna ya kusaidia nchi hiyo tajiri ya Afrika Mashariki kukabiliana na uhaba wa chakula. Kando na uhaba wa chakula, Kenya pia inakabiliwa na madeni iliyokopa hasa kutoka China. Marekani imekuwa ikionya nchi za Afrika kujitahadhari na mikopo kutoka China, ikisema ni mtego ambao itakuwa vigumu kwa nchi za Afrika kujiondoa. Je, Marekani inaweza kusaidia nchi hizi kuepuka hii mikopo ambayo wengi wanaiona sasa kama mzigo mkubwa na mtego? Njia moja labda ni kufungua soko ya Amerika, ambayo ni soko kubwa, kuifungua zaidi ya vile ilivyo wakati huu, ili Waafrika waweze kuuza bidhaa zao ambazo wanauza kwa bei nafuu, ambayo inaleta pesa wakati huu bei nafuu zile zinaonekana zinatoka Uchina, hazitoki uh, Amerika na mambo kama hayo. Kwa hivyo itakuwa ni vigumu uh, kusema fanya hivi. Ni kweli wa Amerika wamesaidia katika uh, mbinu fulani kama za afya, wamesaidia saa zingine kwa masomo, wanatoa mascholarship mengi, lakini hata tukiangalia wakati huu, hata China imeanza kujitahidi sana, hata China misaada ya scholarship na vitu kama hizo, uh, ili kushindana kwa hali hiyo ya juu. Hali ya njaa ndio, kuna kiangazi na kiangazi kimeenea nchi nyingi, na Kenya ni mojawapo ambayo imeishikwa na hicho kiangazi na njaa inaongezeka, maana mvua imekataa na mambo kama hiyo, na mzozo wa Ukraine ndio unachangia hapo. Lakini kuna swali kubwa sana, ni nini? Kwa nini Afrika hiyo inategemea Ukraine au uh, Urusi kwa chakula hiyo ni hiyo. Kwa hiyo ni swali hiyo, swali moja ambao waafrika wanajiuliza sana, nini kilifanyika? Maana rutuba ya Afrika yenyewe si mbaya sana ati hawezi kujilisha. Kwa hivyo kuna wale watu ambao wamesimamia miradi ya nchi, wanaajibika vilivyo au la? Na vile kunaonekana ati hawa watu hawaajibiki vilivyo, na kama haajibiki vilivyo, ni kwa nini sababu ni gani gani? Na hiyo kutafuta hiyo sababu ndipo sasa wanaanza kuuliza ni uhusiano gani ambao uko na huu na huu na huu na huu, na ili kujitegemea, na shida iliyo kubwa ni kuwa na viongozi ambao wana uwezo wa kutafuta mbinu za kujitegemea ili kupunguza uhitaji wa misaada ya aina fulani fulani fulani. Aliyekuwa afisa wa mawasiliano wa Dr Jill Biden, Michael Larosa, ameambia gazeti la Washington Post kwamba Jill anapenda Afrika sana, anapenda Waafrika, anapenda utamaduni wa Afrika, anapenda mandhari ya Afrika na kwamba alipenda ziara zake zote za awali ambazo amefanya Afrika. Dr Jill Biden aliandika katika mojawapo wa vitabu vyake namna alivyosikitika na hali ya wanawake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo alipotembelea nchi hiyo mwaka 2014. Alielezea madhila yanayowakumba wanawake mashariki mwa DRC wanaonajisiwa na makundi ya uhalifu na namna wanavyokosa matibabu, kando na hospitali sehemu hiyo kukosa dawa na madaktari. Anapotembelea Namibia na Kenya, hali haijabadilika. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, nchi mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo imo Kenya, mapigano ya waasi yanaendelea DRC. Wanawake na watoto ndio waathiriwa wakubwa wa, wa mapigano hayo ikiwa ni ajenda yake kubwa ya kuzungumzia maswala ya wanawake, vijana na watoto, Kenya imechukua mstari wa mbele kujaribu kumaliza mapigano DRC. Mapigano ya DRC yataepuka mazungumzo ya Jili Biden katika ziara yake atakapofika ya Kenya, kama vile wakiongea na viongozi, ataenda kuambia mumewe nini? Mnawe mumewe atasema nini? Na wakati mumewe atakuja Afrika tujua ataenda wapi? labda naye tutaona kama ame, alisikiliza vile aliambiwa na mkewe na watu wengine. Mkewe ni mtu mwenye nguvu sana, maana yeye ndio sikio na sikio la mzee wake. Uh, wengine wako chini ya hapo. Uh, mwenyewe vile anavyofikia na anavyoona ina uzito, itakuwa na uzito ni Profesa Mnene Macharia, mhadhiri wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika chuo cha kimataifa cha Marekani, Nairobi. Tunakamilisha sehemu ya kwanza kwa undani. Hii ni sauti ya Amerika, VOA. Mapumziko mafupi, na rudi na sehemu ya pili. Sehemu ya pili ya Kwa Undani. Mimi ni Kennes Bwire. Tunaungana na mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi. Ameandaa ripoti ifuatayo kuhusu ushirikiano na ushindani wa kibiashara baina ya nchi wanachama katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kenya, Uganda, Rwanda na Tanzania huenda zinanyima nchi zenye uchumi mdogo katika Jumuiya ya Afrika Mashariki nafasi ya kufanya biashara ya kikanda kwa kutoza ushuru usio wa kawaida katika Afrika Mashariki. Ushuru wa bidhaa unatozwa kwa bidhaa zinazotengenezwa katika nchi mshirika na mtengenezaji aliyeidhinishwa, huduma zinazotolewa ndani ya jumuiya na mtu aliye na leseni, au bidhaa zinazoingizwa katika nchi washirika. Bidhaa zinazotozwa ushuru ni pamoja na maji ya chupa, vinywaji baridi, sigara, pombe, mafuta na magari, kwa mujibu wa utafiti uliofadhiliwa na baraza la biashara la Afrika Mashariki EAC na kuungwa mkono na Trademark Africa na Uholanzi, serikali za nchi washirika wa jumuiya ya Afrika Mashariki zilishindwa kuzingatia ibara ya kumi na tano sehemu ya pili ya mpango wa forodha wa Afrika Mashariki kwa kutoza kodi tofauti kila mwaka wa fedha. Mpango huo unasema kuwa hakuna nchi mshirika itatoza moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja kwa bidhaa za nchi zingine za washirika ushuru wowote wa, wa ndani wa aina yoyote zaidi na ile iliyowekwa moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja kwa bidhaa sawa za ndani. Profesa Kitojo Waitengele ni mtaalamu wa diplomasia ya uchumi nchini Tanzania, na kwanza nimemuuliza kuhusu anavyolichukulia suala hili la ushuru baina ya nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Unajua, tatizo ambalo naloliona ni tatizo ambalo zile nchi zinazofanya maamuzi haziyachukulia yale maamuzi seriously, wanakwenda, kila mtu anafanya anavyofanya yeye, kwa sababu swala la ushuru walishakubaliana kwamba wawe na ushuru kwamba wakubaliane a, a, kiasi cha ushuru ambacho kitatozwa kwa nchi zote kwa pamoja. Sasa hii maana yake ni kwamba ni kuruhusu ule mwingiliano wa kirahisi na biashara, uwekezaji na utalii katika eneo la Jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa tatizo, nchi zingine zinapotoka pale zinakwenda zinajiangalia zenyewe kuweka ushuru ambao sasa wan, wanajilinda yani wanajizuia. Maana ushuru maana sasa ni kujilinda, unapotoza ushuru ni kwamba bidhaa kutoka nje zinashindwa kuingia kirahisi. ile, ile, ile, ule ushuru uliowekwa ni gharama kwa wale wanaoingiza, kwa hiyo wanawazuia. Wanapoingiza bei yao inakuwa kubwa nchini, kwa hiyo wanashindwa ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, kuwa na ushindani kule kwenye ile nchi. Ndicho kinachofanyika. Kwa hiyo ushuru unakwamisha mwingiliano, unakwamisha biashara na mambo mengine ya aina hiyo. sasa, katika isi Afrika ukiangalia, ndicho ambacho kimekuwa kikiendelea. Wanakubaliana na ushuru lakini baadhi ya nchi na nchi wanaweka ushuru eh, kwa, kwa hiyo wanakiuka wana, wana, wana, wana yale makubaliano ya awali kile walichokiamua. Hawana commitment ya kile walichokiamua na hawaangalii maslahi ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kila nchi inajiangalia yenyewe, na huo ndio ubinafsi wenyewe ambao unakwamisha ushirikiano. Ubinafsi mahali pote unakwamisha ushirikiano kwa, kwa sababu tumekubaliana kwamba huu ndio ushuru ambao utaruhusu bidhaa ziwe zina, zina move au huduma au watu wana move freely ndani ya jumuiya, alafu nchi nyingine inakuja inaweka ushuru zaidi ya ule. Maana yake nini? Maana yake ni kwamba yeye ndiye anayekwamisha kile walichokiamua, ni ubinafsi. Sasa badala ya kuangalia manufaa ya jumuiya, mtu anaangalia manufaa ya nchi ya peke yake, ambayo sasa ukifanya hivyo tayari na yule mwingine sasa ata, ata retaliate au atalipiza kisasi anasema uh, nchi fulani nchi A, hey, imeweka ushuru, kwa hiyo na sisi tunaweka ushuru kwa bidhaa zake. Tayari mnaanza kuhamisha ile biashara yani ina, inaweka katika hali ambayo sasa maazimio yale yaliyofanyika kuweka ushuru ambao ni sawa kote ili kuweza kuruhusu biashara, unapoweka ushuru wa aina yake ni kwamba unakwamisha kile ambacho mlikubaliana, na ndio mara unakuta biashara pia ndani ya jumuiya ha, yani haifanyiki vizuri, jambo ambalo ndio tunataka kulis, kulisisitiza kwa sababu yale manufaa ya biashara ndani ya jumuiya. Sasa unapoweka ushuru wa aina yako wewe, unakwamisha sasa bidhaa zako zisiende kwa uhuru katika ile nchi nyingine, na na wewe pia utaweka ushuru kwa bidhaa za ile nchi ambayo zinakuja kwako, kwa hiyo kwa unakuta ile maamuzi ambayo iliwekwa ya ushuru sawa ili kuhamasisha au kuchochea biashara yanakuwa hayakufanikiwa. Mtendaji mkuu wa EABC John Bosco amekuwa akisisitiza haja ya mataifa ya jumuiya kuainisha ushuru wa bidhaa ili kuzuia migogoro ya kibiashara. Anasema ushuru unapokosa kuainishwa, biashara ya ndani ya Afrika Mashariki inapata pigo, kwani nchi moja inaweza kuishia kufaidika zaidi kuliko nyingine, jambo ambalo linazuia ajenda kuwa na kambi ya pamoja ya kibiashara. Tanzania, Uganda, Rwanda na Kenya zimekuwa zikichunguzwa kwa kutoza na kufanyia marekebisho ushuru tofauti kila mwaka bila mashauriano, na hivyo hukwamisha usafirishaji huru wa bidhaa huduma, mitaji na wafanyikazi. Utaratibu wa ushuru unaotumiwa vibaya zaidi ni ushuru wa bidhaa, na Kenya inalaumiwa kwa ongezeko la mara kwa mara la ushuru kwa pombe, tumbaku, mafuta gari, juisi, na muda wa mwongezi na huduma za mtandao. Ongezeko la ushuru wa mara kwa mara nchini Kenya kwa pombe imeifanya kampuni ya East Africa Breweries irekodi kushuka kwa mauzo katika soko lake kubwa zaidi huku Wakenya wanaokumbwa na hali ngumu ya maisha wakipunguza matumizi yao wa ya pombe. Kwa mfano, waziri wa fedha nchini Kenya Njuguna Ndungu aliongeza ushuru wa mvinyo, vinywaji vikali na pombe Januari 2023, hali ambayo imechangia bidhaa hiyo kuwa ghali zaidi nchini Kenya ikilinganishwa na majirani Tanzania na Uganda. Utafiti pia unaonyesha kuwa Burundi na Sudani Kusini ambazo uchumi wao ni mdogo kuliko wenzao wanne wa Afrika Mashariki wameshindwa kufanya mauzo mazuri katika ukanda huu kutokana na ushuru usiofuata utaratibu. Unajua, kwenye jumuiya kuna ngazi eh? Ili ufikie ngazi ya juu lazima uanze huku chini, kuna makubaliano yanayofanyika sasa. Kama unavyosema sahihi, kwamba kama tunashindwa kwenye ushuru, sarafu moja itakuwa ni ngumu sana. Maana kumbuka sarafu, yani ni kujisalimisha kabisa eh? Kukubali kwamba sarafu yangu isiwe tena yangu, iwe ya pamoja. Sio kitu kirahisi ndugu yangu hicho, hata nchi nyingi zinazofanya ushirikiano linawea swala gumu. Hiyo kwetu, kwa sisi ambao tumeshindwa kukubaliana kwenye ushuru wa aina moja ndani ya jumuiya, itakuwa ngumu sana kukubaliana na sarafu ya aina moja katika jumuiya. Mimi swala nalo lolona ambayo nimekuwa nikisema kila wakati, lazima viongozi wetu wawe wawazi, wawe na ile dhamira ya dhati. Mambo mengine unajua, ni kama mnakaa kwenye kikao, wacha tuwaongee lakini ukiondoka pale huwezi kuimplement jambo lolote. Hiyo ndio dhamira ambayo naiona iko kwenye viongozi, ile dhamira ya dhati ambayo mtu anakuwa na moyo kufight for East Africa, ndio ambayo mimi siioni, kwa sababu haya mambo, mambo ya kawaida sana ambayo e, eh, tunaweza tukabilia, kwa sababu ushuru ni, ni, swala dogo sana. Of course lina madhara yake, kwa sababu unapopunguza ushuru unapunguza mapato yako, unapofungua ushuru unajiexpose. Ni jambo ambalo liko wazi kwamba Jumuia, katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki nchi zina zina maendeleo katika level tofauti, sitaki kutaja nchi na nchi, lakini katika level tofauti kabisa, kuna nchi ziko za vawe juu, kuna ziko za kati na kuna ziko chini. Sasa huo ndio wasiwasi mkubwa uliopo kwamba e, nchi iliyoendelea ina, inaweza ikawafanya wenzake kwa kufungua mipaka kuwa soko na, na hii una, unafahamu kwamba ni, ni, ni mgogoro duniani kote lakini bado kuna jinsi ambavyo wanaweza wakakaa pia wakajiangalia waka kwa waka, waka mfano, mnaweza mkafungua mipaka lakini pia mkaweka mkaweka kota kwamba nchi hii nayo iwe inauza kiasi hiki kwenye nchi hii, au mnaangalia comparative advantage kwamba nchi hii itaiuzia nchi hii kitu hiki, nchi hii itaiuzia nchi hii kitu hiki, ili kutoruhusu nchi moja kuwa kuwa, kuwa soko la nchi nyingine. Tatizo ni halisia, sio kwamba sio, ni halisia. Kwa hiyo ina, ina, inabidi viongozi wakae sasa kwa nia ya dhati ili kuweza kuiliana. Ni kama ambavyo unaona biashara, kwa mfano kwenye EPA uliona jinsi ambavyo tulikuwa tunasitasita kuingia EPA. Ni swala la ushuru, is a big issue kwamba unapo unapoondoa sasa ushuru, ni kwamba umefungua soko letu kwa nchi za Ulaya. Je, sisi tuna bidhaa za kuuza Ulaya? Katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kuna ambazo zina uwezo kuuza, kuna ambazo haziwezi, na ndio maana zile ambazo zina uwezo zilikubaliana na makubaliano, zile ambazo zina uwezo zilikataa. Kwa hiyo issue hiyo hiyo ndio ile kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo ushuru unapokuwa umeongezeka ume au ushuru unapokuwa umekiuka zile taratibu unakuwa na gharama kubwa sana kwao zaidi ya wale ambao wana bidhaa nyingi. Kwa hiyo unakuta kwamba ndio wanaoathirika kwa, kwa sababu kumbuka ushuru ni kikwazo na wanapoondoa ushuru ni maana wanaondoa vikwazo. Sasa hawa wafanyabiashara wadogo wadogo hasa wale wale wa mipakani ambao wangeweza kuingiliana kirahisi kwa sababu ya kuondoa ushuru au kupunguza ushuru, sasa wanakwamisha biashara za aina hiyo kwa sababu sasa wanawaongezea gharama jambo ambalo hawa wafanyabiashara wataona kwamba kwa nini niende kuuza nchi jirani kwa gharama badala ya kutafuta soko la ndani ambalo soko la ndani nalo linawezekana kwamba bei yake ni ndogo. Kwa hiyo ni kweli wanawaumiza zaidi wafanyabiashara wadogo, hasa wale ambao wako mipakani. Pendekezo la marekebisho ya kodi ya kabla bajeti ya Kenya, Tanzania, Uganda na Rwanda kwa mwaka wa fedha wa 2023/2024 linaonyesha mipango ya kuongeza au kupunguza sehemu mbalimbali za kodi ambazo huenda zikaathiri biashara katika kanda hii. Kuanzia Januari mosi elfu mbili na ishirini na tatu Kenya iliongeza ushuru wake wa faida ya mtaji kutoka asilimia tano hadi asilimia kumi na tano huku pia ikiondoa ushuru wa VAT kwa mashine zilizoagizwa na watengenezaji au wawekezaji katika utengenezaji wa bidhaa za dawa. Ripoti hiyo pia inafichua mipango ya Tanzania kupunguza ushuru wa bidhaa kwenye mawasiliano ya kielektroniki ni Nyakundi akikamilisha Kwa Undani. Mwelekezi amekuwa Saida Hamdun. Mimi ni Kenneth Bwire, asante kwa kusikiliza. Basi niruhusu nikutakie usiku mtulivu, msikilizaji. Ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninakuacha na kibao cha muziki. Mimi ni Idi Ligongo na shukrani kwa kuwa nasi.