Zimegonga saa saba kamili hapa Washington. Popote ulipo msikilizaji, karibu kwa habari za dunia za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Jina langu ni BMJ Mridhi. Vyama vikuu vya upinzani nchini Nigeria vimetoa wito wa kufutiliwa mbali kwa uchaguzi wa rais nchini humo kwa madai kuwa matokeo yanayoonyesha mgombea wa chama tawala akiongoza yamechakachuliwa ya kwa kiasi kikubwa. Huku rais Muhammadu Buhari akiondoka madarakani, wananchi wengi wa Nigeria walitumai kura hiyo ya Jumamosi ingefungua njia kwa kiongozi anayeweza kukabiliana na ukosefu wa usalama, kupunguza hali mbaya ya uchumi na vilevile kudhibiti umaskini katika taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani ya Afrika. Upigaji kura kwa kiasi kikubwa ulikuwa wa amani, lakini ulitatizwa na ucheleweshaji na matatizo ya kiufundi yaliyoathiri mchakato wa kutia matokeo kwenye mtandao uliokusudiwa kuboresha hali ya uwazi. Uchaguzi umetatizika na kubum, tumepote, tumepoteza imani kabisa na mchakato mzima, mwenyekiti wa chama cha Leba Julius Abure aliwaambia waandishi wa habari awali. Mgombea wa, cha, uh, wa chama kinachotawala Bola Tinubu kutoka chama hicho alikuwa akiongoza katika majimbo 25 kati ya 36 kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Matokeo ya tume ya uchaguzi kutoka majimbo kadhaa yalimwonyesha Tinubu wa PAPC, chama cha APC akiongoza kwa takriban asilimia 36 na ya kura zilizohesabiwa huku Watiku Abubakar wa chama kikuu cha upinzani cha Peoples Democratic Party akiwa nyuma na kwa asilimia thelathini ya kura huku Peter Obi wa chama kidogo cha Leba akiwa amepata asilimia ishirini ya kura zilizokuwa zimehisabiwa. Afisa wa jeshi la Ukraini alielezea hali kwenye mji wa Bahmut katika eneo na eneo linalouzunguka kuwa wa kutisha, wa kutia wasiwasi leo Jumanne, akimaanisha eneo ambalo limeshuhudia mapigano makali kati ya vikosi vya Ukraini na Rasia katika mkoa wa Donetsk wa nchi hiyo ya Ukraine. Licha ya kupata hasara kubwa, adui wametuma vikosi vyake vya Wagna vilivyopata mafunzo bora zaidi kujaribu kushambulia wanajeshi wetu na kuuzingira mji wetu, kamanda wa vikosi vya ardhini wa Ukraine Oleksandra Sereksi alisema kupitia ujumbe wa mitandao ya kijamii. Katika hotuba yake jana Jumatatu, Rais Vladimir Putin wa Ukraine alisema hali katika mji wa Bahmut ilikuwa inazidi kuwa ngumu hata zaidi unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15 Idaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Mkuu wa mpango wa serikali ya Marekani wa kupambana na ukimwi barani Afrika, PEPFA, Dr Ngengasong John anasema kwamba miaka ishirini ya kuwepo kwa mpango huo, maisha ya watu wapatao milioni 25, yameokolewa. E, pefa ilianzishwa mwaka elfu mbili na tatu chini ya utawala wa rais wa zamani wa Marekani George Bush na imebadilisha mwelekeo wa ukimwi. Gengesong aliwaambia waandishi wa habari leo Jumanne akiwa ziarani nchini Afrika Kusini. Maisha ya watu milioni 25 yameokolewa, watoto milioni 5.5 wamezaliwa bila maambukizi ya virusi vya ukimwi na mifumo ya afya imeimarishwa kwa njia ya ajabu, alisema afisa huyo. Asilimia 95 ya jumla ya dola bilioni 110 zilizotolewa kupitia mpango huo wa Pefa zilitumika katika bara la Afrika, kwa kuwa ndio ambayo ndilo lililobeba mzigo mkubwa zaidi wa ugonjwa huo, afisa huyo alisema. Na chama tawala nchini Jibuti kitaendelea kudhibiti bunge, mshauri wa raisi kupitia Uh, chama uh, wa, aliliambia shirika la habari la AFP leo Jumanne kufuatia uchaguzi ambao chama hicho kina uhakika kwamba kitashinda baada ya upinzani kuhususia. Ni hayo tu kwa sasa, kutoka chumba chetu cha habari. Nitampisha mwenzangu Idi Ligongo uh, aendelee na mpango wa kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi, tukutane tena wakati mwingine inshallah ya Kiswahili kutoka idhaa ya Kiswahili ikitangaza kutoka Washington DC. Ninawakaribisha katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii tunaangalia kauli ya Rais wa Congo DRC Felix Tshisekedi kwamba hali ya usalama mashariki mwa nchi inaweza kusumbua maandalizi ya uchaguzi, kauli ambayo imezua mjadala katika medani za kiusalama na kisiasa nchini humo. Katika sehemu ya pili tutaangazia, je, mifumo ya elimu ya mataifa ya Afrika mashariki inawaandaa wahitimu kujiajiri ama kuajiriwa? Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo Namba, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ambapo rais wake Felix Tshisekedi Jumatatu amesema mzozo na waasi mashariki mwa nchi hiyo unaweza kuvuruga maandalizi ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Desemba 20. Tume ya uchaguzi ya Kongo ilianza kuandikisha wapiga kura Februari 17 katika jimbo la Kivu Kaskazini ambalo baadhi ya sehemu zake zinakaliwa na waasi wa M23, wanamgambo wanaoongozwa na Watusi ambao wamekuwa wakifanya mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Kongo kwa karibu mwaka mmoja. Mapigano hayo yamesababisha maelfu ya watu kuyahama makazi yao, jambo ambalo limezua wasiwasi kuhusu uwezo wa jimbo hilo kuandaa uchaguzi wa wabunge na raisi baadaye mwaka huu. Chisekedi aliwaambia mkutano wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu kwamba kuendelea kwa vita mashariki mwa nchi kuna hatarisha mchakato wa uchaguzi ambao tayari unaendelea kutokana na kuhama kwa watu wengi kutoka katika maeneo ya mapigano, ukosefu wa usalama na kutoweza kufikiwa kwa maeneo haya. Cosmas Bahali ni mtaalamu wa usuluhishi wa migogoro kutoka kituo cha usuluhishi wa migogoro IPCS anasema hoja ya Chisekedi ni ya msingi. Ukweli ni kwamba nchi ya Kongo ina dharura kubwa, kwa sababu iko kwenye wakati wa vita, hasa katika majimbo ya Kivu ya Kaskazini, lakini pia Kivu ya Kusini nako haiko haiko vizuri. Kwa maana hiyo ni kwamba tume ya uchaguzi imeshaanza kujiandaa kwa ajili ya uchaguzi unaotarajiwa kufanyika, lakini pia utaona kwamba kuna vita inayoendelea. Msingi rahisi anachosema ni kweli kwamba nchi iko kwenye vita, lakini pia inatakiwa anza uchaguzi ambao unafanyika hivi hivi karibuni mwaka huu. Sasa maana hiyo ni kwamba kuna changamoto kubwa, kwa sababu tume inatakiwa iendelee kufanya shughuli za uchaguzi, lakini pia serikali imeweka nguvu nyingi zaidi katika kuhakikisha kunapambana kwenye kwenye vita. Lakini ukiacha hicho hi, muhimu zaidi ni kwamba wapiga kura watakuwa hawatulii kwa sababu ya vita, kwa maana yake wamekuwa wakimbizi wa ndani na wengine wanavuka mpaka nchi ao, kwa ni kwamba hata tume haitapata wapiga kura, sababu wapiga kura wenyewe wanaofu, wamehama, wameacha manyumba yao kadhalika. Kwa hiyo Raisi Tshisekedi yuko sahihi kusema kitu kama hicho, lakini pia kuna kipande mwingine ni kwamba hata hela za kufanya uchaguzi kule, na hata wale ambao wasamaria wamashirika angeweza kujitolea kutoa hela, lakini una uchaguzi hawezi kufanyika kwa upande wa kaskazini, upande wa Kivu ya kaskazini tu na kusini, lakini upande wa Kongo nzima iko shwari. lakini hoja hii si makundi yote wanaona ina mashiko. Baadhi ya makundi ya siasa ya wanasiasa wanaona kama hila ya Rais Chisekedi kuweka mazingira ya kuahirisha uchaguzi wakati huu ambapo nchi inapambana na wasi wa kundi la M23. Mamona Thomas ni kiongozi wa chama cha PDDCO aliyeko Iowa hapa Marekani. Yeye haamini hili katika kuona kwamba hali iliyopo sasa inaweza ikasumbua uchaguzi. Tumefuata hotuba ya rais Felix Tshisekedi aliyoizungumzia hapo Uswisi, na ameongea mambo mengi, lakini hajaongea mambo mapya. Ni mambo ambayo anaongea kila kiingia kwenye mkutano, mahali popote pale, anajaribu kuzungumzia hilo. Na kwa lile alilogusia kuhusu hali ya usalama kwamba inaweza ikawa sababu ya kuahirisha uchaguzi haijaonyesha ukweli kabisa, na tukijua ni kwamba serikali haina utashi kamili wa kuandaa uchaguzi, kwa sababu wanataka wapate muda mwingine wa kuendelea kukaa madarakani, hasa wameona kwamba ahadi nyingi walizozitoa kwa wananchi hawakutimiza na kile ambacho wananchi walitarajia kuona kwao mageuzi katika nchi akikuonekana kwa hiyo, wanafanya kila mbinu zote za kuharibu uchaguzi usiwepo ili wao wasiondoke madarakani. Licha ya hayo, taarifa zinaeleza kuwa hivi sasa kundi la M ishirini na tatu linadaiwa kuchukua udhibiti wa baadhi ya miji na kufanya mashambulizi yanayowafanya wananchi kuhamahama hata wale waliokimbia mji wa Goma sasa wanarejea baada ya mashambulizi huko walikokimbilia kushamiri yanayofanywa na kundi hilo la M23, ambalo jumuiya ya kimataifa ikiwemo Umoja wa Mataifa umeeleza kulikuwa kuna ushahidi wa kutosha kuonyesha taifa la Rwanda lipo na linaendelea kuwasaidia kwa kuwapa vifaa mbalimbali pamoja na wanamgambo kukabiliana na jeshi hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hatua ambayo taifa la Rwanda imekuwa ikipinga mara zote, huku um, shutuma hizo zikiendelea vilevile vile kutoka katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Swali kubwa ni je, hali hii inatosha kuahirisha uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Cosmas Bahali anaeleza e, inawezekana ikawa, kwa sababu uchaguzi sio kitu kidogo. Uchaguzi maana yake ni kwamba serikali serikali yenyewe inaweka nguvu nyingi. Serikali kumezungumza kwamba rais mwenyewe anaweka nguvu nyingi sana kwenye operesheni za kijeshi kule kaskazini. Maana yake rasilimali nyingi za kitaifa zitabidi zitumike kufanya kazi za operesheni za kijeshi kule kaskazini eh, mashariki kusema mashariki kaskazini mashariki, na kaskazini kaskazini, kusini. Kwa maana hiyo ni kwamba inawezekana sio taifa lote likaacha uchaguzi, lakini majimbo yale makubwa muhimu yale ya, ya, ya, ambayo wenzao wanachagua wenyewe kimbia wakili, kimsingi sio vizuri sana lakini kwa sababu serikali inatakiwa ifanye uchaguzi ni changamoto kwamba wakati huo serikali inaweka nguvu nyingi. Kumbuka hata wale wapiga kura wengi i wanajeshi pia wanatoka Kinshasa, wanatoka wapi? nabidi wameenda kupigana huko, kwa maana yake hata wanajeshi hawatapiga kura pamoja na jumuiya mbalimbali zikiwemo za kimataifa kama vile Umoja wa Mataifa kuwa na mashaka na hatma ya uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, hasa katika maeneo ambapo hivi sasa kuna mapigano yanayoendelea, yale yawe ya M23 iwe ADF ama makundi mengine ambayo kwa hivi sasa baadhi yake yameshajitangaza kwamba yanaungana na majeshi ya serikali kukabiliana na waasi wa M23 ambao nao wamezusha mapigano haya ambayo yanazua tatizo kubwa la kidiplomasia baina ya taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na hivi sasa Uganda imeanza kunyoshewa kidole ikielezwa kushiriki kwa namna moja katika mgogoro huo. Mamona Thomas wa PDDC yeye haamini hilo na hoja zake ni hizi: sijaamini hilo kwa sababu ninakumbuka katika historia ya Kongo wamekwisha andaa uchaguzi katika nchi na mashariki ya Kongo ilikuwa na katika hali kama hiyo ilivyo leo, na kulingana na hali ilivyo leo, sisi tunasema kwamba hata serikali pia imechangia nafasi kubwa kwa hali hiyo kuendelea kuwa hivyo, kwa sababu hawajashughulikia ilivyo hali ya kuleta usalama katika mashariki ya Kongo. Tumepiga kelele nyingi sana na wananchi wamepiga kelele nyingi sana kusema kwamba serikali iwaondoe majeshi yote ambayo yamealikwa ya kigeni, kwamba yanakuja kusaidia kwa kuleta usalama, lakini hawana chochote wanachokifanya. Waliomba wananchi wenyewe wapate nafasi ya kujitetea au kujipigania, na hilo serikali imeshindwa kulifanya. Kwa hiyo wanaendelea kulalamika kwenye majukwaa ambayo hayana msaada kabisa kwa wananchi wa Kongo, na ndio maana sisi tunasema kwamba na wao pia wamechangia, wacha hali ile iwe hivyo hivyo, ili wapate nafasi ya kuendeleza kukaa uh, madarakani. Nam huyo ni Mamona Thomas wa chama cha PDDCO ambaye yupo hapa Marekani katika jimbo la Iowa na amekuwa mara nyingi akichangia hali ya kisiasa inayoendelea jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. E, wao wakiwa na chama hicho cha PDIDCO, ambao kwa mara nyingi wamekuwa wakikosoa serikali ya Rais Felix Tshisekedi wakitaka kuona mambo yanakuwa shwari na anashughulikia kikamilifu na kinaga ubaga ili kufanya taifa hilo liingie katika hali ya utulivu. Katika hali hii ya mashaka, wengi bado wanajiuliza nini itakuwa hatma ya kile kinapaswa kufanyika ili kukabiliana na hali hii na wasiwasi wa kuelekea uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Je, wenye hoja kwamba uchaguzi unaweza kufanyika katika hali hii ya vita na mapigano? Je, hoja hiyo ni ya msingi? Huyu hapa ni Cosmas Bahali. Uh, wanaweza kuwa na hoja kwa sababu, unakumbuka hata chaguzi zilizopita zilitokea kwamba uchaguzi ulifanyika nchi nzima isipokuwa majimbo machache ikiwemo ya kaskazini Sud Kivu na North Kivu ambayo ni kaskazini mwa Kivu ya kusini na kaskazini, ilichelewa uchaguzi wao. Kwa hiyo maana yake ni kwamba kwa sababu Kongo ni kubwa, ndio. Lakini kwa pointi yangu ni kwamba serikali inaweka nguvu nyingi sana kwenye kuhakikisha kwamba operesheni eh, zake za kijeshi zinafanywa, lakini mtazamo wa vyama vya siasa vingine niyo, sema, ni hiyo kama unavyosema ni kwamba labda wanaweza kufanya uchaguzi hata kama vita inaendelea. Kwa maana hiyo ni kwamba rais yaliyoko madarakani ndio maamiri jeshi mkuu, maanake huyo huyo ndio uko vitani na huyo pia anatakiwa achaguliwe au asichaguliwe. Uh, hapo ni changamoto kubwa. Unadhani suala hili la uchaguzi linaweza kuzorotesha mapambano ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kuhakikisha waasi wanaondolewa na kuleta hali ya usalama katika maeneo ambayo hivi sasa yanakabiliwa hasa haya mapambano ambayo yapo na ili kundi la M ishirini na tatu? Kwa mtazamo wangu ni kwamba katika kipindi ambacho Kongo ilikuwa moja ndio wakati huu, kwa maana ya kwamba hata vikundi vidogo vidogo vya waasi vidogo vidogo ambavyo vilikuwa vya waasi dhidi ya serikali wanaungana na serikali kupambana kwenye vita hivi. Kwa maana hiyo ni kwamba Kongo kama taifa linazidi kuungana zaidi kwenye vita, kwa hiyo sioni kama Kongo inashindwa kwenda. Sababu hiyo nadhani kwamba hapo kuna kuna jambo la msingi kuweza kuelewa kwamba operesheni kwa za kijeshi zinavyoendelea, kikubwa kinachotakiwa kufanyika sasa hivi kabla ya uchaguzi ni kwamba mkataba uliosainiwa Rwanda na uliosainiwa Nairobi uendelee kufanyiwa kazi, ili hizi vita ziweze waasi wachana na silaha na nchi ya Kongo uendelee kuwa na amani kisiasa lakini pia ili kuweza kufanya uchaguzi wake kama hivyo. Hayo yakiendelea, hapo jana tuliripoti kwamba waasi kutoka muungano wa makundi yanayolisaidia jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo FARDC waliripoti kwamba waliwashinda nguvu na kuwafukuza waasi wa kundi la M23 kutoka Rubaya baada ya kudhibiti mji huo kwa muda mfupi jean mulumba msemaji wa kundi la waasi la wazalendo aliiambia sauti amerika kwamba mapigano makali katika mji huo yamesababisha waasi wa 23 kuondoka mulumba vile vilevile alisema kwamba muungano wa wazalendo uliwafukuza waasi wa 23 kutoka bihabwe akiongeza kwamba vita haviwezi kukosa vifo na majeruhi, akiashiria katika mapigano hayo majeruhi na vifo vilitokea. Amesema kwamba mapigano yanaendelea Mweso, ambapo waasi wa M23 wanaodhibiti mji huo kwa sasa, akilishutumu jeshi la jumuiya ya Afrika Mashariki kwa kutofanya vya kutosha kulisaidia jeshi la DRC kupambana na makundi ya waasi yanayopigana na, na serikali. Amedai kwamba sehemu ambazo zinashikiliwa na wanajeshi wa EAC ndio zinazotumiwa na wa waasi wa, asi wa M23 kuingia kutoka Rwanda. Hao sio waasi wa M23, hao ni wanajeshi wa Rwanda, wanaingia wakiwa na silaha mpya za kisasa, wana sare mpya. Uh, tunajua sare zao, aliongea ali hivyo na kuiambia uh, VOA, lakini madai hayo yamekuwa yakipingwa na serikali ya Rwanda. Basi niseme shukran sana kwa Cosmas Bahali kutoka kituo cha usuluhishi wa migogoro IPCS na Mamona Thomas wa chama cha PDDC kwa kuwa nasi katika sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nama, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tunaangalia sekta ya elimu kama inaandaa wahitimu kujiajiri ama kushindana katika soko la ajira kwa mataifa ya Afrika ya Mashariki, kwa kuzingatia ongezeko la vijana wengi wasio na ajira hata kwa wane, wale waliomaliza shule za sekondari, vyuo vya elimu ya juu na vyuo vikuu. Wadau mbalimbali wamegeukia mifumo ya elimu kama inawaandaa vijana kuingia katika soko la ajira ama kujitengenezea soko la ajira wao wenyewe. Hayo yanajiri wakati sensa za mataifa mbalimbali ya Afrika yakionyesha zikionyesha kuongezeka kwa kiwango kikubwa kundi la vijana ambao wamekuwa wanaingia katika e, mitaa mbalimbali kutokana na ukosefu wa ajira, licha ya kuzingatia elimu walizokuwa nazo. Wadau hao wameeleza kwamba mataifa hayo ya Afrika yanawajibu kushughulikia suala hili na kutafuta nyanja nyingine, hasa kupitia elimu, kuandaa vijana hawa kujiajiri na kuondokana na tatizo hili. kutaka kujua nini hasa ambacho kipo na je, mfumo wa elimu hasa kwa mataifa ya Afrika ya mashariki unatoa mwanya wa kuandaa vyema vijana hawa ili kuingia katika soko la ajira. Hapa nazungumza na mwalimu Castro David kutoka nchini Tanzania, ambaye anakuwa anaeleza kile ambacho yeye anakiona kama tatizo ambalo limesababisha vijana wengi kutojiajiri ama kushindwa kuwa katika ushindani mzuri kabisa katika soko la ajira. Sisi elimu yetu katika mfumo huu wa nchi za Afrika Mashariki kiukweli, bado haimtengenezi mwanafunzi eh, kuweza kuingia katika soko la ajira, kwa kuwa bado kuna mapungufu mengi sana katika mitaala yetu. Hii mitaala imekuwa ni ya zamani sana, kiasi kwamba imeshindwa kufanyiwa marekebisho ili kuendana na hali ya sasa. Sasa kwa mfano, kwa nchi ya Tanzania, bado tuna mitaala toka kipindi cha ukoloni mpaka leo bado tunaendeleza, na ndio maana unaona wanafunzi wengi wanaohitimu vyuo vikuu, wanaohitimu form six au kidato cha nne, bado ule uwezo wa mwanafunzi kuweza kujitegemea bado, ingawa mtaala unasema kwamba ni elimu ya ujamaa na kujitegemea, lakini bado anashindwa, anategemea serikali, mwajiri. Na wakiangalia mifumo mingi, kuna baadhi ya nchi Afrika Mashariki hapa zimebadilisha kidogo mifumo ili kuendana na hali ya soko la sasa, lakini bado kuna eh, hiyo sitofahamu ya marekebisho ya mitaala kwa kuwa imekuwa kama vile ni kama vile changamoto. Laba nianzie hapo kidogo niseme hicho kwa kifupi, anione hivyo, kwa sababu bado kuna shida ya mifumo, hasa upande wa mitaala ukiangalia. O, hii mitaala ya yes sehemu nyingine, unadhani kiujumla ni vitu gani vya msingi ambavyo inakosa eh, kuandaa wanafunzi hawa kuingia katika hili soko la ajira? mi nadhani mitaala yetu Afrika ina, ina katika mashariki tunashindwa upande wa teknolojia. Teknolojia bado imekuwa ndogo sana katika kuwawezesha wanafunzi waweze kuwa kama wanafunzi wa mataifa mengine ambao wako vizuri katika masuala ya eh, hii swala la ajira. Kwa hiyo ningependa sana yaani, kusema kwamba teknolojia yetu sisi bado iko chini sana, na kiasi kwamba ukiangalia tumeanzisha mifumo ya kiteknolojia katika shule za msingi sekondari, lakini bado ule uwezo wa kuhimili teknolojia hii ni mdogo sana, na ndio maana wengine wanatushinda kwa sababu ya teknolojia. Sababu ukiangalia sasa hivi vitu vyote vimeamilia katika teknolojia, elimu teknolojia, hata ufundishaji wake sasa hivi teknolojia. Lakini sisi bado ukiangalia, hapa kwa sisi Afrika Mashariki, bado ule msambao, nchi za Rwanda, ukiangalia Burundi, hata eh, Uganda, Tanzania yenyewe, ukiangalia Kenya, bado ule msambao wa teknolojia umekuwa ni wahali ya chini sana na kama katika nchi unakuwa chukui asilimia kubwa sana, kwa hiyo tunaona wachache ndio wanaweza wakaperform na asilimia ba... kubwa wakawa bado wako nyuma. Nadhani ni sehemu kidogo, kama niona kama ndio changamoto kwenye upande wetu wa elimu, ili kuweza kuweakuwa kwa kwa sambamba na na na soko tu la kisasa, kwa sababu ya teknolojia imekuwa kama vile kama kitu ambacho kama kikwazo katika hizi nchi za Afrika Mashariki. Umezungumzia kwenye oh, shule za a, msingi na sekondari na sekondari ya juu Vipi kwenye vyuo vya elimu ya juu na vyuo vikuu hali ikoje kwenyewe? Je, bado wanafunzi wanafundishwa katika hali ambayo wanatoka na uelewa wa kinadharia tu, au pia wakuwa tayari kuingia kwenye soko la ajira na kujiuza na kufanya vitu kwa vitendo? Kwa asilimia fulani bado tuna shida katika upande wa vyuo vikuu, kwa sababu unaona, tumekuwa na watu wengi sana wa... wakitegemea serikali waajili, yaani ile hali ya mtu kusema jajili mwenyewe, yani bado sana o. Utaona mitaala, mifumo ya ufundishaji vyuo vikuu umekuwa mifumo tu ya kinadharia kwa ujumla, lakini sio mifumo ambayo mwanafunzi anaweza akatoka pale akawa na kitu. Najua mii katika vyuo vingine vya nchi za wenzetu, mwanafunzi anapokuwa vyuo vikuu anakuwa anapata muda pia hata kufanya kazi, unaona anafanya kazi, lakini kwa mifumo yetu sisi hapa otaratiba zinaanzia asubuhi mpaka usiku, kiasi kwamba mwanafunzi akosi muda wa kufanya mazoezi wakati anayosomea, inamaana kwamba uana kani ngumu ta mwenyewe kujibiidisha eh, ili aweze kuendana na mifumo ya kielimu, kwa sababu anasoma darasani na pia anaweza kupata kazi sehemu fulani. Kwa mfano mwanafunzi hapa, mwanafunzi anasomea masuala engineering, yeye anaweza akapata muda jioni ile, baba muda wa jioni kwenda kufanya practical maeneo mbalimbali, ili aweze kuona kwamba mifumo anayosoma ya darasani na huko vinaendana. Lakini mwanafunzi anakuwa acha nafasi ya kufanya kazi, anakuwa ni nadharia zinakuwa nyingi zaidi kuliko vitendo, inampelekea mwanafunzi hata anapohitimu bado ule uwezo wa kupambana na mazingira nashindwa tokea shule ya msingi mpaka mpaka mpaka chuo kikuu hakupata wasaa wa kufanya kazi akiwa anasoma. Kwa sababu hii inamfanya mwanafunzi kutokuwa na uwezo wa kujitegemea kupambana anapokuwa na timu kwenye hizi shule za na hizi za va. Wakati kuna mambo mawili hapa, swala la kwanza ni mwanafunzi kujiajiri, lakini swala la pili ni kuwa mwanafunzi kuwa yuko tayari katika soko la ajira. Je, vitu hivi vinaandaliwa vipi sasa, ama nini ambacho inatakiwa kifanyike ili mwanafunzi akitoka hapo awe na nyenzo hizi mbili ambazo zinaweza kumwezesha kujiajiri mwenyewe, lakini vilevile vile awe tayari kuajiriwa. Japokuwa haya ni masuala mawili yanaweza kuwa tofauti fulani, jambo la msingi hapa ni kurudia upesa mitaala yetu, jinsi tunavyomwandaa mwanafunzi anapohitimu, kwa sababu lazima tufanye eh, marekebisho mitaala yetu na pia hata mfumo mzima wa elimu katika Afrika Mashariki, ili tubadilishe, ili wanafunzi wanapohitimu wasio tena na mawazo ya kuajiliwa ya wawe wa wa, wa wa wa. wa na mawazo wao ndio waenda wakaajili watu, sababu tayari wana mawazo ambayo yanafanya kazi. Lakini ya sai kwa kwa ujumla kwa ujumla, eh, bado tuna mifumo ambayo haiwezi ikamwandaa mtoto kuwa akajitegemea au akajiajili. Kwa msingi turudie mitaala yetu tufanye marekebisho na uwe mdahalo wa jumuiya nzima ya Afrika Mashariki kwamba sasa tunakaa, tutakuwa kama kitu kimoja na tuone ni namna gani ya kusaidia wanafunzi wetu, ili watakapokuja kuja kuhitimu waweze kujitegemea, lakini kwa namna nyingine haitawezekana, itakuwa mambo ni yale yale tu. Lakini lazima turudie mitaala yetu, tufanye marekebisho, tuweze kusaidia wanafunzi hawa waweze kujiajiri wenyewe katika soko la ajira. Ni Mwalimu Castro David akizungumza nami eh, kuhusiana na kile ambacho kinaelezwa kuwa ni tatizo lingine ambalo linakumba eh, jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini bara zima la Afrika kwa ujumla kwa sababu mamilioni ya vijana kutoka vyuo vikuu, vyuo vya elimu ya juu halikadhalika, shule mbalimbali mbali za sekondari, ambao wamekuwa wakiingia katika soko la ajira, lakini bado tafiti zinaonyesha walio wengi wanatoka wakiwa katika taasisi hizo za elimu bila ya kuwa na nyenzo ama ustadi mkubwa katika kukabiliana na mikiki mikiki ya ajira, lakini vilevile vile, ya wao wenyewe kuwa wabunifu katika kutumia fursa mbalimbali za kujiajiri. Tatizo hili na wadau wanaeleza kwamba ni jukumu la serikali za mataifa husika kuangazia upya namna mitaala ya elimu inavyopaswa kuwa, ili kuendana na hali halisi ya dunia hii ya leo ambayo ni dunia ya ujasiriamali, kwa sababu kote ulimwenguni tatizo la ajira kwa kutokana na kukua kwa teknolojia linaendelea kupungua. Hata hapa Marekani inaelezwa vilevile kiwango cha eh, sehemu za ajira mbalimbali kimepungua kutokana na kuongezeka kwa masuala mengine ya teknolojia. Basi hayo ndio ambayo tuliangalia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini ikumbuke vilevile katika sehemu yetu ya kwanza tuliangazia eh, kauli ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo ilitoa siku ya Jumatatu na kueleza kwamba mzozo na waasi mashariki mwa nchi hiyo unaweza kuvuruga maandalizi ya uchaguzi ambao umepangwa kufanyika Desemba 20 mwaka huu wa 2023, ambapo tume ya uchaguzi ya Kongo ilianza kuandikisha wapiga kura Februari 17 katika jimbo la Kivu Kaskazini ambalo baadhi ya sehemu zake zinakaliwa na waasi wa M23, lizi dhidi ya wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa karibu mwaka mmoja hivi sasa, na wahasi hao wakielezwa kusaidiwa na taifa la Rwanda habari ambazo zimekanushwa vilevile na Rwanda likisema kwamba yenyewe alihusiki isipokuwa, mgogoro wa taifa la DRC unaanzia ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka Washington DC, mimi jina langu naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nami, na usikose siku nyingine katika kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Shukran kwa kuwa nami.