Da Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Pena msikilizaji, karibu kusikiliza matangazo yetu ya hivi sasa, ambapo tunaanza na taarifa ya habari. Msomaji Abdu Shakur Abud. Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria leo amepongeza mshindi aliyetangazwa katika uchaguzi wa rais nchini Nigeria, Bola Ahmed Tinubu, akisema yeye ndiye mtu anayefaa kwa kazi hiyo. Tinubu, uh, mgombea wa chama tawala cha Buhari cha All Progressive Congress, APC, alipata kura milioni 8.8 dhidi ya mwenzake, mgombea wa chama cha upinzani cha People Democratic Party Atiku Abubakar aliyepata milioni sita nukta tisa na kura milioni sita nukta moja zimekwenda katika chama cha Leba mgombea wake Peter Obi katika uchaguzi wa Jumamosi. Tinubu ametetea ushindi wake hii leo, akisema ameshinda kwa njia haki na halali, licha ya malalamiko yanayotolewa na upinzani. Tume huru ya taifa ya uchaguzi INEC imethibitisha Tinubu ni rais mteule baada ya pia kupata asilimia 25 za kura zinazohitajika katika theluthi mbili ya majimbo 36 na miji mikuu ya Nigeria. Ubalozi wa Tunisia nchini Ivory Coast umetoa malazi ya dharura kwa rais wake kadhaa, kwa raia wake kadhaa wakiwemo watoto wadogo waliokosa makazi kutokana na msako uloamriwa na rais Kais Saied, mwanadiplomasia mmoja amesema hii leo. Wiki iliyopita Said aliamuru wa maafisa wa usalama kuchukua hatua za haraka dhidi ya makundi ya wahamiaji kutoka nchi za kusini mwa jangwa la Sahara akiwatuhumu bila ushahidi wa kusababisha wimbi la uhalifu na kupanga njama za kubadilisha mtazamo na fikra za demokrasia nchini humo. Wamiliki wa nyumba kote nchini wanahofia kutozwa faini kubwa kwa kupatiwa kuwapatia makazi watu wasio na hati halali za ukazi nchini humo, kisha wakaanza kuwasumbua wahamiaji nchini humo. Raia wengi wa Ivory Coast na Mali waliishia kupiga kambi kwa usiku kadhaa nje ya ubalozi wao, wakati wa baridi kali, wakijikusanya na mali zao wakati wakisubiri kurejeshwa nyumbani. Kampuni ya Italia iliyopewa kandarasi na kampuni kuu ya nishati ya Ufaransa, Total Energies, imesema hii leo kwamba inajitayarisha kuanza tena kazi zake katika mradi wa kuzalisha gesi ghafi nchini Msumbiji, mradi ambao ulisitishwa kutokana na matatizo ya usalama mwaka elfu mbili ishirini na moja. Total Energies kwa muda mrefu imekuwa ikichukua tahadhari juu ya kuanza tena kwa mradi huo wa kuchimba gesi ghafi kutoka baharini utakaogharimu dola bilioni 20, ukiwa ndio mkubwa barani Afrika kwa wakati huo, lakini kampuni ya Saipem ya Italia imechukua jukumu la kuendelea na mradi huo katika jimbo la Cabo Delgado, na kueleza hii leo kwamba hii inafuatia mazungumzo na kampuni ya Ufaransa juu ya kuanza tena kazi zake kazi kwenye eneo la uchimbaji zilisitishwa miaka miwili iliyopita kwa ajili ya mashambulizi yaliyofanywa na wanamgambo wenye itikadi kali wa Kiislamu katika mji wa Palma. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Afisa wa utawala wa Biden aliye na jukumu la moja kwa moja kwa jeshi la Marekani aliweka waziwazi wazi, wazi, taarifa ya kushangaza wiki hii za mkakati wa pande nyingi wa kuzuia na kama ikibidi kushinda katika vita vyovyote vya baadaye na Uchina. Mimi binafsi sina maoni kwamba uvamizi wa Taiwan unakaribia, waziri wa jeshi la nchi kavu la Marekani Christine Wormuth aliwaambia washirika katika taasisi ya biashara ya Marekani siku ya Jumatatu lakini ni wazi tunapaswa kujiandaa kuwa tayari kupigania na kushinda vita hivyo. Na rais Tayyip Erdogan wa Uturuki ameashiria hii leo kwamba uchaguzi utafanyika Mei kumi na nne akishikilia mpango wake wa awali wa kupiga kura hata ikiwa ni baada ya mlipuko, mtetemeko wa ardhi. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msomaji Abdu Shakur Abud. Punde tu utaungana na BMJ Murithi kwa undani kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua, tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutakwenda mpaka kule Nigeria, ambako Bola Ahmed Tinubu ametangazwa mshindi wa kura ya uraisi katika taifa hilo kwenye uchaguzi ambao wagombea wengine wamekataa matokeo yake wakisema ulikuwa umejaa udanganyifu. Je, wachambuzi wanasema nini kitarajiwe kwenda mbele? Kwenda mbele, pengine wapinzani wake au upinzani kwa ujumla wakikata rufaa au wakipeleka malalamishi mahakamani itakuwaje? Kwa hivyo ni mstakabali mgumu kwa wakati huu kwa taifa la Nigeria. E, katika sehemu ya pili tutaangazia mgogoro wa kibiashara ambao umeibuka katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, baina ya wenyeji na wafanyabiashara kutoka China waliozindua maduka maarufu kwa jina la China Square. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Nam, raia wa Nigeria wana raisi mteule. Mgombea wa chama tawala Bola Ahmed Tinubu alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa nchi hiyo ambao ulifanyika siku ya Jumamosi. Na akiwashukuru wafuasi wake, ameomba kuwe na maridhiano na wapinzani wake ambao tayari wanadai kwamba zoezi la upigaji kura katika taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani Afrika lilikumbwa na dosari chungu nzima. Eda, amepata Tinubu mwenye umri wa miaka sabini amepata asilimia thelathini na saba ya kura, ikiwa ni karibu kura milioni nane nukta nane huku mshindani wake wa karibu Atiku Abubakar akipata asilimia ishirini na tisa sawa na kura milioni saba na Peter Obi akimaliza katika nafasi ya tatu akiwa na asilimia ishirini na tano wakiwa hao ndio wanasiasa watatu waliokuwa E, wako kipaumbele katika e, uchaguzi wa mwaka huu. Kabla hatujaendelea kuangalia mengi zaidi, kwanza tupate e, ripoti hii ambayo imetayarishwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Bola Tinubu wa chama kinachotawala cha All Progressive Congress ametangazwa mshindi mapema Jumatano, huku wagombea wengine wawili katika kinyang'anyiro cha urais wakitaka kura hiyo kurudiwa. Kuna ripoti kwamba wapinzani wa Tinubu, Atiku Abubakar na Peter Obi, wanatarajiwa kupinga matokeo hayo mahakamani. Abubakar alimaliza katika nafasi ya pili katika uchaguzi wa mwaka 2019 kesi yake aliyowasilisha mahakamani kupinga matokeo ilitupiliwa mbali. Chama cha rais mteule Bona Tinubu cha All Progressive Congress kimetoa wito kwa wagombea wa upinzani kukubali kushindwa na kutosababisha vurugu katika nchi hiyo yenye idadi kubwa ya watu Afrika. Wagombea wa upinzani wanasema kwamba udanganyifu katika hesabu ya kura ulifanyika wakati wa kuchapisha matokeo. Changamoto zilizoripotiwa zilikuwa chache sana na haziwezi kubadilisha matokeo ya jumla. Tuwe wa kweli kuhusu uhalisia wa matokeo na hesabu kamili, inasema hivyo na ndivyo jumuiya ya kimataifa inavyosema. Bola Tinubu amekuwa mwenye ushawishi mkubwa katika siasa za Nigeria kwa muda mrefu, anachukuliwa kama nguzo muhimu, akiidhinisha wagombea katika nafasi mbalimbali. Mbali ushawishi wa Tinubu ulimsaidia rais anayeondoka Muhamadu Buhari kushinda mihula miwili madarakani katika uchaguzi wa mwaka 2015 na mwaka 2019 tangu alipoacha kuwa gavana wa Lagos mwaka 2007. Tinubu amekuwa akiidhinisha wagombea ambao wamekuwa wakishinda ugavana katika mji huo mkubwa Afrika. Sasa ana jukumu la kuongoza Nigeria kutoka kwa migogoro na kuboresha rekodi ya muhammad Buhari. We are the same country, nchi ni ile ile, lakini kulingana nami kinachoweza kufanyika katika nchi nyingine kinaweza kufanyika hapa. Naahidi kwamba nitafanya kazi nanyi ili kuifanya Nigeria kuwa kivutio cha maendeleo, na tutashirikiana kujenga nchi yetu. Wafuasi wa Tinubu wanasema ni mchapakazi mwenye rekodi ya kuchagua watu wenye uwezo mkubwa wa kuleta maendeleo. Nina really really furaha sana nilipigia kura Tinubu, ambaye amekuwa rais. Nina matumaini kwamba ataleta mabadiliko. nilikuwa na ndoto kwamba atakuwa rais na ndoto yangu imetimia. Spiritually, I believe it's going to do something. Ni mtu mzuri hapa Nigeria, ni mtu mashuhuri Lagos, amekuwa akiongoza Lagos kwa miaka mingi na amefaulu. Tulifurahia sana utawala wake Lagos. Tunafurahia kwamba amepanda ngazi na kuongoza serikali kuu, amefikia kilele, amefanikiwa. Wakosoaji wa Tinubu wanasema kwamba huwa anatoa zabuni na kuajiri marafiki zake na amekuwa na makundi ambaye yanadhibiti mji wa Lagos na kutishia wafuasi wake iwapo hapati anachokitaka. Shukran sana mwenzangu mkamiti Kibayasi kwa maelezo hayo hayo ambayo ni kulingana na yale yametokea mapema leo, na vilevile kuangalia kidogo kuhusu safari ya Bola Ahmed Tinubu. Kwanza kabisa, tunauliza Tinubu ni nani? Alizaliwa tarehe 29 mwezi Machi mwaka elfu moja mia tisa hamsini na mbili. Pamoja na kuwa ni mwanasiasa pia ni mhasibu na mfanyabiashara maarufu. Tinubu aliwahi kuwa gavana wa jimbo la Lagos kuanzia mwaka elfu tisa mia tisini na tisa hadi mwaka elfu mbili na saba na pia seneta wa Lagos magharibi E, wakati kwa wakati mmoja Lagos magharibi msikilizaji, kwa wakati mmoja e, Tinubu alikuwa, Tinubu alitumia maisha yake ya utotoni kusini magharibi mwa Nigeria na baadaye akahamia ah, hapa Marekani ambapo alisomea uhasibu katika chuo kikuu cha Chicago State University. Alirejea Nigeria mwanzoni mwa miaka ya themanini na aliajiriwa na kampuni moja ya mafuta eh, kuwa mhasibu kabla ya kuingia katika siasa kama mgombea wa useneta katika eh, eneo hilo ama eneo wakilishi la Lagos magharibi mwaka wa 1992 kwa chama cha Social Democratic. Baada ya kiongozi wa wakati huo dikteta Sani Abacha kuvunja seneti mwaka 1993, Tinubu alikuwa mwanaharakati akipigania kurejeshwa kwa demokrasia, kama sehemu ya vuguvugu vugu la muungano wa kitaifa wa demokrasia na ingawa alilazimishwa kwenda uhamishoni mwaka 1994, na Tinubu alirejea baada ya kifo cha Abacha hapo mwaka wa 1998. Na tarehe 10 Januari mwaka uliopita Tinubu alitangaza nia yake kugombea uraisi wa Nigeria. Tuungane sasa na Profesa David Monda, mhadhiri wa chuo kikuu kule mjini New York, moja kwa moja. Profesa Monda, umekuwa ukifuatilia, lakini swali langu la kwanza, huyu Tinubu alielezwa kwamba ni kiongozi aliyepata umaarufu mkubwa sana hasa katika jimbo la Lagos, lakini ameshindwa katika jimbo la Lagos. Hii maanake nini? Na ni kwa nini ameshindwa? Nafikiria eh, hataweza kuongoza peke yake, itabidi pengine eh, eh, Bola eh, Tinubu ajaribu kupata mwafaka uh, kati yake na Atiku Abubakar na pia pengine kati yake na mm. na Peter, Peter Obi, pengine serikali ya mseto uh, serikali ile ya kugawanya madaraka Uh, na uh, vi, uh, viti vya, vya bunge hivi uh, kwa hivyo itakuwa ni suala la kisiasa uh, na nafikiria, amekuwa Bola amekuwa kwenye siasa za Nigeria kama gavana, sasa kama rais, kwa muda mrefu. Itabidi uh, aweze uh, kutoa mkono wake mm -hmm. wa amani kwa hivi vikundi ambavyo vinampinga pengine ili Nigeria iende mbele, lakini kwa wakati huu ni vigumu sana uh, kwake kuweza kwa, ku, uh, kuongoza kwa mabavu, manake uh, kura zake Atiku na kura zake Peter Obi kwa pamoja zimeshinda kura za Bola Tinubu. Kwa hivyo lazima awe na mwelekeo wa wastani uh, au uh, mbarika hii itaendelea kudorora na kuhatarisha maisha ya demokrasia kule Nigeria. Profesa alikuwa hapo akizungumzia suala la kutopata, iwapo hatapata viti vingi bungeni. Lakini profesa, pia ni kwa nini nilikuwa nauliza hapo kwanza, ni kwa nini basi katika jimbo la Lagos hakupata ushindi, na ili hali yeye anafahamika sana huko? Uh, inaonekana ya kwamba wapigaji kura wengi wapya walijitokeza kwenye jimbo uh, la Lagos, na wengi walikuwa wamempenda sana Peter Obi, mpinzani wake mkuu uh, pamoja na Atiku wa huyu Bola Tinubu uh, uh, pia tusahau ya kwamba umaarufu wa APC, yani All Progressives Congress E, pia ilipigwa au ilidunishwa au ilidhofishwa pale ambapo maandamano ya SARS uh, yalipofanyika watu wakafa sana, sana vijana. Uh, kuna ufisadi mwingi na pia kuna ile hali ya kutokuwa na usalama, hali ya mauaji ya kiholela kwa hivyo nafikiria, uh, kwenye jimbo la Lagos uh, vijana wengi Uh, hawakupendelea Bola Tinubu uh, ingawa alikuwa gavana wa uh, enzi za nyuma wa jimbo hilo, na wakapatia kura zao nyingi sana kwa huyu uh, mpinzani wake Peter Obi. Unavyojua profesa, uh, matokeo ya uchaguzi huu uh, bila shaka kama tu ambavyo ilitarajiwa ya kuwafurahisha watu wote, lakini muhimu zaidi ni wale wapinzani wakuu ambao wamekuwa wakitoa kauli zingine zimetajwa na taasisi mbalimbali mbali kama za kutia wasiwasi, wakisema uchaguzi wenyewe ufutwe. Eh, hata kabla ya mata, matokeo kutangazwa, walikuwa tayari wameanza eh, kususia baadhi ya vikao na kusema kwamba hawatambui yale ambayo yanatangazwa na tume ya uchaguzi. Je, eh, kwa maoni yako kama mchambuzi wa siasa wa siku nyingi unadhani Uh, sasa tutaelekea wapi? uh, ikiwa Nigeria ni moja ya nchi za Afrika ambazo zinashuhudia kila uh, kunapokuwa na uchaguzi kunakuwa na uh, tashwishi kutoka hasa wale ambao wameshindwa. Uh, kwa wakati huu, ndugu mwenyekiti, itabidi upinzani uh, Atiku Abubakar uh, Abu Peter Obi au wapinzani wengine wakiwa na lawama zozote E, kwenye uchaguzi huu lazima wakate rufaa au wapeleke malalamishi kwenye mahakama kuu. Kitakachokuwa changamoto pale ni kwamba wapinzani wake a, Bola a, Tinubu a, ni kweli watakubali maamuzi ya mahakama kuu na kwenda mbele, pengine wapinzani wake au upinzani kwa ujumla ukiamua wasusie eh, bunge la Nigeria, mstakabali tena utakuwa ni upi? Eh, kumalizia ni kusema ya kwamba tumejua Afrika Magharibi, eh, kumekuwa na mwingiliano au jeshi linaingilia kwenye siasa wakati wa hali ya sintofahamu. Nigeria imekuwa na historia ya jeshi kuingilia. Kwa hivyo ni, ni, ni, ni hali hatari kwa Nigeria kwa wakati huu, hususan wapinzani wa Bola Tinubu wakikataa matokeo uh, wakikata rufaa au uh, wakipeleka malalamishi mahakamani itakuwaje? Na wakiendelea kukataa matokeo ya uchaguzi, pengine jeshi litaingilia vile liliingilia kule Guinea, kule Mali na kule Burkina Faso. Kwa hivyo ni mustakabali mgumu kwa wakati huu kwa taifa la Nigeria. Shukran sana Profesa David Monda. Tunaendelea kufuatilia yanayoendelea nchini Nigeria na tutaendelea kukujuza msikilizaji, usiondoke kwani tunarejea na sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka hapa Washington. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Mgogoro wa kibiashara umeibuka katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, baina ya wenyeji na wafanyabiashara kutoka China ambao wameanzisha maduka maarufu kwa jina la China Square. Kutoka studio za VOA mjini Mombasa, tuungane na wenzetu Salma Mohamed na Josphat Kioko. Asante sana. Neno China Square limeenea sana katika mitandao ya kijamii na vyombo vya habari nchini Kenya katika muda wa siku mbili zilizopita. Hii ni kutokana na mgogoro wa kibiashara ambao umeibuka baina ya wafanyi biashara kutoka nchi ya Uchina na wafanyi biashara wanaoendesha biashara zao hapa nchini Kenya. Mgogoro huu unafuatia duka kubwa ya supermarket ya China Square ambayo imeibukia kupendwa na wananchi wengi wa Nairobi, watu wanaofanya biashara za chini kuchukua bidhaa na kuuzia wananchi katika mitaa mbalimbali. Sasa hili lasemekana limeibua mgogoro unaotajwa kwamba unafahamika ndani ya hata ya serikali. Wananchi wana masuala mengi kuhusiana na mgogoro huu, kwa sababu umo sehemu moja ambayo ina idadi kubwa ya wananchi, na ndipo duka hilo la China Square limekita mizizi. Katika muda wa majuma machache yaliyopita, imeibukia kupata wateja wengi sana. Inakadiriwa na wachanganuzi wa masuala ya kibiashara kwamba bei za duka hilo zimo chini kwa asilimia 45, ikilinganishwa na bidhaa kutoka maduka mengi tu yanayofanya biashara nchini Kenya na haswa katika mji mkuu wa Nairobi. Jana Jumanne, maandamano yamefanyika katika mji wa Nairobi, eneo ambalo ni karibu na duka hilo. Baadhi ya wanaoshiriki maandamano wakiwa na sababu zao. Utasikia mchanganuzi wa masuala ya uchumi hapo mbele akitueleza tofauti ya wale wanaopinga biashara hii ya China Square ni eneo hilo la kibiashara katika jiji la Nairobi. Duka hili la jumla kubwa kuwahi kutengenezwa ama kufunguliwa hapa nchini Kenya, Wakenya wakifurahia haswa kwa bei za nafuu ambazo zinapatikana katika duka hilo la jumla. Siku za hivi majuzi, basi Wakenya walikuwa wanazungumzia maswala yao kupitia mitandao ya kijamii, jinsi ni, ni bei ambazo zinafurahisha na ni bei ambazo wanazikubali kulingana na mapato yao. Kwa mfano, kiongozi wa zamani ambaye alikuwa gavana wa eneo la Kiambu, Mheshimiwa Kabogo, ambaye alionekana katika mitandao akizungumzia bidhaa ambayo yeye alienda kununua katika duka hilo la jumla, ikiwa bei yake ni nusu ya ile bei ambayo angenunua eneo la Gikomba jijini Nairobi, ambao kunapatikana bidhaa tofauti tofauti. Wakenya wana uzoefu wa kufuata sehemu ambazo bei ni za nafuu. Duka hili la jumla lilivyofunguliwa katika majuma wa machache, watu wengi walikimbilia katika duka hilo ili kujipatia bei hizo kwa nafuu na wengine pia wakawa wanajitayarisha. Kwa bahati mbaya, duka hilo la jumla lilifungwa na serikali kutokana na vikwazo vya biashara, madai ya kwamba bidhaa ambazo zinapatikana katika duka hilo hazifikii kiwango kinachotakiwa ama kinachostahili kulingana na sheria za bidhaa za nchi. Beti Juma ni mmoja wa ambao walikuwa wanatarajia kwenda kufaidika na bei ambazo zinapatikana katika duka hilo la jumla. Zile tulikuwa twapata, si tulikuwa tuwaona ni kawaida. China Center ilifunguliwa, mm -hmm, tukagundua kumbe ilikuwa ni twagongwa. ni chip wako na makeup affordable na perfume vesels kwenye sisi ubai huku saiza River Road Dubois Road wanga wapata na 700 800 na huko kulikuwa na as cheap as 200 shillings. Uh-huh. Nasikia mulikuwa mnaenda kubai nini huko? Tulikuwa squad <laughs> actually, kuna watu walikuwa naenda kubai deco item, wengine ulikuwa tuenda kubai makeup. Tumeona on social media watu wengi wakisema kuwa zingine si original. See, we react differently to product. Sasa hiyo dili ikaenda nil, nakwambia. <laughs> Saturday tulianza kuona nini zazunguka on social media. uh -huh. oh, tomorrow we are not opening Hivyo ndo safari iliisha. <laughs> <laughs> aka amesema wanafunga Sunday, so tukajua by Monday watakuwa wamefungua tena, sisi tupange tena, weekend ndio tuko job, weekend ndio twende Beti Juma mwenyeji wa mji wa Nairobi akizungumza nasi hapo kuhusu alivyovunjika moyo. Maandamano yaliyofanyika jana katika eneo hilo la Nairobi yameshuhudia wakibeba mabango wakisema, wachina wamefurika hapa nchini Kenya, na hii ni kasumba ya kuharibu biashara zetu, tuona waondoke tu, tuona serikali iwaondoe. <todiculio> Yeah. Tunajua Nairobi ni mji wa biashara. Mchaina akikuja achukue biashara zetu, hata governor Sakaja ataongoza nani? Vile ume, umetengeneza biashara yako leo, kesho utaanza kuomba kazi kwa Mchaina. Mtakubali biashara zetu? Ile mahesabu tuko nayo ni elfu thelathini. Ni watu wangapi wanaenda nyumbani? Wengi. Ni watu milioni tatu wanaenda nyumbani, hiyo ni Nairobi mzima inaenda nyumbani. Tunajua gazeti la Daily Nation mitandaoni limemnukuu mwasisi na mkurugenzi wa duka hilo la China Square Lei Cheng akisema, nimepewa vibali vyote kuendesha biashara zangu hapa nchini Kenya kuuza bidhaa wanazozitaka na anazidi kusema hapa na mnukuu, wale wanaopinga wanaogopa ushindani wa kibiashara nami na nimekuja kufanya biashara ili niondoshe ukiritimba ambao wananchi wa Kenya wanaozungumzia. Amenukuliwa hapo Lei Cheng katika vyombo mbalimbali vya habari mara tu baada ya kushuhudia maandamano hayo yakipinga biashara yake. Mgogoro huu wa kibiashara unaonekana huenda ukachukua siku chache zijazo, kwa sababu hivi kuna mkutano unaandaliwa baina ya wafanyi biashara na hata wao wachina pia na maafisa wa serikali kuzungumzia biashara katika jiji kuu la Kenya, Nairobi tumezungumza na mchanganuzi wa masuala ya uchumi na siasa profesa Fred Ogola na kuanza kumuuliza kwa nini hili linakuja wakati huu. Unajua Kenya ni wafanya biashara, traders and brokers, sivaa tunauza hapa nchi, more than 80% zinatoka nje na tunaziimport. Sasa kama ulikuwa ulikuwa unanunua kwa dola alafu unauza kwa Kenya shillings alafu unaconvert to dola ndio wananunua inapata kama bei zinakuwa ghali sana, ndio maana sasa, China Square ilikuwa mahali penye kwanza ulikuwa unaweza kununua vitu direct kutoka kwa China center, alafu pia ilikuwa kama wholesale, kwa sababu kuna Wakenya wanaongea China Square, wananunua bidhaa kwa bei nafuu, wanasonga karibu hapo, kwa wenye wajui China Square wana, wanawauzia wakiongeza pesa kidogo. Hata saa hii serikali ikikopesha iki bilioni moja, inalipa milioni hamsini. Sasa uh, huyu waziri wa wa, wa biashara kuna kitu hakuelewa hapo. Aliona ya kuwa akijaribu kushtua watu wa China Square anasaidia wale Wakenya wa biashara kutoka Nyamakima, lakini wajui Nyamakima pia wanachukua bidhaa kutoka China, kwa sababu hajagani kwenda China Guangzhou kuleta bidhaa ukitumia pesa yako huku wa Chinese wameleta pesa hapa. Alafu najua Chinese hawana hiyo shida ya dola, ni rahisi mno kuchukua hizi bidhaa kutoka China Square na kuuzia Wakenya hapo karibu na nyama kimwa na mambo kama hayo. Sasa vile wameshtuliwa wame sasa kwanza au watu wajafurahi, ndio maana leo walikuwa town mm, kwa sababu waziri wa biashara anajaribu ku, kuona ni kama wanawasaidia lakini, kuna hawajawasaidia kwa sababu wao wanaona kama okay, ukijaribu kushtua watu wa China Square ni kama umeshtua ya bidhaa zao za kuuza. Vile tunaendelea kuendeleza hii mambo ya wachina kuuza bidhaa Kenya, pia tunaua wholesale business ya wakenya. Sasa kuna watu wengine walikuwa wanaenda huko China, wanaenda Thailand, wananunua vitu kwa ujumla, alafu wao wanakuwa suppliers hawa wa watu wanyamakimwa, unaelewa? Kwa hivyo wao biashara yao zimeungua imeunguzwa na wachina, sivyo? Ni kuna demonstration for different reasons. Wale walikuwa wananunua kwa ujumla na kuuzia watu wa nyama kimwa wamepoteza biashara, lakini wale pia walikuwa wananunua kutoka kwa nyama kimwa wakiuzia Wakenya pia wanaona ni kama wametatizwa, vile wamekoroga watu wa hiyo. Ni kuangalia kwa njia ingine, lakini mimi nikiangalia kwa vile mi ni mtaalam, mi naona kama waziri wa biashara anajaribu kufanyia, tuseme marketing China Square. Kwa sababu wajua, kuna wakenya wengi wako wanajua kuna kitu inaitwa china square. Sasa wanajua sasa, wajua kama hii mambo itacool kidogo, watu watakuwa wanaenda tu china square wananunua vitu ama, wanaweza hata kuingia kuorder online wapewe delivery. Ni bei rahisi mno vile wanauza, kuna mtu ananunua kutoka kwao na tena anauza kwa bei nafuu, kwa sababu wao hawana ile shida ya dola exchange rate. Kama wewe unaenda kununua dola na shilingi mia moja na arobaini na mchainizi yeye ako na dola na pia huko China penye zimetoka yeye hanunui na dola, anachukua kwa factory akilipa na pesa ya China, alafu analeta hapa. Kwa hivyo wanasema huu wametumia njia ya utata, ukitangaza rasmi yeah. Sasa ndivyo hivyo, hmm. So, ahii ukitaka kuuza kitu, naweza enda kuleta tu kelele. Mi naona kama hiyo ni mikakati mika ya kusaidia Wachina square wauze itakuja kujulikana polepole, kwa sababu mi ni mtaalamu wa biashara, mimi ni mtaalamu wa mikakati. Fred Ogola basi ni mchambuzi wa masuala haya ya kiuchumi na pia vilevile sera za kitaifa. Shukran sana wenzetu, studio za mombasa kule. Uh, huyo alikuwa ni Salma Muhamed wakishirikiana na Josephat Kioko. Eh, sehemu ya pili inatukamilishia kipindi hiki cha kwa undani kwa leo. Kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha, msimamizi amekuwa ni Kennes Bwire, mimi naitwa BMJ Mridhi, upande wa pili hapa studio nilikuwa naye Saida Hamdun akiangalia masuala ya mitambo. Tuonane wakati mwingine, panapo majaliwa.