Imetimia saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa saba kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka Sauti ya Amerika. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Yevgeny Prizozin, mwanzilishi wa kundi la mamluki la Wagna, amesema katika video iliyochapishwa leo Ijumaa kwamba mji wa Ukrain wa Bakmut umezingirwa na wapiganaji wake na kwamba wanajeshi wa Kiev wanadhibiti barabara moja pekee. Mamluki wa Wagina wamekuwa wakifanya mashambulizi mashariki mwa Ukraini kwa miezi kadhaa pamoja na wanajeshi wa Mosco kujaribu kuteka mji wa Bakmut, ikiwa ni kama hatua muhimu kujaribu kuteka pia miji mikubwa kama Kramatorski na Slovianski. Prizogin alikuwa amevalia sare za kijeshi katika ujumbe wa video ambao ametoa wito kwa rais wa Ukraini Volodimir Zelenski kuondoa wanajeshi wake katika mji huo mdogo. Prigozin amesema wapiganaji wake wanapambana na wazee na watoto badala ya kukabiliana na jeshi la Ukraine. Akiendelea na ziara yake ya kunadi sera mpya ya ushirikiano kati ya Ufaransa na nchi za Afrika, rais Emmanuel Macron aliongoza kikao cha kufunga jopo la kiuchumi kilichofanyika mjini Luanda, Angola. Jopo hilo lilihudhuriwa na zaidi ya makampuni hamsini ya Ufaransa pamoja na makampuni ya Angola na kuzingatia zaidi juu ya ushirikiano wa kilimo Macron aliwasili Luanda hii leo baada ya kumaliza ziara ya siku moja nchini Gabon, ambako alihudhuria mkutano wa kulinda misitu ya Afrika ya kati One Forest na kukutana na baadhi ya viongozi wa nchi za Afrika ya kati. Alipowasili Luanda leo asubuhi, Macoro alikutana na mwenyekiti wake Hwai Lorencio na kuzungumzia masuala ya kuimarisha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili, lakini pia kuzungumzia mapigano yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Mbali na mzozo huo wa Congo, hii leo baada ya mazungumzo na mwenyeji wake wa Luanda, Macorona Lorencio walishuhudia mawaziri hao wakitia saini mkataba wa kuimarisha ushirikiano wa kilimo kati ya nchi hizo. Macro ataelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mapigano kati ya makundi ya waasi akiwemo kundi la M23 yanaendelea na wanajeshi wa serikali. Mlipuko kwenye bomba la mafuta ghafi Jumaa kusini mwa Nigeria umeua watu kumi na wawili waliokuwa wanaiba mafuta, polisi wamesema. Polisi wa jimbo la Rivers wamesema mlipuko huo katika wilaya ya Emoha ulisababishwa na wezi na waharibifu. Waathiriwa walikuwa wakichota mafuta gafi wakati bomba hilo liliposhika moto, amesema msemaji wa polisi wa jimbo Grace Irenge Koko. Katika taarifa amesema watu kumi na wawili wanaaminika wamechomwa kwa moto hadi kufa. Msemaji huyo wa polisi ameonya watu dhidi ya uharibifu wa mabomba na wizi wa mafuta ambalo ni jambo la kawaida katika jimbo hilo, vitendo ambavyo vinaathiri uzalishaji wa mafuta na mapato ya taifa. Mahakama ya juu ya Nigeria imeamua kwamba noti za zamani zitaendelea kutumika hadi mwishoni mwa mwaka huu. Hatua hiyo ni afueni kubwa kwa mamilioni ya watu ambao wameathirika kutokana na uhaba wa pesa taslim baada ya kuanza matumizi ya noti mpya. Majaji wamesema kwamba raia wa Nigeria hawange hawakupewa muda wa kutosha kabla ya noti za zamani kuondolewa. Hakuna noti mpya za kutosha katika mzunguko wa pesa nchini Nigeria, hatua ambayo imewachukiza raia wengi wa nchi hiyo. Hatua hiyo ilitangazwa mwezi Oktoba na serikali na inatarajiwa kukamilika mwisho, ilitarajiwa kunradi kukamilika mwishoni mwa Januari. Raia wa Nigeria walitarajiwa kurudisha noti za zamani kwa serikali, ingawa waliongezewa muda zaidi. Jaji Emmanuel Lagimu amesema kwamba mchakato sahihi haukufuatwa na kwamba amri iliyokuwa imetolewa na rais siyo halali na kusema Rais Mahamadu Buhari alichukua maamuzi kama kidikteta. Majimbo ya sita ya Nigeria yaliwasilisha kesi mahakamani kupinga noti mpya za naira za thamani ya mia mbili, mia tano na elfu moja. Na maelfu ya wanajeshi wa Marekani wameungana na wanajeshi wa, wa, wa, wa Thailand na Korea Kusini Ijumaa kwenye ufuko wa bahari nchini Thailand, katika moja ya mazoezi makubwa ya kijeshi ya kila mwaka barani Asia. Sasa katika mwaka wake wa arobaini na mbili, Cobra Gold inashikilia pamoja maelfu ya wanajeshi kutoka Marekani, Thailand na nchi nyingine kwa siku kadhaa za mazoezi. Mkamiti Kibayasi anaendelea na kipindi cha Kwa Undani. Naitwa Kenneth Bwire. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Leo Kwa Undani inawashirikisha meza ya waandishi wa habari, ikizingatia matukio muhimu yaliyotokea wiki hii. Washiriki ni mwandishi wa habari Kenya, Collins Mangicho kutoka Sauti ya Mwambao Media, ni online radio hii. Mwandishi wa habari wa kujitegemea Tanzania Majid Mjengwa, mwandishi wa habari wa VOA huko DRC Auster malivika na mwandishi wa habari Nixon Katembo wa Afrika Kusini. Hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi. Nam basi, tuanze kuangazia yanayoendelea hivi sasa ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wiki hii anafanya ziara katika bara la Afrika. Ameanzia Gabon na itampeleka hadi DRC. Lakini kabla ya kufika huko DRC, ripoti zinasema kwamba kundi la vijana wa Lucha wanaandamana kupinga ziara ya Macron kwenye ardhi ya DRC. Kisa na maana ni nini basi? Auster Malivika yupo katika laini ya simu. Auster, tupatie hali halisi iliyoko hivi sasa. Sasahumu sasa, ni kwamba hali ilivyo katika nchi yetu ya Kenya ni kwamba uh, watu bado, kuna kuna tension kabisa, kwa sababu uh, wananchi bado hawajakuwa, hawajakubali uamuzi wa, wa mahakama ya upeo ya juu kuhusiana na suala zima la, la, la LGBTQ ambapo ni ndoa ya, ndoa ya jinsia moja, ya, moja. Na vilevile vile pia ni kuna kuna matatizo sana kuhusiana, kuna changamoto wakati kuhusiana na gharama ya juu ya maisha, ambapo viongozi mbalimbali wameweza kujitokeza na pia ni kwamba kumaanisha Haya basi, naona kuna mwingiliano hapo wa mawasiliano. Nirudi kwako Austere Malivika. Hebu uh, tueleze kwanza, nini kinachoendelea hivi sasa kuhusiana na vuguvugu vugu hili la vijana wa Lucha ambao wanataka uh, wanadai kwamba hawakubaliani na ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron katika ardhi ya DRC. Asante sana mkamiti, ni kwamba yale yanayoendelea kama vile imetoka kuzungumza kuhusiana na maandamano ya vijana wa Lucha, sio Lucha peke yake. Kuna vile vijana wengine wanaita Amka Congo na wengine wamejulikana kama vile wa WANDN, wanakuwa na makao yao katika mji wa Kinshasa, uh, pamoja hata na mashirika ya kiraia yote mashariki mwa Kongo imesema kwamba ziara ya rais wa Ufaransa Uh, haikubaliki. Hata wale waendeshaji pikipiki nao barabarani wanasema kwamba wanashutumu Ufaransa kuwa chanzo cha machafuko na uhalifu barani Afrika. Nimewauliza kwa nini wanasema hivyo. Wanasema tangu mauaji ya kimbari yatokee katika nchi ya Rwanda, Ufaransa ilikuwa mstari wa mbele, wakati ambapo rais wa zamani wa walifariki alifariki dunia. Wamesema kwamba Nigeria, uh, Ufaransa imeshindwa, imetuma majeshi yake sehemu fulani sehemu nyingi barani Afrika na hasa wanasema kwamba kitu kiki kikubwa kinachowakasirikisha ni kuona kwamba Ufaransa ndio imekuwa nyuma ya mataifa yanayovamia Kongo na hata kuleta mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ninawauliza watu wa LUCHA kwa nini wanasema hivi? Wanasema kwamba uh, raisi uh, wa zamani ufara, wa Ufaransa Faransa Hollande kabla mwenyewe atoke madarakani, alisema kwamba ni lazima Kongo iweze kugawa maji yake na, na na taifa la Rwanda, nduo ya amani itaweza kurudi. Sasa hiyo hasira bado iko katika mioyo wa, ya wakazi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu alisema kwamba Ufaransa ilisema kwamba ni lazima haya maji ambayo yanakuwa rasilimali ya ndani rasi yanaokuwa ya mashariki mwa Kongo ni lazima igawe igawanye kati ya mataifa mawili, na hapo ndio inaweza kuleta, kuleta amani. Na hapo wanarudi kwamba kweli kama inaambatana tu uh, shu, kwa sababu waasi wa M23 wamekuwa wakisema kwamba amani haiwezi kurudi mashariki mwa Kongo kama hakuna mazungumzo. Wanasema njia bora ya kuleka amani mashariki mwa Kongo ni politik, sio swala la kutumia risasi ama silaha. Sasa ukiangalia no, kwa mfano taasisi kama madini, kanisa, mashirika ya wanawake, mashirika ya vijana, mashirika mbalimbali na taasisi mbalimbali za kiraia zinasema kwamba Kongo inaingia katika mazungumzo kwa muda mrefu tangu Sun City, Afrika Kusini. Mazungumzo mengine yalikuwa Goma, mazungumzo mengine yalikuwa Kampala, Uganda, mazungumzo mengine yalikwenda mpaka Nairobi. Hakuna suluhisho. Ni nini tatizo na haya mazungumzo yanayochukuliwa? Hawashirikishe hata vijana, hawashirikishe wanawake hawashirikishe wazee. Wanazungumzia nini? Ni lazima wananji wenyewe waambie wa wanazungumzia nini kwenye ma mazungumzo na ni makataba gani walioafikiana. Wa binukukiacha kila siku vita vinaanja kila mwaka mmoja baada ya miaka mitatu baada ya miaka. Kwa hiyo wanataka wa wa wafahamu, tatizo kubwa la kongo ni nini? Viongozi wa kongo wamekuwa wakielewana wa wa nini na, na kundi la m ishirini na tatu kundi la sdp. Ndio wananchi wanasema wanataka hiyo. Na dio mm -hmm. Basi, hebu subiri kwanza malizika, subiri tutaendelea zaidi kuzungumzia suala hili. Hebu tuelekee kwanza huko Nairobi, Kenya ambapo wiki hii Rais William Ruto alipuuzia mbali uamuzi wa mahakama ya juu wa kuruhusu usajili wa mashirika yanayoangazia haki za mashoga nchini Kenya na kueleza kuwa Kenya inathamini sana mila na natam mila na tamaduni zake ikiwemo dini. Nije kwako kwa Collins, matamshi haya yamepokelewa vipi na jamii hapo Kenya? Uh, yamepokelewa. Asante sana uh, ni kwamba hapo, uh, muda uh, wiki iliyopita ni kwamba wananchi walikuwa wako na hamaki, walikuwa kwa bado hawajajua ni nini ambavyo serikali msomo wako ni msomo wake ni gani, lakini hapo juzi uh, kwamba uh, rais William Ruto aliweza kusema kwamba amekataa na kupinga matokeo ya mahakama ya upeo kuhusiana na swala zima la a, la ushoga. Kwa hivyo, wananchi sasa, kwa sasa, wameanza kukubali na wameanza kukuja kwa wingi, na wengine wameanza kuandamana, kwa sababu hawakubali kabisa yule uamuzi ambao uliweza kutolewa na mahakama ya upeo. Na pia tumeona mashirika kadha wa kadha yamekuja pia ya kupinga Uh, uamuzi huo vile vile, pia unapata kwamba wananchi wamekuwa wakikashifu pia serikali na kusema kwamba uh, labda serikali inahusika kwa njia moja au nyingine, iwapo kwamba watakubali uh, ushoga wa kuendelea. Vile vile pia wamelalamika kwamba uh, watoto wetu wataweza pia ku Eh, kuangaika uh, kwa sababu ya uh, labda yale mafunzo ya kidini vile itakuwa imeweza kusambaratika kwa sababu tutakuwa tunawapele, tunawapeleka katika njia ambapo sio sawa, na hayaandamani haya na yale maadili ambapo watoto wetu wanaweza kufunzwa wakiwa shuleni kule, wakiwa katika labda manyumbani. Kwa hivyo itakuwa imekoroga mpango um, nzima wa, wa maisha ya mwanadamu. Shukrani sana uh, Collins endelea kuwepo katika laini ya simu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA katika kipindi cha Kwa Undani na meza ya waandishi wa habari, leo siku ya Ijumaa, tuelekee huko Nigeria ambapo uh, uchaguzi wa rais ulifanyika uh, siku ya Jumamosi. Na upinzani nchini Nigeria umerejelea wito wao wa matokeo ya uchaguzi kubatilishwa, ikiwa ni siku moja baada ya taifa hilo kumtangaza rais wake mpya mteule Bola Tinubu wa chama tawala cha Nigeria cha All Progressives Congress ambaye kwa mujibu wa tume ya uchaguzi alipata asilimia thelathini na saba. Wapinzani Peter Obi alipata asilimia ishirini na tano, aliyekuwa mgombea wa chama cha Labour, na Atiku Abubakar aliyekuwa mgombea wa People's Democratic Party alipata asilimia ishirini na tisa. Nije kwako Nixon, nini mtazamo wako kwa jicho la kiuandishi kuhusiana na hali hii ya matokeo ya uchaguzi Nigeria? Na, na matokeo ya uchaguzi nchini Nigeria, uh, tunaweza tukasema, uh, ni kwa mujibu wa uh, uh, matokeo ambayo yametolewa na, na, na, na, na tume ya uchaguzi uh, suala ambalo limekera upinzani wa nchi hiyo na kuna sababu kadha uh, uh, wa kadha ambazo zimesababisha kwamba upinzani uwe na shauku kwamba uchaguzi huu unaweza ukawa umeibwa, kura zimeibwa kwa mujibu wa Peter Obi ambaye amelalamika kwamba ataenda mahakamani. Kitu kinachoshangaza sana ni kwamba katika kuelekea uchaguzi huu mkamiti pamoja na wasikilizaji wa VOA ni kwamba eh, kulikuwa na mauaji ya baadhi ya wagombea wa, wa, wa, wa, wa, ambao walikuwa kutoka eh, chama vyama vya upinzani ama wanamuunga mkono eh, Abubakari Atiku ama wale wengine ambao wanamuunga mkono Peter Obi. Sasa hii imeweka doa kwa kwa, kwa uchaguzi wenyewe na, na, na, na, na, na, na katika kampeni za uchaguzi Upinzani unasema kwamba chama ya tawala All People's Congress haki uh, uh, uh, kuwa na uungwaji uh, mkono kama ilivyotarajiwa. Sasa uh, kuna uh, tofauti ya kuwa na uungwaji mkono katika kampeni pia na tofauti za kuwa watu kuenda kupiga kura uh, na, na, na, na kutokea matokeo halisi. Sasa uh, nadhani masuala haya yatajitokeza Uh, katika mahakama uh, sababu mgombea uh, Peter Obi amesema kuwa ata ataenda ata mahakamani kupinga matukio ya uchaguzi, na tunajua kwamba Peter Obi pamoja na kuwa mwanasiasa na mfanyabiashara, lakini uh, ana historia ndefu uh, ya kuwa uh, kupinga serikali na, na baadaye kushinda baadhi ya kesi ambazo ameziwasilisha mahakamani mengine Nigeria sasa iwapo atashinda uh, kesi hii ya uchaguzi inaweza ka, ikaleta ka, ka eh, doa kidogo kwa kwa tume ya uchaguzi nchini Nigeria, pamoja na kuwa fedheha uh, kwa chama tawala cha, uh, cha rais anayoondoka madarakani uh, uh, na, na, na, na na na na rais sasa ambaye uh, anasemekana kuwa ameteuliwa uh, uh, Bola Tinubu. Uh, hayo ni, ni, ni masuala ambayo yataleta ya, ya kabisa msukomsuko msuko msuko mkubwa katika siasa za Nigeria, uh, sababu, uh, uh, kuna wale ambao wanahisi kwamba uh, kura hizi zimeibiwa. Baadhi ya Wanigeria wengi ambao nimazungumza nao wanasema kwamba hawaamini kwamba Bola Tinubu ameweza kushinda chaguzi hizi. E, pamoja na kuwa uh, tume ya Umoja, Ulaya. Uh, uh, Umoja Ulaya wa Ulaya waangalizi wa Umoja wa Ulaya imesema kuwa uchaguzi huo uligubikwa na dosari ambazo mpaka sasa hivi uh, uh, hakuna aliyejibu iwe iwe tume ya uchaguzi nchini Nigeria, hata serikali ya Nigeria hakuna aliyejibu tuhuma hizo kutoka kwa waangalizi wa Umoja wa Ulaya pamoja na mataifa mengine nitarudi kwako baadaye kidogo. Uh, shukrani sana Majid Mjengwa kwa kujumuika nasi katika laini ya simu. Tuangazie mabadiliko madogo katika baraza la mawaziri la Rais Samia Suluhu Hassan ambapo uh, wiki hii ilijumuisha naibu waziri na katibu mkuu, ambapo mabadiliko haya madogo pia yametoa uteuzi wa mkurugenzi mpya wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, nek Ramadhani Kailima, ambaye alichukua nafasi ya Dr. Wilson Mahera. Hali kadhalika Hamisi Mwinjuma Mwana FA amekuwa naibu waziri wa utamaduni, sanaa pamoja na michezo. Katika jicho la kiuandishi, hii inamaanisha nini? Asante uh, sana Kamisi. Uh, kwanza kabisa uh, hii ambayo sasahivi like tunaita uh, panga pangua Uh, inamaanisha uh, uwepo wa uh, mikakati ya kujipanga uh, kwa ajili ya mitihani ijayo uh, kama ni mpira basi michuano migumu ijayo. Unazungumzia serikali za mitaa, uchaguzi mkuu unafanyika mwakani alafu unafuatiwa na uchaguzi mkuu uh, lakini katika hii panga pangua uh, tunaofuatilia tunaona na tumemsikia rais wa Jamhuri jana akizungumzia kutofurahishwa E, na hali hii ya mara kwa mara e, kufanya hii panga pangua e, ni kutokana na kwamba uh, baadhi ya watendaji ambao wanawateua e, kutokuwa na maelewano kwenye nafasi zao. Mm-hmm. Waziri anagombana na naibu wake, anagombana na katibu mkuu halikadhalika e, katibu mkuu anagombana na fulani e, hivyo basi kazi hazifanyiki na kat sema kabisa kwamba hii sasa itakuwa ni mara ya mwisho eh, na atawapeleka kwenye hiyo semina, ambayo huko nyuma miaka minane iliyopita kulikuwa na kitu kinaitwa Ngurudoto semina elekezi, na sasa wanakutana kwenye mkumbi wa IAICC kule Arusha, na mtoa mada mkuu alikuwa rais wa jamhuri yasema, eh, alikuwa wa jamhuri, na aliyoyasema yalikuwa ni katika kuonyesha kwamba kuna umuhimu wa wao kujua mipaka yao majukumu yao na nafasi zao, e, na na hili linatukumbusha e, pengine Chama cha Mapinduzi au serikali kwa ujumla wake inaongozwa Chama cha Mapinduzi e, kukumbuka huko e, nyuma E, e, TANU iliwahi kuwa na chuo chake cha uongozi. Mafunzo ya uongozi yalifanyika kwa kipindi kirefu zaidi yala, e, afrikali ya chama cha mapinduzi, chuo cha chama Kivukoni inatokana e, na Ruskin College kule, kule Uingereza, chama cha Leba, ambacho kwa chama rafiki na TANU kina chuo kinaitwa Ruskin Ruskin na Ruskin, eh, ni chuo ambacho kinatofautiana ki na vyuo vikuu vingine, kicha kihafidhina, na huko watu walikuwa wanaandaliwa kuja kuwa viongozi. E, kupitia chama cha Leba e, hivyo basi kukawa na ilo wazo la kuanzisha Kivukoni, na wakati fulani mwalimu alisema anayepita Kivukoni kweli anaputa Kivukoni e, na anakuwa sasa kiongozi wa watu. Namna wanavyoshiriki e, mafunzo yao pale Kivukoni ilikuwa ni pamoja, unapanga foleni na chakula, unaosha vyombo, unaf, unafanya usafi wa bustani na kadhalika, ni kuandaa watu kwenda kutumikia wa umma e, na hivyo basi, pengine si sehemu e, na serikali iliyopo sasa hivi inarudi inaelekea huko e, kuwaandaa viongozi wake kuja kuwatumikia watu. Majidi, lakini kwa upande wa wananchi unapozungumza nao, nini hasa wanachotamka kuhusiana na uteuzi huu hasa kwa mkurugenzi mpya wa NEC ambaye pia alishahudumu wadhifa huo huo mwaka elfu mbili kumi na tano katika utawala wa Rais wa zamani wa Tanzania ya Jakaya Kikwete. Mtu wa kawaida kwa kweli mitaani hapa eh, inapozungumzia uchaguzi E, tume ya uchaguzi ni vitu ambavyo pengine hawavielewi kwa haraka vinatafsiri gani, hatujafika kwenye uchaguzi e, lakini napozungumzia waziri, naibu waziri a, anawagusa moja kwa moja kwamba huyu ni nani, ana kitu gani alichokifanya nyuma, anaweza akasaidia nini? E, lakini kwa upande wa wa, wa, wa, wa mkurugenzi wa uchaguzi e, kwa mimi nilioongea nao, watu wa kawaida anazungumzia, e, kwa wao ni kitu cha mbali sana, unazungumzia miaka miwili ijayo. E, utafanyika uchaguzi na uchaguzi wa serikali za mitaa unafanyika mwakani, lakini si mtu ambaye wanamhusianisha na maisha yao ya kila siku, ingawa mkurugenzi wa uchaguzi ni mtu muhimu sana. E, kwa bahati mbaya nzuri, e, watu wa kawaida e, wanaona zaidi hawa watendaji waliokuwa katika wakatibu wakuu kuu, na pengine mawaziri e, waliobadilishwa ni watu wa namna gani, hao ndio wanawahusu zaidi. Na nirudi kwako Nixon. Hebu tuangalie haya matamshi ambayo yametolewa na rais wa Kenya William Ruto ya kukataa moja kwa moja hadharani uh, suala hili la taasisi zinazoangazia haki za mashoga. Nipatie mtazamo wako ukiwa mwandishi wa kimataifa. Mm. Swala la, la, la ushoga ni swala tatanishi kwa baadhi ya mataifa ya bara la Afrika eh, kumbuka kwamba eh, tangu eh, swala hili lijitokeze miaka ya elfu mbili, eh, kumekuwa na eh, hisia kinzani miongoni mwa Afrika iwapo eh, walikubali swala hili eh, na wengine wanasema ni swala la haki za kibinadamu na kuna wale ambao wana mtazamo wa kuwa eh, hili ni suala la desturi eh, za kutokea ngambo eh, yaani wakitaja sana mataifa ya Magharibi, na kwamba mila na desturi za Afrika hili jambo halikubaliki. Sasa eh, ni kwa mantiki hii nadhani kwamba <laughs> Rais William Ruto ameweza ku, kutoa kauli hii na na na, na kuweza kuelezea bayana kwamba Kenya hawatakubali, ingawa masuala ya sheria pamoja na siasa yanatofautiana, na ndio uamuzi umetolewa katika mahakama ya kikatiba ama mahakama ya juu huko nchini Kenya kwamba serikali haina budi kusimamisha suala la kuwanyanyasa na kuwaruhusu ku kuendelea na, na, na, na, na kukubaliwa katika jamii ikiwa pamoja ni haki za binadamu. Hilo ni moja, upande wa kisheria. Kwa mfano hapa nchini Afrika kusini ni, ni, ni swala ambalo limekubaliwa miongoni mwa jamii pamoja na kuwa Afrika kusini ni e, e, e, nchi yenye katiba e, wanasema enye katiba huru na katiba Uh, bora barani Afrika, uh, kwa, kwa katika masuala ya demokrasia na kuwakubalia watu kuendelea na haki zao na kuhakikisha haki za binadamu. Sasa uh, uh, pia nchini Afrika Kusini kuna wale ambao hawakubaliana na jambo hili. Kwa mfano, katika ufalme wa Wazulu na uh, baadhi ya falme zilizoko hapa nchini hili ha, jambo halikubali sasa ukija katika masuala ya ya kuweza kutofautia uh, kutofautisha uh, masuala ya sheria pamoja na haki na za jamii uh, uh, pamoja na, na dini ikiwemo uh, tusisahau tis, kwamba iwe uh, uh, katika Qurani, Biblia na na, na Tora uh, uh, uh, uh, jambo la ushoga halikubaliwa sasa. Mm-hmm. Uh, inakuwa vigumu kwela za kuelezea iwapo uh, msimamo huu na na na, na, na, na, cha mshangao mkubwa, kumekuwa na msukumo mkubwa sana kutoka nchi za magharibi uh, na ufadhili mkubwa uh, kabisa kwa kuweza kuhu, kufadhili swala hili la, la kuhakikisha swala la masoga uh, kando na na kuweza kuangalia kuhu, kuhu, kuhu, masuala mengine ya jamii ambayo yana yanakumba baadhi ya mataifa ya, ya wa Afrika kwa mfano, uhafifu na uhaba wa, wa, wa elimu katika uh, mataifa ambayo uh, uchumi zake kidogo zinalegalega. uh, sasa oh, ndio hapo raizu, maraisi wa Afrika kwa mfano wa, wa, kwa mfano uh, Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda ameelezea bayana msimamo wake. Uh, alielezea msimamo kama huo ni, ni, ni, ni hayati Robert Mugabe hata aliweza kutoa kauli kwenye Umoja wa Mataifa. Sasa itachukua muda swala hili kukubalika miongoni mwa Afrika, sababu kuna mtazamo kwamba hili ni jambo geni kwa Waafrika. Ni rudi kwako Austere Malivika. Uh, wakati ambapo uh, tunafahamu kuna hili vuguvugu la vijana, hali kadhalika mapigano kati ya M23 uh, waasi hao na serikali ya DRC. Je, uh, serikali imeeleza uh, ratiba kamili ya uh, ujio wa Rais Macron hapo licha ya kwamba ghasia hizi zinaendelea? Msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Patrick Muyaya amesema kwamba ziara ya rais wa Ufaransa ni kwamba imekuwa kipaumbele kwanza, ni masuala ya ushirikiano wa kimaendeleo kiuchumi na kwamba Ufaransa sasa hivi inataka kuwekeza vile ushirikiano bora katikati yake na Afrika, na vilevile upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwamba katika ziwa la Edward na Albert kuna swala la petroli na mambo mengine na hayo, kwamba kuna masuala ya kwanza, ni ushirikiano wa kiusalama wa wa wa kimaendeleo kwenye miradi mbalimbali ya kiuchumi, alafu kuhusu swala la swala la usalama mashariki ma jamhuri ya ano kati ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu ndiyo challenge ambayo ipo hivi sasa na inaendelea kutatiza maelfu ya watu. Na ukia kwamba katika Umoja wa Mataifa ni kwamba kumekuwa wanajeshi wa Ufaransa ambao wamekuwa hapa kwa ajili ya kutazama namna ya kurejesha amani mashariki ma taifa hili, alafu mengine bado hayajulikana, watazungumza lakini hayo hatati, usalama, uchumi, pamoja na na sala maendeleo, hiyo serikali imesema kwamba watazungumzia, lakini huo wanasiasa mm -hmm, mambo mengine hawayatangazwe kwenye vyombo vya habari yeah. yeah. Malivika, nashukuru kwa mtazamo wako huo katika meza ya waandishi katika kipindi hiki cha kwa undani. Shukrani sana, hali kadhalika ni kwako Collins Mangicho kutoka sauti ya Mwambao Media Online, hali kadhalika Majid Mjengwa, mwandishi wa habari wa kujitegemea huko Tanzania na Nixon Katembo. Mwandishi wa habari Afrika Kusini. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Ninakutakia jioni njema na usikilizaji mwema. Matangazo yote yanayofuatia kutoka hapa VOA Swahili.