hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa ku moja kutoka washington dc yafuatayo sasa ni marudio ya kipindi cha kwa undani jina langu ni sandai shomari Karibu msikilizaji wetu katika kipindi cha kwa undani undani. Leo katika sehemu ya kwanza, tunaangazia ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron katika nchi za Afrika ya kati, ziara ambayo inajiri wakati hisia dhidi ya Ufaransa inazidi kuongezeka katika nchi zinazozungumza Kifaransa ambazo ni makoloni yake ya zamani. Na katika sehemu ya pili, tutamulika swala la ukame katika nchi za pembe ya Afrika ambao unazidi kusababisha wizi, wimbi la wakimbizi dwakimbizi wa ndani wanaokabiliwa na hali ngumu ya maisha ndani. Leo mko nami Patrick Ndwimana. kama nimevyodokeza, uh, rais Emmanuel Macron wa Ufaransa aliwasili uh, Libreville katika mji mkuu wa Gabon leo Amerudia tena kusisitiza kwamba Ufaransa haina tena nia ya kurudia sera za zamani za kuingilia kati masuala ya Afrika alipokuwa anaanza ziara ya mataifa manne ya Afrika ya Kati. Ziara hiyo inafanyika baada ya kiongozi huyo kutangaza wiki hii kwamba anaondoa wanajeshi wa nchi yake barani humo na kuanzisha ushirikiano mpya wa kijeshi, kisiasa, kidiplomasia na kiuchumi na mataifa ya Kiafrika kwa kuzingatia maslahi na faida za pande zote. Macron anaanza ziara ya kidiplomasia ya mataifa manne ya Afrika ya kati ili kupima ushirikiano mpya wenye kuwajibika na nchi za Afrika wakati hisia za kuipinga Ufaransa zikiongezeka katika makoloni yake ya zamani. Mabadiliko hayo yanafuatia wimbi la upinzani katika nchi za Afrika ya Magharibi, hasa Mali, Burkina Faso na Guinea ambako viongozi wapya wa kijeshi wamesitisha uhusiano wa kijeshi na Ufaransa na jana Jumatano Burkina Faso ilitangaza kwamba inasitisha mkataba wa mwaka 1961 ambao uliipatia Paris nafasi ya kisheria kutoa msaada wa kijeshi inavyotaka. Ufaransa ilieleza kuwa ilituma wanajeshi wake katika nchi za kanda ya Sahel, hasa huko Mali, Niger na Burkina Faso kupambana na ugaidi. Kulingana na takwimu rasmi, kuna wanajeshi elfu tatu wa Ufaransa nchini Senegal, Ivory Coast, Gabon na Jibuti kwa hivi sasa. Kwa nini hisia dhidi ya Ufaransa zinazidi kuongezeka barani Afrika, hasa katika nchi za Afrika Magharibi? Hili ni suala ambalo nimemuuliza Profesa Chacha Nyaigoti Chacha anayefuatilia siasa za Afrika na diplomasia ya kimataifa. Nafikiria Waafrika wamechoka, kwa sababu miaka mingi baada ya uhuru tumekuwa na mahusiano ya aina mbalimbali, na saa hizi ni kama nchi za Magharibi zinaanza mchakato mpya wa kujaribu kuweka sera ambazo zitaathiri mahusiano yao na Afrika kwa namna nyingine, lakini inapochunguzwa zaidi, unazingatia kwamba mambo ni yale yale tu. Ni kwamba hao waliokuwa wakoloni waliotawala nchi za Afrika, kwa mfano Macron na nchi yake ya Ufaransa na hizo nchi za Afrika nyingi zilizokuwa koloni za Ufaransa, ni kama sasa tena kuna ari mpya ya kutaka kuwaonyesha kwamba bado wao ni wa mabwana na sisi na watwana. Hasa mchakato huu umeanzia katika nchi za Afrika, imeanzia Mali ikaenda Burkina Faso. Kulikuwa wanajeshi wa Ufaransa huko, hawa viongozi wa kijeshi wakaomba wanajeshi wa Ufaransa waondoke, na hivi wanajiandaa kuondoka, lakini Macron amekubaliana uh, na hilo, na katika kuzungumza kwake, anasema itabidi wazungumze na viongozi wa Afrika kuhusu uh, ushirikiano huo wa kijeshi. Nini kitafanyika? Uh, we unadhani kwa nini mchakato huu wa kupinga uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa umeanzia huko nchi za Afrika Magharibi? Ni muda mrefu Wafaransa wamekuwepo wakijaribu kusaidia nchi mbalimbali kama Mali vile Bukinafaso na nyinginezo, katika kujaribu kukabiliana na matatizo ambayo wanakabiliana nayo ya upinzani dhidi ya utawala ulioko ndani, na inaonekana wazi kwamba kuwepo kwa majeshi ya kifaransa hakujaweza kuleta amani wala kuleta afueni e, na suluhisho kwa matatizo ambayo nchi za Afrika zinakabiliana nazo. Nafkiri mojawapo ya sababu ambazo watu wanasema wamechoka wa Afrika ni kwamba labda wenyewe, eh, mikakati na mchakato wa kuweza kujihakikishia amani wao kwa wao wow. na haya ndio masuala ambayo wakati mwingine e, Umoja wa Nchi za Afrika huwa unajadili lakini hatuoni kama yanasogeza amani mbele na bado nchi nyingi zinakuwa na maisha magumu yale ambayo yanaashiriwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe na uvamizi wa watu ambao wanafikiri wanaonyewa na wale ambao wanatawala. Macron anazitembelea nchi za Afrika ya kati ambazo zina ushirikiano mkubwa wa kisiasa na kiuchumi na Ufaransa, hasa Gabon na jamhuri ya Congo ambayo ni Congo Brazzaville ambapo kampuni ya mafuta ya Ufaransa Total Energies inaendelea kuchimba na kuuza mafuta. Je, Macron kufanya ziara katika nchi hizo ni katika juhudi za kuziwia hisia dhidi ya Ufaransa isiibuke kama inavyoonekana katika nchi za Afrika Magharibi? Ndiyo na ma moja wapo ya sababu za yeye kuchochea shinikizo la kuweza kuwaambia waafrika kwamba bado Ufaransa ni rafiki, ni kwa sababu ya maslahi ya nchi yake na maslahi ya wafanyabiashara na viwanda mbalimbali vya Ufaransa ambazo zinachukua au kutumia uh, malighafi za Afrika au soko kuu la bidhaa zao vile zinazotengenezwa katika nchi ya Ufaransa inakuwa ni watu wa Afrika. Kwa hivyo mambo yote haya yanatawaliwa na, na sera na mitazamo ya kiuchumi na nafikiri ziara hii ya, ya Macron ni kujaribu kuona kwamba Afrika wanaweza kuendelea bado kuwa soko la bidhaa za Ufaransa na kuwa mahala ambapo Ufaransa kama inahitaji malighafi inaweza kupata ina, kwa mfano mafuta mazingeneji. Ufaransa inaonekana imeshtushwa na kuongezeka kwa ushawishi wa Russia na China barani Afrika, China ambayo imewekeza mabilioni ya dola katika sekta za miundombinu na sekta ya madini Rusia ikionekana kuwa uwanjani kupitia kundi la wanajeshi mamluki la Wagna. Ufaransa na nchi nyingine za Magharibi, ikiwemo Marekani, zilitamka waziwazi wazi, wazi kuwa zitafanya juhudi ili kuziwia ushawishi wa china na rusia katika nchi za Afrika. Je, uh, Profesa Chacha, uh, ziara hii ya Macron katika nchi za Afrika ya kati inalenga kuziwia ushawishi wa china na rusia Afrika? E, ndio na ahadi za watu wa Magharibi na hao wote wenye nguvu, huwa kwa kawaida kwa nchi za Afrika hazitekelezeki kwa sababu Waafrika pia wenyewe wanahitaji kujipambanua, waanze kufanya ushirikiano kati ya wenyewe kwa wenyewe, na waanze kufanya biashara kati ya wenyewe kwa wenyewe, kwa sababu kutarajia kwamba wa... Faransa wataendelea kutoa misaada kwa nchi za Afrika ili ziweze kujikwamua na shida zinazokabiliana nazo. Umeingia mojawapo ya kuendeleza ukoloni mamboleo ambao unafikiri wakati mwingine watu wa magharibi wanaofurahia, lakini kwa kweli tunahitaji kujifahili sisi kama Waafrika kwamba mpaka sasa miaka stini baada ya uhuru tuungali tunategemea hao wakoloni waliotutawala kuja kutusaidia. Simia vizuri kama tulikuwa tumeweka mikakati pamoja, nchi uhuru za Afrika zina rasilimali nyingi na zikitumia hizi rasilimali na kupanua mipaka yao na kufungua mipaka watu wafanye biashara nafikiri nchi hizi zitatajirika zaidi kuliko kuendelea kutegemea kwamba makoloni yaliyotutawala yataendelea kutusaidia na alipofanya ziara nchini burkina faso mwaka elfu mbili kumi na saba macron aliahidi kuwa ufaransa itabadili sera yake barani afrika hasa kutoingilia kati masuala ya ndani ya nchi za bara hilo Alitoa ahadi hiyo akizungumza wa na wanafunzi wa chuo kikuu na kabla ya kuondoka Paris siku ya Jumatatu usiku, Macron alitoa hotuba muhimu inayoeleza sera mpya kuelekea Afrika, akisisitiza kwamba maslahi yao ni kuendeleza demokrasia pamoja na ushirikiano wa kiuchumi kwa faida ya pande zote. Baadhi ya wachambuzi wanasema Macron hata hajatekeleza ahadi yake ya kubadili sera ya Ufaransa barani Afrika na ndiyo maana hisia au chuki dhidi ya Ufaransa inazidi kuongezeka barani ya Afrika. Eh, Profesa Chacha, sijui unakubaliana na haya yanayozungumzwa na, na wachambuzi? Ndio, ndio na uongozi wa nchi za magharibi, hasa nchi hizi ambazo zina nguvu, Ufaransa, Uingereza, Marekani na nyinginezo nafikiri uongozi wao una wasiwasi sana kuhusu nafasi ambayo China inachukua katika maisha ya kiuchumi ya nchi za Afrika. Na mojawapo ya sababu makorona hakuja kwa mfano nchi za Afrika ni kujaribu kuendeleza fikira kwamba waafrika wanaweza kuwaamini, waafrika wanaweza kuwategemea. Lakini haya yote ni mambo ambayo yanaweza ya sana tu kama nchi za Afrika pia zitakuwa na nguvu, kwa sababu sisi kila mara tuna mahusiano na hizi nchi kutokana na Uh, level ya weakness, ambao kwa kiingereza tunaweza kusema, tuko chini na na wao wako juu na unadhani macro anatakiwa kufanya nini au faransa anatakiwa kufanya nini ili huu uhusiano wa kuaminiana uh, kati ya uh, nchi na nyingine uweze kuendelea na wasidhani kwamba anaendelea na ile sera ya ukoloni mamboleo au kuendelea kutafuta faida ku, kwenye rasilimali za Afrika anatakiwa kufanya nini nafikiri ahadi ambazo nchi hizi za magharibi zimekuwa zikitoka kwa nchi za Afrika zinahitaji kutimizwa, na kama ahadi hizo hazitimizi, basi Waafrika wataendelea kuwa na wasiwasi, na wakati mwingine wanakosa uaminifu wa, na kwa kukosa uaminifu wa Waafrika wanarudi wanasema, je au jamaa wanatulagai gai tu na kutumia mali zetu, na wakati mwingine kujaribu kutumia soko kutoka Afrika kwa sababu sisi tunanunua bidhaa zao, lakini unapoahidi kwamba watatekeleza majukumu ya misaada ya aina mbalimbali wanashindwa kutekeleza hiyo misaada. Kwa hivyo itabidi makweo adhihirishe kwa vitendo, sio kwa maneno. Maneno tumeshasikiliza na kutafakari hayo maneno, na tunaona maneno matupu hayawezi kubadilisha mitazamo ya kwamba, sisi tunahitaji kusema hapana, hatuwezi kuendelea A, amegusia pia kwamba mara hii kwenye, kwenye sera ambayo anaandaa, ni sio u, aje na fikra lakini atakaa pamoja ikiwa ni uh, upande wa ushirikiano wa kijeshi atakaa pamoja na viongozi wa kijeshi mawaziri wa ulinzi wakubaliane nini Ufaransa inaweza kasaidia kwenye sekta hiyo unafikiri hii ya kuweka mazungumzo mjadala kuliko kuleta kama vile unafikiri unawashinikizia una uh, jambo watu unafikiri hii inaweza kasaidia ku, Uh, labda uh, itasaidia sana, kama, itasaidia sana kama yeye pia akiwa tayari kusikiliza na Waafrika wawe wakae chonjo wakae vigumu kwa sababu wakati mwingine wanakwenda katika mikutano ya aina hii bila kujiandaa kwa njia ya hali ya juu, na tunahitaji tuwe tunafanya maandalizi ya kutosheleza misimamo yetu ili tuweze kutoa maoni ambayo ni mwafaka, ambayo yataweza kutusaidia. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha akizungumza nasi kutoka huko Nairobi. Na leo akiwa mjini Libreville, Macron alihudhuria mkutano wa viongozi wa kulinda misitu ya Afrika ya kati, One Forest Summit, kabla ya kuelekea Angola siku ya Jumaa, ambako anatarajiwa kutia saini mkataba wa maendeleo ya sekta ya kilimo. Baada ya hapo atatembelea jamhuri ya Congo, Congo Brazzaville, kabla ya kuelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, ambako tayari kumekuwepo na maandamano nje ya ubalozi wa Ufaransa kupinga ziara yake. Punde tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Wakati eneo la pembe ya Afrika linaingia msimu wa sita mfululizo bila mvua, idadi ya watu waliohama makazi yao inazidi kuongezeka, huku mamilioni ya watu kutoka Somalia, Ethiopia na Kenya wakikabiliwa na hali ngumu ya maisha kutokana na uhaba wa maji, njaa, na ukosefu wa usalama wa chakula na mizozo. Watu wanaendelea kupambana na uhaba wa chakula na maji unaotishia maisha yao, unaosababishwa na hasara kubwa upande wa mavuno, mifugo na mapato. Mwenzetu Jason Nyakundi kutoka huko Kenya anaangazia hali ya sasa katika maeneo yaliyoathiriwa na ukame mkali na juhudi zinazofanyika kuokoa maisha ya watu. Ukame wa kutisha katika pembe ya Afrika unaonekana kuwa utaendelea kutokana na msimu wa sita mfululizo wa ukosefu wa mvua, shirika la kikanda la utafiti wa hali ya hewa limeonya likihofia, hali mbaya zaidi kuliko mwongo mmoja uliopita, wakati takriban watu mia mbili sitini elfu walikufa nchini Somalia pekee. Utabiri wa msimu wa mvua wa Machi hadi Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tatu unaonyesha kupungua mvua na hali joto ya juu, kwa mujibu wa mamlaka ya serikali ya utabiri wa hali ya hewa ICPSC. Msimu muhimu wa Machi hadi Mei kwa kawaida huchangia hadi asilimia sitini ya jumla ya mvua kwa mwaka katika maeneo ya ikweta ya pembe kubwa ya Afrika. Mtazamo huu unathibitisha hofu ya wataalam wa hali ya hewa na mashirika ya misaada ambao wameonya juu ya janga la kibinadamu ambalo halijawahi kutokea kama ukame mrefu na mbaya zaidi unaokumba eneo hili. ICPAC inasema katika sehemu za Ethiopia, Kenya, Somalia na Uganda ambazo zimeathiriwa zaidi na ukame wa hivi majuzi, huu unaweza kuwa msimu wa sita wa mvua kukosekana mfululizo. Nchini Kenya, mikoa ya kaskazini na kaskazini mashariki ndio imeathirika zaidi na ukame, na nimezungumza na Ahmed Hussein, mwandishi wa habari kaunti ya Wajia, kutaka kufahamu hali ilivyo kwa sasa. Vile ilipo sasa hivi ni kwamba wakazi wengi sasa hivi wana shida nyingi sana, kwani wakazi hao ama wenye mifugo, mifugo wao wamekufa kwa sababu ya ukame kwa muda mrefu katika kama miaka tatu hivi hazijakuwa na mvua mzuri hapo, na hivyo sasa imeleta shida nyingi sana. Wakazi hapa ni wenye mifugo, mifugo wao wamekufa, na sasa hivi tu wako na shida nyingi sana. Wengine wengi hawana maji, hawana chakula uh, mifugo wao wamekufa, so hali yao ni hali hatarini sana kwa sababu unaona, hawa kwa miaka mitatu sasa hivi hazijakuwa na mvua, wao tu ni wenye mifugo wanategemea tu mifugo. Sasa hivi kama hakuna mvua, haiwezi kuwa na chakula mifugo, kwa cha, chakula za mifugo wao, kama ngombe ngamia, yote hawana. Sasa hivi unaona, hizi kaunti tatu za Wajia, Garissa, Mandera, kama kaunti za Marsabit, kaunti za Isiolo, Turkana, hizo hizo kaunti zile zimekuwa na shida nyingi sana, lakini katika eneo la ukanda wa kaskazini mashariki kama hizi kaunti tano ambayo nimesema Wajia, Garisa, Mandera, chilo, Marsabit, hizi ndio zile kaunti zimeathirika sana na hali mbaya ya ukame. Kwa sasa hivi hakuna watu ambao wamekufa kwa sababu ya ukame ama kutokosa chakula, lakini kuna, wa, kuna kuna wale watu ambao wamekufa eh, kwa sababu ya ugonjwa wa kipindupindu ama cholera ambao sasa imeletwa na na ukame kama kuna mifugo wengi ambao wamekufa. Kuna watu wengine labda wako na shida uh, zingine kama watoto. Kuna ile watoto ambao hawana hawana ile like tunasema, malnourished children wao pia wako na na hiyo shida uh, za na wako hatarini sana. Katika kaunti ya Wajia ndio mahali ambapo ama kaunti ambapo uh, wamekuwa na shida nyingi kwa sababu ya ukame na shida za kolera ama ile kipindupindu. Sasa unaona kwamba Uh, kama kaunti hii Wajir kumekuwa na watu tisa ambao wamepoteza maisha yao kwa sababu ya ya ugonjwa wa kipindupindu ambao imesababishwa na ukame, na kaunti zingine kama Garissa pia wamepoteza watu wamepoteza maisha yao. Uh, lakini si watu ambao wamekosa chakula, ni watu ambao sasa hivi hawana wa mifugo na shida za ukame tu ndio imeleta shida za ugonjwa wa kipindupindu, na kama venye sahii hali ipo mambo inaweza kuwa mbaya zaidi. Kuna shirika zingine pia wanafanya wanasaidia wanafanya misaada hapa na pale, lakini na kama hata serikali ya kaunti ya Wajir, serikali ya kaunti ya Garissa, Mandera zote zinafanya ile like relief program, ile like program chakula cha misaada, lakini hazitoshi. Nimeongea na wabunge na seneta, kutoka ama wale viongozi kutoka eneo la kaskazini mashariki, just siku mbili tu zilizopita, na wao wanaomba rais atangaze ukame kama janga wanaomba kwamba wanasema kwamba hivyo basi ndo watu watasaidika kwa sababu wanasema saa hii hapa sasa hii ukame sasa imekuwa janga, ili mashirika zingine, ili nchi za hapo nje wote wasaidie wakazi wakati huu wa mgumu wa ukame. Pembe ya Afrika ni mojawapo ya maeneo yaliyo hatarini zaidi kutokana na, na mabadiliko ya hali ya hewa na hali mbaya ya hewa inatokea kwa nguvu. Misimu mitano ya mvua iliyoshindwa mfululizo imeua mamilioni ya mifugo kuharibu mazao na kuwalazimisha zaidi ya watu milioni moja kuhama makwao kutafuta chakula na maji. ICPSC ilisema hali inayokuja ni mbaya zaidi kuliko wakati wa ukame wa mwaka 2011 huku watu milioni 23 nchini Kenya, Ethiopia na Somalia tayari wanakumbwa na uhaba mkubwa wa chakula kulingana na IGAD na shirika na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO. Mwaka huo njaa ilitangazwa nchini Somalia na watu elfu mia mbili na sitini, nusu yao wa watoto chini ya umri wa miaka sita walikufa kwa njaa, kutokana na sababu kwamba jumuiya ya kimataifa haikuchukua hatua za haraka, kulingana na Umoja wa Mataifa. Wakati huo, eneo hilo lilikuwa limeshuhudia misimu miwili ya ukosefu wa mvua. Dr John Kitui ni mkurugenzi wa shirika la Oxfam hapa nchini Kenya, na kwanza nimemuuliza iwapo hatua za haraka zinachukuliwa kuyaokoa maisha ya binadamu. Uh, shida ni kwamba serikali haijaweka pesa ya kutosha nchini Kenya. Uh, hivi karibuni ka, mawaziri wametoa uh, agizo kwamba bilioni sita ya Kenya iwe, iwekezwe katika kudili kudili, kudili na hili janga. Hii ni pesa kidogo sana uh, unapoangalia kwamba hili ni janga la kitaifa kwa uh, nchi ambayo ina bajeti ya trilioni tatu nukta tatu kutoa bilioni nne tu ni kama ya hizo pesa, hizo pesa na hizi pesa hazifiki katika ile vizuri ya kufikia watu uh, lakini serikali inajaribu uh, mashirika ma, ma, ma, ma, ma, ma ya kijamii ya kimataifa pia yanajaribu. Kuna ile pia una ma, wa, wa kimataifa pia wanajaribu kuwekeza pesa, lakini kuna shida kwamba ile pesa ambayo inahitajika kufikia kila mtu ambaye anaadhibika haijatoshelesha bado. Uh, UN na mashirika ya kijamii yametoa response nchini Kenya ambayo haijafadhiliwa vya kutosha uh, kama nusu tu ya hizo pesa ambayo imetolewa na jamii za kimataifa haitosheleshi uh, uh, hasa fikia watu, kitu ambacho Oxfam imejaribu kuambia serikali ni tujaribu kushughulika hasa kuokoa maisha ya watu, kutoa pesa ya misaada kusaidia watu. Serikali na washikadau katika hii sekta ya humanitarian response wamekuwa wakiangazia hili suala kwa muda mrefu. Kila, kila baada ya miaka kadhaa kunakuwa na ukame nchini Kenya na tunaona njaa, na sio lazima ukame upeleke watu kufikia njaa ama kukufa kutokana na njaa. So kuna zile systems zinaitwa early warning early action ambazo zimewekwa na, na, zimewe na serikali na mashirika ya kijamii pamoja na UN system kujaribu kuzuia I, i, crisis ya njaa na ukosefu wa vyakula kuwa crisis baada ya kila ukame aa, lakini haya hizi hizi hi, hi, efforts sera ambazo zimewekwa zimesaidia tu kumechwa. Early warning iko na tulipata early warning mapema kutoka mwaka wa elfu mbili ishirini na moja. Mashirika ya kijamii ambayo yanafanya kazi mashinani, serikali ambazo za, za, za, za, ziko katika sehemu kame za Kenya, ambazo zimeathirika zaidi, walianza kutoa tahadhari mapema kwamba tunaona kwamba watu wanaanza kuruka vyakula kwa siku wa baada ya kula vyakula mara mbili mara tatu mara mbili, wanakula mara moja ama hawakuli chakula cha kutosha. Uh, ile food basket katika katika jamii imepungua, lakini early action haijakuwa mzuri sana kwa, kwa, kwa ile response. Na kwa sababu serikali hawawekezi pesa za kutosha katika hii early response. So kwenda mbele lakini kitu cha muhimu ni kuhakikisha kwamba hii ni misaada ya kijamii na kuja mapema na kusaidia jamii. Jambo lingine ni kwamba ukiangalia katika sekta ya, ya, ya ukulima ambayo imekuwa ile backbone ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya food security nchini Kenya imekuwa na mind kwa muda mrefu, na hii mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia tu sera za za, za za mfumo wa ukulima pia ni mbaya, kwa sababu unaadhiri pia nchi monocropping ya kupanda tu mahindi na maharagwe pia imekuwa mbaya, wakati mataifa yengine yajaribu kufanya agroecological farming, so unafanya ile ukulima ambayo inaangazia kuzuia mabadiliko ya tabia nchi pia badala ya kufanya ukulima ambayo inafanya mabadiliko ya tabia nchi kuwa mabaya. So kuna ile haja pia ya kuangalia zile sera za agriculture za ukuzaji wa vyakula ambao pia unafaa. Uh, sekta ya maji pia haijaangaziwa zaidi. Vipi tunaweza hakikisha kwamba kila Mkenya anapata maji ya kutosha bado ya kukunywa, lakini pia ya kufanya ukulima, lakini pia kushughulikia viini hasa vya ukosefu wa vyakula wakati, kila wakati kunakuwa na, na ukame nchini Kenya. Mwezi uliopita katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema watu milioni moja nukta tatu asilimia themanini yao wakiwa ni wanawake na watoto, wamekimbia makazi yao nchini Somalia kutokana na ukame unaoendelea. Katibu mkuu pia alisema watu milioni nane nukta tatu zaidi ya nusu ya wakazi wa Somalia, watahitaji msaada wa kibinadamu mwaka huu. Vita vya Ukraine vimelaumiwa kwa kiasi kikubwa kwa uhaba wa chakula unaoshuhudiwa duniani na hasa Afrika. Gharama ya nishati, mbolea na chakula imepanda kwa kati ya asilimia 40 na 3 tangu Urusi ilipovamia Ukraine mnamo Februari mwaka 2022 kulingana na takwimu kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika. Afrika inaagiza zaidi ya tani milioni 100 za chakula kwa mwaka zenye thamani ya takriban dola bilioni 75 na bara hili sasa linajikuta katika hali mbaya, kwani tani milioni thelathini za bidhaa kutoka nje zinatoka nchi hizo zilizo vitani za Urusi na Ukraine. nam ripoti hiyo ya Jason Nyakundi ndiyo inakamilisha kwa undani leo. ni washukuru wote mliotusikiliza, ni mshukuru pia mwelekezi wangu Saida Hamdun, Patrick Nduimana. tuna wageni, tukiwatakia usiku mwema na haya yalikuwa ni marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka washington dc basi na kuacha na kibao hichi kabla ya kukamilisha matangazo haya