Jambo, msikilizaji popote ulipo, zimegonga saa saba kamili hapa Washington na kukaribisha kwa habari za dunia za hivi punde. Jina langu ni BMJ Mrithi, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Benki ya Dunia imesitisha utoaji wa mikopo mipya kwa Tunisia iliyokabiliwa na uhaba wa fedha baada ya rais wa nchi hiyo Kaisi Said kuibua shutuma za ubaguzi wa rangi kwa kutoa maoni ya uchochezi dhidi ya wahamiaji wa nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Wahamiaji hao wamekabiliwa na wimbi la ghasia nchini humo na mamia ya watu wamekosa makazi katika muda wa wiki mbili zilizopita, tangu Saida amuru kwamba hatua za haraka zichukuliwe dhidi yao, akidai bila ushahidi kwamba uwepo wao unawakilisha njama ya uhalifu. Kiongozi wa benki ya dunia anayemaliza muhula wake David Malpass amesema maelezo ya Saidi yamechochea unyanyasaji na hasia nchini Tunisia. Ameeleza hali hiyo inatia wasiwasi, lakini akaongeza kwamba hatua za karibuni za serikali ya Tunisia kuisaidia wahamiaji zilikuwa ni sahihi. Kwa mujibu wa wa taarifa ya Februari 12 kwenye ukurasa wa Facebook, Said aliwataka maafisa wa usalama na mamlaka kuwa kamata na kuwarejesha wahamiaji na kusema uhamiaji ni njama ya kubadilisha idadi ya watu wa Tunisia na kuifanya nchi ya Kiafrika tu isiyo na uhusiano na ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu. Watu kumi na watano wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa leo Jumanne katika mlipuko kwenye soko lenye watu wengi katika mji mkuu wa Bangladesh, Dhaka. Afisa wa huduma ya zima moto nchini humo amesema afisa huyo Ha, amesema kwamba mlipuko huo ulitokea ndani ya jengo lenye ghorofa saba na kusababisha uharibifu kwenye ghorofa mbili amesema kulikuwa na maduka kadhaa ambayo yalikuwa yakiuza bidhaa za usafi na bidhaa za nyumbani na upande wa pili wa jengo hilo ulioharibiwa kabisa unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Waziri wa Ulinzi wa Rusia amesema leo Jumanne kwamba kuteka mji wa mashariki wa Ukraini wa Bahmut ni hatua muhimu katika mkakati wa kuanzisha operesheni za mashambulizi ya ndani zaidi katika eneo hilo huku Raisi wa Ukraine Volodimir Zelenski akiahidi kwamba ataendelea kupambana Kuikomboa wa Bakhmut. Waziri wa Ulinzi wa Russia, Sergei Shoigu, ametaja Bakhmut kuwa kitovu muhimu cha ulinzi kwa vikosi vya Ukraine, alipokuwa akizungumza na maafisa wa kijeshi, na kusema kwamba kukiteka kutatoa fursa kwa wanajeshi wa Russia kuingia ndani zaidi katika safu za ulinzi wa Ukraine. Katika e hotuba yake ya usiku wa kuamkia jana Jumatatu, Rais Zelenski alisema makamanda wake wa kijeshi waliunga mkono kwa kauli moja kutojiondoa kutoka Bakmut, mji ambao umekuwa eneo la mapigano makali ya miezi kadhaa sasa. Msemaji wa mshindi wa uchaguzi wa rais wa Nigeria mwezi uliopita, Bola Ahmed Tinubu amemshutumu mgombea wa chama kikuu cha upinzani kwa kufanya kile alichokiita vituko vya kipuuzi kwa kuwaongoza wafuasi kupinga matokeo ya uchaguzi huo. Maelfu ya wafuasi wake waliovalia nguo nyeusi na kuongozwa na mgombea huyo aliyeibuka wa pili katika uchaguzi wa Februari 25 wa urais, Atiku Abubakar, waliandamana hadi makao makuu ya tume ya uchaguzi kwenye mji mkuu Abuja na kuzuia lango la kuingilia, wakidai kwamba uchaguzi huo unapaswa kurudiwa. Na spika wa bunge la Marekani Kevin McCarthy anakutana atakutana na rais Sai Ingwen wa Taiwan wakati wa ziara ya kiongozi huyo atakayoifanya hapa nchini Marekani katika wiki zijazo. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo mbalimbali vya habari, rais Sai atawasili katika jimbo la California mwezi Aprili, ambako anatarajiwa kutoa hotuba katika kituo cha Ronald Reagan karibu na mji wa Los Angeles. Ni hayo tu kwa sasa, nampisha mwenzangu Idi Ligongo akuletee mpango wa kwa undani. Mimi naondoka, jina langu ni BMJ Mridhi. Tuonane wakati mwingine inshallah. ... sauti Amerika. Karibu msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia tangazo la kundi la M23 kwamba litasimamisha mapigano huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini hadi halisi ipo vipi? Hali sii tunavyoona kwa sasa ni kusema kwamba wenyewe M ishirini na tatu wamesema kwamba leo wanaweza wakasikisa mapigano, lakini bado habari ambazo tumepata mesema kwamba kwa bado wameeea kupigana, ila tutatizama mpaka jioni kuona hali zitavyotenda. Hayo yakiendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nchini Nigeria, wapinzani bado wanaendelea na kupinga matokeo ya uchaguzi wa hivi karibuni. Tatizo ni nini hasa? Ukitazama okay, wengi ambao wamekuwa wakienda tofauti na kutokubaliana na matokeo ni hasa kwa namna gani mgombea wa chama tawala Tinubu alivyoweza kushinda, na hasa kwa kushinda kwa kiasi kidogo, kwa majini ndogo ya kura dhidi ya upinzani wake uh, wa karibu watiko Bakali, lakini vilevile Peter Obi. Naam, basi msikilizaji wangu nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu nam, karibu katika Kwa Undani, ambapo leo hii tunaanzia nchini E, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo kile ambacho kinaendelea e, kuonekana kutokea huko ni swala la tangazo la kundi la M23 e, kwa kusema kwamba watasimamisha mapigano hii leo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa waasi wa M23 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuheshimu mkataba wa sitisho la mapigano ambao ulikuwa ukitarajiwa kuanza hii leo. Antonio Guterres amekaribisha juhudi za kieneo na za kimataifa zinazoongozwa na rais wa Angola na Umoja wa Afrika kwa ajili ya kujaribu kuzuia mzozo ambao umekosesha makazi maelfu ya watu hadi hivi sasa. Masaa machache kabla ya tangazo la sitisho la mapigano ambalo eh, lilielezwa eh, lili na rais wa Angola kuanza mapigano makubwa baina ya jeshi la Angola na kundi la M23 eh, yameendelea katika jimbo la Kivu Kaskazini. Eh, katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa ameshutumu ghasia zote dhidi ya raia na kutoa wito kwa makundi yote yenye silaha kuweka silaha zao chini na kuacha ghasia. Ghasia zinazoendelea zimekosesha makazi maelfu ya watu katika mwaka uliopita na kusababisha kuzuka kwa shutuma kwamba Rwanda inafadhili waasi ambapo Kigali imekanusha tuhuma hizo. Ikumbukwe mwishoni mwa juma rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, alitembelea katika jiji la Kinshasa na kile ambacho aliyekiweka bayana ni kufanya mazungumzo na viongozi wa mataifa hayo mawili ya DRC na Rwanda kwamba wafikirie namna ya kusitisha eh, hali hii ya mzozo unaoendelea huko mashariki mwa, uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kutokana na hayo yote, hapa nimezungumza na Asani Kazungurumza, ambaye ni katika kufahamu kile ambacho eh, anakijua kinachoendelea kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, uh, kwa hivi sasa. Asani labda utueleze nini kinaendelea kwa hivi sasa, na hali halisi iko vipi, mara baada ya tangazo kwamba Hatu, itasitisha mapigano e, mapigano ambayo ilitangaza kusitisha majira ya saa sita kamili mchana, hali ikoje? hali sisi tunavyoona kwa sasa ni kusema kwamba wenyewe M ishirini na tatu wamesema kwamba leo wanaweza wakasitisha mapigano na mda wenyewe ambao walikuwa wanazungumzia ilikuwa ni saa sita masaa ya mashariki mwa Kongo, lakini bado habari ambazo tumepata amesema kwamba bado wanaweza kupigana. Kwa hiyo watu wanaishi katika sinto jua, ila tutatizama mpaka jioni tuone hali hii itavyokwenda, lakini matumaini ya watu kuona suala hili linafanyika yakoje? Hapo watu amini kweli, M ishirini na tatu hii leo watasimamisha mapigano. Tumaini lilikuwepo kufatana na jinsi Rais wa Ufaransa mwenyewe alivyozungumzia, lakini ukifatana na jinsi hawa watu huo wanazungumzia mambo yao, sio mara ya kwanza kusema kinaga ubaga kwamba watasitisha mapigano. E, ukumbuke hapo awali walikuwa pia tena wana, wakati walitoka sehemu za Nairobi kule walizungumzia kwamba wanataka kusitisha mapigano, lakini baada ya siku tu kidogo walianza tena kupigana. Matumaini sio inakuwa ile matumaini ya kuangalia tuone vii kazi itakavyokwenda kazi, lakini wenyewe ukiangalia historia yao historia ya kuaminisha lakini ukiangalia katika taarifa ambayo wameitoa ya kusitisha mapigano, kikubwa ambacho wamekieleza ni nini? Hasa wameashiria kwamba safari hii wanamaanisha kile wanachokizungumza, au ilikuwa ni taarifa ambayo uh, ipo tu ya kijumla jumla? Yenyewe taarifa yenyewe, walizungumzia kiwazi kwamba ilikuwa kufatana na zile mbinu mbinu za Raisi Lorenzo wa Angola na zile presha zilipokea kwa rais wa Ufaransa, ilikuwa zile zikafanya kwamba wenyewe wakubali kwamba watasitisha mapigano. Sasa watu walikuwa na imani kuona kwamba Ufaransa wameingia ndani na huyo Lorenzo kama vile mshirikishi wenyewe wa shida yenyewe la mashariki, imani ikawa kwamba mara hii hali inaweza ikawa shwari kidogo, lakini mpaka sasa hivi tunavyozungumza nawe, ndugu mtangazaji, hakujawa kabisa ile pruvu ya kuonyesha kwamba tunaingia sasa katika kuachana na vita, hali bado ni endelea kuwa tete huko sehemu za mashariki. Mara nyingine huwa wanatoa zile taarifa ya kusema kwamba ili sisi kufanikisha hili uh, maswala mawili matatu lazima yawe yamefanyika. Wao masharti gani ambao pengine walitoa kuona kwamba endapo yatatekelezwa basi watasimamisha haya mapigano kwa siku ya leo? Au hakukuwa na masharti yoyote kutoka kwao? Ukisoma ile komunike ambao wameandika, masharti makubwa ambayo naweza nikasema kibinafsi kwa kwamba yalikuwepo nikusema Rais Chisekedi alikubali. Sasa Rais Chisekedi alikubali kwamba wakisitisha mapigano yei na serikali yake, wamekubali kukaa kwenye meza ya majadiliano na wapate kupata suluhu katika shida hiyo. Sasa hiyo kukubali kwa Chisekedi inamaanisha kwamba serikali imeisha kuwa tayari kuzungumza nao, na hiyo ndio iliwapatia imani ya kusema wanaweza wakasimamisha na serikali itakuwa wazi sasa kuzungumza nao, maana hapo awali serikali ilikuwa na kataa kabisa kuzungumza nao. Kwa mazingira ambayo yapo, unadhani serikali ya rais Felix Chisekedi itakubali kuzungumza nao, kukaa nao meza moja? Maanake masharti ambayo wamekuwa wakiyatoa ni kama vile E, kutaka sasa kuwa sehemu kubwa tu ya jeshi hali kadhalika ya serikali na jumuiya nzima ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiyo sasa itafatana na hiyo itafuatana na vuta ni kuvute ya serikali kati ya serikali na wenyewe. Lakini inaweza nikakufahamisha kwamba bunge e, la taifa hapa lilichukua azimio miezi iliyopita kusema kwamba e, hakuta kuwepo tena e, kuingiza katika jeshi la nchi e, wale watu ambao wanatoka katika hizi makundi za zinavyo zinazofanya vita eh, katika nchi. Kwa hiyo bunge la taifa litoa azimio, na serikali yenyewe ili, ili, ili, ilisema kwamba ili, inaweza ikakubali baadhi vitu ambavyo wanahitaji, lakini sio kwamba watawaingiza katika jeshi la nchi. Inaweza ikawezekana pengine baada ma, ya majadiliano wakaingizwa waka katika serikali na mashirika na, na mbili, lakini kijeshi itaomba pia bunge tena ikutanane na ipate kutoa uazimio wa kusema kwamba e, yale makundi ambayo yanapigana hayaruhusiwi kuingia katika jeshi la nchi. Nyinyi sasa kama wachambuzi, kwa hali ya mambo ilivyo hivi sasa, mnadhani uh, hii amani ambayo imekuwa ikipigiwa kelele na jumuiya hata ya kimataifa, hasa kwenye kundi hili la emu ishirini na tatu ambalo limepamba moto kweli toka kipindi cha mwaka jana, mnaona eh, hali hii inaweza kuelekea katika hali nzuri ya utulivu <laughs> au bado mnakuwa mna wasiwasi mna wasi? Na kama mna wasiwasi wasiwasi, wasi mkubwa uliokuwa nao ni nini hasa? Wasiwasi kwanza inakuwa ni hiyo hali ya kuto ya kutokuaminiana kati ya nchi jirani hususan nchi za huko mashariki na raia ambao sisi tunaishi katika mashariki unakuwa hiyo hali ya kutokuaminiana. Maana kama sisi tunavyojua ni mtangazaji, ripoti nyingi sana zilitolewa kutoka Umoja Mataifa, hususan shirika mbalimbali kusema kwamba hizi nchi hizi awa, awa majirani zetu hawa asilimia yao sana wanatumania asilimali ya kutoka mashariki mwa Kongo. Kwa hiyo inakuwa ni kama hali ya kuonesha kwamba kila wakati wakiwa wako katika shida kiuchumi, wanakuwa ni tumaini vinginevyo ili wapate Forum. Tunakuwa kama vile tunakuwa na hiyo hali yazizojua tu kufuatana na majirani zetu hawa, hizi nchi ambazo tunakuwa na mipaka zinakuwa na hiyo, inakuwa kama, kama tabia sasa. Kwa hiyo itaomba muda mrefu ksui kwanza, nchi yenyewe ya Kongo jiani iwe na jeshi ambalo litachukua kweli security ya mipaka yake, na sisi sote katika hii East African Community tuwe na tuwe na tuwe, yani, policy nzuri ambazo zitakataza nchi ziwo zinaingiliana kati ya zenyewe na naje ikienda katika hiyo njia huko mbele tunaweza tukawa na imani zaidi. Lakini kama kuchukuliwe mipango ile ambayo inaweza kuleta inaweza katia vipengele vya kuwa na zile policy ambazo zinaweza kukataza nchi kuingia katika nchi nyingine ya majirani, kama zitakuwa zitakuwa vigumu. Unadhani mtego ambao upo hivi sasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaweza kujinasua? Mimi na imani kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaweza kuwa na uwezo kwanza, inafuatana na leadership yenyewe. Unajua, rais wa Ufaransa huyu alikuwa hapa hizi siku mbili tatu zilizopita, na katika ile press conference ambayo Rais Sekedi alikuwa na rais wa Ufaransa, kuna baadhi ya vitu ambavyo alizungumzia kweli vilishangaza raia, kufuatana na CCM mwenyewe, Rais Sekedi alivyochaguliwa na vingine. Yaani, hali kama hiyo inaonyesha kwamba hata katika ngazi za juu kunaku na weaknesses zinakuwa nyingi na ukiwa kama bado na, na kiongozi ambayo kufatana kutoka kwa angi za juu hali sio kwamba inaboreshewa vizuri shida kwamba, e, we, we zuri, na inakuwa shida kusema kwamba sara sera ziwe nzuri na polisi iwe nzuri na vingine. Mimi naimani kwamba pengine leadership isiwa nzuri zaidi, tukiwa na rais na serikali ambayo inajiboresha vizuri zaidi, unaweza kukawa mipango mizuri na ambayo inaweza kakusaidia na wazia, hiyo ndo shida bado ingali katika uongozi wa nchi hii. Nam, huyo ni Asmani Kazunguruka akizungumza nasi eh, juu ya mustakabali wa usimamishwaji wa mapigano ambayo eh, yalitangazwa kufanyika hivyo hii leo na kundi la M23 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini habari ambazo bado zinaendelea kutoka huko, baadhi zikisema kwamba kuna sehemu kulikuwa kuna, kuna viashiria ya mapigano kuendelea, lakini jambo hili tutaendelea kulifuatilia kujua nini hasa ambacho kimetokea kama, e, taarifa ile ambayo imetolewa na kundi la elmu 23 basi ujumbe wake umetekelezwa kama ulivyoelezwa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo tunaendelea kuangalia yale ambayo yanaendelea kujitokeza mara baada ya uchaguzi wa Nigeria ambapo msemaji wa mshindi wa uchaguzi e, mkuu wa Nigeria mwezi uliopita Bola Ahmed Tinubu ameshutumu mgombea wa chama kikuu cha upinzani kwa kuandaa ukumi wa michezo kwa kuwaongoza wafuasi kupinga matokeo ya kura. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito kwamba hali iendelee kuweka kuwa ya utulivu, ambapo ikumbukwe maelfu ya wafuasi waliovalia nguo nyeusi na kuongozwa na mgombea aliyekuwa mstari wa mbele katika uchaguzi wa Februari 25 wa urais Ali Atiku Abubakar waliandamana kwa kupinga e, katika makao makuu ya tume ya uchaguzi kwenye mji mkuu Abuja Machi sita, na kuzuia lango la kuingilia wakidai uchaguzi urudiwe. Bwana Abubakar, makamu wa rais wa zamani aliyegombea urais kwa mara ya sita, ameapa kupinga ushindi wa Tinubu mahakamani akidai kuwa uchaguzi uliibwa na kulikuwa na vitisho kwa wapiga kura. Tume ya uchaguzi imesema bwana Tinubu ameshinda uchaguzi huo kwa asilimia 37. Sasa kile ambacho e, tunataka kukijua ni kwamba nini ambacho kinasababisha hali hii iendelee kujitokeza ya kupinga matokeo ya uchaguzi huo. Huyu hapa ni Goodluck Nging'o, mchambuzi wa masuala ya kisiasa. Ukitazama okay, wengi ambao wamekuwa wakienda tofauti na kutokubaliana na matokeo ni hasa kwa namna gani mgombea wa chama tawala Tinubu alivyoweza kushindwa na hasa kwa kushinda kwa kiasi kidogo kwa maajili ndogo ya kura dhidi ya upinzani wake, uh, wa karibu Atiku Abubakar, lakini vilevile Peter Obi, na hasa taasisi zingine za uangalizi zikiwa nje zile za Afrika kuamini ya kwamba kulikuwa na matatizo mengi ya kiuchaguzi ambayo kimsingi yangeweza kufanya kwamba matokeo yasiwe yasiwe, yasiwe ya kutosheleza kwe kutoa mshindi lakini ukitazama vilevile vile ushindi wa mji wa Lagos ambao ulikwenda kwa Pita Obi ambao ilikuwa ndio ngome ya mgombea wa chama tawala Tinubu na ambaye pia alikuwa meya wa muda mrefu wa Lagos, ile imetoa taswira ya kwamba kama matokeo yale yaliweza kupikwa, lakini vilevile vile ukitazama kula ambazo wameweza kumpa ushindi dhidi ya idadi ya Wanigeria. Kwa hiyo kuna mambo kadha wa kadha ambayo yameweza kutiliwa mashaka, na ukitazama hata matamko ambayo yameweza kutolewa na barozi kama barozi wa Marekani na kusema ya kwamba Matokeo ya uchaguzi hayajaendana na matakwa ya Nigeria na vile vile kuweza kuunga mkono uh, hatua ambazo wamesema watazichukua akiwemo Atiko Bakari pamoja na na Peter Obi za kwenda mahakamani kuweza kupinga matokeo yenye ya uchaguzi. Kwa hiyo ukitazama hao wote hawa wana, wanaelekeza wana lawama kwenye tume ya uchaguzi ya Nigeria kwa kuamini ya kwamba haikufanya mchakato wa haki, hasa kwenye namna majumuisho ya kula lakini vilevile katika uh, ushindi ambao umeweza kupata kwa mgombea wa chama tawala, wanaamini ya kwamba kutokana na matakwa ama mtazamo wa Nigeria walio wengi. Msemaji wa mshindi wa uchaguzi wa Nigeria e, Bola Ahmedi Tinubu ameshutumu kwamba mgombea wa chama kikuu cha upinzani kwa kuandaa ukumbi wa michezo na kuongoza wafuasi wengine e, kupi, kupinga hizi kura ama majibu ya uchaguzi. Kuna uwezekano wowote ule wa kubadilisha haya ambayo yapo mpaka hivi sasa? good luck Kuweza kubadilisha matokeo itategemea ni kwa namna gani ama ushahidi wa kiasi gani ambao utapelekwa mahakamani wa kuweza kupinga matokeo, lakini kama ambavyo tunafahamu chaguzi nyingi za Afrika uh, imekuwa ni vigumu sana kuweza kubatilisha matokeo katika mahakama za kiuchaguzi, ingawaje kwenye nchi kadhaa yalishawaitokea na kuweza kubadilisha matokeo, lakini uh, mara kadhaa imekuwa ni vigumu sana, na hasa ikizingatiwa kwamba hakuna sana ushahidi ambao unaweza ukajitosheleza ambao umeweza kuzungumzwa na hawa wagombea wengine nje ya kuamini ya kwamba majumuisho ya l kwenye baadhi ya vituo yalifanyika nje ya wakati, lakini wakiamini vilevile kura zingine ambazo zilikuwa zimeshaweza kupigwa zilionekana katika baadhi ya vituo vya kupigia kura. Ambavyo mara kadhaa tumeshuhudia kwamba mahakama hizi za kikatiba, ama mahakama ambazo zinajili na uchaguzi zikitoa mahitimisho ama maamuzi ya kwamba kweli kulikuwa na mapungufu, lakini yasingeweza kuathiri kura za jumla za uraisi, na hasa kutokana na madhaifu yenyewe ya kikatiba, hasa ya Nigeria ambako mshindi anashinda kwa kupata wingi wa kura. Tazama baadhi ya mataifa ambayo yamejaribu kuhakikisha kwamba uchaguzi wa raisi unatoa basi kiongozi ambaye anaungwa mkono na watu wengi kwa kuweka mazuio ama maelekezo ya kikatiba ya kwamba lazima apate a, nusu ya kura zote zinazopigwa, kitu ambacho Nigeria wao hawana. Kwa hiyo hatutazami ya kwamba kama inaweza ikaleta utofauti zaidi, lakini kama kungekuwa na utaratibu wa kuhitaji zaidi ya nusu ya kura, tunaweza kuamini labda mahakama ingeweza kubatilisha na kuruhusu mzunguko mwingine wa pili wa uchaguzi. Lakini kwa sasa hatuoni hilo likifanyika, na ikizingatiwa kwamba mshindi vilevile ametokana na chama tawala, lakini vilevile mshindi ana ukwasi mkubwa wa kifedha, ambayo wakati fulani katika nchi za Kiafrika hizi imekuwa ni sababu ambayo inaweza kumfanya mtu aweze kushinda uchaguzi nje ya sera zake na kwa namna gani anavyoweza kujinadi. Atiku Abubakari, huyu ni mpinzani mkuu wa Tinubu, kile ambacho amekiweka bayana kwamba yeye anataka kwenda mahakamani, ana ushahidi unadhani wa kutosha wa kuweza kukubatilisha haya ma E, tokeo na mahakama ikamsikiliza kwa sababu kama umezungumzia bado bwana Tinubu ana ushawishi mkubwa sana katika siasa za Nigeria. Ukitazama hakuna sana sababu kubwa kama nilivyozungumza kwamba waangalizi wa Afrika wakiongozwa wa na Rais Kenyatta waliweza kuzungumza wazi ya kwamba hakuna sana mapungufu makubwa ambayo yangeweza kuathiri matokeo ya uchaguzi, ambapo mara kadhaa kwenye kesi kama hizi watatazama mtazamo wa waangalizi wa kimataifa wakiwemo angalizi wa kazi ambao mara nyingi na wanaotokana jumuiya za karibu za kiwanachama, ukiacha mabalozi na taasisi zingine za nje ambazo zimeweza kutilia shaka matokeo ya uchaguzi, lakini taasisi nyingi za uangalizi wa Afrika hazijatilia shaka matokeo yenye uchaguzi. Kwa hiyo hatuamini sana kama unaweza kuwa na ushahidi wa kuweza kutosha kuweza kubatilisha matokeo, na kama nilivyosema, ya kwamba mahakama inaweza ikaridhia kwamba kuna mapungufu ya kiuongozi ama katika taasisi nzima yenyewe ya ya uchaguzi ya Nigeria, lakini haiwezi kuathiri matokeo jumla urahisi. Na kama nilivyosema ya kwamba kwa sababu ya mapungufu madhaifi ya kikatiba ya kutaka tu wingi uh, wa kura wa mgombea wa kuweza kumpa ushindi, basi ile inaweza ka ikawa ya isilete faida sana kwa Atiko Bakari na wenzake katika kuweza kubadilisha ku, ku, ku, matokeo yenyewe ya jumla uchaguzi wa urais. Nini ambacho uh, tafsiri yake mnaipata eh, mara baada ya huu uchaguzi ni kwamba Tinubu hakubaliki au anakubalika? Maanake tumeanza kuona visa mbalimbali vya watu waki E, kama vile kudhihaki ushindi wake, hali kadhalika ikichukuliwa kwamba pengine mambo haya yalitakiwa yaone yaonekane sana wakati wa kampeni, tofauti na mara baada ya uchaguzi. Hii inatoa ishara gani? Ni kukubalika au kutokubalika kwa huyu rais mteule wa Nigeria Mbub? Ukitazama ya kwamba sehemu kubwa ya Nigeria wa sasa ni vijana, lakini vijana hawa ndo walikuwa wakimuunga mkono zaidi Peter Obi, lakini kikubwa ambacho kimeweza kuonekana ya kwenye matokeo ya uchaguzi ya kwamba vijana wengi hawakushiriki zoezi lenyewe ya kura. Na wale wengi ambao walishiriki ni umri wa kati na umri wa juu ambao kimsingi wamekuwa wakimuunga mkono Tinubu na kutokana na ushawishi wake na ukwasi wa fedha. Kwa hiyo baada ya matokeo, vijana wengi hawajaridhishwa na matokeo, lakini ukitazama kwa mahudhurio wenyewe ya uchaguzi, vijana wengi wakuhudhuria kuweza kupiga kura Nigeria, lakini baada ya matokeo, wanaamini mgombea walikuwa wanamuunga mkono angeweza kushinda, lakini ni vigumu kushinda bila wenyewe kushiriki zoezi la kupiga kura. Kwa hiyo ukitazama, unaona ya kwamba kutokana ama na, na na kukosa ukwasi wa kutosha wa kifedha wakina Pita Hobi hawakufanya hamasa kubwa kwa vijana kuweza kuwapigia kura na kuweza kuweza kubatilisha uh, matokeo yenyewe ya uchaguzi. Waliacha tu ya kuamini ya kwamba uh, vijana wengi wa Nigeria wanaweza kushiriki zoezi la kupiga kura na kupata ushindi uh, wa moja kwa moja, na ndio maana kama nilivyozungumza kwamba kwenye mji mkubwa kama Lagos ambao sehemu kubwa ni vijana, Pita Hobi aliweza kushinda, lakini miji mingine uh, watu wengi hawakuweza kupiga kura, hasa vijana, walipiga kura wazee na wengine ambao wanaunga mkono chama tawala cha, cha bwana Buhari na, na, na, na, na, na, na, na kwa hiyo ndio haya imekuwa changamoto mekua ya kuweza kuwapa wao matokeo ya uchaguzi, na hao ndio wamekuwa mara kadhaa wakikebei hasa umri wenyewe wa miaka sabini wa Tinubu na kutazama kuona kwamba hana nguvu za kufaa kuwa rais na mambo kadha wa kadha, lakini ushiriki wao kwenye zoezi lenyewe la kupiga kura haukuwa wa kutosha, na ndio maana inawezekana matokeo pia ya kwenda kama vile vijana ambavyo wameweza kutazama, na ndio kama nilivyorejea hapo awali ya, ya kwamba wanaweza wakakosa sababu za msingi za kuweza kubatilisha matokeo ujumla urais na hiyo inaweza isiathiri sasa ushindi wa bwana Tinubu. Mustakabali wa Nigeria baada ya uchaguzi ni nini hasa? Ukitazama siasa za Nigeria zi bado zina changamoto kubwa, hasa kwa sababu kama nilivyosema, ya kwamba wanaoendesha siasa ya wa Nigeria ni wenye ukwasi wa kifedha, hasa wenye umri mkubwa ambao waliweza kunufaika na kipindi cha mpito cha Nigeria wakati wa utawala wa kijeshi, kuweza kujirimbikizia mali na rasilimali za kutosha, ambazo zinawafanya urahisi wa kuweza kuendesha siasa. Na ili tabaka la vijana liweze kuleta viongozi, maanake ni lazima kweli yafanyika ya mageuzi, hasa mageuzi katika mfumo mzima wa kufanya siasa lakini vile vile ushiriki wa kisiasa Nigeria. Ingawaje tunatazama ya kwamba kumekuwa ni malalamiko makubwa kutoka kwenye mataifa makubwa kuhusu matokeo yenyewe ya uchaguzi, lakini kama ilivyozoeleka ya kwamba mwisho wa siku mataifa makubwa kama mahakama ikisema Tinubu ushindi wake ni halali, maanaake atamuunga mkono bwana Tinubu kwa mujibu wa mikataba ya Viena ya ya mahusiano ya kimataifa na mahusiano ya kibalozi, hayatakuwa na namna ya kuendelea kuunga mkono wagombea upinzani ambao walioshindwa, na hatuamini kama wao wanaweza kubatilisha siasa ya Nigeria lakini mwisho wa siku ukitazama, Atinubu na Atiko Bakari vile vile ni matajiri ambao tunaamini interesti zao zinafanana, wata mwisho wa siku haitokuwa zaidi katika kutazama masilahi yenyewe ya Nigeria, ni hasa zaidi katika kutazama masilahi yao yenyewe binafsi, kwa watuamini kama kunaweza kuwa na mabadiliko yoyote ama kunaweza kuwa na utofauti kuwa labda, tunaamini tabaka la vijana linaweza kuleta chachu ya mageuzi baada ya miaka kadhaa ijayo, hasa kutokana na namna ambavyo wamekuwa wapendezi na viongozi ambao umri wao umekwenda kuweza kushika uongozi Nigeria na wakiamini ya kwamba hao ndio wamekuwa wakileta changamoto na matatizo ambayo vijana wamekuwa wakikumbana nayo. Naam, asante sana. Huyo ni uh, Gudla Kingingo, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza uh, nami kuhusiana na kile ambacho kinaendelea kule nchini Nigeria, ambapo licha ya matokeo kutangazwa bado upinzani unaendelea kuwaeleza wafuasi wake waendelee kupinga matokeo hayo ya uchaguzi huku katika mitandao, taarifa mbalimbali ama vitu vya kudhihaki ama kumdhihaki mshindi wa uchaguzi wa Nigeria Bola Ahmed Tinubu kama atakuwa ni rais mwenye umri mkubwa wa taifa hilo la Nigeria, taifa ambalo lina idadi kubwa ya watu wengi barani Afrika, halikadhalika taifa lenye uchumi mkubwa kuliko taifa lolote barani Afrika. Tutaendelea kuangazia kile ambacho kinaendelea kujitokeza nchini Nigeria katika siku zijazo, kutoka katika meza hii ya kwa undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Shukrani za dhati zikufikia wewe msikilizaji kwa kuwa nasi katika matangazo haya.