Hivi sasa ni saa saba kamili mchana, kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Watu wawili wamefariki dunia na ishirini na wanane hawajulikani walipo baada ya boti ndogo kuzama umbali kidogo kutoka mwambao wa Gabon, maafisa wamesema hii leo. Boti ya Esther Miracle ilikuwa katika safari ya usiku kutoka mji wa Libreville kwenda mji wa bandari ya Port Gentil ikiwa na abiria 151 ndani yake, wamesema maafisa wa bandari waliozungumza na shirika la habari la AFP kupitia ujumbe wa Facebook. Kampuni ya Royal Coast Marine ambayo inamiliki boti hiyo imesema kati ya saa tisa na saa kumi alfajiri kwa saa za huko kulitokea mawimbi ambayo yalisababisha boti hiyo kupoteza mwelekeo wake. Naibu waziri wa usafirishaji nchini humo Eric Joel Bekele alitoa video katika ukurasa wa Facebook akisema boti hiyo imezama majira saa tisa na dakika 58 na katika mwambao wa Libreville na watu 121 wameokolewa, lakini kwa masikitiko watu wawili wamefariki dunia, huku mamlaka zinazohusika zikianzisha uchunguzi. Afisa wa bandari ambaye amezungumza kwa masharti ya kutotajwa jina amesema watu 28 hawajulikani walipo. Korea Kaskazini ilifyatua makombora ya masafa mafupi kuelekea bahari ya Yellow Sea, limesema jeshi la Korea Kusini. Majaribio hayo yamefanyika baada ya taarifa ya Jumanne ya Kim Yo Jong Yo, ambaye ni dada wa kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un, ambaye ana nguvu sana, kwamba hatua yeyote ya kutungua kombora la Korea Kaskazini katika majaribio yake itachukuliwa kama tangazo la vita. Kombora lilifyatuliwa majira ya saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni kutoka mji wa Korea Kaskazini wa Nampo, ilisema taarifa ya wakuu wa vikosi vya Korea Kusini. Bahari ya Yelosi inapatikana inapakana na China na peninsula ya China. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa Ukrain wameripoti mashambulizi ya makombora ya Rasia hii leo katika maeneo mengi ya nchi na kuua takriban watu sita. Jeshi la Ukrain limesema kuwa lilitungua makombora ya thelathini na nne kati ya themanini na mmoja ambayo Rasia iliarusha na kwamba iliangusha ndege nne zisizo na rubani zilizotengenezwa Iran zinazotumiwa na vikosi vya Rasia. Wavamizi wanaweza tu kuwatisha raia, rais wa Ukrain Volodimir Zelenski aliandika Telegram. Hayo tu ndiyo wanaweza kufanya na haitasaidia, aliongeza kusema hivyo. Rais Zelenski alisema maadui zake hawataepuka kuwajibika kwa kila kitu ambacho wamefanya. Gavana wa eneo la magharibi la Live alisema watu watano waliuawa huko baada ya kombora kushambulia eneo la makazi. Polisi wa kitaifa wa Hong Kong Leo wamemkamata mwanaharakati wa siku nyingi wa haki za wafanyakazi Elizabeth Tang, baada ya kumtembelea mume wake gerezani ambaye ni mbunge wa zamani aliyefungwa. Tang ambaye ni mwanzilishi mwenza wa vuguvugu la demokrasia la shirikisho la vyama vya kibiashara, akiwa na mumewe Li Chung Yang mwaka 1990 alichukuliwa hii leo mchana kwa saa za huko na maafisa wa kikosi cha usalama cha kitaifa nje ya gereza la Stanley ambako Lee anashikiliwa, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Hong Kong. Sababu ya kukamatwa kwake haikufahamika mara moja, licha ya kwa kwamba baadhi ya ripoti za vyombo vya habari kuelezea tang anashukiwa kutumika na makundi ya nje kinyume na sheria pana ya usalama wa taifa iliyopitishwa Juni mwaka elfu mbili na ishirini. Sheria hiyo iliwekwa na China kukabiliana na uhalifu. Na serikali ya Talibani nchini Afghanistan Alhamis imesema kuwa mlipuko wa bomu katika ofisi ya gavana wa jimbo umeua yeye na wengine wawili. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Sekunde chache kutoka hivi sasa, utakuwa naye Agnes bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Asante Mkamiti Kibayasi kwa habari za dunia. Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika VOA, tunaangazia sakata la wizi wa vitu vilivyotolewa kama msaada kwa watu maskini eneo la Karamoja nchini Uganda, mawaziri wakitajwa kuwa wahusika. Sehemu ya pili tutamulika zoezi la kuandikisha wapiga kura Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa matayarisho ya uchaguzi mkuu mwaka huu. Mimi naitwa Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC. Maafisa kadhaa wa ngazi ya juu katika serikali ya Uganda wanachunguzwa kwa wizi wa mabati na chakula cha msaada kwa watu wa Karamoja ambao wamekumbana na hali ngumu ya maisha kwa miaka mingi. Kati ya wanaochunguzwa kwa wizi huo ni makamu rais, waziri mkuu, waziri wa fedha na mawaziri wengine kadhaa. Kabla ya kuungana na Kenneth Lukwago kwenye laini ya simu akiwa Kampala, Uganda, tusikilize ripoti ifuatayo mswada unajadiliwa katika bunge la uganda kutaka mawaziri wanaosimamia eneo la karamoja ya kujiuzulu baada ya kuwepo ripoti kwamba msaada wa chakula na mabati kwa ajili ya watu wa karamoja uliibwa na maafisa wa ngazi ya juu serikalini karamoja sehemu ambayo kwa miaka mingi imekumbwa na matatizo ya usalama ukosefu wa chakula wizi wa mifugo na matatizo mengine ilikuwa imetengewa na serikali kiasi cha shilingi bilioni 39, kwa ajili ya kuwajengea nyumba watu wa Karamoja pamoja na kuwapa msaada wa chakula. Uchunguzi wa maafisa wa Ikulu ya rais, hata hivyo, ulibaini kwamba mawaziri waligawana msaada huo. Kati ya waliotajwa kugawana msaada wa mabati ni naibu rais Jessica Lupo, waziri mkuu Robina Navanja, Naibu wa waziri mkuu Rukia Nakadama na aliyekuwa spika wa bunge Rebeka Kadaga, waziri wa fedha Masia Kasaija, kiranja mkuu wa serikali Hamson Obua, miongoni mwa waziri wengine wadogo. Waziri wa fedha Masia Kasaija na aliyekuwa spika Rebeka Kadaga wamekubali kwamba walipokea mabati, huku wakijiondelea lawamo, wakisema kwamba hawakujua kwamba mabati hayo yalikuwa msaada kwa watu wa Karamoja. Wabunge wanataka waliotajwa wote kujiuzulu. Faith Nakut ni mbunge wa Napak Karamoja. ni sawa na tusi. Matumizi mabaya ya madaraka ni uovu mkubwa sana. Watu wamefanya jambo baya kabisa, mawaziri kuchukua msaada wa watu maskini kama Karamoja na kujinufaisha nao. Karamoja ni eneo ambalo limehangaika sana kwa miaka mingi, watu wake wameteseka sana kutokana na ukame, ukosefu uko wa chakula, ukosefu wa usalama, kila aina mateso. Tumejaribu kustahimili, lakini bado tumebaki kuwa watu maskini zaidi nchini Uganda. Kinachomuza moyo sana ni kwamba hata wakati kuna msaada mdogo wa kiasi hicho unaotolewa kusaidia watu wetu, kuna watu wenye ubabe, mawaziri wenye jukumu la kulinda na kusaidia watu masikini, ndio wanaiba msaada huu. Ni ubabe wa kiwango gani jamani? Unawezesha waziri kuiba msaada wa watu masikini. karej Naibu Waziri wa Fedha Amos Lugolovi alitumia mabati hayo kutengeneza nyumba ya ngurue nyumbani kwake, kulingana na mswada uliowasilishwa bungeni kutaka uchunguzi ufanyike namna msaada kwa watu maskini ulivyofika mikononi mwa waziri na viongozi wakuu serikalini. Shilingi bilioni 22 zilitengwa kwa ajili ya kununua mbuzi kwa ajili ya watu wa Karamoja. Shilingi bilioni 8 kwa ajili ya kununua mabati 1 kuwajengea nyumba, shilingi milioni 800 kwa ajili ya shughuli za kuleta amani Karamoja, na kuwashawishi vijana wa eneo hilo kuacha wizi wa mifugo. Shilingi bilioni 135 zilitengwa kwa ajili ya kununua chakula cha msaada, hasa unga wa mahindi na maharagwe kwa kipindi cha miezi mitatu, ili kulisha watu 1518. Eneo la Karamoja limekumbwa na ukame mbaya katika miaka ya hivi karibuni, na wakazi wanakumbana na ukosefu mkubwa wa chakula. Mawaziri wenye jukumu la kusaidia eneo la Karamoja, Mary Goret na Agnes Nandutu, nao walifaidika na msaada huo. Juhudi za kuwafikia mawaziri wa Karamoja hazikufaulu. Achia Remigio ni mbunge wa Pian Karamoja. Wamekubali kwamba waligawana msaada wa watu maskini. Kinachostahili kufanyika ni polisi kufungua mashtaka dhidi yao na wakabiliwe vipasavyo kisheria. Kando na mabati elfu moja yaliyoletwa kwenye makao makuu ya wilaya ya Moroto, mabati mia sita na sita pekee ndiyo yaliyotolewa kwa watu wa Karamoja. Mwezi Juni mwaka uliopita, karibu mbuzi elfu saba hawakutolewa kwa watu waliolengwa chakula kilichokuwa kimepangiwa kutolewa kwa watoto shuleni pia kimetoweka, wamechukua. Hii siyo mara ya kwanza kwa sakata la aina hii kutokea Uganda. Maafisa kadhaa katika ofisi ya waziri mkuu waliwahi kukamatwa kwa kuiba chakula cha msaada kwa ajili ya wakimbizi. Kulingana na sheria za kupambana na ufisadi Uganda, mtu yeyote anayepatikana na makosa ya ufisadi anaweza kuhukumiwa miaka saba gerezani au kulipa faini ya shilingi milioni tatu nukta tatu au kutumikia kifungo pamoja na kulipa faini. Rais Yoweri Museveni hajazungumzia wazi sakata hilo linaloonekana kuguza idadi kubwa ya mawaziri wake akiwemo makamu rais. Kujua mengi zaidi, tuungane sasa na Kenneth Lukwago akiwa Kampala, Uganda. Lukwago, idadi kubwa ya watoto walio barabarani wanaorandaranda Kampala ni watoto kutoka Karamoja, umbali wa kilomita mia nne tisini na mbili. Wanaposikia habari kama hizi kwamba chakula cha msaada, mabati na mbuzi wa kuweza kuwakimu kimaisha vimetumika na mawaziri, hisia zao ni zipi? Na hisia za raia wa Uganda kwa jumla ni zipi? Yaani watu wana uchungu wa hali ya juu kwa sababu hii ni kitu ambayo uh, watu wengi walikuwa wanafikiria haiwezekani, kwa sababu hii kitu ambayo inaitwa skando Karamoja, skando ilitokea tu kwa ghafla, hata hakuna mtu ambaye alikuwa anajua ati kulikuwa na mpango wa kuwanunulia mabati na kuwanunulia mbuzi. Hii ni kitu tu ambayo ilishitua kila mtu, lakini kuna uchungu ya hali ya juu kwa sababu kila mtu anasema wale wote waliohusika waliochukua hiyo mabati kinyume cha sheria lazima wajiuzulu, ama Rais Yoweri Museveni ambaye bado iko kimya aondoe ofisini. Na kwa hivyo uh, uchungu ni wa hali ya juu. Watu wa Uganda wamekasirika sana na tukio hilo. Washukiwa wakuu wakiwemo makamu wa rais, aliyekuwa spika wa bunge la taifa ambayo ni waziri wa mambo ya Afrika Mashariki Rebeka Kadaga, waziri wa fedha wote wahusika katika ofisi ya waziri mkuu, waziri anayehusika na masuala ya Karamoja, msaidizi wake. Watuhumiwa wanasemaje? Basi ni kitu ambayo imeleta mchanganyiko uh, kati ya mawaziri hao wote. Uh, kwa upande mwingine mawaziri fulani kama ule wa fedha, yeye ametaja wazi akisema alipokea hiyo mabati kwenye nyumbani kwake, uh, lakini haku agiza kuambia anataka mabati yeye, yeah, anasema alipewa zawadi, na kwa hivyo akafurahia. Ya kwanza akagawia mashule, makanisa, alafu nyingine tu bado iko kwenye kompaundi yake hajaamua um, afanyeje. Alafu kuna wengine pia tumewasikia, wengine wakisema ah, hii ilikuja, waliniambia tu kuna mabati fulani pokea nikapokea. Lakini tumeona waziri mwenyewe ambaye anashughulikia masuala ya kara moja, akiomba msamaha, anasema kulikuwa na tatizo, mpango haikufanywa vizuri, na kwa hivyo mabati ikapatikana ikiwa imeenda sehemu ambayo ilikuwa haipasi kuenda. Lakini hata hivyo, watu wanajiuliza, wanasema, kweli ulipoona mabati ambayo inaandikwa OPM na wewe mwenyewe ni waziri ambaye ulikuwa unasimamia hiyo maswala mabati ikaonekana kwenye nyumba ya mamako na ikiuzwa, kwa nini haukuchukua hatua? Na kwa hivyo bado ndo, kwa sababu nakuambia watu wanasema tu msamaha wake na maelezo yote ambayo mawaziri wanatoa haya, ha, hayana um, uh, msingi, na wanaendelea kusema tu rais Yoweri Museveni achukue hatua kali akiwa ni uh, mtu uh, ambaye anataka kuondoa uh, ufisadi na rushwa hapa Uganda. Kwa kawaida Karamoja ni mojawapo ya maeneo maskini zaidi nchini Uganda, sehemu ambazo zimekumbwa na matatizo muda mrefu. Mvua kunyesha hata Karamoja ni shida tupu, usalama ni shida tupu. Wanajeshi wamekwenda kule, wamejaribu kadri wawezavyo, imekuwa vigumu. Kwa muhtasari, ni watu ambao wametaabika miaka mingi. Linapofikia bungeni kwamba wanaotaabika, wanaotafuta msaada, msaada wao umeibwa na mawaziri, bunge linasemaje? Wabunge nao hawako na ha, wa, wametoa msimamo tayari aa, zaidi kwa upande wa upinzani, wana mpango wa kuleta motion wakitaka wa mawaziri ambayo wametajwa kwenye hiyo skando ama kwenye huyo kitu ambayo inaweza kuita wizi, yaani walazimishwe kutoka kwenye uh, ofisi zao ili um, uh, utafiti ama uchunguzi unayofanywa na IGG, Inspector General of Government, uendelee. Na kwa hivyo wanasema ya kwamba hawatakubali uh, mawaziri yao kuendelea kufanya kazi zao, shughuli zao kwenye bunge kama bado wana masuala makubwa ya kujibu kuhusu uh, hii mambo ya mabati na kwa hivyo Uh, ni kitu ambayo tumeona wabunge kutoka Karamoja wakipitia wakipitia kundi lao la Karamoja Parliamentary Group, wakitaja wanataka hao mawaziri ambao wame- wamehusika wame watolewe ofisini au wenyewe wajiuzulu, na wameungwa mkono na upande wa upinzani na wa, na bunge kutoka chama cha NRM wachache, ambao wanajulikana kuwa uh, na msimamo mkali kuhusu mambo ya rushwa na ufisadi wote wamechaguliwa na Rais Yoweri Museveni. Inaripotiwa waliofanya sakata hii ikajulikana ni maafisa kutoka Ikulu ya rais ambao wanahusika na ufisadi, walioteuliwa na Rais Yoweri Museveni. Kimya chake kinatafsiriwaje na raia wa Uganda pamoja na wale wanaochambua utawala wake? Zaidi watu wanasema huenda hatatoa hatua yoyote kwa sababu hii siyo mara ya kwanza. Uh, ufisadi ama rushwa kuonekana katika serikali yake. Na watu wengine wanasema hawezi akachukua hatua, kwa sababu ufisadi na rushwa ndiyo msingi ambayo unaendesha chama chake, kwa sababu wanasema huwa wanachukua pesa za umma, wanatumia kwa shughuli za chama chao, na hata yeye mwenyewe wanasema hana Uh, uwezo wa kusimama imara kwa sababu ni mmoja wa watu ambaye anatumika uh, pesa za umma kwa hali ya juu sana, na kuna maswali mengi kuhusu uh, namna State House inatumia pesa za mlipa kodi. Umeona ripoti zikionyesha ya kwamba kila siku anatumia bilioni mbili nukta nne ya Uganda kuendesha kazi za State House. Hiyo ni kitu ambayo watu wengi wameona kwa hali mbaya, na kwa hivyo watu wengi wanaendelea kusema tu, achukue hatua, achukue hatua, lakini bado ni kimya, na hiyo imeleta hofu ya kwamba huenda hatafanya kitu chochote na hapo mbele pengine yeye mwenyewe atazungumzia hii swala na kusema ya kwamba Uh, wasamehewe kulikuwa na makosa fulani na kwa hivyo hatutaona hatua yoyote. Hii ndio mm, sauti za watu nasikia uh, wakitoa. Hii si mara ya kwanza tumesikia msaada wa watu maskini kuibwa, na si mara ya kwanza kusikia kwamba chakula hata cha watoto kimechukuliwa. Ilikuwepo sakata la wakimbizi, ambapo hiyo hiyo ofisi ya waziri mkuu iliripotiwa kwamba ilikuwa inaongeza idadi ya wakimbizi na kuiba msaada wao, mabilioni ya pesa ambayo yalikuwa anapelekea wakimbizi kutoka Sudani kusini na Congo. Kuna watu katika ofisi hiyo ya waziri mkuu walikuwa wanaiba pesa hizo, hatua gani ilichukuliwa dhidi yao? Hakuna hatua yoyote ilichukuliwa. Uh, kulikuwa uh, na wachache ambayo siyo uh, wanasiasa ambayo walichukuliwa uh, kotini. Nakumbuka mmoja wao alikuwa ni katibu mkuu katika uh, ofisi ya waziri mkuu na yeye huyo alifutwa kwenye kazi, lakini kuna wengine ambao bado wanaendelea na kufanya kazi yao ndani katika ofisi ya waziri mkuu. Haswa maswali makubwa ni kuhusu wanasiasa ambayo wanaangaliwa kama watu ambayo wanamiliki uh, sehemu fulani katika wizara uh, uh, katika hiyo ofisi kuu ya waziri mkuu. Na kwa hivyo uh, ni hayo tu machache yaliyotokea. Tuliona watu wachache wakipelekwa kwenye kotini na wakafutwa kazi ikiwemo huyo katibu mkuu uh, aliyeambiwa uh, aende nyumbani bila kufanya kazi. Ni Kenneth Lukwago, mwandishi wa habari na mhariri, akiwa Kampala, Uganda. Asante Lukwago. Nakamilisha sehemu ya kwanza, narejea na sehemu ya pili muda si mrefu. Unasikiliza kwa undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Naitwa Kennes Bwire, mwandishi wetu wa Nairobi. Jason Nyakundi ameandaa ripoti ifuatayo kuhusu matayarisho ya uchaguzi mkuu Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Kwa maneno yake, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo Felix Chisekedi, kwenye kikao cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa wiki iliyopita huku Jiniva Uswisi, alisema kuendelea kwa vita mashariki mwa nchi kuna hatarisha mchakato wa uchaguzi ambao tayari unaendelea, kutokana na uhamishaji mkubwa wa watu kutoka maeneo ya mapigano, ukosefu wa usalama na kutofikika kwa maeneo hayo. Nalo shirika la habari la Reuters lilinukuu wataalamu wa uchaguzi wa Congo na wakigeni wakisema kwamba tume huru ya uchaguzi inaweza kuahirisha uchaguzi huo ambao umekumbwa na ucheleweshaji. Hali hii inatoa uthibitisho wa maoni ya rais wa Rwanda Paul Kagame kwamba rais wa DRC anatumia ukosefu wa usalama katika eneo la mashariki mwa nchi kuahirisha uchaguzi. Rais Kagame alisema mwishoni mwa mwaka jana kwamba anaamini uongozi wa DRC unabuni hali ya dharura ya kiusalama mwaka mmoja kabla nchi hiyo kufanya uchaguzi wa urais ili kupata sababu ya kuahirisha uchaguzi unaopangwa kufanyika Disemba mwaka huu. Tume ya uchaguzi tayari imeshindwa kufikia tarehe ya mwisho ya uandikishaji wa wapiga kura mara mbili magharibi kutokana na matatizo ya kiufundi. Na usajili hadi sasa haujawezekana katika eneo hilo lililo chini ya udhibiti wa M23 huko Kivu Kaskazini, mojawapo ya majimbo yenye wakazi wengi zaidi nchini DRC. Tom Ndahiro ni mchambuzi wa siasa nchini Rwanda, na kwanza nimemuuliza anavyoiona hali ya kisiasa nchini DRC. Sina hakika kuwa uchaguzi unaweza kufanyika kwa sababu dalili zilizopo ni kwamba Chisekedi hataki huu uchaguzi ufanyike, kwa sababu ana kwanza yale yaliyoahidi uh, hajatimiza hata asilimia moja, na ndio sababu hata wale wanaota wapinzani wake wanadhani kuwa yeye uchaguzi huwa na kuendekeza hii vita ya ma, ma, ma, ma, mashariki mwa nchi yake e, ni ni, ni mojawapo ni ya mikakati ya ku ya kufanya uchaguzi usifanyike. Hicho hilo ni jambo la kwanza. Kitu cha pili ni kwamba historia ya, ya ile nchi ni nchi ambayo naweza kusema kuwa haina uongozi e, na uongozi uliopo zinapofanyika siasa ukisema Uganda, Tanzania na, na nchi hizi zingine za Afrika Mashariki, wanda wanasiasa wanauza sera na sera ambazo zinatekelezwa kwenye kwenye ilani za uchaguzi. Uh, Kongo hakuna sera inayouzwa kwa sababu hakuna mkiongozi ambaye anazungumzia maendeleo Unajua, watu wengi wanadhani wana wana, wana uh, DRC ni nchi ya kawaida lakini ni nchi ambayo kusema kweli, uh, kisiasa na kisera imefirisika mno, kwa sababu hakuna mara ambapo kuna nchi, kuna sehemu za Kongo hazijui shule ni nini si, sehemu zingine hazijui hospitali ni kitu gani eh, miundo mbinu kadhaa. Sasa barabara nje ya katikati ya miji ni kitu ambacho hakijulikani hivyo, wa, na ndio hivyo na kuzungumza kuwa na kulaumu abc na, eh, na, na vitu kama hivyo, na unakuta wana, wanasiasa wengi wao wako kwenye wako kwenye utaratibu huo so ni kitu ambacho kusema kuwa ni siasa zitatokea, kutakuwepo na, na, na wanasiasa watakuja, watasema tunaporwa, tunafanya nini, lakini hakuna mtu anaweza kueleza kwa nini kuna vitu ambavyo havifanyiki katika nchi hiyo. Lakini ukiacha na hili eneo la ma mashariki mwa Kongo hasa majimbo matatu Kivu ya kusini, Kivu ya kaskazini na jimbo la Ituri ambayo yana wakazi wengi lakini hata sehemu zingine utaratibu uliopo kusema kuwandikisha wapiga kura, uh, kupeleka vifaa vya uchaguzi uh, na, na kadhalika hayawezekani kwa sababu nchi ukiangalia ufisadi uliopo na kutokuwepo na uh, miundombinu kusema kuwa utakuwepo na uchaguzi wa, wa huru na haki uh, ni naweza kusema kuwa ni ndoto za, za za mchana. Lakini kwa mujibu wa kalenda ya tume ya uchaguzi, uchaguzi huu utafanyika Disemba ishirini mwaka huu. Bodi ya uchaguzi inalenga kusajili wapiga kura milioni 49 wakati wa kipindi cha usajili. Mwenyekiti wa tume anasema kwamba hadi sasa wapiga kura milioni 25 wamesajiliwa. Ana matumaini licha wasi -wasi ya wasiwasi kwamba maeneo yanayokabiliwa na waasi wa M23 hayawezi kufikiwa na maafisa wa usajili. Fikiria, mahali sehemu ndogo tu ya nchi ina karibu makundi mia na hamsini yenye silaha, mengi kati ya hayo yameanzishwa au yanaungwa mkono na watu walioko serikalini. Unadhani uchaguzi huo hata ukifanyika, ha, kutokwepo na kura ya huru na haki kweli? Nadhani ni kitendawili ambacho sio rahisi kukitegua. Um, ukiacha na hayo maeneo yenye vita, chukua eneo la, na jimbo la Tanganyika, chukua eneo la, la Maniema la Ekuateur la na, na, na, na Kongo ya juu na hata kwingineko naenda Katanga ambako kuna upinzani mkubwa sana sana wa huyu huyu mfanyabiashara naitwa Moezi Mwe, Katumbi. Wanamgambo wa, wa chama cha chama tawala cha UDPS ya, ya Chisekedi wamekuwa wakifanya vurugu na kuwatishia na hasa kuwapiga wafuasi. Nadhani watu wangekuwa na, wana wanayaona hayo wangejua kuwa si rahisi kutokusema kuwa uchaguzi huo utafanyika hata ukiacha majimbo yale ya Kivu ya kusini kaskazini na Ituri, ambayo ni sehemu sio kubwa sana ya ya DRC, pamoja kwamba tukisema sio eneo kubwa <laughs> ni, ni eneo kubwa ukilinganisha na Kongo yenyewe, lakini Kivu ya kaskazini yenyewe inazidi Rwanda. Hayo yote ni, ni, ni vitu ambavyo vinakuonyesha au ni vigezo no vinaweza kusaidia kuona kuwa uchaguzi kuwepo, unaweza kuwepo, lakini katika mazingira ambayo ni yenye ye, ye utata mkubwa kwa sababu kubadilisha mambo Kongo inahitaji utashi wa kisiasa wa ku, ku, kuwa na mabadiliko. Utashi huo wa kisiasa siuoni. Mi nikuambia kuwa nchi nyingi wakati wa uchaguzi au kabla ya uchaguzi ilani za uchaguzi zinazungumzia sera, matarajio, maendeleo, kitu ambacho kinaweza kuwasaidia. Nikupe kama ni jibu ni kuwa wakweli, nakuambia, tatizo kubwa la nchi hii ni uongozi. Nadhani mtu ambaye amejaribu kuwaeleza ukweli hivi karibuni ni Rais Macron wa Ufaransa. Hasa msimtafute mbaya wenu nje ya nchi, mbaya wenu yuko hapa hapa, ni uongozi, ni uongozi hauna mwelekeo, na nadhani ndo kitu ambacho watu wanaoipenda ile nchi wanapashwa kuwaeleza Wakongomani. Mapigano ya Kivu wa lazima wakazi wengi kukimbia vijiji vyao. Kulingana na Umoja wa Mataifa, Kongo ina wakimbizi wa ndani milioni tano nukta saba ambao wamekimbia ghasia katika mikoa ya Kivu Kaskazini, Ituri, Kivu Kusini na sehemu za mkoa wa Kasai katikati mwa nchi. Mzozo mkubwa unaohofiwa, kwani wapiganaji huko mashariki wanaendelea kupuuza wito wa kusitishwa kwa mapigano. Jeshi la Congo na kundi la M23 wanaendelea kupigana huko. Waasi waliotakiwa kuanza kuondoka katika maeneo yaliyokaliwa Februari 28 kwa mujibu wa ratiba mpya ya kujiondoa iliyoamuliwa na wakuu wa nchi za Afrika Mashariki Februari 17 mjini Adis Ababa. Wakikiuka makubaliano, wabunge kutoka Kivu Kaskazini, eneo linalokumbwa na ukosefu wa usalama, sasa wanaiomba serikali kusimamisha mchakato wa uchaguzi ili kupata suluhu kutokana na hali tete ya usalama, ingawa maafisa wanahisi kuwa eneo la mashariki itakuwa muhimu kwa uchaguzi. Inakumbuka kuwa Rais Shisekedi mwenyewe aliingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na tisa bila eneo hilo. Ripoti ya Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani mwelekezo. Amekuwa Saida Hamdun. Jina langu ni Kennes Bwire. Msikilizaji, nikutakie usiku mtulivu. Asante kwa kusikiliza.