Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Yafuatayo sasa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Sanday Shomari. Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia tangazo la kundi la M23 kwamba litasimamisha mapigano huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini ahadi halisi ipo vipi? hali hii tunavyoona kwa sasa ni kusema kwamba wenyewe m ishirini na tatu wamesema kwamba leo wanaweza wakaisa mapigano lakini bado habari ambazo tumepata ni kusema kwamba bado wanaweza kupigana, ila tutatizama mpaka jioni tuone hali itavyokwenda. Hayo yakiendelea nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, nchini Nigeria wapinzani bado wanaendelea na kupinga matokeo ya uchaguzi wa hivi karibuni. Tatizo nini ni nini hasa? Ukitazama okay, wengi ambao wamekuwa wakienda tofauti na kutokubaliana na matokeo ni hasa kwa namna gani mgombea wa chama tawala Tinubu aliweza kushinda na hasa kwa kushinda kwa kiasi kidogo, kwa majini ndogo ya kura dhidi ya upinzani wake uh, wa karibu watiko bakali, lakini vile vile Peter Obi. Nam basi, msikilizaji wangu nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu. Namba karibu katika kwa undani ambapo leo hii tunaanzia nchini e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo kile ambacho kinaendelea e, kuonekana kutokea huko ni swala la tangazo la kundi la M23 e, kwa kusema kwamba watasimamisha mapigano hii leo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa waasi wa M23 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuheshimu mkataba wa sitisho la mapigano ambao ulikuwa ukitarajiwa kuanza hii leo. Antonio Guterres amekaribisha juhudi za kieneo na za kimataifa zinazoongozwa na rais wa Angola na Umoja wa Afrika kwa ajili ya kujaribu kuzuia mzozo ambao umekosesha makazi maelfu ya watu hadi hivi sasa. Masaa machache kabla ya tangazo la sitisho la mapigano ambalo eh, lilihamis eh, lilielezwa na rais wa Angola kuanza, mapigano makubwa baina ya ya jeshi la Angola na kundi la M23 eh, yameendelea katika jimbo la Kivu Kaskazini. Eh, katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa ameshitumu ghasia zote dhidi ya raia na kutoa wito kwa makundi yote yenye silaha kuweka silaha zao chini na kuacha ghasia kabisa. Ghasia zinazoendelea eh, zimekosesha makazi maelfu ya watu katika mwaka uliopita na kusababisha kuzuka kwa shutuma kwamba Rwanda inafadhili waasi ambapo Kigali imekanusha tuhuma hizo. Ikumbukwe mwishoni mwa juma, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitembelea katika jiji la Kinshasa, na kile ambacho aliyokiweka bayana ni kufanya mazungumzo na viongozi wa mataifa hayo mawili ya DRC na Rwanda eh, kwamba wafikirie namna ya kusitisha eh, hali hii ya mzozo unaoendelea huko mashariki mwa uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kutokana na hayo yote, hapa nimezungumza na asani Kazun zunugumza ambaye ni katika kufahamu kile ambacho eh, anakijua kinachoendelea kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo eh, kwa hivi sasa. Asante, labda utueleze nini kinaendelea kwa hivi sasa na hali halisi iko vipi mara baada ya tangazo kwamba emu ishirini na tatu itasitisha mapigano eh, mapigano ambayo ilitangaza kusitisha majira ya saa sita kamili mchana, hali ikoje? hali tisi tunavyoona kwa sasa ni kusema kwamba wenyewe M ishirini na tatu wamesema kwamba leo wanaweza wakaisha mapigano, na mda wenyewe ambao walikuwa wanazungumzia ilikuwa ni saa sita masaa ya mashariki mwa Kongo, lakini bado habari ambazo tumepata kwamba bado wanaendelea kupigana. Kwa hiyo watu wanaishi katika sintofahamu, ila tutatizama mpaka jioni tuone hali itakavyokwenda, lakini matumaini ya watu kuona suala hili linafanyika yakoje? hapo watu wan naamini kweli M ishirini na tatu hii leo watasimamisha mapigano. Tumaini lilikuwepo kufatana na jinsi rais wa Ufaransa mwenyewe alivyozungumzia, lakini ukifatana na jinsi hawa watu huwa wanazungumzia mambo yao, sio mara ya kwanza kusema kinagaubaga kwamba watasitisha mapigano. Ukumbuke e, hapo awali walikuwa pia tena wana, wakati walitoka sehemu za Nairobi kule, walizungumzia kwamba wanataka kusitisha mapigano, lakini baada ya siku tu kidogo walianza tena kupigana. Matumaini sio inakuwa ile matumaini ya kuangalia tuone kazi itakavyokwenda kazi, lakini wenyewe ukiangalia historia yao, historia ya kuaminisha lakini ukiangalia katika taarifa ambayo wameitoa ya kusitisha mapigano, kikubwa ambacho wamekieleza ni nini hasa? Wameashiria kwamba safari hii wanamaanisha kile wanachokizungumza, au ilikuwa ni taarifa ambayo uh, ipo tu ya kiujumla jumla? Yenyewe taarifa yenyewe walizungumzia kiwazi kwamba ilikuwa kufuatana na zile mbinu mbinu za Rais Lorenzo wa Angola na zile presh zilitokea kwa rais wa Ufaransa, ilikuwa zile presh zikafanya kwamba wenyewe wakubali kwamba watasitisha mapigano. Sasa watu walikuwa na imani kwa kuona kwamba Ufaransa wameingia ndani na huyo Lorenzo kama vile mshirikishi wenyewe wa shida yenyewe la mashariki, imani ikawa kwamba mara hii hali inaweza ikawa shwari kidogo. Lakini mpaka sasa hivi tunavyozungumza nawe, ndugu mtangazaji, hakujawa kabisa ile pruvu ya kuonyesha kwamba tumeingia sasa katika kuachana na vita, hali bado ni kuwa tete huko sehemu za mashariki. Mara nyingine huwa wanatoa zile taarifa ya kusema kwamba ili sisi kufanikisha hili a, maswala mawili matatu lazima yawe yamefanyika. Wao masharti gani ambao pengine walitoa kuona kwamba endapo yatatekelezwa, basi watasimamisha haya mapigano kwa siku ya leo, au hakukuwa na masharti yoyote kutoka kwao? Ukisoma ile komunike ambao wameandika, masharti makubwa ambayo naweza nikasema kibinafsi kwamba yalikuwepo nikus kwamba Rais Chisekedi alikubali. Sasa Rais Chisekedi alikubali kwamba wakisitisha mapigano yeye na serikali yake wamekubali kukaa kwenye meza ya majadiliano na wapate kupata suluhu katika shida hiyo. Sasa hiyo kukubali kwa Chisekedi inamaanisha kwamba serikali imeshakuwa tayari kuzungumza nao, na hiyo ndio iliwapatia imani ya kusema wanaweza wakasimamisha, na serikali itakuwa wazi sasa kuzungumza nao, maana hapo awali serikali ilikuwa na kataa kabisa kuzungumza nao. Kwa mazingira ambayo yapo, unadhani serikali ya rais Felix Chisekedi itakubali kuzungumza nao, kukaa nao meza moja? Maanake masharti ambayo wamekuwa wakiyatoa ni kama vile E, kutaka sasa kuwa sehemu kubwa tu ya jeshi hali kadhalika ya serikali na jumuiya nzima ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hiyo sasa itafatana na hiyo itafatana na vuta ni kuvute ya serikali, kati ya serikali na wenyewe. Lakini inaweza nikakufahamisha kwamba bunge eh, la taifa hapa lilichukua azimio miezi iliyopita kusema kwamba, eh, akuta kuwepo tena, eh, kuingiza katika jeshi la nchi, eh, wale watu ambao wanatoka katika hizi makundi za kupigania zinavyo zinazofanya vita eh, katika nchi. Kwa hiyo bunge la taifa litoa hiyo azimio, na serikali yenyewe in, in, ilisema in, kwamba in, inaweza ikakubali baadhi vitu ambavyo wanahitaji, lakini sio kwamba watawaingiza katika jeshi la nchi. Inaweza ikawezekana pengine baada ma, ya majadiliano, wakaingizwa waka katika serikali na na mashirika mengine mingine ya serikali, lakini kijeshi itaomba pia bunge tena ikutanane na ipate kutoa azimio la kusema kwamba eh, yale makundi ambayo yanapigana hayaruhusiwi kuingia katika jeshi la nchi. Nyinyi sasa kama wachambuzi, kwa hali ya mambo ilivyo hivi sasa, mnadhani uh, hii amani ambayo imekuwa ikipigwa kelele na jumuiya hata ya kimataifa hasa kwenye kundi hili la emu ishirini na tatu ambalo limepamba moto kweli toka kipindi cha mwaka jana, mnaona eh, hali hii inaweza kuelekea katika hali nzuri ya utulivu au bado mnakuwa mna wasiwasi? Na kama mna wasiwasi, wasiwasi mkubwa mliokuwa nao ni nini hasa wasiwasi? Kwanza inakuwa niyo, niyo hali ya kuto ya kutokuaminiana kati ya nchi jirani hususan nchi za huko mashariki na raia ambao sisi tunaishi katika mashariki unakuwa hiyo hali ya kutokuaminiana. Maana kama sisi tunavyojua, ni mtangazaji, ripoti nyingi sana zilitolewa kutoka umoja mataifa, hususan shirika mbalimbali kutoka hii nchi. Hawa hawa majirani zetu hawa, asilimia yao sana wanatumania rasilimali ya kutoka mashariki mwa Kongo. Kwa hiyo inakuwa ni kama hali ya kuonesha kwamba kila wakati wakiwa wako katika shida ya kiuchumi, wanakuwa wanakua vinginevyo ili wapate kupora tunakuwa kama vile tunakuwa na hiyo hali yaizojua tu kufuatana na majirani zetu hawa, hizi nchi ambazo tuna, tunakuwa nazo mipaka, zinakuwa na hiyo inakuwa kama, kama tapia sasa. Kwa hiyo itaomba muda mrefu kwanza, nchi yenyewe, nchi ya Kongo jiani iwe na jeshi ambalo litachukua kweli security ya mipaka yake, na sisi sote katika hii East African Community tuwe na yaani policy nzuri ambazo zitakataza nchi ziwe zinaingiliana kati ya zenyewe na wazi. Ikienda katika hiyo njia, huko mbele tunaweza tukawa na imani zaidi, lakini kama kuchukuliwe mipango ile ambayo inaweza kuleta inaweza katia vipengele vya kuwa na zile polisi ambazo zinaweza kukataza nchi kuingia katika nchi nyingine ya majirani kama zitakuwa zitakuwa vigumu. Unadhani mtego ambao upo hivi sasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaweza kujinasua? Mimi naimani kwamba Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaweza kuwa na o uwezo kwanza, inafatana na leadership yenyewe. Unajua, Rais wa Ufaransa huyu alikuwa hapa hizi siku mbili tatu zilizopita, na katika ile conference ambayo Rais Sekedi alikuwa na Rais wa Ufaransa, kuna baadhi ya vitu ambavyo alizungumzia kweli vilishangaza raia, kufatana na CCA mwenyewe Rais Sekedi alivyochaguliwa na vingine. Yani, hali kama hiyo inaonyesha kwamba hata katika enzi za juu kuna kuwa kuna kuwa weaknesses zinakuwa nyingi na, na ukiwa kama bado na kiongozi ambayo kufatana kutoka kwa anji za juu, hali sio kwamba inaboreshewa vizuri, huwa inakuwa shida kusema kwamba e, sera ziwe, sera ziwe nzuri na polisi iwe nzuri na vingine. Mimi naimani kwamba pengine leadership iwe nzuri zaidi, tukiwa na rais na serikali ambayo inajiboresha vizuri zaidi, unaweza kukawa mipango mizuri na ambayo inaweza kakusaidia na wazia. Hiyo ndio shida bado ingali katika uongozi wa nchi hii. Nam, huyo ni Asmani Kazunguruka akizungumza nasi eh, juu ya mustakabali wa usimamishwaji wa mapigano ambayo eh, yalitangazwa kufanyika hivyo hii leo na kundi la M23 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, lakini habari ambazo bado zinaendelea kutoka huko, baadhi zikisema kwamba kuna sehemu kulikuwa kuna, kuna viashiria ya mapigano kuendelea, lakini jambo hili tutaendelea kulifuatilia kujua nini hasa ambacho kimetokea kama e, taarifa ile ambayo imetolewa na kundi la M23, basi ujumbe wake umetekelezwa kama ulivyoelezwa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya Kwa Undani, muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo tunaendelea kuangalia yale ambayo yanaendelea kujitokeza mara baada ya uchaguzi wa Nigeria, ambapo msemaji wa mshindi wa uchaguzi eh, mkuu wa Nigeria mwezi uliopita Bola Ahmed Tinubu ameshutumu mgombea wa chama kikuu cha upinzani kwa kuandaa ukumbi wa michezo kwa kuwaongoza wafuasi kupinga matokeo ya kura. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa uh, wito kwamba hali iendelee kuweka kuwa ya utulivu, ambapo ikumbukwe, maelfu ya wafuasi waliovamia waliovalia uh, nguo nyeusi na kuongozwa na mgombea aliyekuwa mstari wa mbele katika uchaguzi wa Februari 25 wa uraisi ali Atiku Abubakar waliandamana kwa kupinga e, katika makao makuu ya tume ya uchaguzi kwenye mji mkuu Abuja Machi sita, na kuzuia lango la kuingilia wakidai uchaguzi urudiwe. Bwana Abubakar, makamu wa rais wa zamani aliyegombea urais kwa mara ya sita, ameapa kupinga ushindi wa Tinubu mahakamani akidai kuwa uchaguzi uliibwa na kulikuwa na vitisho kwa wapiga kura. Tume ya uchaguzi imesema bwana Tinubu ameshinda uchaguzi huo kwa asilimia thelathini na saba. Sasa kile ambacho e, tunataka kukijua ni kwamba nini ambacho kinasababisha hali hii iendelee kujitokeza ya kupinga matokeo ya uchaguzi huo. Huyu hapa ni Golak Ngingo, mchambuzi wa masuala ya kisiasa. Ukitazama okay, wengi ambao wamekuwa wakienda tofauti na kutokubaliana na matokeo ni hasa kwa namna gani mgombea wa chama tawala Tinubu alivyoweza kushindwa na hasa kwa kushinda kwa kiasi kidogo, kwa majili ndogo ya kura dhidi ya upinzani wake, uh, wa karibu Atiku Abubakar, lakini vilevile Peter Obi, na hasa taasisi zingine za uangalizi zikiwa nje zile za Afrika kuamini kwa ya kwamba kulikuwa na matatizo mengi ya kiuchaguzi ambayo kimsingi yangeweza kufanya kwamba matokeo yasiwe yasiwe ya kutosheleza kwe kutoa mshindi lakini ukitazama vilevile vile ushindi wa mji wa Lagos ambao ulikwenda kwa Pita Obi ambao ilikuwa ndiyo ngome ya mgombea wa chama tawala Tinubu na ambaye pia alikuwa meya wa muda mrefu wa Lagos ile imetoa taswira ya kwamba kama matokeo yale yaliweza kupikwa. Lakini vilevile vile ukitazama kula ambazo wameweza kumpa ushindi dhidi ya idadi ya Wanigeria, kwa hiyo kuna mambo kadha wa kadha ambayo yameweza kutiliwa mashaka, na ukitazama hata matamko ambayo yameweza kutolewa na barozi kama barozi wa Marekani na kusema ya kwamba matokeo ya uchaguzi ajaendana na matakwa ya Nigeria na vile vile kuweza kuunga mkono uh, hatua ambazo wamesema watazichukua, akiwemo Atiko Bakari pamoja na na Peter Obi za kwenda mahakamani kuweza kupinga matokeo yenye ya uchaguzi. Kwa hiyo ukitazama hao wote hawa wana, wanaelekeza wana lawama kwenye tume ya uchaguzi ya Nigeria kwa kuamini ya kwamba haikufanya mchakato wa haki hasa kwenye namna majumuisho ya kula, lakini vile vile uh, ushindi ambao umeweza kupata kwa mgombea wa chama tawala wanaamini ya kwamba Kutokana na matakwa ama mtazamo wa Nigeria walio wengi, msemaji wa mshindi wa uchaguzi wa Nigeria e, Bola Ahmed Tinubu ameshutumu kwamba mgombea wa chama kikuu cha upinzani kwa kuandaa ukumbi wa michezo na kuongoza wafuasi wengine e, kupi, kupinga hizi kura ama majibu ya uchaguzi. Kuna uwezekano wote ule wa kubadilisha haya ambayo yapo mpaka hivi sasa good luck badilisha matokeo itategemea ni kwa namna gani, ama ushahidi wa kiasi gani ambao utapelekwa mahakamani wa kuweza kupinga matokeo. Lakini kama ambavyo tunafahamu, chaguzi nyingi za Afrika uh, imekuwa ni vigumu sana kuweza kubatilisha matokeo katika mahakama za kiuchaguzi, ingawaje kwenye nchi kadhaa yalishawaitokea na kuweza kubadilisha matokeo, lakini uh, mara kadhaa imekuwa ni vigumu sana, na hasa ikizingatiwa kwamba hakuna sana ushahidi ambao unaweza ukajitosheleza ambao umeweza kuzungumzwa na wagombea wengine nje ya kuamini tu ya kwa kwamba uh, majumuisho ya kula kwenye baadhi ya vituo yalifanyika nje ya wakati, lakini wakiamini vilevile kura zingine ambazo zilikuwa zimeshaweza kupigwa zilionekana katika baadhi ya vituo vya kupigia kura, ambavyo mara kadhaa tumeshuhudia kwamba mahakama hizi za kikatiba, mahakama ambazo zinadili na uchaguzi zikitoa mahitimisho ama maamuzi ya kwamba kweli kulikuwa na mapungufu, lakini yasingeweza kuathiri kura za jumla za urahisi, na hasa kutokana na madhaifu yenyewe ya kikatiba, hasa ya Nigeria ambako mshindi anashinda kwa kupata wingi wa kura, kutazama baadhi ya mataifa ambayo yamejaribu kuhakikisha kwamba uchaguzi wa rais unatoa basi kiongozi ambaye anaungwa mkono na watu wengi, kwa kuweka mazuio ama maelekezo ya kikatiba ya kwamba lazima apate, uh, nusu ya kura zote zinazopigwa, kitu ambacho Nigeria wao hawana. Kwa hiyo hatutazami ya kwamba kama inaweza ikaleta utofauti zaidi, lakini kama kungekuwa na utaratibu wa kuhitaji zaidi ya nusu ya kura, tunaweza kuamini labda mahakama ingeweza kubatilisha na kuruhusu mzunguko mwingine wa pili wa uchaguzi. Lakini kwa sasa hatuoni hilo likifanyika, na ikizingatiwa kwamba mshindi vilevile ametokana na chama tawala, lakini vile vilevile mshindi ana ukwasi mkubwa wa kifedha ambayo wakati fulani katika nchi za Kiafrika hizi zimekuwa ni sababu ambayo inaweza ikamfanya mtu aweze kushinda uchaguzi nje ya sera zake, na kwa namna gani anavyoweza kujinaji. Atiku Abubakar huyu ni mpinzani mkuu wa Tinubu, kile ambacho amekiweka bayana kwamba yeye anataka kwenda mahakamani, ana ushahidi unadhani wa kutosha wa kuweza kukubatilisha haya ma E, tokeo na mahakama ikamsikiliza, kwa sababu kama umezungumzia, bado Bwana Tinubu ana ushawishi mkubwa sana katika siasa za Nigeria. Ukitazama hakuna sana sababu kubwa, kama nilivyozungumza kwamba waangalizi wa Afrika wakiongozwa wa na Rais Kenyatta waliweza kuzungumza wazi ya kwamba hakuna sana mapungufu makubwa ambayo yangeweza kuathiri matokeo ya uchaguzi, ambapo mara kadhaa kwenye kesi kama hizi watatazama mtazamo waangalizi wati mataifa, wati uemo, amba, waangalizi wakazi, amba, wa waangalizi wa kimataifa wakiwemo angalizi wa kazi ambao mara nyingi wanaotokana na jumuiya za ukiacha mabarozi Uki na taasisi zingine za nje ambazo zimeweza kutilia shaka matokeo ya uchaguzi, lakini taasisi nyingi za uangalizi wa Afrika hazijatilia shaka matokeo yenye uchaguzi. Kwa hiyo hatuamini sana kama unaweza kuwa na ushahidi wa kuweza kutosha kuweza kubatilisha matokeo, na kama nilivyosema ya kwamba mahakama inaweza ikaridhia kwamba kuna mapungufu ya kiuongozi ama ya katika taasisi nzima yenyewe ya, ya uchaguzi ya Nigeria, lakini haiwezi kuathiri matokeo jumla urahisi, na kama nilivyosema ya kwamba kwa sababu ya mapungufu madhaifi ya kikatiba ya kutaka tu wingi uh, wa kura wa mgombea kuweza kumpa ushindi basi ile inaweza ikawa ya isilete faida sana kwa Atiko Bakari na wenzake katika kuweza kubadilisha ku, ku, matokeo yenyewe ya jumla uchaguzi wa uraisi nini. Ambacho uh, tafsiri yake mnaipata eh, mara baada ya huu uchaguzi ni kwamba Tinubu hakubaliki au anakubalika, maanake tumeanza kuona visa mbalimbali vya watu waki E, kama vile kudhihaki haki ushindi wake, hali kadhalika ikichukuliwa kwamba pengine mambo haya yalitakiwa yaone, yaonekane sana wakati wa kampeni tofauti na mara baada ya uchaguzi. Hii inatoa ishara gani? Ni kukubalika au kutokubalika kwa huyu rais mteule wa Nigeria? Ukitazama ya kwamba sehemu kubwa ya Nigeria wa sasa ni vijana, lakini vijana hawa ndo walikuwa wakimuunga mkono zaidi Peter Obi, lakini kikubwa ambacho kimeweza kuonekana kwenye matokeo ya uchaguzi ya kwamba vijana wengi hawakushiriki zoezi lenyewe la kupiga kura wale wengi ambao walishiriki ni umri wa kati na umri wa juu ambao kimsingi wamekuwa wakimuunga mkono Tinubu na kutokana na ushawishi wake na ukwasi wa fedha. Kwa hiyo baada ya matokeo, vijana wengi hawajaridhishwa na matokeo, lakini ukitazama kwa mahudhurio wenyewe ya uchaguzi, vijana wengi hawakuhudhuria kuweza kupiga kura Nigeria. Lakini baada ya matokeo, wanaamini mgombea walikuwa wanamuunga mkono angeweza kushinda, lakini ni vigumu kushinda bila wenyewe kushiriki zoezi la kupiga kura. Kwa hiyo ukitazama, unaona ya kwamba kutokana ama na, na na kukosa ukwasi wa kutosha wa kifedha wa kina Peter Obi hawakufanya hamasa kubwa kwa vijana kuweza kuwapigia kura na kuweza kuweza kubatilisha uh, matokeo yenyewe ya uchaguzi. Waliacha tu ya kuamini ya kwamba vijana wengi wa Nigeria wanaweza kushiriki zoezi la kupiga kura na kupata ushindi na wa moja kwa moja, na ndio maana kama nilivyozungumza ya kwamba kwenye mji mkubwa kama Lagos ambao sehemu kubwa ni vijana Peter Obi aliweza kushinda, lakini miji mingine uh, watu wengi hawakuweza kupiga kura, hasa vijana, walipiga kura wazee na wengine ambao wanaunga mkono chama tawala cha Bwana Buhari na na ana na, na, na, na, na, na, wenzake kwa hiyo ndio haya imekuwa changamoto ya kuweza kuwapa wao matokeo ya, ya uchaguzi. Na hao ndio wamekuwa mara kadhaa wakikebei, hasa umri wenyewe wa miaka sabini wa Tinubu, na kutazama kuona ya kwamba hana nguvu za kufaa kuwa rais na mambo kadha wa kadha, lakini ushiriki wao kwenye zoezi lenyewe la kupiga kura haukuwa wa kutosha, na ndio maana inawezekana matokeo pia ya kwenda kama vile vijana ambavyo wameweza kutazama, na ndio kama nilivyorejea hapo awali ya, ya kwamba wanaweza wakakosa sababu za msingi za kuweza kubatilisha matokeo ya ujumla urahisi, na hiyo inaweza isiathiri sasa ushindi wa mustakabali wa Nigeria baada ya uchaguzi ni nini hasa? Ukitazama siasa za Nigeria zi bado zina changamoto kubwa, hasa kwa sababu kama nilivyosema ya kwamba wanaoendesha siasa ya wa Nigeria ni wenye ukwasi wa kifedha, hasa wenye umri mkubwa ambao waliweza kunufaika na kipindi cha mpito cha Nigeria wakati wa utawala wa kijeshi kuweza kujilimbikizia mali na rasilimali za kutosha, ambazo zinawafanya urahisi wa kuweza kuendesha siasa. Na ili tabaka la vijana liweze kuleta viongozi, maanake ni lazima kweli yafanyike mageuzi, hasa mageuzi katika mfumo mzima wa kufanya siasa, lakini vile vile ushiriki wa kisiasa Nigeria, ingawaje tunatazama ya kwamba kumekuwa na kuamba, ni malalamiko makubwa kutoka kwenye mataifa makubwa kuhusu matokeo yenyewe ya uchaguzi, lakini kama ilivyozoeleka ya kwamba mwisho wa siku a mataifa makubwa kama mahakama ikisema Tinubu ushindi wake ni halali, maana yake atamuunga mkono bwana Tinubu kwa mujibu wa mikataba ya Vienna ya ya mahusiano ya kimataifa na mahusiano ya kibalozi, hayatakuwa na namna ya kuendelea kuunga mkono wagombea upinzani ambao walioshindwa, na hatuamini kama wao wanaweza kubatilisha siasa ya Nigeria, lakini mwisho wa siku kutazama, Atinubu na Atiko Bakari vile vile ni matajiri ambao tunaamini interesti zao zinafanana, hata mwisho wa siku haitokuwa zaidi katika kutazama masilahi yenyewe ya Nigeria, ni hasa zaidi katika kutazama masilahi yao wenyewe binafsi, kwa watuamini kama kunaweza kuwa na mabadiliko yoyote, ama kunaweza kuwa na utofauti kuwa, labda tunaamini tabaka la vijana linaweza kuleta chachu ya mageuzi baada ya miaka kadhaa ijayo, hasa kutokana na namna ambavyo wamekuwa wapendezi na viongozi ambao umri wao umekwenda ume kuweza kushika uongozi Nigeria na, na wakiamini ya kwamba hao ndio wamekuwa wakileta changamoto changamoto na matatizo ambayo vijana wamekuwa wakikumbana nayo. Naam, asante sana. Huyo ni uh, Goodluck Kingingo, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza eh, nami kuhusiana na kile ambacho kinaendelea kule nchini Nigeria, ambapo licha ya matokeo kutangazwa, bado upinzani unaendelea kuwaeleza wafuasi wake waendelee kupinga matokeo hayo ya uchaguzi, huku katika mitandao uh, taarifa mbalimbali ama vitu vya kudhihaki ama kumdhihaki mshindi wa uchaguzi, eh, wa Nigeria, Bola Ahmed Tinubu, eh, kama ah, atakuwa ni raisi mwenye umri mkubwa wa taifa hilo ah, la Nigeria, taifa ambalo lina idadi kubwa ya watu wengi barani Afrika, halikadhalika taifa lenye uchumi mkubwa kuliko taifa lolote barani Afrika. Tutaendelea kuangazia kile ambacho kinaendelea kujitokeza nchini Nigeria katika siku zijazo, kutoka katika meza hii ya kwa undani, mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukrani za dhati zikufikia wewe msikilizaji kwa kuwa nasi katika matangazo haya. na haya yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC. Basi nakuacha na kibao hiki, kabla ya kukamilisha matangazo haya.