Here on VOA1 The Hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa matangazo ya VOA Express hewani moja kwa moja kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Leo Express Patrick Ndwimana, lakini vile vile niko na mzee wa kazi hapa, mtaalamu, mzee wa mambo mbalimbali mbali tofauti, eh, hata yanayohusu vijana eh, hata yanayohusu vijana zaidi. Japokuwa ni mzee, lakini upande wa vijana ana, ana habari nyingi kuhusu vijana. Namkaribisha BMJ Mredi. <laughs> <laughs> Kule Kenya wanasema mzee ni wewe. <laughs> ana, ana, a, a, a, ana, akitaka kuongea vibaya zaidi anasema mzeni wewe na watu wenu, au mzeni baba yako. Haya, karibu BMJ. Asante sana, asante sana Pat. Basi tumejiandaa vilivyo katika VOA Express leo, ikiwa ni siku ya Jumanne, tarehe kumi na nne mwezi wa tatu mwaka elfu mbili ishirini na tatu Eh, tutakwenda mpaka Kenya kuangalia hali ilivyo baada ya ripoti kutoka ambayo inaeleza kwamba vileo mbalimbali mbali pamoja na dawa za kulevya, hali imekuwa mbaya katika maeneo tofauti tofauti, e, e, katika nchi hiyo kulingana na uh, taasisi au uh, mamlaka e, iliyo na majukumu ya kuangalia hali hiyo inayojulikana kama Nakada. Vilevile vile, vile tunakwenda mpaka Tanzania, Patrick. Tanzania kuna habari ambayo nilipoisikia jana nilifikiri labda ni utani, lakini mm -hmm. habari ni sahihi kabisa sababu uh, huko uh, uh, Dodoma Uh, ni kwamba kuna vijana kutokana na kukata tamaa waliposikia kwamba kuna hospitali ya Benjamin Mkapa uh, ambayo inafanya shughuli ya kupandikiza figo, basi wakaanza kupiga-piga simu huko na kuuliza, je, mnaweza mkatuuza mkauza figo? kwa hiyo hili, uh, ni jambo ambalo tutazungumza na kijana mmoja ambaye ni mdau ambaye na shirika linalohimiza vijana kujikwamua kielimu na kiuchumi. E, tumsikie atasema nini kuhusu uh, hali hii. Safi kabisa, tutasikia yote hayo. Hali kadhalika tutakuwa na barazani, ambapo tunakuuliza swali kwamba nini ambacho ungependelea kuona? Je, kuwanji, kuajiriwa au, kuajiri, e, kuajiriwa au kujiajiri mwenyewe, nini ambacho unapendelea? Bila shaka mada hii inaendana au inaambatana na hii habari ambayo tumeisikia Tanzania, sababu mpaka kufikiria kuuza kiungo chako muhimu cha mwili labda ni kutokana na hili ya kukosa ajira. Safi kabisa, tutakuwa na mengi mengi mengi zaidi, lakini tuanze huko Kenya kama ulivyosema Patrick, uh, ama kama nilivyoeleza katika vitokezo vyetu ni kwamba, eh, pombe imesalia kuwa kileo kinachotumiwa vibaya zaidi nchini Kenya ambacho kimeorodheshwa chini ya mkusanyiko wa dawa za kulevya ambavyo ambazo, zinasemekana kwamba zinatumiwa vibaya zaidi katika taifa hilo la Afrika Mashariki, kulingana na matokeo ya hivi karibuni ya mamlaka ya kitaifa ya kampeni dhidi ya matumizi mabaya ya pombe na dawa za kulevya maarufu NACADA. Kulingana na ripoti ambayo ni ya mwezi uliopita Februari, iliwasilishwa kwenye baraza la magavana, iliyopewa jina la hali ya dawa za kulevya nchini Kenya, Uuzaji wa pombe mitandaoni umeelezwa eh, kwamba ndio umefanya vita dhidi ya utumiaji wa dawa hizo eh, kuwa mgumu zaidi hasa miongoni mwa vijana. Na katika ripoti hiyo ambayo, uh, na kada yenyewe inasema kwamba imetiwa wasiwasi nayo, eh, inaeleza kwamba eh, pombe sasa eh, watu wapatao milioni tatu mia moja tisini na tisa na hizi takwimu siku hawakueleza uh, kabisa wamezipata vipi, lakini pia kulikuwa na uh, idadi ya watu waliohesabiwa. Sio miaka mingi imepita, labda wameongezea hizo, lakini sikupata kujua walitumia, walitumia njia gani kupata hizi takwimu, lakini wanasema pombe, watu zaidi ya milioni tatu, tumbaku, watu zaidi ya milioni mbili, na vilevile vile ile miraha pia wanaotumia ni zaidi ya watu milioni mbili eh, eh, karibu milioni moja, mia saba na kitu ambao wameathiriwa eh. Na sasa, kwa sababu uh, hii ripoti ilikuwa na maelezo mengi, lakini nimemtafuta uh, huyu Jacqueline Adhiambo ambaye anahusika sana na masala ya jamii na vilevile vile vijana akiwa huko Kilifi, Kenya. Eh, karibu uh, Jacqueline Adhiambo. Kwanza kabisa, sio mara ya kwanza tunazungumza kuhusu dawa za kulevya Kenya na pombe, hasa katika eneo la mlima Kenya, uh, Central Kenya na vilevile vile upande wa Kisii lakini kwa nini mwaka baada ya mwaka hali hii inaonekana kama haibadiliki, Jacqueline? Kwa mtazamo wangu, ninaona kwamba lile ambalo linachangia sana hili swala ni hali ya maisha vile iko kwa sasa hivi. Kwa mfano tuseme, kwa sasa hivi napata kwamba kumudu jamii imekuwa kazi ngumu bisha familia imekuwa kazi ngumu. Kwa hivyo watu ako na msongo wa mawazo watu wengi. Yani, kulingana na hali ya maisha katika nchi yetu ya Kenya, ni kwamba kila mtu ako katika msongo wa mawazo kivyake. Kwa hivyo anapata, mtoto ako na msongo wa mawazo, mtu mzima ako na msongo wa mawazo. Kwa hivyo kwa sababu kazi hamna, gharama ya maisha iko juu, anapata kwamba kwa sababu mtu alishinda kumudu jamii yake, anaona kwamba pombe ni suluhisho, japo kwa muda mchache tena atakuwa na ana mambo mengine ya kupambana nayo, lakini mi naona linalosumbua ni msongo wa mawazo maana nadomaana, kama shirika la Shoko tunafanya tunafanya juu chini kuhakikisha kwamba tunafundisha watu ile kwa kimombo anaita mental health. Kama hiyo inaweza kushinikizwa na isaidiane na hizi mataasisi zengine ambayo ziko inaweza saidia zaidi, kwa sababu saa hizi kila ambacho kinasumbua watu sana ni kwamba watu msongo wa mawazo. Safi kabisa. Uh, salia hapo hapo kwanza, nieleze kwamba ripoti hiyo pia inaonyesha kwamba kaunti ya Nairobi ndio inayoongoza kwa asilimia 6.3 kwa uvutaji wa bangi katika nchi hiyo. Uh, na ina, ina uh, pia inaelezwa pia E, kwamba nakada imetaka Wizara ya Mambo ya Vijana, Michezo na Sanaa kuainisha fursa za ushirikishwaji ili wawezeshe, e, wa, iwezeshe utekelezaji wa programu mahususi za kuzuia matumizi ya dawa za kulevya pia na pombe kwa vijana ambao wako nje ya shule, yaani hawako shuleni, lakini tukielekea e, e, ku, kumalizia uh, Jacqueline, e, kinachoelezwa kwamba kimechangia zaidi ni kuuza dawa hizi pamoja na pombe kupitia mitandao na vilevile vile, swala hilo una, ukijibu hilo unaweza pia kuzungumzia vile vituo ambavyo vinajulikana kwa Kiingereza kama rehabilitation centres viko vipi? Viko tayari hapo Kenya kutoa huduma kamilifu na kuboresha hali hii ambayo imeendelea kuwa mbaya sasa? kwa mtatizama wangu bwana, ni kwamba hata tukiweka sheria ya kwamba tulinde vile ambavyo watu wanauza labda vileo katika mitandao, itakuwa ngumu, kwa sababu huyu mtu pia, unaona, ako katika hali ya kutafuta keti, anauza kwa sababu ya rani, kwa sababu ya hali ambayo imemsonga huku nyuma. Hiyo ni daia kwanza, na hivi vituo pia vipo, ndio lakini unapata kwamba hivi vituo vingi vinalipiwa, si vya bure, vingi lazima no, huwo una una una pesa. Halafu unapata kwamba ile wakati shalipa ume- umelipa mtu ametoka katika kile kituo, hakuna mtu atamfatilizia. Kwa mfano, mi nilikuwa nimeenda pale kama nimekuwa kwa ile wawaw wa, nimeathirika, ama wazungu wanasema niko addicted, wakati nikisha nikishapona ama nikiwa nimekuwa afadhali kulingana na wale ambao watakuwa pale kwa vituo ambapo wanaona wananiachilia, wakiniachilia nimerudi huku huku katika maisha ya kawaida, bado hali ni ngumu, sina kazi na familia nikona. Ndio maana naona mi, naona kwamba hili jambo, kama lingezingatiwa kwa upande wa kuangalia tu kufanya ile kutibu watu msongo wa mawazo, ingekuwa jambo lingine, lingesaidia sana kwa sababu hivi vituo unapata vipo, lakini vinalipiwa na si watu wengi ambao wanaweza kumudu hiyo gharama ya kulipa vile vituo alafu, pia unapata kwamba mtu akishatoka pale bado hapatilizii angalie kwamba maisha yake atakuwa vipi, ili mradi umepata kweni, unatolewa na bado umeingizwa katika janga lile lile na maisha inaendelea. Shukran sana, Jacqueline Adhiambo, kuzungumza na Sauti ya Amerika. Asante safi kabisa. Umesikia Patrick, mambo yalivyo nchini Kenya. Tunaendelea kufuatilia kusikia na kada inasaidia kwa njia gani kuboresha hali hii ambayo imekuwa ni donda sugu kwa muda mrefu. Bila shaka tusikie kibao kidogo hiki. Kuna watu wa aina nyingi duniani, kuna watu fani fani. Na kabla sijatamba kwenye fani, sikuishi na amani, nilikesha na maombi nikiomba Mungu anipe nafasi, nikaanza kuimba mabinti wanisaka na nakulewa nichangamkia yeye yeah, yeah. Aiyo, heri uliye kwenye renjiroba ama uteke kwenye boda bodaboda, ukose usingizi runda, masaibu yanakufuata. Sauti Sol, Sauti Sol Money Lover wanauliza je, unanipenda mimi au unapenda pesa? Basi <laughs> atajibu huyo mwenyewe mhusika haya. <laughs> Haraka haraka kwenye habari ambayo tumeidokeza kwenye kabla ya uh, hapo awali katika matangazo ya Express ni kwamba uh, taarifa hii ambayo ilichapishwa na Mwananchi tulipoisikia tulidhani kwamba labda ni, si sahihi, ni utani, lakini ni sahihi kabisa sababu siku chache baada ya uongozi wa hospitali ya Bugando huko Mwanza kuelezea kadhia wanayoipata kutokana na vijana kuulizia iwapo wananunua figo, mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya rufaa ya kanda ya Benjamin Mkapa Alfons Chandika ni daktari e, jana alieleza kuwepo na wimbi la vijana wanaopiga simu hospitalini hapo kuuliza ikiwa wanaweza kuuza figo zao. Jumla walipata simu za vijana wanne na Daktari huyu alielezea kwamba ni kutokana na changamoto za maisha. Basi kutokana na hilo, nimezungumza na Mateo Kusula, huyu ni katibu mtendaji wa shirika lisilo la kiserikali linalowawezesha vijana kujiinua katika uchumi na elimu. Na nilimuuliza uh, Mateo, uliposikia taarifa hii, unadhani ni sababu gani hasa kuu zinazochangia vijana kufikiria hata kuuza uh, viungo vyao muhimu vya mwili na sababu kuu ambazo tunakuwa tunaziona kwamba ni vijana wengi kuto kujihusisha na shughuli za kazi, yaani wao wanakaa tu nyumbani wakisubiri tu mambo yote waletewe, huku wakiwa nataka maisha mazuri, wakiwa nataka kazi nzuri, kiasi kwamba sasa mtu anakosa ana ana lose hope ya kuchakalika na kutafuta nyingine ya kuweza kuuza sehemu zake ambazo ni muhimu kama figo kama inaposemekana huko na vitu vingine vingine hizo, yeah. Pia changamoto nyingine, pia nadhani kwamba tunaona hii hali ya umaskini na vitu kupanda juu zaidi, vijana wengi wanakuwa wanaachiwa majukumu makubwa sana kwenye familia. Kijana huyo huyo asomeshe, huyo ajiendeshe mwenyewe, huyo huyo afanye kila kitu. Kwa hiyo wanajaribu kutafuta alternative ya kupata hela nyingi kwa mkupuo aweze kusolve matatizo yale kwa wakati mmoja. Mateo, unaushauri nimemuuliza. Mateo, una ushauri gani kwa vijana kama hawa ambao wamekata tamaa kabisa hata kufikiria kuuza viungo vyao mwili, unawashauri nini hasa? Ninaosi kama kijnakama kijana ambaye napambana na, na, na tafuta, ninaona kwamba vijana wasikate tamaa, waamini wanachokifanya, ili mada waweze kufikia malengo yao, na kwa kupambana kwao au kwa, kwa, kwa, kwa minwanachokifanya basi wataweza kufika mbali. Kuna kama kijana asis akiamini anachokifanya tmis wamba hawezi kupata tamaa, na pia vijana pia wanawasha tunashauriwa tuotka makundi mbalimbali mbali ambayo yana mtazamo mkubwa wa jamii wa kifamilia na wa taifa kwa ujumla, kiasi kwamba inaweza kufanya mtu kawa na mawazo ambao ni positive yatakawa uweza kukupush kutoka uenkutoka kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine k lait kama ijana tuki, tuki, tuki tukifanya hivyo vitu tukiweza kujituma tuha makundi ambayo yana negative impact kwenye jamii, tukiona makundi ambayo yana positive, ndio tukalikabili hilo janga. Ay, basi ushauri kwa vijana ambao wanakata tamaa. na Mateo Kusula, bila shaka ushauri huo umewafikia vijana wenyewe. Basi muda mfupi tunaingia kwenye habari za dunia. China itaanza tena kutoa visa za aina zote na kufungua tena mipaka yake kwa watalii wa kigeni leo kesho Jumatano, na kumaliza marufuku ya miaka mitatu iliyowekwa kupambana na janga la Covid-19. Serikali ya nchi hiyo Jumanne imesema kwamba utaratibu wa kuingia bila visa kutaanza tena kwa maeneo kama vile kisia cha, uh, kisiwa cha Hainan na pia meli zinazoingia katika jiji la bandari kuu la Shanghai ambazo hazikuwa na mahitaji ya visa kabla ya janga hilo la korona. Na viongozi wa Korea kusini na Japani watafanya mkutano baadaye wiki hii mjini Tokyo kujaribu kurekebisha uhusiano ulioathiriwa na majeraha ya zamani kutokana na uvamizi wa kikatili wa Japan katika peninsula katika nusu ya kwanza ya karne ya ishirini. Rais wa Korea Kusini Yun Suk Yeol atakutana na waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida Alhamisi katika siku ya kwanza ya ziara ya siku mbili ya Rais Yun nchini Japan. Itakuwa ni ziara ya kwanza rasmi nchini Japan kwa rais wa Korea Kusini tangu mwaka elfu mbili kumi na moja. Masoko ya hisa barani Asia yalishuka leo Jumanne, huku hisa za benki zikiathirika zaidi kufuatia kushuka kwa masoko ya Marekani, huku kukiwa na anguko la benki mbili hapa Marekani. Soko la hisa la Japan Nikkei ilishuka kwa asilimia mbili huku hisa za SoftBank zikishuka kwa asilimia 4.1. Mizuho Financial Group ikashuka kwa asilimia 7.1, na Sumimoto Mitsui Financial Group pia ikiporomoka kwa asilimia 9.8. Serikali ya India imepinga kutambuliwa kwa ndoa za jinsia moja, ikiwa ni kujibu maombi yaliyowasilishwa katika mahakama ya juu, lakini waliofungua shauri na wanaharakati wa haki za mashoga bado wana matumaini ya kupata haki hiyo kwa jumuiya yao, ikiliita suala la umuhimu mkubwa. Mahakama iliunda jopo la majaji watano Jumatatu ili kusikiliza hoja za mwisho kuanzia Aprili 18 <mucho> Anasema fitna. Na unajua Patrick eh, nilikuwa nafanya Google, Google kuangalia wimbo huu wakati ulitoka, miaka kumi imepita mm -hmm, lakini unaweza fikiria mada hiyo ya fitna kama itaisha, lakini haishi. Hii ni mada ambayo ipo tangu enzi hizo <laughs> <Tangu jadi sasa laughs> fitna ya mapenzi anasema eh, <laughs> ati mlifikiria kwamba tutaachana eh. Lakini unawaingilia katika mapenzi yao, unataka nini? Tafuta mpenzi wako safi kabisa. <Saatika> msikilizaji <laughs> e, ni ujumbe mzuri sana huo, hata e, kama tukuwa tujapanga kuzungumzia, lakini fitna, wachana nayo. Na unatuingiza sasa katika kile kipengele cha barazani. Tunauliza vipi, Patrick, kipi bora, kuajiriwa ama, ama kujiajiri? na tunaambiwa tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu. Tunamkaribisha ajitambulishe, iko wapi na tuambie anachangia vipi katika mada yetu ya leo. Naam, naitwa bodana kutoka nchini Kenya, Nairobi. mm -hmm. kulingana na mimi, mtazamo wangu kujiajiri ni bora kuliko kuajiriwa, maanake ndio unapokuwa umejiajiri una nafasi ya kujipanga, una nafasi ya kufanya mambo mengi, waweza amua hata kujipa nafasi ya kupumzika. Lakini pale ambapo umeajiriwa, unafuatiliwa ama unakuwa unafanya kazi chini ya mashariki fulani. Eh, Godana, wewe binafsi umejiajiri? Mimi binafsi nimejiajiri. Na unashughulika na biashara gani au kazi gani? Nashughulika na mambo ya printing hiyo. uh -huh. Ndio kazi yangu ambayo anafanya, na kama si siri. Uh, kazi hiyo umeifanikisha vipi? Ulitafuta mkopo benki au ilikuwaje? Ndivyo, nimetafuta mkopo benki, wamekuwa wakitushirikiana kwa mambo, mambo kadhaa, wananiinua hivyo kulingana na mimi kujiajiri ni bora. Ninafurahia, nina uhuru wa kufanya mambo mengi bila shaka. Shukran sana Godana Kesha. Uh, wewe unasema bora kujiajiri kuliko kuajiriwa. Uh, kuna wasikilizaji vile vile wametoa maoni yao kwenye uh, Facebook. Tunamwona huyu Silvan uh, Magamba yeye uh, anasema kwa mtazamo mtaza wake kuajiriwa, kwa kwanza ita Eh, Silvan eh, Magamba anasema kwa mtazamo wake kuajiriwa kwa kwanza itakupa mbinu ya usimamizi bora na elimu juu ya kile unachotaka kufanya. Safi kabisa, wanazungumza kweli kweli kwenye mitandao ya kijamii na pia namwangalia huyu eh, anajulikana kama Edwin Kiprop, wakati anasema wakati mwingine kujiajiri kutokana na kuajiriwa kwanza ili upate capital na tajriba, yani experience. Nafikiri Patrick hapo, eh, ni vizuri kama tunge, bado tungekuwa na yule msikilizaji eh, pia tukamuuliza na ye maoni yake kama yeye pia aliajiriwa kwanza, kwa sababu kupata pia kuweza kujiajiri eh, ni safari ni, safari. Ni safari, siki, si jambo rahisi eh, eh. Haya, huyu anaitwa Damour Jean Sengiaremye, hili jina kama la mtu wa nyumbani huyu. Uh, anasema kujiajiri ni muhimu sana kila mtu anapenda hivyo, lakini inalingana na mapato ya mtu au unavyojiajiri. Safi kabisa. Tukimalizia na naona mko wengi, kwanza ni washukuru nyote ambao mmechangia akina Uh, Israel, lakini la Israel mvwangwa, acha nisome, naomba mwelekezi, yani, aniwie radhi. Kujiajiri ni bora, kwa sababu unakuwa na uhuru eh, kufanya kazi yoyote na kwa muda wowote, kama vile unaweza kufanya biashara mbali mbali kwa kujipangia wewe mwenyewe, lakini ukiajiriwa huna uhuru wa kufanya mambo mengine eh, ile kazi walio kuajiri inakunyima muda. E, eh, naona kweli kabisa eh, vile wanavyozungumza ni ukweli mtupu. Huyu anaungana na Godana huyu aliyezungumza mwanzo, haya moja kwa na moja, tunaungana naye Diamond eh, anakuja na kitu chake namba moja akishirikiana na Diamond Ehe, na Davido safi, twende kazi. Body My money For you, baby. Ways. Make me go to place. nam moja ya nyimbo ambazo zimepata umaarufu mkubwa tangu zitolewe. Uh, huyo mwanamziki kama alivyosema mwenzangu mwanamziki, uh, nguli kabisa huyu kutoka kule Tanzania, uh, akishirikiana na mwenzake kutoka kule Nigeria ni Davido pamoja na huyu Diamond Platinum, tunakwenda so, moja kwa moja kwa ushauri na e, ukweli wa mambo hapa, anaelezwa na, na Harrison Kamau mwenzangu kwamba kutokana na mabadiliko ya tabia yasiyotabirika miongoni mwa watoto katika nyakati ambazo tunaishi sasa hivi mmoja wa wamarekani Marekani wa Kenya ambao wanaishi hapa Marekani, ama tuseme mmoja wa watu kutoka Afrika Mashariki anaishi ya hapa Marekani, ambaye ni mzazi wa watoto watatu kutoka jimbo la Massachusetts, anatoa ushauri kwa wazazi kuhusu umuhimu wa kuwa na ukaribu na watoto wao ili kufahamu tabia zinazobadilika. Mimi kama mzazi ambaye ako na watoto watatu ni jambo ambayo nimeona inanipatia ni, na hofu ya kwamba ninaangalia vile mambo yanabadilika. Mashauri yangu au shauri yangu kwa wazazi wengine, kusaidiana na watoto tuwalee uh, kwa jinsia ya kisasa, kumaanisha tusijaribu kutumia zile uh, namna tulielewa nazo zote, tujaribu ku-adapt, kama video, vile wanavyosema kwa jaribu ku kwa mienendo ama kwa njia za kisasa. Mimi ninaangalia ile kitu muhimu ni kwanza kuvuruta watoto karibu na kuvuruta mtoto karibu inakuja kwa kuongea na yeye na kukuwa rafiki yake na kutaka kujua nini kinaendelea kwa maisha yake, lakini tusikue kama vile, pengine, we wengine wenu tumelewa ya kwamba mzazi hakuongeleshi mzazi, ile wakati anakuja kuongea na wee ni wakati ata kuuliza kuhusu mambo ya school fees ama ata kujua ulipata gredi gani. Lakini tujaribu kumruta watoto wetu karibu, tuweze kujua ni nini kinawafurahisha, ni nini ambacho kimetokea kipya, kwa sababu tukiweza kuku, kutengeneza njia hiyo ya kuongea na watoto na kuwaleta karibu, wataweza kuja kwetu na kutuletea maswali na kutuuliza, na kutuuliza wakati watapatikana na mambo haya ama challenges hizi. Kwa sababu mimi nakumbuka shule ambayo nilikuwa mambo haya yalikuwa yameanza kujitokeza, na nashukuru Mungu ya kwamba mzazi wangu tulikuwa, nilikuwa rafiki yake, kumaanisha baadaye wakati tulifunga kwenda shule, eh, kwenda nyumbani niliweza kumuuliza baba, kulikuwa na mambo kama haya niliweza kuona na hakuja ha ha ha ha kunipigia kelele ama kuniambia ni mambo mabaya nimeleta. Alichukua muda na kunieleza kuna hii kuna hii, na hiyo ilifanyika kwa sababu mimi nilikuwa rafiki ya, ya, ya, ya mzazi wangu, naye alikuwa anataka sana kuniongelesha. So kwa hiyo mi ningesema wazazi tuwe tuwavuruti watoto karibu na tunavuruta karibu kwa kuongea nao na kutaka kujua nini kinaendelea ndani ya maisha yao na, tutaki, na tusijaribu kujua ili tuweze kuwapikia kelele, lakini jaribu kujua ili uweze kuelewa mtoto wako, jua nini kinachomfurahisha. Na tukifanya hivi watoto watakuwa wataweza kujifungua na kuongea na sisi. So hiyo ningekuwa mashauri yangu. Jambo hili lazima watoto wetu wata, wata, watapitia wakienda shule na lazima akuwe ako na mtu mwingine wa kujaribu kuja kuuliza swali, akiona baba na mama ni mkali, hata kuja kukuuliza anapopitia maneno haya. Watu wengi wanapitia kwa siri, na unasikia baadaye wanakuja kuongea, anasema sikuwa na mtu ambaye ningeongelesha, sikuwa na mtu ambaye ningekuja kwake kumwambia nimeambiwa nifanye hivi, kwa sababu wazazi walikuwa wakali. Safi kabisa, ushauri mwafaka kabisa huo, unatolewa na mtu yuko hapa Marekani, lakini unasikia kama unaweza kusikika kote, yani maanaake ile ni mada ambayo iko kila mahali, lakini hasa nafikiri hapa Marekani na nchi za magharibi inakuwa na, ni unajua, kubadilika tabia kwa mtoto mm-hmm. Uh, hasa uh, wazazi walipotoka Afrika wakaja hapa, labda mtoto alikuwa bado mdogo au mtoto kazaliwa hapa katika hizi nchi za magharibi kama huku, hukuwa naye karibu sana na, uh, basi utashangaa Safi kabisa Patrick, kabla hatujaangalia swali leleo tu- tuone nini ambacho kinavuma kwenye mitandao, nika napekuapekua hapa eh, na kweli ni mambo mengi sana. Labda nitaje tu kwa haraka huko eh, Kenya magazeti nimeona amefurika sana eh, kuhusu vile vyama sita vya uh, vyama vya kisiasa ambavyo uh, vimesema kwamba vitavunja vitajivunja vita ili viweze kuingia katika chama kinachotawala cha UDA. Eh, sasa kuna maswali chungu nzima, eh, nini ambacho wamepewa, naona hilo swali linaulizwa sana eh? Eh, eh, au ni nini ambacho kweli wanakitafuta wana je wana mani, manifesto zao zinawiana na zile za UDA. Eh, maswali hayo yapo na yataendelea kuulizwa. Bila shaka, haraka haraka, kwenye swali la leo ni kuhusu huko huko Kenya, ni kwamba naibu rais wa Kenya amesisitiza kwamba serikali ni kama kampuni ambapo wanachama wananufaika kulingana na hisa walizonazo. Sawa sawa, tuliuliza ka... maoni yako, <tutu... <tutuuliza> maana nimeona wamejibu kweli kweli. Richard Kambale, huyu ni msikilizaji wa siku nyingi huko kule DRC, anasema uh yaani ikatuambia kwamba walio na hisa za juu kwanza ni viongozi wa serikali, kisha wao wapinzani, na yeye ndiye kigogo aliye na hisa kazidi wengine, apewe nyingi kuzidi wenzake. Basi muda unatupa kisogo, tumalizie hapa. Tunawaacha na wimbo huu namba wan Diamond na Davido. BMJ na Patrick na mwelekezi Aida Isa na msimamizi wa matangazo Abdu Shakur, tunawaagia tukiwatakia alasiri na jioni njema.