Sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Idadi ya vifo nchini Malawi kutokana na kimbunga Fredi imeongezeka hadi 190 siku ya Jumanne. Hiyo ni baada ya dhoruba iliyovunja rekodi na kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi kushambulia kwa mara ya pili barani Afrika chini ya wiki tatu baada ya kujitengeneza Australia mapema Februari, kimbunga Fredi kilivuka bahari na kuingia kusini mashariki mwa Afrika mwishoni mwa Februari na kurejea wikendi kwa dhoruba ya pili. Idara ya kukabiliana na majanga ya Malawi imesema idadi ya waliofariki imeongezeka kutoka 99 hadi 190 huku 584 wakijeruhiwa na 37 wakiripotiwa kutoweka. Wafanyakazi wa kutoa misaada wanatarajia idadi hiyo kuongezeka. Guilherme Botelho, mratibu wa masuala ya dharura wa madaktari wasio na mipaka, amesema hali ni mbaya sana. Aliongeza kusema kwamba kuna majeruhi wengi na waliopoteza maisha, huku pia idadi inaweza kuongezeka. Maafisa wa Ukraini Jumanne wamesema kombora la Rusia lilishambulia mji wa Kramatorsk na kuua mtu mmoja na kujeruhi wengine watatu. Rais wa Ukraini Volodomir Zelenski aliandika kwenye Telegram kwamba kombora hilo lilipiga katikati mwa mji na kuharibu majengo ya ghorofa. Amesema taifa la kishetani linaendelea kupigana dhidi ya raia na kuharibu maisha na pamoja na yote ya kibinadamu kila shambulizi linalochukua maisha ya wasiokuwa na hatia litachukuliwa kisheria na kupata hukumu ya kusababisha mauaji, aliongeza kusema Rais Zelenski. Shambulio hilo limefanyika wakati Rusia ikiashiria kile ilichosema ni kukataa kwa Ukraine kushiriki katika mazungumzo ya amani. Msemaji wa rais wa Rusia Dmitri Peskov aliwaambia waandishi wa habari kwamba Rusia ina njia ya kijeshi tu nchini Ukraine. Viongozi wa Korea Kusini na Japan watafanya mkutano baadaye wiki hii mjini Tokyo kujaribu kurekebisha uhusiano ulioathiriwa na majeraha ya zamani kutokana na uvamizi wa kikatili wa Japan katika peninsula katika nusu ya kwanza ya karne ya ishirini. Rais wa Korea Kusini Yoon Suk Yeol atakutana na waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida Alhamisi katika siku ya kwanza ya ziara ya siku mbili ya rais Yon nchini Japan. Itakuwa ni ziara ya kwanza rasmi nchini Japan kwa rais wa Korea Kusini tangu 2011. Ziara hiyo inajiri siku chache baada ya serikali ya Yon kutangaza mpango wa kukusanya fedha za kiraia ili kuwafidia Wakorea ambao walipata fidia kutoka kwa makampuni ya Japan ambayo yaliwafanya watumwa wakati wa uvamizi wa Japan katika peninsula ya Korea kuanzia mwaka 1910 hadi 1945 na 45 na China itaanza tena kutoa visa za aina zote na kufungua tena mipaka yake kwa ajili ya wageni Jumatano, na kumaliza marufuku ya miaka mitatu iliyowekwa kupambana na janga la Covid-19. Serikali Jumanne imesema kwamba utaratibu wa kuingia bila visa utaanza tena kwa maeneo kama vile kisiwa cha Hainan na pia meli zinazoingia katika jiji la bandari kuu la Shanghai ambazo hazikuwa na mahitaji ya viza kabla ya janga hilo. Wageni ambao walipewa viza kabla ya Machi 28, 2020, wakati Beijing ilifunga mpaka kwa wageni, sasa wataruhusiwa kuzitumia kuingia nchini ili mradi hazijaisha muda wake. Kuingia bila kibali pia viza kutaanza tena kwa wageni kutoka Hong Kong na Makau, ikiwa ni pamoja na kuingia katika jimbo la kusini la Guangdong. Beijing Desemba ilimaliza ghafla mkakati wa madhubuti wa kutokomeza kabisa COVID-19 uliowekwa kwa mara ya kwanza mwanzoni mwa janga hilo. Kufika hapa tunakamilisha habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, Patrick Ndwimana atakuwa nawe kwa ajili ya matangazo ya Kwa Undani kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hewani. Ni kipindi cha Kwa Undani, ambapo leo katika sehemu ya kwanza tunamulika suala la mfumko wa bei katika nchi za Afrika Mashariki, na katika sehemu ya pili tutasikia hoja ambazo zimeanza kutolewa na baadhi ya wabunge na wachambuzi wa siasa nchini DRC juu ya kuwepo kwa majeshi ya kigeni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Kwa Undani leo uko nami Patrick Ndwimana, karibu. Karibu nchi zote za Afrika Mashariki zinakumbwa na mfumuko wa bei, hali ambayo imepelekea raia wa nchi hizo kulalamika juu ya gharama ya maisha. Takwimu zinaonyesha kuwa mfumuko wa bei nchini Kenya uliongezeka kwa asilimia 9.2 mwezi Februari mwaka huu kutoka asilimia 9.0 mwezi Januari, ikiwa juu ya makadirio ya asilimia 8.8 ya Benki Kuu ya nchi hiyo. Nchini Uganda Mfumko wa bei ulipungua kidogo mwezi Februari hadi asilimia tisa nukta mbili, ikiwa chini ya asilimia kumi nukta nne ya mwezi Januari. Hali ilikuwa ya afueni nchini Tanzania ambapo mfumko wa bei ulipungua hadi asilimia nne nukta nane mwezi Februari mwaka huu kutoka asilimia tisa nukta tisa mwezi, kutoka asilimia nne nukta tisa mwezi Januari. Nchini Rwanda mfumko wa bei uliongezeka hadi asilimia ishirini nukta nane mwezi Februari ikiwa ni juu kidogo ya asilimia 27 mwezi Januari. Burundi na Sudani Kusini zimekumbwa zaidi na mfumuko wa bei, ambapo mfumuko huo ulifikia asilimia 286 mwezi Januari, kulingana na takwimu za benki ya taifa. Huko Sudani Kusini, mfumuko wa bei uliongezeka hadi asilimia 313 mwezi Februari, ikilinganishwa na asilimia 144 mwezi Januari. Hali hiyo imeathiri vikali familia nyingi hasa familia maskini, ambapo baadhi ya wananchi wa Burundi kwa mfano, wamesikika wakisema kuwa kupata milo miwili kwa siku imekuwa jambo gumu. Mfumko huu wa bei umeonekana zaidi kwenye chakula. Kutaka kujua sababu kuu za mfumko wa bei, nimezungumza na Charles Karisa, mtaalamu wa masuala ya uchumi nchini Kenya. Hivi ndivyo anavyoeleza. Kuna mambo mengi tu ambayo yanasababisha mfumko wa bei ya kawaida, kwa sababu unakuta kwamba uh, baadhi ya sababu hizo ni kwa mfano ile tunaita global recession katika uh, ulimwengu mzima. Kwa hivyo ile supply chain ya bidhaa ya kawaida, bidhaa muhimu imekuwa disrupted. Kwa hivyo hili ni jambo la kwanza. Jambo lingine uh, kumekuwa na ukame sana. Kwa hivyo ile production ama uzalishaji wa chakula Uh, haupo tunapozungumza, uh, na vile vile, uh, ile tunaita cost of production, yaani uh, eh, sababu ambazo zinafanya uh, vitu vizalishwe, cost of production, kwa hivyo na pia global climate change kimombo, uh, uh, kwa hivyo hizo ndo sababu kuu ambazo zimefanya uh, mfumko wa bei, haswa bei uh, uh, bidhaa muhimu kwenda juu sana katika nchi hizi za, za, za, za Kiafrika. Vita vya Ukraine vililaumiwa kwa kuchochea mfumuko wa bei uliozikumba nchi nyingi za dunia mwaka elfu mbili ishirini na mbili hasa kutokana na kuwa kutoka Ukraine na Rusia ni wazalishaji wakubwa wa nafaka na mbolea. Je, vita kati ya Rusia na Ukraine bado ni sababu ya mfumuko wa bei katika nchi za Afrika Mashariki? Kama ulivyosema, ni baadhi tu ya sababu hizo, manake ukiangalia uh, nchi za Afrika sana zinategemea sana nchi za nje. Uh, hususan uh, kama ulivyosema Ukraine na pia Urusi uh, kwa hivyo unakuta kwamba kwa sababu bei uh, hizo zikienda juu ama kukiwa na uhaba wa vitu kama hivyo, mafuta kama ulivyosema, mafuta uh, na ya kupikia na vyakula mbalimbali, unakuta kwamba kunakuwa na uhaba na bei ya bidhaa zinakwenda juu kwa sababu uh, demand and supply imekuwa affected. Kwa hivyo uh, najua kwamba kulikuwa na afueni hapo awali, lakini afueni hii si itakuja baada ya ya muda mrefu maanake ukiangalia uh, kwamba tumepata uh, mbolea kama nchi ya Kenya kutoka hizi nchi hizi mbili uh, haswa uh, Ukraine, lakini unakuta kwamba kwa sababu zingine zile ambazo zipo uh, kwa mfano kiangazi, unakuta kwamba sababu hizo bado zipo ama zinachangia sana kwa, kwa, kwa, kwa kuwa kwa kwa kwa kwa mfumko wa kawaida maanake kama tulivyosema uh, kilimo kinategemea hali ya anga. Sasa hivi kuna ukame wa hali ya juu sana. Kwa hivyo ijapokuwa tunapata mbolea na baadhi ya vitu ambavyo vinasaidia vina, vina kupunguza mfumko wa bei, unakuta kwamba kiangazi pia kina kinachangia kina sana kwa sababu mbolea haiwezi kutusaidia. Jambo lingine uli, ambalo ulipozungumza ni kwamba mafuta, unakuta kwamba nchi nyingi sana za Afrika tunategemea kupata mafuta kutoka nchi za nje. Kwa hivyo ikiwa bei ya nchi hizi Uh, bado ziko juu na vilevile unakuta kwamba ile exchange rate yetu ama shilingi yetu imedorora, imelose value. Kwa hivyo unakuta kwamba mambo kama haya yote yanachangia, manake inabidi tutumia hela nyingi sana kununua bidhaa kama hizi. Tunapozungumza sahivi Kenya hatuna uh, ile exchange rate ya ya kidola na unakuta kwamba baadhi ya, ya, ya bidhaa kama hizi hatuwezi kuzinunua kutumia shilingi yetu ya Kenya lazima tufanye vile vinaita exchange kusudi tupate zile uh, exchange za Kimarekani ndo manake kinunue bidhaa kama hizi. Kwa hivyo kuna uhaba wa dola katika nchi hii. nam suala hilo la uhaba wa sarafu za kigeni hasa dola sio huko Kenya tu, hata nchini Burundi kuna uhaba mkali sana wa sarafu za kigeni hadi kufikia uh, kwamba nchi hiyo inakuwa inakosa pesa za kuweza kuagiza nje mafuta, jambo ambalo limepelekea Burundi kuwa na uh, mzozo sugu wa uh, mafuta uh, kwa karibu ya zaidi ya mwaka mmoja sasa. Uh, kila wiki uh, utashuhudia kwamba kuna foleni ya magari kwenye vituo vya mafuta uh, uh, magari yakisubiri kupata mafuta, lakini mafuta yenyewe hayaonekani au yakionekana yanaonekana kwenye soko la magendo uh, maarufu black market kwa bei ambayo ni bei ghali sana. Unakutana ni maradufu au mara tatu uh, ikilinganishwa uh, na bei rasmi ambayo ilitolewa na serikali. Uh, lakini nchi hizo za Afrika Mashariki zinatakiwa kufanya nini ili kupunguza athari za mfumuko wa bei? Charles Karisa, uh, kwa maoni yangu hizi nchi zinafaa kuweka mikakati ya kuhakikisha kwamba, jambo ya la kwanza, tunafanya manufacturing katika nchi zetu. Kwa hivyo lazima tuwe na njia mbadala ya kuhakikisha kwamba tunazalisha vyakula. Je, kukiwa na hali ya mbaya ya anga ama ukame, je, tunaweza kufanya kile tunaita irrigation kwa mfano? Kwa hivyo lazima tuweke mbinu mbadala kuhakikisha kwamba ijapokuwa kutokuwa na changamoto za hali ya anga tuna mbili tofauti ambazo aa zinafanya jambo la kwanza. Jambo la pili, lazima tuweke industri kuhakikisha kwamba vitu vyetu tunavitengeneza katika nchi zetu, tusitegemee sana kuleta vitu muhimu kutoka nchi zengine tofauti. Maanake ukiangalia kwamba ikiwa kuna changamoto za vita, kwa mfano Ukraine, na bidhaa nyingi zinatoka nchi hizo, basi utakuta kwamba tutakuwa na tatizo hilo hilo. Uh, la kutegemea uh, uh, uh, nchi zingine na bidhaa inapokwenda juu kwa sababu ya supply chain, demand na supply, unakuta kwamba basi tutajipata katika janga hili hili. Kwa hivyo lazima tuweke conducive environment, kuhakikisha kwamba tunafanya manufacturing, ama tunazalisha vitu kwa wingi kwa bei inayofaa katika nchi zetu hususan, tusitegemee sana mataifa ya nje kuleta bidhaa katika nchi zetu. Kuna wale ambao wanasema eh, wakati inapotokea eh, swala la ukame, mfano serikali zinatakiwa labda ku, yeah, kutoa ruzuku upande wa vyakula vinavyoagizwa nje au upande wa mbolea. sijui kuhusu swala hili, naona inaweza kusaidia kupunguza athari za mfumuko wa bei. Ndiyo maanake, angalia, kama mwaka uliopita nchi yetu ya Kenya hii tulikuwa tuna ruzuku ama ile katika uh, bidhaa muhimu sana sana uh, mafuta Uh, vile vile uh, pia taxes na ili tunaita cost of production ya kawi, hasa upande wa electricity ama kawi, unakuta kwamba kulikuwa na ruzuku ambayo ilisaidia kupunguza bei uh, uh, katika bei muhimu ya bidhaa, kwa sababu unakuta kwamba ikiwa inakwenda juu, unakuta kwamba mfumko automatically pia ka bei unapanda juu kwa hivyo, lazima njia moja au nyingine kuangazia kwamba je, kuna uwezekano kuweka fedha ili kupata ruzuku hususan kurudisha uh, bei ya bidhaa kwenda chini. Kwa hivyo ni jambo ambalo, uh, nadhani kwamba serikali na maitaifa mengine mataifa mengine tofauti yanaweza kuangazia kuhakikisha kwamba bei ya bidhaa zinakwenda chini, maanake usisahau kwamba baadhi ya bidhaa hizi zinatoka nje na ile cost of production kule nje hatuna control nayo. Kwa hivyo vile vitu ambavyo tunaweza vifanya katika nchi yetu hususan kupunguza bei ya bidhaa lazima tuziangazie na tusiparie nafasi. Charles Karisa mtaalamu wa masuala ya uchumi kutoka uh, huko ameongea nasi kitoka, uh, akiwa huko Nairobi, Kenya. Suala hili la kuondoa ruzuku kwenye bidhaa kutoka nje hasa uh, upande wa mbolea au chakula kinachoagizwa kutoka nje ni suala ambazo serikali za Afrika Mashariki zimejitahidi kufanya hasa wakati wa mzozo mkali wa chakula uliosababishwa na vita vya Ukraine, lakini hatua hizo zilikuwa ni hatua za muda, kwa sababu serikali zenyewe zinategemea zaidi mapato uh, upande wa ushuru uh, kwa bidhaa ambazo zinaagizwa nje. Kwa hiyo wananchi wameendelea kuomba serikali itoe ruzuku. Mfano, katika nchi ya Kenya, serikali ya Kenya ambayo inakumbwa na tatizo la ukame kutokana na uh, uh, uhaba wa chakula ambao, au uh, uh, uh, ukame ulioathiri mazao ya chakula uh, serikali hiyo imeombwa kuweka ruzuku kwenye uh, mahindi yanayoagizwa kutoka nje lakini katika mahojiano ya hivi karibuni kati ya naibu uh, rais uh, Richard Gachagua na vyombo vya habari, amesema kamwe serikali haiko tayari kuondoa ruzuku kwenye mahindi yanayoagizwa nje. Uh, badala ya hapo ametoa wito kwa wakulima wa mahindi kuweza kuweka mahindi yao waliozalisha kwenye soko ili bei ya mahindi iweze kupungua. Kwa hiyo mvutano bado unaendelea, lakini malalamiko upande wa wananchi bado yanaendelea huko Kenya. Wananchi wanalalamika kwamba bei ya unga iko juu. Sio Kenya tu, huko Rwanda ni hivyo hivyo, wanalalamika kwamba bei ya chakula iko juu. Burundi ni hivyo hivyo, hali kadhalika. Basi muda mfupi tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Sehemu ya pili kwa undani. Tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mbunge wa jimbo la Kivu Kaskazini, Kihangi Kiamwami, katika mahojiano na redio ya Umoja wa Mataifa Okapi jana Jumatatu, alisema anatiwa wasiwasi na kuwepo kwa majeshi ya kigeni katika eneo hilo. Kulingana na maelezo yake, kuna wanajeshi kutoka nchi kumi za kigeni ambao wamewakuta wanajeshi wa tume ya Umoja Mataifa MONUSCO ambao wamekaa huko Congo kwa zaidi ya miaka ishirini sasa. Amesema kuna wanajeshi kutoka Kenya, Uganda, Burundi na hivi karibuni kunasubiriwa wanajeshi kutoka Angola na Sudani Kusini. Mbunge huyo wa eneo la Walikale anasema jambo linalotia wasiwasi zaidi ni kwamba raia hawana taarifa yoyote kutoka kwa serikali ya Congo kuhusu majukumu ya wanajeshi hao. Kutokana na hilo nimezungumza na Asani Kizunguruka, ni mchambuzi wa masuala ya siasa ya nchini DRC na nimetaka kujua ikiwa hoja ya mbunge huyo ni ya msingi. Ni hoja inayoeleweka ndugu mtangazaji, maana itakumbukwa kwamba wakati na ya jeshi ya nchi ya jumuia ya nchi za mashariki ilitangaziwa kwamba atakuja katika jimbo letu la North Kivu rahisi sekei pamoja na serikali hawakutuambia kabisa sisi kama vile waraia kiwazi cukuni ya jeshi. Sisi kitu tulijua tu kwa ujumla ni kwamba yale majeshi yanakuja yanakuja kutusaidia kuleta amani, hususan kufukuza wale ishirini na tatu. Lakini sasa wakati majeshi yalianza kuja, ilianza kuonekana kwamba yale ambayo tulikuwa tunatarajia sio hivyo, yani jukumu na kuwa nyingine. Sasa wenyewe wakati walianza fika, nakumbuka mimi yule jenerali yule mkubwa yule wa majeshi ya jumuia ya nchi za Afrika Mashariki, wakati alipofika ndio alipozungumza yeye mwenyewe ubaga, kwamba majeshi ya jumuia ya Afrika Mashariki ambayo yanafika hayatafanya vita na m ishirini na tatu, yenyewe yanakuja yanataka ku kukaa katikati ya majeshi ya serikali na ile hususan majeshi ya M23. Kwa hiyo watu walikuwa kama vile wanamshangazo kuona kwa wana kwamba walikuwa wanatarajia kwamba majeshi anakuja na atawafukuza, lakini inakuwa sasa kukaa katikati. Waziri wa mambo ya nje wa DRC pia naibu waziri mkuu Christophe Lutundula, jana katika mkutano na waandishi wa habari akiwa na msemaji wa serikali Patrick Muyaya eh, walitoa ufafanuzi kuhusu kikosi cha wanajeshi wa Angola wanaosubiriwa kuingia nchini DRC. Lutundula amesema wanajeshi hao watakuwa na jukumu la uhakiki verification mandate na sio kupambana. Ikumbuka ya kwamba a, raia au wakazi wa mji wa Goma eh, wiki za hivi karibuni walifanya maandamano kuomba kikosi cha wanajeshi wa Kenya kilichoko huko Goma kiweze kuingia kwenye uwanjani na kukabiliana na waasi wa M23, lakini e, serikali e, ya DRC imeeleza kwamba jeshi hilo la Kenya pamoja na hawa wanajeshi wa angola e, majukumu yao sio kupambana na waasi bali ni kuhakiki kwamba waasi wa M23 e, wametekeleza ahadi zao za kujiondoa kwenye maeneo wanayokalia, na ni wakati taarifa zinasema kuwa waasi wa M23 wameanza kuondoka tangu mapema leo asubuhi, kwenye maeneo wanayowakalia karibu na mji wa Kichanga huko Kivu Kaskazini. Kizunguruka eh, unasemaje kuhusu maelezo hayo yaliyotolewa na waziri wa mambo ya nje kuhusu jukumu eh, ya wanajeshi wa Angola? Hey, hiyo sasa wenyewe kama wanakuja na hiyo mishoni ya verification sio vibaya, lakini sasa watakuja kuverifia kitu gani, ndugu mtangazaji? maana bado vita vinaendelea hata kama tunasikia wale M ishirini na tatu bado hivi wanaanza wanaanza tokatoka vijiji fulani fulani, lakini hakuna bodi fulani ambayo inakamisha wala ambayo inatuambia kiwazi kwamba walikuwa mahala fulani walikuwa mia na hiyo mia tumeona imeingia katika ndege wala imeingia katika gari na tumeambiwa kwamba kesho na saa fulani watavuka mpaka wala watakwenda sijui, e, sehemu fulani ambako kule ndo kufatana na mkataba, kule ndo watakaa. Yani hakuna bodi ambayo inaendelea ukizama hiyo movement hiyo ya wa wa jamaa ishirini na tatu. Yani wanaweza wakavua zile, zile, zile uniform zao na wakakaa katika raia. Tunaona kama hiyo inaweza ikaleta tena shida katika E, siku ambazo zitakuja kule mbele sasa. Sijui kama hiyo ndo kazi wale wa Angola watakuja kufanya sasa. Kama hiyo ni kazi wale wa Angola majeshi Angola ya Angola watakuja kufanya, nchi za mashariki ni ipi sasa? Maana wenyewe wawapigani sasa, kama wapigani kwa nini wasitusaidie kufanya kazi hiyo ya kuhakikisha kwamba majeshi ya m ishirini na tatu vile vijiji ambavyo ile majeshi inaanza kutoka ile kwa kurudi huku walifuatana kwamba watakaa wenyewe wala lile jeshi lile la Jumui ya Afrika, la Afrika Mashariki liwe linatupa information on time kusema kwamba leo siku fulani wajeshi wanajeshi wa M23 walikuwa mia na tumewapatiza katika gari na wameondoka. Kama tujawa na hiyo habari, unaona kwamba hiyo shida itakuwa bado ingali tu na kesho kunaweza kukatokea mingine. Naam, ulikuwa ukizungumzia kwamba wasiwasi wako ni kwamba hakuna uhakika hata kwamba M23 wanapotangaza kwamba wameondoka kwenye maeneo wanayokalia, lakini hakuna uhakika wowote. Sasa eh, kuna taarifa nimeona hapa kwamba wamehakikisha kwamba M23 wameondoka karibu na maeneo ya, ya kichanga ambayo walikuwa wameyashikilia au wamekalia katika eneo la Masisi hali, habari hii imethibitishwa na vyombo vya habari hasa uh, hii hi redio ya Umoja wa Mataifa Okapi. Hii hi, haionyeshi kwamba hi, ishirini na tatu inatekeleza, angalau imeanza kutekeleza ahadi zake. Eh, si unaona hapo, umetumia umetumia neno nzuri mwenyewe, umesema angalau. Yani namaanisha kwamba hata kama kulikuwa hiyo hali ya kutokuaminiana lakini tunaanza kuona mwangaza sasa, katika mambo ya kijeshi. Hiyo kuona mwangaza haitoshi, ndugu mtangazaji, haitoshi kabisa. Inaomba kuwe watu ambao wanachukua vile wanaita statistics. wanasema kwamba katika kichanga kulikuwa m ishirini na tatu watu mia tano na wale watu walikuwa na bunduki kadhaa bunduki za aina kadhaa na wote wametikia fasi moja na hapo walijitia kunaitwa fulani na, na baada ya hapo tukawatie katika vijari na kuwarudisha kule ambapo walitoka. Uh, rais wa Angola Joao Lorenzo, ambaye vilevile ni mpatanishi katika mzozo wa huko mashariki mwa DRC alitangaza hatua ya kupeleka au kutuma wanajeshi wa Angola huko DRC baada ya kukutana mapema mwezi Februari na viongozi wa kundi la M23 e, ambao walijikubalisha baada ya mazungumzo hayo na rais wa Angola e, kwamba watasitisha mapigano, lakini e, baada ya kutangaza kwamba wamesitisha mapigano e, taarifa zilisema kwamba waasi hao wa, wa M23 waliendelea kupigana na wanajeshi wa jeshi la Kongo FRDC pamoja na uh, baadhi ya makundi ya wanamgambo wanaoshirikiana na jeshi hilo M23, wakijitetea kwamba uh, wameshambuliwa na jeshi la Congo na ndio maana walijihami na kuweza kujibu mashambulizi ya jeshi la Congo. Na baada ya hapo ndipo rais wa Angola wao Lorenzo akatangaza kwamba atapeleka wanajeshi wa Angola huko mashariki ili kuishinikiza M23 iweze kutekeleza ahadi yake ya kuondoka kwenye maeneo inayokalia. Na mzozo wa mashariki mwa DRC umedumu kwa miongo kadhaa, na kila mzozo humalizwa na mazungumzo kati ya pande zinazogombana. Je, Kizunguruka, huoni kwamba wakati umewadia kwa serikali ya DRC kukaa kwenye meza ya mazungumzo na waasi wa M23 ili kumaliza mzozo huo? Hiyo ni kweli, mazungumzo ni kitu cha maana, maana katika kila vita, suluhu yake inakuwa ni katika meza majigiliano, na watu wanaongea wanakuwa na vinyume. Lakini ndugu mtangazaji, kama ulivikanika sekonda moja tu, nisafania kitu kidogo. Hivi vita hivi vya mashariki, kwa kusema kweli, sio vita vya watoto wa Kongo wenyewe, hususan kijui kabila yoyote ile. Awa ndugu zetu wa Kongo wachishi, hawo sio vita vyao. Hivi vita zinakuwa na zinakuwa na huwa wanaweka margiri fulani ambayo inatoka nchi za nje, hususan majirani wetu. Itakumbuka kwamba wakati vita zilipoanza, tulianza kusikia sisi kwamba serikali ya nchi jirani moja ambayo inasaidia hawa jamaa ilianza kurudia katika historia na kuanza kuleta yale mambo ya wakati wa uhuru wetu na kuanza kuzungumzia kwamba, kuanza kuzungumzia kwamba itabidi, kusema kweli raia wale ambao wanaishi katika mpaka, wale ambao wana asili ya hiyo nchi, itabidi ile raia ile hali yao itazamiwe kimakini, kusudi wale watu au wajibebe wenyewe wala wasaidiwe na hiyo nchi jirani. Na kulikuwa mikutano imefanyika hadi naweza naojia, hakujapita hata wiki mbili tatu hivi. Kwa upande wako hicho ni kikwazo, hicho ni kikwazo kikubwa. Unaposema kwamba kuna ushawishi wa nchi za za kutoka nje, hasa jirani, ili mazungumzo yaweze kuleta mafanikio, wewe unapendekeza sasa kufanyike nini? Ndo hapo nilitaka kumalizia mimi, mtangazaji kusema kwamba unaona kwamba hiyo nchi jirani inakuwa na leadership mbaya, hiyo leadership ya hiyo nchi jirani inakuwa na mbegu mbaya, na ndo mara kwa mara wanakuwa na, wanachochea chochea ni na ajili ya kufikia katika hiyo plani hiyo. Ni vitu ambavyo tumeona kwenye video, ni vitu ambavyo vimesemeka kiwazi. Hiyo leadership ni leadership mbaya. Kwa hiyo mimi kibinafsi, kama ukimuliza mwenye mtangazaji, maana hiyo nchi ni moja katika members wa jamhuri ya nchi jam, ya Afrika Mashariki, ingebidi jamhuri ya nchi ya Afrika Mashariki ichukue azimio la kwanza kujua mipaka ya nchi zote za Afrika Mashariki, mipaka yao na kuheshimu na kusema kwamba nchi yoyote ambayo ni memba wa jamhuri ya Afrika Mashariki, ambayo atakuwa na mawazo ya kutaka kuvamia wala kuchukua kipande fulani cha nchi memba wa jamhuri ya Afrika Mashariki, ile nchi ipigwe marufuku. Huyu alikuwa Asani Kizunguruka, mchambuzi wa siasa kutoka umjini Kinshasa. Kufikia hapa, tunakamilisha kwa undani, kwa undani. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, upande mwengine nilikuwa na mwelekezi wangu Saida Hamdun. Kwa pamoja, tuna wageni kiwatakia usiku mwema.