Sikia Afrika. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumatano, Machi 15 mwaka 2023. Nalo jina langu Harison Kamau na mimi ni Sandei Shomari ni kukaribisha msikilizaji. Tunasikika pia kupitia redio shirika kote Afrika ya mashariki na maziwa makuu, zikiwemo redio Rakum Bunagana DRC, redio RFM Kisangani DRC, TKFM Tanga Tanzania, sasa redio Bungoma Kenya, mwananchi redio Nakuru Kenya na UBC Uganda miongoni mwa nyingine nyingi, vilevile tupo kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com karibuni. Karibuni kwenye habari zetu hivi leo, baadhi ya viongozi wa kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wadai kwamba jukumu la vikosi vya kigeni nchini humo halieleweki vyema nini baadhi ya mapendekezo yao. Kama wapigani, kwa nini wasitusaidie kufanya kazi hiyo ya kuhakikisha kwamba majeshi ya m ishirini na tatu wenyewe wala lile jeshi lile la jumui ya Afrika Mashariki liwe linatupa information on time. Na katika taarifa nyingine, makamu rais wa Sudani Kusini, Rick Machar, aonya kuwa mabadiliko yaliyofanywa na Raisi Salva Kiir kwenye baraza la mawaziri bila kushauriana huenda akavuruga mkataba wa amani nchini humo. Ni baadhi tu ya yale tuliyokuandalia katika taarifa zetu za leo. Basi, kwenye Kumekucha Afrika hivi leo tunakuomba tuubaki nasi kwa takriban nusu saa ili tujifahamishe zaidi. Basi kwanza, hebu tupate taarifa za habari ambazo zinasomwa na mwenzangu Sande Shomari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aliwasili Jumanne jioni nchini Ethiopia kwa nia ya kuunga mkono mchakato wa amani baada ya vita vya katili vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka miwili na kurejesha uhusiano na mshirika wake wa muda mrefu. Safari ya Blinken katika taifa hilo la pili kwa idadi ya watu barani Afrika inakuja ikiwa ni sehemu ya msukumo wa utawala wa Rais Joe Biden kuongeza uhusiano na bara la Afrika, ambapo China na Rusia zimekuwa zikiongeza ushawishi. Ni ziara ya ngazi ya juu zaidi ya Marekani nchini humo tangu vita vilipozuka mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini kati ya serikali ya Ethiopia na waasi wa Tigrei na kuvuruga uhusiano wa Marekani na Adis Ababa, huku Washington ikidai uhalifu dhidi ya binadamu. Blinken anatarajiwa kukutana Jumatano mjini Adis Ababa na no waziri mkuu Abiy Ahmed, mshindi wa nishani ya amani ya Nobeli ambaye wakati mmoja alionekana kuwa mstari wa mbele wa kizazi kipya cha viongozi wa kiafrika wenye mtazamo wa mbele, lakini ambao kwa haraka aligeuka karibu kuwa mtu wa kutengwa na washington juu ya vita. Idadi waliofariki dunia kutokana na kimbunga Fredi nchini Malawi na Msumbiji ilipita mia mbili siku ya Jumanne, baada ya dharuba hiyo ilipovunja rekodi kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi ilipopiga kwake kwa pili barani Afrika katika chini ya wiki tatu. Wafanyakazi wa uokoaji walionya kuwa kuna uwezekano wa waathiriwa zaidi walipokuwa wakisaka vitongoji vilivyoharibiwa kwa ajili ya manusura, hata matumaini yalipopungua zaidi. Dharuba hiyo kali ilipiga kwa mara ya pili kusini mashariki mwa Afrika kuanzia wikendi, ikiwa ni kupiga kwake kwa mara ya pili tangu mwishoni mwa Februari baada ya kutokea Australia na kuvuka Bahari ya Hindi. Serikali ya Malawi ilisema takriban watu wapatao mia moja na tisini waliuawa na wengine mia tano themanini na nne kujeruhiwa na thelathini na saba kutoweka, wakati mamlaka katika nchi jirani ya Msumbiji iliripoti vifo ishirini na ishirini na nne kujeruhiwa. Na benki kuu ya Nigeria imeongeza muda wa kutumika kwa noti za zamani baada ya hatua ya kutumia noti mpya kusababisha uhaba wa fedha na kulazimisha baadhi ya biashara kufunga na kuwafanya mamilioni ya watu nchini humo Kutoweza kutoa fedha kutoka kwenye benki. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP tangazo hilo limefanywa Jumatatu likiruhusu noti za zamani za naira 200, 500 na 1000 kuendelea kutumika hadi Disemba 31. Msemaji wa benki kuu Isa Abdul Mumin amesema kwamba hatua hiyo ilikusudiwa kufuata agizo la mahakama ya juu iliyoamuru kwamba uzinduzi wa programu hiyo ulikuwa kinyume cha sheria. Jumanne noti mpya za zamani zilikuwa bado hazipatikani kwa maelfu ya wateja waliokuwa wamepanga foleni nje ya mabenki kwenye mji mkuu wa Abuja. Nigeria imeshuhudia uhaba wa fedha kutokana na uchapishaji mdogo wa noti mpya zilizokuwa zitumike. Wachambuzi wanalaumu serikali kwa kuzindua sera hiyo kwenye taifa hilo lenye uchumi mkubwa zaidi barani Afrika, ambako mfumo wa malipo ya kidijitali haujafika viwango vya kutegemewa. Kulingana na Benki Kuu ya Dunia, ni asilimia 45 pekee ya watu wanaomiliki akaunti za benki. Kituo cha kuimarisha biashara za kibinafsi chenye makao yake mjini Lagos kimesema kwamba uchumi wa Nigeria umepoteza takriban naira trilioni 20 ambazo ni sawa na dola bilioni 43 za Kimarekani. Kituo hicho kimeongeza kusema kwamba uhaba wa sarafu umeathiri biashara na watu binafsi kwenye taifa hilo ambalo asilimia 63 ya watu ni maskini, huku asilimia 33 wakiwa hawana ajira hmm. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa Somalia wanaonya serikali kuu na ya kikanda ya Somalia kutopuuza nguvu ya makundi ya wanamgambo wa Al-Shabab na Islamic State, huku mamlaka ikipanga operesheni mpya za kijeshi dhidi yao. Licha ya mafanikio ya hivi karibuni katika kuwafurusha Al-Shabab kutoka maeneo makubwa ya mashambani katikati mwa Somalia, kundi hilo la wanamgambo lilijibu na kuanzisha milipuko ya hatari na kuvamia vituo vya kijeshi na kuua watu kadhaa katika shambulio la hivi karibuni. Siku ya Jumanne, mlipuko wa bomu la kujitoa muhanga kwenye gari la Al-Shabab ulilenga jengo la maafisa wa kikanda ambao wamekuwa wakipanga uhamasishaji dhidi ya Al-Shabab katika mji wa Bardhere, mkoa wa Gedo. Shambulio hilo lilisababisha vifo vya wanajeshi wanne na kujeruhi wengine tisa. Vikosi vya upekuzi nchini Gabon vimefanikiwa kupata maiti 15 za abiria wa feri iliyozama katika pwani ya nchi hiyo ya Afrika ya magharibi wiki iliyopita na kufanya idadi waliofariki kufikia 21. Mratibu wa shughuli za uokoaji alisema hayo siku ya Jumanne. Feri ijulikanayo kama Esther Miracle ilikuwa imebeba abiria 161 kutoka Libreville kuelekea bandari ya Gentil ilipozama karibu na kijiji cha pwani cha Nyunie Machi 9. Mamlaka ilithibitisha vifo sita siku ya Jumatatu, na bado walikuwa wakitafuta watu 31 waliopotea. Ndege za jeshi la anga na timu za kupiga mbizi zilikuwa zimetumwa kufanya shughuli za utafutaji kila siku. Mkuu wa shughuli za uokoaji Bekali Meyong alisema kwenye televisheni ya serikali siku ya Jumanne kwamba watu wapatao 124 wameokolewa, wa na 21 walithibitishwa kufariki dunia baada ya mili 15 zaidi kupatikana kutokana na ajali hiyo ya meli. Magari ya kubebea wagonjwa yameipeleka miili hiyo kwenye vyumba vya kuhifadhia maiti na shughuli za utafutaji zinaendelea, aliongeza. Serikali bado haijazungumza sababu za ajali hiyo. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba serikali ya kenya imesema kuwa inaanza upya ujenzi wa mabwaya yaliyogubikwa na utata ya arol na kimwarel baada ya mazungumzo kati ya rais william ruto na mwenzake wa italia sergio mattarella ambaye anazuru nairobi miradi ya mabilioni ya shilingi ya mabwawa ya Rol na Kimwarel huko Elgeyo Marakwet ilisitishwa na aliyekuwa rais wa zamani Uhuru Kenyatta hapo Septemba 2019 kufuatia uchunguzi uliobaini kuwa miradi hiyo ilikuwa imegubikwa na udanganyifu na ulakai na kusababisha serikali hasara ya, ya shilingi bilioni 63. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. Ujenzi wa mabwawa hayo Aror na Kimwarer yaliyogubikwa na utata mwaka 2019 na kusababishia aliyekuwa waziri wa fedha Henry Rotich, katibu wa kudumu wa wizara hiyo Kamau Thuge na watu wengine wanne kukamatwa na kushitakiwa kwa makosa ya kula njama ya kuilagai serikali na kuisababishia hasara ya shilingi bilioni 63, hatimaye utarejelewa. Rais William Ruto ametangaza Jumanne baada ya kukutana na kufanya mazungumzo na rais wa Italia Sergio Mattarella ambaye anazuru Nairobi kwa ziara rasmi ya kiserikali ya siku nne project. Rotish, makatibu wakuu wawili wa wizara hiyo na maafisa wa ishirini na nane wengine walizuiliwa kwa kuhusika katika kadhia ya ufisadi iliyohusisha ujenzi wa mabwawa hayo. Mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji wakati huo alivyeleza vyombo vya habari kuwa maafisa hao walishirikiana na kampuni ya Italia CMC di Ravenna kuipora serikali baada ya kukiuka mfumo wa utoaji zabuni. Uchunguzi wake ulibaini kwamba mabwawa haya mawili yalifaa kujengwa kwa kiasi cha fedha kinachozidi kile kilichotajwa na kampuni ya Italia CMC di Ravenna kwa gharama ya shilingi bilioni 63 badala ya shilingi bilioni 46, wakati kampuni hiyo ilikuwa na matatizo ya kifedha, suala ambalo maafisa wa serikali katika halmashauri ya maendeleo ya Kerio walilifahamu. Rotich alidaiwa kuingia mazungumzo ya mkopo ambao ulisababisha ongezeko la gharama za awali za ujenzi wa shilingi bilioni 46 hadi shilingi bilioni 63 na kuongeza gharama hiyo kwa shilingi bilioni 17 bila kuzingatia mfumo wa utoaji zabuni na kutofuatilia utaratibu wa ujenzi wa mabwawa hayo. Wakati huo DP pia alieleza kuwa wizara ya fedha iliingia makubaliano haya kwa fedha za euro, wakati maafikiano kibiashara, aki aki ya kibiashara yalikuwa katika dola za Kimarekani, akikariri kuwa serikali ya Kenya ilipoteza fedha nyingi katika ubadilishanaji wa sarafu, katika kile kinachoonekana kuwa ni harakati za serikali ya Kenya kuondokea malipo ya bima ya bei gali kujiepusha na uwezekano wa kulazimika kuwalipa wanakandarasi wa Italia fedha za kiasi kikubwa baada ya kusitisha ujenzi wa mabwawa hayo, Rais Ruto ameeleza kuwa serikali yake na Italia zimekubaliana kuwa kesi zote ambazo zipo mahakamani zitaondolewa na pande zote kuingia majadiliano na makubaliano na makubaliano mapya na kuweka utaratibu mpya. Intend... usitishwaji wa ujenzi wa mabwawa hayo unatajwa nchini Kenya kuchangia pakubwa mafarakano ya kisiasa kati ya rais wakati huu Uhuru Kenyatta na naibu wake kipindi hicho William Ruto, kwani alieleza kuwa kusitishwa kwa ujenzi wake kulimlenga kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti 9 mwaka 2022. Baada ya Ruto kutangazwa mshindi wa kura ya urais katika uchaguzi huo, DPP aliondoa mashtaka dhidi ya washukiwa 15 akiwemo wa Kamau Thuge na katibu wa kudumu wa zamani wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Susan Jimtai Koech baada ya kuridhia kuwa mashahidi wa serikali katika kesi hiyo. Jimtai Koech tayari ameteuliwa na Ruto kuwa naibu gavana wa benki kuu ya Kenya na anapigiwa upatu kwa gavana wa benki hiyo. Kennedy Wandera Sauti ya Amerika, Nairobi. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Sande Shomari anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Kiongozi aliowingi katika baraza la senati Marekani Chuck Schumer siku ya Jumanne aliita tukio lilosababisha kuanguka kwa ndege isiyo na rubani ya uchunguzi wa Marekani ripe kitendo kingine jali cha kutojali cha rais wa Rusia Vladimir Putin na jeshi lake. Nataka kumwambia Bwana Putin, acha tabia hii kabla ya wewe kuwa sababu ya ongezeko la mzozo lisiyotarajiwa, Shuma alisema katika hotuba yake akifungua baraza la seneti siku ya Jumanne. Ndege isiyo na rubani ya uchunguzi ya jeshi la Marekani MQ9 ilianguka huko Black Sea, siku ya Jumanne baada ya kuvamiwa na ndege za kivita za Rusia, likiwa ni tukio la kwanza kama hilo tangu uvamizi wa Rusia nchini Ukraine mwaka mmoja uliopita. Pentagon ilisema kuwa moja ya ndege za Rusia aina ya su iliigonga propela ya ndege hiyo isiyo na rubani na kuifanya isifanye kazi huku wizara ya ulinzi ya Russia ikilaumu kukata kona kali kwa ndege hiyo isiyo na rubani kwa ajali hiyo na kusema kuwa ndege zake hazikugusana na ndege hiyo isiyo na rubani. Na Moroko itaungana na Uhispania na Ureno katika jitihada za kuandaa kombe la dunia la mwaka 2030. Tavilo la Afrika lilitangaza Jumanne, tangazo hilo ambalo linazua shaka zaidi juu ya ushiriki wa Ukraine katika zabuni hiyo. Ilitolewa kupitia taarifa iliotiwa saini na mfalme Mohamed wa sita na kusomwa katika mkutano wa shirikisho la soka Afrika. Ufalme wa Moroko umeamua pamoja na Hispania na Ureno kuwasilisha ombi la pamoja la kuandaa kombe la dunia la mwaka 2030, ilisema taarifa hiyo. Zabuni hii ya pamoja, ambayo haijawahi kutokea katika historia ya soka, italeta pamoja Afrika na Ulaya kaskazini na kusini mwa Mediterranean na ulimwengu wa Kiarabu, bara Afrika na Euro Mediterranean pia italeta yaliyobora zaidi kwetu sote. Kwa kweli ni mchanganyiko wa fikra, ubunifu, uzoefu na mbinu, alisema. Moroko iliamua kushiriki katika shindano la mwaka elfu mbili na thelathini zaidi ya miaka minne iliyopita, mara tu baada ya kupoteza kura ya mashindano ya mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Ilikuwa katika mazungumzo na mataifa ya peninsula ya Iberia kwa muda, lakini haikuwahi kujumuishwa rasmi katika zabuni hiyo. Na mabadiliko ya kushtukiza yaliyofanywa mwezi huu kwenye baraza la mawaziri na rais wa Sudani Kusini Salva kir imezua wasiwasi kuhusu uthabiti wa kisiasa nchini humo. Upinzani kwenye serikali ya mpito ya Juba umeomba rais kubatilisha hatua hiyo au ahatarishe amani ya taifa hilo. Makamu wa rais Riek Machar amesema kwamba iwapo Kiir hatafuata ushauri huo, basi huenda akalazimika kuchukua hatua mbadala. Harison Kamau anayesoma taarifa ya Sheila Poni kutoka Juba. Baada ya rais Salva Kiir kutangaza mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri zaidi ya wiki moja iliyopita, wakazi wengi wa Sudan walichukulia hatua hiyo kama mojawapo tu ya amri zake ambazo kwa kawaida husoma kupitia televisheni ya kitaifa. Lakini kwa Riek Machar ambaye ni hasimu wa kisiasa wa Kiir na pia makamu wake wa rais, kufukuzwa kazi kwa waziri wa ulinzi Angelina Teny ni kinyume na mkataba wa amani wa 2018 uliomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Teny pia ni mke wa Machar. Puok Balwang ni msemaji wa ofisi ya Machar. Kuleta amani Sudani Kusini siyo jukumu la mtu mmoja, ni jukumu la wakazi wote pamoja na vyama vya kisiasa. Tunatazamia majibu yenye tija kutoka kwa rais ya kubatilisha amri ya awali na kuheshimu mkataba wa amani uliowekwa. Waziri wa maswala ya baraza la, la mawaziri Martin Elia Lomuro amesema kwamba mabadiliko yaliyofanywa na Kir yalitekelezwa kwa njia njema kwa minajili ya kiutawala. Kamisheni ya usimamizi na uangalizi iliyotaratibiwa upya ya RJMEC imetwikwa jukumu la kusimamia mkataba dhaifu wa amani wa Sudan Kusini. Meja Jenerali Charles Gituai, ambaye ni mwenyekiti mwandamizi wa kamisheni hiyo, anasema kwamba Kir na Machar ni lazima watafute suluhu kwa mzozo uliopo. On the resolution of the conflict in the Republic of South Sudan, tunaomba pande zote kuheshimu mkataba wa amani wa kumaliza mgogoro nchini Sudani Kusini ambao umejikita kwenye misingi ya kushauriana na makubaliano kati ya pande zote. Mapema wiki hii Sudan ambao ni mwenyekiti wa sasa wa mamlaka ya mashariki mwa Afrika ya ushirikiano na maendeleo IGAD pamoja na Ethiopia wametumwa wajumbe wa ngazi ya juu mjini Juba ili kusuluhisha mzozo uliopo. Abraham Kuol ambaye ni profesa wa somo la sayansi ya kisiasa kwenye chuo kikuu cha Juba anasema kwamba ni lazima hatua za dharura zichukuliwe. Anasema kwamba kulingana na hali ya sasa ya kisiasa inayoshuhudiwa, wananchi wa Sudan Kusini wanawasiwasi kutokana na kumbukumbu -kumbu za mapigano ya 2016. Mwaka huo uhasama kati ya Kir na Machar ulionekana kutulia, lakini majibizano ya kisiasa yalipelekea mapigano makali yaliyodumu kwa miaka miwili. Wachambuzi wanasema kwamba njia mwafaka kwa rais ni kushauriana na makamu wake anapofanya maamuzi muhimu kama uteuzi wa mawaziri. Waziri Lomuro anaendelea kusisitiza kwamba rais hajakosea kwenye hatua wa zake, wakati mchambuzi Abraham Koi akisema kwamba hali iliyopo inahatarisha mkataba wa amani uliopo. Naendelea kusikiliza kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Mbunge wa eneo la Walikale, jimbo la Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kihange Kimwangi, kwenye mahojiano ya hivi karibuni na kituo kimoja cha redio, alisema kwamba jukumu la vikosi vya kigeni katika taifa hilo halifahamiki vyema. Kufuatia matamshi hayo, wenzetu Patrick Ndwimana alizungumza na Hasani Kizunguruka, mchambuzi wa maswala ya kisiasa nchini humo, na kumuuliza iwapo hoja ya mbunge huyo inaeleweka ni inaoeleweka ndugu mtangazaji, maana itakumbukwa kwamba wakati ya ma ya iki, ya ya kwa TV, isekedi, na jeshi ya nchi ya jumuiya ya nchi za mashariki ilitangaziwa kwamba atakuja katika jimbo letu la Nord-Kivu, Rais Tshisekedi pamoja na serikali hawakutuambia kabisa sisi kama vile waraia raia kiwazi chukumi ya jeshi. Sisi kitu tulijua tu kwa ujumla ni kwamba yale majeshi yanakuja yanakuja kutusaidia kuleta amani, hususan kufukuza wale M ishirini na tatu. Lakini sasa wakati majeshi yalianza wa kuja, ilianza kuonekana kwamba yale ambayo tulikuwa tunatarajia sio hivyo, yaani jukumu na kuwa nyingine. Sasa wenyewe wakati walianza fika, nakumbuka mimi yule jenerali yule mkubwa yule wa majeshi ya jumuia nchi za afrika Mashariki wakati alipofika, ndiyo alipozungumza yeye mwenyewe akinazaubaza kwamba majeshi ya kwa jumuia ya Afrika Mashariki ambayo yanafika hayatafanya vita na M ishirini na tatu, yenyewe yanakuja, yanataka ku e, kukaa katikati ya majeshi ya serikali na ile hususan majeshi ya M ishirini na tatu. Kwa hiyo watu walikuwa kama vile wana mshangazo kuona kwamba walikuwa well, wanatarajia kwamba majeshi wanakuja na atowafukuza, lakini inakuwa sasa kukaa katika kizunguruka. Unasemaje kuhusu maelezo hayo yaliyotolewa na waziri wa mambo ya nje kuhusu jukumu uh, ya wanajeshi wa Angola? Bado vita vinaendelea hata kama tunasikia wale M23 bado hivi wanaanza wanaanza tokatoka vijiji fulani fulani, lakini hakuna bodi fulani ambayo inakamisha wala ambayo ina tuambie kiwazi kwamba walikuwa mahala fulani walikuwa mia, na hiyo mia tumeona imeingia katika ndege wale imeingia katika gari, na tumeambiwa kwamba kesho na saa fulani watavuka mpaka wale, watakwenda sijui e, sehemu fulani ambako kule ndo kufatana mkataba kule ndo watakaa. Yani, maana wenyewe wawapigani. Sasa kama wapigani, kwa nini wasitusaidie kufanya kazi hiyo ya kuhakikisha kwamba majeshi ya M23 vile vijiji ambavyo ile majeshi inaanza kutoka ile kwa kurudi huko, walifuatana kwamba watakaa wenyewe, wala lile jeshi lile la Jumuiya ya Afrika Afrika Mashariki liwe linatupa information on time. Ni Hasani Kizunguruka, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akizungumza na VOA kutoka DRC. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo. Katika jukwaa la vijana, kikundi kimoja cha misaada nchini Ghana kinatumia umaarufu unaoongezeka wa mpira wa kikapu na ligi ya mpira wa kikapu ya Afrika bal kusaidia kuwaweka shuleni watoto walio katika mazingira hatarishi katika jamii zilizo hatarini. Mpango huo unaojulikana kama Dunk Grassroots unatoa fursa ya mazoezi ya mpira wa kikapu kwa wanafunzi ambao wamejikusanyia pointi zao za kusoma kwenye maktaba. Senanu tod a aripoti kutoka Jamestown na mwenzangu Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Emilia Bone mtoto wa nne kati ya watoto saba katika familia yao anaishi katika eneo la makazi duni la Jamestown huko Accra. Ana ndoto ya kuwa afisa wa forodha na anaamini ujuzi wake wa mpira wa kikapu unaweza kumsaidia kufika huko. Alijiunga na programu inayoitwa Dank. Hii ni programu ya michezo ya elimu ambayo inawahitaji wanafunzi kuendelea kupata matokeo mazuri shuleni ili kuendelea kucheza mpira wa kikapu. Emilia amefanya vizuri sana kitaaluma kiasi kwamba ameshinda ufadhili wa kuendelea na masomo yake. Ikiwa haufanyi vizuri basi, itabidi usimame na kusoma kwa bidii ili urudi mahali ulipokuwa kisha uanze kucheza tena mchezo huu. Dunk Grassroots, mradi wa kijamii unaoongozwa na vijana, unalenga wanawake na watoto walio katika hatari wenye umri wa miaka minane hadi kumi na tisa wanaoishi katika maeneo yenye kipato cha chini. Inatumia mpira wa kikapu kama zana ya kuhimiza vijana kusalia au kurudi shuleni. Mohamed Tahir ni mwanzilishi mwenza wa Dunk Grassroots. Wakishajituma katika mchezo huu, wana jezi nzuri, wana timu, wanabebwa na basi kwenda kucheza mechi. Hawataki kupoteza fursa hiyo, kwa hivyo unatanguliza elimu kwa kusema ni ya msingi, lakini inafanya kazi ukisema kwamba unapaswa kukamilisha masaa mawili ya maktaba kabla ya kucheza mpira wa kikapu. Mwalimu mmoja katika shule ya upili ya wasichana ya Akra ya Wesley anasema wameona ongezeko la idadi ya wasichana wanaoshiriki katika mpango huo. Shule hiyo imepokea wanafunzi ishirini wa dank katika kipindi cha miaka minne na kushinda mashindano ya mpira wa kikapu ya shule za upili ya kikanda na kitaifa. Wakati huo, mwalimu wa michezo Vida Yabani anasema programu hiyo pia inawatayarisha wanafunzi kupata kazi baada ya mpira wa kikapu. After your retirement in the game. Baada ya kustaafu mchezo au kupata jeraha wakati wa kucheza, na huwezi kucheza tena, unaenda wapi? Lakini ukiwa na elimu, utaweza kuwa na kitu chako mwenyewe. Kwa kuanzishwa kwa ligi ya mpira wa kikapu wa Afrika BAL mwaka 2019, mpira wa kikapu umeonekana kuongezeka umaarufu katika kiwango cha kitaifa. Mwezi Desemba, chama cha mpira wa kikapu cha Ghana au GBBA kiliandaa timu zake za kwanza za kitaifa za wanaume na wanawake kushindana katika raundi za kufuzu kwa mashindano ya bara la Afrika. VOA ni mshirika wa utangazaji wa michuano ya BAL. Tumekuwa tukiungana na BAL, tunapata kalenda na tunajaribu kuifanyia kazi ili timu zetu zishiriki katika BAL. Maafisa wa Dank grassroots wanasema wataendeleza mtindo wao ili pia kutambua vipaji ambavyo vina uwezo wa kushindana katika ngazi ya kimataifa. Mwanzilishi mwenza wa Dank Tahiri na timu yake wanatumai kwamba wakiwa na fursa za kucheza katika ngazi ya maendeleo ya kulipwa wanafunzi watavutiwa zaidi na programu ya mpira wa kikapu na elimu. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunapoelekea kukamilisha matangazo haya anamkaribisha tena Sande Shomari kwa muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje Marekani, Antony Blinken aliwasili Jumanne jioni nchini Ethiopia kwa nia ya kuunga mkono mchakato wa amani baada ya vita vya kikatili vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka miwili na kurejesha uhusiano na mshirika wake wa muda mrefu. Safari ya Blinken katika taifa hilo la pili kwa idadi ya watu barani Afrika inakuja ikiwa ni sehemu ya msukumo wa utawala wa rais Joe Biden kuongeza uhusiano na bara la Afrika, ambapo China na Rusia zimekuwa zikiongeza ushawishi. Ni ziara ya ngazi ya juu zaidi ya Marekani nchini humo tangu vita vilipozuka mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini kati ya serikali ya Ethiopia na waasi wa Tigrei na kuvuruga uhusiano na Marekani na Adis Ababa huku Washington ikidai uhalifu dhidi ya ubinadamu. Idadi ya waliofariki dunia kutokana na kimbunga Fredi nchini Malawi na Msumbiji ilipita 200 siku ya Jumanne baada ya dharuba hiyo ilipovunja rekodi kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi katika kupiga kwake kwa pili barani Afrika katika chini ya wiki tatu. Wafanyakazi wa uokoaji walionya kuwa kuna uwezekano wa waathiriwa zaidi walipokuwa wakisaka vitongoji vilivyoharibiwa kwa ajili ya manusura. Hata matumaini yalipopungua zaidi, dharuba hiyo kali ilipiga kwa mara ya pili kusini mashariki mwa Afrika kuanzia wikendi, ikiwa ni kupiga kwake kwa mara ya pili tangu mwishoni mwa Februari baada ya kutokea Australia na kuvuka bahari ya Hindi. Maafisa wa Somalia wanaonya serikali kuu na ya kikanda ya Somalia kutopuuza nguvu ya makundi ya wanamgambo wa Al-Shababu na Islamic State huku mamlaka ikipanga operesheni mpya za kijeshi dhidi yao. Licha ya mafanikio ya hivi karibuni katika karibu kuwafurusha Al-Shababu kutoka maeneo makubwa ya mashambani katikati mwa Somalia, kundi hilo la wanamgambo lilijibu na kuanzisha milipuko ya hatari na kuvamia vituo vya kijeshi na kuwa watu kadhaa hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi bmj mridhi produsa saida hamdun jina langu harison kamau na hewani nimekuwa naye nice sande shomari kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo