He the hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Saa 3:30 asubuhi Washington DC, so sawa na saa 9:30 Afrika ya kati, saa 10:30 Afrika Mashariki alasiri. Uh, studio matangazo ya VOA Express hewani, mko nami Patrick Ndwimana Washington. Kuna hali ya kibaridi baridi kali kweli kweli, imechangwa na upepo, lakini tunashukuru. Uh, wengine huko uh, snow theluji huko uh, inawaumiza kweli kweli haswa basi, mimi ni Mkamiti Kibayasi, utakuwa nami pamoja kwa dakika hizi thelathini, tukikueleza mengi yanayoendelea duniani kote. Ushapata habari za hapa Washington, kibaridi na upepo mkali, inabidi huwe na uzito mm -hmm. uzito wa mwili sababu, <laughs> upepo ukiangalia vibaya <laughs> <laughs> anaweza ukakupeperusha kama bendera haya. <laughs> tuna nini leo Mkamiti, tukianzia huko Tanzania Tanzania ni kwamba serikali ya nchi hiyo uh, imewasilisha uh, kwa wabunge mwelekeo wa bajeti kwa mwaka huu wa 2023 2024, ambapo upunde tutamsikia mwanaharakati wa masuala ya wasichana wanawake nchini Tanzania, Anandea Nkya, akitoa maoni yake kuhusu bajeti hiyo. Hali kadhalika tutakuletea burudani ya muziki, ambapo leo tutamsikia Davido akishirikiana na Tinashe. How long ndicho kibao tulichokuandalia. Tutakusomea habari muhimu za dunia, hali kadhalika tutakushirikisha wewe msikilizaji, katika kile kipengele ukipendacho cha barazani. Je, maslahi na haki za wafanyakazi majumbani yanaangaliwa au yanalindwa? Ndivyo tulivyokuuliza katika tulivyokuuliza barazani, na hao wasikazi wakaja wakaomba na wenyewe nyongeza ya mshahara. <laughs> <laughs> Lakini vilevile uh, huko Kenya, tutaangazia kidogo taarifa kuhusu kashfa iliyotokea kwenye chuo kikuu uh, cha wauguzi. Uh, kuna wanafunzi ambao wanafuatilia mafunzo ya kuwa wauguzi, wengine madaktari, sasa wamefukuzwa na wizara ya afya. Kisa na maana tutasikia katika ripoti uh, katika matangazo haya ya Express. Pia kuna kibao murwa kabisa la Vida Loca tutakupigia, ni kibao kinachobeba uzito wa juu katika show yetu ya VOA Express. Lakini kwanza, tushuke kule Dar es Salaam, Tanzania. Serikali imewasilisha kwa wabunge mwelekeo wa bajeti yake ya mwaka huu wa fedha 2023 2024, ambapo serikali imesema inatarajia kutumia trilioni 44.38 shilingi. Ni pesa nyingi hizo kabisa, za kutosha hasana, zimetoa mlolongo um, wa namna makundi kwa makundi yatakayofaidika na kiasi hiki cha fedha. Nimezungumza na mwanaharakati wa haki za wanawake wasichana nchini Tanzania na vilevile vile ni mwandishi wa habari mkongwe Ananlea Mkya, na kwanza nikataka kujua amepokea vipi tamko hili la serikali kuhusiana na, na bajeti yake 2023 2024, na nini hasa alichokiona ndani yake ambacho kina mvuto zaidi, kama mwanamke, kama mwanaharakati na kwa jamii kwa ujumla. Ha, ni, ni wekwa bajeti zingine miaka yote. Kwangu mimi, sijaona kuna kitu cha tofauti sana ambacho kina tunaweza kusema tujivunie, kinaweza kuleta ukombozi mkubwa kwa wanawake, wasichana na watoto na makundi mengine yaliyoko pembezoni. Sikioni hicho ambacho naweza kusema kwamba, ah, kuna kitu fulani imekiona kimewekwa tofauti sana miaka mingine kwamba kitaleta mabadiliko makubwa ya maisha ya watu wanawake, wasichana, watoto na makundi yaliyoko pembezoni. Ni kipi ambacho pengine ulitarajia katika bajeti hii kwamba ingeweza kunufaisha makundi hayo ambayo umeyataja, wanawake, watoto hai, na jamii nyingine kwa ujumla? Yeah, yeah, ningetarajia kwanza ieleze kabisa kwenye hiyo bajeti kwamba kwa mwaka huu labda tunatarajia bajeti kiasi fulani itaenda kwenye shughuli za, ku, ku, za maendeleo ya wanawake wasichana na watoto na makundi mengine, kwa mfano shughuli zinazohusu haki za wanawake, kwa mfano haki za wasichana, kwa mfano haki za watoto, kwa mfano hizo shughuli ukiangalia hata utafiti uliwahi kufanyika na mashirika ya kimataifa, ni fedha ndogo sana, au hakuna kabisa, inazoshuka kutoka kwenye vyombo hivi vya kiserikali kwenda chini kwa ajili ya shughuli hiyo. Sasa ukien, ukisema maendeleo kwa, kwa mtizamo wa wanawake, kwa mtizamo wa wasichana, kwa mtizamo wa watoto, huwezi kuona maendeleo ya kweli kama shughuli zinazohusu haki za makundi hayo hazipatui bajeti, na tunasema um, haki za watu hao, kwa sababu mifumo iliyopo ya kitaifa, masuala ya, ki ya sheria na, na kwa mfano yanakuwa yana bana sana makundi hayo, yanakuwa na kandamizo zaidi. Kwa mfano haijaainisha kamili kwamba hizo fedha zipo na zipo kiasi gani ambazo zitasaidia makundi ya wanawake yaweze kusukumiza maendeleo ya wanawake na wasichana na watoto katika mrengo wa haki. Kwa hiyo mm -hmm. Kwa mimi ukiniambia kwamba hiyo bajeti iko vizuri, bado naona haijawa vizuri, iko vile vile kwa sababu vitu vingi bado viko vigumu na bajeti zake hazijaainishwa. Nam basi, huyo ni Ananilea Nkya ni mwandishi wa habari mkongwe, hali kadhalika ni mwanaharakati wa haki za binadamu ikijumuisha wanawake na wasichana nchini Tanzania, akizungumzia maoni yake kuhusiana na bajeti ya serikali ya Tanzania ambayo imewekwa bayana kwa jamii. Haya basi, ambapo sasa huu mwezi Machi ni mwezi ambao bado tunaendelea kusherehekea uh, international women, siku ya kimataifa ya wanawake <laughs> kwa mwezi huu mzima watatu wata, unazidi kusonga mbele <laughs> na wanawake wanakuja juu, wanaona kwamba hawajapewa hawaja fungu lao <laughs> kabisa. Haya basi, tupate burudani ya muziki, how long, Davido akishirikiana na Tinashe. Ndio mambo ya expressi, how long David wakishirikiana na Tinashe. Bila shaka msikilizaji uh, wetu tuendelee, waendelee kusikiliza matangazo haya, na baadaye utasikia tu vibao vingine motomoto moto, uh, vya muziki na ripoti mbalimbali kuhusu vijana uh, masuala ya teknolojia na kadhalika uh, mkamiti nilivyodokeza uh, kabla hapo ni kwamba huko mm-hmm, Kenya kuna kashwa ambayo ametokea kwenye chuo kikuu cha wauguzi huko uh, Kenya kinaitwa KMTC ni kwamba Wizara ya Afya imewafukuza eh, wanafunzi kadhaa uh, kwenye chuo hicho. Uh, kisa na maana ni kwamba uh, wanafunzi hao wamegunduliwa kwamba waliwasilisha au waliruhusiwa kuingia kwenye chuo hicho baada ya kuwasilisha vyeti feki au vyeti ghushi ambavyo vinaonyesha kwamba walihitimu uh, au walifuzu masomo ya sekondari, ili waruhusiwe kujiunga na chuo kikuu hicho ambacho uh, ndicho chuo ambacho kina Uh, wauguzi, madaktari wote wanapitia kwenye chuo hiki uh, hii ni ripoti ya Nation na kulingana na ripoti hii ni kwamba uh, kashfa hii imedhihirika baada ya wanafunzi hao uh, kujiunga na chuo kikuu hicho uh, cha wauguzi katika mwaka wa kwanza wa masomo, na ni baada ya kushiriki uh, uh, mtihani wa uh, mwezi Septemba mwaka jana. Uh, kwa hiyo ripoti hii inasema mfano huko Garissa uh, wanafunzi 15 kati ya 50 ambao walijiunga na chuo hicho cha wauguzi uh, waligunduliwa kwamba walikuwa na vyeti feki. Kwa hiyo uchunguzi umeanzishwa uh, Wizara ya Afya imeanzisha uchunguzi uh, kujua nini ambacho kimetokea. Uh, na kuhusu habari hii tulitaka kujua msimamo wa chama cha madaktari E, tumewapigia simu wahusika viongozi wa, wa chama hicho lakini hatukufanikiwa. Lakini chuo kikuu hiki ni kwamba kina mabweni sabini na manne katika maeneo tofauti ya Kenya, ikiwa ni huko Bomet, Bondo, Bungoma, Busia, Chuka, Katundu, Hombei na kwengineko huko Kenya. Yaani ni chuo kikuu ambacho ndicho kinazalisha wauguzi na madaktari wengi. Labda tungewapata hawa wahusika wa chama cha madaktari wangetueleza, je, imekuwaje mpaka hii mm, kashfa ikatokea. Sababu hao wamefanya mitihani mm, wakawasilisha vya vyeti kwamba wamehitimu mashule ya masomo ya, ya, ya sekondari. Sababu hapo ndio unafanywa mchujo a, kwa wale ambao wanataka kujiunga na chuo hicho, wanaangalia kwamba kweli zile alama ambazo sababu kabla ya kuingia kwenye chuo hichi la, lazima uangalie kwamba una zile alama ambazo zinahitajika ili uruhusiwe kujiunga. Una sifa, una sifa ya kuwa muuguzi, una sifa ya kuwa daktari, una sifa ya kuingia katika hicho chuo. Na kama ulivyosema, tungempata uh, muhusika kutoka kwenye chuo hicho tungekuwa tuna maswali na majibu na mengi, majibu mengi na labda na labda, labda ili kashfa kama, kama hii sitokee tena sababu inakuwa ni hatari sana iwapo wa, wale ambao wanataka kuwa madaktari na wauguzi wanafanya mambo ya ya kama haya ku, kuwasilisha vyeti uh, bandia inakuwa ni, ni jambo la hatari sana nafikiri hata kwa afya ya, ya wananchi haswa. Basi tunazidi kusonga mbele sasa, ka tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken ameitaka Ethiopia kuimarisha amani katika eneo la kaskazini lililokumbwa na vita, wakati akielezea kwa tahadhari kurekebisha uhusiano uliotikiswa na mzozo huo wa kikatili wa pande hizo mbili. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Marekani amefanya ziara yake ya kwanza kwa mshirika huyo wa muda mrefu tangu vita vya Tigrei ambavyo vilisababisha vifo vya watu laki tano kulingana na makadirio ya Marekani na kusababisha Washington kukatiza upendeleo wa kibiashara na taifa la pili lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika. Niger iliyokumbwa na machafuko ya wanamgambo wa Kiislamu wiki iliyopita iliwaua uh, iliwaua wanamgambo wa Kiislamu waliwaua takriban wanachama Niger iliyokumbwa na machafuko ya wanamgambo wa Kiislamu wiki iliyopita iliwaua takriban wanachama 30 wa kundi la Boko Haram na kuwakamata wafuasi 960, wengi wao wakiwa wanawake na, stini, na watoto ambao walikuwa wamekimbia nchi jirani ya, ya Nigeria, vyanzo, vyanzo rasmi vimesema. Kituo cha televisheni cha taifa cha Tele Sahel kilisema Jumanne jioni kwamba tarehe 7 Machi uchunguzi wa angani uliona harakati kubwa ya watu kando ya mto kama Dugu Yoge ambao unaashiria mpaka kati ya nchi hizo mbili ambazo zilikuwa zikielekea la Ziwa Chad. Ripoti hiyo inasema walikuwa wanachama wa kundi la kijihadi la Boko Haram ambao walikuwa wakikimbilia wakikimbia maficho yao katika msitu wa Sambisa kaskazini mashariki mwa Nigeria. Waziri wa fedha wa Uingereza alielezea mpango wake wa bajeti hii leo Jumatano, huku wafanyakazi katika sekta mbalimbali wakiandamana na kutoa wito kwa tofauti katika viwango vya mshahara na mfumuko wa bei. Jeremy Hunt anatarajiwa kufika bungeni na kutangaza jinsi anavyokusudia kuongeza ukuaji wa uchumi nchini Uingereza. Hunt amepuuzilia mbali wito wa kupunguzwa kwa kodi na tayari ametangaza dola bilioni 61 katika matum wizara ya ulinzi pamoja na ufadhili zaidi kwa ajili ya malezi ya watoto. Waokoaji walipambana leo Jumatano kuwafikia manusura katika mji uliokumbwa na machafuko nchini Malawi wa Blantyre baada ya kimbunga Freddy kupiga kusini mwa Afrika kwa mara ya pili na kusababisha mafuriko pamoja na maporomoko ya ardhi ambayo yamepelekea vifo vya zaidi ya watu 200. Hali ya hewa ilitarajiwa kuimarika huku kimbunga hicho kikisambaratika katika ardhi baada ya siku kadhaa za mvua kubwa, lakini viwango vya mafuriko vimesalia kuwa juu katika baadhi ya maeneo yanayokwamisha juhudi za dharura. Vida loka Ariel Wayz, huyo anatupa burudani katika VOA Express, wakati tukijiandaa kwenda katika kipengele kile cha barazani ambacho tuliandika kwenye mtandao wetu wa Facebook, tukikiuliza je, masilahi na haki za wafanyakazi majumbani yanaangaliwa au yanalindwa? Mm, maoni yako mseto. Kwa kusubiri kupata wasikilizaji kwenye laini ya simu, tusome maoni ya wale walioandika kwenye Facebook. Namwona huyu Livini Kalist Ndege wa kilema pofo, Kilimanjaro, Tanzania, anasema: hapana, azilindwi tena, wananyanyaswa sana kwa chakula, saa za kulala, wanalala wa mwisho na wanabakwa Asembo Silva yeye anasema anapatikana Tanzania, anasema ni ndoto maslahi yao kulindwa. Maana yake hao hao wanaozisimamia hizo haki ili ziwalinde ndio hao hao wanaoongoza kuzivunja na kuwanyanyasa watumishi wao wa hawa ndani. Uh, Vasco Mwakyusa wa Dar es Salaam uh, yanasema hapana. Uh, haya hayaangaliwi wala kulindwa, asilimia kubwa yamekuwa ni maneno tu bila kutekeleza vitendo katika kulinda maslahi ya wafanyakazi wenye wa majumbani ambapo wengi wao huishia kunyanyaswa. Pascal Lucas Chambi anapatikana Kahama, Shinyanga, nchini Tanzania, ameandika yeye binafsi haki zao anadhani hazilindwi, manake utakuta mfanyakazi wa ndani ananyanyasika. Eh, atapataji masilahi yake sahihi ikiwa tayari ameanza kunyanyasika? Huyu anaitwa Mpelwa Sekela Nyanda wa Lulembe, Tanzania, anasema kwa ujumla, wafanyakazi wa majumbani hawapewe haki, hawalindwi, wanadharauliwa mno, na haki zao hawajui wazipeleke wapi. Haya basi, huyu anasema anaitwa Jisandu Daga, lakini hakuishia hapo tu. Yeye anasema anatokea kwa Mama Samia Suluhu Hassan, Tanzania. <laughs> <laughs> <laughs> na ameandika kwamba haki za hao watumishi wa ndani hazitekelezwi. Jisandu Daga. Kwa hiyo akishasema hivyo tayari unajua, unajua anatokea Tanzania. Uh, shukran sana aji sandu daga. Hali kadhalika tunakushukuru Mohamed Salimu Dinya, we unapatikana Kondoa Baura wa Sakatonge, nawe pia unasema kwamba uh, haki za watu hawa watumishi wa ndani zinasumbuliwa, hawapate haki zao kama inavyostahiki basi ndivyo mambo yanavyokuwa. Tumejaribu kuwapigia simu washiriki ambao mlitaka mshiriki katika kipengele hiki, lakini naona uh, kuna hitilafu hapa za kimitambo, hatujaweza kukupata yeyote kuweza kushiriki. Basi wakati mwingine bila shaka utakuwa nasi Malimao Ramadhani Shijashija kuweza kutoa maoni yako, hali kadhalika wewe pia Salimu Dinya kutoa maoni yako. Tusonge mbele sasa, naona uh, tuko tayari kabisa. Uh, kuangalia kile ambacho kinaendelea kwa siku hii ya leo, tunalambishwa sukari, shuga shuga, sukari, eti nimelambishwa, ananiambia chobeza, chobeza. Nanikizidisha ananiambia koleza, koleza. Nikitaka kusitisha ananiambia ongeza, ongeza. Hapo imeibitishwa ila itampoteza. hicho kinacho burudisha katika VOA Express hivi sasa. sasaa madhara ya hii sukari. sukari madhara madhara yake <laughs> aina <laughs> <laughs> sukari sinajua binadamu ukitumia sukari nyingi sana, wataalam wa afya wanakwambia sio nzuri pia katika lakini, ukilambishwa nyingi nayo inakuwa naa. Sasa hapo nakuachia mwenyewe utafute jibu. <laughs> anasema yeye aina madhara. <laughs> Haya tuende kwenye masuala ya teknolojia ah. Kenya inakabiliwa na tatizo kubwa la kuzalisha takriban, karibu tani elfu hamsini na moja za takataka kutokana na bidhaa za elektroniki ambazo asilimia 17 tu zinakusanywa na kwa namna inavyostahili au kutengenezwa upya, lakini kuna baadhi ya wakazi wa Nairobi wanaotumia fursa inayotokana na tatizo hilo na kuigeuza kuwa nafasi nzuri ya biashara ambayo pia inaleta manufaa kwa mazingira. Katika makala yetu ya teknolojia leo, BMJ Mridhi anasimulia jinsi ukuaji wa kasi wa teknolojia ulivyochangia kuongeza takataka za elektroniki na kuathiri mazingira, na juhudi za kukabiliana na changamoto hiyo. Takataka za nyumbani kutokana na bidhaa za kielektroniki zinazofahamika kama e-waste ndizo zimeongezeka kwa kasi zaidi duniani katika mwongo mmoja uliopita. Sehemu kubwa ya takataka hizi huishia kwenye viwanja vya jaa la taka huku sehemu ndogo kabisa zikikarabatiwa au kutupwa mahali panapostahiki na makampuni na watu binafsi. Mfano, Godwin Ochieng ni mojawapo ya wakazi wa Nairobi ambao wameona kuna fursa ya kujipatia maisha kutokana na takataka za kielektroniki wanazokusanya kutoka viwanja vya kutupa takataka. Yeye huchukua vifaa anavyoweza kukarabati na kuviuza, lakini anasema sehemu kubwa ya bidhaa hizo huwa zinachomwa. Hizi electronics zinatokanga mingi sana huko na mingi zingine zinakonga ziko sawa ne, repair ripaa nende nifungue kwa orodha pale, nianike niuze. Haya, kuna zile zinagonga ni waste kabisa, labda inatolewa ina, ina kama motherboard kunakonga na watu wananunua motherboard, nenda kwa wanatoa hizi makapasita na vitu zile hazijaharibika kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2020 taasisi ya kimataifa inayofuatilia e-waste, kuna tani milioni 53.6 za takataka za elektroniki ambazo zinazalishwa kila mwaka, na inasema kwamba iwapo hali haitadhibitiwa, ifikapo mwaka 2050 kutakuwepo na tani milioni 120 za takataka hizo. Katika juhudi za kukabiliana na janga hilo, kuna kampuni ya ukusanyaji wa takataka za elektroniki nchini Kenya ijulikanayo kama E-Wick iliyoanzishwa mwaka 2015 ambayo hukusanya takataka hizo na kuzitengeneza upya kompyuta za mkononi na kutoa mafunzo kwa vijana juu ya namna ya kukarabati takataka za kielektroniki. George Kimani ni fundi katika Ewick na anasema kompyuta za mkononi mara nyingi zinatupwa kwa ajili ya matatizo madogo sana. Unakuja kutambua kwamba kompyuta hizi nyingi za mkononi zimetupwa kwa sababu ya matatizo madogo, pengine kuvunjika sehemu ndogo ya kompyuta hiyo. Sisi tunabadilisha na kusafisha na kuweka programu mpya na hapo tena kuziuza. Mara nyingi tunalenga kuwauzia watu wasio na uwezo mkubwa kwa bei nafuu. Uh, so kuongezeka kwa takataka na mabadiliko ya hali ya hewa ndiyo changamoto kuu zinazokabili dunia hii leo. Takataka taka hizo zilichangia kwa asilimia 53 gesi ya sumu hewani kati ya mwaka elfu mbili kumi na nne na elfu mbili ishirini na madini yaliyomo hutoa gesi hatari ambazo zinawaduru binadamu na mazingira. Kituo cha we kina karabati na kutupa inavyostahiki aina yote ya takataka za elektroniki, na kinahusika katika kutengeneza upya takataka za elektroniki kwa kubomoa vifaa hivyo na kuchukua vitu muhimu na kuvitumia kukarabati vyombo vilivyopatikana kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Shukran BMJ Muridhi kwa ripoti yako hiyo kuhusu masuala ya teknolojia na athari za takataka za elektroniki kwenye mazingira Mkamiti. Um, mm -hmm. Uh, kabla ya kuelekea kwenye swali la leo uh, kuna habari ya kusikitisha hii ya huyu gwiji wa mziki wa rumba mm -hmm. kutoka huko Kongo, anaitwa uh, uh, uh, Denis Lokasa Kasia, lakini kwa jina la umaarufu Lokasa ya Mbongo, uh, taarifa hii au ripoti hii inasema kwamba alifariki dunia Jumanne usiku a, akiwa hapa Marekani kutokana na maradhi ya muda mrefu. Na Lokasa ambaye alikuwa ametimiza umri wa miaka 80, huyu anajulikana sana kama mpiga gita zaidi a, katika bendi ya Sukus huko DRC au Kongo, ambayo bendi hii ilikuwa a, ilikuwa ikifanya shughuli zake huko Paris, lakini anatambulika kwamba alifanya kazi na magwiji wengine kina Rochereau Tabu Ley, kina Luambo Makiadi eh, na wengine kadhaa eh, huyu Lokassa Mbongo eh, bila shaka kwa wale ambao wanafuatilia muziki wa rumba huko Kongo wanamtambua vizuri. Basi eh, Mungu ailaze nafsi yake mahali pema. Shukrani sana kwa taarifa hizo za kusikitisha katika sekta ya burudani. Na tukirudi basi tuangazie kwenye swali la leo la VOA Express. Nini maoni yako kwa baadhi ya wanasiasa wa upinzani Kenya kuungana na chama tawala? Nako wanako wanasema wanasiasa huwa wanatazama mbele, kuko vipi kama wananchi wanataka serikali basi wote huwa wanajifagilia hapo. Mohamed Charo anasema tamaa mbele, mauti nyuma hata kama ule msemo wa adui mpende, lakini angalia na adui gani utampenda. Raila hapiganii nafasi yake wala tumbo lake, ila wakenya wote na vizazi vyao vijavyo. Utawala wa chama kimoja ulikuwa wakati wa Moi, sasa vipi urudi ukoloni mamboleo? Shukrani sana, Ibrahimu Shisia, hali kadhalika Chacha Mwita, Chacha Amuri Wili na Lavenda Lovi, nyote mmetoa maoni yao, maoni yenu kuhusiana na swali hili la leo. Basi tunakuacha na sukari kutoka kwa Zuchu. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na Patrick Nduwimana kwa pamoja na Aida Isa tuna wagendi ukiwatakia jioni njema.