Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naitwa Patrick Nduwimana, mimi ni mkamiti kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo Jumatano, tarehe 15 Machi mwaka huu wa 2023 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Citizen nchini Kenya na Redio Free Africa, RFA, inayosikika nchini in Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Vilevile, tunapatikana kupitia mtandao wetu VOA Swahili.com. Katika ripoti zetu leo, zaidi ya watu 80 wauawa na waasi wanaoshukiwa kuwa ni wa kundi la ADF katika wilaya ya Bweni, mashariki mwa DRC. Na katika taarifa nyingine ni kwamba wabunge wa Kenya wanaiomba IEBC kutoa maelezo kuhusu kupotea kwa vifaa muhimu vya usajili wa wapiga kura katika uchaguzi wa mwaka jana cha muhimu sana tunataka kujua kwa nini vitu zilipotea, na nani alikuwa nazo, nani alikuwa na jukumu ya kulinda hizo vitu wakati wa kupotea? Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken ametangaza zaidi ya dola milioni 331 msaada mpya wa kibinadamu kwa Ethiopia katika mwaka wa fedha wa 2023 kupitia wizara ya mambo ya nje na shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa USAID. Ufadhili huu utatoa msaada wa kuokoa maisha kwa wale waliokimbia makaazi yao na kuathiriwa na mzozo ukame na ukosefu wa chakula nchini Ethiopia. Msaada huu unajumuisha dola milioni kumi na mbili kupitia ofisi ya wizara ya mambo ya nje inayohusika na, na idadi ya watu wakimbizi na uhamiaji na zaidi ya dola milioni mia tatu kumi na tisa kupitia shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa. Hii inafanya jumla ya msaada wa kibinadamu kwa Marekani kwa ajili ya eneo hilo kuwa zaidi ya dola milioni mia saba na themanini katika mwaka wa fedha wa elfu mbili na ishirini na tatu. Marekani ni mfadhili mkubwa wa moja ya misaada ya kibinadamu nchini Ethiopia. Msaada wetu hutoa msaada muhimu wa kuokoa maisha ikiwa ni pamoja na chakula, malazi, maji salama ya kunywa, usafi wa mazingira, na juhudi za huduma za afya, elimu na huduma zingine muhimu. Tangazo hili litasaidia kuimarisha ushirikiano kati ya Marekani na Afrika. Jibuti siku ya Jumatano ilitetea uamuzi wake wa kuwafukuza maafisa kutoka International Federation for Human Rights, shirikisho la kimataifa la haki za binadamu, FIDH, lenye makao yake mjini Paris, ikilishutumu kundi hilo la utetezi kuwa na mapungufu ya kutoweka uwiano sawa katika kazi zake. Alexis Dwef, makamu rais wa FIDH, alichukuliwa na maafisa katika hoteli yaliyofikia siku ya e Jumatatu baada ya kuwepo nchini humo kwa siku mbili na kupandishwa kwenye ndege kuelekea nchi jirani ya Ethiopia. Kundi hilo limesema katika taarifa. Siku moja kabla mkurugenzi wa programu katika kundi hilo hilo la FIDH akiwa anatafuta ukweli wa tukio hilo. Wakati anatafuta viza, alikataliwa kuingia katika uwanja wa ndege wa Jibuti na alipandishwa kwenye ndege kwenda Istanbul. Polisi hawakutoa sababu ya kufukuzwa kwao, lakini siku ya Jumatano, wizara ya mambo ya ndani ya Jibuti ilimshutumu dwaf kwa kuwa wakili wa Daher Ahmed Farah mwanachama wa upinzani ambaye amefungwa mara kadhaa na ambaye pia alishtaki jimbo la Jibuti mbele ya baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa ni ja iliyokumbwa na machafuko ya wanajihadi wiki iliyopita yaliua takriban wanachama thelathini wa kundi la Boko Haram na kuwakamata wafuasi 960 wengi wao wakiwa wanawake na watoto ambao walikuwa wamekimbilia nchi jirani ya Nigeria, vyanzo rasmi vimesema. Kituo cha televisheni cha taifa cha Tele Sahel kilisema Jumanne jioni kwamba hapo Machi saba uchunguzi wa anga uliona harakati kubwa za watu kando ya mto kama du yoge kwenye mpaka kati ya nchi hizo mbili, ambao walikuwa wakielekea ziwa Chad. Ripoti hiyo inasema walikuwa wanachama wa kundi la kijihadi la Boko Haram ambao walikuwa wakikimbia maficho yao katika msitu wa Sambisa, kaskazini mashariki mwa Nigeria, baada ya kukabiliwa na shinikizo kutoka kwa wapinzani wao Islamic State West Africa Province ISWAP ISWAP ilijitenga na Boko Haram mwaka 2016 na kupanda kuwa kundi kubwa katika machafuko ya muda mrefu ya wanajihadi katika eneo hilo. Mahakama ya kijeshi nchini Somalia imeamuru kunyongwa kwa wanamgambo watatu wa kundi la Al Shababu, iliyosema walijifanya daktari pamoja na wanajeshi na kutekeleza mashambulizi ya mabomu pamoja na bunduki. BMJ Muridhi anaisimulia ripoti hii. Mahakama ya rufaa ya kijeshi mjini Mogadishu iliamuru hukumu hiyo itekelezwa Jumatano ya wanaume watatu ikidai kwamba walikuwa wanamgambo wa Al-Shabab ambao walificha utambulisho wao ili kufanya mashambulizi mabaya katika mji huo. Mahakama hiyo ilisema kwamba Mohamed Abdi Nur Jiro mwenye umri wa miaka 38 na alitumia majina na vyeo bandia, ikiwa ni pamoja na kujiita Dr Fana na kudai kwamba yeye alikuwa ni daktari wa neva Mamlaka zinasema kwamba hapo mwaka 2021 alilipua migahawa miwili mjini mogadishu na kuua watu 20. Mahakama ilisema Jiro pia aliua watu wawili katika shambulio kwenye uwanja wa mpira nje kidogo ya mji wa Mogadishu, ingawa haikusema ni lini, na kusaidia katika shambulio la bomu la kujitoa mhanga mwezi Februari mwaka huu, ambalo lilimuua mwanajeshi mmoja. Uamuzi huo umejiri wiki moja tu baada ya mahakama ya kijeshi katika eneo la Puntland nchini Somalia kuamuru kunyongwa kwa wanamgambo kumi na tatu wa Al-Shabab na Islamic State. Mahakama pia iliamuru kunyongwa kwa wanajeshi watano wa Somalia kwa kuwaua raia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Mahitaji ya risasi ya jeshi la Ukraine huenda yakawa makubwa katika ajenda ya Jumatano wakati viongozi wa ulinzi wa Marekani wakiitisha mkutano wa maafisa wa ulinzi kutoka nchi takriban hamsini kujadili kile Ukraine inahitaji ili kupambana na uvamizi wa Rusia. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin atakuwa mwenyeji wa mazungumzo hayo kwa njia ya video kutoka Pentagon baada ya duru kadhaa za awali kushuhudia kundi la mawasiliano ya ulinzi la Ukraine likikusanyika katika kambi ya jeshi la anga ya Ramstein nchini Ujerumani. kama ambavyo tumekuwa tukifanya tangu mwanzo wa kampeni hii, tunaendelea kufanya kila tuwezalo kuhakikisha kuwa tunatimiza mahitaji ya Ukraine, iwe ni risasi, iwe ni ulinzi wa anga, silaha Msemaji wa Pentagon brigadia jenerali Pat Ryder aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumanne. Maafisa wa Marekani, Umoja wa Ulaya na NATO wote wameahidi kuongeza juhudi za kujaza akiba risasi za Ukraine pamoja na zao wenyewe, wakati mapigano nchini Ukraine yakiendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja baada ya Russia kuanzisha uvamizi wake kamili. naendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Zaidi ya watu 80 waliuawa usiku wa kuamkia leo katika wilaya ya Bweni mashariki mwa DRC. Waasi wa, wa kundi la ADF wanatuhumiwa kutekeleza mauaji hayo. Oster Malivika anaarifu zaidi. Raia ya ya, ya, yetu mamia ya wakazi kutoka vijiji mbalimbali wilani Beni wanalazimika kutoroka makazi yao kutokana na mashambulizi ya waasi wanaozaniwa kutoka kundi la ADF ikiwa ni kundi la kigaidi, serikali ya Kongo ikisema wengi wao wakikimbilia katika miji ya Butembo pamoja na Beni. Mumbere Mituo Gilbert yuko katika kijiji cha Butuhe kwa sasa, ambako watu wakikimbia wakibeba vitu vyao na mizigo. Na muda huyu watu iko nakimbia huko naingia tu mngine ya mji ya Butembo. Wengi sahii natokea ngambo ya Butuhe, ninaona tu watu ni watu tunaka naba vitu mbuzi, watoto, mvua mkali, ni mambo ya huzuni sana. Tunaomba serikali ya nji yetu ya Kongo namna gani nilete hapa, hapo hapo Kalunguta Mabuku jeshi la taifa. Hii ni baada ya watu zaidi ya themanini kuuawa katika vijiji tofauti, arobaini na tisa kuuawa Mukondi, zaidi ya ishirini kuuawa eneo la Bashu, na wengine kuuawa usiku wa kuamkia leo eneo la Mabuku ambako vijana walijaribu kukabiliana na waasi hao kwa kutumia mawe Wazalendo vijana kutoka IPLC ambao kwa sasa wameanja kuwasaka waasi hao. Kambale Mayani ndiye kamanda wa wazalendo hao, wakiwa katika kijiji cha Kalunguta wakaaji, unajua kukimbia inaweza kuwa kawaida, kwa sababu kwenye adui ameingia, wakaaji hawawezi tena kubaki hapo muda kuchungulia, kwa sababu adui mwenyewe tuko tunapigana naye kwa leo ni adui ambaye yeye anatumisha ana sana misitu. Sasa kwa leo wakaaji wameamka, tumeambia wakaaji wa wote wakiona chochote ambapo ni kibaya wako tayari kutuambia, lakini leo wakati tulianja ku, kuambia wa, wakaazi vile leo, tangia juzi tumepambana na adui. Jana tulipambana naye saa kumi na mbili na kwa leo tumeanja pambana naye saa saa saba ya mchana, na saa hii tuko tunamfatiriria. Kwa saa hii kunaelekea kwenye shamba ya, ya wanyama ya Virunga. serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiomba wakaazi kusimama imara na kujilinda iwapo itahitajika, Akisema Kanali Euta Omeyonga Charle, kiongozi wa wilaya ya Beni. Bwana journaliste, nakuhakikishia kitendo kama naiki akiwezi ikarudilia tena, setadire biko constant na biko determine kupambana ao peke na adui, na jeshi inaendelea kuwasaga na wako kumbio. Ile ninakuhakikishia idadi ya watu ambao wameuawa katika siku nne mfululizo ikifikia mia moja na thelathini na moja kwenye vijiji mbalimbali wilayani Beni. Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Wabunge wa Kenya wanaendelea kuchunguza mazingira na hali iliyosababisha tume ya uchaguzi nchini humo kupoteza vifaa muhimu vya usajili wa wapiga kura na utambulisho wao vya thamani ya mabilioni ya shilingi ambavyo vilikuwa na data muhimu za uchaguzi katika maeneo yanayodhaniwa kuwa ngome za kisiasa za kiongozi wa upinzani Raila Odinga, miezi kadhaa kabla ya uchaguzi wa Agosti 9 mwaka 2022. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedi Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. Ufichuzi huo wa Jumanne mbele ya kamati hiyo ya bunge kuhusu uhasibu unaonyesha kuwa tume hiyo ya uchaguzi nchini Kenya ilipoteza kompyuta 952 za utambulisho wa wapiga kura kwa njia ya kielektroniki na vifaa 125 vya usajili wa wapiga kura BVR, miezi kadhaa kabla ya uchaguzi wa Agosti mwaka 2022, umemweka Marjan Hussein Marjan kwenye hali ngumu kuelezea mazingira na hali iliyosababisha wizi huo kutoka magala yake magharibi ya Kenya. Laptops Wabunge walibaini kuwa kando na vifaa vya usajili na utambulisho wa wapiga kura kwa njia ya elektroniki kupotea, uh, IEBC vilevile ilipoteza diski 1325 za kuhifadhi data za wapiga kura kwenye magala yake mjini Kisumu, hasa maeneo bunge kadhaa kama vile eneo bunge la Karachuonyo, eneo bunge la Nyando na Muhoroni kuingineko ambako vifaa hivyo vinaripotiwa kuibwa ni eneo bunge la Kajiado Kaskazini, Tharaka Nithi pamoja na jimbo la Nandi. Aidha, wabunge hao walishtushwa na jinsi IEBC inaweza kulinyamazia hilo wakati wote wakati pamekuwapo na madai ya ulaghai kwenye uchaguzi mkuu uliopita. When exactly it got lost. Afisa huyo mtendaji wa tume hiyo ya uchaguzi nchini Kenya aliiambia kamati hiyo kuwa watu wasiojulikana waliingia kwenye magala ya tume hiyo Novemba mwaka 2020 na kuiba kompyuta hizo, huku akikariri kuwa kuna uwezekano mkubwa kuwa kuna mtandao wa wezi kwenye tume hiyo uliokuwa unatekeleza wizi huo hata japo tume hiyo inaeleza kuwa imewasilisha kesi kwa polisi kuchunguza zaidi. Anafichua kuwa kuna haja ya tume kukagua magala yote ya tume hiyo yanayohifadhi vifaa vya kiteknolojia in uh. Wabunge hao wanaitaka IBC kueleza iwapo uwizi huo uliwezesha uingiliaji wa uchaguzi mkuu wa Agosti 9 na athari iliyopo kwa mfumo mzima wa usajili na utambulisho wa wapiga kura kwa njia ya kielektroniki. Anavyoeleza mbunge wa Funyula Undo Jambo Mdenyo, mojawapo wa wanachama wa kamati hiyo ya uhasibu. Cha muhimu sana, tunataka kujua kwa nini vitu zilipotea na nani alikuwa nazo, nani alikuwa na jukumu kulinda hizo vitu wakati wa kupotea. La pili, tunataka kusema kumefanyika chochote kile ambacho amefanya kuhakikisha hizo vitu zimepatikana, kwa sababu kunao uwezo, kunazo information nyingi sana, data ambayo labda ni ya kuhusiana wa na wananchi wa Kenya, ama vitu kama hizo, kwa sababu sasa itakuwa ime infringe mambo ya data protection. Inataka kujua kutoka kwake amefanya mikakati migani kuhakikisha kuwa kitendo kama hicho hakitafanyika tena. Odinga amekuwa akisisitiza kuwa seva za tume ya uchaguzi zilifanywa ulagai na kueleza kuwa mfumo wa teknolojia wa tume hiyo ambao amekuwa akidai kuwa ulidukuliwa ufanyie ukaguzi wa kitaalamu na kampuni inayoaminika. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukielekea huko Senegal, ni kwamba wafuasi wa upinzani nchini humo wameendelea na maandamano kwa siku ya pili leo dhidi ya kile wanachosema ni vitendo vya kidikteta vya Rais Macky Sall, Shutuma ambazo serikali yake inakanusha. Pia wanaishtumwa serikali ya Sal kwa kuwakamata watu kiholela na kupinga mpango wake wa kutaka kuwania muhula watatu. BMJ Muridhi anayo ripoti kamili. Wafuasi wa upinzani wasiopungua elfu kumi wanaovalia mavazi yenye rangi za bendera ya Senegal waliandamana katika uwanja mmoja wakiimba Makisal ni dikteta wengi walivalia jezi zenye ujumbe wa kumuunga mkono anayetarajia kuwa rais wa Senegal, kiongozi wa upinzani usman Sonko. Sonko anakabiliwa na mashtaka ya kashfa mahakamani kwa madai ya kumshutumu waziri wa utalii kwa ufujaji wa fedha. Pia anakabiliwa na mashtaka tofauti ya ubakaji ambayo wafuasi wake wanasema ni ya kusingiziwa ili kumzuia kugombea tena. Kukamatwa kwa Sonko mwaka mmoja uliopita kulizua ghasia za wiki moja zilizosababisha vifo vya watu kumi na nne. Nabuche Niame mwenye umri wa miaka 36 alikuwa mmoja wa waandamanaji wachache wa kike kwenye maandamano ya Jumanne. mar, mar makidega... Hapa anasema tumechoka sana Nuna, na Macky Sall tunataka aondoke bila kujali harama yake, watu wa Senegal wamechoka. Anasema niane wamechoshwa na mateso, umaskini na ukosefu wa ajira anaendelea kusema kwamba uchumi haufanyi kazi na yote walionayo kwa sasa ni matatizo. Mwandamanaji Abdu Bara Mbonji mwenye umri wa miaka ishirini na miwili anasema ameridhishwa zaidi na muda wa Maki Sal ofisini hasa kutokana na uwekezaji wake katika miundo mbinu lakini hiyo siyo hoja. Bodi anasema, siyo swala kama tunampenda Macky Sall. Kinachotusumbua ni ukweli kwamba anataka kulazimisha muhula wa tatu, hilo ndilo swala pekee. Rais Sall, ambaye hajasema iwapo atawania muhula wa tatu katika uchaguzi wa mwaka ujao, jambo ambalo litakuwa kinyume na ukomo wa mihula miwili uliowekwa na katiba ya Senegal, amekuwa akishutumiwa vikali, hususani na upinzani. Serikali ya Senegal inakanusha kuwatesa wapinzani au kuminya demokrasia. Samira Daudi ni mkurugenzi wa kikanda wa afisi ya Amnesty International ya Afrika Magharibi na Kati. Tunachokiona nchini Senegal ni ongezeko la udhibiti na kupunguzwa kwa nafasi ya haki za kiraia. Senegal iliwahi kuonekana kuwa kielelezo cha demokrasia na uhuru, kwa hivyo mkondo uliochukuliwa wa kimabavu tunauona bila shaka unaleta wasiwasi mkubwa. Afrika Magharibi imekumbwa na msururu wa mapinduzi katika miaka michache iliyopita, na kukosekana kwa utulivu nchini Senegal, ambayo kwa muda mrefu imekuwa ikiangaliwa kama kielelezo cha demokrasia imara katika eneo hilo, kumesababisha hali ya wasiwasi katika eneo nzima. Kenya, kama ilivyo katika baadhi ya nchi za Afrika, inakabiliwa na ugonjwa wa malaria ambapo inakadiriwa kuna kesi milioni tatu na nusu na vifo elfu kumi na mia saba kila mwaka vitokanavyo na ugonjwa huo. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC kinasema kuwa wale wanaoishi maeneo ya magharibi mwa Kenya wako katika hatari kubwa ya kukumbwa na ugonjwa wa malaria kama inavyofanya katika nchi nyingi za Afrika kote duniani. CDC imefanya kazi kwa karibu na wizara ya afya nchini Kenya kupambana na malaria. Katika makala ya afya mwenzangu Mary Mugawe anatuarifu zaidi. Zaidi ya miongo mitatu, CDC imeanzisha ushirikiano na taasisi ya utafiti wa magonjwa ya Kenya KEMRI, ambayo ni sehemu ya wizara ya afya ya Kenya, ikiongozwa na idara ya magonjwa yanayotokana na vijidudu na malaria. Katika tovuti yake, CDC imeandika shughuli inazofanya nchini Kenya katika udhibiti wa magonjwa ni pamoja na kujenga uwezo wa kutoa msaada wa kiufundi, kufuatilia na kufanya tathmini ya malaria, kuzuia udhibiti wa kesi za malaria, kufanya utafiti katika mbinu ya kutaka kupunguza ugonjwa huo, pamoja na shughuli za maabara. Hivi sasa, Kenya imekuwa ya tatu barani Afrika kutoa chanjo ya kwanza ya malaria duniani watoto wadogo ndio wamekuwa wa kwanza kupokea chanjo ya malaria katika kaunti za magharibi mwa Kenya. Dr Atela Devji anazungumzia kuhusu chanjo uh, ya malaria. ni mara ya kwanza ile hii ilitoa vaccination ya kufanywa zaidi nchini kwa kuzuia kuzuia malaria. Mara nyingi tumekuwa kutumia hizo za neti na kutumia neti na pia pia kudrain hizi maswamu. Kunayo hope that hii mambo ya kuvaccinate malaria itasaidia zaidi Yeah. Hata hivyo, Kenya imekuwa ikifuatilia kwa kutumia taasisi ya utafiti ya Kemri kuhusu malaria nchini humo na maeneo ambayo yana maambukizo ya juu zaidi na kujaribu kukabiliana nayo. Dr. Devi anasema chanjo ni chaguo bora katika kuzuia ugonjwa wa malaria kwa lengo la kupunguza maambukizi na vifo, ingawa kuna changamoto. Kitu cha kwanza uh, chanjo ya malaria ni mara ya kwanza ambayo umetolewa, lakini ukijua katika magharibi ya nchi malaria ilikuwa kitu ambayo ikuwa ikisumbua zaidi. Kwa hivyo wakati uh wa uh, uh, uh, huu watu wa, wa, kuelimishwa na kujua hali vaccination uh, uh, inafanya kazi, ndio maana wakuwe na ile uwezo wa kuchukua bila kufikiria, ao kuna, uh, kuna different needs, I mean, kwa hivyo wakati huu, wakati wamelonch, pia serikali inatakikana kuwa kuelimisha wananchi wajue umuhimu wa kupata chanjo wa malaria, na pia wajue kuwa bao uh, so, sanasana watoto ambao so, baoamiaka uh, ndi miaka chini ya tano, wao wanadhuriwa zaidi ya kupata malaria. Kwa hivyo inafaa nafaa wawambie, wajifunze wananchi, wajue umuhimu wake, na pia wakati huu pia wamonita ikiwa kutakuwa na ile Anasema utafiti unaonyesha katika baadhi ya nchi ambako kuna chanjo ya malaria imeanza kutumika au iko katika majaribio, inafanya kazi kwa ufanisi, na ni vyema kutumiwa ili kuokoa maisha hasa ya wakinamama waja wazito na watoto walio chini ya umri wa miaka mitano, ambao wakipata ugonjwa huu ni rahisi kuathiriwa zaidi. Kitu cha kwanza mtoto wamemeka shirini miaka mitano hajakuwa na ile system haja-haijadevelop chingi ambavyo inafaa, na pia mama mjna mama muja mzito pia, esa unajua ujauzito ni kama ni ugonjwa pia. Wakati mtu wako n mja mzito na anapo aapo humu anaumbu zile plasmodium huwa zina zinamati kwa urahisi zaidi ndiyo maana ini mana lima, m mama mja mzito ambao wako na difference na pia watoto wadogo wanafaa wajikinge zaidi kushinda watugia wananchi wengine. Ndio maana mtoto wa chini ya miaka tano anafaa azuiwe kupata malaria juu ya kinga, kwa hivyo vaccination itamsaidia zaidi. Pia mama mja mzito ana anauwezi wa kupata ile letas asavia malaria kwa kwanzia dauwizi zaidi kuliko mtu ambayo si mja mzito ama mwanaume mwanamume, ndio maana wakati uh, agahabu katika matibabu au wa dawa za kukinga wako na kinga zaidi. Serikali ya Kenya kwa kutumia taasisi zake za afya imeweka mkakati wa kukabiliana na malaria na kuhakikisha chanjo inapatikana kwa wakati na kufikia walengwa hasa kwenye maeneo ambayo yanaathiriwa kwa kiasi kikubwa na ugonjwa huo. Mary Mgawe, Sauti ya Amerika Washington. Nam uh, kabla ya kukamilisha matangazo haya, msikilizaji wetu, uungana naye Abdu Shakur Abud katika kipindi cha kwa Undani. Ni mwisho wa matangazo ya jioni. Patrick Ndwimana na Mkamiti Kibayasi kwa pamoja, tuna wageni kiwatakia usiku mwema. Tahariri inayoangazia maoni ya serikali li ya Marekani. Hali nchini Libya si shwari, kutokana na ukatika kwa nishati, mizozo ya kisiasa na ghasia. Njia pekee inayofaa kwa amani nchini in Libya ni kuwawezesha watu wa Libya kuchagua viongozi wao wenyewe katika uchaguzi wa kitaifa, alisema Balozi Robert Wood, mwakilishi mbadala wa maswala maalum ya kisiasa katika Umoja wa Mataifa. Tunakaribisha maendeleo ambayo wa Libya wameyafanya katika mchakato wa katiba unaosimamiwa na Misri ambapo viongozi wa Libya walitatua masuala mengi yanayohitajika ili kufanya uchaguzi. Sasa ni wakati wa kuendeleza mafanikio haya na kusonga mbele kwa juhudi zinazowezeshwa na Umoja wa Mataifa ili kufikia makubaliano mapana ya kisiasa na kuwawezesha uchaguzi wenye mafanikio nchini Libya, alisema Balozi bud. Kujenga utashi wa kisiasa miongoni mwa viongozi wote wa Libya kufanya maamuzi magumu na kusogeza mbele uchaguzi bado ni changamoto alionye Balozi Wood, lakini sasa ni wakati wa kurejesha kasi, alihimiza. Kufikia lengo hilo la Marekani itaendelea kuunga mkono kazi ya tume kuu ya taifa ya uchaguzi. Maendeleo kwenye hatua ya kisiasa lazima yaambatana na maendeleo katika nyanja za uchumi na usalama, aliongeza Balozi Wood. Kuundwa kwa utaratibu wa usimamizi wa mapato na maendeleo katika kuunganisha benki kuu ya Libya kutoa wazi, wazi, wazi na uwajibikaji ili watu wa Libya waone jinsi utajiri wa Libya unavyotumika, aliongeza balozi Wod. Alitoa wito wa kuondolewa mara moja nchini Libya kwa wapiganaji wote wa kigeni na mamluki, wakiwemo mamluki wa kundi la Wagna la Rusia. Wakati huo huo, inasikitisha sana na hali ya uchumi wa wahamiaji nchini Libya. Tunahuzunishwa na kuendelea kupotea maisha katika bahari ya Mediterranean na kushangaza wanyanyasaji wa kinyama wa wahamiaji wanaozuiliwa katika vituo rasmi na visivyo rasmi, bali Hud alisema tunatoa wito wa kuheshimiwa kwa haki za binadamu za wahamiaji. Tunaunga mkono kazi inayoendelea ya tume ya uchunguzi na tunatoa wito kwa viongozi wa Libya kushirikiana nayo kamilifu na mashirika ya kibinadamu, aliongeza. Walibya wanastahili kuchagua viongozi wao katika serikali inayoleta amani, utulivu na ustawi. Marekani iko tayari kuisaidia Libya kufikia malengo hayo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani. <tune>