Kumekucha Afrika! Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye matangazo yetu leo, ikiwa ni Alhamisi Machi 16 mwaka 2023. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Sunday Shomari. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo KFM kule Songea, Chuchu Redio Zanzibar, Redio Tumaini Tanzania, Kipese Redio DRC, Life HD Radio DRC, Sasa Redio Bungoma Kenya na UBC Uganda, miongoni mwa nyingine nyingi. Vile vile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Kwenye habari zetu hivi leo, kisiwa cha Komoro cha Maore kinachomilikiwa na Ufaransa chaendelea kupokea idadi kubwa ya wahamiaji kutoka Afrika Mashariki. Je, wakazi wanasema maisha yao yakoje kufuatia hali hiyo? Zamani watu wanakwenda restaurant, wanakwenda bichi, wanakwenda hawendi. Wachana, watu wanakuvamia, watoto wadogo wanavamia watu, wana mapanga na wanajiziba, wanatupa vyuma, wanatupa mawe, mavisu, nakuwa hali nzito kweli. Na katika taarifa nyingine, ulimwengu wa muziki waendelea kuomboleza mwanamuziki mashuhuri wa jazz kutoka Afrika Kusini, Gloria Bosman aliyefariki Jumanne akiwa na umri wa miaka 50. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Sunday Shomari. <tune> Ethiopia inahitaji kufanya maendeleo zaidi katika kutekeleza makubaliano ya amani na mkoa wa kaskazini wa Tigrey kabla ya uhusiano wake na Marekani kuwa wa kawaida, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken alisema Jumatano akizungumza mjini Addis Ababa. Blinken alisema Ethiopia lazima ahakikishe hakuna ukiukwaji mkubwa unaoendelea wa haki za binadamu na kuanza mchakato jumuishi na wa kuaminika wa haki ya mpito baada ya mzozo wa miaka miwili wa Tigrey. kwa uwezo wetu wenyewe wa kusonga mbele katika mazungumzo yetu na Ethiopia ili kujumuisha ushiriki wa kiuchumi pia utasonga mbele, Blinken alisema baada ya kutana na waziri mkuu abi Ahmed na wengine. Maelfu ya watu waliuawa katika mzozo wa Tigre kabla ya mkataba wa amani kutiwa saini mwezi Novemba. Mawasiliano, benki na huduma nyingine za msingi katika eneo la zaidi ya watu milioni tano zilikatishwa na hivi karibuni zilianza tena. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, duru zinaeleza kwamba mfululizo wa mashambulizi dhidi ya raia huko Kivu Kaskazini umesababisha kupoteza makazi kwa zaidi ya watu laki moja na kusababisha kupotea kwa dazeni ya maisha katika wiki iliyopita, kwa mujibu wa taarifa ulizopata Umoja wa Mataifa wa haki za kibinadamu kutoka kwa washirika wa haki hizo, zaidi ya watu elfu hamsini wamekoseshwa makazi kutoka Rushuru na kutafuta sehemu salama huko Kibrizi wakati baadhi ya watu elfu hamsini na tano kutoka Masisi walikimbilia vijiji jirani pamoja na Goma na kuelekea Minova huko Kivu Kusini. Wenzetu wa kulinda amani nchini humo waripoti kwamba waliohifadhi watoto 95 katika kambi yao ya Sake. Hiyo ni pamoja na watoto 50 kutoka kituo cha watoto yatima. Hii ilitokea kufuatia mapigano ya wikendi katika eneo hili kati ya vikosi vya ulinzi vya Congo na kundi la waasi la M 23, alisema msemaji wa Umoja Mataifa a Dujarik. Raiya wanne walifariki wakati wa mapigano hayo, na takriban wengine watano kujeruhiwa. Wanajeshi wa kulinda amani walitoa wa msaada wa kimatibabu kwa waliojeruhiwa kwenye kituo chao na baadaye kuwahamishia hadi Goma. Watoto hao pia walihamishiwa katika kituo cha watoto huko Goma, aliongeza Dujaric. Ujumbe huo wa munusco pia wairipoti kwamba tangu mwanzoni mwa mwezi Machi kundi la wasi laadf limeripotiwa whuwa takriban raia 97 katika eneo la Beni katika mkoa wa Kivu Kaskazini, kama walivyotaja wiki iliyopita. Kutokana na operesheni za pamoja zinazoendelea kati ya vikosi vya ulinzi vya Uganda na Kongo, walinda amani ya Umoja wa Mataifa hawawezi kufika eneo la kusini mwa Beni, ambako watu wanaoshukiwa kuwa wanachama wa ADF walifanya mashambulizi haya. Na mwanamuziki wa jazz mwenye sauti nyororo Gloria Bosman kutoka Afrika Kusini amepongezwa kwa mchango wake kwenye tasnia ya muziki kwenye taifa hilo kwa zaidi ya miongo miwili. Bosman alifariki Jumanne baada ya kuugua kwa muda mfupi. Alikuwa na umri wa miaka hamsini. Mwenzangu Harison Kamau anasimulia zaidi. Kwa mujibu wa taarifa ya shirika la habari la AP, familia ya Bosman imesema kwamba alifariki baada ya kuugua kwa muda mfupi akiwa nyumbani kwake, akiwa amezungukwa na wanafamilia. Bosman ambaye alizaliwa kwenye kitongoji cha Soweto amesifiwa na wengi kama mwanamuziki aliyeweza kucheza mitindo ya aina mbalimbali mbali. Chama tawala cha ANC kimetoa rambirambi zake kikisema kwamba muziki wa Afrika Kusini utapungukiwa bila uwepo wake. Mwanamziki mkongwe wa jazz kutoka nchini humo Sipho Hotstix Mabuse pia alikuwa miongoni mwa watu wa kwanza kutoa pole baada ya kifo cha Bosman. Albamu yake ya kwanza ya Tranquility ilitolewa mwaka 1999 na ikashinda tuzo ya mwanamziki bora chipkizi mwaka huu wa Afrika Kusini. Baadaye alishinda nyingine kwenye tuzo za mziki za Afrika Kusini pamoja na kuteuliwa mara 11 aliwahi pia kushinda tuzo mbili za kote Afrika za Kora wakati pia akitumbuiza watu kote ulimwenguni. Katika maisha yake ya kimuziki, Bosman aliwahi kushirikiana na wanamuziki mashuhuri kama vile marehemu Hak Masekela, Simbongile Humalo, Moses Molelekwa na pia marehemu Oliver Mutukuzi kutoka Zimbabwe. Mwaka uliopita alichaguliwa kwenye bodi ya muziki ya Afrika Kusini inayolinda haki za wasanii. Taarifa zaidi kuhusu mipango ya mazishi yake bado hazijatolewa. Sisi pia tunatoa pole zetu kutokana na kifo cha mwanamuziki Gloria Bosman. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Familia za Malawi zilikusanyika siku ya Jumatano kwa kumbuka na kuwazika waathirika wa kimbunga Fredi, huku rais Lazarus Chakwera akitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kusaidia, huku idadi ya vifo ikiongezeka zaidi Freddy ilipiga eneo la kusini mwa Afrika kwa mara ya pili ndani ya mwezi mmoja mwishoni mwa juma na bado ilikuwa ikisababisha mvua kubwa Jumatano na kutatiza juhudi za kutoa misaada. mimi binafsi nimehuzunishwa sana, Chakwera aliwaambia waandishi wa habari katika kitongoji cha Chilobwe cha Naocha, nje kidogo ya mji wa Blantaya. wakati mwingine unapopita nje na kuona majeneza mengi hivi, huwezi kujizuia kutoa machozi, kwa sababu wapendwa, familia nzima imefutiliwa mbali bao wameguswa. Idara ya usimamizi wa majanga nchini Malawi imesema katika taarifa yake kwamba idadi yaliyofariki kutokana na kimbunga hicho cha pili imeongezeka hadi 225 kutoka 190 huku watu wapatao wa 77 wakijeruhiwa na wengine 41 hawajulikani waliko. Makamanda wa Marekani wanaoongoza mazoezi ya kila mwaka ya kukabiliana na ugaidi huko Afrika ya magharibi wamezitaka nchi za pwani kushirikiana ili kudhibiti wasi unaoenea wa Kiislamu badala ya mataifa yasiyo ya magharibi. Baada ya Mali mwaka jana kuajiri mamluki wa Rusia, uhusiano kati ya Rusia na Marekani umekuwa na mvutano zaidi tangu Mosko ilipoivamia Ukraine zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Washington na washirika wake wanapinga ushawishi wa Rusia huko Afrika ya Magharibi. Wakati wa mazoezi ya kijeshi mwezi huu kaskazini mwa Ghana, wakufunzi waliwahimiza wanajeshi kubadilishana nambari za simu na wenzao wa kigeni wanaofanya kazi kwenye mipaka isiyo na alama vizuri, mara nyingi umbali wa maili chache tu kati yao. Kwingineko, wanajeshi hao, hao pia wamejifunza kutumia pikipiki piki, kama waasi wanavyofanya kwa mwendo wa kasi na ujanja wao, ikizidiwa na makundi ya Kiislamu na katikati kati ya mzozo na wakoloni wao wa zamani Ufaransa. Serikali ya kijeshi ya Mali mwaka jana iliajiri wakandarasi binafsi wa kijeshi wa Rusia, Wagner Group, ambao wapiganaji wake wanachukua majukumu muhimu nchini Ukraine kupambana na wanamgambo hao. Hii limetia wasiwasi serikali za Magharibi na Umoja wa Mataifa ambao wanasema hatua hiyo imesababisha kuongezeka kwa ghasia <mulikana> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mahakama ya kijeshi nchini Somalia imeamuru kunyongwa kwa wanamgambo watatu wa Al-Shabab iliyosema kwamba walijifanya daktari na wanajeshi na kutekeleza mashambulizi ya mabomu na bunduki. Ahmed Mohamed ana ripoti kutoka Mogadishu, Somalia, naye BMJ Muridhi anasimulia ya ripoti yake. Mahakama ya rufaa ya kijeshi mjini Mogadishu iliamuru hukumu hiyo itekelezwa Jumaatano ya wanaume watatu, ikidai kwamba walikuwa wanamgambo wa Al-Shabab ambao walificha utambulisho wao ili kufanya mashambulizi mabaya katika mji huo. Mahakama hiyo ilisema kwamba Mohamed Abdi Nur Jiro mwenye umri wa miaka 38 alitumia majina na vyeo bandia, ikiwa ni pamoja na kujiita Dr Fana, na kudai kwamba yeye alikuwa ni daktari weneva. Mamlaka zinasema kwamba hapo mwaka 2021 alilipua migawa miwili mjini Mogadishu na kuua watu 20. Mahakama ilisema Jiro pia aliua watu wawili katika shambulio kwenye uwanja wa mpira nje kidogo ya mji wa Mogadishu, ingawa haikusema ni lini na kusaidia katika shambulio Labomu, la bomu la kujitoa mhanga mwezi Februari mwaka huu ambalo lilimuua mwanajeshi mmoja. Mumin Hussein Abdulahi ni naibu mwendesha mashtaka katika mahakama hiyo ya kijeshi Maanta, Tarik, anasema leo wamewanyonga wafungwa ambao ni Mohamed Abdi Nur Jiro aliyejulikana pia kwa jina la Dr. Fana Muhamed Abdule Abko aliyejulikana kwa jina la Bimalo, na Sharifu Mohamed Barkadle Ayanle aliyejulikana pia kwa jina la Diego. Mahakama ilisema Bimalo mwenye umri wa miaka 36 alijifanya kuwa luteni wa kijeshi na kushambulia kwa bomu mgawa mmoja mjini Mogadishu hapo mwaka wa 2019 na kuua watu 11. Mahakama ilisema Bimalo pia aliwasaidiwa wanamgambo wa Alshababu kushambulia uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Mogadishu mwaka mmoja uliopita na kumuua mwanajeshi mmoja. Mahakama ilisema Ayanle mwenye umri wa miaka hamsini na mitatu aliwahi kutumika katika jeshi la Somalia lakini alidai kwamba alikuwa ni nahoda, jambo ambalo jeshi lilikanusha. Mahakama inasema Ayanle alilipua kwa bomu jengo la maduka la Mogadishu mwezi Februari mwaka huu na kuua watu 16 na kujeruhi wengine 38. Mahakama hiyo ya rufaa ilikuwa ikiidhinisha hukumu ya kifo katika mahakama ya chini iliyotolewa mwezi Januari kwa wanaume hao watatu baada ya kusemekana kwamba walikuwa wamekiri makosa yao. Uamuzi huo umejiri wiki moja tu baada ya mahakama ya kijeshi katika eneo la Puntland nchini Somalia kuamuru kunyongwa kwa wanamgambo kumi na tatu wa Alshabab na Islamic State. Mahakama pia iliamuru kunyongwa kwa wanajeshi watano wa Somalia kwa kuwaua raya Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Sande Shomari anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Nigeria sasa itafanya sensa yake ya kwanza katika kipindi cha miaka 17 mwezi Mei badala ya mwisho wa Machi, waziri wa habari alisema Jumatano, akitaja kupangwa upya kwa uchaguzi wa ugavana kwa ucheleweshaji uchele huo sensa katika nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika inapelekea kusahihisha taarifa kuhusu idadi kamili ya watu na ukubwa wa makabila tofauti. Waziri wa habari na utamaduni Lai Muhammad aliwaambia wanahabari kwamba kucheleweshwa kwa uchaguzi wa magavana wapya kwa wiki moja hadi Machi 18 kunamaanisha kuwa kulikuwa na muda mchache wa kuandaa hesabu ya watu. Muhammad hakusema ni lini mwezi wa mei sensa hiyo itafanyika. Rusia ilisema Jumatano imeanza mazoezi ya kijeshi ya baharini na China na Iran katika bahari ya Arabia, wakati ikijaribu kuimarisha uhusiano wake na Beijing na Teheran. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema katika taarifa yake kwamba mazoezi hayo ya pande tatu yaliyopewa jina la Marine Security Belt 2023 yameanza katika eneo la bandari ya Shabahar ya Iran. Sehemu ya majini ya mazoezi hayo itafanyika Alhamisi na Ijumaa. Russia itawakilishwa na meli ya kijeshi ya The Admiral Koshkov frigate na meli ya ukubwa wa kati, wizara hiyo ilisema. Wakati wa mazoezi hayo ya wanamaji, meli zitafanya mbinu za pamoja na zitarusha mizinga mchana na usiku, ilisema taarifa hiyo. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kufuatia wimbi kubwa la wahamiaji kutoka Afrika Mashariki wanaoingia kwenye kisiwa cha Comoros cha Maore kinachomilikiwa na Ufaransa wakiwa na nia ya kutafuta maisha mema au kuelekea Ulaya katika miaka ya karibuni, mwenzetu Abdi Shakur Abud amezungumza za Siti Said, mkazi wa kisiwa hicho, na kwanza anataka kujua hali halisi iliyoko na namna wahamiaji hao wanavyochukuliwa na wenyeji, wanapokelewa vipo? Wenyewe huku wamesha wameshachoka, sio? Alafu wanavyoona, maana kwanza ilikuwa ni kama hawasikilizani na Komoro, wanasema kila linalowafika huku baya linatoka kwa Komoro lakini sasa hivi wameona kwamba sio mpaka Afrika, mpaka wa Madagaska wanakuja na maisha yamekuwa mazito. Hata maji hapa siku hizi ntakuwa inaweza kukuambia kwamba mvua hazinyeshi, maji yamekuwa adimu. Kuna wiki mara mbili watu wanazuiliwa maji usiku mpaka asubuhi, kwa mitaa na mitaa. Unazungumzia hali ya maisha, inasikia imebadilika, kuna uhalifu, wanalaumu hao wageni Kwezi. Nini hasa? hebu tueleze. Saa hivi, hata security watu hawaishi kama zamani, ili kwamba unasukuma mlango wako ulale. Lakini sasa hivi kila mmoja natia vyuma, baraza si baraza inafungwa, kila pahala, ukiwa ndani lazima ufunge kwa ndani, ya gari mpaka ujikomee gari ukitoka, japo gari unaendesha. Maana ndio hii watu wamezidi na wingi, ni watoto wadogo, unaambiwa takriban watoto wadogo mpaka miaka ishirini na nane ndo wako wengi. Zamani watu wanakwenda restaurant, wanakwenda beach, wanakwenda hawendi watu, maana hata mchana watu wanakuvamia, watoto wadogo wanavamia watu, wana mapanga na wanajiziba wanatupa wana, uh, vyuma wanatupa mawe, mavisu. Imekuwa hali nzito kweli. na je, tumesikia kwamba serikali ina mpango kule Paris kuleta wanajeshi maalum kuwaondoa watu hawa. Je, hali hiyo mmepata habari na watu wanaepokelea vipi? imepatikana habari, maana tajana saa mbili toka saa mbili asubuhi mpaka saa sita kuna Wamaore vikao mbali kwa mbali hao waliochoka na ufujari ulioko, watu waliokuwa hawataki saizi wa, wageni waingie walikutana karibu ya uh, nyumba moja ya maturist, wakifika walikutana wali hapo kuyasema, maana hiyo imetoka kwenye ni gazeti la Kifaransa linaloitwa Kanaranchene, ndo waliosema kwamba watu hasa serikali ya Kifaransa iliyoko huku wamo kwenye kujitayarisha washushe hao majeshi special huku, washuke waje wawakamate watu waliokuwa hawana karatasi na watu waliokaa kwenye nyumba ambazo si nyumba za kibinadamu kuishi, sio, hamna choo hamna kisima hamna lakini, ndo hivyo watu wanafanya vijumba kuishi, ndo watu wana- watakuja mwezi wa Aprili, lakini bado watu hawajui ni tarehe ngapi, lakini inasemekana kwamba mwezi wa Aprili watakuja kusaka kila pahala wapate kuona. Basi hiyo hali ha, imeshaanza kuwa nzito na watu wanajitayarisha, watu hawajui itakuwaje. Ni mwenzetu Abdishakur Abud akizungumza na Siti Said, mkazi wa kisiwa cha Maore, Comoros. Na kikosi cha kupambana na wanamgambo wa Boko Haram kwenye mpaka wa Nigeria na Cameroon kimesema Jumatano kwamba takriban watu elfu tatu wamekoseshwa makazi kufuatia mapigano mapya. Harrison Kamau anasoma ripoti ya Moki Edwin Kinzeka kutoka Yaunde, Cameroon. Watu waliokoseshwa makazi kwenye kambi ya wakimbizi ya Mina wao iliyoko kwenye mpaka wa kaskazini mwa Cameroon karibu na Nigeria wanasema kwamba idadi ya watu wanaohitaji misaada ya kibinadamu inaendelea kuongezeka kila siku. Isaac Luka ni kiongozi wa wakimbizi kwenye kambi hiyo. Anasema kwamba ongezeko la sasa la watu linatokana na njaa na mapambano ya silaha na kufanya hali ya maisha ambayo tayari ni mbaya kuwa ngumu sana kwenye kambi hiyo, kama ambavyo alieleza VOA kwa njia ya mtandao wa WhatsApp. Kuna Wanigeria wanaoingia kutoka kwenye jamii, wenyeji zinazotoa hifadhi karibu na mpaka walipewa vipande vya ardhi ili waweze kulima mazao ya chakula, lakini mwaka huu msimu haukuwa mzuri kwa mavuno na mashambulizi yanayotokea mpakani na kwa sukuma kwenye kambi wanajamaa zao kambini, ambao wanagawa kidogo walichonacho. Baadhi wanalazimika kuuza kuni ili waweze kulisha watoto wao. Luka alikimbia kutoka jimbo la Bono, Nigeria, Juni 2014 baada ya magaidi wa Boko Haram kuua zaidi ya watu 20 kwenye kijiji chake ikiwemo familia yake anasema kwamba jamii zilizopo karibu na kambi zimeelemewa na idadi kubwa ya watu wanaotoroka njaa na otoroka, njana, mapigano kati ya vikosi vya serikali ya Kamerun na wapiganaji wa Boko Haram kwenye mpaka kaskazini wa Chad na Nigeria. Touje Vimo ni afisa wa ngazi ya juu wa serikali kwenye wilaya ya Mayowa Moscota. Anasema kwamba kikosi kazi cha pamoja cha tume ya ziwa Chad MNJTF kimeimarisha uwepo wake kwenye mpaka huo. Kikosi hicho kina wanajeshi kutoka Nigeria, Niger, Kamerun na Chad. Kikosi hicho kilitangaza Februari kwamba mwezi huu kitahakikisha kimewafurusha wapiganaji wa Boko haramu waliobaki kwenye eneo la mpakani. Serikali ya Kameruni imesema kwamba wanavijiji wanahitaji kushirikiana na vikosi vinavyopigana na wanajihadi kwa kutoa ripoti ya watu wageni miongoni mwao serikali imesema kwamba imeanza kutumia vikosi vya ziada ili kusaidia kwenye vita hivyo. Olivia Guillaume Bia, ambaye ni mwakilishi wa UNHCR nchini Cameroon, wakati akizungumza na shirika la habari la Cameroon la CRTV wiki hii, amesema kwamba hali ya kibinadamu kwa watu waliotoroka makwao siyo ya kupendeza. We have 2,500 people in the transit center Tuna wakimbizi wapatao elfu mbili na mia tano kwenye kambi ya muda yenye uweza kuhudumia watu mia tatu pekee. Watu hao wanahitaji kuandikishwa kabla ya kupelekwa kwenye kambi ya wakimbizi ya Minawao ambayo tayari imejaa. Tayari kuna watu elfu sitini na saba kwenye kambi hiyo. Hiyo ni changamoto kubwa, na tunahitaji msaada wa kuwaandikisha na kuta huduma za afya Miongoni mwa mengine, wakati wa ziara yake Aprili 2022 nchini Cameroon, mkuu wa shirika la wakimbizi kwenye umoja wa mataifa Filippo Grandi aliahidi kutoa msaada zaidi kwa watu waliokoseshwa makazi pamoja na wakimbizi wanaokimbia mapigano na majanga ya kiasili. Hata hivyo, Umoja wa Mataifa umesema kwamba umepokea asilimia 23 pekee ya dola milioni 100 zinazohitajika ili kuwasaidia wakimbizi kwenye taifa hilo la Afrika ya Kati. Kukamilisha matangazo haya, na nakaribisha tena Sande Shumari, na muktasari wa habari. Ethiopia inahitaji kufanya maendeleo zaidi katika kutekeleza makubaliano ya amani na mkoa wa kaskazini wa Tigrey kabla ya uhusiano wake na Marekani kuwa wa kawaida, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema Jumaatano akizungumza mjini Adis Ababa. Blinken alisema Ethiopia lazima ihakikishe hakuna ukiukwaji mkubwa unaoendelea wa haki za binadamu na kuanza mchakato jumuishi na wa kuaminika wa haki ya mpito baada ya mzozo wa miaka miwili wa Tigrei. Huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, duru zinaeleza kwamba mfululizo wa mashambulizi dhidi ya raia huko Kivu Kaskazini umesababisha kupoteza makazi kwa zaidi ya watu laki moja na kusababisha kupotea kwa dazeni ya maisha katika wiki iliyopita, kwa mujibu wa taarifa walizopata Umoja wa Mataifa wa haki za kibinadamu kutoka kwa washirika wa, wa haki hizo, zaidi ya watu elfu hamsini wamekoseshwa makazi kutoka Rushuru na kutafuta sehemu salama huko Kibrizi. Familia za Malawi zilikusanyika siku ya Jumatano kwa kumbuka na kuwazika waathirika wa kimbunga Fredi, huku Rais Lazarus Chakwera akitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kusaidia huku idadi ya vifo ikiongezeka zaidi. Fredi ilipiga eneo la kusini mwa Afrika kwa mara ya pili ndani ya mwezi mmoja mwishoni mwa juma na bado ilikuwa ikisababisha mvua kubwa Jumatano na kutatiza juhudi za kutoa misaada. mimi binafsi nimehuzunishwa sana, Chakwera aliwaambia waandishi wa habari katika kitongoji cha Chilobwe cha Naocha nje kidogo ya mji wa Blantaya. Wakati mwingine unapopita nje na kuona majeneza mengi hivi huwezi kujizuia kutoa machozi, kwa sababu wapendwa, familia nzima imefutiwa mbali, na wengine wengi ambao wameguswa. Idara ya usimamizi wa majanga nchini Malawi imesema katika taarifa yake kwamba idadi yaliyofariki kutokana kutoka na kimbunga hicho cha pili imeongezeka hadi 225 kutoka 190 huku watu wapatao 707 wakijeruhiwa na wengine 41 hawajulikani waliko hapo basi ndipo tunafika mwisho wa kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi adija riami produsa wetu saida hamdun jina langu harizon kamau na hewani nimeshirikiana naye sandey shomari kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Mwaka uliopita, tangu Rasia ilipoanza kuivamia Ukraine mwezi Februari mwaka 2022, kumeshuhudiwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na sheria za kimataifa za binadamu uliofanywa na Rasia kama sehemu ya vita vyake vya kikatili dhidi ya Ukraine. Usiwe na shaka, ukatili upo upande mmoja, alisema balozi wa zamani wa Marekani kwenye Baraza la Haki za Binadamu la Umoja Mataifa mjini Geneva, Kate Harper ambaye alikuwa mwongozaji wa kikao cha ngazi ya juu cha Umoja Mataifa kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu kutokana na uvamizi wa Russia dhidi ya Ukraine. Marekani inaamini majeshi ya Russia yametenda uhalifu dhidi ya ubinadamu nchini Ukraine, alisema mwakilishi wa kudumu wa Marekani kwenye Umoja Mataifa Linda Thomas Greenfield. Ushahidi ni mkubwa sana Tume huru ya kimataifa ya uchunguzi kwa Ukraine na tume ya Umoja Mataifa ya kufuatilia haki za binadamu nchini Ukraine zilichunguza aina mbalimbali mbali za ukatili na unyanyasaji mwingine uliotekelezwa na wanajeshi wa Rasia: mauaji holela, kuwaweka watu kizuizini kiholela, mateso, ubakaji na aina nyingine za unyanyasaji wa kijinsia na kingono. Tunajua wanawake, watoto, wazee, watu wanaoishi na ulemavu na makundi mengine yaliyotengwa wapo katika mazingira ya hatari zaidi kutokana na mashambulizi hayo. Ripoti za kuaminika zinaonyesha maafisa wa Rasia walipanga kuwahamisha, kuwasomesha upya na kuwasili maelfu ya watoto. Baadhi ya watoto hao wamekuwa yatima katika vita hivi, tayari walikuwa tayari wanaishi katika taasisi kwa ajili ya mahitaji makubwa ya kiafya, alisema Balozi Thomas Greenfield. Katika visa vingi, wazazi waliwapeleka watoto kwa kile walidhani ni kambi za majira ya joto kwa ajili ya usalama wa watoto wao, lakini hawakuruhusiwa kuwasiliana na kuungana tena na watoto wao. Katika visa vingine, wazazi walikataa kupeleka watoto wao kwenye kambi za Rasia, na maafisa wa maeneo yanayokaliwa na Rasia waliwaandikisha. Hata hivyo, naomba tuwe wazi, hii siyo operesheni ya kijeshi. tuna ushahidi kwamba rais Putin na Kremlin wanashiriki kikamilifu katika juhudi hii ya kukana na kuangamiza utambulisho wa Ukraine, historia yao na utamaduni wao. Zingatia ya matamshi yangu, alisema balozi Thomas Greenfield. Rusia itawajibishwa kwa ukatili wake, lakini hivi sasa kile ambacho wananchi wa Ukraine wanahitaji sana ni amani. Kama alivyosema Biden wakati wa ziara yake huko Kiev, rais Putin alichagua vita hivi. Kila siku vita vinapoendelea ni chaguo lake. Ujumbe wetu kwa rais Putin ni huu: Maliza vita hivi. Maliza kampeni yako ya ukatili. Maliza mateso yaliyosababishwa na wanajeshi wako Ukraine na duniani, alisema balozi Thomas Greenfield. Lazima sote tuunge mkono uwajibikaji katika kukabiliana na ukiukaji wa haki za binadamu unaokithiri. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.