Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na sasa ni saa 10 na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 9 na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Unasikiliza matangazo ya VOA Swahili katika kipindi cha VOA Express na mimi hapa ni BMJ Mridhi, tukiwa tumejiandaa vilivyo kukuendeshea mpango huu wa VOA Express kutoka hapa Studio nambari 15. Msikilizaji, kati ya yale tuliyo nayo ni pamoja na Japani na Korea Kusini kutangaza kumalizika kwa mfumo wa biashara uliozingatia E, hali ambayo wanaita kwamba ni ulipizaji wa kisasi. Utasikia mengi hayo katika habari za dunia, lakini pia mkamiti, tuna mengine mengi sio haswa. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan yupo katika ziara ya kiserikali huko nchini Afrika Kusini na mwenyeji wake rais Cyril Ramaphosa. Nini ambacho kinazungumziwa huko za uwekezaji kwa vijana basi vijana wataweza kupata ajira kwa mataifa haya mawili eh, na kumekuwa wito wa, uh, wa Tanzania kuja kuwekeza nchini ya Afrika Kusini. Ni kati ya yale utakayoyasikia. Vilevile tutakuwa na barazani, tutakuwa na swali la leo, tutakuwa na yale yanayovuma kwenye mitandao kama ilivyo desturi yetu, na vilevile vile leo tutakuwa na burudani. Lakini mkamiti, nafikiri kwanza tuanze na habari hii uh, ambayo inatokea huko Tanzania. Inaelezwa kwamba um, kuna baadhi uh, kuna Tanzania imetia saini makubaliano ya msaada wa fedha kutoka uh, kati yake na serikali ya Japan chini ya mradi ambao unaitwa Grant Assistance for Grassroot Human Security Project, kifupi GGHSP kwa ajili ya kuboresha na kukarabati shule za msingi na sekondari katika maeneo kadhaa ikiwa ni maeneo mane katika nchi hiyo ikiwa ni mwendelezo wa msaada kwa jamii katika sekta ya afya, maji safi na elimu, na ni makubaliano ambayo yamesainiwa jana Jumatano kule Dar es Salaam kwa makazi ya balozi wa Japani nchini humo na kuhudhuriwa na viongozi wa halmashauri nne ambazo zitanufaika na mradi huo ambazo ni, ni kule kwa mfano kule Kinondoni na vilevile vile maeneo mengine, na huu mradi unaelezwa kwamba utahusisha uboreshwaji wa ujenzi wa vyuo vipya ujenzi wa madarasa, ununuzi wa madawati, matangi ya maji, ukarabati wa majengo ya zamani katika shule eh, eh, kadhaa za, za msingi na vilevile vile zile za sekondari, na vilevile eh, manufaa chungu nzima ambayo yanaelezwa kwamba yatatokana na eh, msaada huu unaotolewa na Japan. Nimezungumza na Leila Sheikh, huyu ni mwanaharakati wa kutetea haki za eh, vijana na watoto E, na kwanza nikamuuliza uh, vile alivyopokea uh, uh, ha, habari hii kuhusu makubaliano haya na vipi ambavyo kwa maoni yake utasaidia uh, maeneo mengi kule nchini Tanzania. Ha, utasaidia kwa kiwango kikubwa kwa sababu tukiangalia sio kwamba utajenga shule nzima, hapana. Kuna maeneo ya shule ambayo yanahitajika na sisi wanaharakati tumekuwa tukiangalia kwa, kwa muda mrefu, mfano choo au vyoo toilet ni muhimu sana kwa watoto wanaosoma shuleni. Sasa huko maeneo ya ya ya vijijini na huko, unakuta kwamba mara nyingi hakuna choo. Sasa tunasema kwamba wanapofanya ukarabati wa shule, wafikirie pia kuweka mazingira ya vyoo salama na visafi, ambapo badala ya watoto kwenda kujisaidia kwenye vichaka, ambapo kunakuwa kuna na wanyama wakali au kutakuwa na binadamu ambao ni hatari. Sasa hapo tunasema ni jambo zuri sana. Kuna maeneo mengine, kwa mfano, kunatakiwa mabati mapya kuwezeka juu ili darasa lisivuje. Hapo pia itasaidia sana kutengeneza maktaba ili watoto waweze kupata vitabu vya kusomea. Nadhani itasaidia, ni msaada mzuri sana e, bila shaka nakubaliana na, na, na uh, Leila Sheikh hapo e, na Japani imesema tangu mwaka wa 1989 imeshiriki katika miradi 383 huko nchini Tanzania, miradi ambayo ni ya maendeleo kwa njia moja au nyingine, na sio kwamba wameanza tu mwaka 1989. Uhusiano baina ya Japan na Tanzania umekuwepo tangu miaka ya 60, mwaka 1962, e, walianza ushirikiano kwa njia moja au nyingine. Leila Sheikh hii sasa huu mradi mpya huu au mpango huu mpya una- unaonyesha nini kuhusu mahusiano kati ya Japani na Tanzania kwa ujumla wake? Ni uzuri, udugu, na nimefurahi kwamba Japani wamekuwa wanatusaidia na sisi ni marafiki zao, hasa kwenye masuala ya elimu na elimu ya watoto, sababu watoto ni muhimu sana kuwafikiria, mustakabali wa maisha yao maendeleo yao. Na iwapo Japani wanaleta urafiki na udugu aina hiyo, tunasema asante. Safi kabisa, shukran sana Lela Shek kwa uh, tathmini yako hiyo. Msikilizaji, ni mambo yanavyoendelea hapa katika VOA Express kutoka hapa Washington. Tusikie kitu hicho uh, kutoka kwa mwanamziki huyu Rema akisema mchuzi. Ni kibao mchuzi kutoka kwa Rema. Namna hiyo kinatupeleka mpaka katika sehemu ya pili ya kuangalia kile ambacho tunakizungumzia ndani ya VOA Express. Moja kwa moja tunaelekea mpaka kule Afrika ya Kusini. Kama nilivyodokeza hapo awali, ni kwamba Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania yupo huko katika ardhi ya Ramaphosa katika ziara ya kiserikali, ambapo mawaziri hao, marais hao wawili wamezungumzia maswala mbalimbali mbali ya usalama, maswala ya kuimarisha uchumi wa nchi zao, hali kadhalika maswala ya kilimo. Na BMJ, unafahamu unapozungumzia kilimo, kilimo uh, kina kinagusia maswala mengi. Huwezi kumwacha kijana katika maswala ya kilimo kwani kilimo ni uti wa mgongo, na vijana wengi hivi sasa wanazungumzia, wanazungu swala la kilimo. Lakini marais hao pia walienda mbali zaidi na kuhakikisha kwamba uh, rais Ramaphosa akisema kwamba uh, wana mpango wa kuimarisha Kiswahili kiweze kufundishwa zaidi katika shule za Afrika Kusini, na hivyo basi, hii itakuwa njia mojawapo ya kufungua ajira kwa vijana kutoka eneo moja kwenda jingine. Nimezungumza na mwandishi Nixon Katembo, na hapa anaelezea zaidi kile ambacho kimejadiliwa katika suala zima hili la ukuzaji wa Kiswahili na kumnyenyua kijana katika fursa ya ajira. En, nam ni kweli eh, kumbuka uh, mkamiti, pamoja na wasikilizaji, ni kwamba Afrika Kusini imesaini mkataba uh, mwaka elfu mbili na, na kumi na tisa uh, wa kukifunza Kiswahili katika vio vikuu pamoja shule za msingi ikiwezekana, kwa mujibu wa wizara uh, ya elimu hapa, hata shule za chekechea. Sasa hii inatoa fursa kubwa sana kwa vijana huko nchini Tanzania, wale ambao wa fuza Kiswahili kuja nchini Afrika Kusini kufundisha Kiswahili na kukikuza, tuseme kuza eh, lugha ya Kiswahili kama lugha ya kikanda, pamoja na kuwa lugha ya bara uh, uh, na hapa nikumbusha kwamba Afrika Kusini ni mwanachama wa Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADEK. Bila shaka swala hilo limepokelewa vyema na wote vijana kutoka Tanzania na pia hata wale wa Tanzania na wale wanaozungumza lugha ya Kiswahili wanaoishi hapo nchini Afrika Kusini. Na ni namna gani basi wataweza ku, ku, kupanua zaidi a, suala la upatikanaji au ufunguzi wa fursa za ajira ili kuimarisha uchumi a, kati ya mataifa hayo mawili yakimhusisha pia kijana nam, bila shaka ni wamezungumzia swala la kuondoa vile vikwazo ambavyo vina eh, o, watatiza vijana, kwa mfano katika kujikita masuala ya uwekezaji na kuunda ajira kwa vijana. Sasa eh, mataifa hayo mawili yakishirikiana kibiashara eh, katika kutoa fursa za uwekezaji kwa vijana, basi vijana wataweza kupata ajira kwa mataifa hayo mawili na kumekuwa wito wa uh, wa Tanzania kuja kuwekeza nchini ya Afrika Kusini pamoja na Afrika Kusini kuelekea kule eh, Tanzania kuwekeza huko. Tayari Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametaja kuwa kwamba kuna makampuni eh, takriban mia mbili hamsini ya Afrika Kusini ambayo amewekeza kule Tanzania katika sekta mbalimbali. Shukrani sana Nixon Katembo kutoka Afrika Kusini, ukizungumza nasi katika VOA Express na mkamiti vizuri umezungumzia swala hilo, kwa sababu leo katika barazani baadaye kidogo tutakuwa tukizungumza kuhusu kuwawezesha vijana mm -hmm, nini kifanyike kuwawezesha vijana kupenda mambo ya ukulima ndio wajikidhi kimaisha haswa. So, kama tunavyofahamu na ni msemo ambao unatumika sana mm -hmm, kule Tanzania kwamba kilimo ni uti wa mgongo. <laughs> Safi kabisa, basi, twa angalie habari za dunia. Japan na Korea Kusini zimetangaza kumalizika kwa mfumo wa biashara unaozingatia kile wanachokiita ulipizaji kisasi na kuahidi aina mpya ya diplomasia wakati viongozi wa nchi hizo mbili walipokutana mjini Tokyo hii leo wakinuia kuboresha mahusiano ambayo yamedorora. Majirani hao ambao ni washirika wakuu wa Marekani katika kanda hiyo, kwa miaka mingi wamekuwa katika mzozo mkali kuhusu hatua ya Japan kutumia kazi ya kulazimishwa wakati wa vita. Uhusiano ulidorora zaidi baada ya mahakama ya juu ya Korea Kusini mwaka 2018 kuamuru makampuni ya Kijapan kuwalipa fidia waathiriwa wa kazi ya kulazimishwa lakini ni mwezi huu so imetangaza mpango wa kuwalipa wale walioathirika eh, bila Tokyo kuhusika. Idadi ya watu waliofariki kutokana na kimbunga Fredi imeongezeka na kufikia zaidi ya mia tatu huku mamlaka nchini Msumbiji zikichukua siku kadhaa kutathmini kiwango cha uharibifu na kupoteza maisha ya watu. Dhoruba hiyo ilikumba kusini mwa Afrika mwishoni mwa juma kwa mara ya pili, baada ya kugonga eneo hilo kwa mara ya kwanza mwishoni mwa Februari. Ni mojawapo ya vimbunga vya kitropi vilivyodumu kwa muda mrefu zaidi kuwahi kurekodiwa na ni mojawapo ya majanga yaliyosababisha idadi kubwa zaidi ya vifo barani Afrika katika miaka ya karibuni. Takriban watu 53 wamefariki katika jimbo la Zambezia nchini Msumbiji, mamlaka ilisema Jumatano jioni, zaidi ya mara mbili ya idadi iliyoripotiwa hapo awali. Waandamanaji nchini Israeli wamerejea mitaani leo Alhamisi kupinga mapendekezo ya mageuzi katika mfumo wa, wa mahakama baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kukataa mpango wa maelewano uliopigiwa debe na rais wa nchi hiyo. marekebisho hayo ambayo vifungu kadhaa vyake tayari vimepitishwa na bunge, ni mwisho wa demokrasia, lilisema bango lililobandikwa na waandamanaji katika mji wa Tel Aviv. Waandamanaji pia walikusanyika mjini Jerusalemu na mji wa kaskazini wa Haifa kushutumu marekebisho hayo, ambayo pamoja na mambo mengine yangeruhusu wabunge kufuta maamuzi ya mahakama kuu kwa wingi wa kura. Vikosi vya usalama vilitumwa katika mji mkuu wa Senegal, Dakar, siku ya Alhamis kabla kesi yenye mihemko ya kisiasa inayomkabili kiongozi wa upinzani nchini humo. Osmane Sonko anashitakiwa kwa madai ya kumkashifu waziri wa utalii wa nchi hiyo, kesi ambayo inaweza kuamua iwapo ataweza kuwania urais katika uchaguzi ujao wa mwezi feb... Februari mwakani. Wafuasi wa Sonko wanasema rais Maki Sal anatumia mahakama kama njia ya kumzuia Sonko kugombea urais, madai ambayo Sal anayakanusha. Sonko alichukuliwa kutoka nyumbani kwake mapema Alhamis chini ya ulinzi mkali wa polisi ambako alikuwa amezuiliwa usiku wa kuamkia leo, huku mamlaka zikijiandaa kwa uwezekano wa maandamano. kimekuwa kikizunguka zunguka kwa muda sasa, maanake kilitolewa mm, mwaka elfu mbili kumi na tano na kimeshinda tuzo mkamiti kibayasi e, kwa sababu kimeshinda MTV Africa Music Awards for listeners choice, wasikilizaji walikichagua, e, e, e, wimbo sunshine hapo Habida wanashirikiana na Nameless. Wimbo wenyewe unasemekana ni wake Nameless, lakini ukisikia Habida, habida, habida, habida ndiye anaanza, eh, katika kuimba wimbo huo, lakini safi kabisa mm -hmm. Ndio mambo unayoyapata ndani ya VOA Express, na sasa tunaingia katika kipengele cha barazani. Ungependekeza kuona nini kikifanyika ili kuwavutia vijana kukumbatia kilimo kama njia ya kujitafutia riziki? Tayari kuna msikilizaji katika laini ya simu. Habari yako, karibu, tuambie jina lako na unapiga simu kutoka wapi? Uh, kwa majina unaongea na, un una na Malimao Ramazani au kipona unaniita tume la Mr. Malimao Ramazani na naakisha pande za Kasikesi Tanganyika mkoa wa Katavi Tanzania. Habari za wakati huu, Malimao? I ah, sisi tupo salama tu, hali ya hewa ni nzuri kabisa na hapa kwetu saizi bado tupo asubuhi, ni saa tatu na dakika arobaini na saba najua ni saa kumi na dakika arobaini na saba jioni huko Tanzania. Haya basi, tupe maoni yako eh, ni nini kifanyike ili vijana waweze kuvutiwa zaidi na kilimo kama njia ya kujitafutia riziki? Mimi kwa upande wangu, kwa huku Tanzania, kinacho kinachotakiwa kifanyike, kwa mfano kama hizi serikali, maana ilitoa muunda mbinu ya kwamba kugawa nini, kugawa mbolea ajili ya kwamba watu waweke kwenye mahindi yao mbolea. Lakini sasa, sehemu zingine hizo mbolea zilikuwa hazijafika, sehemu zingine zilikuwa zimefika kijijini. Sasa mi nilikuwa naomba na nilikuwa naomba kwamba yaani, kwa vijana, serikali kama serikali itusimamie ili ya kwamba ituwezeshe katika kilimo, tuwe na kilimo kilicho bora kwa ajili ya kwamba serikali serikali, yaani serikali ndo ikuungwe mkono kwa ajili ya kwamba ituwezeshe katika kilimo ii itasize vijana, kwa sababu kwa mfano kama hizi yi nini mbolea ambazo mbolea zilitoa hizi za sisi mm huku Tanzania hizo mboyea za zuku ziishia mjini tu, asilimia nyingi ziishia ju mjini vijijini, na na vijijini huku ndio tunakolima. Sasa mimi nilikuwa naomba kama kwenye kilimo ikiingia kama kwenye masika mhm serikali kama serikali io inaleta mbolea za zugu hizi zinafika pale vijijini, maana hatuzipati kwa wingi. Tunazipata sawa, lakini vichache sana. Kwa maoni yangu ambayo nilikuwa nayo, ndio hayo tu. Sasa Malimao, uh, baada ya hizo mbolea kutofika katika maeneo ya vijijini, ambapo ndipo hasa uh, kilimo kinapoendeshwa, kuna taarifa zozote pengine mlipatiwa au nini mnachofahamu katika hilo? Yaani, mimi ninavyojua, hatujapata hata ripoti yoyote M mimi, tulisikia tu, tunaona kwenye taarifa habari, tukienda kwenye vyombo hivi vya habari tunasikia kwenye maredio kwamba mbolea za zi, suku zimeshakuja, viko kweli zi, naziona kabisa kwenye kwenye video kwenye, kwenye taarifa za habari tunaangalia, lakini sasa kweli tulikuwa tunaziona na kijijini. Lakini sasa mbolea zilikuwa zinakuja sio kwa wakati, zinakuja mbolea So, kwa wakati ambao unastahili pamfuno kama mbolea inakuja mbolea inakuja kukupata mahindi kama zao la mahindi meshaa limbayameshaa kuwa kabisa ambayo inawezekana hata kuweka mbolea um. Shukran sana msikilizaji um, wetu kwa mchango wako huo msikilizaji um. Kipengele hiki kinakuwa na dakika chache sana, kuna wengi wameandika maoni yao haraka, naomba mwelekezi tuwe radi tusome tu, uh, Michael Mwamalopa kwa sababu anasema kitu ambacho ni tofauti na wengine: hizi kampuni za kubeti zilime mashamba za masa ya mazao tofauti tofauti, kisha ziweke vifurushi kwa kubeti, unajishindia shamba lenye miundo mbinu yote. Hali kadhalika tunakushukuru Yas, Omar Hassan Ali Jamvel, Ibrahim Kulwa, Juma Trezo, Karume Ndagijimana, hali kadhalika Ochengioje iliisha milima. Tunashukuru kwa mchango wenu. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Nitachelewa ni kutoka kwake Ibrah <muchu> Libra anakuambia mtachelewa hapa, msikilizaji, ni mambo yanavyokujia hapa kutoka VOA Express hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Sasa wanafunzi kadhaa wanaohitimu masomo ya udaktari nchini Tanzania wanaripotiwa kutoweza kupata ajira kwa, na kulingana na utafiti wa mashirika yasiyo ya serikali kuna uh, karibu madaktari elfu mbili kwa hivi sasa ambao hawana kazi ingawa serikali haijatoa takwimu rasmi. Abdu Shakur uh, Abud mwenzetu huyu ameweza kuzungumza na mmoja wa madaktari hao ambaye amegundua ana kipaji cha uimbaji na amepanda jukwani kwanza kuimba akisema licha ya kuwa msanii hataacha kazi yake aliyoisomea ya udaktari. Tusikie. Kwanza kabisa kuna kuna msemo wa Kiingereza unasema once a doctor, always a doctor. Kwa hiyo sijaacha udaktari, lakini pia um, sasahivi nimeamua ku, kuwa serious na mziki ambao nilikuwa nikimfanya kuanzia nikiwa mdogo, kwanzia nikiwa shule, kwanzia nikiwa university, lakini nilikuwa sijamchukulia jachukulia uzito kwa sababu nilikuwa na natamani kubalizana ku, kwanza na na taaluma yangu ya daktari. Kwa hiyo sasa hivi ambapo nimemaliza nishapata digri yangu, nikaona ngoja nirudi tena kwenye kwenye muziki, na sasa hivi nimejikita nime, nime, nime, sana kwenye muziki, na enda na studio na toa nyimbo, naburudisha na kwa hivyo umesema muziki wa kwanza na no wapili unatofautiana. Muziki wa kwanza wako asali asali hasa ni nini maanake? Umetengeneza vizuri kabisa asali asali ya kula, asali ya nyuki? Mm hapo -hmm. Kwenye nilikuwa namaanisha asali ya kula, asali yani kitu ambacho ni kitamu eh. Kwa hiyo nimeelezea mapenzi ambayo ni matamu, ambayo ni matamu kiasi kwamba huyo dada sasa anaelezea ya pale yamemchanganya kiasi kwamba hajielewi anafanya nini like, uki, kiasi kwamba hajielewi anafanya ukisikiliza kidogo anasema Safi safi sana kwa safi, cool, cool. Hivyo hiyo unazungumzia mapenzi halafu, cool. Nyimbo yako ya pili ambayo mdundo pia ni tofauti inazungumzia mm, huzuni. Sasa mbo wangu wa pili nikajaribu kuzungumzia um, mapenzi ndio, lakini ni mdada ambaye ameumizwa, ameumizwa sana mapenzi, umu, kwenye mapenzi kwa huyu mdada. Kwenye kwenye hii nyimbo analia, hataki tena mapenzi, amekoma tena kupenda, kwao ni kitu tofauti na asali sasa Mm, ah, yeah, yeah. Safi kabisa mwenzetu mwenzetu, Abdushakur Abud hapo akizungumza, msanii ambaye pia amesomea udaktari kwa nazungumza naye Mkamiti hapa, labda pia tunaweza mpata katika kipindi chako cha afya, tukazungumza naye kwa sababu nasikia ana vipaji chungu nzima. Haswa ni jambo zuri kabisa. Unajua, wasanii wengi siku hizi ndio wanakuambia ni multitask, hawajikiti tu katika swala moja, wanakuwa katika mambo huku na kule. Ni kutokana na dunia jinsi inavyo na kasi ya teknolojia mpya. ni VOA Express, ya msikilizaji, umewadia ule wakati ambapo huwa tunaangalia swali la leo. Tunakuuliza, nini maoni yako kuhusu mpango wa serikali ya Tanzania kuongeza mishahara ya watumishi wa umma kupitia bajeti ya mwaka huu? Wanasemaje mkamiti? Anabel Kichi ni busara kuongezewa wafanyakazi wa umma mshahara ili waweze kupelekana na hali ya maisha yenyewe ambayo imepanda mno naye uh, huyu Jeze Bahati Lusambo anasema yuko kule Iyunga, Mbeya, Tanzania. Bajeti ya serikali ni maumivu kwa walipa kodi. Mshahara wa wafanyakazi wa serikali iwapo itaongezeka, ni maumivu kwa walipa kodi ambao ni wafanyabiashara. Kapelo Shem yeye, yeah. anasema ni jambo jema pia kumbuka uchaguzi uko karibu, wa Tanzania. Namwona huyu Dikson Donkoa pia anasema kwa kweli ni jambo nzuri sana, ila uh, kama haija uh, haito Sijui amesema nini hapo, iongeze na sekta binafsi pamoja pia na, na kuwalipa wafanyikazi e, wa umma wa waongeze pia na sekta binafsi, maana kwa sasa kila mwajiri analipa vile anavyopenda. Asembo Silver yeye anasema, kwani gharama za maisha pia zimepanda, lakini anailaumu serikali kushindwa kusimamia sekta binafsi ndio iliyoajiri kundi kubwa la Watanzania kuhusiana na nyongeza ya mishahara. Ndiyo ndi, muda huo tuliokuwa nao msikilizaji, katika VOA Express. E, naona Mkamiti una kitu Tumshukuru Ali Mrangi Gigiri, Mresa wa huko Kondoa, hali kadhalika Ezekia Gala na tunakushukuru Maige Mbona Ntemisemi kwa mchango wako safi kabisa. Asante na wewe msikilizaji, kwa kujiunga nasi na wote ambao mmechangia kupitia mitandao ya kijamii na kwingineko. Ndivyo hivyo tulivyokuwa hapa VOA Express. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Tuonane siku nyingine, inshallah.