Saa nane kamili hapa Washington. Popote ulipo, msikilizaji karibu kwa habari za hivi punde za dunia. Jina langu ni BMJ Mridhi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amewasili nchini Niger ileo Alhamisi alikotarajiwa kutangaza msaada mpya wa kibinadamu wakati wa ziara yake katika taifa hilo lililo katika eneo la Sahel magharibi mwa Afrika ambalo Washington inanuia kuunga mkono linapokabiliana na waasi wa Kiislamu. Ziara ya Blinken nchini Niger, ambayo ni ya kwanza kufanywa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, inaashiria umuhimu wake kama mshirika wa Marekani katika ukanda wa Sahel. Afisa mkuu, afisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje aliwaambia waandishi wa habari wanaosafiri na Blinken Niger iliyo na bandari na nchi zingine za Sahel zilizoko majirani za kama vile Mali, Burkina Faso, Niger, Nigeria na Chad zote zinatatizika katika kupambana na wapiganaji wa kiislamu ambao wamedhibiti maeneo kadhaa katika ukanda huo. Afisa huyo alisifu rais wa Niger, Mohamed Bazoum, kwa kupinga mapinduzi ya kijeshi nchini Mali na Burkina Faso na kwa kushauriana na bunge kuhusu masuala ya usalama badala ya kufanya maamuzi peke yake. Ziara ya Blinken inajiri siku moja baada ya kuzuru nchi ya Ethiopia, ambako alikutana na viongozi na wa wadau wengine katika taifa hilo. Waandamanaji nchini Israeli walirejea mitaani hii leo Alhamisi kupinga mapendekezo ya mageuzi katika mfumo wa mahakama baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kukataa mpango wa maelewano uliopigiwa debe na rais wa nchi hiyo. Marekebisho hayo ambayo vifungu kadhaa vyake tayari vimepitishwa na bunge ni mwisho wa demokrasia, liliandika bango lililobandikwa na waandamanaji katika mji wa Tel Aviv. Nina hofu kwamba tutakuwa taifa la kidini, kwamba sheria za dini ya Kiyahudi zitakuja kwanza na uhuru wa kidemokrasia tulionao hautakuwepo tena. Liati Tsivi, mtafiti katika chuo kikuu cha Tel Aviv, amenukuliwa na kituo cha habari cha AFP. Waandamanaji pia walikusanyika mjini Jerusalem na mji wa kaskazini wa Haifa kushutumu marekebisho ambayo pamoja na mambo mengine yangeruhusu wabunge kufuta maamuzi ya mahakama kuu kwa wingi wa kura unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ya jiji kuu la, la marekani washington dc vikosi vya usalama vilitumwa katika mji mkuu wa wa senegal dakar leo alhamisi kabla ya kesi yenye mihemko ya kisiasa inayomkabili kiongozi wa upinzani katika taifa hilo. Usman Sonko anashtakiwa kwa madai ya kumkashifu waziri wa utalii wa nchi hiyo, kesi ambayo inaweza kuamua iwapo ataweza kuwania urais katika uchaguzi ujao wa mwezi Februari mwakani. Wafuasi wa Sonko wamesema rais Makisa anatumia mahakama kama njia ya kumzuia sonko kugombea uraisi, madai ambayo sal mwenyewe ameyakanusha. Na tani 2 nukta tano za madini asilia ya uranium zilizohifadhiwa katika eneo lililoathiriwa na vita nchini Libya zimetoweka, shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu masuala ya nyuklia lilisema Alhamisi na kuongeza hali ya wasiwasi juu ya kuenea kwa ukosefu wa usalama. Katika taarifa, shirika la kimataifa la nishati ya atomic IAEA lenye makao yake mjini Vienna, Austria, lilisema mkurugenzi wake Rafael Mariano Grossi aliziarifu nchi wanachama Jumatano kuhusu kupotea kwa madini hayo ya uranium. Uranium asilia haiwezi kutumika moja kwa moja kwa ajili ya uzalishaji wa nishati au mafuta ya bomu eh, kwani mchakato wa urutubishaji kwa kawaida huhitaji chuma kigeuzwe ili kufikia viwango vinavyohitajika. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari. Mimi naondoka, lakini nampisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akuendeshee mpango wa Kwa Undani. Naitwa BMJ Mridhi, kwa heri kwa sasa. Hii ni kwa Undani, kipindi ambacho kinakujia kila siku kuanzia saa tatu na dakika tano mpaka pale saa tatu na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, kutoka hapa VOA Swahili na leo hii katika Kwa Undani tutakuwa na mada mbili, tukiangazia mabadiliko ya hali ya hewa yanavyoathiri jamii, ikiwemo kimbunga Freddy huko nchini Malawi, na vilevile tutaangalia uamuzi wa rais wa Sudani Kusini Salva Kiir Mayarit wa kuwafukuza kazi mawaziri wake watatu katika kipindi cha wiki moja, jambo ambalo limeibua ukosoaji mkubwa. Haya na mengine yote, kutakuwa nami Mkamiti Kibayasi. Nam basi. Uh, idadi ya watu waliofariki kutokana na kimbunga Fredi imeongezeka na kufikia zaidi ya mia tatu huku mamlaka nchini Msumbiji zikichukua siku kadhaa kutathmini kiwango cha uharibifu pamoja na watu waliopoteza maisha. Dhoruba hiyo iliikumba kusini mwa Afrika mwishoni mwa juma ikiwa ni mara ya pili baada ya kupiga eneo hilo kwa mara ya kwanza mwishoni mwa mwezi Februari. Ni mojawapo ya vimbunga vya kitropiki vilivyodumu kwa muda mrefu zaidi kuwahi kurekodiwa na ni mojawapo ya majanga yaliyosababisha idadi kubwa ya vifo vya watu barani Afrika katika miaka ya hivi karibuni. Ili kufahamu suala hili kwa undani zaidi ni naye hapa mtaalamu anayehusika na masuala ya mazingira ni Collins Lugongo, yeye anatoka shirika linaloangazia masuala ya mazingira huko nchini Kenya la Green Revolution. Basi uh, karibu sana uh, Collins Lugongo katika kipindi hiki cha kwa undani. Hebu tuanze kuangalia hiki tunachoshuhudia nchini Malawi, kina uhusiano wowote na mabadiliko ya hali ya hewa au ni kimbunga tu cha kawaida? Asante uh, sana kwa wakati huu, nashukuru sana kwa hii nafasi uh, na moja kwa moja tukiangazia mambo ya kimbunga au vimbunga vya Uh, Freddy kwenye uh, njia uh, ama upande wa kusini wa Afrika uh, nchi za Malawi, Mozambique uh, na Madagascar, ni kwamba uh, inadhihirisha kwamba wazi kwamba masuala ya mabadiliko tabia nchi ni ya ukweli na yapo uh, na hapo, tukiangalia ripoti ya IPCC Intergovernmental Panel on Climate Change mwaka uliopita, naambiwa ya kwamba wanasayansi wanatuarifu ya kwamba uh, swala la climate change mabadiliko ya tabia nchi uh, linaangazia sana, na kuna vile linaongeza uh, kuwepo kwa madhara ama kuongeza ule uzito wa upepo. Mfano wake ni uh, cyclone ama kimbunga uh, kwa hivyo utapata kwamba ile ama uh, ile cyclone ya Freddy ni kwamba uh, inahusikana inaingiana sana na mambo ya mabadiliko ya tabia nchi, maanake unapata ya kwamba ile hali ya temperatures za sea surface uh, uh, unapata kwamba joto uh, la bahari linaongezeka. Linapoongezeka itaashiria kwamba kutakuwa na ule upepo mkali sana, na mfano wa ule upepo mkali sana ni ule ambao umeshuhudiwa uh, ule wa kwa hivyo nitasema ya kwamba kile kimbunga kinaingiana kabisa na masuala na, na kinahusika uh, sana na masuala ya mabadiliko tabia hii. Nashukuru kwa kutufahamisha hilo. Na hivi vimbunga uh, vinavyokuja na kuondoka Je, vina muda maalum kwamba kwa kuwa uh, kimbunga hiki Fredi kimekuja Machi elfu mbili ishirini na tatu pengine kitakaa baada ya miaka miwili au miezi sita na kurudi tena. Hapo tutajua vipi? Uh, ni kweli kwamba uh, kita, kitakuwepo kitarudi kulingana na uh, zile ama zile ama zile ambazo zitawekwa uh, ile miradi ambayo itawekwa na uh, wale watafiti, kulingana vile itakuwa. Mfano uh, tutapata vimbunga uh, wakati mwingi na vikija kwa uzito sana, wakati ambapo tumetoka ama tunataka kutoka msimu um, mmoja wa hali ya hewa kuingia mwingine. Uh, hapo ndipo nasema kwamba tumekuwa na kiangazi cha muda mrefu uh, a karibu miezi kama nne tano, kuanzia mwaka uliopita hadi uh, mwezi uliopita wa Februari na Machi, ambayo tumeanza mwezi huu, utapata ya kwamba kwa ule mda mrefu ambao tumekuwa na msimu wa kiangazi, kutoka huo msimu tukiingia kwenye msimu wa mvua kuna mabadiliko ya hali ya hewa ambayo ni mazito mno ambayo yanakuja kwa hali ya kasi na hali ya uzito sana. Hapo nitasema ya kwamba ah, bado tutatarajia upepo mkali ah, bado utakuwepo maanake, ukiona uliku, ulianza mwezi uliopita bado umerudi, na inaashiria kwamba kama bado hatuta ah, utafiti hautafanywa kwa ile hali nzuri, ndiposa tukaweze kuweka njia mbandala za kutoa so, ama kuudili na mambo ya mabadiliko ya tabia nji, tutapata kwamba zitajirudia kila wakati. Maanake kila mwaka kuna vimbunga ambavyo vinakuja kuja, shenjia, uh, li, li, na vinakuja uh, kwa njia vikiwa na matatizo ama madhara mazito sana. Mfano, umeona hiki kimesababisha uh, vifo vya zaidi ya, ya watu mia tatu zaidi ya watu elfu ishirini wamekosa makazi ma ma ma yao, wametolewa mahali wanaishi, areas ambazo wanaishi uh, area zaidi ya watu mia moja wajapatikana wamepotea, na hatujui kama wako bado wako hai ama walikufa wali... vitu kama hiyo ni madhara makuu sana, so kwahiyo inaashiria ya kwamba bado vitakuwepo, uh, kama hakuna njia mwafaka ama solutions ambazo tutazichukua, uh, tuhakikishe kwamba tumezikamilisha. yes. Collins uh, umezungumzia kwamba hivi vimbunga vinakuja pia kutokana na msimu kwa msimu. Kwa mfano tuchukulie hapo nchini Kenya hivi sasa e, kumekuwa na mvua zinanyesha za hapa na pale, na hata leo hii pia mvua imenyesha. Inamaana mvua hizi zikinyesha, uh, kupita kiasi itachukuliwa ama itabashiriwa kwamba ni kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa au zitaonekana tu ni mvua za msimu ambazo pengine zimechelewa kunyesha, sasa ndio msimu wake umewadia? Ukiangazia uh, mambo mengi wakati huu, unajua mambo ya kisayansi, kuna kitu ambacho tunaita air masses uh, ule uh msongamano ama tuseme, <laughs> ule ule, vile vile, tuseme upepo unasonga, mm -hmm. Tuseme jinsi upepo unasonga eamao, so utapata ya kwamba kuna wakati ambapo uh, utatarajia mvua kuja mwezi fulani maanake tulikuwa tumeambiwa tutapata mvua hapa Kenya mwezi uliopita, lakini tumetolewa, tunaanza kupata mvua mwezi wa tatu huu ukianza, hiyo itakuashiria kwamba mambo ya air, utafiti wa air ama msongamano wa wa upepo, na na pia vile njia ambazo wanadamu vitu ambazo watu wanadamu wanafanya vina hangia pakubwa mambo ya mabadiliko ya hali ya hewa na mabadiliko ya tabia nchi. Tutapata ya kwamba mambo haya yote yanaingiana pamoja. Sayansi itakuambia kwamba hayo mambo yote yanaingiana. Kwa hivyo mvua kuchelewa inawaashiria kwamba ni mambo ya mabadiliko ya tabia nchi. Mfano, kama kuna sheria moja ambayo haina miti uh, ama sehemu ambayo haina miti jinsi inavyohitajika ile forest saba Utapata ya kwamba mnaweza pokea mawingu lakini hamtapata mvua. Kwa sababu gani? Kwa sababu msitu unasaidia sana kuvuta mvua. Wakati kuna mawingu angani, kuna ile process ambayo inaitwa hydrological cycle. Wakati una industria na hydrological cycle uh, uh, kwa kukata miti utapata kwamba hiyo process haikamiliki na isipokamilika, itapata kwamba utachelewa hata na wewe kupata ile mvua ambayo tunatarajia. Kwa hivyo nitasema ya kwamba mvua kukuja mapema ama kukuja baadaye, kwa ile wakati kwa ule wakati ambao hatukutarajia ama tulitarajia, yote kabisa yanaingiana vizuri na mambo ya mabadiliko ya tabia nchi. Kwa mtazamo wako na ufahamu uliokuwa nao, unadhani jamii ina taarifa za kutosha, au inafahamu vyema umuhimu wa kulinda mazingira, ikiwa ni pamoja na kutunza misitu ili kujiepusha na majanga haya ya mabadiliko ya tabia nchi? Uh, kile kitu ambacho kwanza sisi wote tunafaa kukubaliana nacho ni kwamba mambo ya uh, mabadiliko ya tabia nchi ni ni crisis. Eh, wakati huu ni crisis kabisa na itatuchukua miaka kadhaa ili kuirudisha jinsi ilivyokuwa pale awali. Sasa ni juhudi ya kila mmoja, kila mwanadamu, kila serikali, kampuni, kila mtu, kila institution iko na inafaa ina kuwajibika kwa, kwa njia moja au nyingine. Maanake utafiti unaonyesha ya kwamba watu wengi out of watu ama out of 10 people utapata ya kwamba wachache sana ndio wanaofahamu wana mambo ya mabadiliko ya tabia nchi, ama hata mambo ya mazingira, kwa sababu mtu atakata ule mti mmoja, anataka kukata wapili, lakini ukimuuliza anajua tu kwamba mti unatupatia kivuli peke yake, lakini ama, unatupatia kumi, unatupatia zile poli za ujenzi ama mbao, lakini aelewi ya kwamba katika mambo ya ya kisayansi, mti unasaidia kuweka kuweka uh, hali ya hewa katika njia ambayo iko na balance. Sasa utapata kwamba watu wengi hawafahamu, kwa hivyo itakuwa juhudi ya kila mmoja juhudi ya institutions, ile serikali, sisi wenyewe, mashirika kama shirika letu la Green Generation Initiative kuelimisha watu, elimisha watoto, kuelimisha vizazi vilivyo vidogo, ndiposa wakiwa wakubwa watajua na watakuwa na ile culture ya kwa kuhakikisha kwamba mazingira yanalinda vizuri, wakijua kwamba mafuriko, wakijua kwamba kiangazi wakijua kwamba mvua ikikuja inayozidi jinsi ilivyotabiriwa ni zile sain za uh, mambo ya mabadiliko ya tabia hii. Kwa so, hivyo kila mtu ana juhudi, hata nyinyi wanahabari mna juhudi ya kupitisha ile habari kwa kila wanaowasikiza, eh, wajue ya kwamba kuna umuhimu wa, wa kuyatunza mazingira, kuna umuhimu wa kupanda miti kuna umuhimu wa kutokata misiki, kuna umuhimu wa kupunguza zile gesi mbaya zinazotolewa ama zinazo emitted by industries zinatoka kwenye mm-hmm. yale uh, ya industries inapata kwamba ni chafu alafu zinaharibu hali ya hewa na kuongeza joto. Yani, asante sana. Shukrani sana Collins Lugongo kutoka shirika linaloangazia mazingira nchini Kenya liitwalo Green Revolution kwa kujumuika nami katika kwa undani sehemu ya kwanza. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kwa undani ya VOA Swahili. Katika sehemu ya pili tunaangazia uamuzi wa rais wa Sudani Kusini Salva Kiir wa kuwafuta kazi mawaziri wake watatu katika kipindi cha wiki moja ambao umeibua ukosoaji mkubwa na shutuma kutoka chama cha Sudan People's Liberation Movement in Opposition. Hapo Machi nane, Kiir alimfuta kazi waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Majik Ayi mshirika wake wa karibu ambaye hapo awali alihudumu kama waziri wa urais. Kutumuliwa kwa Ayil kuja siku chache baada ya kuwafukuza kazi na baadaye kubadilisha mawaziri wa ulinzi. Basi mpango wa leo unaangazia machafuko yanayoendelea Sudani Kusini na ni juhudi gani zinapaswa kufanya kuizuia nchi hiyo kurejea katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Jason Nyekundi anatuarifu zaidi. Wiki iliyopita rais wa Sudani Kusini Salwakir na makamu wake wa kwanza Riaki Machar walifanya mkutano ikiwa ni sehemu ya juhudi za kupunguza mvutano uliotokana na kufutwa kazi kwa baadhi ya maafisa wa serikali. Ofisi ya chama cha Machar cha Sudan Peoples Liberation Movement in Opposition SPLM IO, ilisema mkutano huo ulimalizika kwa matokeo yenye matunda. Waziri wa masuala ya rais Marial Benjamin alisema wakuu hawa wawili walijadili hali ya mkataba wa amani uliofanyiwa marekebisho kuhusiana na mabadiliko ya hivi majuzi ya wizara. Bwana Mariani alisema wakuu hao wawili walikubaliana kwa ari nzuri ya mazungumzo na ushirikiano kuitisha mkutano mwingine baadaye ili kupata suluhu za mwisho kuhusu masuala yaliyopo. Rais Kiir na Dr Machar walikutana katika ikulu ya rais mjini Juba baada ya SPLM-IO kuanzisha mfarakano kufuatia kufutwa kazi kwa waziri wa ulinzi Angelina Teny, ambaye pia ni mke wa Machar mnamo Machi tarehe nne. Matukio haya yalizua wasiwasi kuhusu uwezekano wa nchi kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Baadhi ya vyombo vya habari vya Uganda viliripoti kuwa Rais Kir mapema aliwasiliana na Rais Yoweri Museveni kwa usaidizi wa kijeshi iwapo hali ingebadilika kuwa mbaya. Dr Hassan Ghanenje ni mkurugenzi katika taasisi inayofanya utafiti kuhusu mizozo katika pembe ya Afrika, ya Horn Institute. Sudan Kusini ni mojawapo ambayo ni jichanga kabisa katika Afrika na katika duniani, na tangu waweze kutoa uhuru wao kutoka ule muungano wa Sudan, kulikuwa na tumaini ya kwamba itakuwa ni nchi ambayo itakuwa tulivu na pia nchi, kwa sababu ina madini na pia ina mafuta, iweze labda kuchangia pakubwa, si tu kwa uchumi ya Sudan Kusini, lakini haswa katika kanda hii ya Afrika Mashariki lakini kukakuwa na changamoto ambayo ilitokana na siasa ambazo hazikuweza kusuluhishwa. Kwa mfano, kulikuwa na hali ya kutoelewana kati ya vikundi ambavyo vilikuwa vilitengeza vi, vi, serikali ya, ya elfu mbili kumi na moja na kulikuwa na ubishi ndani yao, na niposa ukaona elfu mbili kumi na tatu kukawa na vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya kundi ambalo linaongozwa na Salva Kiir na lile kundi lingine ambalo likuwa linaongozwa na Riek Machar ambayo alikuwa makamu wake wa rais. Uh, historia ya mikataba kutoheshimiwa si geni hiyo. Uh, historia ipo si tu Sudan, lakini pia mikataba nyingine ya amani imekuwa shida. Changamoto huwa ni, uh, kukiwa na mkataba wote wa amani lazima kuwe na wale watu ambao watahakikisha ya kwamba yale makundi ambayo yametia sahihi katika ile mikataba yanafuatilia na yanaheshimu yana zile mikataba. A, pili lazima kuwe na utaratibu ambao utahakikisha ya kwamba kusipokuwa na kutoheshimu mikataba kutakuwa na vikwazo fulani. Na la tatu lazima ikuwe na muda wa kuhitimisha a, ama kutekeleza ile mikataba. Changamoto, kumekuwa na kumekuwa na hali ambayo utapata ni yale makundi yenyewe yanaachwa yaweze kutekeleza, na hii haijafanyika pale popote duniani. Lazima ya yalazimishwe kutekeleza, na si tu mataifa jirani ama uh, tuseme uh, umoja wa mataifa, lakini pia mataifa ya nje ambao wanaitwa guarantors uh, wa amani ama wa mikataba, na hilo ni kama kidogo limekosa. Na shida ambayo pia imekuwa katika kanda hii ya Afrika Mashariki kumekuwa na mizozo mingi na kidogo ikatoa, tuseme, ile angazio ambayo ilikuwa katika mzozo wa South Sudan, haswa mzozo ambao umekuwa wa Ethiopia, mzozo wa wa Sudan, na pia mzozo hata wa Somalia. Sasa kidogo kakuwa ni kama mataifa na hata Umoja wa Mataifa hawajatilia hawajaangazia sana huu mzozo wa South Sudan, na nikasa hivi karibuni umeona ni kama kidogo amezuka tena kufuatia kufutwa kazi kwa waziri wa ulinzi ambaye pia ni mkewe makamu wa rais uh, Red Mashar biteni mke wa Bwana Machar, ambaye ndiye chanzo cha sasa cha mzozo kati ya wa wakuu hawa wawili. Alishikilia wizara ya ulinzi kama sehemu ya makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane ambayo ilitenga wadhifa huo kwa chama cha SPLM-IO na ile ya mambo ya ndani kwa upande wa Kir Kir. Pia alimfuta kazi waziri wa mambo ya ndani Mahamud Solomon Agok na kubadilisha nyathifa na kumteua wa mshirika wake katika wizara ya ulinzi. Baadaye Machi 8 alimfuta kazi mshirika wake Mayik Ayi, waziri wa mambo ya nje, na nafasi yake kuchukuliwa na naibu wake Deng Daud Deng bila kutoa sababu. Ingawa makubaliano ya mwaka 2018 yanawawanya majukumu kwa wahusika wa makubaliano ya, ya wa amani, haisemi kwa uwazi ikiwa mamlaka ya uteuzi ambaye ni rais hawezi kubadilisha idara wala haisemi chochote kuhusu kile kitakachotokea kwa wale wanaofanya vibaya kama inavyodaiwa katika kesi ya Biteni. SPLM-IO iliandika barua ya kupinga ya kutaka tani tani arejeshwa kazini kwa misingi kwamba kufukuzwa kwake kulikwenda kinyume na masharti ya makubaliano ya amani ambayo yaliwapa waasi wa zamani na wale waliotia saini makubaliano ya Septemba 2018 fursa ya kuteua mawaziri wao kwa njia ya usawa. Sudan kwa kweli ni kama imetekwa nyara na wababe wawili wa kisiasa, ambayo ni Riek Machar na Salva Kiir, na yabidi kuwe na mabadiliko katika uongozi, kuwe na mabadiliko katika mwelekeo ndiposa tuweze kupata amani, kwa sababu uh, vile ilivyo sasa, uh, yale makundi mawili ni kama wanasita kuweza kutangamana. Wanaongoza Sudan Kusini ni kama tuseme Uh, ni kama ni, ni vyombo vyao tu ni kama ni mali yao binafsi, na hiyo imeleta changamoto kwa sababu wananchi wengi wa South Sudan ni kama hahusiki katika ule uongozi. Pili, kuna hali ya ukabila na hali ya uh, ubabe uh, wa kisiasa na wa kivita, na ambao umezuia ku, kukuwa na taifa ambalo linaweza uh, tuseme imefanya South Sudan ikuwe ni kama ni nje ya wanamgambo Uh, ni nje ambayo ina majenerali wengi kushinda walimu, na sasa unajua, hiyo inaleta shida. Watu wengi sana wanasiasa, uh, yes, uh, wana silaha na silaha nyingi bado iko kwa mikono ambayo ya vikundi ya viku, wanamgambo ni katika sehemu zote za South Sudan. Hiyo ni changamoto kubwa sana, kwa sababu uh, ile disarmament ambayo ilikuwa yahitajika kufanya haijafanywa, ile kuweza kuleta jeshi zote pamoja haijafanywa chinzi ilivyokusudia, na kukiendelea na kuwa na hiyo hali itakuwa ni, ni changamoto kubwa kweli, kuweza kuona utulivu na hali ya utangamano katika Sudan Kusini. Kwa kweli ni jambo la kusikitisha, kwa sababu hata Papa Mtakatifu aliweza kuwainamia, aliweza pia hata kuwabusu kuwa, kuwa katika miguu, lakini ni kama yani, ni kama wasikii, ati sikio la kufa alisikii dawa kabisa. Sasa hawa watu wawili wapaswa kulazimishwa, uh, kuweza kutekeleza mkataba wa elfu mbili kumi na nane na huo mkataba bado hajatekelezwa, na ukiendelea hivi hata uchaguzi hautaweza kufanyika kwa mwaka kesho. Na ndiposa inabidi uh, IGAT na u, Umoja wa, wa Afrika uh, African Union na umoja wa kitaifa uh, UN waweze kuingilia kati uh, kuwalazimisha vilevile walipolazimisha Farmajo hivi you know, mwaka uliopita huu hakuweza uh, kutekeleza mikataba fulani ambayo walikuwa nayo katika nchi. Sasa itabidi pia walazimishwe uh, kutekeleza mkataba wa, wa 2018. Marekebisho ya sekta ya usalama ambayo yalipaswa kukamilishwa katika kipindi cha mpito inasalia kuwa changamoto kubwa kufikia sasa. Wanajeshi elfu hamsini na tatu kati ya jumla ya makadirio ya elfu themanini na tatu wameunganishwa. Papa Francis alipofanya ziara ya siku tatu nchini Sudani Kusini mapema mwezi uliopita, aliwataka viongozi hao hiyo kuwa kaburi akionya kwamba historia itawahukumu kwa matendo yao. Kuna wasiwasi wasi kwamba iwapo Rais Kir ataendelea kufanya maamuzi ya upande mmoja, D Machar anaweza kupata shinikizo kutoka kwa wafuasi wake wa kujiondoa katika mapatano hayo ya amani. Hata hivyo, kuna uwezekano kuwa D Machar hawezi kumudu kuondoka wakati huu kwani kutokana na historia anafahamu athari za kisiasa zinazoweza kutokea. Kulingana na uchunguzi uliofanywa nchini Sudani Kusini mwaka wa 2022, ripoti hiyo ilibainisha mashambulizi yaliyoenea dhidi ya raia, unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya wanawake na wasichana, kuwepo kwa watoto katika vikosi vya wapiganaji na mauaji ya kiholela yanayofadhiliwa na serikali. Mkataba wa amani wa 2018 ambao ulimaliza vita vya kikatili vya wenyewe kwa wenyewe unasalia kuwa mfumo wa kushughulikia mizozo, ukandamizaji na ufisadi. Shukrani sana Jason Nyakundi kwa ripoti hiyo inayoangazia hali ya kisiasa ndani ya nchi ya Sudani Kusini. Nakamilisha kwa undani kwa sasa. Mimi ni mkamiti Kibayasi, mwongozaji wa matangazo. Saida Hamdun, uwe na jioni njema.