ini kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu kwenye matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumaa machi 17 mwaka 2023 jina langu harizon kamau na mimi ni sandey shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika ya mashariki na maziwa makuu zikiwemo kfm kule songea chuchu redio kule zanzibar redio semuliki beni drc redio ituri drc Lulu FM Malindi Kenya na UBC Uganda miongoni mwa nyingine nyingi. Vilevile sauti tutupata kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibuni kwenye habari zetu hivi leo. Basi ikiwa Ijumaa, ni siku ya VOA Mtaani ambapo baadhi ya Wakenya wanatoa maoni yao kuhusu husu maandamano yaliitishwa ya Jumatatu na kiongozi wa upinzani Raila rai la Odinga. Ni hapi baadhi ya maoni yao. Hey, watoto tuko nao nyumbani, hiyo shida iko, wako humu, kuva, shida iko wengine, hata kuvaa kukula shida. Nini mkiandamana, akiwa anaona watu wako wengi, mara nyingine huwa anarekebisha ile tabia yenye iko na katika taarifa nyingine, viongozi wa mataifa ya Afrika ya Kati hii leo wanakutana mjini Yaunde, Cameroon ili kujadili namna ya kujikwamua kiuchumi kufuatia athari za mapigano pamoja, pamoja na janga la COVID-19. Ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisoma hapa na mwenzangu Sunday Shomari. Wa Tanzania Samia Suluhu Hassan yupo katika ziara ya kiserikali nchini Afrika ya Kusini, akihimiza ushirikiano zaidi wa kiusalama na biashara kati ya nchi hizo mbili. Samia Suluhu, kiongozi wa kwanza mwanamke wa Tanzania, alikutana na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa katika mji mkuu wa Pretoria siku ya Alhamisi, ambapo ujumbe wake wa baraza la mawaziri ulijadili fursa za biashara na makubaliano yanayowezekana na wenzao wa Afrika ya Kusini. Hii ni ziara ya kwanza rasmi ya rais Samia nchini Afrika Kusini tangu a rais wa Tanzania kufuatia kifo cha mtangulizi wake John Magufuli mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tumekubaliana kuimarisha ushirikiano wetu katika maeneo ya biashara na uwekezaji, ikizingatiwa kuwa Afrika Kusini ni miongoni mwa vyanzo vikuu vya uwekezaji wa moja kwa moja wa kigeni nchini Tanzania, alisema Rais Samia. Aliongeza kuwa utalii na viwanda ni sekta zinazoongoza kwa uwekezaji. Ramafosa alisema kiwango cha biashara kati ya Tanzania na Afrika kusini kinaendelea kuongezeka lakini kinaweza kuboreshwa zaidi. Mtoto wa kiongozi wa Uganda weri Museveni amesema ananuia kugombea urais mwaka elfu mbili na ishirini na sita, ikiwa ni mara ya kwanza kwa jenerali huyo kutoa muda wa kuchukua nafasi ya baba yake ambaye ameongoza nchi hiyo ya Afrika ya mashariki kwa miaka 37. Upinzani nchini Uganda kwa muda mrefu umekuwa kimshutumu Museveni kwa kutaka kuweka utawala wa kifalme nchini Uganda, na kudai kuwa alikuwa akimtayarisha mwanawe Muhozi Kainerugaba kuchukua nafasi yake. Museveni hata hivyo amekanusha tuhuma hizo, hivi sasa akiwa ni mshauri maalum wa rais kwa operesheni maalum. Jenerali huyo mwenye umri wa miaka 48 anajulikana kwa kurusha ujumbe wa kutetanisha ambao amemfanya akaripiwe mara kadhaa na baba yake. Kainerugaba alifuta haraka ujumbe kuhusu nia yake ya uraisi ambayo ilikuwa amechapisha kwenye mtandao wa Twitter Siku ya Jumatano. Siku zote mmetaka niseme sawa. Kwa jina la Yesu Kristo Mungu wangu, kwa jina la vijana wote wa Uganda na ulimwengu, na kwa jina la mapinduzi yetu makuu, nitasimama kugombea uraisi mwaka 2026, Kainerugama aliyeandika. Katika twiti nyingine alionyesha kutokuwa na subira kwa kusubiri kwa muda mrefu kuchukua nafasi ya baba yake. na wanahabari wawili wa Togo waliopo mafichoni wamepewa kifungo cha miaka mitatu jela kwa tuhuma za kuitusi mamlaka, kulingana na wakili wao taifa hilo dogo la Afrika ya Magharibi ambayo tangu mwaka elfu mbili na tano limekuwa chini ya utawala wa Rais Fauri na Singbe limekuwa likilaumiwa na makundi ya kutetea haki kwa msako dhidi ya viongozi wa upinzani na vyombo vya vio habari. Harison Kamau ana taarifa zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Ferdinand Ayite na Koukou Konou ambao pia anajulikana kama Asidore Konou, ambapo Ayite ni mkurugenzi na Konou ni mhariri wa jarida linalochapishwa kila wiki mbili la Alternative Walishtakiwa Desemba 2021 kwa tuhuma za kuidharau mamlaka pamoja na kueneza taarifa za uongo kwenye mitandao ya kijamii. Hatua hiyo ilifuatia malalamiko kutoka kwa waziri wa sheria Pius Kokovi Ageptomi na mwenzake wa biashara Kojo Ajeze juu ya video iliyorushwa na wanahabari hao kwenye mtandao wa YouTube kulingana na wakili wao Elo Mpande. Mahakama katika mji mkuu wa Lome iliwapa hukumu ya kifungu cha miaka mitatu jela pamoja na faini ya dola za kimarekani 1491 kila moja. Hati ya kimataifa ya kukamatwa kwao ilikuwa imetolewa awali dhidi yao, lakini ameongeza kusema kwamba atashauriana na wateja wake kuhusu uwezekano wa kukata rufaa. Aiti alikamatwa kwa muda pamoja na mwanahabari mwingine Disemba 2021 lakini kwa sasa yeye na kuonou wanaishi mafichoni. Maendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wanajeshi wa Afrika ya Magharibi walivuta kwa utaratibu boti zao hadi kwenye eneo la kivuko kilichokuwa na kutu na kuvamia katika kila upande ili kuwapokonya silaha waliokuwa kama watekaji nyara katika mazoezi ya kijeshi. Mazoezi hayo katika mto Volta nchini Ghana siku ya Jumamosi ilifanywa wakati wa mazoezi ya kwanza kabisa ya baharini yaliyoandaliwa na jeshi la Marekani chini ya mpango wake wa muda mrefu wa Flint Lock ili kuimarisha ujuzi wa vikosi vya Afrika ya magharibi. Mafunzo hayo ya baharini katika nusu ya kwanza ya Machi yalikamilika kwa askari kushikilia bunduki zao juu walipokuwa wakivuka kwenye mawimbi makubwa ya maji kabla ya kuvamia eneo la mapumziko la ufuo ili kutatua mzozo wa mateka. Wakuu wa kijeshi na wanadiplomasia waitazama kwa karibu. Admirali Milton Sands, kamanda wa kamandi maalum ya operesheni ya marekani kwa Afrika SOCAF, alisema mpango huo umepanuka ili kusaidia mataifa ya pwani katika eneo hilo kukabiliana na vitisho vya baharini kama vile uharamia na uvuvi haramu. Uvuvi haramu ni jambo ambalo limekuwa tunajaribu kufanyia kazi na washirika wetu ili kupunguza kasi, aliambia Reuters siku ya Jumanne. Polisi ulof, walirusha mabomu machozi kwa waandamanaji waliokuwa wakirusha mawe katika mji mkuu wa Senegal siku ya Alhamisi kabla ya kesi mahakamani inayomhusu mwanasiasa mashuhuri wa upinzani ambayo imezoa hasira miongoni mwa vijana waandamanaji. Huko Daka walichoma matairi na kuchoma moto mabasi na duka kubwa, ikiwa ni mlipuko wa hivi karibuni wa ghasia ambazo zimetikisa sifa ya Senegal kama ngome ya demokrasia tulivu kabla ya uchaguzi wa rais mwaka ujao. Mapambano ya Alhamisi yalianza wakati wafuasi wa mgombea wa rais Usman Sonko walipozuiwa kuandamana na msafara wake hadi mahakamani ambapo anakabiliwa na kesi ya kashfa. Kesi hiyo iliahirishwa hadi Machi 30 baada ya mawakili wa Sonko kusema kwamba alikuwa akitafuta matibabu kutokana na kuvuta hewa iliyokuwa na kitu ambacho kilimsababishia kupata shida ya kupumua na kuathiri macho yake. Sonko mwenye umri wa miaka 48 ambaye aliibuka nambari tatu katika uchaguzi wa urais mwaka 2019 pia anashtakiwa kwa kumbaka mfanyakazi wa saluni mwaka 2021 na, na kutoa vitisho vya mauaji dhidi yake. Anakanusha makosa yote na anasema shutuma hizo zimechochewa kisiasa ili kumzuia kushiriki katika uchaguzi wa Februari 2024 <mucho> unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba rais wa shirikisho la kandanda duniani gianni infantino amesema kwamba ataendelea kuimarisha kukua kwa sekta ya soka ulimwenguni kwa kuinua kiwango cha mpira wa watoto wadogo infantino amesema hayo akiwa mjini kigali rwanda baada ya kuchaguliwa tena kwa kipindi cha miaka minne ijayo kutoka kigali mwandishi wetu silvanus karmena anaripoti zaidi Giani Infantino alichaguliwa kwa wingi wa kura za wajumbe wote 208 waliohudhuria kongamano la 73 la FIFA lililofanyika mjini Kigali nchini Rwanda. Kongamano la FIFA mjini Kigali lilianza mapema wiki hii ambapo zilifanyika shughuli kadhaa ikiwa ni pamoja na uzinduzi wa uwanja wa mpira wa Kigali uliopewa jina la Pele, nyota wa zamani wa Brazil aliyeng'aa kwenye medani za soka ulimwenguni. Mara baada ya kuchaguliwa tena Giani Infantino amesema atazidisha ushirikiano wake na mataifa wanachama wa FIFA. Nawakishia kuendeza ushirikiano pamoja nanyi. Napenda niwakumbushe kwamba michezo ni starehe, ni furaha, ni mapenzi na amani. Jambo nyingine, napenda niseme kwamba michezo ni chombo ambacho kinaunga dunia yetu ili iweze kuwa nzuri zaidi. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kwamba wakati ambapo dunia inatawaliwa na siasa za chuki na undumila kuwili, soka ni kiunganishi muhimu. Amesema kwamba mataifa yanapaswa kushirikiana ili kukomesha tabia mbaya ya ubaguzi wa hapa na pale mashabiki wanapowarushia ndizi mbivu wachezaji wa Kiafrika. Hii ni kwa sababu ya mazingira mabovu ya kijamii ambayo yanasababisha tabia hizi mbovu. Kwa hiyo basi, tunatakiwa kushirikiana kuhakikisha kwamba michezo inakuwa jumuishi na ya kuheshimiana. Nyota wa zamani wa Nigeria Jay Jay Okocha ambaye amekuwa Kigali pia amesema kwamba maandalizi ya kongamano la 73 la FIFA na mafanikio yake ni ishara kwamba sasa Afrika inaanza kujizatiti zaidi, to, to you know to to, hili ni jambo sisi sote kama Afrika tunapaswa kulichukulia kama letu na ni ishara kwamba kumbe tukiweka nguvu zetu pamoja tunaweza kufanikiwa zaidi kwenye kongamano hili. Giani Infantino mwenye umri wa miaka 52 amesifiwa kutokana na mafanikio yake katika ufanisi wa maendeleo ya vyama vya mpira katika mataifa wanachama wa FIFA ruzuku ya pesa kwa vyama vya mpira ilipanda kutoka dola laki mbili na nusu hadi milioni mbili ndani ya kipindi cha miaka saba iliyopita. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Sandey Shomari anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Mjumbe wa Umoja Mataifa kwa Myanmar alisema siku ya Alhamisi kwamba uwezekano wa kupatikana kwa suluhu ya kisiasa kwa nchi hiyo kuchukuliwa na jeshi bado hakuwezekani kwa kuwa pande zote mbili zina nia ya kushinda kwa nguvu. Hakuna matarajio ya suluhu iliyojadiliwa, mjumbe maalum Noelin Hizar aliambia baraza kuu katika muktasari wa hali hiyo. Myanmar imekumbwa na machafuko na vurugu tangu jeshi lilipokataa matokeo ya uchaguzi wa Novemba 2020 na kupindua serikali ya kiraia iliyochaguliwa kidemokrasia Februari mosi 2021. Tangu wakati huo mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema maelfu ya nasema, raia wakiwemo watoto wengi wameuawa na kukamatwa katika msako mkali. Jeshi pia limemkamata na kumhukumu kiongozi ambaye alichaguliwa Aung San Suu Kyi, rais U Win Myint, na maafisa wengine wa ngazi za juu kutoka chama kilichoondolewa madarakani cha National League for Democracy na viongozi wa vyama vya wafanyakazi vya wanawakilisha maelfu ya wauguzi, wafanyakazi wa magari ya wagonjwa na wafanyakazi wengine wa afya nchini Uingereza wamefikia makubaliano ya kutatua mgomo uliotatiza kwa miezi kadhaa wa mishahara ya juu. Mpango huo uliojadiliwa na maafisa wa serikali na viongozi wa vyama vya wafanyakazi vya utawapa wafanyakazi malipo ya mkupuo kwa mwaka huu na nyongeza ya asilimia tano mwaka ujao. Vitendo vyovyote vya kugoma vitasitishwa, huku wanachama wa, wa vyeo vya chini wakipiga kura iwapo watakubali makubaliano hayo yaliyotangazwa Alhamisi hayasuluhishi mzozo kama huo wa malipo unaohusisha madaktari wapya ambao wamegoma wiki hii. Kugoma kwa walimu, madereva wa treni, wabeba mizigo kwenye uwanja wa ndege, wafanyakazi wa mpakani, madereva wa mabasi na wafanyakazi wa posta tangu majira ya kiangazi yaliyopita kumezua balaa kwa Waingereza. Na mawaziri wa uchumi kutoka mataifa ya Afrika ya kati wanatoa wito wa uwekezaji kwenye sekta za nishati na kilimo wakati eneo hilo masikini sana barani Afrika likijitahidi kujikwamua kutoka kwenye majanga ya asili, mizozo ya silaha, pamoja na athari kutokana na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Wakuu wa mataifa sita kutoka eneo hilo chini ya muungano wa SIMAC wanakutana hivi leo Ijumaa ili kujadili changamoto zilizopo. Harison Kamau anayesoma ripoti ya Moki Edwin Kinzeka kutoka Yaunde ya, ya Cameron. Mawaziri wa uchumi na mwingiliano kutoka muungano wa uchumi na fedha wa Afrika ya kati SEMAK wamesema kwamba asilimia kubwa ya wakazi wake milioni 55 kutoka eneo hilo wanaishi katika hali ya umaskini ambao umezidi kuwa mbaya sana kutokana na miaka michache ya misukosuko ya kimataifa. Mawaziri kutoka mataifa sita wanachama wa SEMAK ambayo ni Cameron, jamhuri ya Afrika ya Kati, Chad, Equatorial Guinea, Gabon na jamhuri ya Kongo walikutana Alhamisi mjini Yaunde. Rais wa CEMAC Daniel Ona Ondo, aliyezaliwa Gabon, anasema kwamba uvamizi wa Rusia nchini Ukraine ndilo janga la karibuni zaidi la kimataifa kuathiri eneo hilo. Si amesema kwamba mkutano wa mawaziri ulipendekeza uwekezaji mkubwa kwenye sekta za kilimo na nishati ili kumaliza utegemezi wa vyakula na bidhaa za petroli, bidhaa zinazoagizwa kutoka Rusia na Ukraine. Kabla ya Rusia kuvamia jirani yake Ukraine, mataifa ya Afrika ya Kati yalikuwa yanaagiza bidhaa kutoka Rusia na Ukraine kwa kiwango cha asilimia 60 kwa bidhaa za mafuta na asilimia 80 kwa upande wa ngano. Julai mwaka jana, Kamerun, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Gabon zilitangaza uhaba mkubwa wa mafuta zikilaumu vita vya Rusia. Muungano wa CEMAC unasema kwamba vita hivyo vilisababisha kupanda kwa bei katika mataifa wanachama kwa kulipia zaidi bidhaa za mafuta na mbolea, na hivyo kuongeza mzigo kwa wakulima ambao tayari walikuwa wanakabiliana na athari za mizozo pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa. Ondo amesema kwamba kasi ya pamoja na misukosuko ya kisiasa kwenye eneo hilo yameongezeka na changamoto za kiuchumi katika kujikwamua kutokana na athari za janga la COVID-19. Licha ya hali iliyopo, waziri wa uchumi wa Kamerun Alamin Osman Mey ambaye pia ni rais wa SEMAK amesema kwamba kuna matumaini makubwa ya kujikwamua. Mawaziri waliohudhuria kikao cha Alhamisi wamesema kwamba watapendekeza mpango wa kuimarisha hali kupitia uwekezaji wa nishati na kilimo wa wakati wakikutana na wakuu wa nchi hivi leo. Ernest Moloa ni mtaalamu wa uchumi kutoka chuo kikuu cha Kamerun cha Brua, na anasema kwamba viongozi wa kieneo wanahitaji kushinikiza usafiri huru wa watu na bidhaa kama sehemu ya kuinua eneo huru la kibiashara barani Afrika. Akizungumza kwa njia ya apya wa mawasiliano kutoka Bwea, Molua anasema kwamba SEMAK ina nafasi kubwa ya kujikuza iwapo viongozi wa mataifa husika watawekeza ama wataweka mkazo zaidi mambo muhimu. Kwa SIMAK, ya kufanya ni kuimarisha miundombinu, mawasiliano, barabara na njia za reli. Hayo yakifanyika basi eneo hilo litakuwa kwenye nafasi ya kunufaika na biashara huru ya bara zima. semaklinasema kwamba mkutano wao wa leo wa viongozi wa nchi wanachama utaangazia mageuzi ya kiufundi ili kukabiliana na athari za kiuchumi kutokana na janga la COVID pamoja na uvamizi wa Urusi nchini Ukraine VR. ni kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kimbunga fredi ambacho kimetokea siku chache zilizopita kwenye mataifa ya msumbiji malawi na madagaskar kufikia sasa kimeua zaidi ya watu mia tatu wakati idadi hiyo ikitarajiwa kuongezeka maswali kadhaa yameibuka kuhusu iwapo mabadiliko ya hali ya hewa yamechangia hali hiyo au la ili kufahamu hilo zaidi, mwenzetu Mkamiti Kibayasi amezungumza na Collins Lugongo, mtaalamu wa mazingira kutoka shirika la Green Revolution nchini Kenya, kwanza kabisa akitaka kujua iwapo mabadiliko ya tabia nchi yamechangia kiangazia mambo ya vimbunga au vimbunga vya aked upande wa kusini wa Afrika, nchi za Malawi, Mozambik na Madagascar, inadhihirisha kwamba wazi kwamba masuala ya mabadiliko tabia nchi ni ya ukweli na yapo. Na hapo tukiangalia ripoti ya IPCC uh, intergovernmental panel on climate change ya mwaka uliopita naambiwa ya kwamba wanasayansi wanatuarifu ya kwamba swala la climate change, mabadiliko ya tabia nchi, linaangazia sana, na kuna vile linaongeza kuwepo kwa madhara ama kuongeza ule uzito wa upepo. Mfano wake ni uh, cyclone ama kindunga, unapata kwamba uh, joto la bahari linaongezeka. Linapoongezeka, utaashiria kwamba kutakuwa na ule upepo mkali sana, na mfano wa ule upepo mkali sana ni ule ambao umeshuhudiwa ule uh, wa cyclone Fredi. Hivi vimbunga uh, vinavyokuja na kuondoka, je, vina muda maalum kwamba kwa kuwa kimbunga hiki fredi kimekuja Machi elfu mbili ishirini na tatu pengine kitakaa baada ya miaka miwili au miezi sita na kurudi tena? Uh, ni kweli kwamba uh, kitakuwepo, kita kitarudi kulingana na ama zile ambazo zitawekwa, tutapata vimbunga wakati mwingi na vikija kwa uzito sana, wakati ambapo tumetoka ama tunataka kutoka msimu um, mmoja wa hali ya hewa kuingia mwingine, tutapata kwamba zitajirudia kila wakati maanake kila mwaka kuna vimbunga ambavyo vinakuja, vinakuja unia, uh, li, li, li, na vinakuja uh, kuanzia vikiwa na matatizo ama madhara mazito sana. umezungumzia kwamba hivi vimbunga vinakuja pia kutokana na msimu kwa msimu. Kwa mfano tuchukulie hapo nchini Kenya hivi sasa e, kumekuwa na mvua zinanyesha za hapa na pale, na hata leo hii pia mvua imenyesha. Ina maana mvua hizi zikinyesha, uh, kupita kiasi itachukuliwa ama itabashiriwa kwamba ni kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa au zitaonekana tu ni mvua za msimu ambazo pengine zimechelewa kunyesha, sasa ndio msimu wake umewadia. Mambo ya kisayansi, kuna kitu ambacho tunaita air masses, kuseme jinsi upepo unasonga. So utapata ya kwamba kuna wakati ambapo tutatarajia mvua kuja mwezi fulani tutapata mvua hapa Kenya mwezi uliopita, lakini tumechelewa, tunaanza kupata mvua mwezi wa tatu huu ukianza. Kwa hivyo mvua kuchelewa inaashiria kwamba ni mambo ya mabadiliko ya tabianchi. Ni mwanamazingira Collins Ligongo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kenya. VOA Mitaani. Leo katika VOA Mitaani ni kwamba joto la kisiasa limeendelea kushuhudiwa nchini Kenya, wakati ambapo upinzani umepanga maandamano ya amani hapo Jumatatu. Viongozi wa kidini na viongozi kutoka tabaka mbalimbali mbali wanapinga kufanyika kwa maandamano hayo, huku wakiwataka rais William Ruto na kinara wa ODM kukaa mezani ili kufanya mazungumzo. Basi mashinani, mjadala na hisia mseto zinaendelea kupamba moto, kama alivyotukusanyia kwenye VOA Mitaani mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed. Wewe maana huyajka kwa sababu wewe ni muoga. Sio nangi maana. Wewe ni muoga. Lakini kama a napigani haki yako, yakosaka basi hapa wewe unaona maisha si, ai mazuri kwa sababu Ruto ankuwa rais, basi nenda basi ukapitia matatizo yako kulipia watoto school fees, akulishe akulipie nyumba. Mataka hiyo. Bwana wale jamaa boda boda kila siku huwa wakimba Ruto Ruto hasla hasla. Na saa moja ulikuwa zipata mwanam hata dereva tuktuk ni dereva boda boda pale ampaki. Saa moja ulikuwa tayari washukanda za mwa nyumbani. Mwashe mwanake ni wametengeneza nini? Wametengeneza pesa. Mpaka saa nane usiku utapata mwanabiaje? Ngoma sema Ruto Ruto, mbona sasa mongeza tena masaa? Niambia bwana, pesa hakuna. Niambia kwanza wewe pia jitayarishe uanze bablu bulu kutoka mpaka mpaka rice. Wao wenyewe wameona wamegeuka Ruto saa hii. Ruzo ndio ampoteza kazi ama kwani anafanya nini Kenya, wewe mm? wewe wo pandishioshamkwambie mm, huyu ametawala nchi miaka kumi. Hakuna siku bulubani iliongezwa na shilingi ishirini kwa pamoja, hakuna siku Colgate iliongezwa na shilingi ishirini kwa pamoja, kuongeza na shilingi tano shilingi saba shilingi kumi na hakuna siku kitu kiongezwa na shilingi tatu ishimafut na shilingi 25a kila siku ni mshamba. Hakuna haja ya maendeleo ya kufanya maandamano, kwa sababu tukiangalia hata mwenye ako kwa kiti saa hizi ofisini vile ilikuwa wenye walikuwa mbeleni, kila kitu ilitolewa kwa ofisi kaisha yote, so ile procedure tumeelekezwa, tumeambiwa na Ruto ameanza from the kutoka chini kwenda juu. So ametuelezea tufuate hayo maagizo. So ile ametuambia ati tufanye biashara, kila mtu ajitegemee, tufanye hivi na hivi, maisha itakuwa sawa kwa wote. Kama ni wewe ukiachwa ofisi bila chochote Baba angalia <laughs> alivyoingia, Ruto alivyoingia na kishangwa, walisema nchi imerambwa. Kuna kitu nafuatilia history, nafuatilia history, wakajibiwa na meneja wa benki akasema, Kenya pesa hii, pesa iko jamaa, akaanza kununua wabunge. Hiyo hiyo pesa bunge, wabunge ametoa hapa, akashusha peni mpaka ikaja 174 ameshukisha pe ilikuwa 176 akashusha peni, akashusha peni, akashusha peni. Sasa hata zikisha sababu sikutunguza sensi. Mimi sasa ningepeleza na tuktuk ninyo mafuta shilingi 1000 nyumbani na nyumbani na shilingi 200. Ni ungwana au kweli? Alafu leo mwasema rutorutu. Najua siku zote mti wenye matunda ndio anapiga mali. Wewe ndio mwenye matunda. Kuanzia moyo achukue serikali mpaka leo unataka pesa za hasla fundi wewe. Ama unkula mwaka huu pesa za hasla fundi. Ujala pesa za hasla fundi. Nimekula na tiregeshi. Sikubali hai itanisaidia na saa zingine italeta furugu na ma ma watu wa warudi wapate nini? Waumie wengine, damu imwagike. Yenye kumwagika sha yenye tuko nao ni shida, njaa, pesa hakuna. E hey, watoto tuko nao nyumbani kama wamesimama wa, wa, hapa ee hey, anandanganya kama hey, kutoka jana amesimama hapa, lakini namuuliza watoto umewacha wapi anijibu jibu yeye, hiyo shida iko wengine, wako humu hata manguo za kuvaa, kukula shida, nini mkiandamana. Akiwa anaona watu wako wengi, mara nyingine huwa anarekebisha ile tabia yenye iko ya, lakini kama tunaandamana na kuna saa zingine ye mwenyewe huwa busy ama saa zingine nafasi yake ni kidogo pia huenda akakosa kushughulika na mambo kama hey, tuandamana kwa amani, asi ati tuandamana kwa vita na vurugu. Tuandamana tu ile tunataka kuongea kuku, kuku, vile sisi tunataka kujiexpress yani. Hey, tunaandamana kwa amani, si vurugu wala vita. Mm-hmm. Hasa, shida ni nyingi, vitu viko juu. Hey, maisha ni magumu sasa hii kama unga ni mia ishirini maisha yako juu, mambo ni mengi kwetu. Tukinyamaza ndo yazidi kupanda. Sasa heri tuandamane, ndo wajue uchungu wetu, ndo wajue e, kweli tume tumechoka na hii maisha magumu. Hakuna kazi hakuna nini, vitu zote zilipromisiwa bado hatujaona. Sasa heri tuandamane, ndo at least tujiexpress tunapoelekea kukamilisha matangazo haya basi namkaribisha Sande Shomari na muktasari wa habari. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan yupo katika ziara ya kiserikali nchini Afrika ya Kusini, akihimiza ushirikiano zaidi wa kiusalama na biashara kati ya nchi hizo mbili. Samia Suluhu, kiongozi wa kwanza mwanamke wa Tanzania, alikutana na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa katika mji mkuu wa Pretoria siku ya Alhamisi, ambapo ujumbe wake baraza la mawaziri ulijadili fursa za biashara na makubaliano yanayowezekana na wenzao wa Afrika ya Kusini. Hii ni ziara ya kwanza rasmi ya Rais Samia nchini Afrika Kusini tangu ya rais wa Tanzania kufuatia kifo cha mtangulizi wake John Magufuli mwaka 2021. Mtoto wa kiongozi wa Uganda Yoweri Museveni amesema ananuia kugombea urais mwaka elfu mbili na ishirini na sita ikiwa ni mara ya kwanza kwa jenerali huyo kutoa muda wa kuchukua nafasi ya baba yake ambaye ameongoza nchi hiyo ya Afrika ya mashariki kwa miaka thelathini na saba. Upinzani nchini Uganda kwa muda mrefu umekuwa akimshutumu Museveni kwa kutaka kuweka utawala wa kifalme nchini Uganda na kudai kuwa alikuwa akimtayarisha mwanawe Mohozi Kainerugaba kuchukua nafasi yake. Museveni hata hivyo amekanusha tuhuma hizo, hivi sasa akiwa ni mshauri maalum wa rais kwa operesheni maalumu. Jenerali huyo mwenye umri wa miaka 48 anajulikana kwa kurusha ujumbe wa kutatanisha ambayo umemfanya akaripiwa mara kadhaa na baba yake. Kainerugaba alifuta haraka ujumbe kuhusu nia yake ya uraisi ambayo ilikuwa amechapisha kwenye mtandao wa Twitter siku ya Jumatano. Wanajeshi wa Afrika ya magharibi walivuta kwa utaratibu boti zao hadi kwenye eneo la kivuko kilichokuwa na kutu na kuvamia katika kila upande ili kuwapokonya silaha waliokuwa kama watekaji nyara katika mazoezi ya kijeshi. Mazoezi hayo katika mto Volta, nchini Ghana, siku ya Jumamosi, ilifanywa yalifanywa wakati wa mazoezi ya kwanza kabisa ya baharini yaliyoandaliwa na jeshi la Marekani chini ya mpango wake wa muda mrefu wa Flint Lock ili kuimarisha ujuzi wa vikosi vya Afrika ya Magharibi. Hapo basi, ndipo kukafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ni ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Yadija Riami, produsa wetu Saida Hamdun. Jina langu Harrison Kamau, hewani nikiwa nimeshirikiana naye Sande Shomari, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.