Uh, like so. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, na kwa mkuu wa msikilizaji popote pale ulipo, jina langu ni BMJ Mridhi. E, na mimi naitwa Patrick Ndwimana, kwa pamoja tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo Ijumaa tarehe 17 mwezi Machi mwaka 2023. Tunasikika kupitia radio, redio zetu shirika katika eneo, katika maeneo ya Afrika Mashariki na Kati ikiwemo Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho <mucho> katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa kama ilivyo ada, msikilizaji, tunakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki ambapo tunaangazia kwa kirefu ziara zinazofanywa na maafisa waandamizi wa, wa serikali ya Marekani barani Afrika ya hivi punde kabisa, ikiwa ni ile ya waziri wa mambo ya nje Antony Blinken ambaye ametembelea Ethiopia na Niger wiki hii na katika taarifa nyingine, mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC yatoa hati ya kumkamata rais wa Russia, Vladimir Putin, pamoja na wengine wanaoshutumiwa kutekeleza uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 60 kutoka hapa Washington. Ni matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia masafa ya FM kote duniani na kwenye mtandao katika VOA Swahilicom. Na kabla ya kupata mjadala wa wiki hii, leo kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa ICC leo Ijumaa imetoa hati ya kumkamata rais wa Russia Vladimir Putin ikimshtumu kuwa mhusika mkuu wa uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Moscow ilikanusha mara kadhaa tuhuma kwamba wanajeshi wake walifanya ukatili katika uvamizi wa Rusia dhidi ya jirani yake ambao umedumu kwa zaidi ya mwaka mmoja. ICC imetoa hati ya kumkamata Putin kwa tuhuma za kuwahamisha kinyume cha sheria watoto na raia wengine wa Ukraine hadi Rusia. Mapema wiki hii, shirika la habari la Reuters liliripoti kwamba ICC ilikuwa inatarajiwa kutoa hati kadhaa kwa mara ya kwanza katika uchunguzi wake juu ya mzozo wa Ukraine. Mahakama hiyo imetoa pia hati ya kumkamata Maria Aleksesyevna Lvova Belva, kamishna wa haki za watoto wa Rusia, kwa shutuma hizo hizo zilizotolewa dhidi ya Putin. Rais wa China Xi Jinping atafanya ziara nchini Rusia wiki ijayo kwa mazungumzo na Rais Vladimir Putin, nchi hizo mbili zimesema leo Ijumaa, huku Beijing ikipongeza mpango wa ji wa kujaribu kumaliza vita vya Ukraine. Safari ya ji kuanzia tarehe 20 hadi 22 Machi inajiri baada ya China kuchapisha mwezi uliopita mpango wenye vipengele 12 wa suluhisho la kisiasa kwa ajili ya mzozo wa Ukraine na baada ya mwanadiplomasia mkuu wa China kutoa wito wa mazungumzo jana Alhamisi katika mawasiliano ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Ukraine. Mpango huo unatoa wito wa kuwalinda raia na kwa Rusia na Ukraine kuheshimu uhuru wa kila mmoja wao. Hata hivyo, Marekani na NATO wamesema juhudi za Beijing kupatanisha katika mzozo wa Ukraine sio za kuaminika, kwa sababu imejizuia kulaani uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine, ambao Mosku inauita operesheni maalum ya kijeshi. Bunge la Angola leo limeidhinisha kupelekwa kwa wanajeshi 500 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kipindi cha mwaka mmoja baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofanikishwa na Luanda kati ya waasi wa 3 na wanajeshi wa serikali kukwama, wabunge 178 wameidhinisha kupelekwa wanajeshi hao katika bunge lenye wabunge 220. Waziri anayehusika na, na masuala ya jeshi kwenye ofisi ya rais, Jenerali Francisco Furtado alisema Luanda itatuma kati ya wanajeshi 450 na 500 kwa kipindi cha miezi 12. Wanajeshi wa Angola hawatahusika katika operesheni za, ma... za mapigano. Furtado amesema kwenye redio ya serikali muda mfupi baada ya kura ya kuidhinisha kupelekwa wanajeshi hao. Amesema jeshi la Angola litasimamia tu mchakato wa kusambaratisha, kupokonya silaha na kuwarejesha katika maisha ya kawaida waasi wa, wa M23. Ofisi ya Rais imesema lengo kuu itakuwa kulinda maeneo ambapo waasi wa M23 wa wa wamepiga kambi na kulinda waangalizi wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Waandamanaji walifunga barabara kuu karibu na mji mkuu wa Ufaransa na kuzidisha mgomo katika vituo vya kusafisha mafuta leo Ijumaa kudhihirisha kwa mara nyingine hasira yao baada ya rais Emmanuel Macron kupitisha mageuzi yenye utata kuhusu pensheni bila kura ya wabunge. Hatua ya Macron ilichochea maandamano nchini kote Alhamisi usiku huku watu mia tatu wakikamatwa nchi nzima kwa mujibu wa waziri wa mambo ya ndani. Leo asubuhi, waandamanaji wapatao mia mbili wamezuia kwa muda usafiri wa barabarani kwenye barabara kuu nje ya mji mkuu Paris. Katika sekta ya nishati waandamanaji, wanatarajiwa kusitisha uzalishaji kwenye kituo kikuu cha kusafisha mafuta mwishoni mwa juma au Jumatatu. Mwakilishi wa chama cha wafanyakazi wa sekta hiyo Eric Selini amesema Alhamisi rais alitumia mamlaka yake ya kikatiba yenye utata kwa kupitisha sheria ya pensheni kwa amri ya kiutendaji hali ambayo ilichochea maandamano nje ya bunge mjini Paris, kadhalika katika miji mingine kadhaa. Serikali ya Tanzania imesema kwamba imetuma timu ya wataalamu wa afya kuchunguza ugonjwa usiojulikana ambao umeua watu watano. Ugonjwa huo uligunduliwa miongoni mwa watu saba wenye dalili ikiwemo homa, kutapika, kutokwa na damu kwenye sehemu mbalimbali za mwili na tatizo la figo. Wizara ya afya ilisema katika taarifa jana Alhamisi serikali ilituma timu ya kukabiliana kwa haraka na ugonjwa huo katika mkoa wa kaskazini magharibi wa Kagera ambao unapakana na Uganda kuchunguza ugonjwa huo wa kuambukiza. Daktari mkuu wa Tanzania Tumaini Nagu amesema katika taarifa, sampuli zimechukuliwa kutoka kwa wagonjwa na waliofariki katika jitihada za kubaini chanzo na aina ya ugonjwa huo. Tumaini amesema akiwataka wananchi kuwa watulivu, lakini wachukue tahadhari ili kujiepusha na maambukizi. Serikali ya Uingereza imeanza mazungumzo mapana na vyama vya walimu leo Ijumaa kwa lengo la kumaliza migomo ya maelfu ya waalimu nchini humo ambao wanasema wanapokea malipo madogo kulingana na kazi wanayofanya. Hatua hiyo huenda ni ishara ya kumaliza mgomo ambao umepelekea kusitishwa kwa masomo kwa siku kadhaa mwaka huu na kutoa shinikizo kwa Waziri Mkuu Rishi Sunak kusaidia kutatua mgomo huo. Uingereza anashuhudia migomo kadhaa ya wafanyakazi ambayo imeongezeka na hali kutajwa kuwa mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu mwaka 1980 wakati kiwango cha, cha mfumko wa bei kikiwa kimeongezeka mara nne zaidi, kwa zaidi ya asilimia kumi, kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa kwa muda wa miongo minne. Serikali na vyama vya waalimu wamesema kwamba chama kikuu cha waalimu NEU kitasitisha mgomo kwa muda wa wiki mbili kabla ya kutangaza tena mgomo mwingine. Hatua hiyo imejiri siku moja baada ya chama cha wauguzi kukubaliana na serikali kuhusu nyongeza ya mishahara kwa asilimia tano katika mwaka ujao wa kifedha na hivyo kumaliza mgomo wa maelfu ya wauguzi. ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi na mwenzangu Patrick Ndwimana. Shukran mwenzangu, kwa kusoma habari hizo za dunia. Basi msikilizaji, kama nilivyokudokezea hapo mwanzo, ikiwa ni Ijumaa tunakuwa na majadiliano ya wiki tunayaita Live Talk, mazungumzo ya moja kwa moja ambapo tunakushirikisha kushirikisha wewe eh, kushiriki katika yale ambayo tunayajadili hivi leo. Na leo tunazungumza na wachambuzi wa siasa za kimataifa Uh, hapa Marekani na barani Afrika kujadili kuhusu hatua ya maafisa waandamizi wa, wa serikali ya Marekani kuendelea kutembelea kwa wingi bara la Afrika, ziara ya hivi karibuni kabisa ikiwa ni ile ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, ambayo imempeleka nchini Ethiopia na huko nchini Niger, mwezi Desemba mwaka jana, wakati wa kongamano la viongozi wa nchi na serikali za Afrika na rais wa Marekani Joe Biden hapa mjini Washington. Biden alitangaza kwamba maafisa wake waandamizi wangetembelea bara hilo mwaka huu na kilele kingekuwa yeye mwenyewe kutembelea au kufanya ziara kama hiyo baadaye mwaka huu. Na kufikia sasa tumeona mawaziri kadhaa, mabalozi na vilevile tumemwona mke wa raisi akitembelea huko na kama nilivyosema, sasa ziara ya, by, ya, ya Blinken, na baadaye tunatarajia kwamba E, makamu rais e, atatembelea bara hilo hivi karibuni. Waziri e, Blinken amekuwa mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani kutembelea Niger, nchi ya kwanza ya Afrika magharibi, ambayo ni muhimu kwa nchi ya magharibi kuweka mikakati ya kiusalama kwa ajili ya eneo hilo la Sahel makundi ya kigaidi kama Boko Haramu na Islamic State na makundi mengine ambayo yanashirikiana na kundi la kigaidi la Al-Qaeda yanaendelea kutishia usalama wa Niger na serikali zilizo kusini mwa jangwa la Sahara. Wakati kukiwa na wasiwasi wa kiusalama katika eneo hilo, Waziri Blinken ameamua kutembelea Niger na katika kikao na waandishi wa habari hii leo pamoja na mwenzake wa nchi hiyo mjini um, Niami, Blinken ametangaza msaada wa karibu dola milioni 150 kusaidia katika kukabiliana changamoto za mahitaji ya kibinadamu katika mataifa ya Afrika magharibi na kati pamoja na Sahel ambayo yanatokana na matatizo ya kiusalama. Tunasaidia katika kuwekeza na kuimarisha usalama nchini Niger, kuimarisha juhudi za kukabiliana na ugaidi, kuimarisha usalama mpakani, kukabiliana na ulanguzi wa dawa za kulevya, usafirishaji haramu wa binadamu, kusaidia katika kufanya uchunguzi pamoja na kuwafungulia mashtaka wahalifu na kupunguza ugaidi na makundi yenye misimamo mikali. Kabla ya kwenda Niger, Blinken alikuwa amesafiri mpaka nchini Ethiopia ambako alikutana viongozi wa ngazi za juu katika serikali ya nchi hiyo. E, katika juhudi za kuboresha uhusiano ambao umezorota baina ya nchi hizo mbili, hasa baada ya vita vya kikatili vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka miwili dhidi ya wapiganaji wa kundi la TPLF katika mkoa wa kaskazini wa Tigray, ambapo inaelezwa kwamba takriban watu nusu milioni wamepoteza maisha. Ziara ya Blinken kwa ujumla ililenga sera ya amani na kuhamasisha haki ambayo alisema itasimamia uwajibikaji kwa ukatili uliotendwa na pande zote katika mzozo huo. Kwa baadhi ya wa Waethiopia alikuwa pia na habari njema, ambapo walitangaza kwamba Marekani itaendelea kutoa misaada kwa Ethiopia. Today, hivi leo natangaza msaada wa zaidi ya dola milioni 331 kwa ajili ya chakula na misaada ya kibinadamu ambayo itawafikia mamilioni waathiriwa wa mzozo nchini Ethiopia na wale walioathiriwa na ukame. Blinken amesema wakati amani inaendelezwa Ethiopia inaelekea kwenye upande ambao ni sahihi, na Marekani inashirikiana uh, na kwa utashi wake, lakini haiko tayari kuikaribisha tena kwa sasa katika programu ya biashara ya Marekani. Na hapo ndipo tunawakaribisha wageni wetu katika mjadala wa leo hapo ambapo Marekani bado haijaondoa vikwazo ilivyoweka kuhusu ule mpango wa AGOA. Kwanza ni uh, wakueleze ni nani tuliyo naye na wageni ambao tutakuwa nao hata baadaye. E, tuko na Profesa David Monda, mhadhiri wa chuo kikuu mjini New York hapa hapa Marekani, na vilevile vile tuko na Cosmas Bahali ambaye ni mchambuzi wa maswala ya diplomasia akijiunga nasi kutoka Dar es Salaam, eh, Tanzania kadhalika tuko na Profesa chacha nyaigoti Chacha. Huyu pia ni uh, profesa wa masuala ya mawasiliano na siasa, akijiunga uh, nasi kutoka mjini Nairobi, Kenya. Mungu akijalia pia tutakuwa naye uh, George Kakoti, profesa pia uh, baadaye katika mjadala huo. Nikukaribishe Profesa Monda, wewe ukiangazia uh, kwa jicho la kutoka hapa Marekani, wakati tunasikia kwamba licha ya kwamba amesifu yale yameendelea nchini Ethiopia, lakini hato a, a, Marekani bado haiko tayari kuondoa vile vikwazo vilivyoweka vinavyohusu uh, uchumi uh, vikwazo ambavyo vilikuwa vinaizuia uh, Ethiopia kuleta bidhaa zake hapa Marekani bila kutozwa ushuru. Labda tuanzie hapo, hii inaashiria nini? Wakati ziara yake e katika Ethiopia kabla hatuja kwenda Niger. Asante uh, kunialika uh, ndugu mwenyekiti uh, kuchangia kwa mada hii ya leo. Nafikiria kwa kiwango fulani inaashiria ya kwamba Marekani ina hamu ya kuweza uh, kuleta uwiano au kurekebisha uh, uhusiano kati ya uh, Uhabeshi, yani Ethiopia na taifa la Marekani ambayo kidiplomasia uhusiano huo ulikuwa umesambaratika uh, kwa sababu ya vile vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya Tigrei eh, na, na Ethiopia. Eh, lakini pia tukiangazia upande mwingine pia ni kwamba Marekani pia uh, ina masharti fulani ambayo pengine ingependa yatimizwe uh, pale. Yakitimizwa pale ndipo Ethiopia itakubalika tena kuingia kwenye huu mchakato wa AGOA na hapa nasema kwa mfano eh, kusitisha uhusiano kati ya Ethiopia na Eritrea. Marekani una uhasama mkubwa na Eritrea na Eritrea ilikuwa ikisaidia Ethiopia dhidi uh, ya vita na Tigrei. Uh, pia kulikuwa na uh, ukiukwaji wa haki za kibinadamu uh, kwa pande zote, hususan kwa wananchi wa taifa la Tigrei au eneo la Tigrei. Marekani ingependa masuala haya uh, yaweze ya, ya kutatuliwa kisheria na wale waliohukumiwa uh, au wale waliowajibika uh, au kuhusika kwenye michafuko hiyo wawe waweze, eh, eh, kuwekewa mkono wa kisheria. Kwa hivyo, kwa upande fulani, Marekani ingependa tena kujumuisha eh, Ethiopia kwenye uhusiano mbadala, uhusiano mzuri, lakini pia kuna hivi visingizio, uhusiano wa Ethiopia na Eritrea, na pia hivi eh, jambo hili la haki za kibinadamu ambazo zilikuwa zimeendelea kutiliwa maanani na Marekani. Shukran sana profesa Monda. Siko ka peke yangu hapa, tunaendelea pia naye na mwenzangu Patrick Ndwimana na najua na mawili matatu angependa kuwauliza wale ambao wanashiriki, lakini kabla ya hapo, ni kukaribisha wewe msikilizaji ambaye labda unajiunga nasi sasa hivi. Kumbuka kwamba unaweza kuchangia katika mjadala wa leo. Tunazungumza kuhusu ziara za viongozi wa ngazi au maafisa wa ngazi za juu katika serikali ya, ya Marekani nchini katika nchi za Afrika e, ambapo tumewaona wengi tu e, na ni baada ya raisi wa Marekani Joe Biden kutangaza mwezi Disemba kwamba maafisa hao wangetembelea bara hilo na yeye mwenyewe huenda pia akafanya ziara e, katika bara hilo baadaye mwaka huu. Patrick. Naam, bila shaka niungane naye Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Uh, profesa uh, Blinken uh, kwenda Ethiopia uh, ni jambo ambalo uh, kwa sababu Marekani ni mfadhili katika mazungumzo kati ya Ethiopia na waasi wa Tigray uh, mazungumzo ambayo pande hizo zinazogombana walisaini makubaliano ya kusitisha mapigano huko Afrika ya kusini. Lakini huko Niger, Profesa, ni kweli Marekani pia uh, inahusika zaidi katika kupambana na magaidi uh, lakini huko huko Niger ni lile eneo la Afrika magharibi ambapo uh, tunaona Russia ikiingia kidogo kidogo, sio kidogo kidogo, ni kama vile wameingia zaidi, ikiwa huko Mali na Burkina Faso kupitia kundi hili lao la maaskari mamluki Wagner. Kuna wale ambao wanasema huenda uh, Blinken amekwenda kuziwia ushawishi wa Russia kuwepo huko eneo la Afrika magharibi. Sijui unasema unasemaje kuhusu hilo? Ah, mimi nafikiri sasa hivi mustakabali ambao unajionyesha dalili zinazobainika wazi kwetu sisi tunaozingatia haya masuala ni kwamba nchi ya Marekani ina wasiwasi mwingi sana kwamba bara la Afrika litarudishwa katika enzi zile za zamani, ambapo nchi ya Urusi ikiwa USSR za zamani na Marekani ni kama walikuwa kujaribu kupata mataifa mbalimbali ya Kiafrika ambayo yanaelekea katika milango yao ya kisiasa na ambayo yanaweza kuthibitiwa na, na kusaidiwa kwa namna ambavyo yataendeleza, uh, uh, uh, uh, hasa masilahi ya nchi ya Marekani na wale ambao tuna wasiwasi kwamba Rasha pia inatamani sana kurudisha baadhi ya mataifa ambayo zamani yalikuwa marafiki wa Urusi yaweze kuingia katika himaya yao na fikira zao. Sasa kuja kwa Wamarekani hapa Afrika ni kujaribu kuwaambia Waafrika kwamba nafikiri sisi ni marafiki zaidi wenu kuliko Rasa na ingawa Rasa inakaribia na wakati mwingine inajaribu kuonyesha kwa kwamba inajali sana masilahi ya Afrika kuliko masilahi eh, kuliko sisi wa wa Marekani, sisi pia tupo na tungependa mahusiano yetu yaliyokuwepo zamani hizo, wakati wa vita baridi. Tukumbuke kwamba hili hi bara la Afrika limekuwa likichezwa na haya mataifa makubwa ya dunia katika vita yao ya wenyewe kwa wenyewe kule juu, lakini hiyo vita imechezewa katika bara la Afrika. Sawa sawa kabisa. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, tunaomba usiondoke, tuna mengi ya kuzungumza ee. Nasikia tuko na msikilizaji, kabla hatujapata kuzungumza na Cosmas Bahali. Msikilizaji karibu kwa Live Talk, tangaza, tueleze pahali ulipo na jina lako. mimi ninatoka Transmara Naitwa kwa majina ni David Olelesere. Inaweza kusema ya kwamba hayo njia ambayo Amerikani wanajaribu kufuata kutafuta kufuata uhusiano bora na nchi za Afrika ni, ni mzuri, kwa sababu ninaona Marekani kuna wakati ambayo wamekuja, wamepoteza wamepoteza urafiki kwa pakubwa sana na nchi za Afrika kutokana na vile Marekani ilikuwa ikipewa nchi za Afrika vikwazo ili wapate kusaidiwa na zile msaada ambayo ada ikawa nchi za Afrika zinafuatilia. Sasa hiyo itafanya nchi za Afrika zikajaribu kuhepa Marekani kuelekea nchi zingine, ambapo tunaona ya kwamba hiyo hayo nini imetia machungu nchi za Amerika. Sasa kwa hivyo e, nafikiri sasa Amerika kurudi kutafuta uhusiano na nchi za Afrika, mm -hmm, itakuwa ni ni vizuri kwa maana nchi zote zitafaidika kutokana na biashara ambayo wanaofanya. Shukran sana msikilizaji, uh, shukran kwa maoni yako hayo na vile vile mchango eh, kwa ujumla wake E, msikilizaji sasa tuungane na Cosmas Bahali. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya diplomasia e, kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Labda nianze kwa sababu hii, kwa Kiingereza wanasema ni field, yani ni uwanja wako huu kuhusu diplomasia. Kuna wengi nimeona wanauliza e, hawa wamekuja kwa wingi sana na hata mwaka haujafika nusu, yaani mwaka hujakwenda hata mwezi wa sita, tumemwona Waziri wa Fedha wa Marekani Janet Yellen, tumemwona balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield amekuja pia, mke wa Rais Joe Biden. A, Joe Biden na sasa tumemwona Antony Blinken, tunatarajia Rais Biden mwenyewe. Kuna nimeona maswali mengi yanaulizwa, mbona tu rais asiende mwenyewe Afrika azunguke, mbona watume hawa kwanza? E, wale wangependa kujua, labda tueleze e, unaonaje ni kwa nini ni muhimu waende wachache kwanza, alafu labda yule mkuu kabisa afuate. E, asante e, sana nashukuru sana mwenyekiti kwa kunishirikisha kwenye kipindi chako. A, ni kweli kwamba tumeona wimbi kubwa la watendaji wa serikali Marekani katika ngazi mbali mbalimbali wadiplomasia wakisambaa Afrika kwa ajili ya kupita kila mahali. Nadhani wanapita baada ya ukigundua ule wele mkutano uliofanyika uh, kati ya Marekani na Afrika ambao uh, walikutana uh, Washington. Sasa uh, utakuja kugundua kwamba katika miaka ya karibuni hasa wakati wa, wa, wa, wa, wa, uongozi wa Rais Trump, Donald Trump Afrika kama vile iliachwa zaidi na Marekani na, na Rais Trump alikuwa ameonyesha kwamba hakuwa na nia sana na Afrika, lakini sasa umegundua kwamba hivi karibuni pia nguvu kubwa ya Russia na China, Urusi na China wameongeza nguvu kubwa sana katika masuala ya biashara, diplomasia na mikutano mingi kati ya Afrika na... na... na... na mataifa yale. Kwa hiyo Marekani imekuja kugundua kwamba wanazidi kuchelewa na lazima sasa wabadilishe utendaji wao wanakuongeza nguvu kubwa sana katika, katika ku- kuleta nguvu katika Afrika. Kwa mfano, pia utagundua kwamba wakati wa Marekani walikuwa wanahimiza zaidi siasa demokrasia na kadhalika, Uchina ilikuwa inakuja na nguvu kubwa ya kiuchumi na makampuni yao ya kibiashara na kuchimba madini na kadhalika. Sasa utaona kwamba Marekani wameona sasa kumeshtua umeshtua kumeshtua kwamba hali imekuwa ni tofauti. Hata Urusi Kumbuka pia Urusi baada ya vita baridi kuisha na kusambaratika kwa ile USSR mm -hmm. Urusi kama Urusi ya sasa iliacha kabisa hamu ya kuwa na Afrika, lakini hivi karibuni mm -hmm. imekuja na nguvu mpya ya kuona kwamba Afrika imefanya biashara na Urusi na kadhalika. Kwa hiyo hii ni mojawapo ya kuona kwamba Marekani imegundua kwamba inachelewa na kwamba biashara katika Afrika inachukuliwa hasa na mataifa ya kutoka Asia na ni sawa pia kusema labda uh, Cosmas Bahali, kwamba haya uh, ni maoni yangu. Sasa labda hawa uh, wanakwenda kwa sababu wanafika nchi tofauti tofauti, inakuwa ni rahisi kwa Marekani wakati wamekwenda hivyo, kwa sababu uh, rais hawezi enda nchi zote barani Afrika ni sahihi kabisa. ni sahihi kabisa basi, ah, Patrick nasikia tu na eh, msikilizaji. Naam, ni kweli tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu, tunamkaribisha, jitambulishe na tuambie mchango wake ni upi kwenye mjadala wetu wa leo saka, ni Shaka Ayora kutoka Taribo, Kenya. Nashukuru sana kwa sababu ya mjadala ya leo. hapa Marekani mara nyingi nchi za Afrika huwa. Nawapenda sana hawa Wamarekani kutokana na ile upora wako nayo, ama ukarimu wako nayo, kwa sababu wakitaka kusaidia nchi hizi zenye siko chini, huo wanawasaidia na moyo moja, hata madeni yale yenye huwa wanapeana eh, kama, kama ni mambo ya eh, madeni huo hawafuatilii vile. Huwa mara mingi unapata wanafuatilia eh, michango yao yenye wamepeana vile inatenda kazi, ndio sababu walikuwa wanapeana hata haya masali mengi. Leo hii Marekani ni kama msichana murembo, kila muntu anataka achiuzize pale apite karibu na huyu msichana ili aweze kuwa na urafiki na yeye na vile vile, Marekani nao wanajua ya kwamba penye huyu msichana anatoka kuna ng'ombe pale, kuna majani pale, kuna vyakula pale, kuna kilimo kenye wanaweza kuleta e, mawazo ma, ma, ma, yao pamoja. Wanapofika Afrika, kuna kitu nao wanapata kizuri. Kwa hivyo lazima watayarize njia, kama wakati wa Yesu Kristo alikuwa anatuma e, watu wake kama Yohana aende kutayariza njia e, hii wa anatuma watu wake wale wadogo wadogo wakimbie pale, waone ke ng'ombe yenye iko pale nakaa namna gani, kuna yule swala anakaa pale anakaa namna gani. Kwa hivyo naona ni uhusiano mwema mm -hmm. Ni uhusiano mwema yenye nataka tukumbatie, na kweli tunawapenda mareka, wa, wa Amerika na tunapenda kujihusisha na urafiki wao kabisa. Ni watu wazuri, wana wanasaidia nchi zetu za Afrika sana Shukran sana msikilizaji Ayola kutoka huko nchini Kenya. Huyu ni msikilizaji wa siku nyingi, unasikia uh, Patrick huwa anashiriki ah, mara nyingi sana kwenye live tu, analinganisha <laughs> Marekani na msichana mrembo <laughs> <laughs>. Basi ni maoni ya msikilizaji. Naona muda wetu katika sehemu ya kwanza unakwenda kutupa mkono. Kwa hiyo labda ni watayarishe tu uh, wageni wetu uh, kuingia katika sehemu ya pili. Kumbuka kwamba tunazungumza kuhusu ziara za hivi karibuni ambazo zimekuwa zikifanywa na viongozi waandamizi uh, kutoka hapa Marekani, ama maafisa wa ngazi za juu katika serikali ya Marekani baada ya mkutano uliofanyika hapa Washington kati ya rais Joe Biden na viongozi wa nchi na serikali wa Afrika, za Afrika mnamo mwezi Desemba mwaka uliopita, tunauliza, je, umuhimu wake ni nini? Na uh, ni vipi ambavyo uh, nchi kama China na Russia zinapokea uh, uh, taarifa kuhusu ziara zinazofanywa na viongozi hao au maafisa hao wa ngazi za juu wa Marekani. E, tuwashukuru wote ambao wameshiriki katika sehemu hii ya kwanza. Wale ambao e, tutaungana nao katika sehemu ya pili, hususan kwenye mtandao. Kama unaachana nasi kwa njia ya redio, tunakuambia kwa heri kwa sasa, lakini e, kama utaweza kupatikana katika upande ule mwingine kwenye mtandao, karibu kwa sehemu ya pili. Niko hapa studio na mwenzangu Patrick Ndwimana, upande wa pili niko naye Aida Isa. Mimi ni BMJ Mridhi, tukutane katika sehemu ya pili. Namkaribu msikilizaji wetu katika mjadala wa Live Talk, tunaingia kwenye sehemu ya pili ambapo tunaangazia ziara za maafisa wa serikali ya Marekani. Ni hasa ziara inayofanywa na a, waziri wa mambo ya nje Blinken ambayo inaelekea kukamilika a, huko Ethiopia na huko Niger, lakini vile vile ni baada ya ziara ambazo zilifanywa hivi karibuni na maafisa kadhaa wa serikali ya Marekani na ikitarajiwa kwamba mwezi ujao bmj, nafikiri kama sijakosea, mm -hmm. makamu rais eh, Kamala Harris ataelekea uh, huko uh, Afrika, nafikiri uh, ni mwishoni mwa mwezi huu, mwishoni mwa mwezi huu mwakwelea. Na katika ziara yake anatarajiwa huko Tanzania. Basi tunaangazia uh, umuhimu wa hizi ziara za maafisa wa serikali uh, na kwa nini uh, wanafanya ziara hizi uh, wakati inafahamika kwamba kuna ushawishi mkubwa sana kwenye bara hilo la Afrika, ikiwa na upande wa China na upande eh, wa Russia. Na katika mjadala huu tunao uh, washiriki Profesa David Monda, vile vile Cosmas Bahali kutoka huko Tanzania, tunaye pia Profesa Nyaigoti Chacha Nyaigoti. Sawa kabisa. Tuanzie hapo. Uh, nafikiri tuanze na Profesa Monda hajarudi haja haja kuzungumza, haja kuzungumza uh, na najua ana mawili matatu <laughs> angependa ku eh, kuwaeleza wasikilizaji eh, eh, sijui Profesa eh, Monda eh, tena kwa jicho lako kutoka hapa Marekani wakati viongozi hao wanavo wanapokwenda namna hiyo eh, kuna mawili matatu yamezungumzwa kuhusu ushawishi wa China pia na vilevile vile Russia, Russia barani Afrika eh, unaona kwamba kauli ambazo wanatoa kila wanapokwenda E, e, kwa nini wakati mwingine hawataki kusema moja kwa moja ni kwamba tumekuja kwa sababu hatutaki ninyi mu wakumbatie China na, uhusiano na Russia, e, na kwa, kwa, kwa nini waseme moja kwa moja e, ingawaje tunajua ni wanadiplomasia lakini mbona wasizungumze wazi, wazi? Nadhani na, na vile umeeleza ni kimsingi uh, ile utamaduni wa kidiplomasia hututaki kama mwanadiplomasia kusema ya kwamba uh, kuna ushindani wa wazi kati ya Marekani uh, Uchina uh, kule Afrika na pia Marekani na Urusi Afrika, lakini pia uh, kwa kiwango kingine pia uh, Inaashiria ya kwamba Marekani, ukisema kuna ushindani moja kwa moja au kiwazi ya kwamba Marekani inashindana na Uchina. Uchina kwa mfano eh, ni, ni kwamba unaashiria ya kwamba mataifa ya Afrika eh, hayana ule ushawishi au hayana mawazo yao mbadala, na kidiplomasia inaweza kujitokeza kama Marekani na inaweza ule ubabe wake Lazima Marekani ionyesha kwamba hata ingawa inajenga uhusiano wake na haya mataifa ya Kiafrika, lakini pia mataifa ya Kiafrika yana uwezo kuamua ni mataifa gani ambayo yanataka kushirikiana nayo, iwe Marekani au pia iwe Uchina. nam uh, profesa Nyaigoti, uh, katika huu uhusiano kati ya uh, nchi za Afrika na haya mataifa yaliyoendelea kiuchumi au mataifa ambayo wanasema yenye nguvu zaidi, Marekani, Rusia na China, hizi e, nchi za Afrika sababu inaonekana Afrika ni kama vile kuna ushindani kati ya hizi nchi zenye nguvu kuelekea Afrika. Je, hivi nchi za Afrika huwa zina tafakari na kuangalia namna zinaweza zikanufaika zaidi, e, ukawa ni ule uhusiano ushirik, au ushirikiano wa kila upande kunufaika kama wanavyosema kwa Kiingereza win-win process. Hizi, haya mataifa yenye nguvu hayajali eh, eh, maslahi ya Uafrika. Mataifa yenye nguvu tangu historia yamekuwa ni mataifa ambayo yanajali sana namna ambavyo yenyewe yanaweza kufaidika kutokana na mahusiano yao na nchi za bara la Afrika. Na mwanzoni, tunakumbuka tangu enzi za giza walikuja huku wakachukua watumwa, wakawafunga minyororo, wakaenda wakawatumikisha kwenye mashamba yao na kwenye shughuli za ujenzi wa miundombinu ya nchi zao, hasa nchi za magharibi. Na baadaye wakati Warusi wameweza kuingia hapa kwa kusema kwamba wao ni marafiki wa bara la Afrika, kuwasaidia baadhi ya nchi kwa mfano kupigania uhuru wao na katika vinyandanyiro wakawa wanawawezesha kimasilahi na kisilaha. Hayo yote ni kwa sababu wametarajia kwamba watapata kutokana na mahusiano yao na nchi za Afrika. Na zaidi zaidi, tukumbuke kwamba nchi za Afrika, nchi hizi zina rasilimali nyingi tu, mbao, misitu yetu, eh, madini yetu na baadhi ya namna mbalimbali za mbali, na rasilimali ambazo bara la Afrika linaweza kuzalisha pamoja na mafuta. Nafikiri mataifa haya yenye nguvu, mahusiano yao na Waafrika, wakati wanakuja kutulagai na kutura, ili tuweze kukubaliana na msimamo yao kwamba wanatusaidia au wao ni marafiki, ni lazima tukumbuke kwamba nia ya yao kubwa ni kujaribu kupata kila kitu ambacho kitawanufaisha wao kwa njia kubwa sana, hasa ukizingatia kwamba bara la Afrika bado ni changa, na kwa sasa hivi, kwa mfano, baadhi ya haya mataifa yanajaribu kuotea rasilimali watu ambao wataopeshwa katika bara la Afrika, kwa sababu nchi hizi za Afrika zina watu ambao ni vijana wenye umri wa chini, ambao wanatarajiwa katika ajira zao za miaka ijao watakuwa wanawasaidia hizi nchi zilizoendelea kuendeleza hali yao ya miundombinu na hali yao ya kitaaluma. Shukran sana Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Eh, punde hivi karibuni tutakwenda kuangalia nini mnachosema kwenye mitandao ya kijamii, lakini kabla ya hapo kuna maneno eh, ambayo ni muhimu sana yamezungumzwa hapo na maprofesa hao wawili eh, na, na kwanza nikirejea niki eh, kwake Cosmas Bahali mimi eh, ku, najaribu na, na, na, na kukuingiza katika eneo ambalo wewe una ufahamu na tajriba kubwa kuhusu diplomasia. Swali so, lingine nimeona linaulizwa, e, nchi kama Marekani inachagua vipi ni nchi zipi zitembelewe na hawa maafisa wa ngazi za juu, yaani wana, wana, wanatumia mbinu gani ama vigezo vipi kuamua kwamba e, sasa kama huyu anayekuja Eh, waziri eh, ama makamu wa rais atatembelea Zambia, Ghana na, na pia aje hapo eh, nchini Tanzania na nimethibitisha kwamba eh, ziara yake itafanyika kutoka tarehe ishirini na tano mwezi huu mpaka tarehe mbili mwezi Aprili. eh, eh, labda tueleze eh, wanachagua vipi, na labda ukiwa hapo tu pia unaweza kutuambia matumaini ya Tanzania hapo wakati mkimtarajia mgeni huyu wa hadhi ya juu kutoka hapa Marekani. Asante eh, sana. Eh, ni kwamba eh, Marekani ina sera zake za nje mm, na sera zake za Afrika sasa mm -hmm. Mambo ambayo yako kwenye sera za Afrika eh, ni usalama lakini uchumi sasa, so, utagundua kwamba miaka ile ya karibuni karibuni hii Marekani ilifanya makosa kosa fulani fulani katika Afrika, mpaka watu wengi wa Afrika wakaanza kuichukia Marekani. Ha, hata umoja wa Afrika kwa mfano, kaangalia kule Libya ilichotokea wakati mwaka elfu mbili na kumi na moja, mataifa mengi ya Afrika yaligawanyika kuhusiana na operesheni ya kule Libya, kuanzia Afrika Kusini, ambayo kimsingi Afrika Kusini ni mdao mkubwa wa Marekani wa kibiashara. Ukienda Afrika Kusini utakuta kuna makampuni zaidi ya mia sita mia saba ya Kimarekani ambayo yamewekwa kule kwa ajili ya Uh, kuongeza u, uingiaji wa mtaji katika Afrika na kutafuta biashara katika Afrika hasa ukanda huku kusini mwa Afrika. Sasa utaona kwamba kuchagua kwao, wanaangalia je, ni wapi nchi hiyo iko katika masuala haya ambayo nimekutajia. Uh, kama alivyosema profesa ni kwamba kwa mfano Niger kule, baada ya vita ile ya ya, ya, ya Libya uh, mapigano yale yalisababisha silaha nyingi zikashtuka zika huku Saheli huku ambako Niger na nchi za Mauritania na nchi nyingine zimepata madhara makubwa kwenye hizo vita mbalimbali. Sasa nadhani wameweka stesheni hiyo kutembelea pale, kuona je hali ambayo makosa yaliyofanya kule kaskazini kule Libya, je ataweza kuwa na madhara gani kadhalika katika biashara zao, hasa ukanda wa kule eh, nchi za magharibi. Lakini utaona pia kwamba katika masuala ya biashara makubwa eh, eh, ni madini dhahabu, madini haya ya cobalt kopa na kadhalika ambayo mengi kwa mfano utakuta yako Zambia, kuna kopa Tanzania kuna madini ya, ya, ya dhahabu, Ghana kuna madini ya dhahabu ambayo makampuni ya kimarekani yangetaka kushiriki. Lakini pia Afrika Kusini, kama nilivyokueleza, ni kwamba ni ma, mlango mkubwa sana wa kibiashara. Biashara za Marekani zinaanzia kule Afrika Kusini zinaingia huku, lakini utakuta pia kuna Rwanda pia mm -hmm. Utaona kwamba Rwanda nao ni nchi ya mkakati wa Marekani kwa sababu ni karibu na kuingia katikati ya biashara nchini Kongo. Sasa utaona ni kwamba wanachagua ni wapi maslahi ya kibiashara, wanaingiza diplomasia yao pale katika masuala hayo. Lakini nataka kushauri Afrika ni kwamba katika hali ambayo unakuta kuna Urusi, kuna Uchina na Marekani, lazima Afrika ielekee kwenye eh, biashara ya diplomasia, kuto kufungamana na upande wowote. Katika uwekezaji kuna madhara makubwa sana ukikuta kwamba nchi moja ndio imewekeza hela eh, makampuni mengi pale e, na kadhalika. Kwa mfano utakuta kwa mfano Afrika Kusini uwekezaji mkubwa umefanywa na Marekani pale, lakini makampuni mengine ya nji ya nji ni machache. Sasa utaona kwamba kuna siasa za za, za diplomasia kati ya serikali ya sasa hivi ya nc na na Marekani kumekuwa na changamoto, kwa sababu walikuwa hawajaonyesha msimamo wao wa juu ya Urusi, juu ya vita ya Ukraini, na kadhalika. Sasa utaona lazima sasa, nadhani Afrika kuna haja hiyo kwamba wakati diplomasia ya Kimarekani ina inakuja upande huu, lazima Afrika nayo uangalie, je, kidiplomasia, kuhakikisha kwamba uwekezaji haulengi China peke yake, haulengi Marekani peke yake, haulengi Urusi peke yake, ili kuhakikisha kwamba moja, ni kwamba kutajenga ule ukaribu wa kidiplomasia, lakini pia kutajenga usalama mkubwa zaidi katika mataifa ya Afrika. Shukran sana. Uh, na labda kwa uh, kama sekunde thelathini tu kuhusu hilo swali nimekuuliza, labda kwa kuongezea unaweza kutueleza mbona eh, basi hatuone nchi za uh, kama marekani zikienda kutembelea nchi ambazo eh, hazina ushirikiano wa karibu? Nimekuwa naangalia magazeti ya hapa Marekani yakisema kwamba Kamala Harris alichagua nchi ambazo zina ushirikiano wa karibu na Marekani: Zambia, Ghana na Tanzania. E, labda kabla hujajaribu kumshawishi mtu aingie katika kambi yako, saa zingine si ni vizuri pia kuwatembelea wale ambao e, wamekausha vichwa vyao, hawataki kukusikia, ndio uweze kuwashawishi? Kwa kifupi, ni kweli eh kwamba ungetegemea labda Marekani iende iende e, katika mataifa yale magumu ambayo walishindwa kuingia na kadhalika. Ni kweli, lakini kama unavyojua ni kwamba serikali ya rais Biden kwa sasa hivi imelenga kuongeza nguvu kubwa ya kiuchumi katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara, ambako mataifa kama ilivyokueleza ndio hiyo, hmm, kwamba mataifa mm -hmm, ambayo yanaonekana ni vyanzo mzuri kama stepping stone ya kuingilia lakini uweze kwenda mataifa mengine. Kwa hiyo kama kuja Tanzania, kuja Ghana na, ta, na, na, na, na na, Zambia lakini kuna kuna wengine walienda eh, walienda Rwanda, wengine walienda Ethiopia na Niger na kadhalika, walienda pia Afrika Kusini. Utaona ni kwamba wanaangalia jinsi gani ya kuweka mguu ili waweze kwenda mataifa mengine. Na tunadhani kwamba rais uh, ujio wa kama ulivyo sali ulisali lako kwamba tunadhani kwamba ujio wa makamu wa rais wa Marekani utakuwa na msukumo mkubwa sana katika katika hali ya, hali ya, ya mambo katika ukanda huu wa Afrika mashariki na Kati. Shukrani sana, Cosmas Bahali kutoka kule Tanzania. BMJ, naona tuwape nafasi wale waliotuma mchango um, wao maoni yao wa kwenye Facebook, tusome mawili matatu au manne hivi uh, kwa haraka haraka. Safi kabisa, nafikiri tuende moja kwa moja, tuanze naye Richard Kambale. Huyu pia ni msikilizaji sugu wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Yuko kule DRC, maeneo ya Beni. Anasema, kwangu, ziara za viongozi hawa wote ni hofu tu, kwani wameona kwamba Urusi imeanza kuweka mguu wake Afrika. Hizo safari zina manufaa kwao tu, ila kwa Afrika hakuna chochote. Huyu anaitwa Nako wa Nako, anasema, ukiona Marekani vile wanatembea huku Afrika kuna kitu wanataka kusambaza hapo kuna giza, watatuachia huku. Huyu Ngalama Maluta uh, hana maoni lakini, naona ana swali, anasema: nauliza kwa nini viongozi toka mataifa makubwa mwaka huu wanafanya ziara barani Afrika. Uh, ilipotokea vita vya Rusia na Ukraini, sisi wa Afrika tunaweza kweli kuwaunga mkono, wakati Eh, sisi ni mataifa maskini, labda hawa wataalamu watajibu swali hilo. Huyu <laughs> <laughs> anaitwa Mabula jisema uh, Mnyabili ee eh, ni kutoka kule Kahama, Tanzania. Anasema hapo swali la kuwashawishi wakimbizi, ila ni tatizo lipo maana kuwahi kukimbia bila tatizo hapa, sijaelewa nataka kuzungumza nini, kuzungumzani? mm, eleo eh, labda tutalisoma baadaye. hey, tulifahamu vizuri mm. eh, na Zaeli Madede anasema yuko Dar es Salaam. Ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken inalenga kufufua ushawishi wa Marekani ambao unazidi kufifia, hususan magharibi mwa Afrika huku ikilenga kukabiliana na ushawishi wa China na Rasia unaoendelea kuongezeka katika bara zima la Afrika. Ni yale yale tulikuwa tunayazungumza, Patrick. Haya, na usomo wa ujumbe wa huyu mashaka isita sahani kutoka Kahama, Tanzania, anasema binafsi anafikiri ziara za viongozi wa Marekani Afrika ni kutafuta ushirikiano kwa kuiunga mkono Marekani. Endelea kuchangia msikilizaji. Uh, tukipata fursa nyingine tutasoma yale ambayo mnaandika. Uh, na kuona wewe Emmanuel Konasi, na vilevile vile Mabula jisema, uh, mayabili na salumu ale chumu Uh, shukrani kwa kuchangia nathon ja arsenal na nake wa nako nake wa nako umesoma maoni yake na Elias Nguzimana. Uh, kwako Profesa Monda, uh, tumeona hivi karibuni uh, najua haujali kwamba nikitangaza hewani kwamba wewe ni mzaliwa wa Kenya, wewe ni raia wa Kenya. Tumeona katika nchi hiyo amefanya ziara uh, nani mke wa rais Joe Biden, kama tulivyosema kwenye e, utangulizi wetu, na kuna maswala ya maibuka moja a, kuna, alitangaza msaada ambao baada ya yeye kujionea ya hali ilivyo kuhusiana na ukame e, katika upembe wa Afrika alitangaza msaada wa dola nyingi tu za Marekani na, na vilevile akatangaza mambo kadhaa ambayo katika ushirikiano baina ya Marekani na, na, na, na Afrika Mashariki kwa ujumla wake, uhusiano e, e, huo utaboreka, kama alivyoeleza. Lakini kuna suala pia limeibuka e, wakati anafanya hayo, kukaibuka mjadala mkubwa sana kuhusu mapenzi ya jinsia moja. Sasa kuna watu wanaozungumza kusema e, kwamba mjadala huo umeibuliwa na ziara hizi ambazo zinafanywa na hasa viongozi wa mataifa ya magharibi. Zungumzia hayo mawili kwa kifupi, huo e, msaada kuhusu ukame ambao umeshuhudiwa na hu, hu mjadala ambao umeibuka na unalinganishwa na ziara ya mke wa Rais Biden e, pamoja na viongozi wengine wa magharibi. Asante. uh, uh, mimi ningesema uh, kujibu swali la kwanza uh, hili jambo la ukame wa kikanda. Eh, Jill Biden, Daktari Jill Biden alifika kule Kenya na kujaribu kutoa ule msaada manake, tunajua kumekuwa uh na uh mabadiliko ya tabia nchi uh, kumekuwa na uh, muda huu wa kiangazi kupotea kwa msimu huu wa mvua au kuwa msimu wa mvua kuwa mfupi na umeathiria sana eh, uchumi sio tu wa Kenya lakini pia wa mataifa mengi ya kikanda. Kwa hivyo Marekani kwa njia hiyo inatumia mkono huwa Jill Biden kama msaidizi wa rais wa Marekani kutumia hizi tunaziita kidiplomasia nguvu laini, yani soft diplomacy ili Marekani ionyeshe ya kwamba Eh, maslahi yake sio tu ya kiubabe, lakini kuna upande mwingine wa eh, taifa la Marekani wa ule wa ukarimu na kuweza kusaidia mataifa ya kikanda pia kwa lile jambo la mabadiliko ya tabia nchi. Pia tusahau ya kwamba eh, mabadiliko ya tabia nchi ya kianga pia yanaeneza wahamiaji uh, wa kimazingira wale kutoka Somalia kwa mfano, wale kutoka Eritrea ambao wanajaribu kwenda kule Ulaya kuta, uh, kutafuta maisha mbadala. Ni, ni changamoto za kivita, lakini pia zinazidishwa tena na haya uh, shi, hizi shida za mabadiliko ya tabia nchi. Kwa swali lako la pili, hili swali la LGBTQI, yani, uh, uh, lile swala ambalo liliibuka, nafikiria pale kuna uh, tofauti kifalsafa. Uh, kati ya vile Marekani inaangazia hili swali la eh, LGBTQI na vile kwa mfano kule Kenya vile Waafrika wanaangazia suala hilo. Hapa Marekani sana sana wanaangazia swali la eh, masenge ni kama ni suala la la haki za kibinadamu ya kwamba watu wameumbwa hivyo kimaumbile, uh, sio kuchagua kwao laki, kwa hivyo lazima waheshimiwe, lakini kwa itikadi za kitamaduni kule Afrika, kwa mfano Kenya, itikadi tena za kidini iwe ni Kiislamu, iwe ni Kihindi au iwe ni Kikristo, uh, mambo haya ya kisenge ni kama uh, uh, yanazua hisia mkali au yanatia ya, ya ile hamaki ya umma ya kuipinga. Kwa hivyo nafikiria pale kulikuwa na mvutano, lakini kumalizia lazima niseme ya kwamba balozi wa Marekani alijaribu kuthibitisha kwamba usaidizi huu wa kujaribu ilikuwa ni dola milioni mia moja sitini mm -hmm. Kujaribu kusaidia na hali ya mabadiliko ya tabia nchi haihusiani na hili suala la la masenge la LGBTQ alikuwa anajaribu ku kuthibitisha hivyo, hata ingawa tunajua mm -hmm. eh, ya kwamba Marekani eh, kwa nafsi zake za kikatiba za kidiplomasia ingependa sana mataifa ya kidunia na sana sana kule Kenya kule Afrika waweze tena kuheshimu hizi haki za kibinadamu, hususan ikiingiliana na mambo ya LGBTQI na haki za za masenge Profesa Chacha huko hapo Kenya, ambapo anazungumzia kuhusu Kenya uh, Profesa Monda, e, sijui kabla sijamkaribisha Patrick eh, hayo hayo ya eh, ya mapenzi ya jinsia moja na haki zao, kwa sababu nimeona ni swala lime, ni mpaka leo tumeona video ambazo zimeibuka kutoka Mombasa eh, wengine wakifanya maandamano. Eh, labda nikuwa nataka ni, ni wasikilizaji wasikie kutoka kwako wewe ulio uliye hapo Kenya. Je, hali ni mbaya kama inavyoonekana kwenye mitandao? Yaani eh, katika kushabikia ah, hali hii? Na sio Kenya tu, tumeshuhudia pia kule nchini Uganda kwa mfano eh, pia wakienda mpaka kwenye bunge eh, na kuwasilisha mswada ambao umepingwa sana na wanaharakati wa, wa kutetea haki eh, hali ikoje hapo o, kwenye ground ambapo upo wewe? Uh, mimi nafikiri hali ni tete. Kuna baadhi ya watu ambao masingi a na wana mashoga wanafikiria wana haki kama binadamu wengine, na kufuatana na hali halisi katika nchi mbalimbali za dunia, nafikiri hiyo haki wanaharakati ambao wanatetea haki za wana wana wana wana binadamu kwa ni <coughs> marefu yake na mapana yake, lakini ni jambo ambalo pia linafuatana au kuambatana na baadhi ya yale e, e, yaliyoandikwa katika sheria na maendelezo ya mahusiano ya kibinadamu katika nchi, kwa mfano mengine, ambayo yanaongozwa na imani za kidini na vitu kama hivyo, na watu wataendelea kuwa na matatizo. Kumbuke mashoga, usenge na vitu mbalimbali, ni mambo ambayo wanadamu wanakabiliana nayo hata katika enzi za Yesu, hata kabla ya Yesu na mpaka sasa utakuwa na watu wa aina hiyo na kudai haki zao. Itabidi watu tuketi chini, sija, tuone namna gani tunaweza kuishi bila kuwabagua. Sawa kabisa. Mm -hmm. Profesa, naona tuna kidogo, kuna itilafu kidogo lakini anasikika, anasikika. Ndio, Chacha. Uh, ni ku, Profesa Chacha ni kuulize kuhusu uh, Uh, jambo ambalo linazungumzwa zaidi uh, wakati uh, katika hili swala la uhusiano kati ya nchi uh, zenye nguvu duniani na nchi za Afrika, mfano kuna dhana kwamba Russia na China huwa wao ni marafiki wazuri wa Afrika, sababu hata katika ushirikiano wao huwa hawatii masharti uh, wanakuwa hata wakikupa. Msaada mfano, China haileti masharti ya kusema uheshimishe haki za binadamu na kadhalika uh, kinyume na Marekani ambayo huwa inakuwa na jicho zaidi katika hili swala la kuheshimisha haki za binadamu, ili muweze kuwa na ushirikiano mzuri. Sijui hapo unasema nini? Mimi binafsi nafikiria kwamba nchi zote zinahitaji kujali mambo ya kuhakikisha kwamba kwa, hakuna ufisadi inahitaji kujali mambo ambayo yanaweza kuambatanishwa na masharti ya utawala bora pamoja na haki za binadamu lakini ikiwa taifa lenye nguvu litaweza kutoa msaada kwa Afrika pasipo kushurutisha hizi nchi za Afrika kuzingatia haki za binadamu na kuzingatia uh, ha, utawala ambao na uongozi ambao hauambatanishi na ufisadi, nafikiri Afrika neza. Kwa hivyo bara la Afrika lina majukumu ya kujadili na kujiuliza, je, ye, mahusiano yetu na hizi nchi ambazo zinatuletea misaada yanaweza kuwa na madhara gani katika miaka ijayo? Kwa sababu mafanikio ya sasa na mahusiano yetu na hizi nchi ni mafanikio ambayo tunaweza kuyashangilia kwa sasa hivi, wale ambao tuna uongozi au tuko katika ngazi uh, mbalimbali za utawala, lakini ni lazima tuzingatie pia ijayo. Je, kama bado kuna ufisadi na unaendelea hata kama tutakuwa na maendeleo ambayo yanatokana na misaada ya Uchina au misaada ya Rasha, ufisadi na na, na, na, na, na na hali hii ya kutojali haki za binadamu bado utatuangamiza kama bara? Shukran sana, naona muda unakimbia, tumebaki na dakika kama tatu. Labda maneno tu ya mwisho mwisho, e, nimpe nafasi e, Cosmas Bahali e, kama unaweza kuzungumzia suala hili la ukanda wa Sahel, kwamba kuna makundi tunajua makundi hayo ya kigaidi ya Boko Haram na yanahusishwa e, na kundi la Islamic State. E, moja ya mambo ambayo yanaelezwa yamempeleka Blinken waziri Blinken katika eneo hilo ni kujaribu kushawishi mataifa hayo hasa kuachana na mambo hayo ya makundi ya kigaidi na kushirikiana na nchi kama Marekani. Sijui ili kutembelea nchi kama Niger ambayo inaelezwa hapa katika maelezo kwamba ni moja ya nchi maskini zaidi eh, katika ulimwenguni, eh, kutasaidia kweli ama ni kwa sababu ni, ni, ni, ni kieneo Asante, eh, sana kutembelea kwa, kwa, kwa, kwa nchi kama Niger, ni kwamba ni nchi ambayo kimsingi ni ya kimkakati eh, kwa maana ya kwamba iko katikati ya nchi za upande wa magharibi zaidi eh, na huku kutoka mashariki ya kaskazini. Kwa hiyo Marekani imeona eh, eh, kwamba madhara yake yakiendelea ki, ya ya, ya, ya, kuendelea kufika katika mataifa mengine haya ambako ina uwekezaji na makampuni yake yako na nia ya kufanya uwekezaji mkubwa, basi inaweza kuwa na madhara makubwa katika mkakati wa uwekezaji wa kimarekani na makampuni yake. Kwa hiyo hii nadhani ni kitu kama hicho, nadhani serikali ya Marekani inataka kufanya kitu kama hicho. Eh, Profesa David Monda eh, unadhani Marekani inahitaji kubadili mkakati wake katika wo? ushirikiano au uhusiano na nchi za Afrika wakati nchi hizo kunaonekana kwamba kuna ushawishi mkubwa wa China na Russia. Nafikiria Marekani lazima uh, iongeze eh, mkono wake sio tu wa kibiashara, lakini pia wa kusisitiza uongozi bora uh, manake kudorora kwa uchumi kwa mataifa mengi Afrika eh, safisha safisha za kikabila, shida za kisiasa sana sana huzuka kwa sababu ya uh, utu, uh, uongozi duni uh, enzi za Trump ni kama Afrika ilikuwa imetengwa. Kwa hivyo hizi enzi za za Biden nafikiria lazima Marekani isisitize tu, sio tu masuala ya kiusalama, masuala ya kiuchumi mm -hmm. lakini yale masuala ya uongozi bora, na nanuia ya kwamba Joe Biden akija uh, Afrika mwaka huu baada ya Blinken, baada ya Linda Greenfield, baada ya Jessica Yelen, baada ya Jill Biden, ataweza kusisitiza ya kwamba eh, falsafa ile ya Marekani ni bora, kwa mfano kuliko ile ya ya Uchina na Urusi. Maanake Marekani inasisitiza uongozi bora, Marekani inasisitiza uchumi na na, na na haki za kibinadamu sio kuweka mizigo ya madeni kwa mataifa ya Afrika, pengine vile Uchina inafanya no. Au kuwa na mamluki ambao hawana haja na masuala ya haki za kibinadamu. Kwa hivyo lazima Shukran sana shukran sana uh, wachambuzi wetu, wageni wetu katika live talk Profesa David Monda huyu ambaye umesikia sauti yake ikififia hapo ni kwa sababu muda wetu umekwisha kabisa. Nimshukuru pia Profesa Chacha Nyaigoti Chacha na vilevile vile Cosmas Bahali na wale wote ambao wameshiriki katika mjadala wa leo. Tulikuwa tukizungumza kuhusu ziara za viongozi wa ngazi za juu wa Marekani e katika bara la Afrika. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, hapa studio nimeshirikiana na Patrick Nduima na upande wa pili tulikuwa na Aida Isa. Tunawatakieni wikend njema. Kutoka hapa Washington, naitwa BMJ Mridhi.