Saa nane mchana katika studio za sauti ya amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku afrika Mashariki. Ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Ndwimana. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC leo Ijumaa imetoa hati ya kumkamata rais wa Rusia Vladimir Putin ikimshutumu kuwa muhusika mkuu wa uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Mosku ilikanusha mara kadhaa tuhuma kwamba wanajeshi wake walifanya ukatili katika uvamizi wa Rusia dhidi ya jirani yake ambao umedumu kwa zaidi ya mwaka mmoja. ICC imetoa hati ya kumkamata Putin kwa tuhuma za kuwahamisha kinyume cha sheria watoto na raia wengine wa Ukraine hadi Russia. Mapema wiki hii, shirika la habari la Reuters liliripoti kwamba ICC ilikuwa inatarajiwa kutoa hati kadhaa kwa mara ya kwanza katika uchunguzi wake juu ya mzozo wa Ukraine. Mahakama hiyo imetoa pia hati ya kumkamata Maria Alekseyevna Lvova-Belova, kamisheni, kamisheni wa haki za watoto wa Russia kwa shutuma hizo hizo zilizotolewa dhidi ya Putin. Rais wa China Xi Jinping atafanya ziara nchini Rusia wiki ijayo kwa mazungumzo na Rais Vladimir Putin, nchi hizo mbili zimesema leo huko Beijing, ikipongeza mpango wa Xi wa kujaribu kumaliza vita vya Ukraine. Safari ya Xi kuanzia tarehe 20 hadi 22 Machi inajiri baada ya China kuchapisha mwezi uliopita mpango wenye vipengele 12 wa suluhisho la kisiasa kwa ajili ya mzozo wa Ukraine na baada ya mwanadiplomasia mkuu wa China kutoa wito wa mazungumzo jana Alhamisi katika mawasiliano ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Ukraine. Mpango huo unatoa wito wa kuwalinda raia na kwa Russia na Ukraine kuheshimu uhuru wa kila mmoja wao. Hata hivyo, Marekani na NATO wamesema juhudi za Beijing kupatanisha katika mzozo wa Ukraine sio za kuaminika, kwa sababu imejizuia kulani uvamizi wa Russia dhidi ya Ukraine ambao Mosku inauita operesheni maalum ya kijeshi unaendelea. Kusikiliza taarifa ya habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Bunge la Angola leo limeidhinisha kupelekwa kwa wanajeshi 500 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kipindi cha mwaka mmoja baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofanikishwa na Luanda kati ya waasi wa M23 na, na wanajeshi wa serikali kukwama Wabunge 178 wameidhinisha kupelekwa wanajeshi hao katika bunge lenye wabunge 220. Waziri anayehusika na, na masuala ya jeshi kwenye ofisi ya rais Generali Francisco Furtado alisema Luanda itatuma kati ya wanajeshi 450 na 500 kwa kipindi cha miezi kumi na miwili. Wanajeshi wa Angola watahusika katika operesheni za, ma hawatahusika katika operesheni za mapigano. Fortado amesema kwenye redio ya serikali muda mfupi baada ya kura ya kuidhinisha kupelekwa wanajeshi hao. Amesema jeshi la Angola litasimamia tu mchakato wa kusambaratisha, kupokonya silaha na kuwarejesha katika maisha ya kawaida waasi wa 3 wa ofisi ya rais imesema, lengo kuu itakuwa kulinda maeneo wa ambapo waasi wa wamepiga wa kambi na kulinda waangalizi wa wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Waandamanaji walifunga barabara kuu karibu na mji mkuu wa Ufaransa na kuzidisha mgomo katika vituo vya kusafisha mafuta leo Ijumaa, kudhihirisha kwa mara nyingine hasira yao baada ya rais Emmanuel Macron kupitisha mageuzi yenye utata kuhusu pensheni bila kura ya wabunge. Hatua ya Macron ilichochea maandamano nchini kote Alhamisi usiku, huku watu mia tatu wakikamatwa nchi nzima, kwa mujibu wa waziri wa mambo ya ndani leo asubuhi Waandamanaji w wapatao mia mbili wamezuia kwa muda usafiri wa barabarani kwenye barabara kuu nje ya mji mkuu Paris. Katika sekta ya nishati, waandamanaji wanatarajiwa kusitisha uzalishaji kwenye kituo kikuu cha kusafisha mafuta mwishoni mwa juma au Jumatatu. Mwakilishi wa chama cha wafanyakazi wa sekta hiyo Eric Selini amesema Alhamisi rais alitumia mamlaka yake ya kikatiba yenye utata kwa kupitisha sheria ya pensheni kwa amri ya kiutendaji hali ambayo ilichochea maandamano nje ya bunge mjini Paris, kadhalika katika miji mingine kadhaa. Na serikali ya Tanzania imesema kwamba imetuma timu ya wataalamu wa afya kuchunguza ugonjwa usiojulikana ambao umeua watu watano kaskazini magharibi mwa nchi. Mwisho wa za dunia. Hapa studio, unaendelea na mwenzangu Idi Ligongo, Patrick Nduimana na wageni ikiwatakia usiku mwema kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu e, kwa undani zaidi hii leo ikiwa ni siku ya ijumaa kama kawaida huwa tunakuletea jukwaa la wanahabari ambapo tukiangazia habari muhimu ambazo zimejitokeza katika juma hili ambazo zimetikisha vichwa vya habari vya e, dunia Leo tutazungumzia masuala kadha wa kadha, lakini kubwa tukianza nalo ni hatua ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC kutoa hati ya kukamatwa kwa rais wa Russia, Vladimir Putin. Tutaliangalia suala hili ambalo kwa kweli limezusha e, gumzo kubwa ulimwenguni kutokana na kile ambacho watu wengi wakijiuliza, je, hili litawezekana au la? Lakini tutaangazia e, hali ya masuala mengine kama vile ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, e, Antony Blinken kule Niger na Ethiopia. Vilevile tutaangalia siasa za Kenya, hali kadhalika ziara ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan nchini Afrika Kusini, lakini hali ya usalama wa Kongo na mkutano mkubwa wa FIFA uliofanyika hii huko nchini Rwanda. Ninawakaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika hili jukwaa la wanahabari, ambapo hii leo tutajadili masuala mengi, lakini kubwa ambalo limejitokeza leo hii ni hatua ya mahakama ya kimataifa ya The Hague ICC, kutangaza rasmi kutoa hati ya kukamatwa kwa rais wa Rusia Vladimir Putin. Hati hiyo inaeleza kwamba kukamatwa kwake ni kutokana na vita vinavyoendelea nchini eh, Ukraine, ambapo taifa la Rusia analoliongoza kwa amri yake limefanya uvamizi, uvamizi ambao umeanza toka mwaka jana na kukemewa vikali na jumuiya ya kimataifa, ambapo Rusia imekuwa ikipata misaada mbalimbali ya kijeshi na kifedha kutoka kwa mataifa ya magharibi hasa wanachama wa umoja wa kujihami yani NATO. Hali hiyo inaelezwa kwamba Rais wa Russia inabidi akamatwe kutokana na uhalifu wa kivita ambao umefanyika katika taifa hilo la Ukraine, sambamba ikiwa ni mauaji ya raia ya eh, vitendo vya ubakaji na unyanyasaji mwingine ambao umefikia kiwango cha uhalifu wa kivita kuliangalia hili, eh, siko peke yangu hapa. Ninaye amini mgeni kutoka shirika la habari uh, la Tanzania, TBC. Hali kadhalika tunaye Bwana Roziga Emanuel Masantura kutoka kule nchi labda tukianza kwanza na Emmanuel Masantura, tangazo hili la kukamatwa kwa uh, rais wa Russia Vladimir Putin, wewe binafsi umelipokea vipi eh, kwa kuangalia kwa jicho la kihabari hmm? Uh, nikianza kwanza kama binadamu wa kawaida kabla ya kuwa mwanahabari, nimelipokea kama matangazo mengine yanayotolewaga zaidi na na Uh, mahakama ma, ma, ma, ma, ma ya kimataifa mara zote wao, wao kwenye mkondo wa sheria wanakuwa wamesimama kwa kile ambacho wanadhani kwamba ndicho, lakini kama mwanahabari na experience niyo nayo katika habari ya zaidi ya miaka kumi na tano kwenye kazi hii ninajua kabisa kwamba taarifa hii kwa nchi kama Urusi na rais wake hai, si, siyo rahisi kama ambavyo tunazungumzia kumkamata rais wa taifa ambalo uh, si kubwa kijeshi ki, ki, na ambalo lina, lina nuklia. Kwa hiyo sidhani kama ni jambo ambalo linawezekana uh, leo ama kesho, na sidhani kama ni jambo ambalo litakuwa la kawaida. Kwa vyovyote vile, kutakuwa kuna kuigawa dunia. Kwa hiyo nimelichukulia hivyo kwamba kuna kuigawa dunia, upande mmoja wengine wakiunga mkono na wengine wakikataa ama kutokuunga mkono. Eh, amini mgeni wewe binafsi umelipokea vipi hili kwa jicho la kihabari? Eh, inaweza kuwa ni hatua muhimu muhimu katika nyanja za sheria na taratibu, lakini pia ni mtihani mwingine kwa ICC yenyewe. Kwa mtazamo wa Kiafrika wanasema kwamba hii ni nafasi nyingine kuona kwamba je Uh, ICC inaweza kushughulika na mataifa makubwa, na uh, Russia si taifa dogo, na kama alivyosema mwenzangu kwamba uh, haiwezi kuwa ni mzahamzaha tu, na pengine Russia wenyewe wanaweza kuona kwamba ni amri kama ya kichekesho hivi kwa hiyo dunia itashuhudia mambo makubwa zaidi, na wengi wako kuona, je, haki itafanyika ama haki itatendeka, lakini kuona kwamba mataifa makubwa yakipita katika utaratibu wa haki na sheria. Kwa hiyo unaweza kusema ni wakati muhimu aa, dunia kushuhudia taratibu na sheria zilizowekwa kama zinaweza kung'ata katika mizania iliyokuwa sawa, kwa sababu ulikuwepo nyuma mtizamo kwamba labda ICC imeanzishwa ime, ime, ime kwa kutazama mataifa yanayoendelea si mataifa yaliyoendelea kusema kwamba ni wakati ambapo uh, ama vyombo vya habari vitapata chakula kingi cha kuandika, lakini kwa watu wa harakati za masuala ya haki eh, ni wakati muhimu kuandika historia mpya kwenye haki, lakini ni kipimo kikubwa pia kwa ICC yenyewe. Kabla tujaelekea kuangalia uh, masuala mengine ambayo yamejitokeza wiki hii, tukibaki hapa hapa, kuna wale ambao bado wanaendelea kuuliza uh, ama kutoa uh, tafsiri kwamba bado ICC, kwa namna moja ama nyingine bado inalenga viongozi eh, ama mataifa yenye mrengo fulani, yale ambayo yanapingana kwa namna moja ama nyingine na mataifa labda ya magharibi. Masantura, wewe binafsi unaona hii hoja kwenye hili swala la hati hii ya kukamatwa kwa Vladimir Putin ina mashiko mashiko mashiko kwa upande mashiko kwa upande upande mmoja mmoja, naweza nikasema ina ina mashiko kwa sababu Uh, katika sheria za kimataifa tunazozifahamu, uvamizi uh, wa taifa moja kwa taifa jingine, wanaohusika katika amri hiyo manamo, moja, moja kwa moja wanatakiwa wachukuliwe hatua. Hilo ninalojua kwamba kwa upande mmoja, bila kupepesapepesa macho, naweza nikasema ni amri ambayo ina mashiko, lakini kwa upande mwingine uh, ni amri ambayo ilitakiwa kutolewa miaka mingi na hatujawahi kuisikia, kwa sababu tumeshaona mataifa mengi tu yakivamia mataifa mengine ya za kipindi a miongo zaidi ya mitatu. Kwa hiyo naweza nikasema uh, ni wakati, naweza nikasema nikasema, siwezi nikajua kama ni wakati mwafaka kwamba sasa hivi ndo ifanyike, ama inategemea na ni nani anayedhamia ana, ana, ana, na ni nani anayevamiwa katika kipindi kama hiki, ambacho hatua kama hizi zichukuliwe. Amini kwako vipi hili? Ili naweza kusema ni ni, ni falsafa moja iliyogawanyika katika makundi mawili, na hata mitazamo itagawanyika hivyo hivyo. Uh, Urusi, uh, Urusi anaamini kwamba yeye anakwenda kutetea ardhi ambayo raia wake wanakaa na uh, wanasimama na ameaminisha hivyo na wale wanaomuunga mkono Eh, lakini Ukraini wao wanasema kwamba tumevamiwa, na wanaaminisha kwamba tumevamiwa. Kwa hiyo hata mtazamo utakuwa hivyo hivyo, lakini aa, sote tunakubali kwamba kitendo cha taifa moja kwenda kulivamia taifa lingine na kusababisha maafa makubwa, si kwa nchi hizo tu, kwa dunia, nadhani inaweza kutosha hivyo, lakini tuache tu kwamba ICC kutumia taratibu zake na sheria itatafsiri katika mstari uliosawa kwamba tafsiri ni nini, kama vile ambavyo imeitisha hiyo hati. Uh, asanteni sa -sa sana. Basi tuelekee katika suala lingine. Uh, wiki hii tumeshuhudia waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken akifanya ziara ya Ethiopia, e, pamoja na taifa la Niger, ambapo akiwa Niger ametangaza msaada wa zaidi ya dola milioni 160 kwa ajili ya kuzisaidia nchi za Sahel kukabiliana na wanamgambo wenye msimamo mkali. Mataifa hiyo, hayo yakumbukwe kwamba yamekuwa yakikabiliwa na wanamgambo ambao wamekuwa wakileta hali ya hatari kwa raia, lakini vilevile vile kwa serikali na kuondoa uthabiti lakini vilevile Anthony Blinken amesisitiza kwamba umuhimu wa kuwepo na programu mbalimbali za kusaidia vijana ambazo zitawaondolea ile hatari ya kuandikishwa na makundi haya. Lakini hayo yanatokea katika ziara hii wakati bado viongozi wa Marekani wamekuwa wakitiririka kuelekea katika mataifa mbalimbali mbali ya Afrika, na wadadisi wa mambo wanaeleza kwamba hii pengine ni kuenda kukabiliana na ushawishi unaokuwa wa taifa la China na taifa la Russia vile vilevile, ikumbuke vilevile makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris ameshatangaza ziara ya mataifa matatu ya Afrika baadaye mwezi huu, ambapo pia yanaelezwa kuwa kwa namna moja ama nyingine ni kukabiliana na hali hii. Je, hoja hili hii ambayo ipo hivi sasa kwamba Marekani sasa hivi eh, inatiririka sana kwenye bara la Afrika kwa sababu wanajua Rasia, wanajua Uchina wapo, lakini Marekani yenyewe inaendelea kusisitiza kwamba Afrika ni mdau uh, mzuri na ni mdau uh, muhimu katika maendeleo baina ya bara zima la Afrika na Marekani kiujumla, nyinyi kama wanahabari tukianza na uh, amini mgeni mnalipokea vipi hii hili juu ya hizi ziara za viongozi uh, wa ngazi ya juu kabisa wa Marekani? Nachoweza kusema hili ni kwamba mataifa makubwa yanashindana kiuchumi, na katika zama za sasa, kwa namna yoyote hawawezi kuiacha Afrika, na wanakuja Afrika, na kikubwa ni kwa kuangalia uh, wao watapata nini kutoka Afrika, ndicho wanachotazama sasa. Swali litakuwa kwetu, je, Afrika tunataka nini kutoka kwao? E, hilo ndilo ambalo linatazamwa kwa asilimia kubwa. Kwa hiyo naweza kusema kwamba mataifa hayo makubwa ikiwemo Marekani yamepita katika uh, changamoto kubwa ya uviko kumi na tisa iliyosambatisha kabisa uchumi wa mataifa hayo makubwa. Changamoto hiyo imepita, kwa hiyo kila mmoja hivi sasa anatafuta mbinu mpya, kwa hiyo wote wanajaribu kuimulika Afrika. Kwa hiyo naweza kusema kwamba inawezekana kabisa uh, Marekani inarudisha nguvu kubwa Afrika baada ya kuona China na Russia wakiwa na mkakati mkubwa uh, wa kuja uh, Afrika. Ikumbukwe pia waziri wa mambo ya nje wa Russia pia alipita hivi karibuni akifanya ziara katika nchi kadhaa kadhaa za Afrika na hata China wamekuwa na mkakati mkubwa wa nchi za Kiafrika na hata kusamehe baadhi ya mambo katika nchi za Afrika. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba sasa Marekani naye anatafuta nguvu kubwa, kujua kwamba Afrika ni turufu ya uchumi wa mataifa makubwa. Lakini jambo ambalo unaweza kulisema kwamba Afrika inabidi isimame, itumie nafasi hii ya kuonwa na kutembelewa na mataifa makubwa, kujizatiti na kuhakikisha kwamba mikataba na mahusiano yote wanaoingia na mataifa makubwa inakuwa na tija kubwa katika uh, inakuwa na maslahi ya Waafrika na maendeleo ya Afrika si tu kugeuzwa uwanja wa, wa mataifa makubwa kiuchumi na kuchukua rasilimali na wao wakibakia tu na vitu vidogo vidogo. Inabidi sasa na wenyewe Afrika ijipange na mataifa yake wajua wanaweza wakaingia mikataba ya, ya, ya namna gani inayotoshana nipe ni kupe. Roziga, kwa upande wako vipi unalichukulia swala hili? Um, na, kwanza kwanza kabisa niseme uh, hili swala lina lina lina sura zaidi ya moja na kwa zaidi, tunaweza naweza nikasema Waafrika tumekuwa tukichukulia mara nyingi ziara kama hizi kama uh, zinazokwenda kutengeneza ukurasa mpya ama kutengeneza sura mpya ambayo uh, ilikuwepo katika mahusiano ya kimataifa. Lakini kwa upande mwingine, naweza nikasema kwamba maamuzi kama haya yanatakiwa yana yaangaliwe katika kipimo ambacho tumekuwa tukikijenga kama Waafrika, kwamba Afrika kwa imeweka mfumo gani wa kuweza kuwa na taratibu zake maamuzi yake, na kuweza kuyatekeleza ikiwa ni, ni, pamoja na, na, kwa mfano naweza nikasema tuseme, uh, vision ya Afrika ya, ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu, utekelezaji wake ikiwa ni pamoja na kuwa na uhakika wa, uki, wa kiusalama uhakika wa, uh, wa, wa kiuchumi uhakika wa maisha bora kwa kwa Waafrika mara zote inatakiwa ipitie katika kuomba ruhusa kwa wanao e, wasapoti. Kwa hiyo hii inaiona katika hiyo picha zaidi kwamba kwa, kwa sasa hivi pia nam naona Ruzige simu yake hapo ime nam ya. Asante sana uh, Ruzige kwa maelezo hayo. Basi tuelekee sasa uh, nchini Kenya. Kenya hivi sasa inakabiliwa na hali ya mvutano wa kisiasa, hasa wimbi la maandamano ambalo limekuwa likiitishwa na waziri mkuu wa zamani na mgombea urais wa zamani wa taifa hilo, Bwana Raila Odinga, hali ambayo ameitangaza kwamba ni maandamano ya amani kupinga kile anachokiita hali ngumu ya maisha, na akishutumu serikali ya rais Dr. William Ruto kuhusika na hali hiyo. Hayo yakiendelea kumetokea na upinzani mbalimbali mbali kutoka kwa uh, wengine ambao wanaona kwamba maandamano haya ni kama vile kuleta hali ya tafurani, ilhali eh, rais huyo akiwa hana muda mrefu toka ingie madarakani na hivyo basi aachwe uh, atoe uh, nafasi ya kushughulikia matatizo ya Wakenya. Amini mgeni, nini ambacho nakiona kwenye maandamano haya? Je, unaona kwamba bwana Raila Udinga ana hoja ya maandamano au wale ambao wanamkosoa wana hoja ya msingi vile, vile? Nachoweza kusema ni kwamba anaweza akawa na hoja lakini si wakati wake. Sasa uh, serikali ya rais Ruto imeingia bado ikipanga mikakati na hata haijaweka safu vizuri na imeingia kipindi ambacho mataifa ya Afrika Mashariki ikiwemo ikiwemo Kenya yenyewe imekumbwa na changamoto ya mgogoro wa kiuchumi baada ya uviko kumi na tisa, lakini pia uh, Kenya ni miongoni mwa nchi zilizotangazwa kuwa na ukame mkubwa, na mpaka hii leo hali imekuwa uh, mbaya namna hiyo. Kwa hiyo uh, rais Ruto ameingia amekutana na changamoto hizo, ndo kwanza anajipanga kupunguza bei ya mbolea na kuweka mikakati na safu yake kufungua mashirikiano na mataifa ya nje ili kuona namna gani wanaweza wakasaidiana. Kwa hiyo mimi ninachoweza kusema kwa mtizamo tu wa kiuandishi, nilikuwa katika uchaguzi pia wa Kenya mwaka jana, ninachoweza kuona ni kwamba eh, ni, ni, ni aina ya ya, ya, ya siasa za kutafuta fursa za kusema changamoto zinampa mpinzani nini cha kusema, lakini naweza kusema kwamba wanaweza wakaingia katika siasa za mwafaka, wakakutana, wakakaa mezani, wakatoa nafasi kwa chama kilichokuwepo kilichopewa ridhaa kufanya kazi yake, lakini pia kutoa nafasi kwa wananchi kufanya kazi kwa sababu kuwashirikisha wananchi waingie barabarani wafanye maandamano hakutashusha bei ya unga, hakutashusha bei ya mafuta, kwa sababu tunajua changamoto nyingine ikiwemo bei ya mafuta ni kuanzia huko katika mataifa ya makubwa ambayo yanauza mafuta. Bei imepanda huko, ikija huko, hali inakuwa hivyo, na hali ya dunia iko hivyo. Kwa hiyo, naweza kusema kwamba uh, si wakati mwafaka sana wa maandamano, lakini yanaweza yakatumika kueleza hisia kwamba mambo Kenya hayajakaa sawa lakini yakaishia hapo na kutoa fursa kwa upande wa pili kujibu kwamba tunafanya nini. Kwa hiyo unaweza kusema kwamba kuna pande mbili, kuna unaweza wakayatazama kwa hivyo, lakini upande wa pili wanaoamini demokrasia wanaweza kusema kwamba ni mlango wa kumruhusu mwenzako wa kuonyeshe kuna changamoto gani, na wewe unaweza ukatumia fursa hiyo hiyo kujibu zile changamoto. Kwa hiyo ipo mitazamo miwili ambayo yote ni sawia, ikitumika vizuri inaweza kuhakikisha kwamba siasa zinafanya kazi yake. Roziga, kwa hali ya kisiasa ya Kenya ya maandamano ambayo yanaitishwa na bwana Raila Odinga, unaona kwamba yana msingi au kwa namna moja manyingine inabidi kidogo watoe fursa kwa rais mpya huyo aliyepo arekebishe mambo ambayo yamekuwa ikikabili Kenya. Nafikiri niseme ni, ni, ni, ni tu kweli. Uh, inanionyesha ni kwa kiasi gani wanasiasa wa Afrika wanawachukulia wapiga kura wao kiuhalisia, yaani, na inaniuma sana inapotokea, uh, maandamano kama hayo yanaitishwa na unaona kweli wa kuna watu ambao wameitikia kwa sababu raisi ndo kwanza amechaguliwa kweli mazingira ya kuchaguliwa kwake na kila kitu, una haki ya kuchallenge. Lakini leo hauji katika masuala ya kuchallenge mazingira ya kuchaguliwa, bado unazungumzia utendaji wa rais huyo ambaye hajamaliza hata mwaka, hajamaliza hata miezi sita ya kuonyesha nini anachokiweza. Ni jambo ambalo kwa kweli inatia huruma, linatia linaumiza moyo kwamba U, u, u, kiongozi ambaye anazungumzia kuwapenda wananchi anataka kuwapeleka kwenye maandamano ambayo anaweza pia hata yakahatarisha maisha yao, kwa sababu ambazo mimi naona kwa kweli hazina mashiko kwa sasa hivi. Sio si, kwamba nasema kwamba anayempinga ni mtakatifu au amefanya mazuri, kwa hiyo anamsingizia, lakini katika kipindi hiki ambacho tunaweza tukasema, tutoe muda tuangalie utawala huu na mwelekeo gani, na hii haisaidii chochote kwa historia tunayojua ya Afrika haiwezi kufanya mabadiliko yote katika uongozi. Kwa hiyo naona ni kuwapelekesha tu wananchi buta, na jambo hili linaweza likawa linachangia kwa kiasi fulani kuonyesha picha ya kiongozi anavyowachukulia wapiga kura wake kwamba ni wajinga na hawafikiri hivi hivi. Naam, asante sana. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alifanya ziara kwenda katika taifa la Afrika Kusini na kukutana na mwenyeji wake Rais Cyril Ramaphosa ambapo mengi waliozungumzia ni kuendeleza uhusiano wa taifa hilo la Afrika Kusini na Tanzania uhusiano wajadi huu ambao ulianza toka enzi ya ukombozi wa bara la Afrika, hasa kusini mwa Afrika, ambapo Tanzania ilikuwa ni mwenyeji wa wapigania uhuru wengi wa Afrika kusini na mataifa mengine ya kusini mwa Afrika. Lakini makubwa ambayo yamegusiwa ni ushirika wa kibiashara, kitamaduni, vilevile maswala ya ulinzi, na pia wakagusia swala ambalo linaendelea la mwanachama wa Afrika mashariki na vilevile vile, uh, jumuiya ya kusini mwa Afrika. Yani, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo hivi sasa inakabiliwa na hali ya usalama. Je, ziara hii inaweza kuwaleta mabadiliko yoyote ya yale ambayo yanaendelea hivi sasa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa kwenye suala la usalama? Tukianza na roziga na, a, na, nafikiri na, ni wakati mzuri kwa jumuia ya mataifa ya kusini mwa Afrika Sadec, kupitia ku, ku, ku, kwa kina na kuangalia mwanachama, wa, mwanachama wao anapitia yepi na kuangalia jinsi ya kutoa mchango wao kuyatatua kwa sababu, hii jumuiya hii ambayo uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa mwanachama kwa miaka mingi sana, imekuwa na mgawanyiko pia katika mtazamo kuhusu namna ambavyo uh, suluhisho inaweza kupatikana kwa mgogoro uh, wa kiusalama ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo uh, kufanyika mkutano huu na kufanyika katika ardhi ya taifa hili kwanza inaweza ikachangia kwa kiasi kikubwa we wao kujionea picha, lakini si imani kidogo, inakuwa ndoa, kwa sababu taifa ni kubwa. Taifa ni kubwa na mkutano unafanyika Kinshasa, mahali ambapo wengi wao hadithi wanazozisikia kuhusu eh, yanayojiri Kivu ya Kusini, eneo la Kivu kwa ujumla ni stori tu ambayo kwao haiwafikii vilivyo. Kwa hiyo na wasiwasi kwamba inawezekana ikawa ni majadiliano tu ambayo yataishia me mezani. Lakini pili, kumbuka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaenda kwenye uchaguzi. Kwa hiyo uh, Jumuiya ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika sadek uh, inaweza ikatoa mchango kwa namna moja ama nyingine kuendeshwa kwa uchaguzi huu kwa haki na kidemokrasia na kupatikana kiongozi ambaye anaweza akatoa suluhisho kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa wakati huu. Vipi amini, mgeni Kinachowezekana ni kwamba mambo yote huanza kwa kuzungumza. Uh, taifa la Tanzania na Afrika Kusini ni mataifa yenye nguvu na ushawishi na yenye diplomasia ya aina yake, na yote yana nguvu kubwa katika kushawishi uh, amani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini yanayozungumzwa na yatakayotokea ni vitu viwili tofauti. Uh, Wakongo wenyewe wana nafasi ya kuamua kwamba sasa, uh, tutumie rasilimali zetu wenyewe tufanye mageuzi makubwa na tuondoe vurugu zilizokuwepo sema kwamba ni hatua mojawapo na mito imetolewa na itaendelea kutolewa, lakini uh, hili liko mikononi mwa viongozi uh, na makundi yanayohasimiana ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuamua amani ya Kongo, lakini pia Uh, taasisi zinazozunguka ama nchi zinazoizunguka Kongo na zenyewe zina nguvu kubwa ya kukutana kusema, mm, majirani zetu, sasa ni wakati wa nini, kutulia na kuiga majirani ambao na wenyewe walikuwa na changamoto kadhaa katika miaka ya nyuma na wameamua sasa kutulia, wakapiga hatua wa kubwa. Tunakumbuka Rwanda ilipitia changamoto kubwa, lakini Rwanda hivi sasa ni miongoni mwa nchi zinazopigiwa mfano Afrika, japo kuna changamoto zake, lakini walau kuna utulivu wa kitaasisi unauona. Kwa hiyo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wenyewe inaweza ikaamua, watapigana mpaka lini? Wataendelea kuona vifo mpaka lini? Wakati umefika sasa kwa taifa tajiri la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sasa wa Kongo waanze kuvuna matokeo ya rasilimali zao na uchumi mkubwa kwa. Unaweza kusema kwamba ni, ni, ni, ni mkutano muhimu baina ya Rais Samia Suluhu Hassan na Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, ambayo inaweza kuwa ni turufu ya ushawishi mkubwa wa viongozi wengine dhidi ya amani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nichukue nafasi hii ni kukaribishe Ruzige, huu utuelezi mkutano ambao ulifanyika uh, Kigali Rwanda, wa shirikisho la kabumbu ulimwenguni FIFA, ambapo umemteua tena Gianni ee, Infantino kuwa raisi wa FIFA kwa kipindi kingine tena. Labda hii hi ina tafsiri gani kwa Rwanda, lakini kwa Afrika na na, na wapenda soka wa Afrika kiujumla, Infantino kuchaguliwa kwake haikuwa surprise, na pili, hakuna ambaye alishkurishwa na kurudisha na kudi pake madarakani kwa sababu alikuwa ni mgombea pekee, lakini pia Uh, kufanyika kwa mkutano huu katika jiji la Kigali ni picha nyingine ya mtazamo alionao Infantino katika kuhakikisha kwamba anaendeleza soka la Afrika kwa ujumla, kwa sababu uh, tunapozungumzia kiukanda, mkutano kama huu kufanyika katika nchi kama hii no. ni jambo ambalo naweza nikasema linatoa inatoa picha nzuri ya, ya, ya yeye kuchaguliwa kwake na shura aliyopata, sababu hata katika hotuba yake alizungumzia uafrika wake akasema, mimi nichukulieni kama mwafrika mwenzenu. Kwa hiyo naweza nikasema ni jambo zuri ambalo limewekezwa pia pesa nyingi. Tunazungumzia Rwanda inaweza ikatumia zaidi ya bilioni sita lakini no. imetoa zaidi ya bilioni so no. mia. Kwa hiyo nawezekana ikawa uwekezaji mzuri kwenye soka la Afrika. Asante As sana Emmanuel ah, Masantura E, Ruziga kutoka kule Kigali nchini Rwanda, hali kadhalika Amini mgeni kutoka kule nchini Tanzania. Na kwa hayo basi, ndo tunakamilisha hili jukwaa la wanahabari e, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo nawaambia shukran za dhati kwa kuwa nami.