Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ikiwa ni tarehe 20 ya mwezi wa tatu kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu. Tunakukaribisha katika VOA Express. Mambo ni mengi leo hii hapa e, tukigusia namna gani juhudi zinazofanywa kumkomboa mwanamke, lakini wakati huo huo hizo e, juhudi zinaweza zikafanya watoto wa kiume nao wakazembea. Tutaangazia uh, swala hili kwamba, je, zile juhudi ambazo zimekuwa zikifanyika kwa miaka mingi kumwezesha mwanamke e, kufanya yale ambayo wengi walidhani kwamba ni ya kiume tu imefikia vipi siku peke yangu ndani ya matangazo ya vo express. Mimi naitwa Idi Ligongo nitakuwa na, na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Hali kadhalika tutaungana na vijana huko Kenya kujua kile ambacho kimewachochea kuingia katika mitaa ya jiji la Nairobi na kwingineko haswa. Hali kadhalika kipengele kile cha swali la leo, tumekuuliza kimbunga Fredi ni kiashirio cha mabadiliko ya hali ya hewa. Je, serikali yako imekutayarisha vipi kukabiliana na hali hiyo? Vilevile tutakuwa na kipengele kile, kile cha baraza hiyo ilikuwa ni swali la leo barazani, lakini vilevile vile, kuna fursa nyingine ya msikilizaji kuweza mm -hmm, kutoa maoni yake, lakini tutaangazia pia uh, swala la michezo unajua, mm -hmm, uh, kule Tanzania limetokea jambo kubwa kwelikweli kwa timu mbili zile za Yanga na, na, na Simba. Sasa tunataka kuangalia, je, mafanikio haya yanachochea vipi mafanikio kwa timu nyingine za ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Tutaangazia swala hili bila kusahau habari muhimu za dunia, lakini naam, kwanza tuanzie wa pili. Naam, sasa mkamiti, kumekuwa na juhudi mbalimbali kwa miaka mingi sana za kumkomboa e, mtoto wa kike ili kufikia mafanikio na kuingia hata kwenye zile kada ama kazi e, ambazo miaka mingi zilikuwa zikionekana kama ni za wanaume tu. Juhudi hizo wadau wengi wanasema kwamba zimefanikiwa, eh, kwa kiwango kikubwa eh, lakini vilevile vile bado wanaeleza wasiwasi. Hapa nimezungumza na Daktari Neema Mturo kutoka chuo kikuu cha Makumira kule nchini Tanzania, ambacho kinapatikana katika jiji eh, la Arusha. Nikataka kujua yeye anaona yale mafanikio je, yamefikiwa inavyostahiki. Hizi juhudi zimefanikiwa kwa kiasi kikubwa sana kwa sababu mimi wakati nakuwa nilikuwa ninaona baadhi ya vitu wanatakiwa kuvifanya wanaume mwanamke atakiwe kuvifanya, lakini kadi siku zinavyozidi kwenda naona wanawake wamejitoa kufanya zile kazi ambazo huenda yaani katika hali ya kawaida hatukutegemea na wamekuwa wakileta mafanikio makubwa sana. Naona wanawake wengi pia wameingia katika siasa wanagombea nafasi kubwa sana huko kwenye siasa. Naona pia wanawake ukienda katika sekta mbalimbali zikiwa sekta za kibiashara, zikiwa sekta za masuala ya sayansi na teknolojia, tunakuta wanawake wako mbele na tunaona marubani wengi sasa hivi wanawake, imekuwa tofauti tofauti kubwa, na baada ya kuona wanawake wengi sana wanafanya mambo makubwa. Kwa hiyo na wanawake pia wamejitambua, na wenyewe wanapambana. Lakini daktari, wapo wadau wengine wanaeleza kwamba juhudi hizi sasa zimekuwa kama vile zimemsahau mtoto wa kiume na kuna wasiwasi kwamba hali inaweza ikawa mbaya baadaye. Je, hoja hii wewe unakubaliana nayo? Hilo linakubaliana nalo ndugu mtangazaji, kwa sababu ukiangalia hata hayo mashirika anayotetea haki, mengi anatetea ya haki za watoto wa kike. Ukiona anatetea haki zingine, ni haki za mtoto. Kwa hiyo mwanaume anatetea akiwa mdogo kabisa, chini labda ya miaka kumi na tano, lakini akisha kuwa huko juu, hana thamani tena katika jamii. Kwa hiyo kwamba huko mbele tunakokwenda, tutapata wanaume ambao pia hata katika kazi wanaweza kawa wazembe, hata katika malezi wanaweza kawa wazembe, kwa sababu tumeweka kipaumbele, hata mashirika mali yameweka kipaumbele kwa wanawake. Wamewazaa hawa watoto wa kiume, hawa watoto wa kiume bado wataendelea kuwa ni watu ambao tunawategemea katika jamii, ni bado wataendelea kuwa baba, pamoja na kwamba hata huyu mwanamke atajibidisha kuwa kama mwanaume, lakini sasa jamii inatakia itambue mchango wa mwanaume pia, warudi pia kwa ajili ya hawa watoto. Tunaona mambo yanabadilika katika jamii, mambo mengi ya ajabu na yaka yanatokea kupitia wanaume pia. Sasa hao wanaume wamesauliwa, jamii sasa irudi hayo shirika mbalimbali ambayo yanamtetea mtoto wa kike yaje yamtetee na mtoto wa kiume. Hawa watoto wa kiume, hata huku mashuleni hali si nzuri, waje watetewe na wenyewe pia. Naam, umesikia mkamiti mambo na kweli haya. Watu wanawangalini nyinyi tu wanawake Ubu, hapo baadaye <laughs> tukajikuta kwamba, eh, kila kitu kinafanywa na mwanamke, ikaja ikageuka kwamba sasa hivi zinaonekana kama vile kina mama ndio wengi, hawapo katika hizi fani mbali mbalimbali, mm -hmm. Sasa isije katokea baadaye, mm -hmm. ni wanawake watupu eh, ukienda sijui kwa fundi, ukienda kwa nani, ni wanawake watupu, wanaume wamekaa tu baba, vijiweni au mabarazani na wenyewe wanasikiliza tana. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Haya yote anapata ndani ya VOA Express. Basi msikilize Inos B akishirikiana na Zuchu anakuambia kiss Basi inos b na zuchi wanakuambia kis, ndiyo mambo yanavyokwenda. Hivyo tunaenda katika stori inayofuata ni katika nchi ya Kenya, ardhi ya Kenya. Leo mambo sio shwari idi, mm -hmm. Kwani mpaka hivi tunavyozungumza inasemekana uh, takriban watu ishirini na mbili wamekamatwa wakati um, wa maandamano yaliyoandaliwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga na wenzake wa muungano wa kisiasa wa Azimio la Umoja huko nchini Kenya, lakini maandamano hayo yanaonekana kuwahusisha vijana wengi hasa ambao ndio katika picha za mitandao ya kijamii na kwingineko wanaonekana wakiwa katika harakati za hapa na pale e wakidai kwamba ni wanafanya hivyo kutokana na kupanda kwa gharama ya maisha. Sasa, kwenye laini ya simu hapa tunaye David Ngumbao, ni mmoja wa vijana huko nchini Kenya. David, habari za wakati huu hey. Shukran kwa kujiunga nasi katika VOA Express. Hivi sasa tunafahamu kwamba maandamano huko Kenya yanaendelea ambayo yamehusisha vijana wengi wanaonekana katika picha, lakini uh, ni vijana kujitokeza kwao na kauli hii inayoenda ya kudai kwamba kupanda kwa gharama ya maisha uh, na kutaka jambo fulani lifanyike katika serikali ya William Ruto. Je, vijana hawa wanafanya hivi kutoka moyoni mwao, nyinyi mnavyojiona, au ni kitu ambacho kimechochewa na siasa zinazoendelea hapo Kenya? Naam, kwa kweli maandamano haya yanakuja wakati Kenya iko katika hali tete ya kiuchumi, na pamoja na hayo ni kwamba hawa vijana ambao wamejitokeza kwa mamia, kwa maelfu barabarani jijini Nairobi hasa hasa na jijini Kisumu. Uh, moja kwa moja huwezi ukasema wamesukumwa kutoka moyoni, lakini jambo ambalo linajidhihirisha ni kwamba suala hili la maandamano limesukumwa kisiasa, kwa sababu ukitazama na ukisikiliza eh, zile kauli zinazotolewa na kinara wa upinzani Raila Odinga ni kwamba suala kuu linalochochea maandamano haya sio kupanda kwa gharama ya maisha yapo. Kwa, uh, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mtazamo fulani, kuna um, kauli hiyo kwa umbali kidogo kikubwa opindani, ila kikubwa anacholilia kiongozi huyu wa upinzani Raila Odinga anasema kwamba yeye aliporwa ushindi wake wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka uliopita, na hili ndio limekuwa changizo kubwa sana hata kama wale ambao wameweza kutazama runinga za taifa wameona kwamba katika maelezo yake alipokuwa akielekea katika eneo lile kubwa la hatma ya maandamano, amekuwa akisimama na akihutubia watu akisema kwamba mimi nataka sava zifungulie kwa sababu bado ninaamini kwamba sikutendewa haki hata na mahakama ya upeo. Uh, kwa hiyo hili jambo kwa namna moja linasikitisha kuona kwamba linakuja kipindi ambapo so Kenya inahitaji utulivu wa hali ya juu kwa ajili ya kuujenga upya uchumi ambao umeporomoka, na ukiangalia uh, kwa serikali ya awamu ya sasa ambao ni awamu ya tano inasema kwamba wao wanirithi uchumi uliokuwa ume- tayari umeshamalizwa na awamu ile ya nne iliyotoka. Kwa hiyo imekuwa ni mchezo wa kunyosheana kidole cha lawama hapa na, na pale, lakini kikubwa mwananchi anachohitaji nchini Kenya kwa sasa hivi ni utulivu, uh, ili kuona kwamba uchumi unajengwa upya uchumi unajengwa upya, kando na haya maandamano ambayo yanaendelea yana kushuhudiwa kushuhudiwa hii leo. David, uh, ukiwa wewe ni mmoja kati ya vijana, unadhani ni sahihi kusema kwamba uh, vijana Kenya hivi sasa wanatumika uh, kisiasa katika katika uh, kuimarisha uh, ajenda za wanasiasa wa upinzani nchini Kenya? Sio sasa tu, vijana nchini Kenya wamekuwa wakitumika sana, na ndio maana unaona hata katika machafuko yale ya baada ya uchaguzi wengi wa watu waliopoteza maisha, wengi wa watu waliojeruhiwa walikuwa ni vijana. Na sio kwamba hawa wanasiasa wanawapenda sana vijana, ni imani tu kwamba vijana wana nguvu na wao hawajali lolote wanapohitajika, wanapo, wanapo wao wanajitoa hata kama labda ni kwa shilingi mia tano e, za Kenya ambazo kwa uchumi wa sasa ni pesa kidogo sana, wao wapo tayari kujitolea kwenda kupambana na askari kwenda kurushiana mawe na askari polisi, jambo ambalo kwa namna moja na nyingine linahatarisha zaidi hata maisha yao, badala ya kujenga maisha yao. Tunaamini kwamba katika ukanda wa Afrika Mashariki, vijana ni nguvu kazi ya taifa, lakini kwa nchi ya Kenya hili kwa namna moja na nyingine linaonekana kukosa maana, kwa sababu aghalabu ma, panapotokea ajenda hizi za maandamano vijana ndo huwekwa mstari wa mbele kwa ajili ya kufanya vitu uh, ambavyo hata wao wenyewe baada ya yote hayo hugundua kwamba mara nyingi vimewaathiri uh, kwa namna hasi, badala ya kuwaathiri kwa namna uh, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa namna ile ambayo inahitajika. Shukran sana David Ngumbao kutoka Kenya, ukiwa ni mmoja kati ya vijana, ukielezea mtazamo wako kuhusiana na maandamano yanayoendelea katika ardhi ya Kenya, yaliyoandaliwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga na wenzake wa muungano wa kisiasa wa Azimio la Umoja. Hii ni VOA Express, ka tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. Vyombo vya usalama vya Afrika Kusini vinasema kuwa watu 87 wamekamatwa nchini kote katika muda wa saa 12 zilizopita kutokana na ghasia zilizotokea kabla ya maandamano yaliyopangwa na chama cha Marxist Economic Freedom, uh, Fighters, EFM. Chama cha EFF kimetoa wito wa kusitishwa kwa shughuli kitaifa kupinga kukatika kwa umeme na kumtaka Rais Cyril Ramaphosa ajiuzulu wafuasi wengi wa chama hicho ni watu masikini na wafanyakazi weusi wa Afrika Kusini ambao wanahisi wameachwa nje ya ustawi wa nchi tangu chama tawala cha African National Congress, ANC, kilipomaliza utawala wa weupe walio wachache mwaka 1994. Polisi wa kutuliza ghasia nchini Kenya walirusha gesi ya kutoa machozi Jumatatu kwa watawanya waandamanaji waliokusanyika mjini Nairobi na kwingineko nchini humo kwa maandamano yaliyoitishwa na kiongozi wa upinzani kupinga kupanda kwa gharama ya maisha kumtaka rais William Ruto na utawala wake kuondoka mamlakani na kupinga mchakato unaoendelea wa uteuzi wa makamishna wa tume ya uchaguzi na mipaka kati ya mengine. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba takriban watu ishirini na wawili wakiwemo wa wabunge walikamatwa kwa kushiriki maandamano hayo ambayo yaliharamishwa na polisi. Siku ya Jumapili waandamanaji pia waliorushia mawe polisi wa kupambana na ghasia nje ya ofisi za serikali katika mji mkuu. Mawaziri wa mambo ya nje na ulinzi wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya wanakutana leo Jumatatu mjini Brussels, Ubelgiji, wakiendelea na mchakato wa kukamilisha mpango mpana wa kuipatia Ukraine silaha na kuongeza silaha zao wenyewe. Pendekezo hilo la takriban dola bilioni mbili pia linajumuisha mpango wa kuongeza uzalishaji wa silaha kwa EU ili kupata vifaa bora vya muda mrefu. Maafisa wa Ukraine wamesisitiza haja ya msaada zaidi wa silaha kutoka kwa washirika wa Magharibi wakati Ukraine ikipambana e, dhidi ya uvamizi wa Rusia ulioanza zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amewahimiza wanachama kuidhinisha mpango huo, akisema Ukraine inahitaji silaha zaidi za kivita kuwasilishwa kwa haraka amu. Rais wa Rusia Vladimir Putin na mwenzake wa China Xi Jinping walitarajiwa kuijadili mapendekezo ya Beijing kwa Rusia kusitisha mapigano nchini Ukraine wakati kiongozi huyo wa China akiwasili Jumatatu kwa ziara ya kihistoria mjini Moscow. China imetaka kujionyesha kama nchi isiyoegemea upande wowote katika mzozo wa Ukraine, lakini Washington imeishutumu Beijing kwa kudhamiria kuiuzia silaha Moscow, madai ambayo China imekanusha vikali. Ziara hiyo ya siku ya shii pia inatumika kama ishara ya kumuunga mkono Putin aliyetengwa kimataifa, siku chache baada ya mahakama ya uhalifu wa kivita kutoa hati ya kukamatwa kwake kwa tuhuma za kuwateka watoto wa Ukraine kinyume cha sheria. Basi muje kata akifuani mwangu, nitakuliwaza na nitakesha nikikulinda ukila Basi namna hiyo, Otile Brown ikishirikiana na Ruby One Call. Ndivyo mambo yanavyokwenda. Tunasukuma gurudumu la VOA Express mpaka katika kipengele cha Barazani. Leo Jumatatu ni siku ya furaha duniani. Je, kitu gani kinachosababisha uwe na furaha ama ukose furaha? Idi Ligongo, leo na furaha? Ah, mi na furaha hata e, mm. kama haiji nailazimisha, na ilazimisha. <laughs> <laughs> Ah, ilazimisha. Unanikumbusha kuna wimbo wa zamani mm. uliumbwa, uliimbwa mm. na Lady JD mm. anasema, anailazimisha furaha ndani ya roho, ndivyo <laughs> <laughs> yeah. inavyotakiwa kufanyika <laughs> Haya basi, tukianza kusoma maoni hapa tunayo lukuki na inabidi tu kwa siku ya leo mm. tuyasome, manake tukikaribisha simu, basi haya maoni hatutaweza kuyasoma manake mm -hmm. ni mengi mno haya. Anaanza huyu Asembo Salvia, anasema kinachonifanya, kinachomfanya yeye awe na wakose furaha ni serikali yake mm -hmm. inavyoshindwa kusimamia masilahi ya wananchi wake wanaofanya kazi kwenye makampuni binafsi, lakini hajasema uh, yuko nchi gani huyu hapa ninaye Athamani Awazi, yeye anatokea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema kwamba vita vya Kongo DRC hatujui lini vitaisha. Nafikiri hili ni jambo ambalo linamkosesha yeye e, furaha. Elia Kaovela yeye anasema kwamba mara tunaona Kenya raia anataka kutumika, uh, kupanga vurugu, viongozi wa dini wanakaa kimya, hilo ndio jambo linalomkosesha furaha. Huyu hapa anaitwa nako uanako, anasema yeye furaha yake ni kuwa karibu na Mungu. Eh, hayo mengine eh, anajua atafanya yeye sawasawa. Bushu Bikanya Jonas yeye anapatikana huko DRC anasema kwamba aa, umoja wa Ulaya na kwingineko wanawatatiza wakongomani wakija na haja za kueleza kwamba watakabiliana na vita, lakini hali bado iko pale pale. Huyu hapa ni Julius C. Pinches, anakwambia yeye furaha yake e, ni kuwa na mpenzi wa maisha yake eh, ameweka ah, tena hashtag Christine <laughs> <laughs> ali hani yeye hajasema anapatikana wapi, lakini anasema kinachompa furaha ndani ya moyo wake ni imani yake ya dini, lakini hajasema ni dhehebu uh, gani, lakini amesema mm -hmm. imani ya dini yake aliyokuwa nayo anaipenda anaikumbatia na ndio inayompa furaha ndani ya moyo wake. Haya ma, mambo ndo hivyo basi, moja kwa moja tuelekee kwenye eh, mambo ya burudani ya muziki hivi sasa eh, Ka, na kabla ya kwenda kwenye muziki um, labda pia tumshukuru Eugenie Aroji um, um, kwa mchango wake Enoki Kibi Koechi Salum Porogomi Jezi Bahati Lusambo Elia Kaovela Rafael Kalunga Claris A mm -hmm. Shukrani sana kwa mchango wako ni baadhi tu ya wale ambao wamechangia katika barazani. Naam, sasa tuelekee katika burudani ya muziki kama nilivyokueleza hapo eh, B2K B2K eh, haiwezekani. Sikiliza ngoma hii alafu tukirejea tena tutaangalia mambo mengine muhimu ndani ya VOA Express kama unajiunga nasi hivi sasa. wa ushauri siku ya leo unajua Idi Ligongo um, mm -hmm. Vijana wamekuwa wakifanya maandamano katika um, baadhi ya nchi, hata huko Afrika Kusini. Leo hii pia kulikuwa kuna maandamano huko eh, mashariki mwa Johannesburg, katika mji wa Alexandra na Tembisa pia mm -hmm. Kulikuwa kuna maandamano, vijana wakidai uh, suala hili la kukatika umeme Afrika Kusini liangaliwe kwa kina, lakini Kenya, kama tulivyozungumza muda mfupi uliopita, nako pia hali siyo shwari. Vijana ndio wametanda kwenye mitaa wakidai uh, serikali ya Ruto ifanye ifanyalo kunusuru kuongezeka kwa gharama za maisha. Sasa basi, hapa tunaye Francis Wangome, yeye anatoa ushauri kwa vijana wa Kenya kwamba, anasema hata kama wanafanya maandamano basi wafanye maandamano kwa kufuata sheria za nchi. Zinasema nini? Maandamano yameruhusiwa, watumie diplomasia ya kudai haki zao badala ya kuingia mitaani na kuanza kurushiana mawe na polisi wa serikali. Hivi ndivyo wanavyoeleza. E, katika masuala ambayo yamejitokeza katika taifa la Kenya kama vile maandamano, ningeweza kuwashauri vijana waweze, wanapokuwa na malalamiko kuhusu jambo fulani, kama ni ukosefu wa kazi, waweze kutumia njia za kidiplomasia e, licha ya kwamba e, hata kama wanaathiriwa na mambo mengi zaidi ya kimatatizo, wasiweze kujihusisha na masuala ya uhalifu ama kuharibu mali, kwa sababu hiyo njia haitawafaa kwa njia yoyote. Kwa hivyo ninawashauri wanapofanya njia hiyo, kama ni maandamano, yawe maandamano ya amani. Ehe, tunawashauri pia katika siku zijazo waepuke kurusha mawe, kufanya fujo. Lakini kama ni ushauri, kama ni kutetea haki zao, waitetee kwa njia ambayo inayofaa. Subira ni muhimu zaidi kwa sababu eh, eh, tusema kwa mfano serikali kama, kama sasa taifa la Kenya kwamba eh, serikali mpya ina miezi sita tu. Huyu ni mtoto ambaye amezaliwa kwa siku chache, na ingekuwa wa, wawe na subira ili mikakati ya serikali hiyo imefanywa kwa muda eh. Kwa katika upande wa serikali tunaomba waweze kuweka mikakati ambayo ni ya kidiplomasia na njia iliyo rahisi zaidi kuweza kuwafikia uh, vijana ama wananchi, kwa njia iliyo rahisi zaidi, kwa sababu wakati mwingine inakuwa ni muhali zaidi uh, kwa vijana kuweza uh, kuwasilisha kwa, malalamiko yao kupitia uh, kufikia ofisi za serikali kwa sababu ya vikwazo ambavyo vimewekwa, kwa hivyo wajaribu kuweka njia ambayo ni ya sawa zaidi ya kuweza kwa wale kue, kue, vijana ili waweze kuona kwamba yule mtu ambaye anaweza kuwasikiliza kwa, kwa urahisi, na aidha pia wakisikiliza malalamiko yao waweze kuyatekeleza na mambo hayo yaweze kuonekana kwamba yameweza kuwafikiwa e, badala ya ya kutoa eh, ahadi hewa. Kwa hivyo ingekuwa bora zaidi ikiwa serikali itabuni mikakati ya mashauriano. Hata hivyo sio kwa vijana peke yake, hata viongozi wa kisiasa, kwa njia moja au nyingine, ambao ni njia bora zaidi. Shukrani sana Francis Wongome kwa ushauri wako kwa vijana huko nchini Kenya, ambao wako mtaani hivi sasa wakidai swala lile la ongezeko la gharama ya maisha nchini Kenya, serikali ya Ruto ifanye kitu fulani ili waweze kupata nafuu ya ukali wa maisha. Naam, sasa moja kwa moja tuelekee katika yale ambayo yanavuma katika mitandao ya kijamii mkamiti kibayasi. Shughuli iliyopo kubwa hivi sasa. E, ni hatua ya timu mbili za Tanzania yani Simba Sports Club e, wekundu wa Msimbazi, na Dar Young Africans e, maarufu kabisa kama Yanga timu hizi zote mbili zimefuzu kuelekea hatua ya robo fainali. ya Simba kwa upande wao ni klabu bingwa Afrika, Yanga kombe la shirikisho Afrika, makombe makubwa kabisa kwa vilabu ndani ya bara la Afrika. Ikumbukwe Rais Samia Suluhu Hassan amekuwa akiahidi e, shilingi za kitanzania milioni tano kwa goli. Sasa Simba wenyewe wakampiga Horoya wiki nzima yaani kuanzia Jumatatu mpaka Jumapili, jumla ya goli saba na wakajivunia milioni thelathini na tano. Yanga yenyewe ikaifunga e, timu hao ya Montasiri Monta ya kule Tunisia kwa jumla ya goli mbili kwa bila, na kujivunia hizo milioni kumi. Lakini kikubwa ni kwamba zimefuzu e, na kuifanya Tanzania kupanda katika viwango vya michezo barani Afrika na kufikia nambari saba. E, kwa hiyo hilo ni, ni jambo moja ambalo linavuma kwelikweli. Lakini kingine ambacho tukikiangalia kinavuma bado ni kuhusiana na maandamano ambayo yanaendelea e, karibu miji mingi tu na nchi nyingi ulimwenguni juu ya hali ngumu ya maisha. Sio Kenya tu peke yake, kumegusia Afrika Kusini e, lakini vilevile vile kule Ufaransa e, wako pia watu wanaandamana. Ni ma, ma, mambo ambayo kwa kweli yana Uh, fikirisha sana sasa. Tuangalie swali so letu la leo tuliuliza, kimbunga Fredi ni kiashirio cha mabadiliko ya hali ya hewa, je, serikali yako imekutayarisha vipi kukabiliana na hali hiyo? Basi Elisha Daniel Maduhu yeye, yeah, anasema anapatikana Bariadi, Tanzania. Ameandika kusema kweli hakuna elimu yoyote, labda la, siku Mungu ametuacha na janga hili likatokea, hapo ndio serikali italeta elimu, ila kwa sasa hakuna tukamilishe matangazo ya VOA Express. Mimi naitwa Idi Ligongo, nilikuwa na Mkamiti Kibayasi, upande wa pili ni Aida Isa alikuwa akisababisha haya mambo, lakini msimamizi wa matangazo ni Abdu Shakur Abud kutoka Washington. Shukran kwa kuwa nasi na usikose kuwa nasi hapo kesho katika sehemu nyingine ya VOA Express.