Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya yanaanza hivi sasa Leo ikiwa ni Jumatatu, Machi 20 mwaka huu wa 2023 yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. <muchas> Ripoti tulizo nazo wakati huu ni kwamba maandamano huko Kenya yaliyoandaliwa na kinara upinzani Raila Odinga yamedhibitiwa na polisi huko, Odinga akitoa wito zaidi dhidi ya serikali ya Ruto. Wakenya wanataka haki, Wakenya wanataka chakula, wkena wanataka maji, wanataka elimu na kwingineko, watetezi wa haki za binadamu pamoja na wanasheria nchini Tanzania wameikosoa sheria ya ugaidi nchini Tanzania, wakieleza imejaa mapungufu. Nam, basi baadaye kidogo tutakuwa naye BMJ Muridhi katika habari muhimu za dunia, lakini kwanza tuelekee huko Kenya ambapo polisi hii leo wamelazimika kurusha gesi ya kutoa machozi na kutumia magari ya maji kutawanya mamia ya waandamanaji wa upinzani walioingia katika mitaa ya jiji kuu la Kenya Nairobi, kulalamika gharama ya juu ya maisha na uchaguzi wanaosema haukuwa halali. Maandamano hayo yaliyoitishwa na kiongozi wa upinzani nchini humo Raila Odinga yananuia kuishinikiza serikali kukabiliana na ugumu wa ufikiaji wa gharama za bidhaa za kimsingi na pia kumtaka Ruto na utawala wake kuondoka madarakani. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi. <tos> <tos> katika jiji kuu la Kenya Nairobi, kama ilivyokuwa katika miji mingine kama vile Kisumu, Mombasa, Migori, Homa Bay, Nakuru, Siaya, Kakamega, Kitale, mamia ya waandamanaji wa upinzani walipuuza tahadhari ya polisi iliyoharamisha maandamano ya aina yoyote baada ya kuyataja kuwa haramu. <coughs> mamia ya wa waandamanaji hao waliokuwa wamepanga kuandamana katika barabara kuu za jiji la Nairobi walitawanywa kwa gesi za kutoza machozi na maafisa wa polisi, muda mchache tu baada ya Raila Odinga, Kalonzo Musyoka na Martha Karua pamoja na viongozi wengine wa upinzani kuondoka hoteli ya kifahari ya Serena kwenye barabara ya Kenyatta jijini Nairobi. Lengo la bwana Odinga kufikia ukumbi wa KICC katikati mwa jiji ulidhibitiwa na maafisa wa polisi waliojenga ukuta na kuzingira barabara za kuingia katikati mwa jiji kuu, ambako hapakuwa na shughuli yoyote, kando na makabiliano ya mara kwa mara yanayomethelishwa na mchezo wa paka na panya kati ya maafisa wa polisi na waandamanaji waliojaribu kuingia kwa lazima huku barabara ya Procession Way na Dennis Pritt za kuingia ikulu ya Nairobi zikibaki kuwa chini ya ulinzi mkali na vizuizi kadhaa vya polisi. No, no, no, no, no, no. Juhudi hizo zilipotibuliwa na gesi za kutoza machozi na magari ya polisi yaliyorusha maji kuwatawana waandamanaji hao wa upinzani. Odinga na msafara wake alilazimika kuwaelekeza waandamanaji katika mitaa ya Kamkunji, Isili na Madhare alikuwa wahutubia wafuasi wake hata licha ya mara kwa mara kurushiwa gesi za kutoza machozi hapa. Odinga akisisitiza kuwa Rais William Ruto hana chaguo jingine bali ni kutekeleza matakwa yao. Wakenya okay, wanataka haki. Wakenya okay, wanataka chakula. Wakenya okay, okay, wanataka maji, wanataka elimu. Odinga akitangaza kuwa kila Jumatatu atawaongoza wafuasi wake kufanya maandamano kushinikiza rais kuwasikiliza. kila Jumatatu utakuona mgomo utakuona maandamano. Je, ipi athari iliyopo kwenye uchumi wa Kenya kutokana na maandamano haya? Mchumi Charles Karisa anaeleza. Kwenye biashara wa kawaida hapati mapato, kwa hivyo ikiwa mapato hapatikani, unakuta kwamba hakuna income, kwa hivyo umaskini huenda kuongezeka, haswa ikiwa maandamano haya yataendelea kuzidi kuwa. Serikali pia inapoteza mapato, ukiangalia katika sekta ya ushuru make wafanyabiashara, ikiwa hufanyi biashara unakuta kwamba mapato hayapatikani. hadi kufikia saa kumi na mbili jioni za Afrika Mashariki na tukienda hewani, msafara wa Odinga ulikuwa unajaribu kutafuta njia mbadala za kujipenyeza katikati mwa jiji la Nairobi kwa mara nyingine, baada ya awamu ya kwanza kutibuka. <mulia> Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasomewa habari za dunia na BMJ Muriithi. Maelfu ya watu waliandamana katika miji mbalimbali mbali ya Afrika Kusini leo Jumatatu, wakimtaka rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa kujiuzulu kutokana na ukosefu wa nafasi za ajira na umeme, huku vikosi vya usalama vikilinda maduka makubwa na mitaa ili kuzuia vurugu na uporaji. Raia wa Afrika Kusini wamekasirishwa na kushindwa kwa chama tawala cha ANC kutoa huduma na kutengeneza nafasi za ajira Theluthi moja ya Waafrika Kusini wakiwa hawana kazi. Wachambuzi wanatarajia kupotea, kupoteza wingi wake wa wabunge kwa mara ya kwanza katika miongo mitatu katika uchaguzi wa kitaifa hapo mwakani. Awali usalama wa Afrika Kusini, vyombo vya usalama wa Afrika Kusini vilisema kwamba watu 87 walikuwa wamekamatwa kutokana na ghasia zilizotokea hata kabla ya maandamano hayo yaliyopangwa na chama cha marxist Economic Freedom Fighters, EFF. Chama hicho kilitoa wito wa kusitishwa kwa shughuli za kitaifa. Wafuasi wengi wa chama hicho ni watu maskini na wafanyakazi weusi wa Afrika Kusini ambao wanahisi kwamba wameachwa nje katika ustawi wa taifa hilo. Raia wa, raisi wa China Xi Jinping yuko nchini Rusia kwa ziara ya siku tatu ambayo inatazama kwa karibu na washirika na hata mahasimu wa Russia. Rais wa Russia Vladimir Putin na mwenzake wa China Xi Jinping walitarajiwa kujadili mapendekezo ya Beijing kwa Russia kusitisha mapigano nchini Ukraine, wakati kiongozi huyu wa China akiwasili leo Jumatatu mjini Moscow kwa ziara hiyo ya kihistoria. China imetaka kujionyesha kama nchi isiyoegemea upande wowote katika mzozo wa Ukraine, lakini Washington imeishutumu Beijing kwa kutamiria kuiuzia silaha Mosco, madai ambayo China imekanusha vikali. Ziara ya Shi pia inatumika kama ishara ya kumuunga mkono Putin aliyetengwa kimataifa, siku chache baada ya mahakama ya uhalifu wa kivita kutoa hati ya kukamatwa kwake kwa, kwa tuhuma za kuwateka watoto wa Ukraine kinyume cha sheria. Shi aliwasili kwa ndege kwa ajili ya mkutano huo ambao unatarajiwa kujumuisha mjadala wa mada yenye hoja kumi na mbili za China inayopendekeza mzozo huo usuluhishwe kwa njia ya mazungumzo na kwa kuheshimu mipaka ya nchi zote. Na Jamhuri ya Afrika ya Kati imeanzisha uchunguzi kutokana na vifo vya raia tisa wa China waliouawa katika shambulizi kwenye mgodi wa dhahabu afisi ya mwendesha mashtaka wa serikali iliambia shirika la habari la AFP leo Jumaatatu, watu hao tisa waliuawa wakati wa shambulio ambalo hakuna kundi au watu waliodai kuhusika nalo katikati ya nchi hiyo siku ya Jumapili. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Manase One King, mwendesha mashtaka wa Bambari, mji muhimu wa jimbo la Auka ulio karibu na mahala ambapo shambulizi lilitokea. Alisema kwamba uchunguzi ulianzishwa mapema mara walipofahamu kwamba shambulizi hilo limetokea. Rais wa China Xi Jinping, mapema Jumatatu, alitoa wito kwa Bangi kuwapatia adhabu kali wale waliohusika na mauaji hayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje mjini Beijing amesema kwamba Xi ametoa maagizo muhimu, akitaka kila juhudi ifanyike ili kuwatibu majeruhi kushughulikia matokeo kwa wakati unaofaa kuwaadhibu vikali waliohusika kwa mujibu wa sheria na kuhakikisha usalama wa raia wa china msemaji huyo aliongeza kwamba watu wawili walijeruhiwa vibaya car moja mataifa maskini sana duniani imekuwa katika wimbi la mzozo wa wenyewe kwa wenyewe tangu mwaka 2013 wanamgambo wanashikilia sehemu kubwa ya nchi na mara kwa mara wanapambana kwa ajili ya mapato ya madini na rasilimali nyinginezo. Naibu mwendesha mashtaka wa Bambari Satunin ni Kaise Ngrepande aliyeambia AFP kwamba wanajeshi wa serikali na rasia wamekwepo hapo tangu Jumapili kwa ajili ya kuwasaka waasi ambao hawajatajwa rasmi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mawaziri wa mambo ya nje na ulinzi wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya wanakutana leo Jumatatu mjini Brussels, Ubelgiji, wakiendelea na mchakato wa kukamilisha mpango mpana wa kuipatia Ukraine silaha na kuongeza silaha zao wenyewe. Pendekezo hilo la takriban dola bilioni mbili pia linajumuisha mpango wa kuongeza uzalishaji wa silaha kwa Umoja wa Ulaya ili kupata vifaa bora kwa muda mrefu. Maafisa wa Ukraine wamesisitiza haja ya msaada zaidi wa silaha kutoka kwa washirika wa Magharibi, wakati Ukraine ikipambana dhidi ya uvamizi wa Russia ulioanza zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amewahimiza wanachama kui kuidhinisha mpango huo akisema kwamba Ukrain inahitaji silaha zaidi za kivita kuwasilishwa kwa haraka. Ikulu ya Kremlin imesema rais wa Rusia Vladimir Putin alitembelea mji wa bandari wa Mariupol wa Ukrain unaokaliwa na Rusia mwishoni mwa wiki baada ya kusimama katika Rusia ya Crimea kuadhimisha mwaka wa 9 tangu Moscow kunyakua eneo hilo kinyume cha sheria hapo mwaka 2014. Video ilionyesha Putin akiongea na wakazi baada ya kutembelea shule ya sanaa na kituo cha watoto huko Crimea. Ziara hizo zilikuja baada ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu Ijumaa kutoa hati ya kukamatwa kwa Putin kwa tuhuma za uhalifu wa kivita kwa Rasia kukamata watoto wa Ukraine wakati wa uvamizi wake wa miezi kumi na mitatu. Putin hajazungumza lolote kuhusu mashtaka hayo na ikulu ya Kremlin imetaja madai hayo kuwa ni batili kisheria. Ukame uliovunja rekodi unaokumba eneo la pembe ya Afrika unaweza kusababisha vifo vya Watu 135 kwa siku nchini Somalia katika jamhuri uh, uh, uh, mwaka huu, kulingana na wizara ya afya pamoja na shirika la afya duniani WHO, kwa ushirikiano na shirika la UNICEF, ambazo zote zimesema katika ripoti ya utafiti ambayo imetolewa leo Jumatatu. Mapema mwezi huu shirika la afya duniani lilionya kwamba karibu watu 1100 katika nchi hiyo dhaifu wanakabiliwa na viwango vya juu vya janga la njaa la njaa kutokana na ukame mbaya zaidi kuwahi kukumba eneo hilo katika miongo minne. Utafiti wa leo Jumatatu ulitumia vigezo vya takwimu kukadiria kuwa hadi wa Somali 135 wanaweza kupoteza maisha yao kutokana na sababu zinazohusiana na ukame kila siku katika miezi sita ya kwanza ya mwaka huu, huku jumla ya vifo vikikadiriwa kuwa kati ya elfu kumi na nane na mia moja na elfu thelathini na nne na mia mbili. Naam, tukizidi kusonga mbele na, na ripoti zaidi katika matangazo haya ya VOA Swahili ni kwamba wakati uungaji mkono wa Marekani kwa Ukraine bado una nguvu hapa, kuna baadhi ya mipasuko miongoni mwa wanachama wa vyama vya Republican na Democratic ambao inaanza kujitokeza waziwazi. Mwandishi wa VOA Veronica Balderas Iglesias anaelezea migawanyiko hiyo huenda ikawa mikubwa wakati maamuzi mengine muhimu ya kisera yakaingilia na mtazamo kwa Ukraine. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Maandamano dhidi ya vita yalifanyika Jumamosi hapa Washington. Waandamanaji walikuwa wakidai suluhisho la amani kwa vita nchini Ukraine na kubainisha mabadiliko kuhusiana na uungaji mkono wa Marekani kwa Kiev. Ben Baker wa Answer Coalition alikuwa miongoni mwa waandaji wa maandamano hayo. Right, tunafahamu watu wanaumia hivi sasa kutokana na mfumuko wa bei. Vita vya uchumi pia vinasababisha njaa. Badala yake kuna mabilioni kwa mabilioni ya dola ambazo zinachukuliwa kuingizwa katika vita. Baadhi ya waandamanaji walikuwa na wasiwasi wa nyuklia. John ambaye ametaja jina lake moja tu kwa VOA alisema that, licha ya ukweli kwamba swala la matumizi ya nyuklia huenda likawa chini, lakini liko juu kuliko ilivyotakiwa. Ukusanyaji maoni mpya uliofanywa na Access na Ipsos unaonyesha kwamba asilimia sabini na tisa wa Marekani ambao wanajitambulisha kama wa Democrat na asilimia sitini ambao wanajitambulisha kama ni huru wasio na chama bado wanaunga mkono upelekaji wa silaha na fedha kwa Ukraine. Lakini asilimia 42 tu ya warepublican waliohojiwa waliunga mkono. Gavana wa Florida mrepublican Ron DeSantis alielezea msimamo wake wiki iliyopita katika taarifa ya maandishi iliyosomwa na mtangazaji Tucker Carlson wa kituo cha television cha Fox News. Hatuwezi prioritize... kuweka kipaumbele kuingilia kati katika vita vya nje vinavyozidi kuwa vibaya juu ya ulinzi wetu ndani ya ardhi yetu. Makamu rais wa zamani Mike Pence aliubeza msimamo wa De Santis kwenye kituo cha televishen cha ABC katika kipindi cha this week. World, if... kama kiongozi wa dunia huru yenye demokrasia Marekani inahitaji kuendelea kuhakikisha kwamba jeshi la Ukraine lina kila linachokihitaji. Wote Pence na De Santis wanafikiria kuingia katika kinyang'anyiro cha urais mwaka 2024, lakini hakuna hata mmoja kati yao ambaye ya ametangaza rasmi ugombea wake. Mshikamano na Kiev bado una nguvu miongoni mwa umma wa Marekani. Hata hivyo, baadhi ya migawanyiko miongoni mwa wademokrat ambao wanapendelea mashauriano na Russia wanaanza kujitokeza hadharani. <laughs> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na watetezi wa haki za binadamu pamoja na wanasheria nchini Tanzania wamekosoa sheria ya ugaidi kwa kile walichosema imejaa mapungufu, hali inayopelekea watuhumiwa wa ugaidi kukaa muda mrefu gerezani bila kusikilizwa mashtaka yao, hivyo basi kuitaka sheria hiyo kufanyiwa maboresho, huku wakiitaka serikali ya Tanzania iwape haki ya kujitetea wa washtakiwa hao ili waweze kupata haki yao ya kisheria. Kutoka Dar es Salaam, Amri Ramadhan anayeripoti ifuatayo. Hatua hiyo inakuja siku chache tu baada ya mmoja watuhumi wa watuhumiwa ugaidi katika gereza la Ukonga jijini Dar es Salaam kufariki dunia mahakamani, mbele ya jaji wa mahakama kuu Salima Magimbi, ambapo baadhi ya watetezi wa haki za binadamu wamezitaka mamlaka kuwa na utaratibu wa kuharakisha usikilizwaji wa mashauri ya watuhumiwa wa ugaidi waliopo katika mahabusu mbalimbali. Akizungumza na Sauti ya Amerika, mwanasheria na mtetezi wa haki za binadamu Victor Kweka ameitaka serikali kufanya maboresho ya sheria ya ugaidi i ambayo itaweza kujumuisha wataalamu tofauti watakaotoa mawazo bora wakati wa kutunga sheria hiyo na kuacha tabia ya kutunga sheria kwa haraka ambayo mwishoni inakuwa na madhara kwa wananchi. Serikali inapaswa kujumuisha wataalam tofauti tofauti wanapotunga sheria hii ya kuzuia ugaidi ili kuweza kuweka mawazo ambayo yanaweza kutengeneza sheria bora ya kuzuia ugaidi, na hatupaswi kuwa na haraka tunapotengeneza sheria, kwa sababu ukiwa na haraka unaweza ukaondoa dhana ile sheria yenyewe na ukaongeza madhara zaidi ya yale ambayo wewe ulikuwa unalenga kuyatatua. Watetezi wengi wa haki za binadamu wanapinga vikali kesi nyingi za watuhumiwa wa ugaidi kupangiwa tarehe mpya kila mara zinapopelekwa mahakamani kwa ajili ya kutolewa uamuzi, jambo ambalo wanasema ni uonevu mkubwa. Wakili Anahenga, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania, amemtaka mkurugenzi wa mashtaka nchini kuwafutia mashtaka watuhumiwa wa makosa ya ugaidi au kuwapeleka mahakamani kwa mujibu wa sheria, na siyo kuendelea kuwaweka mahabusu. Tunapenda kutoa wito kwa serikali, mwendesha mashtaka wa serikali awafutie mashtaka au awa awafikishe mahakamani, serikali iwaachilie uhuru au iwape haki ya kujitetea mahakamani. Aidha, katibu mkuu wa Jumuiya ya Taasisi za Kiislamu Tanzania, Sheikh Isa Ponda ameitaka serikali kuweka kipaumbele katika kulinda usalama wa raia na uhuru wa kuishi katika nchi yao kwa kutendewa haki huku akiongeza kuwa iundwe tume ambayo itachunguza watu ambao wamepotea katika mazingira ya kutatanisha. Serikali tunaishauri iwafikie watu waliofikwa na msiba wa kupotelewa, na watu wao ni wengi sana, na namna nzuri yenye kuwafikia kwa kuwepo kuwepo na tume tume ambayo itakwenda kufanya uchunguzi juu ya watu waliopotea. hata hivyo mwanasheria Mbwana Aliya, mtu kutoka Sumbawanga, ametaka tume ya haki jinai inayoendelea kukusanya maoni nchini itumie fursa hiyo kutazama mapungufu ya sheria hiyo na kufanyiwa marekebisho na iweze kufanyiwa marekebisho sheria ili angalau sasa na kupunguza malalamiko na baadhi ya mambo ambayo wengi wanadhani kwamba sheria hii imeundwa kwa ajili ya kuwakandamiza baadhi ya watu. Ikumbukwe mwaka elfu mbili na mbili bunge la jamhuri ya ya muungano wa Tanzania lilipitisha sheria ya kudhibiti na kupambana na ugaidi ijulikana nayo kama sheria ya kuzuia ugaidi. Hata hivyo, sheria hiyo imekuwa ikitajwa kuwa na mapungufu mengi, kama asemavyo mtetezi wa haki za binadamu wakili Anahenga Amri Ramadhani. Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwanamichezo wako Idi Ligongo. Tunaanzia nchini Tanzania ambapo timu za Simba na Yanga zimetinga hatua ya robo fainali katika michuano ya kimataifa, lakini swali linalosalia miongoni mwa mashabiki na wachambuzi wa soka nchini humo ni kwamba, je, timu hizo zitaweza kufurukuta katika hatua hiyo? Mchambuzi huyu wa soka ametoa mtazamo wake. Kulingana na timu ya Simba kuitoa timu ya Horoya ni klabu ambayo ni zoefu zaidi katika mashindano ya klabu bingwa Afrika. Kwa hiyo, Tanzania mwaka huu huenda ikawa neema kwa timu za Tanzania Simba na Yanga. Kutoka nchini Tanzania tuelekee kule nchini Rwanda ambapo timu ya taifa ya Rwanda Amavu Bisaz imewasili mjini Cotonou kumenyana na timu ya taifa ya Benin kusaka tiketi ya Kombe la Afrika mwaka 2023. Na mwakilishi wa Rwanda katika mashindano na ya mpira wa kikapu BAL 2023, REG BBC yafuzu hatua ya robo fainali ya BAL. Licha ya kuchapwa juzi na Stade Malien kwenye ukumbi wa Dakar Arena, mengi zaidi na mwanamchezo wetu Christopher Karenzi akiwa Kigali. Timu ya Rwanda ikiwa safarini kuelekea mjini Kotonu kuchuana na timu ya taifa ya Benin jana Jumapili ilicheza mechi ya kirafiki ya Ethiopia na kuchapwa moja bila mjini Adama kabla ya kuchuana Jumatano wiki hii na Benin. Rwanda iko kundi moja na Senegal, Msumbiji na Benin. Senegal wanaongoza na pointi sita, Msumbiji pointi nne, Rwanda iko kwenye nafasi ya tatu na pointi moja, wakati Benin ikiwa haijapata alama. Timu ya Rwanda Mavubi inahitaji ushindi ugenini na nyumbani ili kujihakikishia kusonga mbele, huku ikisubiri matokeo ya mabingwa wa watetezi Senegal dhidi ya Msumbiji. Na mwakilishi wa Rwanda katika michuano ya mpira wa kikapu Basketball Africa League Ilichapwa Jumamosi na Stade Malien kwa vikapu 84 kwa 64, kusaka tikiti ya fainali za kombe la bar itakayofanyika Mei 2023 jijini Kigali. Kutoka meza ya michezo VOA Kigali, mimi ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Baadhi ya wadau wa soka nchini Kenya wameelezea umuhimu wa timu ya taifa ya soka nchini humo Harambee Stars kushiriki mechi ya kirafiki dhidi ya timu ya taifa ya Iran baadaye mwishoni mwa mwezi huu. Denis Wanyonyi ameongea nao, na hii hapa ni taarifa kutoka Kenya. Baadhi ya wadau wa soka nchini Kenya wanahisi kuwa mechi ya kirafiki kati ya Harambee Stars na timu ya taifa la Iran itasaidia pakubwa kujua hatma ya soka nchini Kenya. Kulingana na wao, kushiriki kwa mechi ya kirafiki dhidi ya taifa hilo ambayo inaorodheshwa ishirini na tatu kwenye jedwali la FIFA inaashiria mwanzo mwema ikilinganisha kuwa taifa hilo limestawi katika soka. Kwenye mazungumzo na meza ya VOA Michezo, Douglas Omariba, mhakiki na mchambuzi wa soka nchini Kenya, aidha anahisi kuwa licha ya Kenya kutokuwa na mazoezi ama kutoshiriki mechi za kirafiki kwa wa mwaka mmoja ni fursa nzuri ama ni fursa adimu na ya kipekee kwa vijana wa nyumbani kuonesha ulimwengu kuwa vipaji vipo nchini. Ukiangalia Irani, ni timu ambayo uh, imekuwa ikijikakamua, inafanya vyema. Ukiangalia kwenye ile ranking ya FIFA inafanya vizuri, na ni mechi ambayo tunasema ni ya kutusaidia tu kujua tuko wapi na tunafaa kufanya nini kwenda. Tayari mkufuzi mkuu Engin Firat ametangaza kikosi cha wachezaji 32 wa humu nchini na wakigeni kuingia kambeni kwa ajili ya maandalizi ya mtanango huo utakaosakata mnamo Machi 28 kutoka Nairobi nchini Kenya. Mwanakwetu mimi ni Rodenis Wanyunyi. Sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kikaozi kosha tueleze ya kimichezo yanayoendelea ya nchini humo. Timu ya taifa ya kandanda ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopar imeanza hii leo mjini Lubumbashi kwenye uwanja wa mpira wa Tipi Mazembe mazoezi kabla ya mechi ya Ijumaa tarehe 24 dhidi ya timu ya taifa ya Moritani, mechi ya kusaka tiketi ya Afcon Cameroon 2023. Mazoezi yamefanyika chini ya uongozi wa kocha Sebastien de Sabre, raia kutoka Ufaransa, ambaye aliwaalika wachezaji takriban ishirini na tisa kutoka sehemu mbalimbali duniani. Hakuna hata mchezaji mmoja anayechezea ligi ya nyumbani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hiyo ni kisha kutimuliwa kwa timu zote inayowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mchuano mbalimbali barani Afrika. David King, mkufunzi wa michezo hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mjini Kolwezi, anaeleza kisa kiliyofanya msimu huu bila hata timu moja ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuingia katika raundi ya robo fainali: ukosefu ya ligi eh, matayarisho mbaya ya matimu yote ya DRC. Ya pili ni siasa yenye kuingia mumichezo ya mpira. ya mpira. Ya serikali. Ya serikali, ni, uh, ni ile, kwa mfano, kwa mfano tipi Mazembe ni ile inaleta Uh, usombovu wa maklabu ya DRC kulingana na kutokua na kutu... uh, michuano ya kombe ya Kongo na... kaozi kosha meza ya michezo Sauti ya Amerika Lubumbashi. Ni hayo tu katika meza hii ya michezo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na usikose kujiunga nami katika meza ya michezo wiki ijayo, siku ya Jumatatu. na mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, nimeshirikiana na BMJ Mridhi, pia mwongozaji wa matangazo ni Aida Isa. Tunakutakia jioni njema, popote pale unaposikiliza VOA Swahili. Ni tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani. Marekani ina wasiwasi mkubwa kutokana na ripoti ya amri ya mahakama ya kuchunguza wanahabari tisa wa Guatemala kwa tuhuma za kuingilia kati sheria. Taarifa ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Ned Price imesema watu hao ni pamoja na wanahabari kutoka gazeti la El Periodico pamoja na rais wake Jose Ruben Zamora ambaye amekuwa akishikiliwa kabla ya kesi yake kusikilizwa tangu alipokamatwa Julai 2022. Ilikuwa ni hatua ya karibuni ya serikali dhidi ya El Periodico, gazeti maarufu kwa kuripoti habari za uchunguzi kuhusu maafisa wa umma na rushwa katika serikali. Desemba mwaka jana, jaji aliamuru kwamba Zamora afunguliwe mashtaka ya utakatishaji wa fedha, kushawishi uchunguzi pamoja na hujuma. Kwenye kesi hiyo iliyosikilizwa Februari, jaji mmoja, kwa ombi la mwendesha mashtaka Sindia Monteroso kutoka ofisi ya mwendesha mashtaka Guatemala aliamuru uchunguzi dhidi ya waandishi wa habari wa El Periodico ikiwa sehemu ya kesi mpya ya uhalifu dhidi ya Zamora. Alidai kuwa wanahabari hao waliingilia kati sheria kwa kuikosoa ofisi ya mwendesha mashtaka kutokana na hatua yake dhidi ya Zamora pamoja na kutosema ukweli kuhusu kesi dhidi yake. Mario Renkicos, ambaye ni rais wa chama cha wanahabari wa Guatemala, amesema tunashuhudia kushuka kwa haki Ameongeza kusema kwamba katiba imeweka bayana kwamba kuwakosoa maafisa wa umma sio uhalifu na kwamba pia inalinda haki ya wanahabari pamoja na maoni yao. Kamati ya kimataifa ya kuwalinda wanahabari CPJ pia imejiunga katika kushinikiza kusitishwa mara moja kwa uchunguzi dhidi ya wanahabari hao pamoja na wafanyakazi wa elPeriodico pamoja na kufunguliwa kwa mashtaka zaidi dhidi ya rais wao Jose Ruben Zamora. Charles Martinez Disana, ambaye ni mkurugenzi wa CPJ huko New York, alisema mamlaka kuwalenga wafanyakazi wa gazeti hilo baada ya kukamatwa kwa Zamora kutokana na tuhuma za uongo kuhusu fedha ni dhahiri, ni jaribio la waendesha mashtaka la kusitisha au kutisha, kunyanyasa kituo ambacho kimejihusisha na uchunguzi wa waandishi wake wa habari wanaofanya kazi kwa bidii kuonyesha habari.