Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Na msikilizaji, ni siku nyingine tena ambapo ni Machi 21 mwaka huu wa 2023. Karibu katika VOA Express ya Sauti Amerika inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi hapa naitwa BMJ Mridhi. Siku ambayo tumekuandalia mengi kama ilivyo desturi yetu, ikiwa ni pamoja na jumla ya wasimamizi wa maudhui ya Facebook kule nchini Kenya 43 kufutwa kazi na kuipeleka kampuni ya Facebook ama kampuni inayomiliki Facebook ya Meta inase, wanasema kwamba wataishtaki. Je, wachambuzi wanasema hii itakuwa vipi sasa kuhusu kazi ambayo ilikuwa inafanywa na hao kwenye mitandao, hali kadhalika tutakuwa na... ya kijamii hasa Facebook wanavili, wanavili, wanavitua hao kijami wa wametoa wanaita moderators au liyo, wadhabiti wa yaliyomo itakuwa mbaya hata zaidi huko mbeleni. Mtu akichapisha vitu katika lugha yake ya mama, aai haitaelewa huyo anasema nini. Tutakuletea pia kipengele kinachoelezea changamoto zinazoendelea changamoto za elimu huko barani Afrika katika maeneo ya vijijini. Tutakuwa na habari muhimu za dunia, hali kadhalika burudani ya muziki. Utasikia kibao mdomo kutoka kwa Harmonize akishirikiana na Ibra. Tunauliza pia, je, unaona kama kuna ubaguzi wa rangi na ubaguzi mwingine katika eneo lako? Yote hayo itayapata katika barazani, kipengele ambacho unakipenda msikilizaji. E, lakini kwanza Mkamiti, tuanzie wapi? haswa ni suala la elimu, ambapo inaelezwa kwamba elimu ya kusoma na kuandika ni changamoto katika maeneo ya vijijini, uh, huko Afrika ambako mara nyingi kuna ukosefu wa walimu pamoja na umeme, na wanafunzi wengi huzungumza lugha tofauti tofauti na ile lugha kuu ya nchi yao. Basi hivyo, kampuni moja nchini Kenya inapambana na tatizo hilo, ambapo hivi sasa inatoa programu ya kujifunza lugha zaidi ya moja kwenye maelfu ya kompyuta zinazotumia nishati ya jua. Wanafunzi hao wachanga wanajifunza masomo yao kwenye kompyuta hizo za mkononi au laptop katika shule ya msingi ya Leheli katika kaunti ya Wajir huko nchini Kenya. Wanafunzi hao wanatumia programu inayoitwa M lugha ambayo inatafsiri masomo kwa Kiingereza na Kiswahili, ikiwa ni lugha mbili kuu za kufundishia huko nchini Kenya, katika lugha nyingine za asili, na watengenezaji wa programu hiyo basi BMJ huweka uh, programu hiyo kwenye kompyuta zinazotumia nishati ya jua kwa ajili ya wanafunzi ambao hawana uwezo wa kupata umeme. Ndivyo anavyosema Abdinur Al Mahdi ambaye ni mmoja kati ya watu uh, ambao wanaendesha hiyo programu ya Mlugha. Because of that connectivity issues we made the app offline which means you don't need internet to access it and then Asuma we also kwa have, sababu ya maswala uh, ya uunganishwaji tulitengeneza programu nje ya mtandao ambayo inamaanisha kwamba hauhitaji internet ili e kuwa kwenye mtandao, na kisha pia tuna paneli za mkononi zinazotumia jua kuchaji kompyuta inaelezwa kwamba zaidi ya asilimia sabini ya wanafunzi huko kaskazini mwa Kenya wanaishi katika maeneo yasiyo na umeme, jambo ambalo awali lilileta tatizo kubwa kwa watumiaji wa m lugha, lakini kwa hivi sasa wanaweza kupata maudhui kwa urahisi zaidi. Waalimu wanasema programu hiyo imeimarisha sana njia za kujifunza, na mmoja wa walimu hao ni Eric Ochieng kutoka shule ya upili ya Lehelei. Orike Eric Ochieng hapo anasema mpango huu utawasaidia watoto hadi sasa wanaosimamia vyema. Pia itaboresha uandikishaji wa watoto wetu hapa nchini, na utaimarisha akili za watoto na kupunguza kazi za walimu. Kutokana basi na miundombinu duni pamoja na ukosefu wa waalimu shuleni, watoto huko kaskazini mashariki mwa Kenya lazima wajifunze katika mazingira haya, na taasisi za ndani au mashirika yasiyo ya kiserikali kwa kawaida hulipia kompyuta hizi. Kwa mujibu wa UNICEF, moja ya changamoto kuu za kujifunza huko kusini mwa jangwa la Sahara ni kwamba lugha ya kufundishia mara nyingi hutofautiana na lugha mama wanayoitumia watoto. Nikimaanisha kwamba uh, kabila unajua majumbani watu wengine wanatumia kuzungumza kabila hii, lakini wanapoenda shule lazima wawe na lugha maalum ambayo watawasiliana na kila mtu. Elimu ya maendeleo ya awali ya mtoto au ECD nchini Kenya haijapewa msisitizo mkubwa, na wataalam wanasema kaunti zinazohitaji zinahitajika kuweka fedha zaidi shuleni pamoja na elimu ya awali ya shule. ya taratibu, msikilizaji, kutoka hapa VOA Express, ya mwanamuziki J Melody anakuambia hapo. Sawa na mi naongeza, sawa kabisa, na kwa sababu anatuingiza katika sehemu hii ambapo tunaangalia stori nyingine, tulio nayo ni kwamba jumla ya wasimamizi arobaini na tatu hawa tunaweza kuwaita pia waratibu wa maudhui ya Facebook, mtandao ambao e, unajulikana kote duniani e, hawa sasa kule nchini Kenya ambao walifutwa kazi mwezi Januari. E, wamesema kwamba wataishtaki kampuni mama ya Facebook maarufu au kampuni itwayo Meta ambayo inamiliki mtandao huo na pia na mitandao mingine, kwa kufutwa kazi kwa kile ambacho wanasema ni njia isiyofaa na ambayo haikufuata kanuni zinazohitajika, kulingana na taarifa ambayo imechapishwa hii leo na vyombo vya habari mbalimbali mbali, e, kwa niaba ya yao na Meta, ambayo pia inamiliki mitandao kama Instagram na WhatsApp, inapunguza wafanyakazi wake kwa karibu robo ndani ya miezi sita. Kwa sababu vile ambavyo inaeleza ni kwamba sekta ya teknolojia inakabiliwa na nyakati ngumu, na imekuwa ikipambana na kupungua kwa matangazo ya mitandaoni. Kuhusiana na hili nimemuuliza Alfred Okaka, mchambuzi wa masuala ya teknolojia, kwamba ni upi umuhimu wa waratibu hao. Kwanza kabisa, waratibu hao wa maudhui, umuhimu wa udhabiti ni kuwa unapokuwa pale kwenye mitandao ya kijamii, unapata kuwa kila mtu anataka achapishe chochote kile anachotaka, na watu wanapokuwa katika jamii, hawezi, si kila mtu anaweza kuwa kwa nia nzuri wa kuchapisha yale anayowaza, ya kuna wengine wana wanataka wavuruge, wavuruge amani na kuna wale ambao wanachapisha yale yasiyofaa, kama video zile ambazo hazifai kuwa pahali pale sana. Kuna video au wanataka wapore wengine kwa kutumia mitandao ya kijamii. Na unapotoa ule udhibiti uh, ile ambao kwa lugha ya kimombo tunaita moderator, unapata kuwa uh, hii kazi ina, ina, ina, inaachiwa sasa, mtu yoyote anaweza chapisha kile anachotaka. Tunaweza kuwa mtu yote anaweza chapisha kile anachotaka, ama tunagawa huu jukumu kwa kanuni za akili bandia, au ile tunaita artificial intelligence, ambayo haiwezi fahamu hali ya kijamii au kisiasa katika ile nchi au katika ile katika ile jamii inayofaa kuwa ina moderate. Sasa shirika la habari la AFP limejaribu kuwapata E, wale wasimamizi wa kampuni hii ya Meta e, na mtandao huo wa Facebook, lakini wao hawakutoa maoni yoyote, lakini inaelezwa kwamba Uh, hu, hii ni changamoto ambayo ni kubwa zaidi, yani ya kisheria eh, kuwahi kukumba operesheni za uh, kampuni ya Meta katika bara la Afrika. Iwapo eh, hawa watasikizwa na matakwa yao kuzingatiwa na mahakama kule ambako watawasilisha kesi hii, basi itakuwa uh, ndio kesi kubwa zaidi kuwahi kutatuliwa kuhusiana na swala hili Alfred. sababu gani kuu ambazo zinapelekea Meta kuwaachisha kazi waratibu hao wa maudhui eh, uh, kwa yapo kuhusu wanachosema Meta, lakini kwako we ni sababu ipi kuu? Shida yao si jamii, haswa shida yao ni pesa. Wakiona kuwa wanatumia pesa nyingi sana watajaribu kupunguza. Sasa hata watakapoleta AI itawapunguzia matumizi ya pesa zao katika biashara yao, lakini haitaweza kufanya ile kazi hao walikuwa wanafanya vile walikuwa wanaifanya kwa udhabiti Kinachochangia sana wanaangalia wanaangalia zile pesa wanatumia, wanaona AI itapunguza hiyo gharama ya kudhibiti machapisho katika mitandao ya kijamii lakini, lakini AI ambayo hiyo, akili, akili za bandia ambazo wata algoriti algoriti watakazotumia zitaweza kufanya kazi ambayo hawa walikuwa wanafanya. Sawa sawa kabisa. Alfred Okoko huyo akizungumza nasi. Unasikia mambo ya AI mkamiti, na ni mambo ambayo hatujasikia uh, mwisho wake, kwa sababu AI artificial intelligence ndio imeingia sasa katika awamu nyingine na inazungumzwa sana uh, hasa jinsi mambo yatakavyokwenda sasa kwenye mitandao kama Facebook na kwingineko. Basi tuende katika habari za dunia. Rais wa Rusia Vladimir Putin anamkaribisha kiongozi wa China Xi Jinping kwa siku ya pili ya mazungumzo leo Jumanne, baada ya Putin kukaribisha mpango wa amani wa Beijing wa kutatua vita vya vi Rusia dhidi ya Ukraine na kuwaashiria viongozi wa nchi za magharibi kiwango cha kile wanachokiita urafiki wao usio na kikomo. Shi alisema leo alimwalika Putin kutembelea China baadaye mwaka huu. Katika hotuba yake ya ufunguzi kabla ya mazungumzo ya faragha Jumatatu, Putin alisema Russia inafurahishwa na maendeleo ya haraka ya China katika miongo ya hivi karibuni ambayo yameikuza na kuwa nchi ya pili kwa uchumi mkubwa duniani nyuma ya Marekani. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden unajaribu kupunguza hali yoyote ya sintofahamu inayoweza kutokea kwa China kutokana na ziara ijayo ya rais wa Taiwan Tsai Ing-wen nchini Marekani. Rais Tsai atasimama California na New York baadaye ya mwezi huu, kabla ya kuanza safari rasmi ya Amerika ya Kati. Afisa wa utawala ambaye hakutajwa jina amesema kwamba utawala wa rais Biden umeambia Beijing kwamba marais wa zamani wa Taiwan walifanya ziara za mara kwa mara nchini Marekani wakielekea mataifa mengine, ikiwa ni pamoja na Tsai ambaye amefanya ziara sita za muda kati ya mwaka elfu mbili kumi na sita na elfu mbili kumi na tisa. Sri Lanka imepata mkopo wa dola bilioni 2.9 kutoka kwa shirika la fedha la kimataifa IMF na kuongeza matumaini kwamba ufadhili huo utaashiria mwanzo wa ufufuo wa uchumi katika nchi inayokabiliwa na mzozo mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa miongo kadhaa. Uidhinishaji wa IMF Jumatatu ulikuja takriban mwaka mmoja baada ya taifa hilo la kisiwa lenye watu milioni 22 kutumbukia katika machafuko huku likikabiliwa na uhaba wa chakula, mafuta, dawa na kusababisha maandamano makubwa mitaani. Ingawa hali hiyo imeboreka kidogo, hiyo nchi hiyo bado inakabiliwa na kazi kubwa ya kukarabati uchumi wake uliovunjika. Na mwanaharakati wa demokrasia huko Hong Kong alikamatwa leo Jumanne, miezi michache tu baada ya kuachiliwa kutoka gerezani kwa kukiuka sheria kali ya usalama wa taifa katika eneo hilo. Shirika la habari la Reuters linasema Albert Ho mwenye umri wa miaka 71 alifungwa pingu na kuondolewa nyumbani kwake kwa gari kulingana na mashahidi. Albert Ho aliwahi kuongoza muungano wa Hong Kong unaunga mkono demokrasia kabla ya kukamatwa hapo mwaka 2021 na, na kushtakiwa kwa kuchochea uwasi. Alikaa jela kwa zaidi ya mwaka mmoja kabla ya kuachiliwa Agosti mwaka jana kwa matibabu kulingana na shirika la habari la Reuters. mdomo ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express hivi sasa, ambapo tunakukaribisha wewe msikilizaji pia upate fursa ya kwenda nasi ndani ya VOA Express. Swali letu tulilokuuliza, je, unadhani kuna ubaguzi katika eneo lako? Na katika laini ya simu naambiwa tayari kuna msikilizaji. Habari yako? Ni nzuri, habari ya kwako? Salama. Mbona basi umekuwa mnyonge? nazungumza na nani? Uh, sijawo mnyonge unaongea na Daniel mwikwaga kutoka dar es salaam Daniel habari ya kwako habari ya kwangu ni njema haya basi nipatie maoni yako je unadhani kuna ubaguzi katika eneo lako uh, katika swala la ubaguzi hasa kwenye maeneo ambayo tunaishi tunahishi -huh. kwa jamii yetu mimi nitazungumzia hasa kwenye upande ubaguzi hasa kwa watoto uh -huh. Miongoni mwa changamoto kubwa ambayo inakabili watoto wadogo ni ubaguzi ambao unafanyika kwenye familia, hasa inapokuja kutokea kwamba mtoto fulani anaweza kuwa na akili sana kuliko mtoto mwingine. Mara nyingi, familia nyingi zinatumia hiyo fursa kumpa nafasi kubwa yule mtoto ambaye unakuta na akili sana shuleni kuliko yule mwingine ambaye hana akili, na hata katika suala la manunuzi ya vitu, asilimia kubwa ambaye anapewa kipaumbele ni yule mtoto ambaye unakuta kwamba anafanya vizuri shuleni, jambo ambalo linawafanya wale ambao hawafanyi vizuri mashuleni kujikuta wakinyong'onyea na wakati mwingine wakifanya vibaya. Na hata inasababisha wengine pia kujiingiza katika mahusiano yasiyo rasmi kwa sababu wameonekana kwamba wao hawawezi kuthaminiwa katika familia. Sasa, Daniel unadhani nini hapo ukifanyike, eh, miongoni mwa wazazi kuhakikisha kwamba ubaguzi huo wanaotoa miongoni mwa watoto wao ndani ya familia mtoto mwenye akili zaidi na yule ambaye ana akili za wastani ili wote wapate upendo unaolingana? Mimi ni mwalimu mm -hmm. Na siku zote wanawambia wanafunzi kwamba kwenye swala la elimu hakuna mjinga, ila kila jambo huwa linatengenezwa mm -hmm. Na wakati fulani ujinga mtoto unaweza ukatengenezwa na mzazi mwenyewe yeye mwenyewe bila kujua. Mfano, mtoto anaponyanyapaliwa, mwisho wa siku hata ile hamu ya ku, ya, ya, ya kusoma inakuwa imepotea. Kitu ambacho wazazi wanapaswa kufahamu ni kwamba Uh, mtoto anahitaji haki sawa, awe na akili asiwe na akili, wote wanahitaji haki ili waweze kuona kwamba nao pia wanaweza kujaliwa. Kwa hivyo kitu ambacho wazazi wanapaswa kukifanya ni kupata elimu na kujifunza zaidi, ili waweze kuwasaidia hao watoto ambao wananyanyapaliwa, nao waonekane kwamba wanafaa mbele za Mwenyezi Mungu, ili jambo lile ambalo mwenzake analolipata nao pia aweze kulipata kama sehemu ya maisha yao. Asante sana Daniel kwa mchango wako na maoni yako kuhusiana na kile ambacho tumekiandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Uwe na jioni njema hapo ulipo. Tunapata fursa ya kusoma maoni kutoka kwa msikilizaji yaliyoandikwa kwa njia ya maandishi. Sawa sawa kabisa, ikiwa pia mkamiti ni siku ambapo ulimwengu unaadhimisha siku ya kupambana na uh, hali hiyo ya ya kubaguliwa, ubaguzi. Hasa wanasema ubaguzi wa rangi, lakini ubaguzi kwa ujumla wake namwona huyu King Jay ni kama anakerwa na mambo ya ubaguzi, kwa sababu ameandika mengi, lakini nisome kwa kifupi. Ubaguzi katika jamii upo wa kutosha katika nyanja tofauti, kuanzia serikalini hadi kwenye familia. Serikalini ukitoa ubaguzi wa rangi na ukabila, upo ubaguzi wa kiundugu, kwa sababu tu kiongozi wa ngazi ya juu akipewa nafasi ya kuongoza Uh, atapata naye atatoa hiyo nafasi kwa familia yake, na mambo yanaendelea hivyo hivyo. Ndivyo anavyoandika huyu Matai Santa. Yeye hajasema anapatikana wapi, ameandika anavyofahamu yeye. Ubaguzi haujaanza hii leo, ni muda mrefu tangu vizazi na vizazi, ubaguzi wa rangi, utaifa, makabila na kadhalika. Ubaguzi upo katika hali ya kutosha haswa. Benjamin Meoli anasema ubaguzi wa kimaumbile um, ulemavu upo kule nchini Kenya. Shukran sana pia kwako wewe Vincent Daniel, hali kadhalika Malimao Ramadhani, shukran n Edmund Sinkonde, Shakiru Boyana. Tunatoa shukran kwa kujiunga nasi katika barazani. Tunasonga mbele na kile kinachoendelea ndani ya VOA Express, ni darada akishirikiana na bien darasa hu akishirikiana na Biena anakwambia, ukisikia nafunga ndoa, mimi nisafisha madoa, mambo yakienda mbaya ni sugar jinja jinja my boo, sauti akiongea tu mashallah mashallah, kitembea mwendo wa billions dala, kama kajiongezea shb kajipendelea, mpaka akiongea, akitembea, kusogelea, akikuchekea Haya, msikilizaji, kibao no body hicho kutoka kwa darasa akishirikiana na BN, ndio mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express. Kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa unapata burudani hii kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Haya BMJ, sasa tunakimbilia wapi tuende? Nafikiri kabla hatujaangalia yale yanayovuma mitandaoni, na pia tuangalie swali la leo, kwa sababu nimeona ni wengi sana wanazungumzia swali tuliloliuliza, ni e, nitaka nitaje tu kwamba leo ni siku ambapo dunia inaadhimisha siku ya mashairi mm -hmm. E, na ni siku imetengwa mahususi na UNESCO, shirika lile la Umoja wa Mataifa uh, kuanzia mwaka wa elfu tisa mia tisini na tisa. Inakuwa kwamba kila siku ya mm, tarehe ishirini na moja mwezi wa tatu mwezi Machi, e, dunia inaadhimisha ili kuangalia kwa undani wake au kwa kwa ufasaha zaidi E, kuona ni nini ambacho kinafanyika katika kupanua uwezo wa kutumia lugha na vilevile kujieleza kwa njia ya mashairi kote duniani. Kwa hiyo ni siku inaadhimishwa leo, labda kwa wale hawakuwa wanahabari hmm. E, kwamba unaweza kutumia mashairi e, kujieleza au kutoa ujumbe mbalimbali katika mbali jamii yako na leo ndio siku imetengwa mahususi kwa sababu hiyo. Haswa, na kauli mbiu wanasema kwamba muda wote kuwa mshairi. Kuwa mshairi. Na unajua mashairi uh, mkamiti ni kitu ambacho tunafanya kila siku, sio lazima utunge shairi lenye mishororo sijui inafanana hivi mm, au sijui ina uh, vi, vi, vitengo sivyo, vaitwaje vingapi vi, vi tunakuwa ushairi unakuwa huko kila pahali ni jinsi tu unavyotumiwa ambao ni tofauti tofauti, haswa so, ambapo shughuli mbalimbali pia zinafanyika uh, katika siku hii uh, uh, ya mashairi haswa, so, hapa Marekani, katika maabara za umma library, watu wanaenda wanasoma mashairi uh, yaliyotungwa na watunzi wa zamani. Hali kadhalika kuna matukio ambapo yanaenda live wale watunzi wa mashairi wana wanaimba au wanasoma mashairi yao live, na watu wakiwaangalia, wenye kupenda wanawatunuku kiasi chochote wanachoweza kufanikisha kwa wakati huo, kunakuwa na shughuli mbalimbali. Lakini tukichukua muda huu kueleza zaidi, hatutaweza kusoma swali la leo ambalo tulibandika kwa ajili yako wewe, msikilizaji. Je, maandamano ni suluhisho la matatizo yaliyopo nchini mwako? Mengi yameandikwa. Eli Joseph, yeye anasema maandamano ni hali ya mazingira. Kila binadamu unaweza kwenda dukani na mtoto akaburuza miguu chini na kulia, ili mnunulie kile anachotaka, ingawa si mara zote utampa atakachotaka, lakini ndio hivyo, kuzoeshana bila shaka. Bila shaka, nanaona walioandika wameandika kwa mambo mengi tu, kweli kweli, na ni vizuri pia tutaje hapa kwamba hili swali linakuja wakati ambapo jana ilikuwa ni siku ni kama siku maalum kwa maandamano barani Afrika, kule Kenya, Afrika Kusini, Tunisia, nimesikia pia kule Nigeria kulikuwa na maandamano ya aina moja au nyingine baada ya uchaguzi eh, ambao umefanyika wa awamu ya pili eh, katika majimbo mbalimbali mbali. Sasa nisome haya yake, Mwakienja Absalom anasema ni mwanzo wa mchakato wa kutafuta suluhu ya matatizo yaliyopo, japo njia hii inatakiwa itumike kama njia ya mwisho ikiwa mazungumzo ya mezani hayapo. Emile Thomas ni vyayo, yeye anasema kwa viongozi wa Afrika wakati mwingine wanachukua kama uh, tuna hatuna maana yani, wanasahau kwamba ni watu waliowawezesha kukaa pale walipofika, na ndio hao wanakuwa hawatimizi malengo yao, ndio inafikia watu kufanya maandamano. Namuona pia Olives dunga unuse Olives anasema maandamano sio suluhisho, sisi vijana ndio tunatumiwa vibaya. Kwa nini tunachukua wabunge na magavana na masenata? Kazi yao ni nini Eh, kazi yao ni nini hapa. Uh, anataja moja kwa moja Raila Odinga, huyu kiongozi wa upinzani Kenya, anatumia vijana kwa manufaa yake. Maoni yake hayo, ni tumulinde Oweka yeye. Ameandika maandamano hayaleti suluhisho lolote. Wakongomani wameandamana mara kadhaa wakiomba vita visitishwe huko mashariki mwa Congo, lakini hali bado ni ile ile. Shukrani pia kwako Vantegete bin Juma Abdallah Joji Nyatebo, Ogechi Kir Delhi, Gilbert Quibe, Prosper Kitebeka, Rais wa Wafipa wa Mlanda, tunakushukuru sana kwa mchango wenu kuhusiana na maandamano ni suluhisho la matatizo yaliyoko nchini mwako. Ndiyo, tunakamilisha VOA Express kwa siku ya leo. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana naye msimamizi wa matangazo ni Meri Mgawe, mwongozaji ni Aida Isa. Tunakuacha na kibao cha siku hii takwakashi kunoni kwenye mahitaji takupenda moyoni nikupe nafasi takwa ramborindoni vitamajimaji sitokutenda kutenga sitokujaja