Kumekucha Afrika. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya leo Jumaa Machi 24 mwaka 2023. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo of Voice of Africa Korogwe Tanzania, Storm StomFM Geita, Radio Sorel Butembo DRC, Lulu FM Malindi Kenya, miongoni mwa nyingine nyingi. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com na kwenye habari zetu hivi leo, wachumi nchini Kenya wanasema ngano iliyoagizwa hivi karibuni kutoka Ukraine inaweza kusaidia kupunguza njaa katika maeneo yenye ukame na kupunguza bei ya juu ya vyakula. Katika taarifa nyingine, mamlaka nchini Tanzania zimesema Alhamisi kwamba marubani walioendesha ndege ya Precision Air iliyoanguka katika ziwa Victoria Novemba mwaka jana walishindwa kutii maonyo kutoka kwa mfumo wa ndege hiyo. Hivyo ni vidokezo tu vya vi baadhi ya taarifa za kuandalia kwenye kumekuu cha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Harison Kamau. Mwongozi wa mashtaka wa New York Alhamisi amepinga ombi la wabunge wa Republican kwenye baraza la wawakilishi wa Marekani kwamba akabidhi stakabadhi zinazohusiana na uchunguzi dhidi ya rais wa zamani Donald Trump, kwamba kabla ya uchaguzi mkuu wa elfu mbili kumi na sita alitoa dola elfu mia moja thelathini kama hongo kwa mwanamke nyota wa filamu za ngono kusudi afichiwe taarifa kuhusu mahusiano ya kimapenzi anayodai yalikuwepo kati yake na Trump. Ofisi ya wakili wa Manhattan Alvin Bragg mapema wiki hii ilitaja ombi hilo kutoka kwa wanachama watatu wa kamati ya bunge la wawakilishi kuwa kinyume cha sheria na linalohujumu uhuru wa jimbo la New York. Wabunge hao watatu Jim Jordan, James Comer, na Bryan Steil, walitaja uchunguzi wa Bragg dhidi ya Trump kama matumizi mabaya ya mamlaka ya kuongoza mashtaka. Wakili Leslie Dubeck amesema kwamba ombi la wabunge hao lilitolewa baada ya Trump kutoa madai ya uongo kwamba angekamatwa Jumanne kutokana na tuhuma hizo. Viongozi wa makundi ya walio wachache nchini India wamesema kwamba sheria mpya ya kutobadili imani iliyopitishwa katika baadhi ya majimbo inalenga kuadhibu na kukandamiza makundi ya wa Wakristo na Waislamu nchini humo. Hayo amejiri wakati tume ya Marekani ya uhuru wa kimataifa wa dini USCIRF ikieleza wasiwasi wake kutokana na sheria hiyo na kuomba ibatilishwe. USCIRF kupitia ripoti imesema kwamba sheria hiyo mpya inavuruga uhuru wa kidini nchini India ambao tayari ulikuwa hatarini na kwamba hatua hiyo ni kinyume cha sheria za kimataifa za haki za binadamu. Makundi ya kihindu pamoja na chama tawala cha Hindu Nationalist Bharatiya Janata wanadai kwamba wamishonari wa kikristo wanabadili imani za watu kote nchini kwa kutumia nguvu au ushawishi usiofaa. Katika miaka karibuni, wamedai kwamba waislamu wamekuwa wakivuta watu kwenye dini yao kupitia njia haramu. Kufikia sasa majimbo kumi na mawili kati ya ishirini na manane yaliyopo nchini humo yamepitisha sheria hiyo, wakati baadhi yaliyobaki yakitathmini kufuata nyayo. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya TikTok amehojiwa na kamati ya bunge la Marekani kujibu kwa nini programu hiyo maarufu ya mtandao isipigwa marufuku. Sande Shomari, anaisoma taarifa kamili. Ushahidi wa shuzi chu Alhamisi ulikuja wakati muhimu wa kampuni hiyo ambayo ina watumiaji milioni mia moja hamsini wa Marekani, lakini iko chini ya shinikizo kubwa kutoka kwa maafisa wa Marekani wanahusika na usalama wa data na usalama wa watumiaji. TikTok na kampuni yake mama ya ByteDance wameingizwa katika vita vya siasa za kimataifa kati ya Beijing na Washington juu ya biashara na teknolojia. Chu, mzaliwa wa Singapore mwenye umri wa miaka 40, alijitokeza hadharani katika hatua nadra kukabiliana na madai ambayo TikTok imekuwa ikikabiliwa nayo. Kinachohitajika ni sheria zilizo wazi ambazo zinatumika kwa jumla kwa kampuni zote za teknolojia, Chu alisema. Iwapo marufuku hiyo itatekelezwa, itakuwa ni mara ya kwanza kwa hatua kama hiyo kuchukuliwa na serikali ya Marekani kwa kampuni kama hiyo unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kuanzia januari mwaka huu wanajeshi 65 wa ukraine wamekuwa wakipokea mafunzo ya kuendesha ndege za kivita za patriot za marekani kwenye kituo cha kijeshi cha fort sill jimbo jimboni oklahoma wakitajiriwa kumaliza masomo yao mwezi huu na kurejea nchini mwao ili kuongoza kwenye operesheni za mashambulizi ya anga kutokana na usiri wa mafunzo hayo pentagon imezuilia picha za wanajeshi hao wakati pia ikikataza VOA kutaja majina yao. Hata hivyo mwanahabari wa VOA Ostap Yarish alitembelea kituo hicho cha kijeshi na kujionea moja kwa moja mafunzo hayo. Wanajeshi wanaoshiriki zoezi hilo ni kati ya umri wa miaka 19 na 67, na katika wiki kumi zilizopita wamekuwa kwenye programu maalum ya Pentagon ambapo wanapokea mafunzo ya saa kumi kila siku, siku sita kwa wiki. Jumanne ilikuwa siku ya mwisho ya mafunzo hayo ya kutumia mfumo wa Patriot kwenye ulinzi wa anga. Wakazi wa Kikurdi kwenye mji wa Jendris, kaskazini magharibi mwa Siria, wamekuwa kwenye maandamano siku ya tatu mfululizo, kufuatia kuuawa kwa wenzao wanne na watu kutoka kundi lenye silaha linalodhibiti eneo hilo na linalongwa mkono na Uturuki. Mauaji hayo yalitokea Machi ishirini wakati wakazi hao wakisherehekea sikukuu ya mwaka mpya ya Kikurdi ambayo pia inajulikana kama Noruz baada ya watu waliokuwa na silaha wanaohusishwa na jeshi la kitaifa la Siria SNA kuwafyatulia risasi na kuua wanne, huku wengine wawili wakiachwa na majeraha, kulingana na vyombo vya habari vya ndani na makundi ya kutetea haki za binadamu. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lenye makao yake mjini New York limesema kwamba watu waliokufa ni kutoka familia moja. Mji wa Jendris ni sehemu ya utawala wa wilaya ya Afrin ambayo ipo mikononi mwa jeshi la Uturuki pamoja na makundi shirika tangu kufanyika kwa mashambulizi dhidi ya vikosi vya kikurdi Machi 2018 maendelea ya kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, america VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ojuu alfajiri hii. Ni rais wa Marekani Joe Biden aliwasili nchini Canada jana jioni kwa ziara ya siku mbili ambayo ndio yake ya kwanza katika taifa hilo jirani. Akiwa Raisi Biden na waziri mkuu wa nchi hiyo Justin Trudeau walijadili masuala muhimu kati ya mataifa hayo yakiwa ni pamoja na kuimarisha ushirikiano katika nyanja uzahamiaji, biashara, mabadiliko ya hali ya hewa, vita vya Ukraine na mzozo wa dawa za kulevya opioid. Leo Ijumaa atalihutubia bunge la Canada mjini Ottawa kuhusiana na yote hayo. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Amin Mwidau akiwa mjini Toronto, Canada, na akaanza kwa kumuuliza ni kwa nini Biden anafanya ziara yake ya kwanza wakati huu katika nchi hiyo jirani. ni mwendelezo wa kujaribu kuleta ukaribu baina ya Marekani na nchi ambazo ni jirani zake wa karibu kabisa, kwa sababu jirani zinazokumbatana na Marekani ni Mexico na Canada na Canada ndiyo nchi moja hapo ambayo inafanya biashara nyingi sana na Marekani, lakini vile vile wana mpaka mmoja ambao baina ya nchi hizi mbili. Kwayo, kwa hiyo kwa masuala ambayo ya kuendelea kama vile ya uhamiaji, hasa wawakimbizi, masuala ya usalama na masuala ya kimataifa kama yale yanayokiri yana sasa katika uh, Russia na Ukraine, ni mambo ambayo kwamba yawahusu wao wawili, kwa hiyo nafikiri kutokana na mabadiliko pia ya baadhi ya sheria za za biashara baina ya Marekani na na Kanada, ime, imekuwa wakati mwafaka wao kuendeleza urafiki wao ambao ulikuwa ni wa siku nyingi zaidi. Kumekuwa na tofauti jinsi Marekani inavyochukulia nchi jirani kama Kanada uh, katika utawala huu ukilinganisha na jinsi ilivyokuwa wakati wa utawala uliopita wa Rais Donald Trump. Nini ambacho unaona uh, ni tofauti sasa uh, na ilivyokuwa wakati wa Rais Trump? Nafikiri zaidi ni, ni suala la kisera la upande wa uchumi. Kwa mfano wakati wa Rais Trump kulikuwa na uh, uwazi wa, wa kibiashara Walipitisha wali, wali ama waliruhusu bomba la mafuta ile la Keystone na uh, pipeline kutoka Canada kuja Marekani, lakini kutokana na sera zake za mazingira Rais Biden alipoingia alifutilia mbali mpango ule. Vile vile, kuna masuala ya ununuzi wa bidhaa za Marekani. Marekani hapo mbeleni ilikuwa ni yenye kufanya kazi ama yenye kufanya biashara na nchi za kirafiki kwa wingi sana, lakini baada ya Biden akaendeleza ile um, mojawapo ya sera ya Rais Trump ya kwamba kila kitu kiwe ni American made na buy American. Kwa hiyo hii kwa kikwe kikubwa sana ikadhuru ile uhusiano uliokuweko wa kiuchumi baina ya Canada na Marekani, kwa sababu hizi ni nchi zenye kufanya biashara ya kiwango kikubwa sana baina ya nchi mbili hizi. Tukimalizia pia atahutubia bunge kule mjini Ottawa. Uh, je, umuhimu wake ni upi, uh, yeye kupewa hadhi kama hiyo ambayo sio kawaida uh, kwa viongozi ambao hutembelea uh, nchi hiyo ya Kanada? Nafikiri kuna kuna vitu viwili ambavyo kwamba tukivizingatia, tutaona umuhimu wake ni kitu gani kwa sababu mara ya mwisho rais wa, wa Marekani kuja Canada kukaa zaidi ya siku mbili ni wakati wa Bush number one, ambapo alikaa siku mbili. Kawaida maraisi huja kwa siku moja, wakarudi siku hiyo hiyo. Kwa hiyo hiyo inaonyesha kwamba ukaribu wao wa, wa, wa, wa kisera, ukaribu wao wa kifikra na ujirani mwema ambao kwamba umeweza kukuzwa baada ya misukosuko su, ya, ya awali wakati wa kuingia kwa Rais Biden. Kwa hiyo tutegemee kwamba Uh, urafiki wao ni wenye ku, kuendelea na wenye ku, ku, ku, ku, ku, ku, kujengwa kwa kwa misingi ya kisera na na fikra zao za kisiasa. Ni Amini Mwidau, mchambuzi wa masuala ya siasa akizungumza Sauti ya Amerika kutoka Toronto, Canada. Waendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti ya Amerika, Washington DC. Harison Kamau anaendelea na habari zaidi za dunia. Kiongozi mashuhuri wa jamii ya wapenzi wa jinsia moja nchini Uganda Alhamisi amesema kwamba anahofia kukosa makazi, akielezea matatizo yanayokumba wenzake pia, baada ya mswada wa sheria kali dhidi ya LGBTQ kupitishwa na bunge wiki hii. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Frank Mugisha ambaye ni kiongozi wa kundi lililopigwa marufuku nchini humo la Sexual Minorities of Uganda amesema kwamba anahofia kufurushwa kutoka nyumba anayopanga kwa kuwa hiyo na kwa hivyo kubaki bila makao kwa kuwa hana sehemu yake anayomiliki. Mugisha aliyesema hayo kwa AP wakati shinikizo likiendelea kuongezeka kutoka Marekani na Umoja wa Mataifa kwa Rais Yoweri Museveni kutotia saini mswada huo uliopitishwa na bunge Jumanne. Mswada huo unapendekeza hukumu ya kifo kwa ushoga wa kulazimishwa na kifungo cha maisha kwa wapenzi wa jinsia moja. Ushoga wa kulazimishwa ni ule kati ya watu wenye maradhi ya HIV, watoto, au watu wasioweza kujilinda wenyewe. Haijabainika ni lini Museveni atakapofahamisha bunge kuhusu uamuzi wake. Na jamii ya Marekani ya afisa mstaafu wa FBI Robert Bob Levinson ambaye alitoweka nchini Iran baada ya kutekwa nyara 2007 imesema kwamba Marekani inajaribu kufufua habari kumuhusu, kwa kutoa zawadi kwa taarifa zitakazopelekea kurejeshwa kwake nyumbani. Levinson alitoweka Machi 9, 2007 akiwa na umri wa miaka 58 wakati akitembelea kisiwa cha Iran cha Kish kama jasusi wa kibinafsi, akiwa amestaafu kutoka FBI 1998 baada ya kuhudumu kwa miaka 22. Maafisa wa Marekani pamoja na familia yake, Machi 2020 walifikia uamuzi kwamba Levinson huenda alikufa akiwa kizuizini nchini Iran miaka kadhaa baada ya kukamatwa. Hata hivyo, maafisa wa Iran wamekanusha kuhusika na utekaji nyara wa Levinson na badala yake kusema kwamba aliondoka nchini humo miaka mingi iliyopita. Kupitia taarifa ya mapema mwezi huu, ikiwa miaka 16 tangu kutoweka kwa Levinson, mkuu wa FBI Christopher Wray amesema kwamba azma yao ni kuhakikisha kwamba amerejeshwa nyumbani. Tangu 2015 serikali ya Marekani imeahidi zawadi ya hadi dola milioni tano za Kimarekani kwa taarifa zitakazopelekea kutambua alipo au hata kumrejesha nyumbani. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asasi za kiraia zinatangaza kuwa watu nane wamepoteza maisha katika gereza kuu la mjini Bukavu kutokana na ukosefu wa chakula na huduma za afya. Hata hivyo, mamlaka husika na wafungwa wamesema chakula kipo ndani ya gereza hilo. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chance anayo taarifa kamili. Gereza hilo lililotarajiwa kupokea idadi ya wafungwa 500 sasa lina wafungwa 250. Akiwa pia mwanasheria Zozo Sakali ndiye msimamizi wa mfumo wa mashauriano wa asasi za kiraia kifo kusini, anaamini kuwa gereza kuu la Bukavu limegeuzwa kuwa mahali pa kifo kuanzia tarehe nane Machi mpaka tarehe ishirini na mbili tumesabia sasa watu nane ambao wamefariki wote wakiwa waume. Wengine walikuwa hawajua hata nafasi gani wata, watasambishwa. Wamefariki kwa kukosa chakula, wamekosa dawa, hakuna hata kuwashughulikia, na serikali inakuwa pale haiseme kitu. Hiyo ni jambo ya kuhuzunisha sana na tutakubalia. Tena hiyo jambo si mjini Bukavu tu, ila hali ya wafungwa katika magereza mbalimbali ya jimbo la Kivu Kusini imezidi kuwa ya kusikitisha na ya kutokubalika. Hospitali kuu ya Bukavu iliyopokea wagonjwa miongoni mwa wafungwa kwa sasa inasita kupokea wengine kwa vile bili zimekuwa nyingi mno, bila serikali kulipa. Kwa hivyo asasi za kiraia Kivu Kusini zinahisi kwamba ni muhimu mamlaka husika ichukue maamuzi ya haraka ili kupunguza vifo, njaa na magonjwa kwa wafungwa katika magereza ya Kivu Kusini lakini msimamizi wa gereza kuu la Bukavu Ilunga di la Muna ametupilia mbali madai ya kuwa wafungwa hawo wamefariki kutokana na ukosefu wa chakula, akihakikisha kwamba chakula kipo gerezani. Ilunga di la Muna anahisi kwamba kilichosababisha wafungwa kufariki ni magonjwa yanayotokana na idadi yao kuongezeka gerezani. <coughs> Yedii. Wakati wa ziara yake ya hivi karibuni jimboni Kivu Kusini, naibu waziri wa sheria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Amato Bayubasire, amesisitiza kwamba hatuwezi kukubali wandugu njala iwapate muprizon nandiyo kwa maana nipende nijulishe kama kila trimestre, kila miezi tatu chakula ya oprizonier inafikaka. Mnamo Januari msimamizi wa gereza la Kamituga alikamatwa kwa tuhuma za ufisadi na kufungwa kwa muda katika gereza hilo, na hivyo kuhonja mateso ya wafungwa. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Wataalamu wa uchumi wa Kenya wamesema ngano iliyoagizwa hivi karibuni kutoka Ukraine inaweza kusaidia kupunguza njaa katika maeneo yenye ukame na kupunguza bei ya juu ya vyakula. Tani elfu thelathini za ngano ziliwasili Kenya Jumatatu chini ya mpango wa nafaka wa Black Sea unaosimamiwa na Umoja wa Mataifa ambapo Rusia ilikubali kutouzia usafirishaji wa nafaka kwa Ukraine. Lakini rais wa Rusia Vladimir Putin alionya wiki hii kwamba Moscow inaweza kuachana na mpango huo ndani ya siku sitini. Victoria Munga anaripoti kutoka Nairobi, Kenya. Naye Sande Shomari anasoma ya ripoti yake kamili. Kuongezeka kwa gharama za bidhaa za nafaka kama vile ngano kumewaacha waokaji mikate kama Harrison Kiai katika mtego wa bei ya juu ya unga wa ngano. Kiai anasema siku hizi faida yake ni ndogo sana. bei za vitu vya kuoka kama unga, sukari tukilinganisha na za mwisho labda miaka miwili, gharama ilikuwa kidogo. Kwa hiyo changamoto tunazo sasa hivi za kuongeza gharama ambazo labda mteja hana raha nazo, kwa sababu unapoenda sokoni mambo yamepanda juu. Harrison anaamini kwamba uagizaji wa ngano hivi karibuni kutoka Ukraine utasaidia kupunguza kupanda kwa bei ya unga. tani elfu thelathini za ngano kutoka Ukraine ziliwasili Kenya wiki hii shehena hiyo ambayo ni sehemu ya mpango wa kibinadamu wa rais wa Ukraine Volodimir Zelenski wa nafaka kutoka Ukraine ilisafirishwa chini ya mpango wa nafaka wa Black Sea unaosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Andri Pravetki ni balozi wa Ukraine nchini Kenya. ahadi yetu ya usalama wa chakula ni kwa hakika, meli inakuja na siyo meli ya kwanza kuja Afrika. Na hata ya pili, na tunapanga meli zaidi kuja mwishoni mwa mwaka huu kufikisha tani milioni tano za nafaka kwa nchi za Kiafrika pekee. Lakini tunapaswa kutambua kwamba kutokana na uvamizi wa Russia, mazao nchini Ukraine yalishuka, uzalishaji wa kilimo na mauzo ya nje ya Ukraine ulivurugwa sana uvamizi wa Russia. Na nchi nyingine za Afrika ambazo zinategemea sana nafaka na ngano za Ukraine zimepata taabu kutokana na uhaba wa bidhaa muhimu na bei ya juu ya chakula. Tangu wakati huo, mpango wa nafaka wa Black Sea uliokubaliwa mwaka jana unakusudiwa kuruhusu uuzaji wa vyakula vya Ukraine kufikia masoko ya nje. Walakin, Rais wa Russia Vladimir Putin alionya wiki hii kwamba nchi yake inaweza kujiondoa kutoka kwenye makubaliano hayo, la sivyo usafirishaji wa bidhaa zake za kilimo uwezeshwe. Kabla ya uvamizi huo, Kenya iliagiza tani milioni mbili nukta nne za ngano kutoka Ukraine kila mwaka ingawa nafaka iliwasili nchini Kenya inaweza kusaidia kupunguza njaa katika maeneo yaliyokumbwa na ukame wa uchumi. Wanasema serikali za Afrika lazima zitengeneze njia za kupunguza utegemezi wa bidhaa hizo kutoka nje, kama vile kuongeza uzalishaji wa ndani. Hata hivyo, anasema mwanauchumi Silas Omenda, nchi kama Kenya zitakaa kutegemea huduma za nje. We can do all these Tunaweza kufanya mambo haya mengine yote, lakini linapokuja suala la gharama zetu za nishati ambazo sasa ni kichocheo cha kuongeza dhamani ni ndoto mbaya. Na pia utegemezi wa kuagiza mbolea kutoka nje pia umetuweka kwenye adhari mbaya za mfumuko wa bei kwenye soko la kimataifa, kumaanisha kwamba hatuna udhibiti wa kile kinachotokea Ukraine na Russia. Shirika la Umoja Mataifa la mpango wa chakula duniani linasema kuvuruga kwa usafirishaji wa chakula kutoka Ukraine na Rusia kumewaacha takriban watu milioni 345 wakikabiliwa na uhaba wa chakula. Na katika VOA Mitaani, tunakwenda nchini Congo ambako shughuli za uandikishaji kwa kupata vitambulisho vya kupigia kura zinaendelea ukiwa na shida nyingi kutokana na watu kutofika kwa haraka huduma na wengine kushindwa kujiandikisha kutokana na ukosefu wa usalama. Mwandishi wetu Housteri Malevika amezungumza na wakazi kutoka sehemu mbalimbali ya mji huo. Nilikuwa nawaza kupata karte itakuwa rahisi, tunashangala gizi kupata karte inakuwa magumu sana sana, pata karte nabakia onze jours meme mpaka leo, watu mingi habaya pata karte na tuliwazia karte watatuletea itakuwa ya mzuri, kusindia karte ilipita ya mwaka zamani mei, karte nakuwa haiku ya mzuri, foto hayoneshe sura mtu vizuri, karte ya karto. Ilikuwa nawaza kujandikisha itakuwa ya uraisi. Mei nakuwa ya magumu sana. Shida si tunakuya juu ya kufanya mabitwa juu ya ku, ya ku, ya kutafuta karte. Wengine wanakuwa violé ya kutafuta karte. Sasa, finalement si tufanye ni. Tunapendelea seni ipange vitu vyake mzuri, mutu anakuya anapata karte anarudia kunyumba. Ke mutu anatoka depuis trois heures du matin eko hapa na hata pata karte anarudia. Batu esha chinjiwa juu ya maka. Na droit ya mkongomani ni fo akwe na karte. Seni ipange bien vitu vyabo purke batu wapate karte. Sasa, na batu wangali ya patili. Hali ya operasyo ya rolma hapa ku Don Bosco haikuwa rolma ya kawaida uko nakutana rolma ya hapa Natumika ha, viko viko na viko na matatizo ni kama watumishi wa seni hawaheshimu kazi jisi ilipewa na wakuu viongozi wao. Ya kwanza balisema ukakuwa na carte de bateme ukakuwa na carte de service ukakuwa na passeport na ancienne carte d'électeur, huko pasable kwa kupita kuli. Sasa ku macentre engine na bapolisier banakuwa banafanya kwa kudistribue majeton banamoneye banalomba pesa haiko mzuri. Alors, ushuhuda ya bashef de base banazibia ayo abapende bakua leo hii, kama tuko tunafata maabari ya mungine ukafika unor Kivu tuko ku 22 batu ya seni bareglemente bee banakwa banakabula majeton na kuingiza batu bakue polisi eko pale juu ya sekurite haiko juu yabo, kwanza kudistribue majeton na kulomba ma atestation tenalie ya karte delecteur haina wakati tena na bale bamine benye balikaabayaka revolu kuweza kwa harole biko na bakamatia banasema paka bakoe na maushuhuda hata kama mtu yuko na carte de leve bana mufukuza. Maushuhuda ba chef biko na pasula. Ndio nimetoka pale, banafanya kazi vizuri. Asubuhi ya leo nimefika na nimepata carte yangu bila bila problem. Kwangu mimi hakuna shida, lakini ninasikia kwamba kuna wale wengine ambao wanafika leo hawatapata wanarudia kesho na kesho njio wanapata ile carte. Kwa nini? sasa nyinyi watu wa, sja, Kulomba franga hii shamumeorozesha, watu mworozose watu lakini tunawaomba, tungependelea wajaa seni ambao wamejifanya wakuya franga kwa watu wafukuzishwe kazini, waondoshwe katika hiyo kazi, waende pembeni na wengine ambao kama washefu wa sawa, mfano mshefu wa majengo aende hata tumikie, apate mitasho aende tumikia hata sake na wasake, akuye huku kwa msa, ile kuzoeana ipunguke, na wale ambao wameingizwa katika hii kazi na hawajue kitu watoshwe pembeni kishi kama shauri ya vijana ndani ya mtaa wa Karisimbi, kisha uh, andaa kateni ya zunguka tu kwenye masantre denroleme zote, tumegundua kama manyanga kabisa imekuwa mingi sana. Kuna watu vijana wenye wako wanakamata jeto. Uh, leo kwa mfano inaenea siku ine siku tano hawajapita na kwetu kabisa, tumeanza kujiuliza hiyo manyanga ya kupatia watu majeto, kisha inakuwa siku ine siku tano hawayapita, hiyo manyanga inatokea watu kila mara masiku za semene kama mnaweza sema hii kartie fulani ndio itaweza tumika hii siku, wanaipitisha na kuredio na watu wajue gisi ya kuweza kupata vitambulisho. Kitambulisho kwanja kinanitambulisha kama mimi ni raia wa Congo na kwa ajili ya kitambulisho hichi ninaweza kuonekana kwenye oroza ya wale ambao watachagua. Hata kama mimi ninakuwa na ampisio ya kuchaguliwa ni lazima kwanja nipate kitambulisho. Ndio maana najikaza napiganisha ili niweze kupata hiko kitambulisho na kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena mwenzangu Harison Kamau kwa muktasari wa habari. Muongoza mashtaka wa New York Alhamisi amepinga ombi la wabunge wa Republican kwenye baraza la wakilishi la Marekani kwamba akabidhi stakabadhi zinazohusiana na uchunguzi dhidi ya rais wa zamani Donald Trump kwamba kabla ya uchaguzi mkuu wa 2016 alitoa dola 130,000 kama hongo kwa mwanamke nyota wa filamu za ngono kusudi asifichiwe taarifa kuhusu mahusiano ya kimapenzi anayodai alikuwepo ya kati yake na Trump. Viongozi wa makundi ya walio wachache nchini India wanasema kwamba sheria mpya ya kutobadili imani iliyopitishwa katika baadhi ya majimbo inalenga kuadhibu na kukandamiza makundi ya Wakristo na Waislamu nchini humo hayo yamejiri wakati tume ya Marekani ya uhuru wa kimataifa wa dini USCIRF ikisema wazi wasiwasi wasi wake kutokana na sheria hiyo na kuomba ibatilishwe. USCIRF kupitia ripoti imesema kwamba sheria hiyo mpya inavuruga uhuru wa kidini nchini India ambao tayari ulikuwa hatarini na kwamba hatua hiyo ni kinyume na sheria za kimataifa za haki za binadam. Mamlaka nchini Tanzania zimesema Alhamisi kwamba marubani walioendesha ndege ya Precision Air iliyoanguka katika Ziwa Victoria Novemba mwaka jana walishindwa kutii maonyo kutoka kwa mfumo wa ndege hiyo. Kuanzia Januari mwaka huu, wanajeshi sitini na tano wa Ukrain wamekuwa wakipokea mafunzo ya kuendesha ndege za kivita za Patriot za Marekani kwenye kituo cha kijeshi cha Fort Sill jimboni Oklahoma, wakitarajiwa kumaliza masomo yao mwezi huu na kurejea nchini mwao ili kuongoza kwenye operesheni za mashambulizi ya anga. Kutokana na usiri wa mafunzo hayo, Pentagon imezuilia picha za wanajeshi hao wakati pia ikikataza VOA kutaja majina yao. Hata hivyo mwanahabari wa VOA Astrap Yaz alitembelea kituo hicho cha kijeshi na kujionea moja kwa moja mafunzo hayo. Wakazi wa Kikurdi kwenye mji wa Jenris, kaskazini magharibi mwa Siria, wamekuwa kwenye maandamano siku ya tatu mfululizo kufuatia kuuawa kwa wenzao wanne na watu kutoka kundi lenye silaha linalodhibiti eneo hilo na linaloungwa mkono na Uturuki. Mauaji hayo yalitokea Machi 20 wakati wakazi hawa wakisherehekea sikukuu ya mwaka mpya wa Kikurdi ambayo pia inajulikana kama noruzi no. Basi na hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwenye y wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi hadi Yariami, mwelekezi Saida Hamduni. Jina langu ni Sandey Shomari, hewani imeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Kwa pamoja tetikani wote siku njema na ijumaa njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.