Labad, e, bisha Ramadhan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi mosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani, lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Kuachiliwa kwa Paul Rusesebagina kutoka gereza la Rwanda Ijumaa jioni ni matokeo ya mashauriano ya miezi kadhaa kati ya Washington na Kigali, huku pande zote zikiwa na shauku ya kuweka sawa mambo ya kile walichokitaja kama kudhoofisha uhusiano wao. Maafisa wawili wa, wa Marekani, mmoja kutoka utawala wa rais Joe Biden na msaidizi wa bunge walisema hakuna makubaliano kamili yaliyofikiwa ili kuachiliwa kwa Rusesabagina, mkazi wa kudumu wa Marekani, ambaye umaarufu wake umetokana na hadithi yake katika filamu ya Hotel Rwanda ya mwaka 2004, ya kuwaokoa Watusi wakati wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Alikamatwa mwaka 2019 na, na baadaye kukutwa na hatia kwa mashtaka manne ya ugaidi yaliyotokana na nafasi yake kama kiongozi katika chama cha Rwanda Movement for Democratic Change MRCD, MRCD ambacho kitengo chake chenye silaha National Liberation Front FLN kilishambulia Rwanda. Papa Francis Jumamosi alifanya maboresho ya sheria ya kanisa ya 2019 inayolenga kuwawajibisha wakuu wa makanisa kwa kuficha kesi za unyanyasaji wa ngono amefanya iwe pana zaidi ili kuwawajibisha viongozi wa kanisa Katoliki na kusisitiza kwamba watu wazima walio katika mazingira magumu wanaweza pia kuwa waathirika wa manyanyaso pale wanaposhindwa kuridhia jambo fulani. Papa Francis alithibitisha tena na kufanya vifungu vya muda vya sheria ya 2019 vilivyopitishwa wakati wa sakata la viongozi wa Vatican na uongozi wa kanisa Katoliki. Sheria hiyo ilipongezwa wakati wa kuwekwa kwake na utaratibu sahihi wa kuwachunguza maaskofu na wakuu wa dini, lakini utekelezaji wake umekuwa usio na uwiano, na Vatican imekosolewa na waathirika wa unyanyasaji kwa kuendelea kukosekana kwa uwazi kuhusu kesi hizo. Kiongozi wa upinzani nchini India Rahul Gandhi Jumamosi amesema kuwa ameondolewa bungeni kwa sababu ya kumuuliza waziri mkuu wa India Narendra Modi maswali magumu ya uhusiano wake na Gautam Adani, mwanzilishi wa muungano wa Adani. Chama cha kihindu cha Modi Bharatiya Janata kilijibu kwamba Gandhi aliadhibiwa chini ya sheria ya maoni ya kashfa iliyotoka mnamo 2019 na na haikuwa na uhusiano wowote na suala la Adani. Gandhi, rais wa zamani wa chama kikuu cha upinzani nchini India cha Congress ambaye bado ni kiongozi wake mkuu, alipoteza kiti chake cha ubunge siku ya Ijumaa, siku moja baada ya mahakama ya jimbo la magharibi la Gujarat kumtia hatiani katika kesi ya kashfa ya kumhukumu kifungo cha miaka miwili gerezani. Mahakama ilimpa dhamana na kusitisha kifungo chake kwa siku 30 na kumruhusu kukata rufaa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mfuatiliaji wa vita anasema idadi ya vifo imeongezeka kutokana na mashambulizi ya kulipiza kisasi ambayo Marekani ilianzisha baada ya shambulio linaloshukiwa kuungwa mkono na Iran nchini Siria. Shirika la uangalizi wa haki za binadamu la Siria lenye makao yake nchini Uingereza lilisema Jumamosi kwamba shambulio la Marekani lilisababisha vifo vya watu 19 kutoka 14 walioripotiwa hapo awali. Rais wa Marekani Joe Biden alisema Marekani itajibu kwa nguvu kuwalinda wa Marekani baada ya jeshi la Marekani kusema lilifanya mashambulizi ya anga mashariki mwa Siria kujibu shambulio linaloshukiwa kuungwa mkono na taifa la Iran. Akizungumza katika ziara ya kitaifa nchini Kanada siku ya Ijumaa, Rais Joe Biden alisema Marekani haitafuti mzozo wowote na Iran, lakini iko tayari kuchukua hatua za nguvu kuwalinda watu wake. Wizara ya ulinzi ya Uingereza Jumamosi imesema katika ripoti yake ya kijasusi ya kila siku kuhusu Ukraine kwamba kuna uwezekano wa Rusia ikafanya muundo wa kiutendaji wa kujihami zaidi baada ya matokeo yasiyo na uhakika kutokana na majaribio yake ya kufanya mashambulizi ya jumla Tangu Januari 2023 nchini Ukraine, wanajeshi wa Ukraine wameingia Bahmut badala ya kurudi nyuma. Baadhi ya wataalamu wa kijeshi wa Magharibi wanasema mbinu hii inaweza kuwa hatari, kwa sababu Ukraine inahitaji kuhifadhi vikosi kwa ajili ya mashambulizi. Hata hivyo, kulingana na Uingereza, shambulio la Rusia la Bahmut limekwama kabisa. Wakati huo huo, kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu inasema baadhi ya raia elfu kumi wa Ukraine, wengi wao wazee au wenye ulemavu, wamekuwa wakikabiliwa na mazingira magumu huko Bakhmut na makazi ya jirani. Na vimbunga vikali vilikumba eneo la mbali kusini mwa Marekani Ijumaa usiku na kuua takribani watu ishirini na watatu huko Mississippi na kuharibu majengo pia vimeacha hali mbaya katika mji wa mashambani ambao meya alitangaza mji huo haupo. Idara ya kusimamia dharura ya Mississippi ilisema katika ujumbe wa Twitter kwamba timu za ufuatiaji na uokozi kutoka kwa mashirika ya ndani na serikali zilitumwa kuwasaidia walioathiriwa na vimbunga. Idara hiyo ilithibitisha Jumamosi watu 23 wamekufa, wanne hawajapatikana na wa kadhaa wamejeruhiwa Dakika chache baadaye, idara hiyo ilionya katika ujumbe wa Twitter kwamba idadi ya majeruhi inaweza kuongezeka. Idara ya Taifa ya Hali ya Hewa ilithibitisha kuwa kimbunga kilisababisha uharibifu takriban kilomita 96 kaskazini mashariki mwa Jackson, Mississippi. Miji ya Silver City na Rolling Fork iliripoti uharibifu mkubwa wa kimbunga huku kikisonga kaskazini mashariki kwa kasi ya kilomita 113 kwa saa, bila ya kupunguza kasi na kuelekea Alabama pamoja na miji ya Winona na Amory hadi usiku. <tune> Hili ni jarida wiki hii kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kennesi Bwire nikiwa hapa Washington DC. Bunge la Uganda limepitisha mswada wa kuzuia mapenzi ya jinsia moja nchini humo, na sasa mswada huo unasubiri saini ya Rais Yoweri Museveni kuwa sheria. Mswada unapendekeza kwamba watu watakaopatikana wakishiriki mapenzi ya jinsia moja, kufanya mapenzi ya jinsia moja mara kwa mara, kujaribu kufanya mapenzi ya jinsia moja, kufanikisha tendo la ngono kwa watu wa jinsia moja, au kushiriki kufanikisha mapenzi ya jinsia moja wahukumiwe kati ya miaka mitatu au maisha gerezani. Wamiliki wa nyumba zinazotumika kwa watu kufanya mapenzi ya jinsia moja watahukumiwa miaka kumi gerezani, miaka tisa zaidi ya ilivyokuwa imependekezwa awali kabla ya mswada kufanyiwa marekebisho. Bunge pia lilifanya marekebisho na kuongeza kifungo kwa watu watakaopatikana wakijaribu kushiriki mapenzi ya jinsia moja kutoka miaka saba gerezani hadi miaka kumi. Vyombo vya habari vitakavyoeneza ujumbe wa mapenzi ya jinsia moja vitatozwa faini ya shilingi milioni mia tano. Solomon Male, ni mwanaharakati wa kupinga ushoga Uganda. If it is the same system that has been killing cases and they've made a law to give it to the same stinking rotten police, stinking rotten... Kama mfumo ni ule ule ambao umekuwa ukiua kesi zinazowasilishwa mbele yake, na umeunda sheria na kupokeza idara ya polisi ambayo imezembea, ili watekeleze ofisi ya mwendesha mashtaka ambayo imezembea, na mfumo wa mahakama ambao hauwajibiki, haki haitapatikana. Tulianza kampeni dhidi ya ushoga ili kutaka waathiriwa wapate haki, lakini waathiriwa walibambikiziwa kesi kwamba waliwasilisha mashtaka bandia na kuhukumiwa. Hili limekuwa likifanyika sana kwa kiwango cha kutisha. Wabunge wamesema kwamba mswada huo utaleta matumaini kwa raia wa Uganda na kwamba ukisainiwa na kuwa sheria, basi sheria hiyo itakuwa bora zaidi ya sheria inayotumika sasa, ambayo imekuwepo kwa zaidi ya miaka mia moja na ambayo wabunge wanasisitiza kwamba haina nguvu tena. Asuman Basaliwa ni mbunge aliyeandika mswada huo dhidi ya ushoga Uganda. Tunaona kama anaenda shuleni, iko activities mingi sana. Watu wanafanya recruitment, wanafanya promotion, kuonesha vizuri vya maneno ya homosexuality. Wengine wanakamatwa, hiyo inaitwa ina red. Wengine wanapatia wanapatiwa pesa kukuwa watu wa gay. Sasa hiyo maneno yoyote lazima tulete sheria ifanye uh, regulation. Kama unakamatwa, kama unafanya ya homosexuality, ofungwe. Kama unakamatwa, fanya maneno ya homosexuality, lakini wewe iko na ugonjwa ya ya ya ya AIDS, inaitwa aggravated homosexuality, na wewe ofungwe kama we iko na business ya hotel uh, loji unajipatia, ona, ona watu wafanye hiyo maneno ya homosexuality na wewe ofungwe. Kama unatia pesa kwa maneno ya o-homosexuality, kama unafanya recruitment, kama unafanya the, uh, promotion yoyote lazima uh, na wewe ofungwe. Kama iko mutu victim ule alimpeleka kwa hiyo maneno, kama yeye hapa anajua kitu chochote, lazima hata na yeye afungwe. Lakini mtoto au mtu yoyote alikuwa amepeleka hiyo kwa maneno, kama yeye hapa anajua kitu chochote, apatiwe rehabilitation na counseling. Wananchi wanataka hiyo sheria. Wanaharakati wa haki za kibinadamu na mataifa ya magharibi Wamepinga sheria hiyo na kutaka kufutwa. Mary Liz anashiriki mapenzi ya jinsia moja. Tukinyamaza, tukiangalia watu wa LGBT community wakidhulumiwa, mwishowe itakuwa sisi sote tunadhulumiwa, kwa sababu ukikataza mwananchi mmoja kupata haki zake kwa kwawaka-kwa wakati wote umekataza wananchi wote kupata haki zao, kwa sababu unajuaje kesho mwananchi huu mwingine atakuwa katika hali ile ile ambayo ulikataza mwananchi mwingine haki zake huko. katika uhusiano wa watu wa jinsia moja mnaleta mila ambazo mm, kwa Kiafrika hizo tamaduni si za Kiafrika, kwamba nyinyi mnavunja mila na desturi za watu wengine. Desmond Tutu alitoka na kusema katika mila na desturi za Afrika, haya ni mambo ambayo yamekuwa kuanzia kitambo, ila tu cha muhimu ni kwamba wakati huu, kwa sababu watu wanaongea zaidi kuhusu mambo haya, ni kwa sababu kuna sheria nyingi na kuna katiba nyingi ambazo ziko ziko tayari kudhulumu watu hawa, na ndio maana imekuwa sababu ni kwa nini watu wanaongea kuhusu mambo haya. Lakini ingekuwa dhuluma haiji kwa sababu ya kikundi cha cha watu hawa, na ingekuwa ukoloni haungekuja ukatia sheria ambazo sheria zinadhulumu vikundi fulani vya binadamu, haya mambo yote ingekuwa. Kwa hivyo ni muhimu watu, watu waga a wa, wananchi wa, wa, wa, wa Afrika Mashariki waende katika mila na desturi zao, lakini pia waende kwa ukoloni, waangali mambo haya yalianza lini, dhuluma hizi zilianza lini, nani alileta dhuluma hizi, na kabla ya dhuluma hizi mambo haya yalikuwa yakifanyika, na je yalikuwa yakifanyika vipi? Kisha watu wakishajua historia watajua jinsi ya kuongelelea ya ku, ya ku, ya ku mambo haya bila kudhudumu haki za wananchi wengine, hiwe sababu gani kwamba mtetee wengine waone kama ni jambo la kawaida ambalo e, nchi na serikali za Afrika Mashariki zinaona ni kinyume. Iwe sababu gani mweneze kwamba watu wajue lipo mnaweza shiriki mahusiano ya jinsia moja, ya mapenzi ya jinsia moja, na lichukuliwe kama kawaida, wakati fikira za wengi wanaona kwamba ni makosa Makweli kusema mambo ya nano na kila kitu, cha muhimu ni kutaka watu waone kitu cha kawaida. Cha muhimu ni kwamba watu waone paia binadamu mwingine heshima, haijalishi kwamba unakubaliana naye ama sio. Mimi kwa kuishi maisha yangu kwa kushiriki kitendo chochote na mtu yote ambaye sijadhulumu, anajua ni nini anafanya na ambaye anataka kufanya hivyo na mimi, je, kosa langu wapo ni gani kama binadamu wa nchi hii? Kwa sababu tu ya kupenda tunavyopenda, ndio maana tunadhulumiwa. Baadhi ya wanasiasa wa Ufaransa wameomba jumuiya ya kimataifa kuchukulia maanani suala la usalama mashariki mwa Kongo na kusaidia katika kutafuta suluhisho la haraka. Akizungumza na wanahabari baada ya kukutana na wanadiplomasia na viongozi wa serikali ya Kongo mjini Kinshasa, aliyekuwa waziri mkuu wa Ufaransa Jean-Pierre Raffarin amesema kwamba hali ni mbaya mashariki mwa Kongo na lazima jumuiya ya kimataifa yaache kuchukulia kwa mzaha hali ya usalama eneo hilo la DRC. Amesema kwamba mzozo wa DRC unaweza kuathiri usalama na diplomasia katika nchi za Afrika Mashariki. Kizito Bina ni mwanaharakati wa maswala ya kiraia mjini Beni. Tuna mshangao sana kuona hawa viongozi kutoka Ulaya wanategemea upande mmoja wa M ishirini na tatu, ijapokuwa ADF NALU na vingine vikundi haramu ambavyo vimeua watu huko Beni vime, vimeua watu huko Ituri, lakini hawa wakuu viongozi kutoka Ulaya hawaseme lolote, wanyamaza na tunakosa kama ni, ni, ni, ni mambo, mambo gani. Serikali ya Uingereza vilevile inataka suluhisho la haraka kuhusu mzozo mashariki mwa lipatikane. Omar Kavota ni mtafiti wa maswala ya usalama mashariki mwa DRC. Baadhi ya viongozi kutoka Ulaya wameshikilia hili swala la m ishirini na tatu kama kuka tu ambalo linalo o, wakera wakongomani na hiyo inakuwa kama tu e, hawaone maisha ya Wakongomani na. Maana hii ni Sauti ya Amerika. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga aliongoza maandamano jijini Nairobi dhidi ya serikali ya rais William Ruto. Odinga aliitisha maandamano kote nchini Kenya, lakini wafuasi wake walijitokeza katika baadhi ya sehemu za jiji la Nairobi na Kisumu, huku sehemu kadhaa za nchi zikiendelea na utulivu bila kushuhudia maandamano hayo. Kulingana na Odinga, maandamano yanalenga kuishinikiza serikali kupunguza gharama ya maisha, kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti mwaka uliopita, miongoni mwa mambo mengine. Odinga alikuwa amepanga kuongoza wafuasi wake katika maandamano katikati mwa jiji la Nairobi na kuelekea kwenye ikulu ya rais, lakini alishindwa kufanya hivyo kutokana na polisi kushika doria na kutumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji. Aliongoza maandamano katika mitaa yenye idadi kubwa ya watu wanaofanya shughuli za kila siku kama Islim. Javas Bigambo ni mchambuzi wa siasa za Kenya. Kuna wale ambayo amekuwa katika mstari wa mbele kwa miaka na mikaka katika kupigania uhuru uh, haki pamoja na masuala ya kikatiba, lakini pale ambapo suala la matokeo ya rais yameingilia, kuna yale ambayo yamejitenga kidogo, kwa sababu kuna wale ambao walitoshelezwa na uamuzi wa IBC pamoja na uamuzi wa mahakama ya upeo Supreme Court, kuhusu matokeo ya uchaguzi, lakini wanakwazika sana na jinsi ambavyo gharama maisha ilivyo kwa hivyo pale ambapo sasa masuala haya ya gharama ya maisha yameingizwa pamoja na masuala ya matokeo ya uchaguzi, mambo mseto hayo yameleta hisia mbalimbali. Hapa Marekani, ambapo inajulikana ndiyo nchi yenye uchumi mkubwa duniani, kuna mfumuko wa maisha, gharama ya maisha imepanda na bei za bidhaa vilevile, hata zimeadimika katika baadhi ya maduka. Ufaransa tumeona hali kama hiyo, Uingereza vilevile vile, kuna migomo. Nchi nyingi ambazo tunazitaja kuwa nchi zilizoendelea pia zinalalamikia kupanda kwa gharama ya maisha. Nchi nyingi za Afrika zimeripoti uhaba wa dola ya Marekani, kwamba hizi nchi haziwezi kuuza bidhaa nje ya nchi na hivyo kuna mfumuko wa hali ya juu ambao unaletwa na mabadiliko ya hali ya hewa, ukosefu wa chakula anapolalamikia gharama ya maisha Wakenya wanachukuliaje hoja hiyo? Ni hoja ambayo wanailinganisha na yanayoendelea kwingine, ama ni hoja ambayo inatawalwa na siasa za ndani ya Kenya? Wanasiasa wamegeuza so suala so hilo na kupeana picha fulani, taswira fulani kwamba msisimko huu wa, gharam... Ay, wa kuhusu gharama ya maisha ni, ni suala ambalo limeletwa na serikali ya awamu ya tano chini, chini ya uongozi wa mheshimiwa Rais William Ruto, na sio jambo ambalo limeletwa na mabadiliko ya hali ya hewa na mabadiliko ambayo yanakumba dunia nzima kiuchumi. Kwa hivyo pale ambapo wanasiasa wameamua kuwa, kuyafunga macho yao na kufunga macho ya wa wananchi kuhusu mambo ambayo yanafanyika kote duniani, wale ambao ni wafuasi wao ambao hawana nafasi ama uwezo kujitafutia ujumbe na kuangalia na kufahamu yale yote ambayo yanafanyika kote duniani hata katika kanda ya Afrika Mashariki, bara la Afrika, wanakosa huo kuwa na kumakinika kabisa na kupata kupevuka kuhusu hali ya uchumi kote duniani, pamoja na masuala ya ukosefu wa dola ama upungufu wa dola katika uchumi wa Kenya ni suala ambalo wanasiasa wanatumia kama njia ama mwanya ya kupata ay, maku, kufuata makusudio yao kisiasa ama kuweza kuleta mtutumko kwa sababu ya siasa zao haswa za upinzani. Tanzania imethibitisha maambukizi ya virusi vya Marburg, mojawapo ya virusi hatari kutoka familia ya Ebola. Shirika la afya duniani lilisema Jumanne wiki hii kwamba vipimo katika maabara ya kitaifa imethibitisha mlipuko wa Marburg na kwamba watu watano wamefariki kaskazini mwa Kagera. Kati ya waliofariki ni mfanyakazi wa afya, watu watatu wanapokea matibabu na 161 wanafuatiliwa baada ya kukaribiana na wagonjwa. Shirika la afya duniani WHO limesema kwamba juhudi za kugundua chanzo cha virusi vya Marburg zinaendelea ili kusaidia katika kukabiliana na maambukizi. Nchi jirani za Kenya na Uganda zimeimarisha mikakati yake ya kutambua wagonjwa ili kuhakikisha kwamba virusi hivyo havisambai na kuingia nchi zinazozunguka Tanzania. Uganda inakagua watu wote wanaoingia nchini humo kutoka Tanzania kupitia mpaka wa kusini, huku maafisa wa afya wa Kenya wakitaka wa Kenya kutoa ripoti kuhusu watu ambao wameingia nchini humo kutoka Tanzania na ambao wana dalili za maambukizi kama joto jingi mwilini. Richard Ngaila ni mwandishi wa habari wa Global TV Tanzania wanazungumza zaidi akiwepo uh, pia mganga um, mkuu wa serikali kwamba ugonjwa huo hauna kinga na hauna matibabu mahususi, ila ukipata ugonjwa huo uh, tafsiri yake watakutibu kutokana na dalili uh, zinazokujia. Pengine unaweza ukawa unaumwa kichwa, maanake watatibu kuumwa kichwa, kwa sababu ugonjwa huo hauna tiba. Lakini wametoa pia tahadhari kwamba ugonjwa huu unaambukizwa kwa njia gani. Wamesema unaambukizwa kwa njia ya majimaji. Ukiona kuna mgonjwa pengine na dalili hizo, basi unapaswa kutoa taarifa kwenye vituo vya afya. Akitokea mtu amefariki kufuatiwa ugonjwa uh, huo, basi serikali ndio itakuwa responsible, uh, kuweza kufanya mazishi kwa sababu za kiusalama zaidi. Kuna dalili zote ambazo maafisa wa afya wamechukua, labda kuwatenga ama kuweka sehemu maalum kuwahudumia, wanafanya nini kuhakikisha kwamba hakuna maambukizi zaidi katika jamii msingi hawajatengwa elimu imekuwa ikitolewa, kwa maana uh, inatafsiriwa kuwa ndo msingi wa tahadhari. Tunatahadharishwa kwamba tuwe makini pale unapoona mtu anaumwa, pengine labda kuna dalili zozote zinajitokeza, labda za kichwa na kadhalika. Sasa tunatakiwa tuwe makini sana, ili kuhakikisha hatushiki majimaji kutoka kwa mtu mwingine au kwa mnyama yoyote, na ndio maana tunaambiwa kwamba endapo ikijitokeza hilo, basi tuwe taarifa kwenye vituo vya afya. Unasikiliza jarida wa China Xi Jinping ametembelea Rasha na kufanya mazungumzo na Viladimir Putin siku chache baada ya mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC kutaka Putin akamatwe na kushtakiwa kwa uhalifu wa vita nchini Ukraine. Ziara ya Xi Jinping inalenga kuimarisha ushirikiano kati ya Rusia na China, lakini pia imeangaziwa zaidi kwa sababu Xi Jinping anatarajiwa kuwa mpatanishi mkubwa katika kumaliza vita vya russia nchini Ukraine. Je, Xi Jinping atafanikiwa kumshawishi Vladimir Putin kumaliza vita nchini Ukraine? Kitunda na Soro ni mchambuzi wa siasa, diplomasia na uhusiano wa kimataifa, yupo Dar es Salaam, Tanzania. Matakwa ya Urusi ni zaidi ya Uchina, urafiki wa China, matakwa yake ni kujitanua, kuleta usalama wa Urusi. Sasa mambo hayo yote, kama Urusi hajaona ya yanafikika na akifikiwa ya nadhani na, itakuwa ni ngumu sana, ingawa eh, pia Uchina ana, ana ana ushawishi katika, katika siasa za Urusi na e, uchumi wa Urusi inaweza ikaletea mazungumzo, lakini si jambo la mwisho. Jambo la mwisho linaweza likawa likashusha zaidi Urusi na ku, kuondoa silaha zake katika nchi ya Ukraine, ni yale matakwa yake kuweza kufikiwa. Marekani na Russia, muda mrefu, ulimwengu unafahamu ni kwamba uhusiano wao ni uhusiano wa mgogoro, mgogoro hivi, uhusiano usiokuwa mwema, na kwa miaka mingi, China na Marekani ushindani mkubwa wa kiuchumi. Atamwambia nini Putin huyu Xi Jinping, ambacho rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alishindwa kumu eleza Putin akakubali kuacha vita, akaruhusu tu nafaka pekee, na Erdogan akabaki amenyamaza. Atamshawishi namna gani Vladimir Putin huyu rais wa China kwamba akubali haya ambayo yapo mezani, ambayo Putin anaona marekani inasukuma sana Ukraine asitimize malengo yake? katika namna moja ama nyingine wanakubaliana katika ma, ma, ma, masuala mengi sana kati ya Urusi na Uchina. Xi Jinping anaweza akawa aka na influence kubwa kwa Putin. Wanatembea katika njia moja na wanaongea lugha moja, na unaweza ukakumbuka miaka kadhaa iliyopita eh, Xi Jinping aliambia katika mkutano wa uchumi kule Davos, alisema eh, kwamba nyinyi Marekani ni watu ambao mnahubiri sana masuala ya utandawazi lakini kwa nini leo hii mnaanza kutengeneza masoko ya ndani kufunga masoko yenu ya ndani wakati nyinyi ndio wahalisia wakubwa wa utandawazi? Kwa hiyo unaweza kuona kwamba misemo hii alikuwa anaisema sana Putin. Kimtazamo na kifalsafa, Uchina na Urusi zinafanana. Xi Jinping anaweza akawa na ushawishi kuliko ule ambao waliokuwa nao Edwin, nchi wa Uturuki kwa, kwa, kwa nchi ya Russia inaweza ikaleta matumaini kupungua kwa mashambulizi ya kuondoka, Urusi kuacha silaha chini. Lakini kipi, kitu ambacho kitachagiza zaidi ni yale matakwa ya Urusi dhidi ya Ukraine yakifikika, hayo nafikiri vita hii inaweza ikawa nyepesi sana kuweza kumalizika. Nakamilisha jarida wiki hii kutoka Sauti ya America VOA, kipindi kinachoangazia habari kuu duniani. Mwelekezi amekuwa wa Aida Isa. Jina langu ni Kenesi. Asante sana Kennesi Bwire. Na ufuatao ni muhtasari wa habari. Kuachiliwa kwa, kwa rais Rusesabagina kutoka gereza la Rwanda Ijumaa jioni ikiwa ni matokeo ya mashauriano ya miezi kadhaa kati ya Washington na Kigali, huku pande zote zikiwa na shauku ya kuweka sawa mambo ya kile walichokiita kama kudhoofisha uhusiano wao. Papa Francis Jumamosi alifanya maboresho ya sheria ya kanisa ya 2019 inayolenga kuwawajibisha wakuu wa makanisa kwa kuficha kesi za unyanyasaji wa ngono. Kiongozi wa upinzani nchini India Rahul Gandhi Jumamosi amesema kuwa wameondolewa bungeni kwa sababu ya kuuliza maswali magumu kwa waziri mkuu wa India Narendra Modi, pamoja na uhusiano wake na Gautam Adani mwanzilishi wa muungano wa Adani. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.