ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Yafuatayo sasa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Sanday Shomari. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza msikilizaji ya kwa undani hivi leo tunaangazia ripoti kwamba mamlaka huru ya kusimamia utendakazi wa polisi nchini kenya ipoa imesema inachunguza jinsi maafisa wa polisi walivyokabiliana na waandamanaji jumatatu nchini humo na mauaji ya mwanafunzi wa chuo kikuu je wachambuzi wanasema nini kinaendelea na muhimu hapa kwamba analolisema na kinachotendeka kinaonyesha wazi kwamba kuna msukumo na pia kuna impact ambayo inapatikana pale kwa hivyo kwa muda mfupi labda hatuwezi kuona lakini kwa muda mrefu mchambuzi akizungumza kuhusu yale ambayo yanatarajiwa baada ya matukio ya jana. Na katika sehemu ya pili tutamulika taarifa kwamba Umoja wa Mataifa unasema kiangazi nchini Somalia huenda kimeua takriban watu elfu arobaini na tatu. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridi na msikilizaji, karibu kwa sehemu hii ya kwanza. Kama nilivyosema, mimi ni BMJ Mrithi, niko hapa Washington. Ni kwamba mamlaka huru ya kusimamia utendakazi wa polisi nchini Kenya, IPOA, jana imesema, sio jana, leo hii imesema kwamba inachunguza jinsi maafisa wa polisi walivyokabiliana na waandamanaji jana Jumatatu nchini humo ambayo oh, maandamano ambayo wanakiri kwamba e, walimuua mwandamanaji mmoja ambaye ni mwanafunzi katika chuo kikuu e, cha a, Maseno huko Kisumu e, ambapo inaelezwa kwamba e, mkuu wa polisi amesema e, kwamba polisi walijiendesha au waliendesha shughuli zao kwa njia ya kitaalamu. Na kabla hatujaingia kabisa kuangalia suala hili kwa undani hata zaidi, hebu tusikilize ripoti hii iliyotayarishwa mapema leo na mwenzetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Taarifa ya mamlaka hiyo inafuatia ripoti za kupigwa risasi kwa William Mayange na kufariki mwanafunzi wa chuo kikuu cha Maseno mjini Kisumu, magharibi ya Kenya. Taarifa ya inspekta mkuu wa polisi nchini Kenya Jafeth Kome inaeleza kuwa waandamanaji ambao walijumuisha wanafunzi wa chuo hicho walivamia kituo cha polisi na kusababisha maafisa wa polisi kutumia risasi kuwatawanya, makabiliano yaliyosababisha mwanafunzi huyo kupigwa risasi shingoni na kutangazwa kufariki alipofikishwa katika hospitali ya Coptic Kisumu. Mamlaka hiyo ya kutathmini utendakazi wa polisi inaeleza kuwa imeanzisha uchunguzi wa tukio hilo na matukio mengine ya utumiaji wa nguvu kupita kiasi na polisi ili kuwajibisha vifaa vyao kisheria. Hata hivyo, Kome amevieleza vyombo vya habari kwa maafisa wa polisi waliokabiliana na waandamanaji Jumatatu walitekeleza wajibu wao kwa utaalamu wa juu na kwa mujibu wa sheria na kwa kuzingatia haki za kibinadamu licha ya kila mara kulazimika kuvumilia vitendo vya waandamanaji waliojihusisha na matukio ya uhalifu na vurugu pamoja na kuwarushia mawe maafisa wa polisi wa kutuliza ghasia. Zaidi ya hayo, bwana Kome anaeleza kwa huduma ya polisi iko tayari kuwajibikia vitendo vyake na ipo tayari kuchunguzwa na mashirika huru ya kikatiba. Lakini wakati vumbi la maandamano ya upinzani nchini Kenya likionekana kutulia, huku wafanyabiashara wakiendelea kukadiria hasara iliyosababishwa na usitishwaji wa ufanyikaji wa biashara katika miji mikuu ya Kenya Jumatatu, Kiongozi wa upinzani Raila Odinga ametangaza kuwa maandamano dhidi ya utawala wa Rais William Ruto yajayo yatafanyika ya kila Jumatatu na Alhamisi. Tumesema kwanzia wiki i ijayo tutakuwa na mgomo na maandamano siku ya Jumatatu na siku ya Alhamisi. Namna hiyo. Aidha, Odinga anawataka wafuasi wake kususia makampuni ya benki na baadhi ya mashirika ya vyombo vya habari kwa kile anachodai kuwa ni kuwa sehemu ya wawezeshaji wa, wa utawala wa kikatili na maadui wa watu: kampuni ya Safaricom, kampuni ya Kenya Commercial Bank, kituo cha utangazaji cha um, Radio Africa Aswata, gazeti ya uh, Star. Maana yake wameonyesha kwamba wanalenga le, upande moja. Awali wabunge wanaoegemea serikali wanamshinikiza inspekto wa polisi Jafeth Kome kumkamata Odinga na viongozi wengine wa muungano huo kwa kuongoza maandamano yaliyosababisha uharibifu wa mali. Pia wanataka rais mstaafu Uhuru Kenyatta kukamatwa kwa madai ya kufadhili maandamano ya upinzani, anavyoeleza kiongozi wa shughuli za serikali katika bunge la kitaifa na mbunge wa Kikuyu Kimani Chungwa and Je, ipi athari ya hilo? Mark Bichachi mfuatiliaji wa siasa za Kenya anaeleza. Itakuwa ngumu kumtia mbaroni Raila Odinga na Uhuru Kenyatta kwa sababu, cha kwanza maandamano si jambo ambalo ni kiume ya, ya sheria kumaanisha kwamba hawana nafasi ya kisheria kusema kwamba kulikuwa na maandamano kwa hivyo umekiuka sheria na kwa hivyo tutakutia mbaroni. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran sana Kennedy Wandera ukiwa hapo Nairobi. Msikilizaji, ndio matukio hayo mengi yameelezwa katika taarifa hiyo, lakini tukiangazia sana sana tume hii ya haki za binadamu ya Kenya, KNHCR ambayo inafadhiliwa na serikali imesema kwamba imeorodesha madai ya ukiukaji wa haki za binadamu uliofanywa na waandamanaji jana Jumatatu wakati wa maandamano hayo, kama ulivyosikia kwenye hiyo taarifa. Na katika taarifa yake iliyotumwa kwa vyombo vya habari, tume hiyo imetoa wito kwa maafisa wa polisi wa serikali kuchunguza pia ripoti za uharibifu, kukamatwa na kufyatuliwa risasi ambako kulifanywa na maafisa hao hapo jana. E, nikinukuu taarifa hiyo kwa kifupi inasema maafisa wa polisi wanatakiwa kuwatenga na kuwakamata waandamanaji wenye ghasia ambao wanakiuka amani, na wakati huo huo walinde wale wasokuwa na hatia wakati wa maandamano. Hapa wakimaanisha kwamba wale wanaoendelea na shughuli zao eh, bila kushiriki maandamano na wala hawana hatia yoyote, basi wasihusishwe eh, iwapo sio yale ambayo wanataka kuyafanya. Tume hiyo imethibitisha zaidi au unyanyasaji katika muktadha wa maandamano lazima uchunguzwe mara moja, kikamilifu na bila upendeleo. Na maandamano hayo yalikuwa ni ya kupinga gharama ya juu ya maisha na baadaye ukiukwaji wa sheria katika uchaguzi, yaligeuka kuwa ghasia ya katika ngome kadhaa za upinzani hapo jana, ikiwa ni pamoja na sehemu za Nairobi, magharibi mwa nchi na hata kule pwani ya Kenya. Namkaribisha Dr Martin Oloo. Huyu ni mwanasheria na mchambuzi wa siasa za Kenya. Eh, Dr Oloo, karibu kwa kipindi kwa undani. Kwanza eh, tuangazie hili kuhusu uchunguzi ambao umeelezwa kwamba utafanywa na, na mamlaka hii ya IPOA ya kuangalia utendakazi wa polisi. Kwako wewe, unaona kama uchunguzi huo utafanikiwa na, kama utafanikiwa, utakuwa unatuma ujumbe gani kwa ujumla wake? Kwanza niseme hivi, kuna sababu ya polisi na mtu yeyote ambaye anadiba sheria kumlinda mtu yeyote ambaye anaandamana pasi na mita, pasi na silaha, eti kwa sababu anajieleza. Uhuru huo wa kikatiba unafahamu. Kwa hivyo Kinachosemekana hapa ni kwamba huyu kijana mwanafunzi hakuwa amejihami, alikuwa anaandamana. Ni kwa nini? Kwa nini? Uh, live bullets, uh, risasi ambayo askari ameitumia ikamuua? Na kwa kweli akipatikana ni anahatia, bila shaka itakuwa ni kwamba aliumua ama alitumia risasi yake huku akijua kwamba kijana huyu alikuwa hajajihami. Kwa hivyo itakuwa ni haki, amekiuka haki ya kisheria na pia haki ya kikatiba. Naomba usiondoke hapo, D Martin Olo. Eh, kwanza wasikilizaji, kama mlivyosikia kwenye taarifa yetu ni kwamba Raila Odinga huyu kiongozi wa upinzani ameorodhesha mambo kadhaa, na moja ambalo limegusa e, ama limeshika e, e, e, macho ya waandishi wa habari na masikio yao ni kwamba ametangaza hatua ya kususia makampuni e, kadhaa na huduma kadhaa ikiwa ni pamoja na Safaricom. Uh, huduma inayotolewa na, na kampuni ya Safaricom, benki ya Kenya Commercial na vilevile vile kampuni itwayo Radio Africa ambayo ni ya mawasiliano uh, ambayo pia ndiye mmiliki wa gazeti linaloitwa The Star. Uh, sasa uh, anasema kwamba hawa wote wanaegemea upande wa mrengo wa Kenya Kwanza. Je, hili li, li, li, li, limekaribishwa hapo au ni mapema kueleza limekaribishwa vipi eh, huko Kenya? Sidhani ni jambo ni mapema kusema kama ni jambo linalokaribishwa na wengi ama wachache, lakini katika mipangilio yake naona anajaribu kufanya mpango wa uchumi kidogo, na anapiga pia mpango wa kuweza ku- uh, kutingiza soko kidogo. Na muhimu hapa ya kwamba analolisema na kinachotendeka kinaonyesha wazi kwamba kuna msukumo na pia kuna impact ambayo inapatikana pale. Kwa hivyo kwa muda mfupi labda hatuwezi kuona, lakini kwa muda mrefu huenda tukaona hasara ambayo inaweza kupatikana hapo. Jana Raila Odinga alikuwa ametangaza kwamba maandamano sasa yangefanyika kila siku ya Jumatatu, manake siku moja kwa wiki, lakini leo ameongeza siku nyingine, akasema pamoja na Jumatatu pia yatafanyika Alhamisi. Sasa najua kama unavyosema ni mapema sana, lakini nini hatima ya sasa haya, ambayo ameongeza siku nyingine, itakuwa ndio vigumu zaidi kuliko ikiwa siku moja? Unaonaje we kama mchambuzi? Lakini muhimu hapa ni kwamba serikali jifaa iweze kuweka mikakati ambayo kwayo inaweza kuleta mazungumzo na kuleta amani katika nchi. Mimi mara nyingi nasema kazi wa upinzani kuua mbinu ambazo zinaelekea ku sambaratisha mipango ya serikali kuwapatia kitisho um, e, kidogo. Kwa hivyo kazi ya upinzani ni hiyo, lakini kazi ya serikali ni kuhimidi na kuhimidi amani na kuhakikisha kwamba uh, mali na umoja na uh, upendo unapatikana katika, ni kazi ya serikali. Kwa hivyo ukiwa wewe unataka kupambana na upinzani, upinzani kazi yao ni kukimbizana na wewe lakini ukiwa serikali, mara nyingi utulie kidogo, urudi nyuma, uangalie, useme haya jamaa hawa ni nini wanachokizungumzia. Tuwaite mezani, tuwaulize, mna mbinu gani ambazo mnazo ambazo labda hatuna ambazo kwayo zinaweza kutusaidia kuhakikisha kwamba uchumi unakuwa mzuri. Kwa hiyo waite kwenye mazungumzo, ndio kazi ya serikali. Daktari, lo sikusikia kama umenijibu. Uh, kama nilivyouliza swali hilo, nilikuwa nimeuliza kuongezeka kwamba ni Alhamisi, sasa imeongezewa eh, umuhimu wake ama itakuwaje, lakini nafikiri umejibu kwa upana wake. Lakini kabla sijakuacha, kukamatwa kwa Raila Odinga na rais wa zamani Uhuru Kenyatta, nasema kukamatwa kwa sababu kuna watu wa mrengo wa Kenya kwanza ambao wanasema kwamba wanafaa wakamatwe iwapo eh, eh, hilo Uh, uh, kukamatwa kwao iwapo kuna wito uh, uh, kama huo uh, unapokelewaje hapo Kenya kwamba wakamatwe kwa sababu ndio wanaofadhili maandamano haya, uh, hasa huyo rais wa zamani Uhuru Kenyatta, ambaye hatujasikia akitoa kauli yoyote kuhusu hili kwa muda wa wiki mbili sasa? kuna mambo ambayo kama viongozi hatutaki kuyazungumza kuyazungumza, kwa sababu ukiyazungumza na wafuasi pia wanachukulia ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, kwa kwa njia kupa nah. Kwa hivyo mimi sidhani, sinaweza kuzungumza mambo ya kushikwa mtu ama kushtakia mtu, lakini iwapo mtu amevunja sheria kama wanasheria, sio kwenda kuongea, siokwenda kuchochea, sio kwenda kuzungumza kwenye mikutano. Kuna askari kuna vyombo vya e, sheria na vitumike kama sheria imevunja, basi vembo hiyo ifanya kazi, sio siasa. Na pia wanasiasa ndio wanashika watu ni askari, na pia mkuu wa mashtaka e anaofungua mashtaka aotowakhe. Taasisi tofauti tofauti zifanya kazi zao, wanasiasa wafanye kwao, lakini ya muhimu wakujue kwamba matamshi yao, mazungumzo ama mcheche za maneno zitachangia uhasama mkubwa kati ya nchi ambao tucake kwamba tunataka amani, tunataka tuwe na nafasi ya kujijenga uchumi ni mgumu kitaifa, na katika Kenya na bara nzima. Kwa hivyo ni kujikakamua, sio kuendelea kumwagia kitumbua chetu kitu mchanga kitu. Asante sana wakili Martin Oloo kwa uchambuzi wako huyo, huo, huo wa mambo yanavyoendelea, eh, huko Kenya, siku moja baada ya maandamano yaliyopelekea uh, mauaji na pia uharibifu wa mali kati ya mengine. Msikilizaji, tunafunga sehemu ya kwanza ya kipindi kwa unjani, usiondoke kwani nitarejea na sehemu ya pili uh, hapa Washington DC. nam karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kama nilivyokudokezea hapo mwanzo e, umoja wa mataifa unasema kwamba kiangazi nchini somalia huenda kimeua takriban watu arobaini na tatu elfu mwaka jana kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa jana Jumatatu. Ripoti hiyo imeongeza kwamba nusu ya vifo kutokana na kiangazi hicho huenda vimetokea miongoni mwa watoto wa chini ya umri wa miaka kumi na sita. Idadi kubwa ya vifo inakadiriwa kutokea kusini na kati mwa Somalia yakiwemo majimbo ya Bay, Bakool na Banadir ambako ni kitovu cha kiangazi hicho ripoti hiyo inaendana na makadirio ya idadi ya vifo yaliyofanywa kote somalia kuanzia januari hadi disemba mwaka uliopita na ripoti hiyo ya jumatatu imetolewa na mashirika mawili ya umoja wa mataifa lile la afya who na unicef na vile vile, eh, who tawi la somalia wakati likizungumza na sauti amerika limesema kwamba Uh, ripoti hiyo inaonyesha athari za kiangazi Eh, eh, eh, kwamba mm, eh, kiangazi hicho kwenye maisha ya watu wa Somalia na mashirika ya kibinadamu nchini Somalia amesema kwamba kiangazi nchini humo kimeathiri takriban watu milioni saba nukta nane na kusababisha vifo vya takriban mifugo milioni tatu nukta tano ama milioni tatu na nusu nchini humo. Wakati huo huo, ukame ambao umeweka rekodi unaokumba eneo hilo lote la pembe ya Afrika unaelezwa kwamba unaweza kusababisha vifo kama mia moja na thelathini na tano kwa siku nchini Somalia, kati ya mwezi Januari, ambao ni mwezi miezi miwili hivi imepita, na Juni mwaka huu, na uh, wizara ya afya pamoja na uh, WHO na UNICEF katika ripoti hiyo hiyo ambayo nimeeleza hapo kwanza, uh, zimesema baada ya utafiti uh, ambao uh, ripoti yake ilitolewa uh, jana Jumatatu. Kwanza hebu tusikie mmoja wa wa hawa ambao wameathirika moja kwa moja akijulikana kama Marian Ali Aden, ambaye alilazimika kuondoka nyumbani kwake katika wilaya ya Wajid katika eneo la Bakool nchini Somalia, anasema nini? Niliondoka nyumbani baada ya ukame kutukumba na tukapoteza wanyama wetu wote. Tulitembea kwa siku saba na alipoteza mtoto wangu mmoja njiani. Mnyama pekee tuliyemleta hapa ni punda, kisha tukamuuza ili kununua chakula cha watoto. E, msikilizaji, ni kwamba mashirika ya misaada kama vile shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji IOM yanasema mji wa Dolo kwa mfano, karibu na mpaka wa Somalia na Ethiopia, ambapo Aden alifika umeshughudia wimbi la watu wanaokimbia ukame wa miaka mingi ambao ulianza mwaka elfu mbili na ishirini. Huyu Hassan Mohamed Gabo anafanya kazi na International Organization for Immigration IOM na hapa anaelezea kwa lugha ya Kisomalia. Kama unavyoona, familia kumi na tano zimewasili katika kambi hizi tatu mpya katika muda wa siku mbili, na idadi ya watu wanaowasili inaongezeka kila siku. Tunaomba wafadhili, serikali na wafanyabiashara kuwafikia na kuwasaidia watu hawa haraka iwezekanavyo, la sivyo hali itakuwa mbaya sana. Sasa Umoja wa Mataifa unasema idadi ya watu waliokimbia makazi yao nchini Somalia imefikia milioni tatu nukta nane mwaka huu. Tuungane na Abdi Kader Aden akiwa Wajiri nchini Kenya. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya mazingira na vilevile vile mtetezi wa haki za binadamu. Abdi Kader, eh, ni kwa nini idadi hiyo? Kama ulivyosikia, eh, tumezungumza haya kwa mara nyingi kuhusu ukame katika eneo hilo, na tunajua watu wanakufa, lakini idadi katika nchi ya Somalia imeongezeka sana. Ni kwa nini? Wanategemea maziwa kutoka mifugo yao, hiyo ndio chakula. Wanategemea mifugo, hivyo wanapata kifedha, tunaita socio economic, mambo ya pesa ya fedha, wanatoa kutoka mifugo. So inamaanisha ikiwa Uh, hakuta nyesha mifugo wakaleta maziwa mifugo akaweza kupelekwa sokoni, inamaanisha pia fedha ya kawaida ya matumizi ya vitu ya nyumbani pia inakuwa ni shida sana. Ili kulielewa hili eh, kwa uh, upana wake, Abdi Kader, hebu tupe tofauti kati ya kaskazini mwa Kenya ambapo upo wewe na maeneo ya Somalia, hasa yale yaliyo karibu na mpaka wa Kenya ya Somalia. Hali iko vipi, hasa kuhusu ukame? Hali ni mbaya zaidi kwa sababu hasa kwa mfano sahizi E, katika kaunti ya Garisa tunao wafugaji wamehama kutoka kaunti ya Mandera na wafugaji waliohama kutoka kaunti ya Wajia, vile vile wafugaji ambao wanatoka sehemu za Isiolo wameweza kukita kambi katika maeneo ya Garisa kwa sababu sehemu zingine kumekuwa na uh, hali siyo mbaya zaidi, pia wafugaji pia wana maji ya, ya hivi tunasema visima pia zimechimbwa mahali kadhaa, na hiyo inasababisha wafugaji kutoroka na mifugo zao kutoka kaunti jirani na kuweza kukuja kwetu sisi na Somalia. Pia unapata mazingira yote ni sawa, kwa sababu wafugaji ni sawa, jamii zinazoishi hapa kwenye mpaka pia ni sawa. Ikiwa hali zamani ilikuwa hali kikuwa mbaya huku Kenya, mifugo wangeweza kutoroshwa hadi hadi mji wa jirani wa Somalia, lakini kwa sasa upande huo mwingine pia umekuwa ni mbaya zaidi. Pia tunazingatia mambo ya usalama, unapata kumekuwa na mashambulizi mahali tofauti tofauti. Hiyo pia huwa inachangia na inazuia watu kuweza kuvuka mipaka, kwa sababu wanazingatia zi, zaidi usalama wa mifugo zao. Na Abdulkadir, kama nilivyosema, wewe ni mtaalamu wa masuala ya mazingira na najua kwamba kwa muda mrefu umekuwa pia unaharakatia uh, mambo ya mazingira tena eh, umeshiriki eh, katika vikao vingi. Sijui kama ungepata nafasi, ungetoa wito gani hasa kwa viongozi wa Somalia ambao ndio wanaoshughulikia suala hili ambalo limeletia wasiwasi kabisa. Mimi ningesema kwamba eh hii jamii ya wafugaji waweze kuwa kujitayarisha kisaikolojia ya kwamba mambo ya mabadiliko ya hali ya anga ni mambo mageni ambayo yako hapa, yatakuwa hapa kwa muda mrefu zaidi. Na ikiwa hivyo, pia waweze kujitayarisha, kwa mfano, kupunguza idadi ya mifugo. Unapata wakati kuna mvua, wafugaji wana, wanaweka mifugo mingi zaidi, lakini wakati ukame unavyokaribia msimu ukame unaanza, inatokana pia, wanafanya juchini ili waweze kupunguza idadi ya mifugo. Na jambo lingine pia ni hizi jamii mfugaji, mara mingi unapata kuna hii mambo ya kabila, watu wanaanzisha kijiji, hakuna shule, hakuna mahali watapata maji, hakuna hospitali, hakuna maendeleo yoyote, wanakaa msuni. Sasa wakati ukame inakuja huwa inakuja inawagonga zaidi watu wasiokuwa na, na ma, sehemu ambazo hazina maendeleo. Hiyo inamaanisha kwamba Uh, siku za zijazo tusiruhusu vijiji kuanzishwa kila mahali ovyo ovyo. Lazima ikiwa ni vijiji itaanzishwa, serikali ya kike, kuna maji kuna maji ya kutosha, kuna hospitali, kuna shule, watoto hawawezi wakaathirika. Na je, jumuiya ya kimataifa inafaa kufanya nini? Ikiwa ni mambo ambayo watafanya, ya kwanza ni kuzingatia Eh, kuweka rasilimali ya kutosha kwa mambo ya ya mashamba, kwa sababu hali ya maisha inavyojibadilisha, wafugaji, jamii ya wafugaji wanafaa pia kujibadilisha ma, kubadilisha maisha, hali ya maisha yao pia waweze kujiunga na masuala ya mashamba, yaani upande moja wana mifugo, upande mwingine pia wako kwenye shamba, ili wakati a ukame inafika, awa mifugo waweze kupata lishe kutoka kwa mashamba. Jambo lingine tuweze kuhifadhi misitu na tuweze kupanda miti ya kutosha, kwa sababu hali vile ilivyo unapata watu huko wa matumizi ya makaa, matumizi ya kuni, na ikiwa hivyo hizo miti ndio bado mifugo zao wanazitumia tegemea kama lishe. Watoto wanaelezwa ndio wameathiriwa sana na janga hili. Nini kifanyike kwa watoto tukimalizia? E, ni kukuja na miradi ya kutosha ya watoto. Kuna, kuna, kuna chanjo za watoto kuna miradi ya lishe ya watoto ambao pia wasio wanaweza kugongwa sana na, na mambo ya ukame. Ni Abdikadir Aden. Shukran sana Abdikadir kushiriki hivi leo katika Kwa Undani. Msikilizaji, Abdikadir Aden anatukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, msimamizi kama kawaida ni Mary Mgawe, mwelekezi hapa studio nimekuwa naye uh, Saida Hamdun. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, tuonane waka wakati mwingine panapo majaliwa. na hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC. Basi inakuacha na kibao hichi kabla ya kukamilisha matangazo haya.