Xaaladda cudurka qeexada ee somalia waa mawduuca barnaamijka wicitaanka hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu, 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Raisi wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema Rusia lazima ishindwe kwenye uwanja wa mapambano, uchumi, uhusiano wa kimataifa, na katika majaribio yake ya kubadilisha ukweli wa kihistoria ambayo hadithi ya wavamizi wanayo. Rais Zelenski amesema hayo katika hotuba yake kwa taifa ya kila siku ya Jumamosi usiku na kuongeza kwamba Rusia itashindwa kikamilifu kwa uhakika uliopo dhidi ya uvamizi wake wa mgogoro kiujumla. Amesema Ukraine haijapokea mpango wowote wa, wa upatanishi kutoka China ama kukutana na rais wa China Xi Jinping. Rais Zelenski aliliambia shirika la habari la Japan News. Mkuu wa shirika la kimataifa la usimamizi wa nguvu za atomic la Umoja wa Mataifa Rafael Grisi atatembelea kituo cha nguvu za nyuklia cha Zaporizhzhia mashariki mwa Ukraine wiki ijayo kufanya tathmini ya hali kamili ya usalama, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mkuu wa polisi wa Kenya ametangaza kupiga marufuku maandamano mapya ya upinzani yaliyoitishwa Jumatatu baada ya maandamano ya wiki iliyopita kugeuka ghasia. Inspekta jenerali wa polisi Jafet Kome aliwaambia wanahabari Jumapili kwamba hawataruhusu maandamano yenye vurugu. Amesema maandamano ya kesho ni kinyume cha sheria na hayataruhusiwa, na kuongeza kuwa jeshi lake liko tayari kulinda amani huku wakimkamata yeyote atakayebeba silaha za kivita. Lakini mwanasiasa mkongwe wa upinzani Raila Odinga ambaye ametoa wito wa watu kujitokeza barabarani Jumatatu na Alhamisi kumpinga rais William Ruto, ruto kushindwa kukabiliana na gharama ya juu ya maisha, anaendelea kukaidi. Katika ibada ya Jumapili, Odinga amewaomba wafuasi wao na Wakenya wote kujitokeza kuandamana kwa, kwa amani. Nataka kumwambia Bwana Ruto na IGP Koome kwamba hatutatishika, amesema. Maandamano ya Jumatatu iliyopita ambayo pia hayakuidhinishwa na polisi yalizusha ghasia huku polisi wa kutuliza fujo wakiwarushia gesi ya machozi na maji ya kuwasha watu waliokuwa wakirusha mawe na kuchoma matairi. Mwanafunzi wa chuo kikuu aliwawa kwa kupigwa risasi na polisi, huku maafisa 31 wakijeruhiwa katika mapigano jijini Nairobi na ngome za upinzani magharibi mwa Kenya. Kulingana na polisi, zaidi ya watu 200 walikamatwa, wakiwemo wanasiasa kadhaa wakuu wa upinzani huku msafara wa Odinga mwenyewe ukipigwa na mabomu ya machozi na maji ya kuwasha. Mkuu wa jeshi la Sudan, Abdul Fatah al Burhani, Jumapili ametoa mwito kwa wanajeshi kumaliza msaada kwa viongozi wa kimabavu, wakati mazungumzo yakianza ya, ya mageuzi ya kijeshi, ikiwa ni sehemu ya kipindi cha mpito kilichochukua muda mrefu kuelekea utawala wa kiraia. Buruhani aliingia madarakani katika mapinduzi ya 2021 ambayo yaliharibu kipindi cha mpito cha kidemokrasia kufuatia kuondolewa kwa aliyekuwa rais Omar al Bashir mwaka 2019. Marekebisho ya vikosi vya usalama ni hoja muhimu katika mvutano wa majadiliano juu ya mchakato wa kisiasa wa awamu mbili uliozinduliwa Desemba ikifikiria kuondoa wanajeshi na majenerali kwenye siasa mara tu serikali ya kiraia itakapowekwa. Wakosoaji wana wasiwasi wa mpango huo uliokubaliwa na Buruhani na vikundi mbalimbali mbali, pamoja na kambi kuu ya kiraia wakisema haueleweki. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Raisi wa Marekani Joe Biden ametangaza maafa mapema leo Jumapili kwa kaunti nne za jimbo la Mississippi kufuatia vimbunga vikali ambavyo vilipiga siku ya Ijumaa na kuharibu majengo na kuua takriban watu 26 akiwemo mmoja katika jimbo la Alabama. Kaunti za Mississippi zilizojumuishwa katika tangazo hilo ni Carol, Humphreys, Monroe na Shaki. Miji ya Rolling Fork na Silver City iliharibiwa sana na hali hiyo mbaya ya hewa. Tangazo hilo linatoa fursa ya watu kupatiwa fedha ili kuwasaidia katika mchakato wa kurejea katika hali ya kawaida. Fedha hizo zinajumuisha misaada na mikopo. Waziri wa usalama wa ndani Alejandro Mayorkas na Dian Criswell, mkuu wa idara ya serikali kuu ya masuala ya majanga wanasafiri kwenda Misisipi Jumapili kushughulikia hali ya mambo inavyoendelea. Honduras imeanza uhusiano wa kidiplomasia na China Jumapili baada ya kuvunja uhusiano na Taiwan, ambayo inazidi kutengwa na sasa inatambuliwa na mataifa kumi na matatu pekee. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka China na Honduras walitia saini taarifa ya pamoja mjini Beijing, uamuzi ambao wizara ya mambo ya nje ya China ilisifu na kuita chaguo sahihi kabisa kwa nchi hiyo ya Amerika ya Kusini. Ushindi huo wa kidiplomasia wa China unakuja huku mivutano ikiongezeka kati ya Beijing na Marekani kutokana na kuongezeka uwezekano wa China kuelekea na kuivamia Taiwan inayojitawala yenyewe na kuashiria kuongezeka ushawishi wa China katika eneo la Amerika ya Kusini. Uhusiano mpya wa China na Honduras umetangazwa baada ya serikali ya Honduras na Taiwan kutoa taarifa tofauti ya kuvunja uhusiano wao. China na Taiwan zimekuwa zikipigania kutambuliwa kidiplomasia, huku China ikidai Taiwan ni sehemu ya himaya yake na kutaka kuidhibiti kwa nguvu, ambapo wadadisi wa mambo wanasema China hivi sasa inafikiria kufanya hivyo. Na dazeni ya watu Jumapili walijiunga na maandamano ya kwanza yaliyoidhinishwa na Hong Kong tangu kuondolewa kwa masharti makuu dhidi ya COVID-19 chini ya sheria kali ambazo hazijawahi kushuhudiwa ikiwa ni pamoja na kuvaa beji yenye nambari shingoni mwao kanuni zilizowekwa na polisi, ambao walieleza sababu zake ni za kiusalama, zinafanya kazi wakati kitovu cha fedha kipo katika harakati za kurejea katika hali ya kawaida baada ya COVID-19 na hali ya kisiasa. Wakati wa janga hilo, maandamano yalifanyika kwa nadra kwa sababu ya vizuizi vya COVID-19 vilivyowekwa. Aidha, wanaharakati wengi wamenyamazishwa au kufungwa jela baada ya Beijing kuweka sheria ya usalama wa taifa kufuatia maandamano makubwa mwaka 2019. Wakosoaji wanasema uhuru wa kukusanyika wa eneo hilo ambao uliahidiwa wakati Hong Kong iliporejea China kutoka Uingereza mwaka 1997 umemomonyoka. <muchiline> Barabara kabisa, msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho unajua kwamba ni wakati wa kuletea mambo kuhusu mziki na salamu, maanake kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya yeah, Sauti America hapa Washington DC. Nimekamata position, jina langu ni BMJ Mridhi. Tuandamane pamoja, takriban dakika 21 za kipindi hiki. naona tayari msikilizaji mmefurika kweli kweli kwenye mitandao yetu ya kijamii hasa kwenye Facebook. E, salamu mmetuma kweli kweli. Nafikiri nianze moja kwa moja na huyu Ngusa Mleba. Anasema yeye ako kule Igunga, Tabora, Tanzania. Asema zake salamu ziende kwa Letisia Shilogile, Abubakari Ngeresi, Abu Mansula, Machenji Lupemba, Sai Bugo na vilevile vile Fitina Paulo na Njile Oswago. Anasema ujumbe kwamba anawakumbusha mwendelee kutuma salamu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ngalama Maluta anasema yuko kule Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Naona Tanzania bila shaka kama ilivyo ada, mumejitokeza kwa wingi unasema kwamba ungependa salamu zako e, ziende kwake Mako Nyanda unasema, na Mala Joas unasema pia ungependa zimwendee Emmanuel Charles Mc Masai na kadhalika. Ungependa kumjulia hali kinyozi mstaafu Sidi ya Fuguru na Daniel Yona na Zael Madede pamoja na Diuse Ngaya Denis Muganyizi. Eh, unamalizia naye profesa Momogoro, lakini nasema uwezi kuwasahau Simon Shauru, Baba Ombeni, pamoja na Mbuga Peter Buchejeki, na pekua pekua hapa msikilizaji kwenye mitandao ya kijamii, pale ambapo umetuma salamu hizi. Namwona huyu Michael Paulo Enonga akusema, eh, yuko wapi, lakini nasema hujambo ndugu mtangazaji, usiniweke kando kabisa kwenye mpango huu wa salamu, na mimi nakwambia E, msikilizaji, siwezi kabisa kuweka kando kwa sababu ndiyo sababu nimechukua e, salamu zako. Unasema ungependa kuwa sabahi Emmanuel Humba, Amosi Madirisha e, Madirisha huyo ni jina lake msikilizaji Madirisha Jivumi, e, Lalata Paul Mpelele, Hamisi Toto la utawambogo, e, Ide Migeto Junior, Ngalama Maluta, Prikisi Anaeli Sambaya, nyote Mume salimiwa na Michael Paulo Nonga, ambaye hakusema yuko wapi lakini amesema ni wa klabu kinachojulikana kama Miami social media team e, lakini naona hapo mwisho pia ameongeza kwamba yuko kule e, katika maeneo ya Tabora Tanzania. Mwanzalima Nkinda e, unasema kwamba wewe ni mtu mwaminifu kabisa kutoka Ntobo Miatu simiu nchini Tanzania. Tena nasema zangu salamu ziwafikie Timothy Jamaika akiwa Bariadi, Bahame bote akiwa Mtobo Miatu, Mkuyi Shilinde Gazugu akiwa Masawa, pamoja na Lenga Chapati akiwa Bariadi. Majina mazito haya e, majina kama Lenga Chapati, msikilizaji e, ni mazito kweli kweli. Daudi Nkuba e, Shagembe Akiwa Maswa pia amesalimiwa na pamoja na Abubakar Ngeresi akiwa kule mjini Arusha kwenye mpaka wa Kenya na Tanzania pale na anamalizia naye Samueli Shila mpenda chai akiwa Maswa. Msikilizaji, hizo salamu zake huyu Mwanzalima Nkinda zinatufikishia ule wakati ambapo unajua, kipindi kama ni salamu na muziki, basi lazima pia tupate kibao cha muziki. Naona tufungue na wimbo wake huyu, anasema last last, huyu mwanamuziki kutoka Nigeria. Msikilizaji, anakuangushia vitu namna hii <tipa> angusha vitu hapo msikilizaji. Eh, nimpishe sasa, niwapishe wale ambao umetuma salamu eh, mwagika, zina kweli kweli, na zina mwagika zinamiminika. Na namwona huyu Sayenda Mabula Magesha, msikilizaji wa siku nyingi wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambaye ana sifa kubwa ya kutuma salamu tena kwa watu wengi, kwa hivyo nitasoma wachache tu. Sayenda Mabula Magesho anasema kwamba zangu salamu ziwafikie, unasema kwamba uko Geita Tanzania, ziwafikie wafuatao: mke wangu Grace Simon Seni, Nazareth Mwakipembe, Leticia Shilogile, Nyanda Mayala, Dius Masunga, Kayole Ruhindukira, msikilizaji na vilevile vile anatuma salamu, anatuma salamu pamoja na ujumbe anasema, tukumbukane kupitia VOA Swahili. Shukran sana Sayenda Mabula Magesha kwa ujumbe huo. Joshua mjukuu wa Nila anasema yuko Mkuyuni, Mwanza, Tanzania. Ujambo mtangazaji wa zamu, kwanza kabisa napenda sana kushukuru kukushukuru kwa sababu ya kupata nafasi hii ya kutuma salamu zangu kwa mke wangu kipenzi. Asante sana Joshua, mjukuu wa Nila, kushukuru idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unasema utuma salamu zako, unatuma salamu zako kwa mkeo mpenzi E, sijui kama umemtaja jina lake hapo e, lakini unasema mke wangu mpenzi, mama yangu kipenzi, alafu ukaanza sasa kuwataja majina wengineo. Unasema kwake Denis Muganyizi, Mkuyi Shilinde, Gazungu, Filipo Memba, Vincent JJ Kaji, Maria Bura na vilevile vile Masanja Kuyanja, msanii wa nyimbo za asili Tanzania, bila kumsahau Flbert Jonathan Shesambi, msikilizaji anatuma ujumbe pia. Huyu msikilizaji ambaye ametuma salamu hizi, Joshua mjukuu wa Nila, anasema Mungu ni mwema, niwatakie weekend njema. Bila shaka hizo salamu zimewafikia wale ambao walikuwa unawalenga. E, msikilizaji huyu Moses Edward Mndela anasema yuko kule Balaga Ndalalu, Manyara, Tanzania sema, zangu salamu kwa Daniel Jona, baba Tresia Matikiti, Muhamed Jonasi Saidi. Sijui hayo majina yameshikana kweli kweli, nisijue ni la nani nilisome, eh, peke yake au ni yasome yote pamoja, lakini watajijua. Anasema Muhamed Jonas Saidi Mwanya, Mawazo Malemi wa Kasekeseke. Haya, na Padri Moshi eh, Gerard Mpagama na Michael eh, Solomon Viboy. Nichukue pia salamu zake huyu Abiba binti Suwedi. Hajatuma kwa wengi, lakini anasema zangu salamu ziende kwake Swabira Suwede eh, Amalathi Asimwe Mustafa Nicolas eh, Godi Fredi Kayago na vilevile Mekitarias -vile Emosi na Jelika Joseph. Kabla hatuja aingia uh, kwenye kibao kingine cha muziki msikilizaji, namwona huyu eh, Eva Mroso anasema yuko kule Kilimanjaro, asema salamu zangu ziende kwake Daniel Yona, baba Teresia Kasore Ruhindukira. Eh, Ruhindukira, leo naona unasalimiwa sana, sijui eh, unaonekana um, marafiki wengi kweli kweli, na Eliminata Daniel na Mala Joas na vilevile Benjamin Puka pamoja na Paul Mpelele. Ujumbe unasema jumapili njema. Bila shaka wamepokea uh, hizo salamu hao uliowatumia uh, zenyewe. Nimalizie kabla tujasikiliza ngoma nyingine, msikilizaji, na kuona wewe Kalabaga mjukuu wa Malangwa Buziku unasema yuko kule Nyakololwa Bariadi. Salamu zangu ziwafiki wafuatao. Grace Simon Senis Ayenda Mabula Magesha, Juma Yasini, Charles Jumanne fundi wa simu, Padri Moshi, Jafari Kopo, Nyanda, Mayala na unamalizia na Lenga Chapati. Chapati pia amesalimiwa kweli kweli leo. E, nafikiri pia marafiki wengi, uh, wake ni wengi hapa e, katika kipindi cha uh, salamu na muziki, idhaa ya Kiswahili ya sauti america Msikilizaji nampisha sasa <tune> Eh, huyu mwanamuziki Mari anasema Chokoza. Eh, huyu ni Mary, eh, akishirikiana na mwanamuziki kutoka kule Kenya, anajulikana kama Avril. Twende kazi. Chokoza, hey, Maria, fi kabisa msikilizaji, hapo unasikia ngoma hizo e, zinakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti America. Kipindi ni Salamu na Muziki huko nami e, BMJ Mrithi nakuenyesha mpango huu kwa leo. Naona muda unakimbia kweli kweli e, na vile salamu nazo mmetuma kwa wingi e, na naona wengi kabisa mlotuma ni kutokea Tanzania hivi leo e, wenzetu kule Kenya Uganda DRC sijui mko wapi, lakini tazisoma tu jinsi ninavyozipata. Uh, huyu Stanley Omcheji huyu anasema yuko village market. huku ni Kenya Sasa tumeingia Kenya msikilizaji. Uh, village market. Na fahamu kule jijini uh, nje kidogo ya mji wa Nairobi. Anasema zangu salamu ziwafikie Selfa Omcheji, Alela Omcheji, Ebi Amakoye Robert Mwanzi, Daniel Oyombe, Mofat Liboya pamoja pia na Boazi Etole. Hakuacha ujumbe, lakini bila shaka hizo, eh, salamu, eh, zinatosha. Rukasi Zabroni anasema yuko Mwanza, Tanzania. zangu salamu za kwanza kabisa ziende kwa Namala Joasi, za pili ziende kwa Denisi Mugajisi na vilevile, za tatu ziende kwa mzungu ya maha salamu zangu za nne ziende kwake mke wangu NSC ya Lucas akiwa Mwanza na ana ujumbe hapa, anasema VOA Swahili nusu ya kuonana. Haya, Bestina Belisesa wa Geita Tanzania asema zangu salamu ziende kwa mtangazaji wa kipindi hiki cha salamu kwa leo. Nami nazipokea kwa mikono miwili, shukrani sana msikilizaji anasema baada ya kumsalimia mtangazaji wa zamu ziende sasa kwa mama yangu Ruth Topias, ee, baba yangu mzee Boaz Balisesa na mwanangu Leonard Emmanuel ana Emmanuel, na wadogo zangu Witness, Happy Haji na Lemek. Twende kwake huyu Michael Filippo msikilizaji, eh, huyu nafikiri ndiye atatukamilishia kipindi hiki cha salamu na muziki, anasema anatoka Majiri Manyoni katika eh, mkoa ama maeneo ya zingi, Singida huko. Anasema zangu salamu ziende kwa Majaliwa Mashaka wa Iringa, Tanzania, Mpilima Filipo na Filipo Memba, Baraka Filipo eh, Jangala Bugumba, Kashinje na vile vile mjomba wangu ah, au mjomba wa watu mjomba wa watu baadhi nafikiri jina lake hilo na akamalizia kwamba tuko pamoja. Namaliza kabisa msikilizaji, e, kabla sijakuacha na kibao ambacho nimekuandalia hapa e, na zake salamu Mateo Petro anasema yuko Geita, anasema natuma zangu salamu kwa ndugu zangu wote walioko mkoani Rubavu na Gisenyi nchini Rwanda e, pia ndugu zangu walioko mikoa ya Mwanza, Zanzibari na vile vile Geita nchini Tanzania. Ujumbe tukumbukane, kupitia VOA Swahili. Nafikiri msikilizaji, ujumbe huo ni mwafaka kabisa wa kutufungia kipindi hiki cha salamu na muziki. Takriban dakika 18 zimekatika, tunaingia kwa mziki wa mwisho na kushukuru wewe uliyepata nafasi ya kutuma salamu na hata na wewe uliozipokea ama uliotumiwa salamu kutoka e, hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kipindi kinakwenda hewani kila siku ya Jumapili kama ya leo. Mimi naitwa BMJ Mrithi na kuacha na kibao hiki chake Oxlade kulosa <mimitra> uh, huyu ni mwanamziki pia kutoka uh, kule uh, Nigeria. Naona Nigeria leo amevuma kweli kweli katika uh, kipindi hiki, lakini tusikilize ngoma hiyo na kutakia kila la heri uh, wakti ume, ambao umesalia ama saa zilizosalia siku ya leo ikamilike. Basi nakutakia kila la heri, tuonane wakati mwingine panapo majaliwa eh, na usikose kuendelea kusikiliza vipindi vyetu vingine vyote kutoka eh, hapa idha ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa heri kwa sasa, America, ha-ha. Haya basi, msikilizaji, ndivyo BMJ Muridhi anavyoondoka hivyo katika salam na muziki. Mambo yote haya ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. E, matangazo yetu haya vilevile yanasikika kupitia redio mbalimbali shirika lakini mtandao wetu wa voaswahili.com, lakini kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya siku hii ya leo, ninakusomea muhtasari wa habari. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema Rusia lazima ishindwe kwenye uwanja wa mapambano, uchumi, uhusiano wa kimataifa na katika majaribio yake ya kubadilisha ukweli wa kihistoria, ambayo baadhi ya uvamizi wanayo. Rais Zelenski amesema hayo katika hotuba yake kwa taifa ya kila siku ya Jumamosi usiku na kuongeza kwamba Rusia itashindwa kikamilifu kwa uhakika uliopo dhidi ya uvamizi wake na mgogoro kiujumla. Mkuu wa polisi wa Kenya ametangaza kupiga marufuku maandamano mapya ya upinzani yaliyoitishwa Jumatatu baada ya maandamano ya wiki iliyopita kugeuka ghasia. Inspekta Jenerali wa polisi Jafred Kaome aliwaambia wanahabari Jumapili kwamba hawataruhusu maandamano yoyote yatakayosababisha vurugu. Mkuu wa jeshi la Sudan Abdul Fatah al Buruhani Jumapili ametoa mwito kwa wanajeshi kumaliza msaada kwa viongozi wa kimabavu wakati wa mazungumzo yakianza ya mageuzi ya kijeshi ikiwa ni sehemu ya kipindi cha mpito kilichochukua muda mrefu kuelekea utawala wa kiraia. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.